karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia yanayosemwa baada ya umoja wa Ulaya kuiondolea vikwazo serikali ya Burundi suala ambalo limeibua hisia mseto. Kulikoni hizi jumuia? Kwa kweli, kauli zinazotoka kwenye hizi jumuia uh, mridhi sio na wasuazi wote sio kauli za kutilia maanani sana. Na kwenye sehemu ya pili tunauliza ni jinsi gani ya kunyamazisha mitutu ya bunduki katika kutafuta utawala barani Afrika. ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. kadhaa ya kiraia nchini Burundi jana Jumatano yaliisuta jumuiya ya umoja wa Ulaya kufuatia uamuzi wake wa kurejesha msaada wa kifedha na kuiondolea nchi hiyo vikwazo, yakisema kwamba serikali bado inaminya haki za binadamu. Hatua ya Jumanne ya umoja wa Ulaya ilifuatia uamuzi sawa na huo wa Marekani mwaka uliopita eh, huku Brussels ikisema hapo jana kwamba kuna matumaini kufuatia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini ambao ulimweka madarakani Rais Evariste Ndayishimiye, lakini tamko lililotiwa saini na zaidi ya mashirika kumi na matano ya kutetea haki za raia nchini Burundi ambao wako uhamishoni pamoja na makundi mengine ya kutetea ya haki yalisema yanachukizwa na kuondolewa kwa vikwazo hivyo hapo mwaka elfu mbili kumi na sita, Umoja wa Ulaya, wakati huo akiwa ndiye mfadhili ama, ukiwa ndo ulikuwa mfadhili mkuu wa misaada ya Burundi, ulikuwa umesitisha ufadhili wote wa moja kwa moja kwa serikali kutokana na rekodi yake ya haki za binadamu na vile kile ilichosema kwamba ni kushindwa kuzuia wimbi kubwa la vurugu ambalo lilikuwa linashuhudiwa nchini humo. Burundi ilikumbwa na misukosuko wakati rais wao wakati huo, Pierre Nkurunziza, aliposhinda mhula wa tatu ambao upinzani ulidai kwamba kilikuwa ni kinyume cha sheria, kwamba yeye hakuwa na haki ya kugombea nafasi hiyo kwa mara nyingine. Machafuko hayo yalisababisha vifo vya Warundi takriban elfu moja mia mbili na kupelekea zaidi ya laki nne elfu mia nne, msikilizaji, e, kukimbia makwao, huku kukiwa na taarifa za kukamatwa kiholela, mauaji na vilevile vile kupotea kwa watu kadhaa. hali tuliyoikimbia bado ni ile ile, hii ile leo amesema Diodene Bashira Hishize, e, kutoka shirika la CAVIB mmoja wa waliotia saini taarifa hiyo. Kuondolewa kwa vikwazo kuna hatari ya kuwa na matokeo mabaya zaidi, aliongeza, akielezea hofu kwamba serikali itaiona hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya kama ni kuunga mkono sera zake za ukandamizaji. Taarifa hiyo ilitaka au kuendelea na vikwazo kwa watu binafsi wanaokiuka haki na kushinikiza mamlaka ya Burundi, yaani serikali kufanya uchunguzi huru haraka iwezekanavyo, kuhusu ukiukaji ulioripotiwa. Pia ilitoa wito kwa mashirika ya kiraia ya kimataifa na ya ndani na waandishi wa habari waweze kufanya kazi kwa uhuru katika nchi hiyo ya Burundi, e, bila kuhofia usalama wao. EU ilisema Jumanne kwamba uamuzi wake wa kuondoa vikwazo hivyo ulitokana na mchakato wa amani na wa kisiasa ulioanza na uchaguzi mkuu wa mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini ambao ilisema umefungua dirisha jipya la matumaini kwa wakazi wa Burundi, lakini ilikiri kwamba changamoto, na hapa ninanukuu ripoti hiyo, changamoto zimesalia kuwepo, hasa katika nyanja za haki za binadamu, utawala bora, maridhiano na utawala wa sheria. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa ilisema mwezi Septemba mwaka uliopita kwamba hali ya haki za binadamu imezorota mno tangu Rais Ndayishimiye achukue mamlaka mnamo mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini. Wanachama wa vyama vya upinzani bado wanalengwa mara kwa mara na vitendo vya duluma na wanakabiliwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kama vile kupotea, kukamatwa kiholela na kuwekwa kizuizini na hata kuteswa, ilisema ripoti hiyo. Wakati huo huo, msikilizaji, Jumuiya ya Afrika Mashariki imesema imeridhia hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya kuiondolea vikwazo Burundi. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Daktari Peter Mathuki amesema kwamba hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya inatarajiwa kufufua ukiwaji wa uchumi nchini Burundi na kuchochea ushirikiano wa maendeleo katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Umoja wa Ulaya unafadhili miradi ya biashara, utawala, amani, usalama, kuhifadhi mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa, kati ya masuala mengine katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Na Mathuki amesema kwamba miradi hiyo sasa itaimarika zaidi kufuatia hatua hiyo. Namu, basi baada ya maelezo hayo sasa twende moja kwa moja kama nilivyokuahidi kwamba tutazungumza na Dr. Brevius Kayoza. Anajiunga nasi moja kwa moja kwa njia ya simu eh, kutoka kule Dar es Salaam Tanzania. Dr. Kayoza, twende moja kwa moja, labda tumeeleza kidogo tu kuhusu kile kimetokea kati ya Burundi na Umoja wa Ulaya, lakini kwa yule ambaye anajiuliza hivyo vikwazo vilikuwa hasa eh, kwa upana vilikuwa vinahusu nini? Um, hasa vikwazo vya hivi karibuni vina vinakutwa kwenye historia ya kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano. Vikwazo vilikuwa katika maeneo makuu matatu. Eh, sehemu ya kwanza ilikuwa ni kuwazuia au kuwaweka kwenye eh, hali ya ya ya ya ku- eh, mtu mmoja mmoja mtu mmoja mmoja ambao iliwataja kwa kimombo kwamba liwa blacklist. um, katika serikali ya Rais Nkurunziza, huwa hawa ni watu ambao wanakanyaga haki za wa binadamu, wanaharibu wana, wana demokrasia na kwa hiyo sio watu sahihi eh, kutembelea maeneo mbalimbali duniani, hasa maeneo yao ya Umoja wa Ulaya lakini kuonyesha kwamba sio watu wasafi. Eneo la pili ilikuwa ni kusitisha eh, misaada ya kifedha muhimu kwa taifa la, la Burundi, na hili ndo ilikuwa ikipigiwa kele sana toka rais Evariste Ndayishimiye alipoingia mamlakani kwamba nchi yenyewe ili hali yake ya kiuchumi iozeka vibaya sana na kwa hiyo umoja wa Ulaya unapaswa kuwaruhusu eh, kuwa, kuwa. Lakini eneo la tatu ilikuwa ni misaada inayopitia kwenye taasisi na mashirika mbalimbali mbali ya kiraia ambayo yanatoka um, anini ya serikali ambayo yalikuwa yanasaidia watu kwa mfano kwenye vikundi vya E, watu wenye e, uri-wenye wenye umaskini uliokithiri uh, e, suala la bajeti kwa mfano kupitia wizara ya fedha ambazo zimekuwa zikitolewa kwa kusaidia taifa lenyewe la Burundi na vitu vyote hivi vikawa vimeathirika eh, pakubwa. Sasa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini ambao ulimuweka rais Evariste Ndayishimiye eh, ah, kulianza pia majadiliano na Umoja wa Ulaya ukisisitiza kwamba masuala yaliyotokea yaweze kutafutiwa, e, suluhu aweza kuwepo ma maridhiano. Na raisi alijaribu kuonyesha kuchukua hatua e, kadha wa kadha za kuweza kuwahakikishia kwamba kuna mwelekeo mpya unatokea sawa sawa kabisa. Kumekuwa na uh, bila shaka wame uh, wengi wame baada ya tangazo hilo Eh, kumekuwa na maoni mseto. Eh, kuna makundi