Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti <futu> ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka <futu> mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi jina langu naitwa Harrison Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Jumatatu Februari 7 mwaka naoni wa 2016. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali, lakini moja ya ripoti zetu za leo, raia wilayani Jugu mkoani Ituri kaskazini mashariki mwa DRC waomba Umoja wa Mataifa, MONUSCO na serikali kulinda kambi za wakimbizi za Ituri. Ya kwanza tumeomba kama wapate kufanya nguvu ili wachunge usalama yetu iokne mambo ya serikali, kwa sababu wakati tuko nalala tunasikiaka tubunduki nalia katikati na. na kombe la mataifa la Afcon limekamilika huku amani mchezo akisema teknolojia ya VAR imetumika vyema VAR, naona imesaidia vizuri Afrika. Ime, imetoa maamuzi ambayo mara nyingi ametoa mzuri kinyume na inavyotumika katika mataifa ya ughaibuni na kuleta malalamishi mengi sana. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imesema Jumapili kwamba wanajeshi wa majini wameokoa wahamiaji 163 miya wakiwemo wanawake na watoto kwenye ufukwe wake wa mashariki wakati wakijiandaa kuanza safari hatari baharini kuelekea Ulaya, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba operesheni hiyo ni kutokana na ushirikiano kati ya walinda bahari na jeshi la wanamaji, ambao miongoni mwa watu waliokolewa 162 ni raia wa Tunisia na mmoja kutoka Moroko wanawake tisa na watoto 16 wanasemekana kuwa kwenye boti iliyokuwa kilomita 75 kutoka kwenye ufukwe wa Fax ambao wahamiaji wengi huanzia safari zao kuelekea Ulaya. Umri wa wahamiaji hao unasemekana kuwa kati ya miaka minane na 48. Na Tunisia, iliyoko umbali wa kilomita 200 kutoka kisiwa cha Italy cha Sisili, imekuwa ikishuhudia wakati mgumu kiuchumi kutokana na janga la corona pamoja na mizozo ya kisiasa baada ya rais Kais Said kujitwalia mamlaka yote Julai mwaka uliopita wahamiaji wengi wanaokusudia kutafuta maisha mema Ulaya huanza safari zao nchini humo au kwenye nchi jirani ya Libya. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani Christine Lambert amesema Jumapili kwamba ana wasiwasi iwapo taifa lake litaendelea kuweka vikosi vyake nchini Mali wakati hali ya taharuki ikiendelea kutanda kati ya taifa hilo na washirika wake wa kimataifa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Ujerumani ina takriban wanajeshi elfu moja mia mbili nchini Mali, wakiwa sehemu ya mpango wa miaka 9 ya kuweka amani pamoja na kukabiliana na makundi ya kigaidi nchini humo. Uhusiano wa Mali na washirika wake wa kimataifa ulianza kuyumba pale kundi la kijeshi lililochukua madaraka lilipokataa kuitisha uchaguzi baada ya kufanyika kwa mapinduzi ya serikali mara mbili pamoja na kuletwa kwa mamluki wanaosemekana kutoka kampuni ya Wagner ya Rusia. Wakati akifanya mahojiano na shirika la habari za ZDF, Lambert amesema kwamba anafikiri kwamba hawajakaribishwa tena nchini humo. Baadhi ya mataifa ya Ulaya yanadai kuwekewa masharti makali na utawala wa Mali kuhusiana na operesheni dhidi ya ugaidi, wakati vikosi vya Denmark vikiamrishwa kuondoka nchini humo mwezi uliopita. na watu kumi wameripotiwa kufa kusini mashariki mwa Madagaskar Jumapili baada ya kimbunga Batsirai kusababisha mamonyoko wa ardhi uliopelekea majengo kuanguka umeme kukatika pamoja na mafuriko. