Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Februari 18 mwaka naunwa 2022 wakati kusikia pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na kwenye eneo zima la maziwa makuu, ikiwemo kwenye redio yetu ya 107.5 FM Nairobi, Kenya. Basi karibu sana <tune> Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo kawaida, ni siku ya live talk. Mada yetu ikiwa ni safari za kutafuta ajira zinazofanywa na watu wa afrika mashariki kwenye mataifa ki ya Kiarabu, faida zake au hasara ni zipi? Je, kuna changamoto zipi wanazokumbana nazo? Tutakuwa na wageni wetu, wakati pia tukijadiliana suala hilo kwa kina zaidi. Lakini je, baadhi ya wasikilizaji wetu wanasemaje kuhusu suala hilo? Mimi naweza kumshauri mtu akipata kazi aende akafanye kazi. Mtu akienda kufanya kazi afikirie kilivyomtoa nyuma ni nini. Mtu aangalie pale alipotoka na pale anapokwenda, iko utatoka kwenda kufanya kazi, uangalie nyuma ulipotoka, na uende na ofisi genuine na accredited ofisi, iko hapa na ya kule ikosuudia na katika taarifa nyingine ni kwamba shirika la afya duniani WHO limesema mapema leo kwamba mataifa sita ya Kiafrika yakiwemo Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia yamechaguliwa kuanza utengenezaji wa chanjo za COVID-19 kwa kutumia teknolojia mpya, mfumo wa mRNA. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza, kabla ya kuingia kwenye livetok, tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Mridhi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba mkutano mkuu kati ya Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika unaendelea hii leo kwa siku ya pili mjini Brussels, Ubelgiji, ambapo maswala kadhaa yanayohusu nchi wanachama wa jumuiya hizo mbili yanajadiliwa. Umoja wa Ulaya unatumai kuwashawishi wageni wao kwamba Ulaya ndiyo mshirika wa kutegemewa zaidi, huku ukiwasilisha mkakati wa uwekezaji unaolenga kukusanya kiasi cha euro bilioni 150 za ufadhili wa umma na ule wa kibinafsi katika kipindi cha miaka saba ijayo. Mpango huo ndiyo sehemu ya kwanza ya mkakati wa kimataifa wa Umoja wa Ulaya ambao unalenga uwekezaji wa thamani ya dola bilioni 300 unaokusudiwa kutoa ushindani kwa mkakati wa China unaojulikana kama Belt and Road. kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Umoja wa Ulaya unapendekeza miradi mikubwa ambayo ni ya kuimarisha upatikanaji wa huduma za intanet, usafirishaji na nishati mbadala kama njia ya kukabiliana na ushawishi wa China, ambayo imekuwa ikitoa mikopo mikubwa kwa mataifa ya Kiafrika. Viongozi wa Afrika wanayashinikiza mataifa ya Umoja wa Ulaya kuliruhusu Shirika la Fedha Duniani, IMF, kutoa mabilioni ya dola katika ufadhili zaidi. Mkutano huo mkuu ambao utakamilika hii leo Ijumaa pia unajadili maswala kama vile usambazaji wa chanjo. Wakati huo huo, Shirika la Afya Duniani WHO limesema leo Ijumaa kwamba nchi sita za Afrika zimechaguliwa kuanza utengenezaji wao wa chanjo za COVID-19 kwa kutumia mfumo wa teknolojia ya mRNA. Kenya, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, Misri na Tunisia zilichaguliwa kuwa nchi za kwanza kupokea teknolojia ya mRNA. Kutoka kituo cha WHO cha kimataifa katika bara ambalo kwa kiasi kikubwa limeendelea kukabiliwa na changamoto za upatikanaji wa chanjo za ugonjwa huo. Hatua hiyo WHO inasema ni katika msukumo wa kuhakikisha kwamba Afrika inaweza kujitengenezea chanjo zake za kupambana na COVID-19 na magonjwa mengine. Hafula ya sherehe ya kutangaza uhamishaji wa teknolojia hiyo ya mRNA ilitarajiwa kufanyika leo Ijumaa mjini Brussels, Ubelgiji, wakati wa mkutano mkuu kati