februari kumi na nne mwaka elfu mbili ishirini na mbili kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kennes Bwire na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Karibu katika matangazo haya ya jioni ambayo yanasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya, yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na mpango wa benki kuu ya Kenya kuanza matumizi ya sarafu za kidijitali, huku mfumo wa kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu ukitarajiwa kuathirika. Katika ripoti nyingine, bunge la Nigeria linatakiwa kutangaza hali ya dharura kutokana na ongezeko la mauaji ya watu kwa imani za kishirikina. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya Mitusa. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. cha wafanyakazi wa kampuni ya umeme ya Kenya kimesema leo Jumatatu kwamba mpango wa kampuni hiyo wa kutaka kupunguza wafanyakazi wake kwa asilimia ishirini si mzuri kwa sababu hauzingatii mahitaji ya mtandao wa umeme kwa kutumia kazi za mikono na utapunguza wafanyakazi ambao idadi yao tayari ilikuwa imepungua. Mipango ya kampuni hiyo pekee ya kugawa umeme Kenya ya kupunguza wafanyakazi wake iliripotiwa na vyombo vya habari vya nchi hiyo mwishoni mwa juma na imethibitishwa katika waraka wa kampuni hiyo ambao shirika la habari la Reuters limeuona leo Jumatatu. Kampuni hiyo wa itaomba wafanyakazi 1962 kuacha kuacha kazi kwa hiari, kwa gharama ya mara moja ya shilingi bilioni 5.3, sawa na dola milioni 46.7, katika awamu tatu kufikia mwishoni mwa mwezi Juni mwaka 2023, waraka huo umeeleza. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski amekutana kwa mazungumzo leo Jumatatu na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz mjini Kiev, wakati viongozi wa mataifa magharibi wanaendelea kuonyesha mshikamano na Ukrain kufuatia hofu ya uvamizi wa Rasia. Scholz aliwaambia waandishi wa habari Jumapili kwamba Rasia kuendelea kukusanya wanajeshi wake kwenye mpaka wake na Ukrain ni tishio kubwa sana Ziara yake leo mjini Kiev na kesho Jumanne mjini Moscow kwa ajili ya mazungumzo na rais Vladimir Putin ni njia ya kuhakikisha bara la Ulaya lina usalama. Ukraini Jumapili ilipendekeza Rusia na wanachama wengine wa shirika la usalama na ushirikiano barani Ulaya washiriki katika mkutano huo wa siku mbili, wakijadili suala la harakati za wanajeshi wa Rusia. Ujumbe wa Marekani kwenye shirika hilo la usalama na ushirikiano ulielezea kuunga mkono juhudi hizo ukisema ujumbe wake ni wakati wa kuweka mambo wazi ni huu. Russia imekanusha mara kadhaa kuwa na mipango ya kuivamia Ukraine. Mgomo wa waalimu wa Zimbabwe ambao umezorotesha mafunzo umeingia wiki ya pili leo Jumatatu kukiwa hakuna suluhisho baada ya serikali kuwasimamisha kazi waalimu laki moja na elfu thelathini na tano kwa kutofika kazini. Waalimu wengi hawakufika kazini wakati shule zilipofunguliwa kwa msimu wa kwanza wa mwaka mpya wa masomo wiki iliyopita, wakisema hawawezi tena kumudu gharama ya usafiri kutoka nyumbani kwao hadi darasani. Mwandishi wa shirika la habari la AFP ambaye alizuru shule katika mji mkuu Harare alikuta wanafunzi wakikusanyika kwenye uwanja au wakicheza madarasani. Baadhi ya shule zilikuwa tupu kabisa, aidha bila waalimu au wanafunzi. Waalimu nchini Zimbabwe wanapokea mshahara wa wastani wa dola mia moja kwa mwezi. Alhamisi, wizara ya elimu ilisema imewasimamisha kazi waalimu kwa kipindi cha