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Mmoja ya miji iliyoathirika vibaya ni Nosi Varika uliopo katika mwambao wa mashariki, ambako asilimia tisini na tano ya majengo yaliyoharibiwa kama yamepigwa na mabomu, na mafuriko yamekata mawasiliano na miji mingine, amesema afisa mmoja. Kimbunga Batsirai kiliingia bara Jumamosi na kushambulia mwambao wa mashariki wa Madagaskar kikiwa na mvua kali na upepo wenye kasi ya kilomita 165 kwa saa kilitabiriwa kuwakosesha makazi watu laki moja na elfu hamsini. Kimbunga hicho kimesababisha uharibifu, wakati bado tayari kulikuwa na uharibifu wa kimbunga kingine ana ambacho kilishambulia kisiwa cha Madagaskar wiki mbili zilizopita na kuua watu 55 w na, na, na kuwakosesha makazi watu laki moja na elfu thelathini. Ofisi ya kushughulikia majanga huko Madagaskar ilisema katika habari za jioni jana Jumapili kwamba watu kumi wamefariki dunia. Redio ya taifa imesema baadhi ya waliofariki walifariki kutokana na nyumba zao zilizoanguka katika mji wa Ambalavao uliopo takribani kilomita 460 kusini mwa mji mkuu Antananarivo baada ya kimbunga kuwapitia huduma za umeme ilikosekana katika miji baada ya upepo mkali kuvuma usiku mzima mpaka asubuhi na Jumapili. Imeelezwa kuwa baadhi ya maeneo ya kusini mashariki, mawasiliano yamekatika kutokana na uwepo wa mafuriko. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Leo anaelekea Australia kwa kikao cha mataifa manne kuhusiana na maswala ya usalama wa bahari pamoja na ule wa mitandao, wakati pia wakitarajiwa kuangazia uchokozi pamoja na ushawishi unaoendelea kwenye eneo la Indopacific kutoka kwa China. Mkutano huo maarufu kama Quad unahusisha Australia, India, Japan na Marekani. Ziara ya Blinken nchini Australia itakayomalizika Februari kumi na mbili itakuwa ya kwanza baada ya ushirikiano wa usalama kati ya mataifa matatu maarufu Aukus uliotangazwa Septemba mwaka jana kati ya Marekani, Uingereza na Australia. Chini ya ushirikiano huo, Australia ambayo sio mwanachama wa G7 itatengenezewa submarini zinazotumia nishati ya nuklea, ikiwa sehemu ya kudhibiti upanuzi wa kijeshi wa China kwenye eneo la Indo Pacific. Wakati wa ziara hiyo, Blinken anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison, mwenzake wa taifa hilo Maurice Payne, waziri wa mambo ya kigeni wa Japan Hayashi Yoshimasa, pamoja na waziri wa maswala ya nje wa India Subramayan Jaishankar miongoni mwa maafisa wengine wa ngazi za juu serikalini kulingana na taarifa iliyotolewa mwishoni mwa wiki na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Mshauri mkuu wa kitaifa kwenye maswala ya usalama hapa Marekani, Jake Sullivan amesema Jumapili kwamba Marekani inaamini kwamba Rusia huenda ikashambulia Ukraine wakati wowote, akiongeza kwamba iwapo hilo litafanyika, basi huenda likasababisha operesheni kubwa zaidi ya kijeshi barani Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Wakati akizungumza kwenye televisheni ya NBC kipindi cha Meet the Press, Sullivan alisema kwamba wanaamini Russia imejiandaa vilivyo kushambulia Ukraine na kwamba wanafanya kila juhudi kujitayarisha kujibu shambulizi hilo. Wakati wakifanya mahojiano tofauti kwenye kituo cha televisheni cha Fox, Sullivan alisema kwamba shambulizi la Ukraine kutoka kwa Russia huenda likafanyika wakati wowote wa hata ndani ya wiki kadhaa, wakati asilimia sabini ya vikosi vya Russia vikisemekana kuwa tayari. Ameongeza kusema kwamba shambulizi hilo, iwapo litafanyika, basi litaathiri pakubwa Ukraini na vilevile Rusia, kwa kuwa Marekani iko tayari kuweka vikwazo vikali kwa Rusia ili kudumaza uchumi wake. Hata hivyo, amesema kwamba Marekani ipo tayari kufanya mazungumzo kufuatia wasiwasi ulioelezwa na Rais Vladimir Putin wa mienendo ya kijeshi ya Marekani na washirika wake wa NATO barani Ulaya. