Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa saba mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Rais Xi Jinping wa China liamfanya mazungumzo yake ya kwanza ya ana kwa ana na kiongozi wa nchi nyingine baada ya takriban miaka miwili. Xi amekutana na Vladimir Putin wa Russia, ambaye amesifu kile alichokiita ushirikiano mkubwa kati ya nchi hizo jirani, huku mivutano ikiongezeka na nchi za Magharibi. Zi hajaondoka China tangu Januari 2020 wakati nchi hiyo ilikuwa ikipambana na mlipuko wake wa kwanza wa COVID-19 na kufunga jiji la kati la Wuhan ambapo virusi viligunduliwa kwa mara ya kwanza. Sasa anaanza shughuli za hafla za kidiplomasia huku zaidi ya viongozi 20 wa dunia wakiruka kwa ndege kwa ajili ya michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi tukio ambalo China inatumai litakuwa na tija ya kidiplomasia. Viongozi hawa wawili walikutana katika mji mkuu wa China huku nchi zao zikijaribu kuimarisha uhusiano wao licha ya kuongezeka ukosoaji kutoka kwa nchi za magharibi. Marekani imedai kwamba Rusia ina mpango mpana wa kuigiza shambulizi dhidi ya vikosi vyake na kuilaumu Ukraine kwa nia ya kulitumia kama kisingizio cha kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo jirani. Msemaji wa wizara ya, ya ulinzi John Kirby amesema mpango huo unahusisha kutengeneza video za propaganda ambazo zitaonyesha milipuko mikubwa ya kupangwa na hata kutumia maiti za wahanga wa shambulio na waombolezaji ambao watakuwa ni waigizaji. Hata hivyo, Marekani haikutoa maelezo ya kina ya kuunga mkono madai hayo. Kirby amesema video hizo zitajumuisha picha za miundombinu iliyoharibiwa na kudai kuwa shambulizi hilo limefanywa kwa kutumia silaha ambazo Ukraine imezipata kutoka nchi za magharibi. Mara zote Rusia imekuwa ikikanusha tuhuma za nchi za magharibi kwamba ina mpango wa kuvamia Ukraine. Wiki hii rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kwamba atatuma takriban wanajeshi elfu tatu kwa nchi zilizo karibu na eneo la mzozo huku hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 FM Nairobi, Kenya. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika ya Magharibi ECOWAS inapeleka wanajeshi wake Guinea Bisau ili kusaidia kudumisha utulivu baada ya jaribio la mapinduzi la mapema wiki hii. Uamuzi huo uliotolewa baada ya mkutano wa viongozi uliofanyika Alhamisi mjini Akra, Ghana. Taarifa ya jumuiya hiyo inaeleza kwamba kikosi cha wanajeshi kitasaidia katika kuzuia jaribio jingine katika siku zijazo. ECOWAS ilikuwa na kikosi cha usalama nchini Guinea Bissau kuanzia mwaka 2012 hadi 2020. Rais Umaru Sisoko Embola amesema utulivu umeweza kudumisha na kudumishwa kote nchini baada ya jaribio la mapinduzi na serikali ya Nigeria imesema kwamba imegundua zaidi ya makampuni 120 na na watu 96 wanaohusika katika ufadhili ugaidi. Waziri wa habari Lai Mohamed amesema watu 45 wanaotuhumiwa kugharamia ugaidi wamekamatwa na watahukumiwa hivi karibuni. Amesema idara ya kupambana na uhalifu wa fedha ya Nigeria imegundua kiasi cha dola milioni 750 za fedha za kigeni na za nchi hiyo zinazohusiana na ulaji rushwa. Mwezi uliopita kamisheni ya fedha za kigeni na usimamizi wa hisa ya Nigeria iliongeza nguvu za maafisa wa usalama kufuatilia uhusiano wa kifedha na makundi yanayodhaniwa ni ya kigaidi. Rais Muhammadu Buhari, akiwa katika muhula wake wa pili, ameahidi kupambana ula na ulaji rushwa na kurudisha kiwango kikubwa cha fedha zilizoibiwa kutoka Nigeria. