Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege la Kenya Alan Kilavuka amesema Jumanne kwamba shirika hilo linalenga kuongeza mapato yake kwa asilimia ishirini mwaka huu wakati pia likijitahidi kuongeza wasafiri ili kujikwamua kutokana na adhari za janga la Korona. Kilavuka amesema kwamba baada ya miaka miwili ya kipindi kigumu kutokana na janga hilo, wanatarajia ongezeko la wasafiri mwaka huu kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ongezeko hilo linategemea iwapo kutakuwepo kufungwa kwa shughuli za kawaida kutokana na virusi vya Covid. Amesema pia kwamba anatumai uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti hautaathiri kipindi cha watalii kama ilivyoshuhudiwa katika miaka ya nyuma. Shirika la ndege la Kenya ambalo pia linajulikana kama KQ linamilikiwa na asilimia 48.9 ya serikali, likishuhudia kushuka kwa nusu ya mapato yake wakati wa janga la korona katika miaka miwili iliyopita. Mapato kutokana na wasafiri yaliongezeka kwa asilimia 21 mwaka jana na kusaidia shirika hilo kupunguza hasara yake kwa theluthi tano katika nusu ya kwanza ya mwaka jana. Licha ya hilo, hasara ya shilingi bilioni 11.5 bado ilipatikana katika kipindi hicho. Muungano wa madaktari na mawakili nchini Sudan umesema leo kwamba zaidi ya watu 100 waliozuiliwa nchini humo, wakiwemo viongozi wa kisiasa, wameanza kususia chakula. Watu hao ni miongoni mwa waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika Oktoba 25 mwaka uliopita na kumaliza utawala wa kiraia wa kijeshi uliokuwepo kufuatia kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu nchini humo, Omar al-Bashir, mwaka wa 2019. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maandamano hayo yalipelekea watu 81 kuuawa, huku wengine zaidi ya 2000 wakiachwa na majeraha, kulingana na kamati ya madaktari inafuatilia maandamano hayo. Kundi lililoanza kususia chakula hivi leo limedai kwamba mmoja wao anayeshukiwa kumuua brigedia wa polisi ameteswa vibaya wakati akiwa kizuizini, huku mwingine akifungiwa kwenye chumba kilichotengwa. Reuters wanasema kwamba wamejaribu kuwasiliana na maafisa wa magereza bila mafanikio ili kupata taarifa zaidi kuhusiana na swala hilo. Unaendelea kusikiliza, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Afisa wa ngazi ya juu wa Nigeria alisimamishwa kazi mwaka uliopita amekamatwa baada ya wachunguzi kutoa hati ya kukamatwa dhidi yake kwa tuhuma za kuhusika kwenye ulanguzi wa dawa kulingana na taarifa ya polisi. Abakiari, aliyekuwa naibu kamishna wa polisi, alisimamishwa kazi baada ya kutajwa na mwanamitindo maarufu Ramon Abbas, ambaye pia anafahamika kama Huspupi, wakati akikubali hatia ya usafirishaji haramu wa fedha pamoja na uhalifu mwingine hapa Marekani, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kiyari alipata umaarufu mkubwa baada ya kufichua visa kadhaa vya uhalifu wa ngazi ya juu nchini Nigeria wakati akiwa kwenye wadhifa wake. Jumatatu, idara ya kupambana na dawa za kulevya nchini humo NDLEA ilitangaza kukamatwa kwa kyari kwa tuhuma za kuhusika na ulanguzi wa kilo 25 za dawa aina ya kokeini. Taarifa zimeongeza kusema kwamba kukamatwa kwake pamoja na maafisa wengine kadhaa ni kufuatia taarifa kutoka kwa uongozi wa idara hiyo hapo Februari 10 mwaka huu. Uchunguzi