Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni moja kwa moja, hii ni VOA Express imetangaza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, mskilizaji kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tayari nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio msikilizaji. Langu jina ni Sandey Shomari, leo Jumatatu juma tatu Februari 14 mwaka 2022. Wengi wanasema, jamani Valentines Day, siku ya upendo nao. Kwa hakika kabisa nakubaliana nawe mwenzangu Sandey Shomari, siku ya mapenzi kote ulimwenguni. Yaani, tukiwa hapa studio mambo yanaenda vizuri kabisa. Natumai popote ulipo yanakuendea vile vile. Basi, jina langu Harrison Kamau, nikukaribisha popote ulipo katika redio zetu shirika katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kumbuka pia mengi yanapatikana kupitia www voa swahili.com. Tutembee pamoja. Bila shaka, bila shaka msikilizaji, wakati tunatembea pamoja, kama anavyosema Harison Kamau, tuna mengi ya kukujuza msikilizaji, ikiwa ni pamoja na mchezo wa fainali ya Super Bowl hapa Marekani katika ligi ya NFL, hii ligi ya mpira wa hapa Marekani ambayo ni maarufu kweli kweli. Vile vile tutakuwa na burudani ya muziki ya Vumayo kwenye mitandao ya kijamii na mengine kadha wa kadha. Usikae kando, usiondoke kando ya redio yako msikilizaji mpenzi. Naam kabisa. Mambo ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC moja kwa moja. Kama mwenzangu Sande Shomali alivyodokeza ni kwamba, bila kusahau kwamba tutakuwa na yaliyojiri. Lakini leo ikiwa ni siku ya mapenzi, basi tunaangalia mambo ya Valentines ambapo mapenzi yananoga kwa njia ya tofauti kote ulimwenguni, na vilevile tutakuwa na mambo ya ushauri, na vilevile tutakuwa na mambo mengine mengi ndani ya VOA Express. Nachokuomba ni kwamba usiondoke mara moja tunapojitosa katika mambo yalivyo ndani ya VOA Express Nama, moja kwa moja basi tunaanza mambo yalivyokuwa hapo jana kwenye Super Bowl hapa Marekani, msikilizaji, ambapo kamao kama ulivyoona kwa mara ya kwanza muziki wa hip hop na rap ulitumbuiza katika ile halftime show ya Super Bowl na kuacha gumzo kweli kweli, wakiwamo wana muziki mashuhuri <laughs> <kina Snoop Dogg. laughs> eh, <hey>, Dr. Dre <laughs> uliona mambo yalivyo na Eminem? Eminem, Mary J Blige lakini bila kumsahau mzee 50 Cent. Lakini cha kushangaza zaidi Sande, uliona mpangilio uliokuwa kwanza pale, wacha mambo ya wa mziki, uliona mpangilio? Bila shaka kama huu ni mpangilio ambao ni wa kipekee kabisa na unafanyika kwa ufundi wa hali ya juu kwenye Superbowl hapa Marekani. Uwanja hulo unapiga mpira, uwanja hulo unabadilishwa, unakuwa uwanja wa dakika chache tu, uwezi hata ukaamini wanafanyaje mambo kama haya. Lakini Sunday wewe, kwanza, kama mtaalamu wa maswala ya spoti, mambo yalikuwa vipi, na labda pengine nini kiridhisha zaidi katika mchezo wenyewe, ukiwa kama mtaalamu wa spoti? Sunday, ni kweli kama timu ya Cincinnati Bengals ilikuwa najaribu kuweka, hii ni historia kwa mara ya kwanza katika miaka 40 kutafuta kuchukua kombe la Super Bowl baada ya kufika fainali. Timu hii ya Cincinnati ni timu ambayo haijaweza