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika meza ya waandishi wa habari. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. aundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Leo ikiwa ni Ijumaa, msikilizaji, kama ilivyoada, eh, tunakuletea kipindi cha Jukwaa la Waandishi ambapo tutakuwa na waandishi kutoka sehemu tofauti tofauti kuangalia makuu ambayo tumeangazia wiki hii katika habari zetu ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Naam, karibu kwa kipindi hiki. Kama nilivyokuarifu, bila shaka unajua kwamba ikiwa ni Ijumaa tunakuwa na jukwaa la waandishi. Tuna waandishi kadhaa kutoka sehemu tofauti tofauti ambao wataangalia masuala makuu tuliyoyaangazia wiki hii e, kutoka huko nchini DRC Oseo Malivika ni mwandishi wetu, atazungumza e, moja kwa moja kuhusu mashambulizi yaliyofanyika wiki hii katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ikiwa e, ni pamoja na shambulizi moja lililoibua mjadala mkali kuhusu usalama wa wakimbizi ambapo zaidi ya watu 65 wanaelezwa kwamba walipoteza maisha yao. Vilevile vile tuna habari kutoka huko Uganda kuhusu mpaka kufunguliwa kwa mpaka kati ya nchi hiyo na Rwanda na vilevile vile kuhusu ziara ya Rais Paul Kagame e nchini Kenya ambayo ilifanyika hapo jana. Kadhalika tutaangazia kwa kifupi kuhusu mzozo unaoendelea uh, kati ya Ukraine, Russia na Marekani na nchi zingine, pamoja na kutaja kuhusu uh, Guinea Bissau ambako takriban watu sita wanaelezwa kuuawa baada ya jaribio la mapinduzi, na bila kusahau michuano ya Afcon. Basi karibu, ni wakaribishe sasa waandishi wetu tulionao kwenye eh, jukwaa la waandishi hivi leo. Ostel Malivika ni mwandishi wetu yuko kule mjini Goma, amekuwa akifuatilia habari hizo kuhusu mashambulizi yaliyotokea mashariki mwa DRC si wiki hii eh, tuko pia naye eh, huyu Jeffrey Wamburi mwandishi wa habari wa Radio Citizen mjini Nairobi, anatueleza nini kimetokea huko na kadhalika. Tuko naye Asiraji Kariango mwandishi wa habari kutoka Kampala Uganda, naye atatujuza nini kikubwa kutoka eneo hilo, na tutapata pia labda wageni wengine kadri tunavyoendelea. Lakini kwanza tupate haya kuhusu yaliyotokea kule DRC. Uh, siku mbili takriban hivi zimepita, uh, baada ya kuripotiwa kwamba watu 65 na zaidi ya 40 wali, 65 waliuawa na zaidi ya 40 wakajeruhiwa vibaya, uh, katika kijiji kimoja ambako eh, kulikuwa na kambi eh, moja kubwa ya wakimbizi eh, eh, katika jimbo la Ituri. Lakini nisizungumze sana, kwa sababu yule ambaye amekuwa akituletea yale ya, ya, ya ameendelea ya kujiri tangu shambulizi hilo ni Ose Malivika. Malivika, twende moja kwa moja tueleze haya yalitokea vipi na nini chakujua kufikia sasa kuhusu hasa shambulizi hilo lililotokea siku mbili zilizopita huko mashariki