Hivi sasa ni saa tatu kamili za siku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa saba mchana Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sunday Shamari. Kiongozi wa kundi la Islamic State Abu Ibrahim Al-Hashimi al Kuryashi aliwawa wakati wa shambulizi la usiku kucha katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Siria la Idlib. Rais wa Marekani Joe Biden alisema hii leo Alhamisi shambulizi hilo lilimlenga Al Qurashi ambaye alichukua nafasi ya mkuu wa kundi la wanamgambo hapo Oktoba 31 mwaka 2019 siku chache baada ya kiongozi Abubakar Al Baghdadi kufariki wakati wa shambulizi la Marekani katika eneo hilo hilo. Afisa mmoja wa Marekani alisema alifariki Al Baghdadi kulipukiwa na bomu ambao limwa yeye na wafamilia yake wakiwemo wanawake na watoto wakati majeshi ya wa marekani yalipokaribia. Anajulikana pia kama Amir Muhammad Said Abdurrahman al Maula. Operesheni hiyo imekuja wakati kundi la ISIS limekuwa likijaribu kuibuka tena kwa mfululizo wa mashambulizi katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na shambulizi la siku kumi mwishoni mwa mwezi uliopita ili kudhibiti gereza. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Ulaya anasema kwamba wakati wa kesi za COVID-19 katika bara hilo zinaendelea kuongezeka anaona mwisho na uwezekano wa janga hilo huko Ulaya katika miezi ijayo. Akizungumza wakati wa mkutano wake wa kila wiki na wanahabari kwa njia ya mtandao katika makao makuu yake huko Copenhagen, mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya Hans Kluge aliwaambia waandishi wa habari kuwa kanda hiyo ilirekodi kesi milioni 12 katika wiki iliyopita Kesi za juu zaidi kwa wiki tangu kwanza kwa janga hilo, ikichangiwa zaidi na aina mpya kirusi cha Omicron. Lakini Kluge alisema wakati watu wanaendelea kulazwa hospitali hasa katika nchi zilizo na viwango vya chini vya chanjo, idadi ya maambukizi haijapanda sana kama ilivyo kwa maambukizi mapya, na waliolazwa katika vitengo vya wagonjwa mahututi hawajaongezeka sana. Wakati huo huo, vifo kutokana na covid-19 imebaki katika kiwango cha kawaida endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Senegal itafanya uchaguzi wake wa bunge Julai 31, miezi sita baada ya upigaji kura wa serikali za mitaa kukabiliwa na kushindwa vibaya kwa muungano na utawala katika miji kadhaa mikubwa ikiwemo mji mkuu Dakar, serikali ilisema hii leo Alhamisi bunge lenye viti vipatavyo 165 limedhibitiwa kwa kiasi kikubwa na, na muungano na utawala tangu kura ya mwisho mwaka 2017 katika nchi hiyo masikini ya Afrika ya Magharibi yenye watu milioni 17. Uchaguzi wa mea wa Januari 23 ulishuhudia muungano na utawala ukipotezwa mamlaka huko Dakar, karibu na tis na Goodway, pamoja na mji wa kusini wa Zingunchur Mji mkubwa zaidi katikati mwa Senegal wa Kaolak. Muungano na utawala unaoongozwa na chama cha rais Maki Sal umedai hata hivyo bado unashikilia udhibiti wa manispaa nyingi za koloni hilo la zamani la Ufaransa, ukitaja ushindi katika viti 438 kati ya 553. Wanajeshi wanaopigana na wanataka kujitenga kwa lugha ya Kiingereza kwa magharibi mwa Kamerun waliwaua walau watu w wanane wakiwamo watoto watatu na wanawake wawili wakati operesheni mfululizo mwezi Desemba. Human Rights Watch ilisema hii leo. Human Rights Watch kama shirika mengine yasiyo ya serikali ya kimataifa na Umoja wa Mataifa mara kwa