Kutoka studio 15 hii ni VOA VOA Express. Express. Mambo vipi? Natumai yuko salama, alasiri njema kwako. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, na hii ni safari ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede, na mimi ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe kumi mwezi Februari mwaka 2022 E, moja kwa moja leo katika ile dakika 30 za mazungumzo, majadiliano na vilevile vile kupata burudani la muziki e, basi usibanduke, maana mengi mazuri tumekuandalia, na miongoni mwao ni habari kutoka Uganda kwamba mwanahabari mmoja ameitoroka taifa hilo baada ya tuhuma za kumkosoa mtoto wa rais Yoweri Museveni. Vilevile wananchi wa DRC wanatoa maoni tofauti baada ya Uganda kutakiwa na mahakama ya kimataifa ICJ E, ku, iamuru, Uganda ilipe DRC dola milioni mia tatu ishirini na tano. Usikae mbali, hivyo ni vionjo tu, kuna mengi tumekuandalia kwa safari nzima, ikiwemo mjadala wa barazani. Tunakuhusisha vijana wafanye nini ili kufaidika na uchumi wa baharini maarufu blue economy, na vilevile vile pia tutakuwa tunakuhusisha katika swali la leo, ambapo linahusisha e, wafanyikazi wa serikali nchini Kenya kujibwaga katika ulingo wa siasa. Mambo yamekuwa makali sana Collins. Watu wamejiuzulu wakiacha na nyadhifa zao, lakini watu wanashangaa inakuaje, sasa kila mtu anaondoka katika nafasi ya utumishi wa umma anaingilia siasa. Jambo ambalo lanishangaza ni kwamba we uko katika nafasi ya kitaifa yani, mfano waziri, alafu unatoka unasema unakwenda kusimamia kaunti peke yake. Nini kinawapeleka kule, ndilo swali ambalo tumekuuliza katika swali la leo. Haya basi, tayarisha simu yako, tutakupigia simu ama kusoma ujumbe wako, lakini kwanza tuanze na habari hizi ambazo tumezipatia kipaumbele Tukianzia huko Uganda, ambapo mwandishi wa Uganda Kakweza Rukirabashaija, anayekabiliwa na kesi ya kumkosoa mtoto wa rais Yoweri Museveni, amekimbia nchi ya Uganda kwa mujibu wa wakili wake. Mwandishi wa VOA Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Patrick Nduimana anaisoma ripoti yake kamili. Aron Kiza, wakili wa kakwenza Rukirabashaija, aliambia VOA kwamba mwandishi huyo alitoroka nchini Jumatano, siku mbili baada ya mahakama kukataa kumpa hati yake ya kusafiria. Katika mahojiano kwa njia ya simu, Kiza alieleza mahakama aliko mteja wake. Like four, year, hours. Is to yuko Rwanda way that kama saa nne au tano zilizopita, anajaribu kuratibu njia yake. Hivyo ndivyo alivyoondoka Uganda na hatimaye atapata njia ya kuelekea Ulaya. Kakwenza alikuwa ameiomba mahakama kumpatia hati yake ya kusafiria ili aweze kwenda Ujerumani kupokea tuzo kutoka kwa chama cha waandishi cha PEN International na kumpatia matibabu baada ya kuteswa Wakati akiwa chini ya ulinzi wa jeshi la Uganda, Kakwenza alihisi hana njia nyingine isipokuwa kutoroka nchini humo, kulingana na wakili wake. To going with kanuni or muhimu sana ni uhuru wa maisha right, ilibidi achague uh, kati ya kuondoka uh, uh, na hati ya kusafiri au kushughulikia maisha yake, na mwishowe amechagua kuondoka baada ya kuteswa na kunyimwa hati ya