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunageukia ripoti zetu na tunaanzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo raia wilayani Jugu, mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa DRC wameomba Umoja wa, wa Mataifa kupitia tume yake MONUSCO pamoja na serikali kufanya linalowezekana kuwalinda wananchi ambao wako katika kambi za wakimbizi katika mkoa wa Ituri. Austeri Malivika na ripoti kamili. Bolu kija Benoi ni miongoni mwa wakaazi walionusurika mauaji Alhamisi iliyopita katika kijiji cha Bule Bahema Kajere. Aomba umoja wa mataifa, yani MONUSCO pamoja na jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha ulinzi wa kambi zote za wakimbizi kuepuka mauaji mengine ambayo yaweza tokea eneo lao la jugu. Ya kwanza tumeomba kama wapate ku fanya nguvu ili wachunge usalama yetu ile kwa mambo ya serikali, kwa sababu wakati tuko na lala tunasikiaka bunduki nalia katikati, kukimbia tunakimbia, batu wengine kwa kukimbia kama inashindikana mtu nakufa, wanapiga na risasi nyuma, banakatakata mwili yake. Jugu ambako zaidi ya watu sitini na mbili walizikwa Ijumaa mwishoni mwa wiki yeah! baada ya kuuawa na waasi wanaozaniwa kutoka kundi la waasi wa Kodeko yele, bakodeko banavuruga akili yetu sana pika siye, kuua siye, damu iko namangika sasa, tunachoka kabisa. Javier bin Ekwela ni kiongozi wa makabila zote mkoa ni Ituri, akiomba wananchi wote kujenga umoja. Kama hatuwezi kukuwa na umoja tu, watu wengine watatuvamia na wako tayari kukuya chukua mgini yetu watoto wa Ituri tujenge juu ya umoja. Ninawaambia, hakuna njia ya pili. Tukitaka ile mauaji ikomeshwe tuki tu, kama hatutapenda kuona watu wamekufa hivi tena, lazima tu sisi kwa Ituri tujenge umoja. Na kushangazwa watu kuuliwa katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa yani MONUSCO pamoja na serikali ya Kongo iko haya, minasema tena haya kumonusco haya ku guvernement central haya ku guvernement etat de siège, chama tawala cha UDPS kikiomba wakazi wa Ituri kushikamana na kujenga amani na umoja kati yao. Shabola Bindu ni mbunge wa UDPS akiwa bungeni mjini Kinjasa. tuiweke enyewe ilipitikana ndani ya Ituri ikuna tuleta uh, uzuni sana namuna bariwa banduku yetu ndani ya ya kambi. Alors, tunaleta kwanja pole sana kwa majamaa yote lipate ile mchiba. Na mimi najua ke gouvernement iko nafanya yote jua kumaliza ile problem, na tunaambia bato a securite benye ko pale jua ku proteger ba kongomani bote benye ko ndani ya makambi. Donc c'est tres regrettable que nyeri lipitikana, mais mimi na waza ke gouvernement iko nafanya yote jua kumaliza ile problem. Mwishoni mwa wiki, makamanda wa jeshi la Uganda UPDF na wale wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC, wamekutana mjini Beni, Kivu Kaskazini, kuchukua mbinu mpya za kupambana na makundi ya waasi Ituri pamoja na Kivu Kaskazini, ikiwemo ADF pamoja na makundi mengine mkoa wa Ituri. Usen Malivika, kumekucha Afrika Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Israel Naftal Bennett Jumapili amepongeza rais wa Marekani Joe Biden kutokana na shambulizi la wiki jana nchini Siria lililoua kiongozi wa kundi la Islamic State. Ofisi ya Bennett imesema kwamba kiongozi huo, wakati wa mawasiliano kwa njia ya simu na Biden, alimwambia