ya Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika. Hakuna tukio lingine kama janga la COVID-19 ambalo limeonyesha kwamba kutegemea makampuni machache kusambaza bidhaa za afya ya umma ulimwenguni ni hatari, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema. Tedros kwa muda mrefu amekuwa akitoa wito wa upatikanaji sawa wa chanjo ili kukabiliana na janga hilo, na kuyashutumu baadhi ya mataifa tajiri kwa kuhodhi dozi za chanjo na kuifanya Afrika kusalia nyuma ya mabara mengine katika juhudi za kimataifa za kutafuta chanjo. Mahakama Kuu kitengo cha makosa ya rushwa na uhujumu uchumi nchini Tanzania imewakuta mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema Freeman Mbowe na wenzake watatu na kesi ya kujibu kufuatia mashtaka yaliyowakabili ya, ya ugaidi na uhalifu mwingine. Hayo yamejiri siku mbili baada ya makamu mwenyekiti wa chama hicho na mgombea wa zamani wa uraisi Tundulisu kukutana na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan na kumwambia kwamba angependa kesi hiyo ifutwe kwa sababu haina msingi wowote. Mbowe alikamatwa akiwa mkoani Mwanza alikokwenda kwa ajili ya kuendesha kongamano lililohusu vuguvugu la madai ya kubadilisha katiba. Baadaye alishtakiwa kwa makosa ya kupanga njama za kutekeleza vitendo vya kigaidi, ikiwemo kutaka kuchoma moto vituo vya mafuta na kuadhuru baadhi ya viongozi wa serikali. Upande wa mashtaka uliwaleta mahakamani mashahidi kumi na watatu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Serikali ya Malawi imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa polio nchini humo baada ya mtoto mdogo kugunduliwa kuwa na ugonjwa huo katika mji mkuu Lilongwe, ambacho ndicho kisa cha kwanza cha virusi vya polio barani Afrika kwa kipindi cha miaka mitano, shirika la afya duniani limesema. Shirika hilo katika taarifa yake limesema kwamba utafiti wa kimaabara umeonyesha aina ya virusi vilivyogunduliwa nchini Malawi vina uhusiano na vile ambavyo vimekuwa vikisambaa nchini Pakistan, ambako ugonjwa huo umeathiri watu wengi. Mpango wa kimataifa wa kutokomeza polio ulisema kisa hicho katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kilikuwa cha msichana mwenye umri wa miaka mitatu ambaye alipata ugonjwa wa kupooza mwezi Novemba mwaka jana. Kisa cha mwisho cha virusi vya polio Afrika kilitambuliwa kaskazini mwa Nigeria mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita na duniani kote kulikuwa na visa vitano tu hapo mwaka jana. Polio ni ugonjwa unaoambukizwa kwa urahisi ambao huvamia mfumo wa neva na unaweza kusababisha kupooza kabisa ndani ya saa chache, ingawa hakuna tiba ya polio. Ugonjwa huo unaweza kuzuiwa kwa kutumia chanjo kwa mujibu wa WHO. Russia imesema leo Ijumaa kwamba inaondoa vifaru zaidi na magari mengine ya kivita kutoka maeneo yaliyo karibu na mpaka wa Ukraine baada ya mazoezi ya kijeshi ambayo yamezua wasiwasi mkubwa kuhusu uwezekano wa uvamizi wa Ukraine hususan na baina ya nchi za magharibi. Hata hivyo, Wizara ya Ulinzi ya Russia imesema kupitia taarifa kwamba mbali na magari hayo kuondolewa Ndege kumi za kivita za su24 zilikuwa zikitumwa tena kutoka peninsula ya Krimea iliyotwaliwa na Moscow hadi kwenye viwanja vya ndege katika nchi zingine jirani, na kueleza kwamba ilikuwa ni sehemu ya mazoezi. Katika tangazo la baadaye lililoripotiwa na mashirika ya habari, Wizara ya Ulinzi ya Russia ilisema wanajeshi walikuwa wakipakia mizigo kwenye treni ili kurejea kwenye kambi zao baada ya mazoezi. Mashirika hayo ya habari, hata hivyo, hakusema ni wapi vitengo hivyo vilikuwa vikiendesha