kusafiri ili kuepuka kukamatwa na kuwekewa sumu kufuatia kuchomwa shindano kadhaa wakati akiwa kwenye kizuizi cha jeshi mwishoni mwa mwezi uliopita. Balozi wa Ujerumani nchini Uganda Mathias Shawa aliyeandikia mahakama ya Uganda akiomba Kakwenza aruhusiwe kusafiri kwenda Ujerumani. Katika kujibu, waziri wa mambo ya nje wa Uganda aliijibu kutokana na barua ya maandamano akisema barua ya balozi huyo ilikuwa ni uingiliaji kati wa wazi katika masuala ya ndani ya Uganda. Kakwenza alikamatwa Disemba mwaka 2021 na kuwekwa kizuizini katika kituo cha jeshi kwa wiki mbili kabla ya kupelekwa katika gereza la serikali . Aliachiliwa kwa dhamana mwezi uliopita, lakini bado alikabiliwa na kesi kwa shutuma za kuwasiliana vibaya kwa kumtusi Luteni Jenerali Muhozi Kainerugaba, mtoto wa kiume wa Rais Yoweri Museveni. Jenerali huyo anaonekana kuwa mrithi wa Museveni katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita. Katika ujumbe wa Twitter wa Jumatano, mtoto huyo wa rais alisema alikuwa amezungumza na rais wa Rwanda Paul Kagame na kusema kwamba kulingana na maelezo ya Kagame, kakwenza hayupo Rwanda. Na kwingineko, wananchi wa DRC wana maoni tofauti baada ya Uganda kutakiwa na mahakama kima ya kimataifa ya haki ICJ iliyoshughulikia migogoro kati ya nchi hizo mbili kuiamuru Uganda ilipe DRC fidia ya dola milioni 325. Katika mkoa wa Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo lililoathirika kutokana na uvamizi wa jeshi la Uganda wakati wa vita vya mwaka 1998 hadi 2003, baadhi ya wakazi wamepongeza hatua wa hiyo, wengine wamesema kiwango hicho cha fidia hakitoshi. Mkamiti Kibayasi anaarifu zaidi. Uamuzi wa mahakama ya sheria ya kimataifa ICJ umeonekana kuwapigwa kwa DRC ambayo ilikuwa inataka ipewe dola bilioni 11 idia kutokana na vita vibaya vilivyodumu kuanzia mwaka 1998 hadi 2003. Majaji walisema Kinshasa ilishindwa kutoa ushahidi wa kutosha kwamba jirani yake Uganda ilihusika moja kwa moja katika mauaji ya zaidi ya watu elfu 15 ambao inaarifiwa waliuawa wakati wa vita hivyo. Ikifafanua kiwango hicho mahakama ilisema Uganda lazima ilipe dola milioni 225 kwa waathiriwa, ikiwa ni pamoja na vifo, majeraha na unyanyasaji wa kingono na dola milioni 40 kwa uharibifu wa mali. Ni lazima pia ilipe dola milioni 60 kwa uharibifu wa mali asili, ikiwemo uporaji wa madini ya Coltan, madini ya chuma yanayotumika kwa kutengeneza simu za mkononi na kompyuta, na mali hafi nyinginezo, ukataji miti na uharibifu wa wanyamapori. Raia wa mkoa wa Ituri wanahisia mseto. Christian Uteki ni mwanasheria katika mkoa huo. Uganda ilihukumiwa, na ilikuwa sababu ya kujivunia kwetu sisi kwa sababu hukumu hii inakwenda katika mwelekeo wa kuzuia taifa jingine lolote ambalo litajaribu kufanya harakati za kijeshi katika nchi nyingine huru bila ridhaa yake. Lakini kuna wasiwasi kwa sababu kiasi ambacho Uganda iliombwa kulipa dola 325 ni kiwango kidogo sana. Raia wengi wa DRC wamepongeza uamuzi wa mahakama, kama anavyosema Lodha Losa, dereva wa bodaboda. Amepongeza hukumu hii. Kuna mambo ya kupongeza kwa sababu Uganda inajua