kwamba ulimwengu sasa ni salama zaidi kutokana na operesheni ya kijasiri iliyofanywa na vikosi vya Marekani nchini humo. Ripoti zimeongeza kusema kwamba viongozi hao pia walizungumzia kuhusu shughuli za kijeshi za Iran mashariki ya kati, pamoja na juhudi kima za kimataifa za kuzuia programu ya nyuklia ya taifa hilo. Israel na Iran ni maadui wa muda mrefu, na baadhi ya wakazi wa Israel wameelezea wasiwasi wao kutokana na juhudi za Marekani za kufufua mkataba kima wa kimataifa wa nyuklia kati ya Iran na mataifa yenye nguvu ulimwenguni Marekani ilijiondoa kwenye mkataba huo mwaka 2018 chini ya utawala wa rais aliyeondoka Donald Trump. Mapema Jumapili, Bennett alisema kwamba taifa lake linafuatilia kwa karibu mazungumzo yanayoendelea mjini Vienna kati ya Iran na mataifa yenye nguvu, wakati angeweza kwamba Israel haijafungwa na mkataba wowote kuhusiana na programu ya nyuklia ya taifa hilo na Rais wa China Xi Jinping Jumapili amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Japan Imran Khan aliyeko ziarani nchini humo kuhusiana na umuhimu wa kuongeza kwa dharura misaada ya kimataifa kwa Afghanistan ili kuepuka janga la kibinadamu linalotokota nchini humo. Mkutano huo ulikuwa kilele cha ziara ya siku nne mjini Beijing, wakati Khan akiwa miongoni mwa viongozi mashuhuri walioalikwa kuhudhuria ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi. Taarifa pamoja iliyotolewa baada ya kikao cha viongozi hao imesema kwamba China na Pakistan wanasihi Umoja wa Mataifa kuongeza misaada yake kwa Afghanistan pamoja na kuachilia mali zake zilizoshikiliwa ili iweze kujikwamua kiuchumi. Mataifa hayo mawili pia yameongeza kusema kwamba yapo tayari kushauriana kuhusu kujumuishwa kwa Afghanistan kwenye programu ya kiuchumi ya China Pakistan Economic Corridor maarufu kama CPEC. Afghanistan iliwekewa vikwazo vingi vya kimataifa baada ya Taliban kuchukua utawala wa Agosti mwaka uliopita, baadhi vikiwa vya miaka ya nyuma tangu kubuniwa kwa Taliban. Gavana wa jimbo la Bono mashariki kaskazini mwa Nigeria, ambako vikundi vya magaidi haswa ISWAP na Boko Haramu vinaendelea na mashambulizi amesihi serikali ya Nigeria kutafuta msaada wa mamluki kutoka nje ili kushinda vita vinavyoendelea dhidi ya magaidi. Mwandishi wetu wa Lagos Colins Tonhebe ana ripoti kamili. Gavana wa Borno Babagana Zulum mara nyingi amekuwa akishauri Abuja kutafuta msaada kutoka kwa wenye ustadi wa vita na magaidi kama mamluki wa kigeni ili kuyashinda makundi ya kigaidi. Amerejea kusema kuwa kuna nchi nyingi ambazo zina nguvu kuliko Nigeria, ambazo katika hali kama hii ya tisho la ugaidi zinatafuta msaada kutoka nje. Zulum anasema magaidi wa ISWAP e wana ujuzi mkubwa na wanapata misaada zaidi kutoka nje. Kwa hiyo itakuwa vizuri kwa serikali ya Nigeria kurudia mpango wa kuwaandikisha watu jeshini na mashirika mengine ya usalama. Amnesty International ilikwenda mbali zaidi ya msimamo wake wa kawaida wa kuikosoa serikali; ilichangia katika mjadala wa namna bora ambayo Nigeria inaweza kuwashinda magaidi ambayo wanaathiri kwa kiasi kikubwa uchumi wa nchi na usalama wa raia. Mkuu wa kundi hilo nchini Nigeria A Awalu Rafsanjani anasema wakati umefika kwa Nigeria kuomba msaada wa nje haswa kwa vile hivi karibuni Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS ilifichua jinsi fedha zinazoingizwa Nigeria kutoka nje zinayochangia katika vitendo vya kigaidi nchini humo. It is time for being used to bring money to do terrorism