mazoezi hayo au vilikuwa vikitumwa tena, na wala Russia haijasema bayana ni wafanyakazi wangapi wanashiriki katika mazoezi hayo karibu na mpaka wa Ukraine. Mataifa ya magharibi yameishutumu Moscow kwa kupeleka maelfu ya wanajeshi katika eneo la Crimea na karibu na mpaka wa Ukraine, na kuonya kwamba Russia inaweza kuvamia Ukraine wakati wowote wa Rasia hata hivyo imeendelea kukanusha shutuma hizo. Na Niger imevikubalia vikosi maalum vya Ufaransa na Ulaya kuvuka mpaka kutoka nchi jirani ya Mali ili kupambana na makundi ya wanajihadi na kujaribu kuulinda mpaka na taifa hilo la Afrika Magharibi. Rais wa Niger amesema katika ukurasa wake wa Twitter katika maelezo yake ya kwanza tangu Ufaransa kusema Alhamisi kwamba itaondoka Mali pamoja na washirika wake wa kijeshi, rais Mohamed Bazoum alisema vikosi vitaweza kujibu vitisho vya makundi ya wanamgambo wa jihadi katika eneo hilo. Takriban wanajeshi 2400 ambao walikuwa sehemu ya wanajeshi waliopelekwa Mali kupambana na makundi yanayojihusisha na Al Qaida na Islamic State na karibu vikosi maalum mia tisa katika kikosi maalum cha Ufaransa wanatarajiwa kuondoka Mali katika miezi ijayo. Niger, Mali na Burkina Faso zimepambana kudhibiti makundi yenye silaha ambayo yamewaua mamia ya watu kuwakosesha makazi mamilioni ya wengine na kusababisha hali ya taharuki katika eneo hilo la Sahel magharibi mwa Afrika. Basi, hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Live Talk. Kama ada, ikiwa Ijumaa, kunayo mada ya kuzungumzia, iwe ni ya kijamii, kiuchumi, kiafya au hata kisiasa, miongoni mwa maswala mengine mengi. Basi leo kama ulivyotazama kwenye ukurasa wetu wa Facebook au labda pengine kusikia tukisema hapo awali, tunazungumzia suala la wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika Mashariki wakati wakielekea kwenye mataifa ya Kiarabu. Changamoto ni zipi, faida yake au hasara, na ni vipi safari hizo za kutafuta maisha mema zilivyoathiri baadhi ya jamii zilizoachwa nyuma? Jina langu Harrison Kamau, na kwa takriban dakika hamsini kuanzia sasa tunakukaribisha kuungana nasi kwa njia ya redio na mitandao ya kijamii wakati nikiwa na wageni wangu kutoka sehemu mbalimbali za Afrika Mashariki miongoni mwa wageni nilionao ni naye Alex Mbela uh, ambaye ni kutoka shirika la haki Africa akiwa uh, ni afisa wa dharura, na vilevile ni naye Latifa John ambaye ameshaishi sana katika uh, mojawapo ya wa mataifa ya kule Mashariki ya Kati uh, tunamtafuta pia vile mgeni wetu kutoka Uganda Aida Mutenyo ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Chambogo kule Kampala. Uh, baadaye pia tutakuwa naye Leila Sheikh ambaye ni mwandishi wa habari na pia mtetezi wa haki za binadamu akiwa Tanzania, na bila kusahau kule Burundi, tutakuwa naye Joseas Ndaikengurukie, na tukishawapata wote, tutakuwa tukiendelea vizuri kabisa na mjadala wetu ambao tutaangalia kwa kina suala hilo la safari za kule Mashariki ya Kati. Basi katika siku za nyuma kumekuwa na taarifa mseto kuhusiana na safari kuelekea kwenye mataifa ya Mashariki ya Kati kwa nia ya kutafuta maisha bora ya kiuchumi. Kuna wale wamesema kwamba wamenufaika sana baada ya kufanya kazi kwenye mataifa hayo, huku baadhi wakidai kuteseka kinyume cha matarajio yao. Kumekuwa pia na visa vya baadhi ya wahamiaji hao kufia wakiwa mikononi mwa waajiri wao huku h sahau mara baada ya kufika kwenye mataifa hayo. Sasa, ili kuingia kwenye mada yetu, hebu kabisa niwakaribishe wageni wetu, nikianza moja kwa moja na wewe Alex Mbela ukiwa Kenya. Karibu sana kwenye Live Talk na mwanzo kabisa ningetaka utueleze