ya kutetea haki ambayo wamesema hayajafurahia kabisa kwamba eh, EU imechukua hatua hiyo, ikisema kwamba bado hali ya kukandamizwa kwa haki za binadamu inaendelea au kukiukwa kwa haki za binadamu inaendelea kuwepo nchini Burundi. Sijui kwa uangalizo wako, kwa jinsi unavyotathmini suala hili, unaona Burundi imefanya vya kutosha katika eh, E, kuhakikisha kwamba watu wote raia wake wanafurahia e, e, uongozi uliopo. A, kwa kweli ni, ni suala ambalo uwezi kusema kwa kinyume moja, na hata wanaokosoa, e, unaweza kusema wana haki. Lakini pia kuna upande ambapo vitu fulani vimefanyika, unaweza ukashawishika kwamba kwa hatua ya sasa ni maoni yangu pia kwamba yeye alipaswa au anapaswa kuchukua hatua hiyo, a, toka Rais, e, Ndeishi aingie mamlakani zaidi ya wafungwa elfu ishirini na tano um, um, wameachiliwa um, kutoka kwenye magereza ambayo walikuwa wana wanafungiwa kwa sababu tu za kisiasa, utofauti wa, wa maoni. Na kwa maoni yangu ni kwamba ni watu wengi e, hawa, lakini zaidi ya waandishi wa habari watano mpaka juzi walikuwa wameachiliwa E, kutoka magereza magerezani ambapo alikuwa anashikiliwa kwa sababu tu e, ya kuwa na maoni e, tofauti. Lakini ki mazungumzo e, ambayo yameanza yeme, unaweza ukasema kwamba sio ya moja kwa moja kwamba yatatoa e, suluhisho la kudumu, lakini nayo unaweza kuona kwamba ni hatua walau, yako mazungumzo uh, kwamba Eh, yanapaswa kuwa yana eh, ambayo yanaweza ya ya ya kuleta suluhu mm -hmm. Upande wa pili ni kwamba hatujafikia hawajafikia hatua kwa kweli kubwa sana, lakini tunapaswa kwa kufahamu kwamba kuna, kuna mazingira waliotoka. Mosi ni kwamba eh, yule mtetezi wa haki za binadamu maarufu sana eh, anaitwa Rukuki eh, Germain Rukuki Eh, bado ana alifungwa magereza alifungwa gerezani kwa kipindi cha miaka kwa, kwa muda wa miaka thelathini, lakini kiongozi wa upinzani wa mbunge yule alikuwa anaitwa anaitwa Fabian, eh, Bareno naye bado yuko gerezani, na lakini vipo vikundi ambavyo vina, vinaungwa mkono au vinaungwa mkono na serikali eh, vikundi ambavyo sio vya vikundi vya kutengeneza Aa, ambavyo vi, eh, bado vina, viko vinatamba mitaani um, um, na kuna mazingira ambayo yameleta shida wakati, eh, kama wiki moja iliyopita, nilikuwa kuwa anazungumza na rafiki yangu ambaye anafanya kazi za uhadhiri katika chuo moja mjini Bujumbura. Anasema yako maeneo ambako miili mm -hmm. bado inaokotwa eh, ya wapinzani wa serikali ambao hasa wanashutumiwa kwamba hawa ni watu ambao wanaungwa mkono e, na serikali na mwisho, wanadai kwamba ambayo ni hoja amba ya msingi kwamba watu wengi wamekuwa wameumizwa, wameuliwa, wamepotezwa wakati wa uchaguzi, na bado hakuna hatua stahiki ambazo chama cha Rais Nkurunziza zimekwa zime dakika moja tu. Uh, Dr. Kayoza, tumepata taarifa kwamba pamoja na kukosolewa huko pia Eh, lakini pia Jumuiya ya Umoja wa Afrika Mashariki eh, hapo ikiongozwa na uh, uh, katibu mkuu wa, wa jumuiya hiyo wa Secretariat hapo Arusha, Tanzania imekaribisha ama tuseme imeridhia eh, hayo ambayo yamefanywa na Umoja wa Ulaya kuhusu Burundi ikisema eh, kwamba ni, ni ishara nzuri, unaonaje? daka moja Um, hizi jumuia kwa kweli, kauli zinazotoka kwenye hizi jumuia uh, mridhi si na wasuazi wetu, sio kauli za kutilia maanani sana, kwa sababu uh, ni hawa wanajumuia wenyewe, pale mambo yanapokuwa mabaya, pale viongozi wanapokuwa wanakanyaga haki za binadamu, wanasambaratisha uchumi eh, wanawashughulikia wapinzani wao, hizi jumuia zimekuwepo