kufika kwenye hatua kama hii kwa muda mrefu sana, kwa hiyo jiji zima au jimbo zima la hayo kamao lilikuwa linaangalia mechi hii. Ni muhimu sana kwao kujaribu kwa historia. Lakini kwa upande mwingine LA Rams, au mm -hmm, Los Angeles Rams timu ambayo yenye uwezo inafahamika, ina mambo mengi makubwa, na yenyewe ilikuwa inatafuta nafasi ya kuchukua tena kombe hili baada ya kutokuchukua kwa muda mrefu. Lakini hatimaye baada ya mchezo mkali sana, ambapo Cincinnati Bengals waliongoza dakika za mwisho, jamaa wa LA Rams walikuja na kufanikiwa kushinda pointi cha tatu kwa 20 na kushinda kombe hili la Super Bowl. Na wakitazamwa wakiwa kwao nyumbani na takriban watu milioni 115. Basi ni mambo mengi zaidi ya spoti, lakini pia ikisa uh, tukikumbuka kwamba ni siku ya 14 ya Februari, yani Valentine Day. Uh, um, mwenzangu hapa Sandy Shomari amepata nafasi ya kuzungumzia mambo ya mapenzi uh, kwa uh, uzito zaidi na amepata jamaa ambaye ni mwana saikolojia uh, Bupe uh, Mwambega na yule jamaa naye anazungumza zaidi kuhusiana, kuhusiana zaidi na mambo ya mapenzi na mambo ya mahusiano na labda vipi kudumisha mahusiano. Ni mambo muhimu sana, kama kama unavyojua siku hii ya leo, nikaona kwamba mwanamama huyu ambaye pia ni mwana saikolojia anaweza katueleza vizuri hasa mambo ya mapenzi yanakwendaje. Tumsikilize Bupi akizungumza nini kinafanyika kuimarisha mapenzi na uhusiano Tunapoongelea wapenda nao tunaongelea habari za watu ambao wameingia kwenye mahusiano kwa hiari. Kwa hiyo tunaamini kwamba hakuna kati yao aliyelazimishwa kuingia kwenye huo uhusiano, na hivyo ni jukumu lao wote wawili wa kuhakikisha kwamba mapenzi yanadumu, kwa sababu ni suala la hiari, ni suala ambalo wao wameliamua wakiwa na utashi. Kwa hiyo jambo la kwanza kabisa ambalo wao wawili wanapaswa kuwekeza kwalo ni kuhakikisha kwamba uhusiano wao hasa wanandoa unadumu. Cha pili ambacho ni muhimu sana kwao, kila mmoja anapaswa kumuelewa mwenza wake, kwamba ana mazuri kiasi gani, ana mabaya kiasi gani, ana udhaifu upi, na ni namna gani nimchukulie, kwa sababu kila mtu ana upande wa chanya na ana upande wa hasi. Kila mtu ana upande wa nguvu na upande wa udhaifu. Sasa unakuta wengi wanasema siku mmoja kama ya leo, ambayo wanazungumza kuhusu siku ya Valentini, wafanye lile, wafanye lile, wapeane haya, lakini muda mrefu au haya mambo nakuta pengine hayadumu kwa muda mrefu, na unakuta mahusiano yanavunjika na kadhalika. Pengine nini ni hapa kinachoshindikana? Watu wanafeli wapi? Labda uzungumzie hapa kwa kifupi. Haya ni mahusiano ambayo tunayaita ni plastiki eh. Haya ni mahusiano ambayo yanakuwa hayana mizizi. Haya ni mahusiano ambayo watu wanaamua kufanya kwa ajili ya kujifurahisha kwa wakati huo, ama kwa tukio, ama kwa siku kwamba kwa kwa sababu leo ni siku ya wapendanao basi ndio tunafanya 1 2 3 4 tunapeana maua, tunapeana kadi na mabutu mengi mengi, lakini siku ya Valentine ikisha pita, wanarudi kwenye mahusiano yasiyoeleweka. Ndio maana yanavunjika. Tujifunze kutengeneza uhusiano wa kudumu tuzoee kufanya uhusiano mpya kila siku. Hata ikija Valentine, hakuna shida, tunaweza