tu kidogo kuhusu shughuli zako, uh, kuhusiana na maswala ya kijamii. Karibu sana Mbela. Uh, asante sana kwa majina, naitwa Alexander Mbela. Mimi ndiyo rapid response officer ama kwa Kiswahili afisa wa masuala ya dharura katika shirika la Haki Afrika. Niko bed, eh, head office yetu ambayo iko Mombasa, na ni kweli ya kwamba sisi kama shirika huwa tunajihusisha na haya mambo ya ya wananchi wetu wa Kenya kuenda katika hizi kantri za, za gulf nchi ya gulf kutafuta uajiri na pia tumekuwa tukiona kumekuwa na changamoto nyingi kwa wakenya wenzetu ambao wanaenda kwa hizo nchi na tumejaribu kadiri ya uwezo wetu kuweza kuwasaidia ku, ku, ku, kupambana na hizo changamoto. Asanteni sana kwa kuona a Aa, karibu uh, kwenye live talk uh, naenda kwako kwa pia Latifa John wewe, uh, awali tukizungumza kando ya radio ulinieleza kwamba umeshawahi kuishi katika mataifa moja wapo ya mataifa ya mashariki ya kati. Hebu tueleze kidogo ulikuwa taifa gani na kwa muda gani, alafu kisha baadaye kwenye kipindi tutaongea zaidi kuhusu maisha yalivyo katika mataifa hayo. Karibu sana Latifa. Uh, sana Latifa, asanteni sana kwa kuweka fursa kama hii Nilikuwa kwa nchi ya Saudi Arabia from 2013 to 2016. Na nilikuwa enombo naitwa Aldafir, na bosi wangu alikuwa kuwa naitwa Norea na bwanake alikokuwa naitwa Aldafir. Nilikaa kwa miaka tuseme takriban miaka minne hivi ama miaka mitano, hizo zingine zikuwa hapo lakini, nilipita changamoto mbalimbali, mazuri na mabaya, na kwa uweza Mwenyezi Mungu yote Nikamwache lakini Kenya salama nikarejea Kenya salama salmini. Hayo tu naweza kusema kwa hivi. Ah, sasa asanti, baki kwenye laini ya simu ah, tunapoendelea kuwatafuta wageni wengine haya Tayari moja kwa moja nafahamishwa na mwelekezi wangu kwamba kule Burundi tumempata mgeni wetu Josyes Ndaingurukie. Nafikiri jina lake atalirekebisha, ama kama limelipata ni basi itakuwa ni pongezi kwangu manake. Okay, ni jina refu kwelikweli. Karibu sana Josyes kwenye Live Talk. Habari ya Burundi, na ni harakati gani ambazo unahusika kuhusiana na mada yetu ya leo ya safari za kuelekea kule mashariki ya kati? Asante sana bwana mtangazaji na bafota yeah. Eh, lakini sio tano kwa tano, sababu unasikia sauti inatumizika sana lakini habari ambazo nataka kuongea kwa leo ni kuhusu hii eh, kazi ya wasichana wanatoka hapa, wanawake wanaenda kufanya kazi ya eh, ndani ya manyumba huko kwenye nchi za Kiarabu alafu wananyanyaswa huko. Hebu nikuulize kwanza tu, mara moja kuna tatizo, kuna, unaweza ukasema kwamba kuna watu wengi kutoka nchini Burundi ambao wameelekea kwenye mataifa ya mashariki ya kati? Na kama kunao, je, mumekuwa na visa ambavyo labda wametesekea kule, labda kukumbana na maafa au pia wengine wakafaulu kimaisha kutokana na kuenda kwenye mataifa ya mashariki ya kati? Kwanza <coughs> sana wanaenda huko sababu kutafuta maisha. Uh, unajua hapa hapa kwenye nchi yetu Burundi familia e, ni e, ha, ha, hawana mapato, kwa hiyo watu wanasafiri kwenda kutafuta maisha nchi zingine. Na ndiyo uh, wanawake kutoka Burundi wanasafiri huko, eh, kwenye nchi za sana sana za Kiarabu, naweza nikasema Oman, Saudi Arabia eh, na kufika huko oh, wanawake na wasichana ambao husafiri kwenda nchini za Kiarabu. E, wananyanyaswa e, hasa katika kazi za nyumbani, kwa sababu hawapumziki, hawalipwi ha, hawa au wanalipwa franga kidogo, hawatunzi e, wananyanyaswa kingono au wanalazimishwa kufanya mapenzi, halafu wale e, waliowanunua ndiyo e, wanalipwa na kuna wamoja wanakufia huko na mafamilia zao hapa ha, hawatajua sababu, watazikwa huko huko. Naam, hebu baki