mara wanakemea uhalifu ambao inasema unafanywa dhidi ya raia na pande zote mbili katika eneo hilo lenye matatizo. Cameroon imekumbwa na ghasia tangu Oktoba mwaka 2017 wakati wanamgambo walipotangaza taifa huru huko kaskazini magharibi na eneo jirani la kusini magharibi, makazi ya watu walio wachache wanaozungumza lugha ya Kiingereza katika nchi hiyo ambako wengi wanazungumza lugha ya Kifaransa. Human Rights Watch ilisema wanajeshi waliua watu wasiopungua wanane na kuchoma moto dazeni za nyumba na maduka katika mkoa wa kaskazini magharibi hapo Desemba 8, 2022. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutamulika ziara ya rais wa Rwanda Paul Kagame nchini Kenya, ambako amekutana na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta. Kulikoni? Tulizungumzia tu yote kwa ujumla na kuona ni vitu wanaweza kushirikiana ili kurudisha usalama, nini kurudisha amani katika maeneo hayo na usalama katika nchi hizo. Kwenye sehemu ya pili tutamulika maoni ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta museveni kwamba wakati umewadia kwa nchi za bara la Afrika kupata viti vya kudumu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi nam <muchos> Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hii leo amekutana na rais wa Rwanda Paul Kagame katika ikulu mjini Nairobi. Kwenye mkutano huo wa faraha Viongozi hao wawili wameahidi kujitolea katika kufanya kazi pamoja kutafuta suluhu la kudumu kwa migogoro inayokabili Ethiopia, Sudan, Sudani kusini na Somalia, wakisema kwamba Kenya na Rwanda zitaendelea kuwa na nafasi nzuri na kubwa katika kukuza mazungumzo na kuimarisha hali ya amani miongoni mwa pande zinazozozana. Wakati akizungumza na idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msemaji wa ikulu Kanze Dena, ambaye tutamsikiliza baadaye kidogo, amesema kwamba wawili hao pia walijadili maswala mbalimbali ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, ikiwemo biashara, usafiri na maswala yaliyoibuka yanayohusu ukanda mzima wa Afrika Mashariki na bara lote la Afrika. Kuhusiana na biashara, Rais Kenyatta amesema kwamba nafasi ya kimkakati ya Rwanda katika eneo hilo inaifanya kuwa ni mshirika wa muhimu wa kibiashara na Kenya, hasa kama lango la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na soko ambalo ni kubwa la ukanda wa maziwa makuu. Kagame pia hapo baadaye alituma ujumbe wa Twitter akisema kwamba alikuwa nchini Kenya kwa ziara ya kikazi. Amesema tumetimiza mengi kwa muda mfupi tu katika ziara hiyo, na kueleza kwamba anafurahi eh, kuwa angeweza kusafiri mpaka Kenya kwa kutumia kama lisali moja na kutoka uwanja wa ndege kwa lisali moja na kurudi kwa lisali moja, na kuwa amerejea ikulu kwa muda mfupi ili kuimarisha biashara kati ya nchi hizo mbili. Kenyatta ametoa ah, wito kwa Rwanda ipanue mikakati ili nchi yake ifaidike zaidi na usafirishaji wa bidhaa kutoka Kenya na iendelee kuchukua fursa ya kuhudumu ama ya huduma ambazo zimeboreshwa katika bandari ya Mombasa ili kuwezesha usafirishaji wa bidhaa hizo. Itakumbuka msikilizaji kwamba eh, nchi ya Kenya ni moja ya nchi zilizo kwenye uh, au zinazopakana na bahari Hindi na hivyo basi, iko katika hali nzuri ya bandari uh, ambazo hutumika na nchi mbalimbali kote duniani kama njia mojawapo ya kurahisisha usafirishaji wa bidhaa kutoka mataifa mengine. Kagame na Kenyatta wamesema nchi hizo