mwa DRC, kile ambacho kimetokea ni mashambulizi ya kambi ya wakimbizi ya Bule, yaani Lava Clan, ambayo iko katika wilaya ya Jugu, mkoa wa Ituri, ni takriban kilometa 90 mashariki mwa mji wa Bunia, ambako waasi wanaozaniwa kuwa ni waasi wa Kodeko walikuja kushambulia wakimbizi wa ndani ya Ituri ambao walikuwa katika kambi yao, kwa bahati mbaya wakashambuliwa, ikiwa wanawake, watoto pamoja na wazee. Na wengi wao waliuliwa kwa risasi, wengine kwa mapanga, na wengine hata kwa, kwa mishale. Na wakati ambapo tunazungumza, kuna watu wengine arobaini na nne ambao walijeruhiwa kwa risasi na wengine kwa mapanga, na vile wengine zaidi ya ishirini ambao walibebwa na Umoja wa Mataifa kupelekwa hadi Bunia kwa ajili ya matibabu na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba uh, hapo jana hawa watu ambao walifariki dunia wamezikwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini vilevile serikali imesema kwamba itahakikisha inawalinda wale wakaazi wa kijiji hicho cha Bule uh, wilayani Jubu ili kusije kukatokelea mashambulizi mengine kama mabaya ambayo yametokea me, ya na hii si mara ya kwanza mashambulizi kutokea eneo la Irumu ama Jugu katika siku ambazo zimefuatana hivi karibuni wa Wakodeko, ni kwamba kumekuwa kukitokea mashambulizi kila mara ya waasi wa Kodeko. Haijulikani ni kwa nini waasi hao wamekuwa wakishambulia wakaazi kwenye vijiji vyao, kwa sababu kuna sehemu moja waasi wa Kodeko, sehemu nyingine kuna waasi wa ADF ambao wamekuwa wakitoka mkoa wa Kivu ya kaskazini maeneo ya Beni na kuja Irumu pamoja na, na Jugu, mkoa wa Ituri uh, wakiogopa uh, operesheni za kijeshi ambazo zinaendeshwa zinaendeshwa, ambalo ni muungano wa jeshi la Uganda pamoja na jeshi la Kongo ikipambana nao uh, kwenye misitu. Na haya mauaji ni kwamba ni, ni mauaji yanatisha ya kwa sababu ni watu zaidi ya, ya sitini ambao wameuliwa kwa sababu leo hii eh, hapo jana watu hamsini na saba wamezikwa kwa awamu wa moja, lakini wengine bado wakiwa wa, wanaendelea ku, ku, ku, kutafutwa sehemu ambako waliuliwa wa, wa na vilevile, wakaazi wa, wa, wa eneo hilo wamesema kwamba watafanya siku tatu bila kazi kama njia moja ya kuweza kujiunga na hao watu ambao walifariki dunia kwa kuuliwa kinyama. Malivika, uh, hapo ukizungumzia kuhusu uh, shambulizi hilo lilitokea pahali ambapo sio mbali sana na mpaka wa uh, DRC na Uganda. Na wakati wasikilizaji wanaposikia ripoti tunazozieleza kwamba kuna operesheni ya pamoja kama ulivyotaja hapo ya wanajeshi wa, wa, wa, najeshi, wa uh, UPDF na wale wa huko DRC E, watashangaa je, kwa nini e, mashambulizi hayo yanatokea wakati ikielezwa kwamba wameimarisha operesheni hizo pamoja na ripoti ilitokea jana inaeleza kwamba ADF wame, e, wamezifunga ama wamewafukuza e, waasi waliokuwa kwa kambi sita e, na kuwakamata zaidi ya waasi sitini na watano. Sasa ripoti moja inasema kunaimarishwa uh, usalama na nyingine nayo na ni mashambulizi ni kwa nini ninivmg. Uh, kitu ambacho utafahamu ni kwamba sasa hivi wakati ambapo kuna operesheni za kijeshi kunakuwa vile matatizo kwenye upande mwingine, kwa sababu hawa waasi wa