kwenye laini ya simu Joses, tunapoelekea nchini Tanzania na kumkaribisha mgeni wetu Leila Sheikh ambaye ni mwanahabari na pia mtetezi wa haki za binadamu. Karibu sana e, wenzetu kutoka Kenya, Burundi wameeleza kwamba kuna tatizo a, la watu ambao wanahamia ama kuenda kutafuta ajira katika mataifa ya mashirika, ya mashariki ya kati. Pia kuna najua kwamba kuna wale ambao wanaelezea mambo mazuri waliowapata. Hebu tueleze, tatizo hili lipo Tanzania au pia uh, kuna meng, meng, mengi mema ambao wanapatikana kwa wale watanzania wanaoenda kwenye mataifa ya mashariki ya kati? Karibu sana Leila. Asante uh, labda tuseme, tuanze hivi kwamba wanaokwenda kutafuta kazi mashariki ya kati Sio tu mtu anaamka anasema natafuta mimi safari kwenda ili nikapate ajira huko mashariki ya kati. Kuna kuwa na dalali katikati hapa, sisi tunaita dalali, wale watu ambao wanawatafutia kazi wengine. Wanatoa taarifa, wanatoa matangazo kupitia mitandao ya wa kijamii, wengine wanapitia labda kwa kwa, kwa, kwa makauli, wanazungumza kuna kazi fulani hivyo, watu wanaambiwa waende waarabuni au bararabu huko mashariki ya kati kutafutiwa kazi. Sasa hapo ndipo wa wasichana wa, mabinti wengine wadada wamama wanakwenda kwa sababu wanaona kule labda watapata mishahara mikubwa maisha mazuri w wengine pia wan, unakuta kwamba wanakuwa wameajiriwa hapa au wa, familia zao wanakubali wanakwenda. Sasa wakifika huko, kwanza kabisa, yule dalali inabidi amtengenezee passport ili aweze kwenda baada ya kumtengenezea passport, apatiwe ticket ambazo sisi mara nyingi wanatumia zile ndege ambazo zenye bei ya nafuu kabisa ya, ya, ya, ya ticket, alafu baada ya hapo kupatiwa na visa kuweza kuingia huko kwenye nchi za Mashariki ya Kati. Sasa hapo yule dalali hamwambii yule mfanyakazi mtarajiwa kwamba hiyo pasipoti hiyo visa hata hiyo tiketi ya ndege zitakatwa kwenye pesa za mshahara wake atakapofika huko mashariki ya kati. Anaambiwa utapatiwa, utapatiwa ticket visa, passport na kila kitu. Wanakwenda wanaona adventure, wengine wengine wanaona kwa sababu wanapata pesa, wengine wanakwenda kwa sababu wanataka kuenda kuangalia maisha ya, ya, ya mataifa mengine. Wakifika huko sasa, kuna watu ambao pia kule upande ule wapo dalali, na sio lazima ni watu ambao tuseme watu kule raia wa, wa Mashariki ya Kati, hapana. Wengine wanakuwa raia wa, wa Hindi, India, wengine raia sio raia, Watanzania lakini ni Watanzania ambao waliondoka kwenye miaka tha, ya themanini hapa, wakaenda Mashariki ya Kati wakachukua uraia wa kule. Inamaanisha huku wanaweza wanafahamu pakoje ramani na na na, na tulivyo sisi kijamii ki, ki, ki wanafahamu lugha ya Kiswahili wanakuwa wanaweza kuwarubuni vizuri tu kwa lugha ya Kiswahili, utapata ajira. Sasa wakifika kule, kunakuwa na madalali wengine wanawapatia sasa ajira hao waliokwenda kutafuta kazi. Sasa wakishaingia pale, kwanza kabisa passport zao zinachukuliwa, zinafungiwa. Sasa sielewi kama anachukua yule mwajiri au anachukua yule dalali wa kule zile passport. Yule dalali wa hapa ameshapewa hela yake, anaanza tena kutafuta wengine wafanya kazi dalali wa kule, inawezekana ndo anaeweka paspoti au yule anayeajiri ndo anaweka paspoti mm -hmm. Unakuta sasa mwezi wa kwanza, wa pili, watatu, wanne, watano halipwi pesa, hajui lugha au kama amba wale ambao walimwajiri wanafahamu Kiswahili, akiwauliza watamwambia, lakini sasa tunabidi ndo tunalipia tiketi yako, tunalipia visa, tunalipia paspoti gharama na vitu kama hivyo, anakuwa mara nyingi sana Nam. hawezi kutoka, anafungiwa ndani na kwa vile kule ni kule... sorry. Unataka