umebaini kwamba baadhi ya maafisa walikuwa wamepokea malipo kutoka kwa walanguzi waliokuwa wakishirikiana na Kiari. Mchezaji maarufu wa tenis wa kitaifa kutoka Serbia Novak Djokovic amesema mapema leo kwamba yupo tayari kususia michuano miwili mikubwa ya ubingwa iwapo atalazimika kupokea chanjo ya Covid kabla ya kuingia kwenye mataifa hayo. Wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la BBC, mchezaji huo ambaye anaongoza ulimwenguni kwenye mchezo wa tennis amesema kwamba angali anapinga chanjo hiyo na kwamba yuko tayari kutoshiriki kwenye michuano ya French Open ya mwezi Mei pamoja na ile ya Wimbledon, Uingereza, itakayofanyika mwezi utakaofuata. Mchezaji huo mwenye umri wa miaka thelathini na minne anayosema hao wiki kadhaa tu baada ya mivutano kati yake na maafisa wa wa uhamiaji wa Australia kupelekea kuondolewa nchini humo kabla ya kushiriki kwenye michuano ya Australia Open mjini Melbourne, ambako alikuwa na nafasi kubwa ya kuwa mshindi. Basi kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa taarifa au habari kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, napompisha na mwenzangu BMJ Muridhi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kama unavyojua msikilizaji, hukuletea taarifa zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia hali ilivyo kwenye mpaka kati ya Ukraine na Rusia baada ya Rasia kutangaza kwamba nawaondoa baadhi ya wanajeshi kutoka eneo hilo. Wachambuzi wanasemaje? Ukisoma vyombo vya habari utadhani kwamba Urusi ishavamia nchi ya Ukraine, lakini ukiangalia vyombo vya habari kutoka Ukraine utaona kwamba hali hiyo haiendani sawa, ni kinyume. Katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka Ethiopia ambako bunge la nchi hiyo limeondoa au limeidhinisha kuondolewa kwa hali ya hatari iliyokuwa imewekwa mwaka jana inaashiria uhuru zaidi kwa umma, hali ambayo wachambuzi wanasema inaashiria uhuru zaidi kwa umma. Ni kwa undani, mimi ni BMJ. Russia imesema leo Jumanne kwamba baadhi ya wanajeshi wake wameanza kurejea kambini baada ya mazoezi yaliyokuwa yanaendelea karibu na Ukraine, na taarifa hiyo ikaonekana kama ni kukejeli onyo nyingi ambazo zimekuwa zikitolewa na mataifa ya Magharibi kuhusu uvamizi ambao yamekuwa yakisema unaweza kufanyika wakati wowote wa wakisema Russia ilikuwa karibu sana kuivamia Ukraine lakini muungano wa NATO umesema bado haujaona ushahidi wowote wa, wa kuthibitisha madai hayo. Russia, hata hivyo, kwa mujibu wa vyombo vya habari haikutangaza ni wanajeshi wangapi au ni vitengo vingapi vya kijeshi vitakavyoondolewa na ni kwa umbali gani yani kutoka kwenye mpaka baada ya kama ujuavyo msikilizaji kuongezeka kwa vikosi katika eneo hilo wanajeshi wakisemekana kufikia elfu mia moja na thelathini, hatua ambayo inaelezwa kama iliyosababisha moja ya migogoro mikubwa zaidi katika uhusiano na nchi za magharibi tangu vita baridi kumalizika. Kabla sijamleta mchambuzi wetu Abdulahi Boru kuangalia kwa kina suala hili, ambapo Kremlin inaelezwa na baadhi ya wachambuzi kama ambayo ilitaka kuonyesha hatua hizo kama thibitisho kwamba mazungumzo ya magharibi ama kauli ambazo zimekuwa zikitolewa na nchi za magharibi kuhusu vita yalikuwa ni ya uongo na ya kutisha. E, kwanza tupate ripoti hii