wa, wa, wa, wa ADF wamekuwa wakikimbia sehemu ambazo kuna operesheni za kijeshi. Hata wakati ambapo tunazungumza kuna wakaazi wa, wa, wa uh, kijiji kimoja cha Nobili pamoja na Kamango ambao wamekimbilia katika India Uganda. Hii ni baada ya waasi wa ADF kushambulia kijiji hicho ikiwa hata ambako, tune, e, la, la Uganda, kijiji yani ni kijiji ambacho tayari kilikuwa kime kumekaa jeshi la Uganda UPDF wakiwa kwenye kilometa kama tano na kijiji hicho, yaani ni kama tu ni kutaka kulidhalilisha jeshi la Uganda ndio kitu kinafanyika. Na vilevile hata wakati ambapo tunazungumza ni kwamba ubalozi wa Marekani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umetahadharisha serikali kwamba wanataarifa kwamba huenda waasi wa ADF wakashambulia wakafanya mashambulizi katika mji wa Beni, kwa hiyo vyombo vya usalama viziwe makini. Mm -hmm. Alafu haya mashambulizi ya, yanayoendelea kwenye vijiji ni kama tu ni kama njama za kutaka kutenga wananchi pamoja na huu muungano wa jeshi la UPDF na na jeshi la serikali, ili wakate tamaa kwamba uh, hawa hawakukuja kufanya kitu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaonekana ndio hizo mbinu ambazo zinaendelea, kwa sababu haya mashambulizi ni, ni mabaya yeah. Watu zaidi ya sitini ni watu wengi, wote kuuliwa kwa, kwa hawa mmoja ni kitu ambacho hakieleweke, kwa sababu hata umoja wa mataifa, kambi yao ilikuwa ipo karibu, hata waliambia jeshi. Yaani, kuna kitu ambacho kweli hakijaeleweka, kwa nini mashambulizi mauaji yanaendelea mashariki mwa Kongo, wakati ambapo kuna operesheni mbalimbali za umoja wa mataifa. Tukitoka kwake Malivika, msikilizaji, twende moja kwa moja mpaka nchini Kenya. Jana kumeripotiwa, sisi wenyewe tumeripoti hapa kwamba rais eh, Paul Kagame wa Rwanda amefanya ziara ya muda mfupi, ambapo alimtembelea rais Uhuru Kenyatta kwenye Ikulu. Mwandishi wa Radio Citizen Jeffrey Wamburi alikuwa mmoja wa wale walioangalia kuona ni nini kilikuwa kinaendelea huko. Wambuni ni mmoja wa wageni wetu hi leo kwenye jukwaa la waandishi, tueleze umuhimu ama ni nini kilichoendelea hapo na Nairobi kumuhusu rais Kagame na rais Kenyatta. Haya, asante sana bwana eh, BMJ Muridhi, kwa kweli tumekupata vizuri sana na ni ziara ambayo kwamba iliweza kufanyika hapo jana, ambayo liliweza kuleta pamoja viongozi eh, wa mataifa haya mawili likizungumzia Kenya E, Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame. Na basi ziara yenyewe iliweza kufanyika hapo jana katika ikulu ya Nairobi, ikulu ya rais, na kuna mambo mengi zaidi ambayo kwamba aliweza kuzungumzwa baina ya viongozi hao wawili e, kikubwa zaidi ikiwa ni mazungumzo ya kuweza kuleta amani baina ya mataifa ambayo kwamba imeweza kukumbwa na mgogoro, na hivyo basi wakaweza kuwasiliana kwa mapana na marefu zaidi. Na mataifa ambayo kwamba aliweza kuzungumza ikiwa ni pamoja na eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vile vile pia mataifa mwingine ya ukanda wa ziwa, na basi ukiangalia ni kwamba ita m, ni mazungumzo ndio kwamba yamejiri wakati ambapo ya kwamba kumekuwa na hali kidogo ya uh, niseme uh, usalama ambapo kwamba