useme kaka? No, no, no, nataka tu uendelee tu vizuri, sasa kukatiza, lakini hebu tu baki kwenye laini ya simu, Leila tuta. umetaja swala nzuri sana lakini nataka nirudi kwako Latifa. Wewe mwenyewe uliishi Saudi Arabia na umesikia dada yetu Leila anavyoeleza, na, na, na, na ninajua kwamba yeye ni mambo ambayo pia labda ameyashuhudia kule Tanzania. Hebu tupe safari kidogo, inakuaje kutoka Afrika ndipo ufike kwenye ajira mambo yaliyoyasema, tatizo linakuwa wapi? Maanake malalamishi pia ni mengi, nami nitasema anayozungumza dadangu ni kweli. Nilisafiri hapo, kitu cha kwanza tulichukulia passport, kitu cha pili hatuku, mimi sikumwona bosi wangu mpaka wiki moja ilivyopita, ilioka pale kama visa tulichanganya na wale walifungine amkutaka kujali nilivyoingia nyumbani, kwa sababu ku Kenya nilikuwa nafanya mazoezi waliniogopa wakaniweka kwa utasema vitengele ama ni chai kama kwa miezi sita, kwa sababu mwili wangu mkubwa limilalast kwa hiyo miezi sita, chakula ikawa ni shida. Kuna kilembo amebakisha kwa pipa lao, maanake wakikula wakibakisha na kwamba zibalani ni chafu. Sasa kilembo amebakisha ndomimkokona kula. Nakumbuka nani chungu ilifika kati, hata indomie ile paketi moja siwezi kuimaliza kwa sababu utumbo umelegea mdogo. Kwa Mwenyezi Mungu, Latifa, kidogo na tu kidogo tu ne. wakati wote huu unasema na, umeteseka miezi kama sita hivi, na kuna dalali aliyekuleta, ha. haukuwa na njia yote ya mawasiliano kusema kwamba mambo yameligeukia yani, si hayaendi nilivyotarajia, haukuwa na popote pa kupeleka malalamishi yako. Ndugu yangu, kwanza, ukifika pale paspoti inachukuliwa na kama una simu utapigwa sachi, pia simu itachukuliwa. So ukifika na na nyumba ni wanakupatia simu ya bosi mbo ni madamu anapigia anakwambia, mpigie familia yako wahakikishe wane wahakikishie kwamba uko kwa salama, umefika Saudia salama, na bas, no communication unless ulete vurugu. Vurugu ndo pale atakuleta lakini mimi niliambia no communication, hivyo ndo niliambiwa na nikaambaja kuvumilia uko kwa probation for three months, na kama utataka kurejea Kenya then you have to pay hiyo pesa yote ambao wamegharamia wamekugaramia kukuleta Kenya. Hicho pia anasema tumekunuliwa. Na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi ni Live Talk kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, wakati tukiwa na wageni wetu, tukijadiliana kuhusu, au kwa kina kuhusu swala lao, watu wanaosafiri kwenda kutafuta ajira katika mataifa ya Afrika ya Mashariki ya Kati, matatizo ni yapi na pia mema ni yapi wanayoyapata kule. Lakini pia naona kwenye mtandao wa Facebook yamemiminika mengi sana maoni ambayo yametolewa wa na wasikilizaji wetu na watazamaji wetu popote walipo, hebu tusikie baadhi ya maoni yao. Sawa sawa, kamao linaonekana ni swala ambalo limechangiwa na wengi, wakiandika hapa kwenye Facebook. Nianze na huyo moja kwa moja, Sayenda Mabula Magesha anasema, yuko Chibaranga, Geita, Tanzania. Anasema kuna changamoto zinazowapata watu kama hawa, ikiwemo kufanyiwa ubaguzi na vitendo vya kikatili, lakini hii inasababishwa na kuto kuwepo na ajira kwenye mataifa yao. Juma Okazuri Moshi anasema yuko Ugembe, Tabora, Tanzania, anasema athari zipo za kutafuta ajira huko Uarabuni, hata ubaguzi wa rangi nao upo kabisa. Mi naona ni bora nitafute ajira kwenye nchi yangu tu. Nimalizie naye Douglas Karike kutoka magharibi mwa Kenya, anasema kwanza, anasema huwa nawapata vizuri sana E, kwenye redio hapa nilipo. Changamoto wenzangu wanaweza kuzipata kule Uarabuni zipo. Kwa mfano, mtu anaweza kuitiwa kazi kwa ghafla, janga bado