kusherehekea, lakini sio kusherehekea kwa maana ya kufanya siku moja alafu kesho tunarudi kama ilivyokuwa. Mbaya zaidi siku za karibuni, kumekuwa na matukio mengi ya wanandoa na pengine wapenzi kuumizana na hata kuuana. Vipi, tatizo nini? Pengine kwa haraka haraka hapa kwa ukweli ni kwamba shida ya kwanza kabisa inayopelekea wanandoa wengi kuumizana ni afya akili, na tumekuwa tunayazungumzia haya mambo kila mara. Afya ya akili ni uwezo wa mtu kuhusiana na yeye mwenyewe kwa namna chanya ambayo pia huwa inamsaidia kuhusiana na watu wengine. Kwa hiyo mtu anapokuwa anashindwa kujiheshimu yeye, kujipenda yeye, kujithamini yeye, ina mwasiri moja kwa moja kwa namna anavyohusiana na watu wengine. Anajikuta anashindwa kuwaheshimu, anajikuta ananyanyasa mtu mwingine ama kwa hisia ama kimwili, mpaka kupelekeana vipigo. Asanti sana Bupe Mwabenga kwa mambo mazuri hawa na tena ya kimsingi zaidi kuhusiana na mambo ya mapenzi. Lakini sasa, hebu tupate habari za kimataifa zikizomwa na mwenzetu uh, Patrick Ndwimana. Serikali ya Mali ambayo imebanwa kutokana na vikwazo vilivyochukuliwa na jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS imeshindwa kulipa madeni yake kwenye soko la fedha la kanda hiyo tangu mwishoni mwa mwezi Februari, imesema taasisi inayosimamia shughuli za kifedha na kiuchumi kwenye jumuiya hiyo. Tangu tarehe 31 Januari, taasisi hiyo ilichapisha taarifa tano kwa wawekezaji ikieleza kwamba Mali ilishindwa kutekeleza wajibu wake wa kulipa madeni. Kiwango cha madeni ambayo hajalipwa ni sawa na yuro milioni 81. Taasisi hiyo ilisema katika taarifa yake ya hivi karibuni kwamba hali hiyo ya kushindwa kulipa madeni inajiri wakati serikali ya Mali iko chini ya vikwazo vilivyochukuliwa na nchi wanachama wa ECOWAS. Taasisi hiyo ya kifedha na kiuchumi inajumuisha nchi nane za Afrika Magharibi zinazotumia sarafu ya CFA ambazo ni Ivory Coast, Senegal, Togo, Burkina Faso, Mali, Guinea Bissau, Niger na Benin. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski anakutana kwa mazungumzo leo Jumatatu na kansela wa Ujerumani Olaf Skols mjini Kiev, wakati viongozi wa mataifa ya magharibi wanaendelea kuonyesha mshikamano na Ukraine kufuatia hofu ya uvamizi wa Rusia. Skols aliwaambia waandishi wa habari Jumapili kwamba Rusia kuendelea kukusanya wanajeshi wake kwenye mpaka wake na Ukraine ni tishio kubwa sana Ziara yake ya leo mjini Kiev na kesho Jumanne mjini Mosku kwa ajili ya mazungumzo na Rais Vladimir Putin ni njia ya kuhakikisha bara la Ulaya lina usalama. Ukraini Jumapili ilipendekeza Rasia na wanachama wengine wa Shirika la Usalama na Ushirikiano barani Ulaya washiriki katika mkutano huo wa siku mbili wakijadili suala la harakati za wanajeshi wa Rasia ujumbe wa Marekani kwenye shirika hilo la usalama na ushirikiano ulielezea kuunga mkono juhudi hizo ukisema ujumbe wake ni wakati wa kuweka mambo wazi ni huu. Rusia amekanusha mara kadhaa kuwa na mipango ya kuivamia Ukraine. Maafisa wa Belgiji wamesema Jumatatu kwamba wameziwe magari 30 wakati polisi wakisumbuka kusimamisha msafara wa maandamano wa mtindo wa mgomo wa madereva