umeweza kudorora katika mataifa ambayo kwamba niweza kutaja na pia ni mazungumzo pia ndio kwamba pia aliweza kugusia kuhusiana na ufunguzi wa e, boda ile uh, ama mpaka ule wa Gatuna e, uh, uh, kule Uganda uh. Na basi kupitia hili basi, ikasemekana kwamba viongozi ma, ma, ma, wa mataifa ma, mawili wakasema kwamba itakuwa ni njia bora zaidi kuhakikisha kwamba uh, wakati ambapo kwamba uh, ile boda ama wakati ambapo kwamba e, uh, watakuwa wanafungule mpaka basi, kutakuwa na nafasi nzuri zaidi ya kuweza kufanya biashara baina ya wakazi ama wananchi uh, wa mataifa haya mawili na vile vile pia kujumuisha eh, Uganda. Kwa hiyo uh, pia wameweza kuzungumza pia kuhusiana na nafasi ya kuweza kutumia eh, ile port ya Mombasa uh, eh, kuona kwamba basi ile bandari ya Mombasa uh, eh, kuna kwamba inaimarisha uchumi zaidi na ni mazungumzo ambayo kwamba aliweza eh, kugusia kuhusiana na hilo swala. Kuna bidhaa ambazo kwamba zi huwa zinaagizwa kutoka mataifa ya nje ambayo kwamba huwa eh, zinapitia pale maeneo ya Mombasa. Kwa hiyo eh, Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake eh, wa Rwanda, Paul Kagame Mweza pia kugusia hilo, kuna kwamba Rwanda, wanatumia hiyo nafasi angalau kuweza kuhakikisha kwamba wana uh, wagiza bidhaa zao pia kupitia bandari ya Mombasa. Kwa hiyo pia uh, ni swala ambalo kwamba yaliweza uh, kugusiwa, na pia uh, mazungumzo ambayo yaliweza kuleta pamoja viongozi hao wawili hapo jana yaliweza pia kugusia pia kuhusiana uh, na swala la kuweza kushirikiana kibiashara kwa mataifa haya mawili na Rais Uhuru Kenyatta pia aliweza uh, kumkongolesha mwenzake Paul Kagame akimwambia kwamba kidogo Rwanda imeweza kujizatiti zaidi katika mm, eh, katika makuzi ya uchumi uh, makuzi ya uchumi hususan katika kitovu hiki cha Jumuiya ya Afrika Mashariki na basi, eh, wakasema kwamba wazidi kushirikiana kibiashara, wazidi kushirikiana kwa mambo mbalimbali ili kuonya kwamba angalau wanakuza zaidi uchumi. Kwa hiyo, Bwana BMJ Muridhi, ndiyo baadhi tu ya masuala na ambayo kwamba yaliweza kugusiwa hapo jana, uh, baina ya mazungumzo ambayo yaliweza kuleta pamoja uh, viongozi hawa wawili, mazungumzo ambayo kwamba hakudumu kwa muda mrefu sana na basi yalipokamilika, basi rais uh, Paul Kagame aliweza kurejea zake Rwanda akiwa uh, ni mwenye wingi wa furaha sana, kuonya kwamba sasa hivi basi uh, mengi zaidi yatakuwa yanaafikiwa zaidi. Lakini pia nikitaja kuhusiana na swala la uh, mazungumzo angalau ya kuweza kutuliza uh, niseme joto ama kuweza kuleta amani katika mataifa, ni mataifa ambayo kwamba yanazungumzia kama vile uh, taifa la Ethiopia, taifa la Sudan, Sudan Kusini na pia uh, Somalia. uh, kwa hiyo ni uh, swala ambalo kwamba liliweza uh, kuguziwa kwa sana zaidi ama liliweza kupatiwa ule uzito zaidi katika mazungumzo hayo jana, Bwana DMJ. uh, shukran sana Jeffrey Wamburi, usiondoke manake tuna mengi ya kuzungumza eh, lakini tukisalia na swala hilo hilo na nikija kwake uh, Siraji Kariango hapo Uganda. E, jana pia nilizungumza na msemaji wa Ikulu mjini Nairobi, Kanze Dena, na kidogo tusikilize tu alivyonieleza hasa kuhusiana na mpaka