lipo, kuna janga la kifo na vilevile vile hili la korona likamzuia kurejea tena nyumbani, au apate ugumu fulani e, kabla ya kurejea. Changamoto nyingine, labda inaweza kumchukua mtu hali ngumu kuadapt ile culture, yani anasema ili kuzoea E, ule utamaduni wa kule Uarabuni nikirejea kwa umuhimu ni kwamba kazi zenyewe zipo na zinaweza kurahisisha maisha ya mhusika na familia yake kwa ujumla, na pia inakuza undugu na urafiki kati ya nchi husika. Maoni yake Douglas Carik. Kwako Kamau. Asante sana mwenzangu BMJ Murithi kwa kutusomea maoni, baadhi ya maoni, najua bado yanaendelea kuingia kwenye mtandao wa Facebook, na naona kwamba tunaelekea kukamilisha nusu ya kwanza ya Live Talk, ambapo baada ya nusu hiyo tu tutaingia kwenye kipindi chetu, tutaendelea tukiwa kwenye mtandao www VOA swahilicom. Lakini kabla ya kufika hapo, swali fupi tu kwako Josiah Ndai Kengurukie, nafikiri kama jina niliolipata ni sawa. Hebu tueleze, kuna taarifa ambazo sijathibitisha nilizopata kwamba serikali ya Burundi ina mkataba na baadhi ya serikali za mashariki ya kati kwamba wafanyakazi wanaweza wakaenda kule ambapo serikali ya Burundi ikiwa inaelewa sasa suala hilo, hebu tufafanulie kidogo, Joas. Josias: asante sana. Ni kweli kuna makubaliano kati ya jamhuri ya Burundi eh, na ufalme wa Saudi Arabia kuhusu wafanyakazi Warundi ambao ilisainiwa mnamo eh, tarehe tatu Oktoba mwaka jana lakini eh, haya makubaliano ma, hayaanza haya, haya kukuwa na matunda sababu nchi zote mbili haziyaanza kuyatumi, kuyatumikisha eh, sababu eh, kuna hatua zingine Burundi ikingali inangoja ngoja eh, kupitia halafu eh, eh, kutakuwa na, na, na, na, na, na na uh, government itasaini ile mkataba halafu uh, warundi waujurishwe, sababu uh, hadi leo uh, Warundi hatujajua ni kitu gani kiko ndani ya ya ya, ya huo mkataba, na tunategemea kama huu mkataba ndiyo utasababisha uh, wanawake Warundi wanaenda kutafuta maisha hapo mashariki ya kati uh, kufanya kazi vizuri. Basi uh, hilo tutaliangalia kwa kina zaidi. Najua kwamba wewe ni mwanaharakati wa kutetea haki ama kupinga ulanguzi haramu wa binadamu ama usafirishaji haramu wa binadamu na utatueleza hilo kwa kina na poangalia sana. Unaona kwamba tunafika uh, katika mwisho wa nusu ya kwanza ya live talk kutoka hapa VOA Washington DC. Basi nachokuomba tu popote ulipo msikilizaji na wageni wetu ni kubaki kwenye laini ya simu, na punde si punde, basi tunakuwa tumeingia kwenye sehemu ya pili, tuangalia swala hili kwa kina kabisa, na tutalifafanua na kuangalia mazuri na mabaya ya kuelekea kwenye safari ya kiuchumi kwenye mataifa ya mashariki ya kati. Jina langu Harrison Kamau, basi tupatane kwenye sehemu ya pili ya live talk. Karibu tena kwenye sehemu ya pili ya live talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu likiwa ni Harrison Kamau. Katika sehemu ya kwanza tulikuwa tukijadiliana kuhusu maswala mengi tu ya watu wanaosafiri kwenye mataifa ya mashariki ya kati, tukiwa na wageni wetu Alexander Mbella kutoka shirika la haki Afrika huko jijini Mombasa nchini Kenya, ambaye ni afisa wa dharura. Tunaye Latifa John akiwa ni mmoja wa watu ambaye amepata kuishi katika mataifa hayo, hasa amesema mwenyewe kule Saudi Arabia tunamtafuta na tunaendelea kumtafuta kwa njia ya simu, Aida Mutenyo ambaye ni mhadhiri kutoka chuo kimoja cha kule nchini Uganda. Tuna dada yetu Leila Sheik akiwa ni mwandishi wa habari na vilevile uh, mtetezi wa haki za binadamu kutoka Tanzania, na vilevile vile tunaye Josias Ndaikengurukie kutoka kule Bujumbura, Burundi. Na kabla ya kufika katika sehem, mwisho