wa malori wa Kanada dhidi ya masharti ya kupambana na Covid-19 kufika mjini Brussels. Waandamanaji katika msafara huo unajiita msafara wa uhuru walikuwa wanajaribu kuelekea kaskazini kwenye makao makuu ya umoja wa Ulaya kwa kukaidi marufuku iliyowekwa na Ubeljiji baada ya mwishoni mwa juma wakijaribu kuzuia usafiri wa barabarani nchini Ufaransa. Meya wa Brussels Philip Close ameiambia redio ya RTBF kwamba jumla ya magari 400 hadi 500 na vani zimeonekana barabarani zikielekea katika mji mkuu wa Ubeljiji. Close amesema magari thelathini yaliziwiliwa na mengine yakapotea. Amesema magari kadhaa yalikuwa kwenye vituo vya magari kwenye ukingo wa mji wa Brussels, ambapo polisi waliamua kuwaelekeza waandamanaji na wameweza kujadiliana kujielekeza mjini kati kwa miguu. Amesema ni suala la kutoruhusu mji mkuu wa Ubelgiji kushikwa mateka. Nam, unaendelea kusikiliza Express, matangazo yanakujia kila siku Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa 1a nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na sa 9anusu waasili kule Afrika ya Kati. Basi tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa WAWC, basi kwenye kipengele cha barazani. Hivi leo ikiwa ni siku ya Penda nao, tunauliza je, wewe unaendelea kuiadhimisha vipi? Basi moja kwa moja tunaanza na maswala ya wale walio kwenye laini ya simu na sasa hivi Tunaye Fuso, Fuso ndani ya simu. Karibu sana kwenye VU Express, mambo ya Valentine. Fuso, Fuso vipi? Hebu jimwage, tueleze mambo yanakwendaje? Safi, safi, safi, kata zao, studio hapa, mambo poa kabisa dadi. Mambo vipi? Hebu tueleze mambo yanaendeleaje kule, uko salama kabisa? Mimi siku ya leo naam, mimi nimeichukua kama mpatanishi mkuu wa familia yangu na ningependa katika jama, jamii zingine zingeiga jambo kama hilo. Valentini dei ni siku ya wapenda nao, ni siku ya kusameheana, ni siku ya kuonesha upendo kwa mwenzi wako uh -huh. hata kwa kwa mke wako, hata kama amefarakana. Ni siku ambayo inaweza ikakurudisha mkarudiana katika mapenzi yenu yakitangia bado mko wasichana, bado mnachumbiana mkakumbushiana mambo mengi mkasameana na kufurahiana. nam, nam, nam, vile, la... tu, vile vile tu vile, vile tu kuomba kabla ba, ya sherehe hii kufika, ni vyema baadhi ya vyombo vya habari na taasisi mbalimbali zile zinaitumia hii jukwaa kama kuwarudisha watu katika hali ya amani na kuwapa elimu na kutambua kwamba mapezi kuna kukosana, kuna kusamehana na kuna, na, na kuna kurudiana naam, na, na fuso fuso huko pande gani sasa? Mimi mimi mimi fusofuso, mi niko hapa ile mera Mwanza, Tanzania. Asante sana. Uh, na na uendelee kusherehekea uh, Valentine. Sawa sawa kabisa. Okay, msikilizaji. Hey, hey, hey. Asante. Karibu sana msikilizaji wetu, basi moja kwa moja naelekea kwenye laini nyingine ya simu, kwenye laini ya pili nakutana naye Jafet. Jafet, karibu Sauti Amerika, kipindi ni tupe mambo yako kwenye Vio Express. Tukiangalia, tupe jina lako, mahali ulipo, utuambie leo Valentines Day nini ambacho unajiandaa kufanya au umekishafanya? Asante sana kwa majina, naitwa Jafet Maembe na kati ya Ugala Mtoni, ila kwa sasa niko