kutoka studio 15 hii ni voa express unaposikia huo mliofahamu kwamba umewadia wasaa wa kusafiri hii ni safari ya voa express ambapo leo februari mosi utasikia mengi zaidi katika safari nzima ya nusu saa karibu mimi ni josphat kioko Hujambo, shabiki wetu, nami naitwa Salma Muhamed. Natumbai kwamba uko mzima leo. Yaani, kama mwenzangu alivyodokeza, hii ni safari yetu, na pia tuna mengi kumbuka. Kama kawaida, ni vidokezo ambayo tutakupa leo. Tumekuandalia burudani pale, na pia tuna mengi katika masuala ya siasa. Leo ni siku kubwa sana kwa sababu Tanzania wabunge wamerejelea vikao na kuna mambo fulani yamefanyika wanawake waongoza katika nyadhifa mbili muhimu za serikalini, na wiki nzima imani za kidini zinaadhimishwa. Tunakuuliza kuhusiana na utangamano wa kidini na amani inayopatikana kote duniani na usawa pia. Katika swali letu, tutakuwa tunakushirikisha kuhusu kile WHO inataja kama tropical diseases. Tutakuwa tunakuuliza nini kifanyike ukabili magonjwa ya kitropiki, na pia tutakuburudisha. Awali kwanza, tukupe taarifa kuu. Tanzania imeandika historia kwa kuwa na viongozi wanawake kwenye nyadhifa kuu serikalini ambayo ni urais na uspika wa Bunge. Daktari Tulia Ackson amechaguliwa leo Jumanne kuwa spika wa bunge la Tanzania kwa kuchukua nafasi ya Job Ndugai aliyejiuzulu hapo Januari 6. Mwenzetu Patrick Nduwimana amezungumza na mtaalamu wa masuala ya kisiasa Gwandumi Mwakatobe ambaye anaeleza kuwa hatua hii italeta mwamko kwa wanawake nchini humo. Kuwania nyadhifa muhimu za uongozini, ni swali zuri, ndugu mtangazaji, kwamba tumepata kichocheo kikubwa kwa wanawake ambao wanasitasita kujitokeza, kwa sababu sasa hivi tayari mihimili mikubwa kati ya mitatu ya dola, yaani serikali na bunge, vinaongozwa na wanawake e. Ingawaje pia ni kwa mara ya kwanza kwamba tunaweka historia kiongozi mkuu wa kiserikali na kiongozi mkuu wa bunge wote ni wanawake. Lakini pia sisi wachambuzi tunasema kinachojarisha sana si maumbile ya kike au ya kiume, kinachojarisha ni weledi, uwezo pamoja na hekima aliyonayo mtu, ikiwemo pia na, na uzoefu. Maumbile siyo yanavyofanya kazi, haviendi kufanya kazi ndevu wala matiti ya mwanamke. Akili ya mwanamke na ya mwanaume viko sawa, inapokuja kwenye utendaji na hasa huo ndio sawa wa kijinsia. Lakini pia tunamshukuru Mungu kwa sababu kuna mataifa mengi sasa tumeyazidi, ikiwemo Marekani ambayo mpaka sahizi haijawahi kuwa na rais mwanamke eh. Tanzania kama nchi zingine za Kiafrika ni nchi ambazo wanasema ni mifumo dume. Je, hapo naposikia hakuna miguno kwamba, eh, wanaume ambao waliongoza kwa miongo kadhaa sasa wanaguna, wanasema taasisi zote muhimu sasa zinaongozwa na wanawake ni swali ambalo limekuwa ni, ni, ni, ni, ni gumzo kubwa nchini Tanzania na watu wanajitokeza wengine hata kuwa na kisirani kwamba itakuwaje sasa, rais awe mwanamke, spika awe mwanamke, wamekuwa wakinong'ona na wengine wakisema waziwazi wazi. Lakini tunachojiuliza kama hawa watu wanajua usawa wa kijinsia kama hawa watu wanajua kwamba haiwezekani kila mihimili eh, ni, yote mikubwa ikamata. Na wale wanawake walikuwa