Hii magota... <muchos> <muchos> ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Afrika umelaani wimbi la hivi karibuni la mapinduzi ya kijeshi ambalo limeshuhudia idadi kubwa ya nchi wanachama zikisimamishwa wanachama kutoka umoja huo. Afisa mwandamizi alisema leo Jumapili katika siku ya mwisho ya mkutano wake wa kila mwaka. Malalamiko hayo yalikuwa miongoni mwa masuala makuu yaliyotarajiwa kujadiliwa katika mkutano huo pamoja na uhusiano wa AU na Israel na majibu yake na vita vinavyoendelea kaskazini mwa nchi mwenyeji wa umoja huo Ethiopia, chini ya wiki mbili kabla ya mkutano huo kuanza Jumamosi. Burkina Faso imekuwa nchi ya nne kusimamishwa uwanachama wa AU baada ya wanajeshi waasi kumwondoa madarakani rais Roch Mak Christian Kabore. Guine, Mali na Sudan pia zimesimamishwa wanachama. Kwa sasa kila kiongozi wa Afrika katika mkutano huo amelaani vikali wimbi la mabadiliko ya serikali kinyume cha katiba. Bankole Adioye, mkuu wa baraza la amani na usalama la AU, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari leo Jumaapili. Wakati wowo, Umoja wa Afrika umesitisha mjadala wa iwapo utafuta kibali cha Israel na kuepusha upigaji kura ambao ulihatarisha kuleta mpasuko ambao haujawahi kushuhudiwa katika jumuiya hiyo yenye wanachama hamsini na watano. Wanadiplomasia waliliambia shirika la habari la AFP leo Jumapili. Suala la Israel limesitishwa kwa sasa na badala yake kutakuwa na kamati itakayoundwa kuchunguza suala hilo. Mmoja wa wanadiplomasia aliambia AFP katika siku ya mwisho ya mkutano wa mwaka wa AU mjini Addis Ababa. Uhusiano wa Israel ni hatua nadra ya mzozo kwa chombo kinachothamini makubaliano, huku nchi wanachama wenye nguvu haswa Afrika Kusini wakipinga kwa sauti kubwa uamuzi wa Musa Faki Mahamati, mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, kukubali kuidhinishwa kwa Israel kwa umoja huo. Kamati hiyo yenye wajumbe sita itajumuisha Afrika Kusini na Algeria, ambazo zilipinga hatua ya Faki kuidhinisha Israel hapo Julai mwaka jana, pamoja na Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambazo ziliunga mkono, kwa mujibu wa wanadiplomasia hao. Kimbunga Batsirai kilidhoofika wakati wa usiku, lakini mafuriko bado yalitarajiwa kutokana na mvua kubwa iliyonyesha mashariki mwa Madagascar ikiambatana na upepo mkali. Ofisi ya hali ya hewa katika kisiwa hicho ilisema leo Jumaa pili, Batsirai kimedhoofika, ofisi ya hali ya hewa ilisema, ikiongeza kwamba wastani wa kasi ya upepo wa kimbunga hicho ulikuwa karibu nusu hadi kilomita 80 kwa saa, wakati upepo mkali zaidi ulipungua hadi kilomita 110 kwa saa kutoka kilomita 235 kwa saa iliyorekodiwa wakati kimbunga kilipofika hapo Jumamosi jioni. Kimbunga hicho, ambacho ni dhoruba ya pili kupiga sehemu kubwa ya taifa hilo la kisiwa cha bahari ya Hindi, katika wiki chache, kilikuwa kikielekea magharibi kwa kasi ya kilomita kwa saa, idara ya hali ya hewa ilisema. Lakini mafuriko ya ndani au kwa ujumla bado yanahofiwa kufuatiwa na mvua kubwa, ilisema taarifa, ikiongeza kuwa Batsirai anapaswa kuibuka baharini katika mkondo wa Msumbiji baadaye leo Jumapili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jaji wa cheo cha juu wa Tunisia alimshutumu rais Kais Saied kwa kudumaza uhuru wa mahakama kinyume cha sheria kwa kuvunja baraza kuu la kisheria leo Jumapili na kuonya kwamba majaji hawatakaa kimya. Saidi alitangaza uamuzi huo usiku wa kuamkia leo, ikiwa ni hatua ya karibuni kuimarisha mamlaka yake baada ya kulifuta bunge na kumfukuza kazi waziri mkuu mwezi Julai na kuahidi kuirekebisha katiba ya kidemokrasia, katika hatua