mpakani hapa wa kati ya Zambia na Tanzania, mmoja hapa naitwa Nakonde hapa. Mimi Valentine Day, japokuwa familia iko mbali, lakini nimewatumia chochote kitu ili waweze kufurahi, kwa sababu hii siku ni awapendwa nao. Kwa hiyo hata kama huko mbali na familia Eh, inapaswa ufanye jambo hili, naenyewe atambue kwamba huyu mwenzetu naye ameungana na sisi eh, kufurahia kuadhimisha hii siku, na ndio maana mimi nimeandaa nimeandaa kiela fulani, nikasema basi mama pamoja na watoto hapo, hebu furahieni nanyie huko, na mimi mwenyewe hapa, ndugu na jamaa na marafiki ambao ninao maeneo haya, basi tumeandaa. Yeah. Kweli kabisa kila laheri. Na ninaona kwenye mtandao wa Facebook mambo yanaendelea kujajana. Muona Chris ama yakiwa kule Bukavu, DRC, yeye kwake kwa maoni yake anasema, naona kama kwamba siku hii sio ni kama sanamu tu, haiongezi wala kupunguza chochote kwa wapenda nao, ni siku kama nyingine tu. Ndivyo anavyosema ama Chris, sawa kabisa. Ninaye Emmanuel Mwasieba anasema, mi kwa upande wangu nitaendeleza upende wangu kila siku. wa Sengerema, siku ya leo, Mungu pia, namsaidia mama yangu mzazi na kumshukuru kwa kuendelea miezi tisa tumboni na leo namtakia mama yangu ya tna mambo yakiendelea kudoga doga hapa ndani ya studio VOA Express, ni wakati wa kupata kibao, ambapo anaangalia kwa umbali na muona Ali Kiba na vitu vizito vizito, vitu vipya, anasema utu pata mambo feeling feeling kazi wanajiita huyu wanamuita King Kiba au Ale Kiba, msikilizaji akitoweka taratibu na kitu chake utu, mambo mazito kwelikweli. a msikilizaji kwenye VOA Express kama tunavyosema, kama au kitu kipya kabisa hichi tena kizito basi tukiondoka katika mambo ya Alikiba pale, mambo ya mziki na hali ya Valentine ikiendelea, kumbuka kwamba nchini Kenya uchaguzi utafanyika baadaye mwaka huu mwezi wa nane, na kuna mengi yanayoendelea huku joto la kisiasa nalo likiendelea kupanda. Basi tukiwa katika hali hiyo, kuna matamshi mengi yanayotolewa na wanasiasa na vilevile wasanii na hasa wanamziki kuelekea kwenye uchaguzi huo, na basi baadhi labda huenda matamshi hayo yakachochea ya chuki miongoni mwa vijana. Basi kasisi wa kanisa Katoliki Silvanus Kizito anatoa ushauri wake sana sana kwa vijana, wakati Kenya ikielekea kwenye uchaguzi mkuu. Hebu tusikie. Tunao vijana wengi ambao tayari tunawaandaa sisi. Tunasema kwamba vijana wenye nguvu wanaijenga jamii iliyo ya nguvu zaidi. Tunayo slogan yetu, tunasema strong youth strong church, na mwaka huu elfu mbili na 22 tuna ujumbe ambao tunawapa vijana wetu, kwa sababu maadili mema yanaanza. Hata wasanii wetu wanaimba wanazungumza. Leo hivi ukimpata mtoto wa miaka mitatu, miaka minne, ukimwambia maisha ni yangu, anakuambia shughulika na yako misi pangwingwi. Sisi slogan yetu kwa parokia tunasema kwamba maisha ni ya Mungu, tuyalinde vema. Nyimbo hizi ambazo zinaingia kwa watoto wetu zinaharibu maadili ya jamii, na hivi utamkuta mzazi anamwambia mwanawe mdogo kanichukulia kikombe pale, mtoto akamshikia kiuna, akamwambia misi pangwingwi. Tutapenda kuwashauri vijana wetu, vijana mwaka huu wa uchaguzi, wanapambana kuweza kupata