wapi? Pale ambapo walikuwa wanaume tu mpaka mwaka elfu mbili na kumi ndipo tulimwona mwanamke mwana anakuwa spika. Lakini tangu uhuru kiongozi mkuu wa kiserikali alikuwa mwanaume, kiongozi mkuu wa bunge alikuwa mwanaume, na hata jaji mkuu wa mahakama alikuwa mwanaume. Mpaka sasa haijawahi kulalamikiwa hao wanaozungumza. Niseme ukweli huo ndio tunaita ubaguzi wa kijinsia. Tuwaache wanawake waweze kutuongoza, kwa sababu hawajapita kwa wanawake wao, wamepita kwa uwezo wao. Ingawaje kama ulivyosema si kazi rahisi kupenyeza kwenye jamii ambazo mifumo dume imejikita, na hata wanaposhangaa hatushangai, lakini tujue kuwa kiongozi anaongoza kwa akili zake na uweledi wake na si kwa maumbile yake kama nilivyosema awali. Ni Gwandumi Mwakatobe akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Dar es Salaam. Ni ufanisi mkubwa huo, Tanzania imepiga hatua hiyo kumpata spika wa bunge la kitaifa mwanamke. Na kwingineko, shirika la ndege la Ethiopian Airlines limeanza tena leo safari za ndege za Boeing 737 Max, hii ikiwa ni mara ya kwanza tangu ajali iliyohusisha ndege kama hiyo takriban miaka mitatu iliyopita ambapo abiria wote 157 waliangamia mkasa huo mkubwa ulilazimu kusitishwa safari za ndege hizo sehemu mbalimbali duniani bmj mredhi anayo maelezo zaidi baada ya takriban miezi 36 hatimaye shirika la ndege la ethiopia airlines limezindua safari za ndege aina ya boeing 737 max undo ambao uliibua mjadala mkubwa kuhusu usalama wa mfumo na mitambo yake, kufuatia ajali iliyosababisha maafa makubwa. Ndege nambari 302 kutoka Addis Ababa kuelekea Nairobi ilianguka dakika sita baada ya kuondoka kutoka uwanja wa Bole ulio kusini mashariki mwa mji mkuu wa Ethiopia mnamo mwezi Machi mwaka 2019 miezi mitano baada ya ajali nyingine kama hiyo kutokea nchini Indonesia iliyosababisha vifo vya watu 189 ajali hizo mbili ambazo zilifuatiwa na uchunguzi wa kina kuhusu usalama wa ndege za 737 huitwao maneuvering characteristics augmentation system MCAS zinatajwa na wachambuzi wa masuala ya safari za angani kama mzozo mbaya zaidi kuwahi kuikumba kampuni ya Boeing tangu ianzishwe shirika la ndege la ethiopia linalomilikiwa na serikali ambalo ni kitega uchumi cha nchi ya pili kwa wingi wa watu barani afrika lilikuwa limesema kwa muda mrefu kwamba lingekuwa shirika la mwisho la ndege kutumia ndege aina hiyo ya max 737 lakini katika taarifa kwa shirika la habari la afp shirika hilo la ndege lilisema uamuzi wa kurejesha safari za ndege za 737 max ulikuja baada ya kuidhinishwa tena na waratibu kutoka nchini Marekani, jumuiya ya umoja wa Ulaya, China na Ethiopia. Waathiriwa wa ajali hiyo ambayo ndo mbaya zaidi kuwahi kutokea katika historia ya Ethiopia walitokea nchi zaidi ya thelathini. Paul Njoroge, raia wa Kenya, alipoteza familia yake ya watu watano kwenye ajali hiyo, na alinyooshea kidole cha lawama kampuni ya Boeing kwa kutowajibika ipasavyo. Boeing should not be allowed to act like a mere investment company extracting wealth, anasema. Boeing haifai kuruhusiwa kujichukulia kama ni kampuni ya uwekezaji inayopata utajiri kwa kupuuza