vyema kwamba walipora mali zetu na leo lazima warudishe mali hizo. Lakini raia wengi wanahisi kwamba kiwango hicho cha fidia hakitoshi ikilinganishwa na uharibifu, kama Christian Oteki anavyolielezea shirika la habari la AFP. Kwa upande wa vifo vya binadamu, uharibifu wa mazingira, kila kitu kinachohusu aina ya uharibifu kiwango hiki hakiwezi kugharamia fidia kama inavyotarajiwa na wananchi wa Kongo kwa kuzingatia uharibifu wote Uganda iliyofanya kwenye ardhi ya Kongo. Kwa upande mwingine, wataalam wanajiuliza namna utekelezaji wa uamuzi huo utafanyika wakati hivi sasa wanajeshi wa Uganda na DRC wako tena katika eneo hilo, lakini safari hii wakishirikiana katika mashambulizi ambayo hajawahi kushuhudiwa dhidi ya waasi wa ADF, wanamgambo waliofanya mauaji zaidi katika eneo hilo la mashariki mwa DRC, kundi ambalo ni mshirika wa kundi la kigaidi la Islamic State. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, usipitwe na uhondo huu, unaweza kuufuatilia kwenye ukurasa wetu wa www voa swahili com ama vilevile vile, tegea redio wa shirika katika mataifa ya maziwa makuu afrika mashariki. Wote haya utayapata sasa. Ni wakati wa kupata habari za dunia. Namwona upande wa pili Kennes Bwire anatupasha mengi. Bwire, jukwani lako. Wakosoaji wawili wakuu wa kisiasa nchini Sudan ambao walishikilia nafasi za juu katika serikali ya kiraia kabla ya mapinduzi ya kijeshi mwezi Oktoba, wamekamatwa. Kukamatwa kwao kunaongeza matukio ya msako mkali unaofanywa na maafisa wa kijeshi dhidi ya wanaharakati wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 25 mwezi Oktoba. Khaled Omar na was Bisali walikuwa miongoni mwatume iliyokuwa na majukumu ya kufuatilia na kurejesha mali na kuwafuta kazi maafisa waliokuwa na uhusiano na utawala wa Omar al Bashir kabla ya utawala wake kuanguka kutokana na maandamano makubwa ya kiraia ya mwaka elfu mbili kumi na tisa. Yosef aliwahi kuwa katika baraza la mawaziri katika serikali ya kiraia katika mpango wa kushirikiana madaraka kati ya raia na jeshi. Watu 105 wanashikiliwa kote Sudan kutokana na sababu za kisiasa. Wengi wao walikuwa wanachama wa kamati zinazopinga utawala wa kijeshi nchini humo na wanazuiliwa katika gereza la Soba mjini Kartum. Chanzo cha habari kilicho karibu na waziri mkuu wa Libya Abdulhamid al Beiba kimesema kwamba kiongozi huyo amenusurika kifo baada ya gari lake kushambuliwa kwa risasi mapema leo Alhamisi. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba tukio hilo la Beibag limefanyika wakati waziri huyo mkuu alikuwa akirudi nyumbani kwake na waliomshambulia walitoroka. Maafisa wa usalama wameanzisha uchunguzi. Jaribio la kutaka kumuua waziri mkuu linajiri wakati kukiwa na mvutano mkubwa nchini humo kuhusu udhibiti wa serikali. Iwapo tukio hilo lilathibitishwa, linaweza kuchochea zaidi mgogoro wa madaraka nchini Libya baada yake kusema kwamba hatazingatia kura muhimu inayotarajiwa kupigwa bungeni hii leo kuhusu utawala wa nchi hiyo. Wanajeshi wameshika doria katika mji mkuu wa Tripoli huku kukiwepo wasiwasi wa, wa kuzuka mapigano kutokana