iliyotayarishwa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kiev hii leo, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amesema wanadiplomasia wa nchi yake wamefanya kazi usiku na mchana na washirika wao katika juhudi za kulinda maslahi yao ya kitaifa na kutanzua mzozo uliopo jure. Tumeweza kuwa pamoja na washirika wetu kuzuia Rasia kuendelea na uchokozi wake. Leo hii tayari tuko katikati ya Februari na mnaona kwamba diplomasia inaendelea kufanya kazi. Matamshi hayo yametolewa hii leo baada ya Rasia kutangaza kupitia msemaji wa wizara ya ulinzi Igor Konashenkov kwamba wataanza kuwaondoa baadhi ya wanajeshi wake karibu na mpaka wa Ukraine na kurudishwa kwenye kambi zao. Wanajeshi kutoka wilaya za kijeshi za kusini na magharibi waliokamilisha majukumu yao wameanza kupakiza vifaa vyao kwenye treni na malori, na hii leo wataanza kusafiri kurudi kwenye kambi zao. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine amechukulia tangazo hilo la Mosko kwa tahadhari. No, Rasia mara kwa mara hutoa taarifa zinazokinzana na ndiyo maana Bravo, sisi tuna kanuni isemayo Hatutoamini tunaposikia bali tutaamini tutakapoiona. Tutakapoona wanajeshi wanaondolewa, ndipo tutaamini mvutano unapungua. Hatua ya Moscow imetokea kufuatia juhudi kabambe za kidiplomasia za nchi za magharibi kuepusha hofu iliyokuwepo ya rasia kuvamia jirani wake mshirika wa nchi za magharibi Ukraine, na baada ya rasia kwa kusanya zaidi ya wanajeshi laki moja na vifaa vizito vizito kwenye mpaka na Ukraine. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz ni kiongozi wa mwisho wa nchi za Ulaya kukutana na rais Vladimir Putin wa Rusia hii leo mjini Moscow. Bila shaka, ni wazi kwamba hivi sasa inatubidi kuzungumza kuhusu hali nzito kuhusiana na usalama barani Ulaya, kama tulivyokwisha jadiliana na wenzetu wa Ufaransa. Lakini nina furaha kwamba tunaweza kujadiliana juu ya jambo hili kwa sababu jambo muhimu ni kufanya kazi kwa pamoja kuimarisha uhusiano kati yetu. Mzozo huo ambao umekuwa mbaya kabisa kati ya Russia na nchi za magharibi tangu vita vya baridi ulifikia kilele chake wiki hii pale maafisa wa Marekani kuonya uwezekano wa uvamizi kamili kutokea mnamo siku chache zijazo. Hata hivyo, hapo jana Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Ned Price alieleza matumaini kwamba huenda juhudi za kidiplomasia zikafanikiwa. Uh, we believe that, uh, diplomacy... Wizara ya ulinzi ya Rusia leo asubuhi imetoa video ikionyesha wanajeshi wake na vifaa vikiondolewa baada ya kukamilisha zoezi la kijeshi nchini Belarus karibu na mpaka wa Ukraine. Hiyo ikiwa ni hatua muhimu katika kupunguza mvutano na wasiwasi uliokuwa ukiendelea kwa wiki kadhaa hivi sasa. Abdishakurabud, Shakur Abud, Sauti Amerika. Asante sana, Abdishakurabud. abud ya maelezo hayo. Sasa tuungane na mchambuzi wa masala ya siasa za kimataifa Abdulahi Boru. Yuko nasi hapa hapa mjini Washington DC, anajiunga eh, kwa njia ya simu. Abdulahi, kwanza nipe hisia zako ama tathmini yako ya swala hili baada ya kusikia kwamba Russia imetangaza inaondoa baadhi ya wanajeshi kutoka maeneo ambayo yanaleta mzozo kule karibu na Ukraine. Uh, kwanzia mwanzo uh, uh, mimi sikudhani serikali ya Russia ama Rais Vladimir Putin angefanya kosa la kuhakikisha la, la kuweza ku, ku, kuji, kujialikia