usalama na ubora uongozi wake ni lazima ubadilike na kutilia maanani usalama wa kiuhandisi. Kampuni ya Boeing imefikia makubaliano na familia za waathiriwa na kukubali kuwajibika kwa ajali hiyo, kwa mujibu wa nyaraka za kisheria zilizowasilishwa mwezi Novemba mwaka jana mjini Chicago jimbo la Illinois hapa Marekani, ambako kampuni hiyo ina makao yake makuu. Safari ya leo ilitarajiwa kuwapeleka maafisa wa ndege hiyo pamoja na wanadiplomasia na waandishi wa habari kuzunguka mlima mrefu zaidi barani Afrika wa Kilimanjaro kabla ya kurejea mjini Adisababa. Asante sana BMJ kwa taarifa hiyo. Basi tunaona hii leo ni hongera kubwa sana kwa wanawake kuchukua nyadhifa hii muhimu serikalini. Najua sasa itakuwa ni mfano kwa mataifa mengine nchini Afrika kuiga jambo kama hilo. Tanzania kweli imeonyesha matumaini ya wanawake kuongoza nyadhifa ambazo wamekuwa wakiingia siku za hivi karibuni, mm, zinatia moyo sana wanawake katika bara letu la Afrika. Na unaona mkasa huu wa Ethiopia unatupa una kumbukumbu jinsi ile ndege ilivyoangamiza abiria wote miaka mitatu hivi iliyopita. Nakumbuka familia zikitembea na maua na watu kwenda katika eneo la mkasa kusema siku ya mwisho ya wapendwa wao. wengine hawakupatikana miili yao. Unaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia www VOA swahilicom. Kumbuka basi matangazo haya pia utayapata katika redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Hivi sasa tunampisha Mkamiti Kibayasi atuletee taarifa za kimataifa. waasi wanaotaka kujitenga wamewaua wanajeshi wanne wa Senegal na wanawashikilia mateka saba baada ya mapigano kwenye mpaka kati ya Senegal na Gambia wiki iliyopita. Jeshi la Senegal lilisema katika taarifa yake wanajeshi watatu walikufa katika mapigano ya Januari 24 kati ya jeshi la Senegal na waasi wa Movement of Democratic Forces of Casamance, MFDC, ilisema taarifa Jumatatu. Mtu wa nne alikufa kutokana na majeraha siku kadhaa baadaye. Wanajeshi saba wanashikiliwa mateka na MFDC na wote wako hai na wana afya njema, jeshi lilisema. MFDC inahusika na mzozo wenye nguvu ya chini wa kujitenga katika eneo la kusini mwa Senegal la Kasamanse, ambao ulianza mwaka 1982 na umesababisha vifo vya maelfu ya watu. Idadi ya awali ilisema askari wawili waliuawa na tisa hawajulikani walipo, lakini jeshi lilisema kwamba idadi yote ilihesabiwa kwa wakati huo. Mitaa ya miji mikubwa kote Miarma ilikuwa mitupu leo Jumanne, huku wakaazi wakiitikia wito wa kutazama mgomo wa kimya kimya kuadhimisha mwaka mmoja tangu jeshi kuipindua serikali ya kiraia ya Aung San Suu Kyi wanaharakati wanawasihi wakazi kote nchini humo kukaa nyumbani na kufunga biashara zao kupinga mapinduzi hayo. Viongozi wa jeshi wanatishia kuzuia biashara na kumkamata mtu yeyote ambaye anachangia taarifa zozote kuhusu mgomo. Shirika la habari la Associated Press linasema takriban watu 58 kote Miarma wamekamatwa tangu wiki iliyopita baada ya kubandika kwenye Facebook kwamba maduka pamoja na biashara zao zitafungwa leo Jumanne kulingana na ripoti kutoka gazeti la serikali la Miarma. Jeshi lilichukua mamlaka hapo