na mgogoro wa kisiasa unaoendelea nchini humo baada ya kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu. Wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Uingereza wameitaka Rasia kupunguza haja ya wasiwasi kuhusu Ukreni na kuchukua hatua za kidiplomasia wakati maelfu wa ya wanajeshi wa Rasia wanajiandaa mjini Belarus kwa sehemu ya kuongeza idadi yao kwenye mpaka na Ukraini. Katika kikao na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Liz Truss ameonya Rasia kwamba hatua ya kuishambulia jirani wake itasababisha athari kubwa sana na itakuwa na gharama gadi sana. Truss ametaka utawala wa Moscow kupunguza hali ya mvutano na wasiwasi na kuheshimu mikataba yake ya kimataifa kuhusu uhuru na hali ya Ukraini kujitawala yenyewe. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov amesisitiza kwamba Moscow haitakubali shinikizo za mataifa Magharibi. Mkutano kati ya Truss na Lavrov ni wa kwanza katika muda wa zaidi ya miaka minne. safiri na Vio Express ambapo tunakuletea mengi mazuri, habari, mazungumzo na pia mijadala mizuri. Sasa eh, kibao hicho kizuri kinakuweka katika hali hali ya Valentine kutoka kwake kile cha Afrikana Mombasa. Tuingie katika barazani. Kumbe Valentine bado iko barazani. Leo tunauliza nini kifanyike kuhamasisha vijana kushiriki zaidi katika kuimarisha uchumi utokanao na bahari. Maoni yako pamoja na SMS yako basi tuiweka hewani nami inakuwa ni fursa nzuri kwa vijana kuzungumza ni vipi wanaweza faidika. Tuwasikie Wanaafrika Mashariki. Tunaanza naye Nazael Madede, anasema yuko Dar es Salaam, Tanzania. Nazael, tupatie mchango wako, unadhani nini kifanyike? E, nafsi nadhani nitaenda kwa serikali moja kwa moja. Inapaswa kuandaa sera nzuri ambazo zitawawezesha vijana katika kunufaika na uchumi wa bahari, na pia nadhani wanapaswa kuwezeshwa ili kwa sababu vijana wengi wanakuwa hawako vizuri katika hali ya kiuchumi, kwa hiyo wanabidi wawezeshwe kifedha, ili waweze kunufaika na uchumi wa bahari. Napata kama Kenya hivi walikuja na mfumo unaowita blue economy, yani uchumi wa baharini. Je, Tanzania kushai kuja na kitu chochote ama idara ambayo inasimamia tu maswala ya uchumi wa bahari? Aa, binafsi kwa Tanzania sina uhakika, lakini tukiangalia tukizungumza, kwa Tanzania kwa ujumla kwenye has ongezelea Zanzibari hicho kitu kimekuwepo. Bwana Husseni Mwinyi amekuja na kitu ambacho kinaitwa uchumi wa bluu, na unaohusiana na namna ambavyo na Zanzibari itanufaika katika uchumi unaotokana na bahari, halijafanyika kwa Tanzania bara. Aa, kwa Tanzania bara binafsi sijawahi kulisikia hivyo. Tukushukuru kwa mchango wako ndani ya barazani hivi leo. Nami nawashukuru sana kwa kunikuruhusu. Tukitoka pale Dar es Salaam Tanzania kwake na Zail Madede, sasa tuko naye Bernard Ngugi kutoka Nakuru Kenya, na mlikuwa amesema mm-hmm, kwamba vijana wajihusishe na michezo ya baharini. Hebu fafanua kwa hili. Unajua, imekuwa changamoto kwa vijana wengi. Mojawapo ya njia labda ambazo vijana wanafaa kuelimishwa ni kupitia labda michezo fulani, michezo mingi ambayo ya na nafanyika pale baharini