miezi mitatu kwa kushindwa kufika kazini. Vyama vya waalimu vimehesabu waalimu laki moja na elfu thelathini na tano waliosimamishwa kazi kati ya waalimu laki moja na elfu arobaini wa shule za serikali. Maafisa wa usalama wa Sudani wamemuua kwa risasi mwandamanaji mmoja leo mjini Khartoum walipokuwa wanajaribu kuwatawanya maelfu ya waandamanaji kwa kutumia gesi ya kutoa machozi katika mji mkuu wa nchi hiyo pamoja na ule pacha wa Omdurman. Kamati ya madaktari wa Sudani inasema mwandamanaji huyo aliuawa kwa kupigwa risasi kifuani na kufikisha idadi ya waliouawa na polisi wakati wa maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana kufikia themanini. Harrison Kamau anaarifu zaidi Mjini Kartum, waandamanaji walibeba bendera ya Sudan pamoja na mabango yakisema kwamba leo ni siku ya mapenzi, wakati ikilingana na siku ya Valentine. Wengine wakiomba serikali kuachilia watu waliozuiliwa baada ya mapinduzi ya kijeshi mwezi Oktoba mwaka jana. Maafisa wa usalama walilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji waliokuwa wamekusanyika karibu na makao ya rais mjini Kartum. Maandamano ya leo yamechochewa zaidi na kukamatwa Jumapili kwa Mohamed Alfeki ambaye alikuwa mmoja wa jumbe kwenye baraza la utawala lililoongoza serikali ya kiraia kwa ushirikiano na jeshi, baada ya kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir kuondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na tisa mbali na kukamatwa kwa Alfeki hapo jana, wengine waliokamatwa wiki iliyopita ni pamoja na aliyekuwa waziri Khalid Omar Yusuf pamoja na Wagdi Saleh ambaye ni msemaji wa muungano wa mashirika ya kiraia wa Forces for Freedom and Change, FFC. Maandamano hayo yamefanyika siku moja baada ya mkuu wa baraza la utawala la Sudan Jenerali Abdel Fatah Barman kukutana na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mosa Faki mjini Khartoum ili kuzungumzia hali ya kisiasa nchini humo. Faki pia amepangwa kuzungumza na viongozi wa vyama vya upinzani hivi leo wakati wa ziara ya ya ya siku mbili nchini humo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Mali ambayo imebanwa kutokana na vikwazo vilivyochukuliwa na jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS imeshindwa kulipa madini yake kwenye soko la fedha la kanda hiyo tangu mwishoni mwa mwezi Januari, imesema taasisi inayosimamia shughuli za kifedha na kiuchumi kwenye jumuiya hiyo tangu tarehe 31 januari taasisi hiyo ilichapisha taarifa tano kwa wawekezaji ikieleza kwamba mali ilishindwa kutekeleza wajibu wake wa kulipa madeni kiwango cha madeni ambayo hayajalipwa ni sawa na euro milioni 81 taasisi hiyo ilisema katika taarifa yake ya hivi karibuni kwamba hali hiyo ya kushindwa kulipa madeni inajiri wakati serikali ya mali iko chini ya vikwazo vilivyochukuliwa na nchi wanachama wa ECOWAS. Taasisi hiyo ya kifedha na kiuchumi inajumuisha nchi nane za Afrika Magharibi zinazotumia sarafu ya sefa ambazo ni Ivory Coast, Senegal, Togo, Burkina Faso, Mali, Guinea Bissau, Niger na Benin. Mazungumzo ya kuokoa makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hayajakwama kabisa lakini maswala nyeti yanayosalia yanahitaji maamuzi ya kisiasa ya mataifa ya magharibi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema leo Jumatatu. Msemaji wa wizara hiyo Katib Zadei amewaambia waandishi wa habari mjini Teheran kwamba Iran tayari ilichukua uamuzi wa kisiasa kwa kutojiondoa kwenye makubaliano hayo baada ya Washington kujiondoa mwaka elfu mbili kumi na nane. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Iran na Marekani yalianza tena mjini Vienna wiki iliyopita baada ya siku kumi za mapumziko. Wajumbe walisema mazungumzo hayo hayajapiga hatua ya kuridhisha tangu yaanzishwe tena mwezi Novemba, baada ya kukwama kwa miezi mitano. hakujakwama kitu mjini Vienna, majadiliano yanaendelea, na kama mwanzo mashauriano kati ya wajumbe yanaendelea, amesema Katibu Zade. Ameongeza kuwa kinachoendelea leo katika mazungumzo ni mwendelezo wa masuala muhimu na nyeti, amesema ikiwa leo Ulaya na Marekani watakubali ombi la Iran, tunaweza kutangaza kesho mjini Vienna kwamba tumefikia mkataba. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan amewasili leo Jumatatu katika Umoja wa Falme za Kiarabu kwa mara ya kwanza tangu mwongo mmoja kufufua uhusiano ambao umezorota kwa muda mrefu kutokana na mizozo ya kikanda. Erdogan aliwasili katika mji mkuu Abu Dhabi, ambako alilakiwa na mwanamfalme Sheh Mohamed bin Zayed Al Nayan, shirika la habari la serikali WAM limeripoti. Uturuki na taifa hilo lenye utajiri wa mafuta zinaunga mkono pande zinazohasimiana katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Libya na katika mzozo wa kidiplomasia katika kanda ya huba ziligawanyika juu ya maswali mengine kama uchimbaji wa gesi kwenye bahari ya Mediteranean upande wa mashariki, lakini mivutano hiyo ilipungua baada ya kiongozi wa umoja wa falme za kiarabu Sheikh Mohammed kutembelea Ankara mwezi Novemba, ikiwa ziara ya kwanza ya kiongozi wa ngazi ya juu nchini Uturuki tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Erdogan aliwaambia waandishi wa habari kwenye uwanja wa ndege wa mjini Istanbul kabla ya kuanza ziara hiyo ya siku mbili kwamba ziara hiyo ni mwanzo wa enzi mpya ya uhusiano. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia Step Radio Mbale Uganda, Mbeya Highlands FM Mbeya Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Hits FM visiwani Zanzibar, Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Malaika mjini Lubumbashi DRC, Redio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu, miongoni mwa redio zingine nyingi kote Afrika mashariki na kati. Kuna hofu kubwa kwamba huenda huduma za kutuma na kupokea pesa kwa kutumia simu za mkononi nchini Kenya zikavurugika zaidi iwapo benki kuu nchini humo itaanza kutekeleza matumizi ya sarafu ya kidijitali baada ya kipindi cha kupata ushiriki wa umma, japo benki hiyo inasisitiza kuwa mfumo huo mpya ukitekelezwa utapunguza gharama ya utumaji na upokeaji fedha. Wataalam wa fedha wanaeleza kuwa malipo ya kidijitali yataleta ushindani mkubwa katika sekta ya pesa ya simu nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anaripoti kamili. baada ya Mei tarehe ishirini mwaka huu, kufuatia kukamilika kwa zoezi la ushiriki wa umma kwenye mchakato huu, Benki Kuu ya Kenya inatarajiwa kujiunga na mataifa mbalimbali ya ulimwengu ikiwemo Bahamas, Singapore, mashariki mwa visiwa vya Caribbean, Uingereza, Uswidi, Canada, Uchina na Uturuki kufanyia majaribio mfumo wa kidijitali wa utumiaji na upokeaji fedha unaotajwa kupunguza kwa kiasi kikubwa gharama ya miamala. Benki Kuu ya Kenya kupitia taarifa kwa vyombo vya habari imeeleza kwa mfumo huu wa kidijitali utakuwa toleo la mtandaoni la noti na sarafu za sasa zinazoweza kutumika kulipia bidhaa na