vita katika nchi yake, kwa kuwa uh, uh, kuliko wakati mwingine mataifa ya Ulaya na serikali ya Marekani wote wamekuwa wakishikilia uzi huo huo huo ya huo huo. Kwamba iwapo jeshi la Urusi litakapovamia nchi ya Ukraine wao pia watachukua hatua hatua atu, kali sana. Kwa hiyo sidhani kama hayo yangefanyika, lakini yeye alitaka kutuma ishara kuwa Ukraine kujiunga na shirika la kujiami la NATO ni jambo ambalo wao kama taifa hawangelikubali. Yeye alitaka kuonyesha ishara bila wasiwasi kwamba hii si hatua nzuri, si kudhani kwamba kutakuwa na vita. Kwa hivyo, unaona huu ndio mwanzo wa mwisho wa mzozo huu. Mataifa ya Magharibi kupitia vyombo vya habari vimekuwa katika mstari wa mbele kana kwamba wao wana, wanashabikia kuwepo kwa vita <clears throat> lakini, sidhani huu ndio mwisho wa sarakasi hii. Hali hii bado itazidi kutokota, lakini nadhani kuliko wakati mwingine, uh, siasa au shughuli na mchakato wa kidiplomasia ndio utakuwa utashinda kuliko vita. Kwa hiyo mataifa ya Ulaya yakiongozwa na rais wa, wa Ufaransa na waziri na, na, na mkuu wa Ujerumani wamekuwa katika mstari wa mbele, na katika siku za hivi karibuni wamesema watakwenda kutembelea nchi ya Ukrain na nchi ya Urusi kushawishi mataifa hayo yote kuhakikisha kwamba wataipa fursa uh, diplomasia au mchakato wa kisiasa. Nimeona kwa baadhi ya vyombo vya habari hasa hapa Marekani wachambuzi wengine wakisema kwamba e, kama tu hapo ulivyoeleza kuna nchi zilionekana kama zina e, zin, zinatoa taarifa zinazoonekana kama kushangilia e, hali hiyo au kutaka e, kuwepo vita e. Na pia Abdullahi Boru uh, uh, kule Ukraine kuna baadhi ya watu ambao wamesema kwamba yale yanayozungumzwa kutoka nje hayaonekani kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na hali ilivyo e, katika nchi hiyo maoni yako? Uh, hali halisi nchini Ukraine haioani na hali ambapo vyombo vya habari, vyumba vya habari ndivyo vimekuwa ndio mahali ambapo vita hii inapigiwa ukitazama uh, uh, runinga ya mataifa ya, ya magharibi, ukisoma vyombo vya habari utadhani kwamba nchi ya Ukraine Urusi ishavamia nchi ya Ukraine, lakini ukiangalia vyombo vya habari kutoka Ukraine utaona kwamba hali hiyo haiendani, sawa, ni kinyume, jambo ambalo linaacha watu kuwa na swali: je, mataifa hayo ambayo yanashabikia kuwepo kwa vita japo wanasema haw, hawafanyi hivyo, ni sababu ni zipi? Nchini Marekani rais kwa sasa uh, nchi hiyo inaelekea uchaguzi wa katikati kati ya mhula. Kwa hiyo kuweza kuonekana kwamba yeye anapambana na rais wa Urusi itamwongezea upato, japo sidhani itaweza kumsaidia katika uchaguzi. Nchini Uingereza, waziri mkuu uh, uh, Boris, anakabiliwa na shutuma nchini ya kuweza kuambia watu wakae nyumbani ilhali wao walikuwa wanafari... wao walikuwa wanaendelea na sherehe. Nchini Ufaransa, rais anakabiliwa na uchaguzi katika wiki zijazo. Kwa hiyo hii vita au, au vita ambao wanaisherekea au wanaishabikia ni vita ya kwao nyumbani kujipa umaarufu kuliko hali halisi ambayo inayoendelea nchini Ukraine. Lakini ukweli kwamba wale wanajeshi wapatao kati ya elfu mia moja na elfu mia moja na thelathini wanaelezwa kwamba bado watabakia kwenye mpaka wa Ukraine na Russia. Sasa huku kuondolewa kwa hawa wachache, kweli kutakuwa na umuhimu wowote? Sidhani itakuwa na umuhimu mkubwa, japo