in Nigeria. Otherwise, we are going to be losing investors. Sababu moja ya Wanaijiria kuhisi kuwa serikali haijaeleza bayana kuhusu ahadi ya kulinda maisha yao ni kwamba zaidi ya mwaka mmoja uliopita serikali ya Umoja wa Ufalme za Kiarabu UAE iliwakamata baadhi ya Wanigeria waliokuwa wanakifadhili ugaidi nchini Nigeria na kuwahukumu vifungo jela, lakini Nigeria haijafanya lolote kuhusu wale waliosemekana kuhusishwa nao nchini humo. Wito wa gavana Zulumu unafuatia hali mbaya ya usalama na Abuja imewafichua wafadhili 69 wa makundi ya kigaidi ya Boko Haram na ISWAP ambao kwa pamoja wanaathiri vibaya sana nia ya Nigeria kuvutia wawekezaji wa, wa kigeni katika azma ya kufufua uchumi wa Nigeria. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengbe, kwa Sauti ya america Washington. Kombe la Mataifa ya Afrika limemalizika usiku wa kuamkia leo Jumatatu nchini Cameroon, ambapo timu ya Senegal imefanikiwa kutoa ubingwa huo kwa mara ya kwanza ikiifunga timu ya Misri kwa njia ya penalti. Misri ambayo inaongoza rekodi ya kuchukua kombe hilo kwa mara nyingi. kutokana na kumalizika michuano hiyo, hapa anazungumza na mwanahabari wa michezo Josephat Kioko kutoka Mombasa nchini Kenya. Josephat, labda ungetueleza nini tathmini ya michuano hii ambayo imemalizika? Kipi ambacho umekiona kimejitokeza eh, kwa soka la Afrika? Kwanza niseme fainali ya jana imeonyesha im, im, im, wazi timu tatu kati ya nne zilizofika fainali ndio miamba kwa sasa. Cameroon hata kama haikufika fainali, Senegal na, na, na, na Misri wow, wao mchezo wao ni sambamba kabisa kwenda mpaka dakika za mwisho bila mabao na kwenda matuta, na imeonyesha kiwango kweli bado ni kizuri matimu za Afrika kaskazini na Afrika magharibi. Kumekuwa na maoni mbalimbali ya wapenda soka wakisema kwamba uamuzi umekuwa kama vile e, si mzuri sana kwenye michuano hii, na tumeona teknolojia ya VAR ikitumika. Nini maoni yako? VAR, naona imesaidia vizuri Afrika, imetoa maamuzi ambayo mara nyingi yametoa ame, ame, uamuzi mzuri, kinyume na inavyotumika katika mataifa ya ughaibuni na kuleta malalamishi mengi sana. Hapa kwa Afcon, mimi kwa maoni yangu ninasema imesaidika vizuri na imesaidia maamuzi, lakini kiwango cha soka kiujumla kwa bara la Afrika kuelekea kombe la dunia eh, baadaye mwaka huu umekionaje? <coughs> Ajabu ni kwamba tuna timu ambazo zinaenda raundi ya mwisho kutafuta tiketi na haziko Afcon, kwa mfano Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanahitaji kushinda mechi yao kwa songe katika kombe la dunia, lakini huku kwa Afcon hawakuwa hapo. Kwa hivyo inaonyesha kwamba Afrika unaweza kuwa haukufanya vizuri ni mbali, lakini nje ya mashindano tofauti ukang'ara, na si ajabu waliokosa hapa Afcon waende wakafanya vizuri katika kombe la dunia. Ndio maana wambiwa mara nyingi mpira udunda na unabadilika kwa wachezaji ambao Afrika labda hawaonekani kuwa na majina makubwa sana, ambao eh, kwa namna moja ama nyingine kuelekea kwenye michuano watu walikuwa hawawazungumzii sana, ni wachezaji gani ambao umeona wamechomoza na kushangaza watu na kuonyesha kiwango kikubwa, kando na walio na majina makubwa kama kina Mendi, kina Mosala na Mane? Wako wachezaji kutoka timu tofauti kabisa, eh, mshambuliaji nani yule kutoka Comoros? mabao yaliyofunga ya style kabisa yamevutia watu wengi sana na unakuta kuna timu zinakwenda kameron bila kuwa na masta wengi wa soka ya kulipwa, lakini timu zao wamejibeba mpaka mbele kabisa. No, kwa sababu watu