kura zao. Tukijaribu kujipanga sisi wenyewe na mna mtu anayetupanga basi, maisha yetu yatapotea nana, tutapoteza jamii nzima. Kwa hivyo ujumbe wetu ndio huo. Basi na tujaribu kuweka umoja kati yetu, tusikubali kabisa mwanasiasa yeyote aje kati yetu, ili kuweza kutuunganisha kuweza kutupiganisha sisi na wenyewe. Mwanasiasa akija kwetu tumuulize, kama upangwingwi sisi hatukupangi kama wewe upangwingwi sisi kura zetu hatukupi. Wanasiasa wenye interesti zao za kibinafsi hawatusaidiki maisha. Huyu mwanasiasa anapokuja ana sera zipi ambazo zitaweza kunipanga mimi Sio kwa sababu anipe ka kazi, lakini anipe mazingira ambayo ataniwezesha mimi kutenda kazi zangu. Sera zao vijana, iweni werevu. Historia haidanganyi chama ambacho miaka mitano iliyopita walikuwa na ujumbe tofauti, baadaye miaka mitano wana ujumbe tofauti, achana nacho. Mbona vyama vyetu Kenya vinakufa? Kila wakati wa uchaguzi kuna vyama vipya, kwa sababu vyama ni ngazi ya ubinafsi. Chama ambacho kina malengo bora, kina maadili bora, kitaendelea na ujumbe ambao kilikuwa nacho miaka mitano iliyopita, au kitaboresha zaidi maisha yetu, wakitambua kwamba hapa tulikosea. Na vijana, msidanganye ukosefu wa kazi ulio nao leo kupewa shilingi hamsini haimaanishi ushapata kazi. Hapo ni kupoteza kabisa utu wako maadili yako, na sauti ambayo Mungu ameweka ndani yako. Tusikubali kuchochewa, kwa sababu ni siasa gani hiyo ambayo itatupa viongozi ambao wanatuambia pigana na huyu, pigana na yule, tumia nguvu zako, ama kijana, kwa, kwa sababu nimekupa shilingi hamsini, nimekupa shilingi mia moja jirani yako unaye wakati wa siasa na baada ya siasa Ushauri na saa kabisa kwa vijana pale. Nimesikia neno la sipangwingwi sipangwingwi, kuna wimbo fulani Sande <laughs> <Sunday laughs> unasema sipangwingwi, lakini ni lugha ya mtaani ya kusema kwamba sipangwi. Sasa mm. anasema vijana wakishachukua ile lugha kwamba hawatasikia chochote manake, ukimwambia fanya hivi anasema usinipange mimi, yani sipangwingwi. Ni mambo tu ya vijana, lakini ushauri safi kabisa, tueleke wapi? sand sawa kabisa. Basi moja na kwa moja naona mzee wa kazi Patrick Nduwima na anasema yuko standby kuangusha vitu vizito katika yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kazi taarifa zinazogonga vichwa vya habari kwenye mitandao tofauti ya kijamii leo Februari 14. Tukianza na habari za michezo, golkipa wa Manchester United David de Gea sasa anadai kuwa klabu yake ya Manchester United huenda imerogwa. Man United imekuwa katika mahangaiko tangu kocha wa zamani Sir Alex Ferguson ustaafu mwaka 2013 na mara ya mwisho kushinda taji lolote ni mwaka 2017. Klabu hiyo ilitarajiwa kupigania taji la ligi kuu ya Uingereza msimu huu, lakini sasa hata kumaliza nafasi ya nne bora inaonekana kuwa mtihani mgumu. Mlinda lango mlindalango David de Gea sasa anadai kuwa huenda Manchester United ililaniwa. Klabu hiyo inapoendelea kupitia mahangaiko msimu huu, ndoto ya Man United kuokoa msimu wao huenda sitimie klabu hiyo sasa ikipeleka nguvu zake kujihakikishia nafasi ya nne bora katika ligi kuu ya Uingereza, lakini hilo pia kwa sasa