Februari mosi mwaka 2021 likimshikilia Suchi, mkuu wa serikali ya kiraia na maafisa wengine wa ngazi ya juu, wakidai kusambaza kwa udanganyifu mkubwa katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka 2020 ambapo chama cha Suchi cha National League for Democracy kilishinda ushindi mkubwa dhidi ya chama kinachoungwa mkono na jeshi cha Union Solidarity and Development Party. Wanadiplomasia wakuu kutoka Marekani na Rasia wanatarajiwa kuzungumza kwa njia ya simu leo Jumanne, siku moja baada ya wawakilishi wa Umoja wa Mataifa kutoka nchi hizo mbili kukabiliana na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu madai yaliyokanushwa na Rasia kwamba inapanga uvamizi mkubwa kwenye nchi jirani ya Ukraini. Juhudi za kidiplomasia za leo za kushughulikia mzozo huo pia zinajumuisha safari ya waziri mkuu wa uingereza Boris Johnson kwenda Kiev kwa mazungumzo na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Tunaisihi Russia irudi nyuma na kushiriki mazungumzo ili kupata suluhisho la kidiplomasia na kuepuka umwagaji damu zaidi, Johnson alisema katika taarifa yake. Kionjo tu cha burudani fupi. Kumbuka, burudani kamili ni hapo baadaye. Usikose basi kutegea. Tukio tunaendelea hivi sasa, tunakwenda katika gumzo letu la barazani. Februari mosi, tunakuuliza hivi, dunia inaadhimisha wiki ya uwiano wa kidini. Je, watu wa imani tofauti wanaweza vipi kushirikiana ili kustawisha amani? Ndio swali letu la leo, tunakupatia wewe na pia tunafungua laini za simu na bila shaka <laughs> na wajua sana, wajua huu ni mwaka wa uchaguzi <laughs> oh, wataanza siasa. Aya basi, wanasema dunia inaadhimisha siku ya uwiano wa kidini. Je, watu wa imani tofauti wanaweza kushirikana kivipi ili kusuluhisha amani? Kwanza kabisa, tunakwenda kwake Emmanuel Chals Mak Masai wa Dodoma TZ, anasema dini zote zinahimiza amani na upendo. Asema twende hewani, mtangazaji. Haya, karibu. Haya <laughs> <laughs> twende twende twende, Emmanuel. Asante sana. Kimsingi kabisa masuala mazima ya uwiano wa kidini kwa hapa ukanda wa Afrika Mashariki, hasa nikizungumzia hapa nyumbani Tanzania, tuseme kwamba masuala ya uwiano wa kidini ni mambo ambayo kweli yanaendelezwa sana, kwa sababu ukiangalia sisi Wakristo na Waislamu mambo yetu ni mamoja, kwa maana kwamba tunashirikiana kwa namna moja ama nyingine haswa katika masuala mazima yanayohusu taifa. Ukiangalia kwa mfano, kuna wakati tulipitia katika nyakati za, za ukame, lakini dini zote tulishirikiana kuhakikisha kwa kwamba tunaligombea taifa ama tunamwomba Mungu aweze kuleta mvua, na kitu hicho kwa kweli kimeweza kufanikiwa kwa namna moja ama nyingine. Kwa hio viongozi wetu wa dini kwa namna moja wanajaribu kutuunganisha sisi kama kama waumini wao kwa kuhakikisha kwamba tunajenga upendo na ushirikiano, wafanyaje ndio amani istawishwe. Jambo la kwanza tuhakikishe kwamba viongozi wa dini kwamba utofauti wetu ni, ni, ni imani ama mitazamo kutokana na dini yako ambao wewe unayo lakini kwamba tunayemwabudu ama tunayemwomba ni yule yule Mungu. Wote tunamwomba Mungu, ila tunatofautiana tu katika yale masuala