itakuwa ni hatua chanya katika barabara ya kujaribu kutafutia hali hii mwarobaini wa kudumu, na mwarobaini huo ni kuhakikisha kwamba suala hili linatatuliwa kupitia njia ya kidiplomasia na kisiasa. Wale ambao wanashabikia vita sidhani kama wanania njema kuhakikisha kwamba hali hii itatatuliwa Ukraine. Kujiunga na shirika la kujiami la NATO litatishia usalama wa nchi ya Urusi, kwa, kwa, kwa maana iwapo mwanachama mmoja wa nchi ya jumuiya hiyo itakapovamiwa mataifa mengine wanachama ni lazima waende wailinde nchi hiyo. Kwa hiyo itaonekana kwamba mataifa ya Magharibi, itakuwa ni mataifa ya Magharibi na Urusi kwa upande ule mwingine. Kwa hiyo una, unaona ni kwa nini nchi ya Urusi na Rais Vladimir Putin hawaikumbatii Ukraine kujiunga na shirika la kujiami la NATO. Hilo halimaanishi kwamba watu ni lazima waiunge mkono hatua serikali hii inachukua. Kwa hiyo kwa mtazamo wangu, mimi ninachoona ni kwamba wanajeshi watabakia si wengi, lakini hawataondoka kesho ama kesho kutwa. Safari ya kwanza imeanza kukio, kwa hiyo wengine pia wataondoka kadri msimu wa baridi utakapoendelea uta, uta, uta, utakapo ku, uh, ku, kufikia kikomo. Mwisho kabisa uh, tunavyozungumza unavyojua ni kwamba Chancellor wa Ujerumani Olaf Scholz yuko mjini Moscow na katika siku kwa mazungumzo na Rais Putin na katika siku za karibuni imeonekana kama, kama... Eh, hii nchi ya Ujerumani inaonyesha urafiki zaidi kuliko nchi zingine nyingi za magharibi. Eh, najua umezungumzia hapo kuhusu Marekani, kuhusu nchi zingine na ukaelezea unavyoona kwamba siasa pia huenda zinacheza uh, nafasi fulani katika mchakato wote huu. Uh, je, yeah. Umuhimu wa Ujerumani ni upi na ni kwa nini haionekani kuchukua msimamo uh, mkali kama nchi zingine kama Marekani? Sababu ni sababu za kihistoria na sababu za kisasa. Nchi ya Ujerumani imepitia na inajua gharama ya vita wakati wa vita, vya, vita vikuu vya, vya, vya, vya pili vya ulimwengu. Kwa hiyo nchi ya Ujerumani huwa inachukua in, in, inapeana nafasi uh, t, uh, um, diplomasia na kutatuliwa kwa matatizo kupitia kwa njia ya kisiasa, na ndio na hayo ni kwamba nchi ya Ujerumani kuliko mataifa mengine Uh, ina, ina uhusiano wa kibiashara na nchi ya Urusi kwa mfano, bomba la kubeba mafuta gesi kutoka Urusi hadi Ujerumani Nord Stream 2, imekamilika na katika siku za hivi karibuni zitaweza kusafirisha uh, gesi hiyo. Kwa hiyo Ujerumani, kwa sababu za kiuchumi, sababu za kisasa na sababu za kihistoria, zinachukua zinapeana umuhimu shughuli hii kutatuliwa kwa njia ya kisiasa au kidiplomasia. Kingine ni kwamba kabla hajaondoka madarakani waziri mkuu wa zamani wa Ujerumani ni yeye pekee ndiyo alikuwa na uhusiano, ni yeye pekee bwana Putin alikuwa anasikiza. Kingine ni kwamba uh, Olaf Scholz uh, amekuwa tu madarakani kwa kipindi cha miezi kadhaa, kwa hiyo yeye hawezi kuwa katika mstari wa mbele lakini, mkondo anaochukua, mkondo serikali ya Ujerumani unaochukua, ndio mkondo ambao utaweza kutatua suala hili na siyo kwa kupitia kwa vita. Asante sana. Abdulahi Boru. Msikilizaji Abdulahi, Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa hapa hapa mjini Washington, ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, kwani kama unavyojua, sehemu ya pili iko njiani kutoka hapa