kama surfing na skiing na mengineyo. Hivyo kama wanaweza kujihusisha na ile michezo, labda ni jambo ambalo linaweza kuwakuza wengi na pia kukaribisha watalii wengi ambao wanapenda kujifurahisha pale baharini. Hmm. Tukushukuru sana Bernard kwa mchango wako kwenye VOA barazani hivi leo. Amina, umewasikia wanaafrika mashariki wana um... mawazo ambayo ni mazito sana kabisa eh? Haya, tuangazia wao waliozungumza nasi kwenye ujumbe, japo hatujaweza kuwapigia lakini wana maoni yao. Naanza naye Douglas Karik, anasema yuko Bungoma, Kenya. Anasema serikali labda kupitia kwa serikali za ugatuzi ziweze kuwapa vyombo vya kisasa kutumia baharini pamoja na kuimarisha usalama baharini. Nami nimpate shukuru mbole kutoka DRC Lubumbashi, anasema nadhani vijana tupewe mafundisho, tujue nafasi yetu ni gani katika uchumi huo, na pili, tunanyimwa nafasi katika vikao vingi, tuelekee katika burudani kama ilivyo Thursday na tunavyoelekea elekea. Katika maswali ya Valentine, nasikia uliuliza kama iko ama haiko. Nashangaa, nasikia bado kuna Valentine, lakini safari hii badala ya men's conference tuko na president wetu mwingine amesema kwamba tutakuwa na women conference tarehe kumi na nne. Men's conference ndani ya Kenya lazima ujaona dibaji kuambia sasa, na women conference pia tutakuwa nayo. Malo anatuambia busu la pinki. kutokea Tanzania anakuambia busu la pinki Malo e, mambo. Tunaenda katika mapenzi mapenzi, tukielekea mwezi huu wa Februari e, tarehe 14, inakuwa ni siku kubwa sana ile ya wapenda nao e, si siku ya wanawake, lakini siku ya wapenda nao. Huyo unasitiza hapo Uh, miwacha ni nyamaze maana hizo memes ambazo zinatawala huko katika mitandao ya kijamii. <laughs> tunaangalia yale ambayo anatarajia wenzetu kutoka mataifa magharibi na yale ambayo tunatarajia sisi wa Afrika. <laughs> E, vijana ni wabunifu kweli. Wacha <laughs> ni nyamaze bana. Kuna wengine watatupiwa maua ya uso haya <laughs> <laughs> malo huyo, na kitu hicho kizuri sana kilitamba nyakati zile, miaka mm -hmm. kama mitano iliyopita, Bongo Flava ikiwa ndina chipuza chipuza nam. Basi tukiachana na burudani hilo, tunapata kitengo cha leo, ambapo leo tuko na kama huna kazi na katika, kama huna kazi, tunaangazia kuhusu kazi ya ushonaji wa nguo ambayo wengi huiangalia kama kazi isiyolipa, lakini kwa Botul Ismail ni kazi ambayo inamletea kipato kikubwa na kumfanya yeye kama mwanamke kuchangia katika maendeleo ya familia yake. Kazi hii ameianza tangu mwaka 1995 uh, ushonaji wa nguo za kitamaduni kutoka kwa jamii ambayo yeye mwenyewe iwatokea ya Wanubi. sasa nashona kila aina mavazi kwa jamii tofauti tofauti, kwa ujumla hapa nchini Kenya. Tumsikize. mimi nina duka na pia mimi nashona nyumbani kwangu mwisho eneo tu tofauti, kwa sababu miusha na pia skirts pia blouses pia dresses, hata uniform, school uniform nashona. Kuna hata kimono, buibui, vitenge, skati za high waist gani, hata thob za Waswahili, mwisho vazi la gurubaba. Kwanza gurubaba yenyewe elfu mbili mia tano na kuna elfu moja mia tano gurubaba peke yake, alafu dress ikiwekwa net itakuwa