mbili zitashirikiana katika kutetea maadili ya Jumuia ya Afrika Mashariki kwa manufaa ya eneo lote hilo. Hayo ni kwa mujibu wa Kanze Dena wakati akizungumza nasi mapema leo. Mkutano huo, msikilizaji, umejiri siku mbili tu kabla ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika au kufanya kikao chao cha kila mwaka ambacho kinatarajiwa kufanyika Jumamosi hii na Jumapili, yaani tarehe tano na tarehe sita mwezi huu wa Februari. Nam, kama nilivyokuarifu mapema, leo nilizungumza na msemaji wa ikulu ya Nairobi, Kanze Dena, na nikaanza kwa kumuuliza nini hasa uh, kilichopelekea uh, Rais Kagame kwenda mjini Nairobi. Walizungumza wali tu, eh, kwa undani kuhusu wa mataifa yote mawili. yes, had by talk. So, yote mawili kuhusu kuhusu mataifa yote hali ya nchi ambazo zinazozana katika, katika nini African continent na kuhusu ushirikiano baina ya na, na. Kwenye magazeti wamezungumza mengi kuhusu usalama wa kieneo, lakini ni lipi lililopewa umuhimu mkubwa zaidi? Hamna, walizungumzia tu yote kwa ujumla, na kuna nilipi wanaweza kushirikiana ili kurudisha usalama o, nini, kurudisha amani katika maeneo hayo na usalama katika nchi hizo maana bila amani continent haitakuwa poa. Na kuhusu mpaka uliofunguliwa huko Uganda na Rwanda, uh, umuhimu wake ni nini kwa Kenya? Rais ni furahi kwa, kwa kwa swala hilo kwa bila shaka unajua, maana ni namna ya kusafirisha bidhaa katika mataifa mengine. Kwa hivyo hiyo inaenda tu ku, kuongeza biashara uh, katika mataifa yote mawili na pia kuwezesha watu kuweza kutangamana. Na kwa sasa ushirikiano kati ya Kenya na Rwanda uko vipi? Uko salama? U, ush, ushirikiano uko vizuri. Umeimarika eh, umeimarika. Ah, sasa hii, hii ni ziara ilikuwa imepangwa ama ni kushtukiza tu? Sasa wajue wenyewe kama wamepangana, tumekuja kuzungumza wote wawili, tutasemaje ni kushtukizia? Ilikuwa ni kwa ziara ya <laughs> <laughs> ya kikazi. Eh, lakini uh, kabla hujaondoka um, kuna lolote linalozungumzwa hapo kuhusu Kenya, Uganda na Rwanda ama ni Rwanda tu peke yake na Kenya? Walizungumzia tu maswala ya mataifa hayo mawili nam, ni sauti yake Kanze Dena hapo. Na baadaye nimemtafuta pia eh, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa za ukanda, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha anajiunga nasi kutoka eh, jijini Nairobi. Pia ni muhadhiri wa vyuo vikuu mbalimbali katika nchi hiyo ya Kenya. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, kwanza tupate tathmini yako Uh, nini ambacho unadhani pamoja na yale ambayo tumeelezwa hapo na msemaji wa ikulu ambaye bila shaka anazungumza eh, kwa niaba ya serikali, lakini kuna mambo mengine ambayo huenda hatukufichuliwa, kwa sababu taarifa ilitoka kwa ikulu na ilieleza jinsi serikali ya Kenya ingependa waandishi wa habari wa ripoti habari hii. Ni nini ambacho labda akikuelezwa ah, hapo wewe kama mchambuzi wa siasa za kikanda. Kwanza nafikiri ni vizuri tutafakari kwamba kumekuwa na mikwaruzano katika nchi hizi za Afrika Mashariki. Kwa mfano, mpaka wa Rwanda na Uganda ulikuwa umefungwa, lakini tumeshashuhudia kwamba wamekubaliana sasa watafungua mpaka, na pia tumeona namna ambavyo rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba atazidisha kasi ya kutumia bandari ya Mombasa kama mojawapo ya mahala ambapo bidhaa za Uganda zitakuwa zinapitia. Na pia kuna migogoro mbalimbali, kuna matatizo Somalia, bado kuna