ya kuamini. Kwa hiyo jambo la msingi sana, viongozi wetu wa dini haswa wachungaji, mashehe, wajaribu sasa kuwahimiza waumini kwamba sisi ni wamoja mtu ambao tunamwabudu ni Mungu huyu huyu, ambao wote tunamtegemea, lakini utofauti wetu sasa ni katika kuamini, kwa kwamba kila mtu anaamini kitu tofauti, lakini tusijenge zile chuki za hapa kwa na pale, kuhakikisha kwamba tuna tunakuwa na uwiano na umoja na ushirikiano pia. Nimependa sana kauli yako kaka, asante awashukuru sana kuweza kunishirikisha katika kipindi haya. Tukiondoka Tanzania, tuelekee Bukavu katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Akili Kabembe amerusha swali pale eh. Anasema ti wengi wao hawapata, ni sasa watatafuta amani aje? Hebu tujibu mwenyewe Akili. <laughs> <laughs> Mi nisema hawawezi, kwa sababu kwanza, dini ni nyingi. Kuna Katolike, kuna Waislamu, akiprotesta. Sasa hawawezi patana, kwa sababu dini hazipatani. Kwanza zzo zenyewe zinagongana, zinagongana. Sasa kupata amani hatuwezi make kama wanashirikisha dini, ndio itatupatia amani, kwa kweli tutakuwa tunashinda, hatutapata amani duniani, maake mambo itaendelea kuharibika tu. Kwani wewe umeona ni kama gani? Umeona huko Kongo, ama ni wapi? Umeona hawaelewani. Kwa nini unakasema hivyo? Dini hazipatane kwanza, zo zenyewe, dini hazipatane kwanza, dini zinagongana zo zenyewe, kuzo zenyewe, huku ng'ambo ya huku kwetu, este Kongo huku wenyewe tena wasema wata, watatafuta amani, haviezimawezekana dini ambazo inatufunza na yo yenyewe ndio inaingia nye ndani ya ya politiki hapo shangala multipix din na ufika hiyo imeendelea kwa haribu kabisa jumu. Haya, sawa tunashukuru na tunapongeza sana. Asante. Na mimi nashukuru na na asante. Hawa ndio tumefaulu kuwapata kwa njia ya simu na wengine wametuma ujumbe hapa, tusome hawakutaka kushirikishwa. Tuanze katika mji wa Nanyuki nchini Kenya. Yuko J James anasema katika siku hizo hakutakuwa na dini tofauti dini zote duniani zitaharamishwa na kuwa ni one order, dini itakuwa moja kote duniani na kuongozwa na mtu mmoja. He, huyu nabii ama nini ametabiri yanayokuja haya? Tutasubiri kuona. Hayo malikwisha Alexis ama ni ujumbe wake. Richard J Mina akiwa Arusha, Tanzania anasema mimi naona kwa kuwa wote ni kitu kimoja, kila mtu na dini yake, kuwe tu na heshima. Naye Ali Songolo Alan yumo katika eneo la Kinshasa, Kongo, anasema dini ipo kwa ajili ya kuleta amani, upendo na upatanisho baina ya mataifa tofauti. Haya, huyu ni Nixon Mlowola, asema yuko Maputo, Msumbiji, anasema kuna dini kuu tano, Shida ni katika mitizamo ya kiimani. Maoni mazuri sana kutoka kwa wasikilizaji wanaofuatilia matangazo ya VOA Express na watu walioshiriki na wale ambao hawakushiriki lakini wanafuatilia kwa redio zao. Pata mziki huu, ushirikiano wa Akothee kutoka Kenya na Diamond wakisema sweet love. Uh-uh, ni sweet love. <laughs> Sema kama jina linavyokwenda sweet love Silaha mnadunda hapa, nikiona video ambayo Akothee na Diamond walicheza pale miaka ya nyuma, kuonesha ushirikiano tena wa Kenya na Tanzania. Yani ni kibao hey, bado kinatamba kina, kina tamba, hadi