kama elfu moja mia tano. Alafu hii tob, kuna tob ya elfu mbili mia tano kuna tob ya elfu moja mia tano Alafu ndo lidi mguru baba. kuna mitindo mingi, kuna mitindo ya mikono mingi. Alafu gurbaba ndio yenyewe ya chini. Hii skati guru baba ni ya chini peke yake. Hii ni tob ya Waswahili, ni tob, inategemea pesa yenye utataka, ni material mita nne ama mita tatu na nusu inategemea mtu mnene ama mdogo bei huo zinatofautiana. Kama jamii ya Wanubi, wao huja tu niwashone nguo sana, si utoa Uganda. Kuna zaa za harusi, si utoa islii, hazina hizo mng'arong'aro, hata za kung'ara zingine zipo isli. Sasa mi hutumia kaa kipato kipaji na naipenda sana, naipenda hiyo kazi yangu sana. Sikufa moyo kwa sababu vile nilianza kushona nikakuwa na wateja wengi hiyo nyakati hazikuwa na watu wengi wa kushona, ndo hapo nikafaulu. Nashukuru, kwa sababu imenisaidia sana, hata nimesaidia mzee kujenga, tumesaidiana kuelimisha watoto, imenisaidia kuvaa kila kitu nataka ya matumizi yangu, mi hupata hata, imenisaidia kununua plot nyingine kando. Mi hufurahia, na mi hupata customers karibu kila siku, mtu ananiletea ana mwingine, hata kutoka mbali watu huja Mtu ananipigia simu tukutane town, ulishonangua fulani ni mzuri. Nakutana na kutana, watu kabila tofauti tofauti. Sasa mimi ufurahi sana watu wakiniambia, ulishonangua fulani ni mzuri, nishonee kama hiyo, nishonee kama hiyo. Sasa hiyo mimi usikia vizuri sana, sasa inikufishi moyo. Familia yangu kwanza ilinisaidia kwanza kabisa kunitaftia machine au nitafutia pia, watu wateja wananipea moyo Nishafundisha wengi hata kaa watano wako na kibanda Kibira. Changamoto ni kuwa sasa tuko wengi sana watu wakuzishona huko Kibira, kuna wenye wanashona kwa nyumba, kuna wenye wamefungua, lakini bado nashukuru kwa sababu kuna siku za kwanza nilikuwa napata pesa mingi sana, sasa zimepungua kidogo, lakini nimeshukuru hata hivyo. Mungu amenisaidia alhamdulillah. Ni tu kuongea nao vizuri, mtu akuja hata kwa deni nakubali, natengeneza nao urafiki pia. Niko kwenye Instagram kama Botul Ismail. Asante sana kwa kitengo hicho, lakini Amina, mm -hmm. Mimi kama kuna mtu naogopa mm -hmm. fundi wa nguo mm -hmm. na fundi wa redio nah. <laughs> wale anaweza kukufanya harusini ukashindwa kwenda, njo nikupe hadithi yao baadaye <laughs> ni wakati sasa wa kupata yanayojiri katika mitandao ya kijamii. BMJ Murithi yuko tayari kutupasha hayo. Karibu BMJ. Shukran sana mwenzangu, ni kweli kabisa. Nimekuwa nikipekuapekua e, kuona ni nini kimevuma kinaendelea kuvuma katika mitandao ya kijamii, na stori moja kubwa hapa naona ni hii ya Kakwenza Rukibashaija huyu mwandishi wa vitabu kutoka Uganda mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu kama mlivyosikia kwenye taarifa zetu wasikilizaji, kwamba ametoroka, ameondoka nchini Uganda. Sasa kinachovuma, kinachoendelea kutrend ni jinsi ambavyo aliondoka nchini humo na amezungumza na AFP akisema jinsi alivyotumia pikipiki na baadaye akatembea kwa muda mrefu. Ni historia ambayo inaendelea kuzungumziwa kwelikweli kwenye kweli kweli mitandao ya kijamii. Sasa ni