Washington. karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj muridhi bunge la ethiopia limeidhinisha kuondolewa kwa hali ya hatari ambayo ilikuwa imetangazwa hapo mwaka jana ikiashiria kwa mujibu wa wachambuzi uhuru zaidi kwa umma ikiwa ni pamoja na kuweza kutembea katika maeneo mbalimbali mbali kwa watu Baraza la wawakilishi huko adis ababa liliitwa wakati likiwa mapumzikoni ili eh, kujadili na kupitisha mswada ambao ungepelekea kuondolewa kwa eh, hali hiyo ya hatari au tangazo hilo. Hali hiyo ya hatari ilikuwa inaruhusu mamlaka mbalimbali za serikali zilizokusudia kukabiliana na ongezeko la wakati huo ambapo wapiganaji wa TPLF katika jimbo la kaskazini la tigri walikuwa wanaendelea kuongeza nguvu zao na kuonyesha ari ya kutaka e, kuingia mpaka huko mjini Addis Ababa, e, wakidai kwamba walikuwa wanataka ukombozi wa watu wao wakati ilipotangazwa hali ya hatari. Msikilizaji, e, pia baadhi ya huduma zilikuwa zinaathiriwa na hali hiyo, ikiwa ni pamoja na kupunguza huduma za mawasiliano na ambapo ilishutumiwa kwamba serikali ya Abi Ahmed, waziri mkuu huyo, ilishutumiwa kwamba ilikuwa inawazuilia washukiwa kwa muda mrefu kuliko sheria inavyoruhusu. Na hivyo juzi Jumatatu, serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed ilikuwa imewaita wabunge kwa mkutano wa dharura ambao ulikuwa umepangwa kufanyika ileo na ulifanyika na kukatiza mapumziko yao kama alivyosema ambapo wabunge nchini Ethiopia kwa kawaida huchukua mapumziko mwezi wa Februari na vilevile vile mwezi Julai na mwishoni mwa Septemba. Sasa kuidhinishwa huko kwa kuondolewa hali ya hatari kunajiri sio siku nyingi baada ya waziri mkuu Abi Ahmed kuahidi mbele ya baraza la viongozi wa nchi na serikali eh, waliokutana kule mjini Adisababa, ambapo Abi Ahmed kama tulivyoripoti hapa aliahidi kwamba angechukua hatua muafaka katika kuimarisha hali ya amani ndani ya nchi hiyo. Mzozo huo, msikilizaji, tumeuzungumza miaka mingi, na hivi sasa wengi wa wachambuzi ambao nimezungumza nao wanaona kwamba ni hatua ambayo ni chanya, hatua ambayo italeta e, matumaini makubwa hasa kwa wale wanaokaa e, katika jimbo hilo la Tigre na maeneo yanayolizunguka. Naam, baada ya maelezo hayo, sasa tunaungana na mchambuzi wa masuala ya usalama wa kieneo. John Gachie anajiunga nasi kutoka nchini Kenya. John Gachie, kusikia kwamba wanaondoa marufuku au tuseme, hali hatari ilikuwa imetangazwa na Waziri Mkuu Abi Ahmed, hii ina maana gani? Serikali ya Ethiopia inaonelea kwamba lazima wajikakamue na vilevile vile pia, hali ya kiusalama ki na pengine hali ya kisiasa imekuwa imetulia ilivyo, kwa hivyo, kwa jumla inaonyesha kwamba serikali ya Abiy Ahmed anaona pengine kunao mwelekezo mpya na pengine kunazo eh, pengine eh, He, he, sh, yani tuseme kunazo pendekezo ya kuwa kunaweza kuwa na ufikiano mwema baina ya serikali yake na wapingamizi wake, lakini hii yote itategemea vile hapo eh, eh, awani vile itaendelea, lakini ni vyema na ni vizuri kwa sababu inaonyesha kwamba pengine kunazo pande zote mbili zinakubaliana na pengine huenda zile stakababi ambazo zilikuweko, pengine huenda zi, zinaenda zikiondolewa polepole pande zote mbili. Uh, unavyojua agachie ni kwamba kule Tigre walikuwa pia wanachukua misimamo uh, mikali kuhusiana na mvutano huo. Unadhani sasa kwa sababu