hey. Sasa maneno mazuri hata hivyo. Uh, ni wimbo wa ushemeji huo, na bila shaka umeutoa vizuri, ama unasemaje? Kabisa tumekurudisha hapa katika safari hii yote ya VOA Express leo Februari mosi na ukiwa umeburudika hapo, basi pata lifestyle, yaani mtindo wa maisha. Hofu imekuwa ikiwaandama sana wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya, kwa sababu baadhi wamelalamikia kutishwa na wenzao, kutekwa nyara na hata wengine kuuawa, kwa sababu kazi wanaofanya ya kutetea umma katika maswala ya kudhulumiwa haki za kibinadamu. Mwinyi Haji Chamosi amefanya kazi wa wanaharakati kwa takriban miaka kumi sasa, na hapa anaeleza jinsi amebadilisha ya maisha yake kwa sababu ya kuandamwa na kutishwa. Nikizungumzia katika masuala ya usalama ni kwamba sisi pia kama wanaharakati kwa njia moja ama nyingine, yanatuathiri kwa sababu saa hizi kuna masuala yanazidi ya, ya kupotezwa kwa watu, so wanaharakati kuwa targeted mimi binafsi pia kulingana na hali hii najihisi pia niko katika hatari ama vulnerable kuweza kupatikana anytime. Hata ndioposa sahizi, hata matembezi yangu kitambo likuwa naweza tembea hata sana, nazo siku nikienda katika sherehe, lakini ndipo sahizi nimeminimize, siwezi kuenda katika sherehe, na hata nikiwa nenda lazima nichunguze uh, usalama wangu utakoko vipi, ni jambo gani naweza niathiri, jambo gani naweza kuwa salama. Pia sitosha, hata matumizi ya simu pia ndipo waogopa ukitumia simu watumia, lakini huku waogopa, hujui ni nani anaku-stress kutaka kujua waongeana nani na nani. So naona sisi kama wanaharakati safari hii ama mimi personal pia naona safari hii masuala ya usalama pia natuathiri pia. Isitoshe, hata nikiwa nyumbani, nyumbani pia familia yangu, pindi nikitoka nikiwa naenda kazini, wana wasiwasi mpaka nikirudi salama, ndo nauliza umerudi oh, salama? Shukran, lakini like, pia wana wasiwasi kwa sababu wanaharakati ama watu kuwa targeted kwa sababu sisi ndio tunafuatilizia zile kesi za watu kupotea kiolela na watu kuuliwa pia. Kwa hiyo masuala mazima ya, ya utovu wa usalama, pia sisi kama wanaharakati pia yanatuathiri kifikra, kihisia, hata maisha yetu yanabadilika, kuvaa ya saa ngine inabidi ya ubadilike mavazi pia, ili mradi maisha yako yawe salamani. Kwa hiyo mimi binafsi naona um, siko salama lakini ile kuishi kwa nguvu za Mungu tu kuta, kwa, kwa sababu tuko kwa niaba ya jamii na hakuna vile tutaepuka masuala haya, lazima tusaidie jamii. Na sasa tupate yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kote ulimwenguni kama ambavyo mkamiti kibayasi anavyotujuza kutoka Washington. Shukrani sana Studio 15, za VOA Mombasa, Kenya. Basi kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii ikiwemo Twitter, Facebook na Instagram, bado siasa za Kenya kila kuchao zinaivua sura mpya ambapo picha ya CEO wa Keroche Breweries Tabitha Karanja inatanda kwenye mitandao, akielezea kwa nini amechagua kujiunga na United Democratic Alliance, yani UDA, chama cha naibu rais William Ruto, badala ya azimio, licha ya urafiki na Raila Odinga, huku mwanamke huyo akielezea mipango ya kufanya kampeni