wameshangaa. Raundi ya kwanza kabisa, Gana na Algeria nje, tukienda raundi ya pili, Nigeria nje, Ivory Coast nje. Sasa watu wakasema, kweli kilichotabiriwa kinakuja tofauti, na ndio hivyo timu ambayo haijawahi kushinda Afcon, Senegal, imefanya vizuri sana, imetwaa kwa mara ya kwanza ikipiga timu iliyo na kombe mara saba. Huu ni mchezo wa kandanda na watu mitaani wanasema Afcon is business. <laughs> African... we Africans African business, na kweli wamedhihirisha kwamba mchezo ni mzuri na nina hakika wachezaji ma... wasio na majina makubwa hivi wanakwenda kupata klabu kubwa kuchezea katika soko ya kulipwa. Ni Josephat Kioko akizungumza nami kutoka Mombasa nchini Kenya. Na leo katika jamii na maendeleo tunaungana na wakazi wa Lubero, Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao ni wakulima na wengine wafanya biashara. Auseri Malivika ametuletea jamii na maendeleo ya hii leo. Kavira Kanduvu la Denise ni mama mkulima akiwa vilevile vile katika mashirika ya wanawake kwa ajili ya maendeleo vijijini, hasa wakulima wa Kirumba kusini mwa wilaya ya Luberu hapa Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, ambako kwa muda mrefu wakulima wamekuwa wakishambuliwa na hata wengine kubakwa wakati wakielekea mashambani ama kulima mimea yao. Waasi wanashambulia wakulima na kuwabaka, wakiprofite vile vitu vyao vyevanapanda ile mimea yavo inakwakisha komala, wanakuya wanavavamia kusudi vaijiongole vaibebe. Na kengine wanakula madawa za kuvaharibisha, vanavuta bangi, wanakunywa madawa za kuvapatia akili ya kwenda baka wa mama wa vatu. Ndezi vaambia vrema, varekebishe juu vanafaa makosa pale ni va mama avo, vraiment vaache vaache. Upande mwingine tulikutana naye Kavira Uzi yeye akiwa ni mama mkulima anayelazimisha watoto wake wote, vijana kama vile wasichana, kuelekea shambani kila siku asubuhi. Ninapendaka watoto wajue gisi kutunja shamba, mutu anatiaka mbolewa kusudi shamba ipane mavuno ya mzuri, vilevile. Tukaacha watoto kunani kunyumba, watoto natoka mushamba, vamekata probleme, labuda hauna pesa za kulipa ile pesa na jomana, tunakuaka na hamu ya kubi. Kazi zenye siye wazazi tunafanya. Mama huyu akisema lengo kubwa ni kuwashawishi watoto wake na kuwapa uzoefu wa kuiga maisha wa kilimo pamoja na ufugo katika mji wa Kirumba wilayani Lubero. Kazi ya kulima inanisaidiaka kufamie tusikose chakula na pia fundisha watoto kusudi wapate elimu. Kumasomo kutumika ni ya muhimu maisha ya mutu, tufanye kazi na bidii kusudi maisha yetu iboreke. Eneo la Lubero na Kirumba, Kanyabayonga, Luofu pamoja na sehemu nyingine kama vile Miriki, kuna wafanyabiashara, wakulima, vijana, wanawake na wazee, wote ikiwa ni mila ya raia wa kabila la Wanande ambao ndio wengi sehemu hii Nikise Malekani Francisco ni mkazi wa Kirumba. Kwa shamba, kuna faida ni kwamba watu wengi wanalima, ni wachache ambao wanaingia katika shamba za wengine kutaka kuiba ama kutaka kuharibu. Ni kusema tukitia nguvu zetu katika kilimo tutafaidika zaidi kuliko saa moja wale ambao wamejielekeza katika maneno ya biashara. Hali ya kilimo kwa sasa imeanza kuboreka kwa wakulima wananasi viazi, na maharagwe na hata mahindi. Joseph Mupanda Vyatuka asema kwenye vijiji hali bado haijaboreka. Hali ya vita imetugusa sana njoo, walio wengi wanatoka kwa mashamba zao, wanakuya kutafuta fasi kwenyeo wanaweza kupata kasalama kadogo aloro, wakati si e bote, tunakuwa fasi moya, chakula unakuwa kidogo, vengine vanakosa makazi na yile vraimen inaleta watu