matatizo kati ya uh, watu kule Ethiopia, Tigrenya na Amharik, na, na, na nchi ya Ethiopia haina amani. Nafikiri mojawapo ya masuala ambayo wamezungumzia e, e, ni namna ambavyo nchi hizi mbili, Kenya na Rwanda, zinaweza kushirikiana katika kutafuta suluhisho la matatizo haya ambayo yanakabili nchi za Afrika Mashariki. Profesa, ukweli kwamba ziara hii ya Kagame inajiri siku mbili tu kabla ya mkutano muhimu wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika AU, e, unaona kama inaweza kuwa na umuhimu wowote kwamba kuna suala muhimu lina, litakalojadiliwa kuhusu um, Israeli kuruhusiwa kuwa mwangalizi rasmi katika e, mikutano ya AU, unaona kama labda kuna kitu ambacho wanaweza kuwa wanazungumza kuhusu hilo? e, wamezungumzia hayo mambo hata kama hawajatuambia, lakini ni vizuri tutafakari kwamba kwa sasa hivi inavyoelekea, kwa mfano katika nchi ya Uganda, ni kwamba Yoweri Museveni labda anaanza kutukabidhi mtoto wake yule mwozi, kwamba atakuwa ana nafasi kubwa ya kutekeleza majukumu mbalimbali ya itifaki ambayo yataweza kuendeleza umoja wa nchi za Afrika na pamoja na hilo, zaidi zaidi, umoja wa nchi za Afrika Mashariki. Tumeona kwamba amehusika sana katika kuwarudisha pamoja mahusiano kati ya Rwanda na Uganda, na pia amekuja Nairobi hapa, na kama alivyokuwa ametumwa, amewezesha makubaliano au mazungumzo kuhusu matumizi ya bandari ya Mombasa kwa nchi na bidhaa za Uganda ili ziweze kutumia hiyo bandari zaidi, kama bandari mbadala au bandari muhimu zaidi ya ile bandari waliokuwa wanatarajia kuwa nayo na uhusiano wa Tanzania kwa maana hiyo. Uh, ninavyokuelewa hapo, Profesa, unasema kwamba inaonekana ndo ulikuwa ni umuhimu, ni jambo muhimu kwa Kagame kuzungumzia suala hilo na Rais Kenyatta, kwa sababu kuna eh, mvutano au mashindano yaliyopo kati ya Rwanda na Uganda kuhusu jinsi ya kutumia njia hiyo ya kutoa bidhaa kutoka bandari ya Mombasa. Ni kweli ni kweli, nafikiri na zaidi zaidi, nafikiri hao viongozi wanahitaji tu kufahamu kwamba kufuatana na itifaki na mahusiano pamoja na makubaliano ambayo yamewahi kupitishwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki, hizi nchi zinatakiwa kuwa na uhuru tu na umoja, unahitaji kuwa na nchi ambazo saa hizi hata hakuna mipaka lakini mara kwa mara kwa sababu ya usakumbimbi wa uongozi, viongozi hawa wanajifanya kana kwamba uh, kila mtu ana nguvu zake, na wakati mwingine wanakuwa na misimamo yao ambayo haiambatani na matakwa ya watu wa Afrika Mashariki. Umezungumzia hapo kuhusu mpaka kati ya Rwanda na Uganda ambapo kama nilivyoeleza awali uh, alikuwa ametumwa huyo mwakilishi wa rais Museveni. E, Kenyatta leo amelizungumzia suala hili, kwa sababu nimezungumza na Kanze Dena. Kanze Dena ni msemaji wa ikulu hapo uh, Nairobi. Na kuhusiana na hilo, unaona ni upi hasa umuhimu wa, mku, wa kufunguliwa kwa mpaka kati ya Uganda na Rwanda kwa upande wa Kenya? Umuhimu uko wapi? Maanake pale ni mbali. Ha, umuhimu wenyewe ni kwamba bidhaa nyingi wakati mwingine zilikuwa zinapitia, uh, bandari ya Mombasa zinaenda Uganda, baadaye zinaruka zinaingia Rwanda, na hata kuingia uh, uh, uh, Kongo DRC. Na ni muhimu kwamba mipaka hii yote iwe huru na ifunguliwe, na nafikiri kuja kwa Kagame eh, Nairobi ni kudhihirisha kwamba labda azma ya Jumuiya ya Afrika Mashariki bado ingali inatawala ma, ma, mawasiliano yao na mazungumzo yao, na hatimaye wote