huo eh, kuhusu jinsi ulivyo muhimu mpaka wa Gatuna eh, ulivyo muhimu sio tu kwa nchi hizo mbili, lakini kieneo. Bila shaka unajua, manini ni namna ya kusafirisha bidhaa katika mataifa mengine. Kwa hivyo hiyo inaenda tu, ku, tu kuongeza biashara uh, katika mataifa yote mawili na pia kuwezesha watu kuweza kutangamana. Naam, ni Kanze Dena hapo, msemaji wa Rais Uhuru Kenyatta, ukipenda msemaji wa Ikulu mjini Nairobi eh, asiraji eh, eh, kufuatia hayo pia tumezungumza na wachambuzi kadhaa akiwa ikiwa ni pamoja na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, anazungumzia um, sana sana maswala ya uh, kieneo, e, akieleza uh, kwamba kulikuwa na umuhimu hata zaidi wa ziara ya Kagame. Lakini wewe manake, e, uko nchini Uganda e, kuhusiana na mpaka huo, na tumekuwa tukiripoti wiki nzima kwamba mpaka umefunguliwa. Ni kwa nini ni muhimu uh, kwa mpaka huo kufunguliwa? Mpaka wa Rwanda na Uganda ni muhimu, sio tu kwa nchi hizi mbili, lakini kwa kanda nzima, kwa minaji ya kuleta utengano, usalama, usawa hmm, na undugu. Na chokochoko choko nyingi zimetokea katika eneo hili kwanza, zime, zimesababishwa na uhusiano kati ya nchi hizi mbili. Nakumbuka kwamba uh, wanajeshi wa Rwanda na Uganda waliingia nchini Congo wakasaidiana na na, na baadhi ya wapiganaji wa Kongo wakapindua serikali yakuwepo ya Mabutu na yaliyofuata ni mengine, lakini. Kwa hivyo umuhimu wa nchi hizi mbili kuleta amani katika maeneo ya mashariki ni muhimu sana. Kwa hivyo no, mpaka huo ni umuhimu sana uhusiano wa, wa nchi zimbili na kanda nzima kwa ujumla ndivyo hivyo. Uh, Asiraji, na labda kwa haraka haraka kinachoulizwa sasa, umuhimu nafikiri ushaeleweka, lakini kinachoulizwa na je, sasa ndio wakati ambapo mahusiano kati ya uh, Rwanda na Uganda yataimarika hata zaidi, kwa sababu ilikuwa inaulizwa kwa nini imechukua miaka karibu mitatu kufungua mpaka tu peke yake. Yaani kuna picha pana hapo ambayo sio tu mambo na mipaka, lakini pia uhusiano wa kidiplomasia itakuwaje? Kwa dakika moja, ni kabla hatujaenda kwa mwandishi mwingine Kusema kweli ni haijulikani kwa watu wa kawaida kama sisi, lakini ni viongozi wa juu wa ngazi za juu kama marais, rais Museveni wa Uganda na rais Kagame wa Rwanda ndio wanaweza kuongoza haya mambo maanake kwanza wao ndio walileta wali hali kuwa, kuwa hivi na wao ndio wanafaa kufanya kazi kwa kuona kwamba mambo yanakuwa mazuri zaidi na, ma, na, na, na, nafikiri ni tatizo la kutoaminiana na, na, inafaa waaminiane ili mambo yaende wakiwaaminiana hali itakuwa nzuri na wasipoaminiana itakuwa ni mchezo wa paka na panya. Sawa sawa kabisa. Msikilizaji, kukukumbusha tu ni kwamba unaendelea kusikiliza Jukwaa la Waandishi, kipindi cha Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kinachokujia kila Ijumaa wakti kama wa leo. E, basi hapa Marekani penyewe kumekuwa na stori kadhaa ambazo zimegonga vichwa vya habari e, lakini moja kubwa ni kuhusu uhusiano baina ya Ukraine, Rusia, Marekani na nchi zingine Wiki hii Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limefanya kikao ambacho kimetajwa kama kilichokuwa muhimu katika kujaribu