kwa sababu kama vile ambavyo mmesikia eh, kwamba hakupata eh, ile pasipoti yake eh, kutoka eh, mahakamani au uh, mahakama haikumruhusu apate pasipoti, lakini hata na eh, hivyo ameweza kuondoka nchini Uganda. Sasa linaloulizwa sana ni je, yeah, anakwenda wapi eh, huyu Ruki Rabashaija? Anakwenda wapi? Hakueleza ni wapi lakini eh, baadhi ya magazeti yanasema kwamba huenda akaishia kule Denmark, wa Marekani au Ujerumani. Ni eh, nchi tatu ambazo zinatajwa kama ambako anaweza kuisha lakini pia amesema kwamba atarejea nchini Uganda e, kwa sababu ameiacha familia yake kule e, licha ya yote aliyomkumba, msikilizaji anasema atarudi kwa sababu Uganda ni nyumbani. e, kile kinafanya story hii iendelee kuvuma. e, utakumbuka kwamba huyu ni mtu ambaye amekuwa akizungumza sana kupitia mitandao ya kijamii kila apatapo nafasi na hasa e, itakumbukwa pia e, kwamba kile ambacho kimemfanya akabiliwe na changamoto zilizompata e, ni kuhusu uandishi wake kupitia mitandao ya kijamii ambapo e, anashutumiwa kwamba alimtusi, alimkejeli mtoto wa rais Yoweri Museveni, pamoja pia na rais Yoweri Museveni mwenyewe. Nimalizie na huko Kenya, kifupi tu ni kwamba bado yanazungumzwa sana e, maswala ya siasa kuhusu nani kahama kutoka serikalini na kuingia kwenye siasa eh. Ni mengi yanaendelea, hasa kwenye twi, eh, Kenyans on Twitter, KOT. Wengine wakisema hawa walioondoka walikuwa hakuna kazi kubwa walikuwa wanafanya, lakini wengine wanaendelea kuwasifu na kusema kwamba watatekeleza majukumu muhimu katika eh, Uh, ulingo huo wa siasa. Naona muda wangu umekwisha, msikilizaji, na warejesha moja kwa moja kwa wenzangu kule Mombasa waendelee na sehemu iliyobakia ya VOA Express. Uh, naitwa BMJ. Mm, tukiachana na hayo kwenye mitandao ya kijamii Vilevile eh, vile tunapata swali la leo, kama tulivyokudokezea, ni kwamba tunauliza je, unadhani ni kwa nini wafanyakazi wengi wa serikali ya Kenya wamejibwaga kwenye siasa kuwania viti kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu? Mimi naanza naye Ocheng George anasema wengi wao wanataka kujipatia fedha nyingi zaidi, ikizingatiwa kuwa nafasi hizo unaweza kutumia kupata mali kwa haraka haraka. Na mmoja hapa ni Abudo Ambase Ambase, kutoka Ziwa Niasa Mozambiki kule, anasema ni kwa ajili ninaenda kule DRC Congo haswa sana Beni. Yamkini kuna walio na nia ya kufikisha hoja ya raia bungeni, ila wengi itakuwa kulinda mali waliojilimbikizia. Huyu ni Richard Kambale, na mwingine anasema wadhifa wowote wa kisiasa mtu huchaguliwa na raia, lakini upande wa serikali rais hupeana eh, kazi ile. Kwa hivyo ni maoni yake ye kuacha kazi. Moses Original Kinyanjui akiwa na Naro Kenya huacha pia. Mimi nirudi Kenya, nampata Rotich Kipis Evanso Sema hawa wako na hela ya kumwaga ukielewa siasa ya Kenya ni kununua wapiga kura. Kufikia hapo, sina la ziada, tunahitimisha VOA Express. Asante sana waliotushika mkono, akiwemo Khadija Riami, Aida Isa pamoja na Josephat Kioko. mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, ni kutakie wakati mwema, hadi wakati mwingine takapokutana tena katika VOA Express.