watakao faidi ni watu wa Afrika Mashariki, wafanyabiashara, na wale ambao wanaendesha bidhaa uh, uh, zao kuuza na, ku, na kununua katika sehemu hii ya Afrika Mashariki. Tumalizie kwa kuangalia tena suala hilo la mkutano uliopo ambao unatarajiwa kufanyika uh, wikendi hii, wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika african Uh, Union. Nini kitarajiwe kuelekea kwa mkutano huu? Nafikiri kwanza ni nafasi ya Waafrika kwa mstakabali wa nchi mbalimbali pamoja na nchi za kimataifa kule eh, Israel pamoja na China na kwingineko, na mstakabali huu ni mstakabali ambao unasema hivi: wananchi wa Afrika wanahitaji uongozi bora ambao una mahusiano mazuri na nchi mbalimbali za dunia ambazo zinaweza kuchangia maendeleo ya Afrika kwa namna moja au nyingine, ili Waafrika watu wa kawaida waweze kuwa ndio wanapata mafao. Na mojawapo ya mazungumzo ambayo yamepitika kati ya Rais Kenyatta na Rais Kagame nafikiri ni kufanya msimamo wa pamoja wa namna ambavyo watakabiliana na masuala mbalimbali wakati huo wa mkutano utakaofanyika Addis Ababa ni kushukuru sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kwa uh, uh, tathmini yako kuhusu suala hili. Asante sana. Msikilizaji, Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo, ila nakuomba usiondoke, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Takriban wiki mbili zilizopita, rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, alizitaka nchi za Afrika kwa vyovyote vile kupigania mageuzi ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hadi bara hilo la Afrika lipewe angalau viti viwili vya kudumu vya wanachama katika baraza hilo. Kwa sasa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lina wanachama watano wa kudumu walio na kura ya turufu, wakiwemo Marekani, Uingereza, China, Rusia na Ufaransa. Kwa Undani leo katika sehemu hii ya pili, mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia iwapo Afrika imefikia wakati wa kujitafutia wanachama wa kudumu kwenye baraza hilo la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwako Jason Nyakundi. Asante sana BMJ Murithi. Alipokuwa akihutubia kundi la mawaziri wa mambo ya nje kutoka bara zima tarehe ishirini mwezi uliopita, rais wa Uganda Yoweri Museveni alisema Afrika kama maeneo mengine yanayoendelea duniani hayatafuti upendeleo bali uwakilishi wa kutosha kwenye Umoja wa Mataifa kwa kupata wanachama wa kudumu. Alitoa kauli hiyo wakati mawaziri kutoka nchi kumi za Afrika waliotuikwa jukumu la kushinikiza matakwa ya Afrika walifanya mkutano wao mjini Kampala, akiwataka kutolegeza masharti ya bara la Afrika. Alisema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapaswa kufanyiwa mageuzi kwa haki ya watu wote wanaoishi katika sayari ya dunia. Mawaziri waliokusanyika Kampala wanatoka nchi kumi zilizoteuliwa na Umoja wa Afrika au kamati ya mawaziri kumi kutoka Kenya, Uganda, Senegal, Zambia, Sierra Leone, Congo Brazzaville, Libya na Namibia. Nchi hizi kwa pamoja chini ya wa uwenyekiti wa Sierra Leone zimekuwa zikikusanya maoni kutoka kwa nchi wanachama na washikadau wengine kote ulimwenguni tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano, katika harakati za kushawishi mabadiliko ndani ya baraza la Umoja wa Mataifa, lakini bara la Afrika limefikia wakati wa kuwa mwanachama wa kudumu kwenye Umoja wa Mataifa. Profesa Hamani Manyora ni mchambuzi wa