ya yale yametangazwa na serikali kuu kuondoa marufuku hiyo iliyokuwa ime E pigwa kwa watu kutembea na kufanya mambo mengine e, wa, wale kwao kwa itamaanisha nini wale e, wakazi wa jimbo la Tigre kule kaskazini mwa nchi. Kunazo pengine e, njia pili pengine ya kutizama hayo, kutizama hayo lakini kwa pande zote mbili na hasa wa Tigre, hali ya kwamba pengine vile ambavyo wamejitahidi inaonyesha kwamba pia Man, mawazo yao na mafikiria yao pengine huenda yataangaliwa ya kwa kwa pengine vyema vizuri kwa upande mmoja, lakini pande zote mbili lazima zionyeshe yaani, eh, eh, uwezo eh, na vilevile vile kujaribu ku, kujiokoa na, na kujaribu kujipendekezea. Kwa hivyo wote wawili wa tigri na serikali ya Ethiopia wote wangependelea kwe mambo yarudi pale hapo ya, yalipokuwapo awali. Mzozo huu Gachie, tukimalizia, unajua umeathiri sio tu uh, nchi hiyo ya Ethiopia lakini pia nchi jirani. Kuna wakimbizi ambao wameingia mpaka nchini Sudan, Sudan Kusini, upande huo wa Kenya pia kwenye mpaka kumekuwa na hali ya taharuki. Unadhani kwamba uh, hizi dalili zinazoonekana sasa hivi E, kwamba hali huenda ikatulia e, zitakuwa na maana gani? E, kwa nchi jirani. Nchi jirani wangependelea kuwe na amani, na wangependelea hasa nchi ya Ethiopia yenyewe kwa sababu ina um, ina, ina inazo tuseme nchi jirani karibu saba, ambazo kuna Eritrea kuna Sudan kuna Sudan Kusini kuna Kenya kuna Somalia wote wangependelea kuwe na amani, kwa sababu iwapo Ethiopia ingeharibika ama mzozo ungeleta taharuki kubwa sana, kungekuwa na mabadiliko, kungekuwa na shida. Kwa hivyo, wote hizo nchi zote wangependelea wange kuwe na amani, wangefurahia na wametia juhudi juu chini ndio kuwe kunazo ino amani irejea angalao kwa muda, kwa sababu wote wangependelea kuwe na amani. Mwisho kabisa, najua umetaja kuhusu mashirika ya kimataifa ikiwa ni pamoja na taasisi kama vile Umoja wa Afrika kushinikiza Ethiopia kufanya juu chini kuhakikisha mzozo huu umemalizika. E, e, nataka nikuulize kwa sababu wiki iliyopita tuliona kwamba Abiy Ahmed wakati akizungumza kule Addis Ababa, wakati wa mkutano wa nchi wa viongozi wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika alisema kwamba yeye anatia bidii kuhakikisha kwamba mgogoro huo umepata kusuluhishwa. Unadhani kwamba hili pia linaweza kuwa lilichangia kabisa, kwa sababu Abiy Ahmed angependelea kuwe anazo mzozo na nchi jirani kama Eritrea ya Somalia, Kenya na, na nchi zote jirani, lakini pia angependelea u, ku, kujie, kujionyesha kwamba yeye angependelea amani. Kwa hivyo tuseme, yeye lazima angefuatilia na pia aonyeshe kwa uh, kwa neno na dhati ya kwamba yeye anataka amani. Kwa, kwa, kwa hivyo hiyo mkutano ulipokuweko kule uh, Ethiopia alipo--ahidi ah, ah, ya kwamba ataendelea ku, kuleta amani, lazima kulikuwa na hiyo eh, tuseme eh, vikwazo, na pia kuna lazima athibitisha kwamba yeye pia angependa amani, hiyo lazima ingelikuwepo. Inge shukrani zangu za dhati kwako John Gachie, mchambuzi wa masuala ya usalama wa kieneo ukiwa hapo Nairobi. Aa, karibu sana msikilizaji. John Gachi anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya watu waliokifanikisha, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, naitwa BMJ Mridhi. Naomba usikose kuungana nasi hapo kesho kwa kipindi kingine inshallah.