huduma sawa na huduma za Safaricom za M-Pesa, Airtel Money na T-Kash ya telecom. Aidha, benki hiyo kupitia wasilisho lake inaeleza kuwa mfumo wa malipo ya ndani ya Kenya unaonyesha kuwepo kwa sarafu ya kidijitali, yaani pesa za kielektroniki, ambayo ni thabiti, inayojumuisha watu wengi na inayofanya kazi sana kwa hivyo kuzingatia kuanzishwa kwa mfumo huu wa malipo nchini Kenya kunaweza kulenga kupunguza gharama, kuongeza ushirikiano na kuimarisha malipo yanayotoka nje ya mpaka ya Kenya. Benki hiyo imeeleza watu wa huduma za pesa za rununu nchini Kenya, hata hivyo, wanakabiliwa na hofu zaidi kuhusu uwezekano wa kuanzisha sarafu ya kidijitali, hasa wakati ambapo benki kuu inaweza kuondoa ada zote kuwezesha ufanikishaji wa miamala ya thamani ndogo mitandaoni au kuweka ada za chini ikilinganishwa na gharama za sasa za malipo hata hivyo charles karisa mtaalamu wa maswala like ya kifedha nchini kenya anaeleza kuwa sera ya benki kuu huenda ikadhibiti uwezekano wa kudhaifisha malipo yanayotokana na simu za rununu mwananchi wa kawaida atakuwa na uhuru wa kutumia njia yoyote ile ambayo uh, anaona ni sawa hususan kuhakikisha kwamba uh, fedha zinatumika uh, ama ule mfumo unatumika mm -hmm. ni warahisi zaidi na usio na malipo ya, ya juu. Kwa sasa, kiwango cha matumizi ya simu nchini Kenya kimefikia asilimia 132, lakini benki hiyo inaeleza kwamba raia wengi wa Kenya bado hawana uwezo wa kufikia huduma za kifedha zinazotozwa kwa miamala ya pesa kwa simu kwa ada ya juu. Kwa hiyo, lengo lake ni kukuza ushirikishwaji wa kifedha kwa ufanisi zaidi kwa kuchukua hatua ili kuhakikisha utoaji wa huduma za kifedha za simu za rununu za bei nafuu. Unapatikana kwa watu ambao gharama ya sasa ni nzito kwao. Je, yapi manufaa mengine ya mfumo huu wa malipo ya kidijitali kwa Kenya? Anaeleza tena Bwana Karisa. Mfumo huu wa kidijitali utapunguza biashara haswa baina ya Kenya na mashirika mbalimbali mbali, ama nchi za nje. Vilevile itapiga jeki, itapeana boost kwa ekonomi yetu maanake takunoa na urahisi kufanya biashara. Hata hivyo, benki kuu ya Kenya inaendelea kutafakari iwapo mfumo huu wa kidijitali wa malipo utakuwa na baraka au ushindani mkubwa kwa mitandao ya simu za mkononi inayofanikisha huduma za usambazaji wa pesa kwa wateja wake. Pia hofu ipo kwa mabenki yanayotumika kufanya miamala ya kiwango cha juu cha fedha, kwani kuna uwezekano wa kupunguza mapato yake katika mfumo huu mpya iwapo Kenya itaanza kutekeleza. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Bunge la Nigeria limetakiwa kutangaza hali ya dharura nchini humo kutokana na ongezeko la watu kuuawa kwa imani za kishirikina. Watu kadhaa wameuawa nchini Nigeria katika mazingira tatanishi. Ripoti kamili kutoka Lagos. kutokamatokeo ya karibuni yameacha huzuni kubwa katika familia nyingi, kufuatia vijana wengi nchini humo ambao wanaamini kuwa kutoa mtu kafara kuna waweza kuwapatia utajiri mkubwa. Kukamatwa kwa vijana wanne walio na umri kati ya miaka 16 na 21 wiki iliyopita kutokana na utekaji nyara na muuaji wa msichana Sofiat, rafiki wa moja wao mjini Abeokuta kulizua vilio vilivyowafikia wabunge katika bunge la taifa, walijadili na kupitisha mswada wa kutaka itangazwe hali ya dharura kote nchini ili kuwanusuru vijana ambao wanataka kujipatia utajiri bila kufanya kazi yoyote nchini humo. Naibu kiongozi wa wachache katika baraza la wawakilishi, Tobi Ukechuku, wakisoma matokeo ya