ambazo wakosoaji wake wameita ni mapinduzi. Baraza kuu la mahakama lilikuwa chombo nadra cha serikali ambacho bado kingeweza kuwa na ushawishi huru kwa Saidi ambaye kwa miezi kadhaa aliikosoa mahakama kwa kuchelewesha maamuzi ya kesi za ufisadi na ugaidi. Akizungumza na shirika la habari la Reuters katika majibu ya kwanza ya umma ya wajumbe wa baraza kuu la mahakama baada ya tamko la rais Said, mkuu wake Yusuf Bourzakh alisema inawakilisha jaribio la kuwaweka majaji chini ya maelekezo ya rais. Waandamanaji walikusanyika Jumamosi huko Rio de Janeiro, Sao Paulo na miji mingine ya Brazil kupinga mauaji ya mkimbizi wa Kongo mwenye umri wa miaka ishirini na minne ambaye alipigwa hadi kufa Januari ishirini na nne na kuzua hasira na chuki katika taifa zima. Mjini Rio watu walikusanyika nje ya eneo hilo hilo katika kibanda cha ufukweni ambako Moise Mugenyi Kabagambe alikuwa akifanya kazi hivi karibuni, eneo linalojulikana kwa nyumba za gharama ya juu na maduka mengi makubwa. Njia mbili zilizo mbele ya kioski zilifunikwa na mabango yakionyesha picha za Moise. Baadhi ya picha ziliunganishwa na sauti ya malori. Mojawapo ilishikiliwa na watu zaidi ya kumi pembeni ya picha ya kijana huyo aliyefariki ikisomeka, haki kwa Moize, maisha ya watu weusi ni muhimu, acha kutuua Moize. Alipigwa kwa dakika kumi na tano kwenye ufukwe huo Ulio na harakati nyingi ambapo watu hupita kila wakati na hakuna mtu yeyote aliyepiga simu polisi na kujaribu kuwatenganisha wapigaji wa Moise, alisema wakili Rodrigo Mondengo wa chama cha mawakili huko Brazil. Mvulana mdogo Rayan Auram aliyekwama kwenye kisima kaskazini mwa Moroko kwa siku tano alifariki kabla ya waokozi kumfikia hapo Jumamosi na kuuchukua mwili wake, maafisa wawili wa serikali walisema. Picha zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha tukio hilo baada ya mwili wake kupatikana, huku mamia wafanyakazi wa uokoaji waliokuwa wamefadhaika pamoja na watazamaji walikusanyika kwenye eneo, wakimshukuru Mungu na kuwasha tochi za simu zao hewani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. wa kipindi cha Salamu na Muziki cha VOA Swahili upo nami Mkamiti Kibayasi. Na jumapili ya leo mwenye bahati ya kufungua kipindi hiki anaitwa Katumbi Rosa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Zako salamu nataka ziende kwa Mgema Rufiji wa Rushuru, DRC, Igombe Zaki wa DRC, Kapwani Yusuf wa Kigoma, Tanzania, Isabela Manuel wa Tanzania, Toefil Madoso wa Biharamulo, Tanzania, Sizi Akashaija Karagwe, Tanzania. Vilevile anasoma vile salamu zako nasema ziende kwa Pili Hasan tabu Jumanne wakiwa Kahama, Mombeki na Muge, hawa ni mapacha wakiwa Moshi Tanzania, Subira na mtoto wake Alen wakiwa Moshi Tanzania, na bila kuisahau familia ya Kasheija wa Karagwe ipokee salamu. Na sasa nakamata salamu zako, wewe ni Susan Wachira ukiwa Maryland, Marekani. Salamu zako ziende kwa Njeri na Nyika wakiwa Maryland, Marekani la Njoroge wa Nairobi, Kenya. Familia yote Njoroge na Wachira ya Kenya na Arusha, Tanzania, wapokee salamu. Nashika kadi yako wewe Maganga Pinga wa Iwele, zako salamu nasoma hivi sasa, basi ziende kwa Mwanambuke Chinga, Mwaminifu Peter Emanuel, Jihoni Machungwa, Jafeti Maembe, Sarumon Jiku, Isaya Sambo, Revocatus Karaveri, Leticia Shirogile, Ndoto Mahona, Heneri Makene, Pius Ndaro, popote pale mlipo, pokeeni salamu jumapili ya leo. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa ni wakati basi nami nikupatie burudani ya muziki, kwani salamu bila ya muziki bado mambo hayajakamilika. Ni mwanamuziki Otile Brown akishirikiana na prezo anakuambia mpenzi. Barabara kabisa, ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka studio 15 hapa VOA Washington DC hewani. Ni kipindi cha salamu na muziki kinachokujia kila siku ya Jumapili. Habari za hapo ulipo wewe. Unaitwa Kalangaza Selemani ukiwa Isevya Tabora, Tanzania. Zako salamu unaandika ziende kwa Mariamu Mnyangala wa Arusha, Tanzania. Salamu zimfikia dada yako kipenzi, umesema anaitwa Mama Kisiu akiwa Tabora. salamu ziende kwa Mwanaisha wa Kalangaza. Unamsalimia Zubeda Kayeye akiwa Tabora, Tatu Kapambwe akiwa Nyakatu, Mwanza. Salamu ziende kwa mama yako mdogo Halima. Vilevile unasema salamu ziende kwa dada yako Mwajabu Kapambwe akiwa safarini, Mwanza, bila kumsahau pia baba mkubwa Kapambwe akiwa Tabora, apokee salamu. Wajomba na kaka Hassan Jabiri na Adam mkiwa Mpanda, apokeeni Halima Bundala au Mama Mai wao, unapatikana maeneo ya Lugalo huko Tanzania, unasema salamu zako kwanza kabisa ziende kwa mtangazaji wa salamu hizi, nasema shukrani sana Halima Bundala, ukiwa maeneo ya Lugalo huko Tanzania. Vilevile unasema salamu nisome, ziende kwa watoto wako Bakari na Haruna kaka wakiwa Dodoma na Dar es Salaam. Salamu ziende kwa familia ya Mtoro ikiwa Dar es Salaam. Mama Zinduna mtoto Zinduna wote wakiwa salam unamsalimia kaka yako Chinja Said na Nzota wakiwa Dodoma Tanzania. Salamu ziende kwa watoto wote, wajukuu wote na wakwezo wote popote pale walipo. Unasalimia pia mawifi wote, mama Rama, mama Neema, mama Titi wote wakiwa Dodoma. Wapokee salamu nyote, nyinyi mmesalimiwa na Halima Bundala. Anapatikana Lugalo, Dar es Salaam. Kinyozi mstaafu Usidi Afuguru wa unapatikana Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Salamu zako nasoma ziende kwa Mashaka Juma Kayungilo, Elias Juma Kigami, Mashaka Subi Mkonole, Fojei Mwa Mloka, popote pale mlipo, pokeeni salamu. Mze po salamu mzee Joseph Sindano, pokea salamu. Fadhili Hamdani pia umesalimiwa, upokee salamu. Nyote mmesalimiwa na kinyozi mstaafu Sidia Fuguru. Na kamata kadi yako ya salamu, wao unaitwa Abubakar Ngeresi, unasema salamu zako ziende kwa Mashimbi Malimi, Shauli Baba Ombeni Juma O Maluta Dennis M Muga Nyizi Masanja Kurwa Mzee wa Sola Buhu Magembia Bundala Tabu Ngusa Muleba na Mara Joaz ujumbe unasema pokeeni salamu kutoka kwangu Abubakar Ngeresi. Nam basi sasa, nakuita wewe msikilizaji unajiandika hapa, ni Fabian Kibonge, unapatikana pande za Goma. Unasema salamu zako ziende kwa Olivia Amani wa Kagongwa Tanzania, salamu ziende kwa Simon Shauri, salamu ziende kwa Emmanuel Johni, salamu ziende kwa Nonga Sadiki John, mwanaharakati Alfred John, Timotheo Seni, Ngasa na Daudi Nkuba Shagembe apokee salamu popote pale alipo. Baada ya kusoma salamu hizo na kusindikiza na kibao murwa kabisa namna hii kinaitwa I wish, ni kutoka kwake Kusa um. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unapata mambo mazuri namna hiyo, kibao I wish kutoka kwa Kusa, ndani ya Salamu na muziki za VOA kutoka hapa Washington DC. Ngalama Maluta wewe ujasema unapatikana wapi, ila salamu zako unasema ziende moja kwa moja kwa aliyapenda Mwanyima. Salamu ziende kwa Vincent JJ Kaji, salamu ziende kwa Simon Shaur, salamu unasema ziende kwa Johas Kazur Moshi, Denis Anowizi, Benjamin na Simon popote pale mlipo popo, pokeni salamu. Kipama au Baba Kaniki, nasoma salamu zako ziende kwa Daudi Nkuba shagembe Chinga popote pale alipo. Salamu ziende kwa Mkui Shilinde Gazungu. Salamu ziende kwa Doto. Salamu ziende kwa mjomba wa watu Kashinje, vilevile umemsalimia za moyoni Haonga Daniel Male, Baba Teresia, bila kusahau watuma salamu wote wa DRC Congo. Pokeeni salamu katika kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka kwake huyu msikilizaji Kipama au Baba Kaniki. Haya basi, nakuita wewe si mwingine, unaitwa Gigili Mresa. Sikuiti uje hapa studio la hasha, papo hapo ulipo. Shukrani sana kutumia muda wako kuandika salamu, nami nazipeperusha ziende kwa Butahiwa wa Butahiwa Mbuga Pita Bucheyeki, Mawazo Malimi, pokeeni salam. Salam ziende kwa Suke Joni, Ali Mrangi, nyote nyinyi mmesalimiwa na Gigili Mresa. Na kamata kadi yako wewe, unajiita Emmanuel Charles Macmasai. Salam zako unasema ziende kwa Mahona, salam ziende kwa Fojai, salam ziende kwa Nazaret a, salam ziende kwa Lukala Ngese na Masanja Msanii, bila kusahau Isaya Sambo pia apokee salamu. Nasoma hivi sasa, salamu zako wewe, si mwingine ambaye umejiandika kwa herufi kubwa kabisa unasema unaitwa Warda Abduli. Salamu zako Warda Abduli unasema ziende kwa Sijali Shomari, Juma Dunga, salamu ziende kwa Rahma Ali, salamu pia ziende kwa Filimo, umemsalimia Fatuma Ali, umemsalimia Mresa. Hawa wanapatikana Kondoa. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Warda huyu, anasema anawatakia usikilizaji mwema na mkumbuke kwamba salamu ni nusu ya kuonana na shika kadi yako. Mama Zeka, hujasema pia unapatikana wapi, na salamu zako nazisoma ziende kwa Muhamed Salim Dinya, salamu ziende kwa Jafari Kopo, salamu ziende kwa Hamisi Shabani churi churi. Pia umesalimiwa Musa Mjengi na vilevile vile babu Alhaji Makumba. Pokea salamu Karema wa Karema pia umesalimiwa. Salamu hizi basi kwa siku ya leo ndiyo zinakamilisha kipindi cha salamu na muziki, ambapo ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi. Nasema shukran kwa kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa studio 15 za VOA Washington DC. Pata kibao hiki murwa safi kikuburudishe, wakati nakamilisha salamu na muziki. Umoja wa Afrika umelaani wimbi la hivi karibuni la mapinduzi ya kijeshi ambalo limeshuhudia idadi kubwa ya nchi wanachama zikisimamishwa wanachama kutoka umoja huo, afisa mwandamizi alisema leo Jumapili, katika siku ya mwisho ya mkutano wake wa kila mwaka. Umoja wa Afrika umesitisha mjadala wa iwapo utafuta kibali cha Israel na kuepusha upigaji kura ambao ulihatarisha kuleta mpasuko ambao haujawahi kushuhudiwa katika jumuiya hiyo yenye wanachama hamsini na watano. Wanadiplomasia waliliambia shirika la habari la AFP leo Jumapili. Kimbunga Batsirai kilidhoofika wakati wa usiku, lakini mafuriko bado yalitarajiwa kutokana na mvua kubwa iliyonyesha mashariki mwa Madagaska ikiambatana e na upepo mkali. Ofisi ya hali ya hewa katika kisiwa hicho ilisema leo Jumapili. Jaji wa cheo cha juu wa Tunisia alimshutumu Rais kaisi Said kwa kudumaza uhuru wa mahakama kinyume cha sheria kwa kuvunja baraza kuu la kisheria leo Jumaa pili, na kuonya kwamba majaji hawatakaa kimya. Said alitangaza uamuzi huo usiku wa kuamkia leo, ikiwa ni hatua ya karibuni ya kuimarisha mamlaka yake baada ya kulifuta bunge na kumfukuza waziri mkuu mwezi Julai na kuahidi kuirekebisha katiba ya kidemokrasia katika hatua ambazo wakosoaji wake wameita ni mapinduzi. Waandamanaji walikusanyika Jumamosi huko Rio de Janeiro, Sao Paulo na miji mingine ya Brazil kupinga mauaji ya mkimbizi wa Kongo mwenye umri wa miaka ishirini na minne ambaye alipigwa hadi kufa Januari ishirini na nne na kuzua hasira na chuki katika taifa hilo. Mvulana mdogo Rayan Auram, aliyekwama kwenye kisima kaskazini mwa Moroko kwa siku tano, alifariki kabla ya waokozi kumfikia hapo Jumamosi na kuuchukua mwili wake, maafisa wawili wa serikali walisema. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.