kutatua mzozo unaoendelea eh, kule mpakani mwa Ukraine. Ni kikao ambacho kilikuwa kimeitishwa na Marekani na ni kongamano lililofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York hapa Marekani, nchi kadhaa zikionekana kuunga mkono kauli au msimamo wa Marekani na nchi nyingi za muungano wa NATO kwamba hazitaki kuona hali ambayo huenda ikapelekea Rusia kuingia ama kuvamia nchi ya Ukraine. Kwenye kikao hicho, msikilizaji, ilionekana wazi kwamba nchi zinazounga mkono Marekani na muungano wa NATO zilikuwa nyingi e, lakini mwishowe E, e, Russia kupitia balozi wake akizungumza kwenye kikao hicho, ilionekana kutotilia maanani yale ambayo ilikuwa inaambiwa na wale wadau waliokuwa kwenye kikao hicho e, akisisitiza balozi wa Russia kwenye Umoja wa Mataifa kwamba Marekani ndio ambayo ina uh, inaeleza habari ambazo si za kweli kwamba Russia iko karibu kuvamia Ukraine. Baada ya kikao hicho msikilizaji, ambacho kimezungumzwa, wengine wakisema kilikuwa labda hakikuwa na tija yoyote, e, rais wa Marekani Joe Biden ametangaza kwamba Marekani inapeleka wanajeshi wapatao elfu tatu e, kwenye nchi zilizo karibu na eneo hilo linalozozaniwa kwenye mpaka wa Ukraine na Russia. Hii ni habari ambayo inaendelea, na tutaendelea kukujuza yale yatakayotokea uh, kadri tunavyoendelea kuyapata. Kwingineko barani Afrika, Guinea Bissau, msikilizaji, imeingia katika orodha ya nchi ambazo eh, majaribio ama jaribio la mapinduzi limefanyika na imeelezwa kwamba takriban watu wasiopungua sita waliuawa katika jaribio hilo siku mbili zilizopita, eh, lakini serikali ya nchi hiyo ikasema kwamba lilidhibitiwa na kwamba hakuna wasiwasi au wananchi hawafai kuwa na hofu yoyote. Msikilizaji, naona muda hapa unaanza sasa kunipungia uh, mkono, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujaangalia habari ingine ambayo imezungumzwa sana sana hasa E kwenye mitandao ya kijamii na kwingineko, nimekuwa nikifuatilia kuona ni nini kimekuwa kikiendelea kule Cameroon, ambako kama unavyojua michuano ya AFCON e, imeanza kuingia siku zake za mwisho mwisho, na jinsi inavyoingia siku za mwisho mwisho, ndivyo ambavyo ari au ile shauku ambayo watu wanayo mashabiki huwa nayo huwa inaongezeka kwa sababu ndio utakuja kujua ni gani mbivu na ni gani mbichi, ni nani atakayeibuka mshindi. Lakini watangazaji wa mchezo wa mpira ambao pia hufuatilia kwa karibu kabisa, baadhi yao tuko nao hapa hii leo. Jeffrey Wambudi, tueleze nini umekiona wiki hii na nini kitarajiwe kufikia mwishoni mwa wiki cha mno eh, zaidi ni kufuatilia nani neambia kwamba atakuwa ananyanyua hili taji, na tayari tuliweza kushuhudia eh, timu ya Senegal ambayo iko na majina makubwa kama vile ya akina eh, Sadio Mane lizungumzia kipa wa Chelsea eh, eh, Eduardo Mendi wakiweza kufunzwa katika mkumbu mburi ambao kwamba ni wa fainali, uh, kulishinda hili taji. Ukiangalia Misri eh, wamelishinda kwa mara nyingi zaidi kama sijakosea, mara saba o. Lakini tuangalie tu eh, kitu gani hapacho kwamba kina kina kina kidogo kina kitakuwa kina Ukiangaliwa pale, ukiangalia experience ya hizi timu mbili na ilikitaja