mjadala kuhusu swala hilo, wanasema wabunge wa Gaza hali ya hatari kuhusu mauaji ya kiamini hasa kwa vijana wanaopaswa kuwa shuleni, lakini wanatafuta njia ya mkato na kuchukua maisha ya mwenzao kwa tamaa ya utajiri. Ukichukua wanasema, wazazi, viongozi wa dini, wasimamizi wa shule na waandishi wa habari wanapaswa kujiunga katika kampeni ya kukomesha mwendo ambayo unatia doa jina na sifa ya Nigeria. Profeso wa falsafa katika chuo kikuu cha Lagos Dan Okere anasema hali hii inaendelea kwa sababu wazazi, watoto na marafiki wanaouana ili kupata utajiri wa haraka na kushusha thamani ya maisha. Kwa hiyo watu wengi hawajali tena kujua jinsi wengine wanavyokuwa wamepata mali za ghafla. Mwendo wa mauaji ya kiamini kwa ajili ya utajiri na haraka umekithiri sana. Kiasi kikubwa wazazi huwafungia watoto wao nyumbani, isipokuwa wanatoka na familia kama vile kuenda kanisa au msikitini au wakiwa shuleni. Hata watu wazima sasa wanatabia ya kuangalia nani anatembea au kukaa karibu nao nje ya nyumbani, kwa sababu kumuua kwa ajili ya matambiko ya pesa hakuna kikomo cha umri. Kutoka Lagos, jina langu ni Colins Atohegwi, kwa sauti ya america Washington. Serikali ya Botswana inatoa wanyama pori kwa wafugaji ili kuwaweka katika maeneo ya mashamba yao, ikiwa ni jitihada za kukuza utalii na kilimo nchini humo. Serikali inasema hatua hiyo itawaletea mapato ya juu wakulima na kukuza sekta ya utalii yenye faida kubwa. Mwandishi wa VOA mgondisi Dube anaripoti kutoka Gaborone na mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Mkurugenzi wa hifadhi ya taifa ya wanyamapori wa Botswana, kabelo Senyatso, anasema serikali itaendesha mradi wa majaribio kati ya Februari na Julai mwaka huu, ambapo wakulima watapata wanyama wa kuanzia. Kila mkulima atapata wanyama watano kwa kila spishi. Senyatso anasema Island, aina ya wanyama ambao idara itakuwa nazo ni impala, gemsbok, punda milia, eland na warthog. Ni muhimu kueleza kwamba waumbaji hawapasi kujuzia wenyewe kwa aina hizi za wanyama. Watu wanaweza kuweka aina yeyote ya wanyama pori wanaopenda kuwahifadhi. Ni muhimu pia kueleza kwamba kuna mpango tunaozungumzia ambao unahusiana na ufugaji wa nyama wanaokula majani, hii haijumuishi wanyama wanaokula nyama. Anasema wakulima lazima watimize mahitaji fulani ya maji, uzio na nafasi, kulingana na aina ya spishi wanayotaka kufuga. Randi Musomi ana taaluma ya uwindaji na ana azma ya kuwaweka wanyama ndani ya miliki yake. Hata hivyo, ana wasiwasi kwamba gharama zitakuwa kubwa kutokana na mtaji wa kuanzia unaohitajika. This is a very good huu ni mpango mzuri sana lakini tatizo kwa sasa ni gharama, itakuwa hali mno kwa raia wa kawaida wa Botswana. Uzio pekee utagharimu fedha nyingi wa Botswana wa hali ya kawaida, zaidi ya pula milioni moja, ambazo ni sawa na takriban dola laki moja. Hivyo mpango huu ni mzuri, lakini unahitaji fedha nyingi kulingana na mahitaji. Wafugaji lazima wahakikishe kwamba kuna lishe ya kutosha pamoja na maji ya uhakika. Urefu wa uzio unapaswa kuwa kati ya mita moja nukta tano na mbili nukta nne kutegemea na spishi wanaotunzwa hapo. Mpango wa mtaalam wa kuhifadhi wanyama Eves anakubali kwamba mradi huu unahitaji rasilimali nyingi. Kilimo au ufugaji wa wanyama pori ni biashara iliyobobea sana ambayo inahitaji matumizi makubwa ya mtaji. Ikiwa utaweka wanyama kama eland ambao wana uwezo wa kuruka urefu uliokithiri, utahitaji miundombinu. Pia