tu, na wakati mwingine zime, zime, zime, sehemu kubwa sana zimewalinda wale ambao wanakuwa wanatawala wana pale ambapo vikwazo vinawekwa wanajifanya kulialia, na pale ambapo vikwazo vinakuwa vinaondolewa wanakuja haraka sana kuunga mkono. Kwa hiyo ni, ni jumuia ambazo jumuia kama hii ambayo haina msimamo thabiti kuhusu haki na maendeleo ya watu, wana msimamo thabiti kuhusu Eh, watawala wenzao ili kuweza kulinda maslahi yao. Kwa si, si kauli ambazo kwa maoni yangu zina msingi wowote, ni kauli tu za kiupepo mm -hmm. kwamba mambo yakienda hivi wataji watajionyesha kwa upande huu, mambo yakirudi kulia watarudi upande wa kulia, lakini kwa kweli hawajaweza kuwa kwa, kwa na uthabiti wa kusimamia eh, viongozi kusimamia maswala yanayohusu wananchi. Asante sana Dr. Brevius Kayoza. ni fahari yangu kuwa nanyi mridhi, asante sana Msikilizaji, Dr Brevia Kayoza ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Naomba usiondoke pahali ulipo, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uko nami BMJ Muridhi. Katika sehemu hii tunauliza, je, yeah, nini ya kufanya ili kunyamazisha mitutu ya bunduki katika kutafuta utawala barani Afrika? Moja kwa moja tuende kwake Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi, amekuwa akifuatilia baada ya viongozi wa nchi na serikali kukutana mjini Asante sana BMJ Mureithi hapo Washington DC. Umoja wa Afrika unaziomba nchi wanachama kufanya uchaguzi huru na wa haki unaofadhiliwa na rasilimali za ndani, kwa kuwa ndio kama chombo cha muda mrefu cha kuzima migogoro katika bara la Afrika. Mwishoni mwa wiki iliyopita, wakuu wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika walikutana Addis Ababa nchini Ethiopia, kwa mkutano wa kwanza wa kilele tangu mwaka 2020. A walikutana chini ya kauli mbiu ya kujenga ustahimilivu katika lishe na usalama wa chakula katika bara la Afrika. Baraza la Amani la Umoja wa Afrika ambalo linajumuisha nchi kumi na tano wanachama linasema baadhi ya mapinduzi yanaweza kuepukika ikiwa uchaguzi utaendeshwa kwa mujibu wa sheria na kutegemea rasilimali za nchi. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika ulilaani wimbi la mapinduzi ya hivi majuzi ambalo limeshuhudia idadi kubwa ya nchi wanachama Kusimamishwa kutoka umoja huo Burkina Faso Chad Guinea Sudan na Mali zimekumbwa na mapinduzi ya kijeshi na hali ingeweza kuwa mbaya zaidi kwa sababu majaribio yaliyofeli ya mapinduzi yameripotiwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na siku chache zilizopita nchini Guinea Bisau kulingana na mtaalamu wa masuala ya usalama Joji Msamali mara nyingi tatizo huanzia kwa viongozi waliochaguliwa kidemokrasia Afrika vita ambavyo vinapiganwa ni vita ambavyo wananchi ama viongozi wanapigania rasilimali na vikundi ambavyo vinajitokeza hivi sasa, tunasema kuna ile hali ya injustice ambayo inafanyiwa wananchi, na ndio maanake unaona kwamba kukiwako na mapinduzi ya kijeshi wananchi wanatoka barabarani kusherekea, kwamba wao wanaona hawa wanajeshi ni afadhali kuliko wale viongozi waliopo, maanake wengi wa viongozi wa Afrika ni wale wanafanya biashara na rasilimali za taifa, wanajiunga na makampuni makubwa makubwa kutoka magharibi uweza kupora mali, afri, mali ya utajiri wa Afrika, rasilimali za Afrika kujifaidisha wao binafsi. Na mapinduzi ambayo tunayashuhudia si ya kijeshi peke yake, bali kuna mapinduzi mengine ambayo tunashuhudia kirai ya kiraia. Na mataifa ambayo tayari