siasa na mwathiri chuo kikuu cha Nairobi. sisi wenyewe hata mambo yetu madogo hatuyawezi sasa tutajiingiza katika masuala ya kitaifa na haya yetu madogo kama demokrasia? Mataifa ya kiafrika yanakuwa na tabia mbaya kupendua pendua serikali, unyenyezaji wa watu na haki za binadamu kukiuka, maadili ya kidemokrasia na mengine, maskini unaotokana na ufisadi na uporaji wa rasilimali za dola. Kama umoja kwa mfano wa Afrika hauwezi kushughulikia mambo madogo kama hayo, Watapandizwa ngazi namna gani kuingia katika umoja wa mataifa? Unaelewa, hawajaonyesha kwamba wanatosha, kwamba kuna sababu ya kuwaweka waafrika katika eh, ile ile ngazi ya katika wanachama wa kudumu katika umoja wa mataifa. Yao madogo mambo madogo yanawashinda, sasa watashughulikia mambo mengine namna gani? Pia unajua, kuna kuwa na kura ya turufu <laughs> kuna umuhimu sana <laughs> sasa kama watu wajakuamini, wewe umetosha kushiriki na kuwa na ile kura ile katika mfuko wako itachukua muda, maanake mambo yenyu madogo kwa Afrika mmeyashindwa. Sasa utapewa namna gani kura tu? Nadhani itachukua muda, itachukua muda kwa sababu pia pia hata ni mchango wao katika, katika Umoja wa Mataifa. Waafrika hata kuchangia katika eh, hii African Union, umoja wao wa Afrika, huko hata mchango tu, hata mchango wa pesa kidogo hawawezi. Sasa watatoa mchango katika Umoja wa Mataifa wao wao, wao, wao, ni waombaji sasa. Mwombaji atawekwa kwa meza moja akae na ma, madola ambaye yana ya, ya utajiri, uwezo wa kivita, uwezo wa kifedha eh? Hiyo kura ya turufu ni muhimu sana, huwezi kupa kila mtu maanake natumiwa kwa, kwa hali ambayo ni ya uangalifu sana. Sioni mwafrika akipewa hivi karibuni, lakini nasema ukweli wa mambo na uhalisia ulioko, sioni akipewa kwa tamaa ya kufanywa mabadiliko kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa ambacho ndicho chombo chenye nguvu zaidi cha umoja wa mataifa imechochewa na Afrika na kanda zingine wa karibu miongo miwili sasa. Hoja ya mabara mengine ni kwamba baraza hilo lenye wanachama watano wa kudumu waliochaguliwa wakati wa kuanzishwa kwake na wanachama kumi wasio wa kudumu haifanyi haki. Mapendekezo mengi ya mageuzi ya hapo awali yamegonga mwamba, hasa kwa sababu baraza lenyewe linapaswa kuidhinisha mabadiliko yeyote ya, ya mfumo wake ikiwa ni pamoja na kura ya kuidhinishwa na wanachama wote watano wa kudumu. Richard Tuta ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama na anasema Afrika ina safari ndefu ya kuwa mwanachama wa kudumu kwenye Umoja wa Mataifa. Mpaka ile siku ambayo tutakomaa, tutakuwa na umri kiasi wa kuweza kuitwa wazee na wakati nasema kukomaa ni kwamba mpaka zile siku ambazo tutakomaa kiuchumi, tutakomaa kisiasa, eh, tutakomaa kijamii ndio tutaweza sasa kukubalika katika baraza la wazee. Lakini huwezi ikasema kwamba eh, eh, licha ya miaka yako kwamba umejua zaidi eh, ukajumuishwa katika, katika kikundi cha wazee, haiwezekani Licha ya ujuaji wako, kabla hujakomaa huwezi eh, kujumuishwa katika baraza la wazee, na nafikiria lile ni baraza la wazee, na sidhani katika baraza la wazee kuna yoyote ambaye anaweza kukubali eh, eh, mtoto akajiunga nao, kwa sababu eh, wakati, wakati nasema kuhusu kwamba sisi bado ni wachanga kujiunga na baraza la ili la wazee, namaanisha kwamba Uh, ujue kwamba kuna kitu ambao tunaita katika uhusiano wa kimataifa tunaita dependency theory. Kwamba