utahitaji miundombinu ya maji ya uhakika inayosambaza maji safi maji mengi huko eneo la magharibi mwa Botswana yana chumvi nyingi. Anaongeza kusema kwamba mpango huo unaweza kuishia kuwafaidisha wasomi wachache ambao wana fursa ya kupata rasilimali. Katika kutangaza mpango huo hapo mwaka elfu mbili na ishirini, rais wa Botswana Mokwetsi Masisi alisema ni njia mojawapo ya kufufua sekta ya utalii nchini humo iliyoathiriwa sana na janga la COVID 19. Karibu katika kona ya michezo, na jina langu ni Sunday Shomari, na moja kwa moja basi tunaanzia huko nchini Kenya, ambapo mashabiki wa klabu ya polisi ya Kenya wametoa witwa kufanyia marekebisho ya kikosi hicho ili kiweze kusajili matokeo mema kwenye mechi zijazo. Hii ni baada ya timu hiyo kupoteza mechi yao dhidi ya vijana wa Kariobangi Sharks licha ya timu hiyo kutumia fedha nyingi yiyo, nyuta, ili pindicha, ili chadogo, Onyoni, kwa kuwasajili wachezaji nyota katika kipindi cha dirisha dogo la uhamisho. Dennis Onyonyi anaokezwa taarifa hiyo kutoka Nairobi. Ndio kauli kali, nzito na zenye hamaki kutoka kwa baadhi ya mashabiki wa klabu ya Kenya Police baada ya timu hii kupokea kichapo cha goli moja bila jibu kutoka kwa vijana wa Karibangi Sharks siku ya Ijumaa, mechi ya ligi kuu nchini Kenya, KPL. Kulingana na wao, hatua ya tume ya kiufundi ya timu hii kuwasajili baadhi ya wachezaji wa, wa, wa kongwe ndiyo chanzo cha wao kupoteza mechi hiyo muhimu. dhidi nayo ya mabwenyenye kwa maana wa Zito FC kwa niba, Sauti ya Amerika meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya. Mwana kwetu mimi ni Rodenis Wanyonyi. Asante sana Dennis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya. Na moja kwa moja basi tuelekea hadi huko Dar es Salaam Tanzania, ambapo timu ya soka ya Simba Sports Club inasemekana sasa imeanza kutamba kutinga hatua ya nusu fainali mchano ya kombe la shirikisho barani Afrika baada ya kupata ushindi kwenye mechi ya kwanza ya shirikisho hilo dhidi ya Asek Mimosas. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Jorji Njogoka. Klabu ya Simba ambayo hapo jana iliondoka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Asek Memosa ya Ivory Coast katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika imeanza kuota ndoto ya kutinga hatua ya nusu fainali katika michuano hiyo ikijivunia rekodi yake ya kufika mbali katika michuano hiyo mikubwa barani Afrika, Simba inaamini kwamba safari ya kwenda mbali zaidi sasa imeanza. Msemaji wa timu hiyo Ahmed Ali anadai kwamba Simba safari hii siyo ya mchezo mchezo. Hii ndo kwanza mechi ya kwanza, bado kuna mechi nyingine tano mbele. Ni wajibu wetu, ama kile ambacho tunakitafuta ni kushinda takriban kila mchezo ili tuvuke hatua hii, tuende hatua ya robo fainali. Simba inaposhiriki michuano kama hii ya mikubwa Afrika, tunawaza zaidi robo fainali, nusu fainali, kwenda mbele, wala sio hatua wa ya makundi. Hatua ya makundi Simba imeshapita, ni kawaida yetu kushiriki. Mwaka wa tatu huu tunashiriki basi na mashaka ko niseme tu kwamba e, ni ushindi muhimu kwetu na kuweka sawasawa katika mechi zote za hatua ya makundi ya kombe la shirikisho. Ni mnyama Simba pekee ndo ameshinda mabao matatu. Kwa ushindi wake huo Simba imejirahisishia kazi wakati timu hizo zitakaporejeana tena katika siku za vikaribuni. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam lichonjogopa e. Asante sana, Jo Njogopa kutoka Dar es Salaam <coughs> Tanzania. Na kufikia hapo, na kamilisha kona ya michezo na mwanaspoti wako Sandey Shomai. Kwaheri kwa sasa. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi niruhusu nikutakie jioni tulivu. ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya marekani mpango wa dharura wa rais wa marekani wa kukabiliana na ukimwi au pepfar unaingia mwaka wake wa ishirini mara ya kwanza ulipendekezwa na rais wa wakati huo george w bush mnamo januari mwaka elfu mbili na tatu jitihada za tangu wakati huo zimewekeza zaidi ya dola bilioni mia moja kushughulikia HIV na ukimwi duniani kote na kubadilisha maisha ya mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Ni ahadi kubwa zaidi ya taifa lolote kushughulikia ugonjwa mmoja katika historia. Wakati rais George W. Bush alipotangaza mpango wa dharura wa rais wa kukabiliana na ukimwi, alisema lazima tukumbuke wito wetu kama nchi iliyobarikiwa ni kuufanya ulimwengu kuwa bora, alibainisha waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken katika taarifa ya maandishi. Tangu wakati huo, PEPFAR imeshirikiana na nchi pamoja na jamii kutoa matumaini na uponyaji kwa mamilioni ya watu duniani kote. Rekodi ya utendaji wa PEPFAR kwa kweli inatia moyo. Hadi kufikia Septemba mwaka uliopita, PEPFAR ilikuwa ikiwapatia takriban wanaume wanawake na watoto milioni kumi na tisa matibabu ya dawa za kurefusha maisha. Idadi hiyo ni watu milioni moja laki saba na hamsini elfu zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Wakati huo wakinamama milioni mbili nukta nane walio na HIV walijifungua watoto wasio na virusi vya HIV. Zaidi ya hayo, kama kina mama wanabidii katika kutumia dawa zao za kupunguza makali ya maambukizi ya virusi na kurefusha maisha wao na watoto wao wana nafasi nzuri ya kuishi maisha marefu yenye afya na matokeo bora. Programu nyingine zinazoungwa mkono na PEPFA ni pamoja na tiba ya kinga ya kifua kikuu TB, huduma kamili ya kuzuia maambukizi ya HIV ikiwemo matunzo muhimu na msaada kwa mayatima milioni 7.1 watoto wanaoishi katika mazingira magumu na walezi wao. Hatimaye kwa msaada wa PEPFA nchi ishirini zimefanikiwa kudhibiti janga la HIV au zimefikia malengo ya tisini tisini tisini ya matibabu ya HIV. Hii ina maana kwamba katika nchi hizo ishirini: Botswana, Burkina Faso, Burundi, Kambodia, Cameroon, Ivory Coast, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Eswatini, Ethiopia, Kenya, Lesoto, Liberia, Malawi, Mali, Nepal, Rwanda, Senegal, Thailand, Togo, Trinidad na Tobego na Zimbabwe, asilimia tisini ya watu wote wanaoishi na HIV wanajua hali yao ya kiafya ya HIV. Asilimia tisini ya watu wenye HIV huko wanapata tiba ya dawa za antiretroviral, wamefanikiwa kupunguza nguvu ya maambukizi ya virusi hivyo tunapoadhimisha PEPFA katika maisha ya kihistoria yenye kuleta matumaini katika maisha yetu, pia tunajitolea tena kwa nia ya dhati kwa kazi ngumu iliyo mbele yetu kufikia lengo la maendeleo endelevu la kumaliza ukimwi kama tishio la afya ya umma ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini, alisema Waziri Blinken. Kupitia uungwaji mkono wetu wa dhati na endelevu kwa PEPFA na uongozi wetu kuwa mwenyeji wa seventh replenishment of the Global Fund majira ya e fall mwaka huu, Marekani itaendelea kuongoza juhudi za kimataifa na kuhamasisha wengine kujitokeza katika mapambano ya ukimwi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.