linaonekana kuwa mtihani mgumu. Klabu hiyo ilianza msimu ikiwa na matumaini ya kupigania taji la EPL, lakini imedhihirika wazi kuwa United huenda wakamaliza msimu mwingine bila kushinda taji lolote, na Deji anasema huenda wamerogwa. Ninadhani mtu alitoroga. Ukweli ni kwamba sielewi kinachoendelea, sielewi kabisa, Deji alisema katika mahojiano na gazeti la Wahispania El Pais. Katika habari za wasanii, kijana mdogo anayekuja kwa kasi kwenye anga ya muziki wa hiphop, Mflo ni mdogo wa umri, lakini mkubwa wa maarifa kwani amewatisha baadhi ya wasanii wa kutokana na mambo anayoyafanya kwenye muziki wake, global publishers meandika. Akizungumza na jarida la Ijumaa Showbiz, Muflo ambaye kwa sasa anatamba na kibao chake cha swing swing, anasema kuwa anataka kufanya mapinduzi kwenye muziki wa hip hop, maana anaona kama wamepoa. Najua wengi wanajiuliza mtoto mdogo hivi anawezaje kuwakilisha watu wazima, ila anataka kuwaambia mimi ni mdogo wa umri tu, lakini mkubwa wa maarifa. Kingine nataka kufanya mapinduzi kwenye muziki wa hip hop bongo, maana naona kama kumepoa fulani hivyo, wasanii wakubwa wanashindwa kuutendea haki muziki huu, na kwa sasa nipo njiani kuachia project. Mimi ni kazi juu ya kazi, watajua hawajui, anasema Muflo. Tukiendelea na habari za wasanii, msanii aliyefanya kazi kwa ukaribu na kwa muda mrefu na mapacha wanaounda kundi la P-Square huko Nigeria, Peter na Paul Okoye, May D amejitokeza hadharani na kuibua jambo liloshangaza wengi. Global Publishers imeripoti amesema, P Square hawakuwahi hawa kunilipa niamini, asilimia mia moja. Star huyo wa ngoma ya the Gat Mi Hight anasema alishiriki matukio mengi ya kundi hilo kama show, kutunga na kutengeneza muziki wao, kiasi cha kumtaja kwenye nyimbo zao, lakini baada ya kuvunjika kwa kundi hilo mwaka 2017 kabla ya kurudi tena mwaka jana, alitoka na mikono mitupu. Ni hayo tu kuhusu ya vumayo mitandaoni, kwenu Sandei Shomari na Harrison Kamau. Asante sana Patrick Ndwimana kwa baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ukiendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka basi, kuna redio zetu shirika kama vile Redio Mwananchi ikiwa kule na Kuru nchini Kenya, kuna Mwenedu ikiwa Voi Kenya, kuna sasa Radio Bungoma Kenya, na kule tukiingia Dodoma Tanzania kuna Dodoma FM, Nuru FM Iringa, kuna vile, vile Hits FM Zanzibar, Voice of Africa Korogwe, na moja kwa moja kule kwenye katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna radio RNA, kuna Baraka, kuna radio Maniema, kuna Kindu, radio Racom Bunagana, miongoni mwa nyingine nyingi ambazo zote ni kutoka hapa Washington DC, ambapo mambo mazito mazito yanapeperushwa mambo mazito mazito yamepirushwa, msikilizaji, kama anavyosema. Kama usikose basi kuangalia matangazo yetu pia kupitia tv kwenye duniani leo ambao kule, e, pia tutamulika mambo mbalimbali, ikiwa mbali pamoja na habari za michezo pia. Msikilizaji, usikose katika matangazo yetu ya jioni katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tutakuwa na ripoti maalum kutokana na hali ya mauaji inayoripotiwa kule nchini Nigeria katika wiki