mlango hadi mlango kuelekea Agosti 9 mwaka huu. Vilevile vile habari nyingine inayotanda ni picha ya Dr. Tulia Axon inachukua na kugonga vichwa vya habari mitandaoni ikieleza ndio spika wa mpya wa bunge la Tanzania akichukua nafasi iliyoachwa wazi na spika aliyejiuzulu hapo Januari 6 Job Ndugai. Maelezo zaidi anasema, Tulia mgombea wa CCM amepata kura zote mia tatu sabini na sita huko huko Tanzania. Pia habari nyingine inayotanda ni Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amemteua Zuhra Yunus aliyekuwa mtangazaji wa BBC kuwa mkurugenzi wa mawasiliano ya rais Ikulu, nafasi ambayo ilikuwa ikishikiliwa na Jafar Haniu ambaye atapangiwa majukumu mengine. Kwa upande mwingine, mwanamuziki na mwanamitindo maarufu Marekani Rihanna, ukipenda umwite Riri, amechukua nafasi kubwa mno kwenye mitandao yote ya kijamii ba baada ya kuonyesha tumbo lake kuwa ni mja mzito katika picha tofauti tofauti akiwa peke yake na nyingine akiongozana na mpenzi wake ASAP Rocky huku wakiwa wameshikana mikono wakifurahia ujio wa mtoto wao. Haya basi, ndio hayo tu niliyoweza kukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Shukran sana Mkamiti kwa kutufahamisha mengi, hayo yanayotamba hata katika vyombo mbalimbali vya habari popote. Ulipo shabiki wa kipindi kwa undani, usikose kuungana nasi saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili saa za Afrika ya Kati hii leo. E, kati ya mengine tuliyo nayo ni kuchaguliwa kwa Spika Tulia Ackson, anakuwa spika wa kwanza mwanamke nchini Tanzania. Je, umuhimu wake ni nini? Yote hayo utayapata hapa VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia www VOA swahili com. Kumbuka basi, matangazo haya pia utayapata katika redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Swali la leo nini kifanyike kukabili magonjwa ya kitropiki kama vile malale, kichocho, upofu na hata matende yanayoonekana kupuuzwa katika bara la Afrika? Na kwanza kabisa hapa, namwona Richard Kambale kutoka Beni, DRC. Anasema ni vema wataalamu wa haya magonjwa waelimishe watu kuhusu hatari yake na pia kinachochangia zaidi, ili wajipange anasema yuko kule Wasakatoge, Dodoma, Tizeda. Anasema serikali zetu zitie elimu zaidi kupitia wataalamu wa afya juu ya magonjwa hayo. Naye Abubakar Nigerese anasema yapewe kipaumbele na yaingizwe kwenye orodha ya magonjwa hatari ili tujikinge nayo. Vedesto Romani anasema yeye ni mkazi wa Nzega, Tabora, Tizeda. Anasema full respect pamoja sana, studio <laughs> akujibu swali huyo. Asante sana, kidogo kando ya mada, lakini ujumbe wako umefika. Nami hapa na ujumbe wake, Lorenz Lulandala wa Jombe, Tanzania, anasema kuzingatia tu usafi ndio suluhisho. Na kuna ujumbe mwingine hapa unaosema kutoka kwake Abdalah Hamisi, ajaandika yuko wapi, lakini anasema hilo ni swala la wataalam wa magonjwa <laughs> haya, sawa, tumesikia shukran sana. Hata hivyo, muda unasi, tutakomea hapa siku ya leo. Hadi wakati mwingine, nasema shukran sana kwa liotushika mkono Aida Isa pamoja na Hadija Ruyami na Colibert Adede. Mimi ni Josephat Kioko, ni kuage kutoka safari yote ya VOA Express.