yalikuwa yanasema wao ndio mababe wa demokrasia wananyamaza kimya, wakiona hali iliyoko katika bara la Afrika wakisema hiyo ndio demokrasia. Manake mapinduzi ya kijeshi yapo, kisha tuna mapinduzi ya kiraia ambapo viongozi wanaenda na kubadilisha katiba na kujiongezea mihula ya kuweza kutawala. Tuangazie mapinduzi ambayo alikuwako Guinea hivi karibuni, maanake yule kiongozi ambaye alikuwako pale alikuwa tayari amebadilisha katiba na kujipa miaka mingine mbele. Hali kadhalika taifa kama vile Uganda, tuangazie taifa kama vile Rwanda. Hayo yote ni mapinduzi ya kiraia ambapo viongozi wanabadilisha katiba kujinufaisha wao wenyewe binafsi, ila hali wanapiga nduru wakisema kwamba hiyo ni demokrasia. Kwa hivyo inakuwa kwamba wanajeshi hawana budi, manake hali ndio ile, inakuwa ni vigumu kuweza kuwa na utawala ambao unawajibika una kwa umma katika mazinga, mazingara yale. Na ndio maanake sasa, mara kwa mara, unaona kwamba tunakuwa na kwa mapinduzi mengi barani Afrika, maanake mataifa kama vile Mali, mataifa kama vile Mozambique, unapata kwamba kuna vikundi vya kigaidi ambavyo vimejitokeza kule. Vile vikundi havipiganii itikadi ya Kiislamu bali ni vita ambavyo wanapigania utawanyaji wa rasilimali ambao utawafaidi kwa ujumla. Nchini Guinea, kwa mfano, rais wa zamani Alfa Konde alibadilisha katiba mwaka elfu mbili na ishirini ili kumruhusu kuwania muula watatu. Huu ulikuwa ni mkakati usiopendwa na watu wengi, hasa kwa sababu si kura ya maoni au uchaguzi mkuu ambao walishinda ulikuwa huru na wahaki. Bwana Konde pia alizidi kuwa mtu wa kimabavu katika miezi iliyotangulia mapinduzi, aliwafunga jela ghasia dhidi ya wapinzani wake wa kisiasa na wanaharakati wanaoipinga serikali. Vilevile, rais wa zamani wa Mali Ibrahim Boubacar Keita alishutumiwa kwa udanganyifu katika uchaguzi wa wabunge wa mwaka elfu mbili na ishirini, mbali na wasiwasi juu ya kukithiri kwa ufisadi na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama. Hii ilidhoofisha umaarufu wake. Katika nchi zote mbili, viongozi wa kiraia walipoteza umaarufu kwa sababu walitoka kwenye demokrasia. Na wala sio tu kwa sababu raia walipoteza imani nayo. Na Tom Ndahiro ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Rwanda anasema kiini cha migogoro katika nchi za Afrika kinastahili kupatikana kwanza iwapo bara hili lingependa kupata utulivu. Inapotokea e, kuwa jeshi um, linaweza lika, likafanya mapinduzi wakati wowote, mara nyingi kuna kuwepo na hali ambayo uh, ni legelege uh, katika uongozi wa, wa nchi Kutoweza kudhibiti majeshi ni ishara kubwa ya kutokuwa na, na uongozi imara unaozingatia sheria au rule of law. Kwa sababu ukiangalia kwa mfano nchi ambazo zimeweza kuwa imara kuwa na amani kwa muda mrefu, nyingi ni nchi ambazo zinazingatia uh, huo utawala unaoheshimu utawala wa uh, kisheria. Kusipofanyika kitu basi utakuwa ni mtindo. Afrika ni, ni, ni, ni bara kubwa katika jumuiya za Waafrika wa nyumba ya jirani inapokuwa inapo imeshika moto, ni, ni wajibu wa majirani uh, kusaidia kuuzima moto huo, na isiwe ni kitu cha kuuzima kwa muda mfupi, bali kuangalia uh, kwa siku zijazo, kwa miaka kadhaa mambo haya yasitokee kwa sababu mustakabali mustakabali wa, wa demokrasia katika bara letu katika nchi za Afrika unategemea na kukidhi mahitaji ya wananchi wa nchi hizo. Ukweli ni kwamba pale ambapo mapinduzi yameonekana kunyakua michakato ya demokrasia yamekuwa hayapewi umaarufu mkubwa. Nchini