wengi kukisha kosa chakula. Kama mtu walienda panda chakula ake kidogo, vanakaiba busiku na kuwafanya biashara, wengine vanabomola maduka yaviana vakisha kukosa chakufanya. Kwa zaidi ya miaka kumi, eneo la Lubero pamoja na sehemu moja ya Ruchuru na vile semu nyingine yauli ya Walikale pamoja na Masisi ilikuwa ikishuhudia mashambulizi ya waasi kutoka Rwanda FDLR, ambao walishutumiwa kuendesha vitendo vya uporaji wa mali, ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na ubakaji wa wanawake. Marijan Kahindo Sivasingana: huku fasi tunakuwa na mashamba, leo inaonekana kumekaa vikundi mbalimbali mbali vya wajambazi ambao wanatutatiza kufanya kazi zetu. Ni huko tulikuwa tunapata shamba ambazo zilikuwa zinatusaidia kwa kulisha jamaa zetu na kwa kuleta maendeleo katika jamii yetu na katika jamaa setu. Wakati wa mama wanaenda kule saa zingine watakuta wale wajambazi wanawabaka na wanafanya vingine vitendo ambavyo vinatatiza mwanamke. Hiyo ni gumu ya kwanza ambayo ilinatusumbua na mpaka leo inakuwa ni tatizo katika mji wetu wa Kirumba, japokuwa kuna uongozi wa kijeshi, bado hali haijaboreshwa hadi sasa mashambani na kwenye vijiji. Oser malivika jamii na maendeleo Goma. Msikilizaji unaijiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imesema Jumapili kwamba wanajeshi wa majini wameokoa wahamiaji 163 mia wakiwemo wanawake na watoto kwenye ufuko wake wa, wa mashariki wakati wakijiandaa kuanza safari hatari baharini kuelekea Ulaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Taarifa hiyo imeongeza kusema kwamba operesheni hiyo ni kutokana na ushirikiano kati ya walinda bahari na jeshi la wanamaji ambapo miongoni mwa watu waliookolewa mia moja sitini na wawili ni raia wa Tunisia na mmoja ni kutoka Moroko. Waziri wa ulinzi wa Ujerumani, Christine Lambert, amesema Jumaapili kwamba na wasiwasi iwapo taifa lake litaendelea kuweka vikosi vyake nchini Mali wakati hali ya taharuki ikiendelea kutanda kati ya taifa hilo na washirika wake wa kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ujerumani ina takriban wanajeshi elfu moja mia mbili nchini Mali, wakiwa sehemu ya mpango wa miaka tisa wa kuweka amani pamoja na kukabiliana na makundi ya kigaidi nchini humo. Watu kumi wameripotiwa kufa kusini mashariki mwa Madagaskar Jumapili baada ya kimbunga Batsirai kusababisha mamonyoko wa ardhi uliopelekea majengo kuanguka, umeme kukatika, pamoja na mafuriko. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken leo anaelekea Australia kwa kikao cha mataifa manne kuhusiana na maswala ya usalama wa bahari pamoja na ule wa mitandao, wakati pia wakitarajiwa kuangazia uchokozi pamoja na ushawishi unaendelea kwenye eneo la Indo Pacific kutoka kwa China. Mkutano huo maarufu kama Quad unahusisha Australia, India, Japan na Marekani. Mshauri mkuu wa kitaifa kwenye maswala ya usalama hapa Marekani, Jake Sullivan amesema Jumapili kwamba Marekani inaamini kwamba Russia huenda ikashambulia Ukraine wakati wowote wa akiongeza, kwamba iwapo hilo litafanyika, basi huenda likasababisha operesheni kubwa zaidi ya kijeshi barani tangu vita vya pili vya dunia kumalizika. Wakati akizungumza kwenye televisheni ya NBC kipindi cha meet the press, Sullivan alisema kwamba wanaamini Russia imejiandaa vilivyo kushambulia Ukraine na kwamba wanafanya kila juhudi kujitayarisha kujibu shambulizi hilo. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau. Ninaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.