nchi nyingi za Kiafrika hawawezi wakafanya maamuzi eh, maamuzi yale ambayo tunaita maamuzi independent, hawawezi hawawezi wakajiamulia mambo yao bila kushawishiwa eh, na nguvu zingine kutoka mahali pengine. Sasa itakuwa kwamba kumleta mtoto katika baraza la wazee itabidi wakati mwingi maamuzi ambayo anayoyatoa ni maamuzi ambayo ameelekezwa na babake ama mamake. So utaanza kujiuliza katika hili baraza la Umoja wa Mataifa, ni nani mama wa hiyo nchi ya Afrika ambaye, eh, <laughs> ambaye amemtuma? Kwa hivyo utakuta mara nyingi kwamba maamuzi ambaye yule ambaye amejiunga pale atakuwa anatoa maamuzi kulingana na venye mamake anavyotaka, kulingana na venye babu yake anataka, kulingana na venye mzazi wake anataka, hata kulingana na venye mamake wakambo anataka Yeah. So hayo ndio unaona kwamba itakuwa ni vingumu kwa hivi sasa kuweza kuikubali kui wakati Umoja wa Mataifa ulipoanzishwa mwaka 1945, nchi tano ambazo sasa ni wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zilikuwa na labda uchumi imara zilibuka washindi baada ya vita vya pili vya dunia, au zilikuwa na idadi kubwa ya watu. Marekani, Uingereza, China, Urusi na Ufaransa ndizo wanachama watano wa kudumu. Afrika inalishutumu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kupitisha maazimio mengi dhidi yake, huku likifumba macho wakati pale mwanachama wa kudumu anapofanya uamuzi akiegemea wa upande mmoja. Rais Museveni alipendekeza Afrika kuwa na angalau wanachama wawili wenye mamlaka ya kupiga kura ya turufu Bwana Tuta anasema nchi za Afrika zinahitaji ukomavu kwanza, ndipo ziweze kutafuta nafasi miongoni mwa kundi hilo. Sasa itakuwa kwamba nchi za Afrika itakuwa tu kwamba hao ni kutazamwa pale lakini sio kusikizwa na yale yote ambao wanayasema, licha ya kwamba watakuwa na makali zaidi kuhusiana na jambo lolote. Itakuwa ni kama ni maji moto ambayo haiwezi choma nyumba. Sasa hayo ndiyo mambo, sasa kwamba hao tu, ni maamuzi yanafanywa kwa niaba yao, wanaambiwa kwamba wewe ni kama mtoto mchanga, kwamba mtoto mchanga ukiwa na na mkate na umeshika huo mkate katika mkono na umwambia huyo mtoto kaa pale, ni kupee mkate, mtoto atakalia hata maji. Sasa hayo ndio masuala ama changamoto ambazo nchi za kiafrika zinakabiliana nazo katika kila siku. Kwanza kabisa ni kukomaa, kukomaa kidemokrasia, kukomaa kiuchumi na kukomaa kijamii. Ndiposa sasa, kwa mfano, kwa hivi sasa umeona yale ambayo yanaendelea kule Afrika Magharibi kule E, maeneo ya Burkina Faso hizo Chad kule juu sasa, utataka kuniambia sasa hao wamekomaa e, kwamba kiasi kwamba wanaweza kakuwa katika mwanachama wa kudumu. Kwa hivyo ni, ni, ni jambo labda siku moja itafanyika, lakini sioni kama ni, ni siku za karibuni. Sioni kwa sababu hii ni kile kitu ambacho tunakiita kwamba an exclusive club ambao kabla ujiunge hata na zile vitu ambazo tunaziita hizi eh, klab za hali ya juu, huingii tu ukasema, mimi nataka kuingia na kujiunga wanachama. Inabidi wakae chini, wakuchunguze, wakuangalie, ni tabia ipi ambayo wewe utailete hapa eh, tabia ambao hatujazoea hatu yes. Kwa hivyo sio jambo la rahisi. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Nairobi. Msikilizaji, Nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama ilivyoada ni Mery Mgawe, mwelekezi ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho kwenye jukwaa la waandishi, Mungu akijalia wa