Sudani kwa mfano, maelfu ya watu waliingia barabarani kuandamana kupinga unyakuzi wa madaraka na jeshi mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambao ulidhoofisha uhamishaji madaraka mikononi mwa raia kufuatia kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Bwana Msomali anasema kwamba iwapo matakwa ya wananchi wapiga kura yatazingatiwa kwanza, basi nchi za Afrika zinaweza kupata fursa ya kufurahia ya demokrasia, yakemewe kwanza kwa dhati kwa na mataifa ambayo yanaamini katika mfumo wa demokrasia. Lakini ikiwa yale mataifa ambayo yanatutangazia demokrasia yanatuhubiria demokrasia yananyamaza wakati kuna kuwa na mapinduzi baridi ya, ya, ya katiba, wanachangia tatizo hili. Maanake angalia tatizo lililoko li, kule taifa la jirani la Uganda. Tuangazie uh, Sudan Kusini, ambapo tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu Salva Kiir amekuwa akiahidi kwamba atafanya uchaguzi ambao utafuata mfumo fulani wa kidemokrasia, lakini kila wakati unapofikia tarehe ya huo uchaguzi yeye hubadilisha alisema kumi na tatu akasema atafanya aka, aka, uchaguzi hakufanya. Akaahidi kwamba elfu mbili kumi na saba atafanya uchaguzi hakufanya. Akaahidi elfu mbili ishirini na moja atafanya uchaguzi, ameusukuma uchaguzi elfu mbili ishirini na tatu Je, tutasema huyu kiongozi anatawala kwa minajili ya wananchi? Anatawala kimabafu, hakuna tofauti na kutawaliwa na wanajeshi, maanake hiyo ndio mbinu ambayo anayetumia kuishinda demokrasia katika taifa hilo. Mwangazie kama Paul Bia kule Cameruni ni mkongwe ambaye lakini bado ameshikilia tu, na kwa, ni kwamba si ati yeye ndiye ameshikilia. Kuna vibaraka chini yake ambao wananufaika na utawala huo, ndio wamemuweka pale. Ni kama yeye ni kibaraka chao, yeye hasa hana usemi wowote ka serikalini, ama zile decisions mingi ambazo zinafanywa kule hahusishi hi. Hiyo ndio tatizo tunalo, na ndio maanake unapata kwamba hakuna dalili za demokrasia barani Afrika, hata mataifa ambayo hufanya uchaguzi mwaka w huo ni uchaguzi ambao tayari ushaibiwa, kwamba matakwa ya wanapigaji kura hayazingatiwi hapa, bali faida ya kibinafsi ambayo wa viongozi wataipata. Maanake moja kwa moja, wakishateuliwa wanaanza kuchagua mawaziri kutoka katika ile ile ule mviringo wao. Hakuna mtu atatoka nje huo mviringo apewe nafasi ya nyadhifa yoyote serikalini ambayo itasaidia ita, ita taifa. Hakuna sababu mmoja kwamba demokrasia inaweza kubaki kuwa mfumo wa kisiasa unaopendelewa na jamii nyingi za kiafrika ni utendaji mbaya wa serikali za kimabavu. Kwa hiyo, kutafuta njia ya kuondokana na hali ya ukosefu wa utulivu na usalama kutahitaji kujenga taasisi imara za kidemokrasia zinazoweza kustahimili misukumo ya viongozi wa kisiasa mabavu, na zile za kimabavu zinazowatenga wananchi na kwenda kinyume na matarajio yao. Msikilizaji Jason Nyakundi anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani kwa leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, usisahau kwamba hapo kesho tutakuwa na jukwaa la waandishi papa hapa wakati kama wa leo, Mungu akijalia. Wa naitwa BMJ Mrivi. Kifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki Ako. Ako. kuchamba mnafanya kazi ya kanisa ithiki haivuti kwa kamba na wakumepata gitisa mwenzenu fundi wa kulamba tena na meza kabisa, sio kama najigamba, ila mbali ninafikisha, eh. Ndio maana ananiganda ganda kama pochi ananiganda, ndio maana napanda panda kama kochi nampanda, eh, mimi najua