e, za karibuni au katika siku za karibuni. Umetolewa wito kwa wabunge katika baraza la wakilishi kutangaza hali ya dharura. Kwa hiyo usikose, uh, kuungana nasi kwenye matangazo hayo saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. E basi, na moja kwa moja tukielekea kukamilisha VOA Express. Uh, hivi leo ni kwamba kuna swali ambalo tuliweka kwenye Facebook linalosema: Je, unafikiri taarifa potofu za mitandao ya kijamii zimechangia kutoaminika kwa matangazo ya redio? Basi kwako Sande Shomari moja kwa moja. Basi tuendelee na kukutana naye Christian Dezire Kabale. Hehehe, mambo hayo kutoka DRC Bukavu, anasema redio ni kitu muhimu sana kwa wasikilizaji, hasa kuendelea kutupasha habari. Namwona Nazael Madede anasema yuko kule da ama Dar es Salaam, anasema kwamba binafsi anadhani redio imebaki kuwa chombo cha kuaminika sana, licha ya taarifa potofu uh, potofu zaidi kutoka kwenye mitandao ya kijamii. Haya basi, namwangalia huyu mwingine nani anaitwa Joshua mjukuu wa Nila, anasema yuko pande za Mkuyuni, Mwanza, Tanzania. Anasema ndiyo, kwa upande wangu naona imechangia pakubwa sana. Watu wengi wanatumia mitandao ya kijamii kwa sana kuliko kusikiliza vipindi vinavyorushwa kwenye redio mbalimbali namwona Benard Ngugi, nafikiri huko Kenya, anasema naam, japo redio zimejitahidi sana kupeperusha matangazo kamili na kuelimisha, kuna baadhi ya mitandao ya kijamii ambayo imehusika sana katika kupotosha wengi, na wanafungua akaunti feki za redio fulani na kuwahadaa wananchi. Jamaa anasema yuko kule Njoro upande wa Nakuru nchini Kenya, huyu Benard Ngugi. Basi, kama kama unavyoona majibu ni mengi kweli kweli, kwa mtandao wetu wa Facebook, lakini hatuwezi kuyasoma haya yote tukayamaliza. E, kwa upande mwingine, unaweza kama unasema, nasema kwamba kweli maoni ni mengi na ukiangalia ni kwamba, uh, kuna wale ambao wanasema kwa kweli, uh, unavyoangalia, wanasema kwamba redio bado ina hadhi yake maanake wanaonekana kama mitandao ya kijamii sina kama huyo alivyosema kwamba kuna akaunti feki mm -hmm, ambazo nyingi ni rahisi kufungua kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. Lakini kwa kawaida redio hauwezi ukabadili mambo sana, kwamba ukakuwa na redio feki ai, mm -hmm. Kwa hivyo naona wengi wanasema kwamba bado wanathamini matangazo ya redio, kinyume na labda mengine au baadhi ya yale yaliyoko kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka wanakwambia redio itabaki mfalme kwenye maeneo mengi, Kamau. Ndio chombo cha kukupa taarifa, ndio chombo cha kupatia habari e, moja kwa moja. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu kwa kutoa maoni yenu. Tafadhali endelea kutuma maoni yako mbalimbali e, kupitia kwenye VOA Express. Basi naona una wakati unatupa kisogo. Kutoka hapa Washington DC, tunakamilisha VU Express, na nikikutakia Valentine njema popote ulipo. Basi kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi BMJ muridhi hapa studioni, mimi jina langu Harrison, kama una nimeshirikiana naye naitwa Sunday Shomari, msikilizaji, basi popote ulipo, hadi kesho sana wakati kama huu, kwa heri ya kuonana.