experience, uh, kama tajriba ndio ambayo ilifanya timu ya Burkina Faso ikaweza kuondolewa na timu ya Senegal. Senegal ni timu ambayo kwa kuna wachezaji ambao ni wazuri, wachezaji ambao kwa wana kasi na ukiangalia Sadio Mane ni mchezaji ambayo ile tajriba yake ya kucheza katika uh, ligi ya Uingereza ndio ambayo iliweza kumpatia nguvu, na ukiangalia pia moja wapo ya goli ambalo nilifunga nafikiri goli la mwisho katika magoli matatu ambayo iliweza kutuma Burkina Faso nyumbani ilikuwa ni goli la kiufundi sana. Alibaki peke yake na kipa na akatumia mguu wake, akachanganya miguu, alafu kisha kipa kutarajia kwamba atakuwa anatumia mguu shoto kuweza kupiga, na ulikuwa ni ujuzi mkubwa sana kwamba tumeshuhudia fainali ya Cameroon na Senegal basi itakuwa ni vigumu kubashiri kwa sababu, ukiangalia mtindo wao wa kucheza eh, bwana BMJ ni mmoja maanake, wa-wako very physical, wanavyosema Uingereza wa wanatumia nguvu eh, tuseme Misri kipatana dhidi ya Senegal itakuwa tamu zaidi, kwa sababu hapa kutakuwa na ule uhasama baina ya Mohamed Salah na Sadio Mane, kiliwa wanani ya kwamba wote hao wanacheza katika eh, club moja kule Uingereza eh, ya Liverpool. Kwa hiyo Misri mchezo wao huwa ni mchezo ambao kwamba hawa hawako physical, tuseme, si hawatumii mchezo wa nguvu. Kwa hiyo natea kwamba atakuwa anacheza fainali. mm -hmm. Anafaa kuweza kutulia kadi nyingi. mm -hmm. zaidi na. Na nafikiri itakuwa ni fainali ya kupendeza zaidi. Nashukuru sana, nashukuru sana Jeffrey Wamburi. Labda tumpe asiraji kariango sekunde chache eh, afanye ubashiri tu nani atachukua kikombe hiki. Ubashiri kuna ugumu na urahisi. Urahisi ni kwamba yule atakayecheza vizuri, atakayecheza karata vizuri atashinda Uh, hiyo ndio urahisi. Ugumu ni kwamba mpira uh, unadunda, unaweza kudunda mahali pengine. Jambo lingine ni kwamba uh, ni vigumu kutabiri, kama alivyosema, kutabiri nani atashinda, kwa sababu mashindano haya yameonyesha uh, vipaji ambavyo vipo barani Afrika. Afrika ina utajiri wa wachezaji mahiri ambao walikuwa hawajulikani, kwa hivyo mashindano haya yameweza kutoa vipaji hivyo ambavyo vimeonyesha kwamba baadhi ya timu ambazo tulitegemea kwamba ni, ni, ni, ni kali zimepondwa na vibonde. Kwa hivyo uh, mashindano haya yameonyesha kwamba kuna vipaji hivyo, na ni wakati wa kuona kwamba vipaji hivyo vinato, vinatoka na kuwapa vijana nafasi na kwenda kucheza katika uh, timu kubwa kubwa, na kujipatia pesa, si tu Sadio Mane mo Salah na nani? Ndio, hapana, wapo wengine au wameshazeweka. Kuna vijana wa, wa, wa, wengine wengi barani Afrika. Basi waingereza husema may the best team win, tutasubiri kuona nani atanyanyua hicho kikombe siku ya Jumapili. Msikilizaji, tunafika mwisho wa jukwaa la waandishi. Tumekuwa nao Siraji Kariango kutoka Kampala, Uganda, Jeffrey Wamburi kutoka Radio Citizen nchini Kenya, na mwenzetu Austel Malivika kutoka Goma, DRC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, naitwa BMJ Mridhi. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun na msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe. Tuonane wiki ijayo, panapo majaliwa.