wa sehemu ya kwanza, tulikuwa mjadala wetu ulikuwa umeanza kushika kasi kukiwa na maoni mseto na yule Latifa mwenyewe ametueleza kwamba aliteseka yeye mwenyewe, anazungumzia kuhusu maisha yake. Sasa narudi kwako Mbela, wewe ni afisa wa dharura kwenye shirika la Haki Afrika. Uh, ripoti za dharura ambazo wewe hushughulikia ni zipi, zikizingatiwa watu wanaokwenda kutafuta ajira katika mataifa ya nje, hasa kule Mashariki ya Kati? Asante uh, sana Bwana Harrison. Mimi kwa ofisi yangu huwa ninashughulika na maswala mengi, mmojawapo ni masuala ya ya Wakenya ambao wamejipata katika hayo katika hizo nchi za hizo nchi za Gulf. Na kitu ni kwamba kusema ukweli, zile kesi nyingi tunapata zimetoka Saudi Arabia unapata kesi zimetoka sehemu kama Dubai, Katar, unaweza pata ni moja ama mbili, lakini Saudi Arabia kama mi sahizi niko na kesi zaidi ya kumi ambazo inashughulikia na hizo kesi zote zina-, ni kwamba Wakenya wako pale walienda kufanya kazi, lakini wamejipata, wamekuwa watumwa. Wamekuwa watumwa kwa sababu kwa sababu ya kwamba vile mwenzangu amesema, ni kwamba unafika kule unanyang'anywa passport huwezi hata kutoka uko pale. Sasa wewe, simu umenyang'anywa, huwezi uwezi kuongea na watu wa nyumbani. Wanapitia changamoto nyingi, kuna challenges mingi, kuna sexual harassment, kuna kuna physical violence, wanapigwa wanafanya mambo mengi. Na unapata ya kwamba watu hawa wakiwa pale, kama wewe uko mahali fulani na mwajiri anaku- anaku- ni kama amesema, amekulipia wewe wewe amelipa pesa na mpaka kazi ufanye, na huwezi enda mahali. Na mara nyingi shida inakuwa ni kwamba hata akisema anataka kuenda exit visa, mpaka mpaka iapuviwe na mwajiri. Na mwajiri kama yeye akikataa, na amekataa na paspoti yako, wewe kutoka kwa hiyo nchi inakuwa ni ngumu. Sasa unapata ya kwamba uko pale, ni kama umekuwa ni mfungwa. Hata sisi ambao tumeajiriwa nchi zetu za Kenya, nazaamua niache kazi wakati wowote, nazaamua ni, ni, ni niongee na watu wangu wakati wowote. Wa kule huo uhuru hauna, wewe pale umekuwa kama umeshikwa mateka, huwezi fanya unavyotaka. Wengine wanakuwa wagonjwa, huwezi pata matibabu. Hata kuna kesi nilipata ya kwamba kuna kuna msichana tulimbegesha mwaka uliopita Novemba, alifariki Saudia, na kabla ya kumleta nyumbani mwili ulikaa kule zaidi ya miezi mitatu. Kuna mwingine pia mama alifariki kule pia, kumleta pia imechukua miezi miwili. Kuna mwengine sahizi, nimepata ripoti, kuna mwingine amefariki huko pia, hata ijulikana ataletwa lini. Wengine mm -hmm. wanachukuliwa, wanapelekwa, wanapelekwa kwa hizi hizi camps eti wanangojea repatriation lakini process inachukua muda mrefu right. wamewekwa kwa marumu rumu wamejazwa kwa rumu watu wengi eh, wamefinyiliwa mahali pamoja hawaishi vizuri, na unapata pia ni watu wameenda kutafuta ajira hiyo. Tuseme tu ukweli, hiyo si ajira, hiyo tunaita ni slavery. It is human trafficking. Kwa sababu kama wewe huna uhuru wa kuacha ile kazi na uende nyumbani inakuwa ni shida, na pia wale maajensi ambao wanawapeleka hao watu kwa hizo nchi za nje wao pia ni wengine, sababu unapata mtu, unachukua mtu wako, mtu anapelekwa nje, familia hata hawajui, huku Kenya hawajui huyu mtu wetu ametumia agency fulani hawakui Hawaelezewi ni shida shida, imekumba shida mtu wao, hawaambiwi. Sasa unapata shida ni nyingi. Naam, kabisa, tuta sitaki kukatiza, yes, yes. Nafikiri kwa sababu ya muda nitarudi kwako mbele, na pia nitaenda kwako Leila kwa, kwa sababu najua kwamba labda hayo hao tu ndio malalamishi kutoka Tanzania A, ambapo mtanieleza kuna mikakati ipi, kuna sera, kuna sheria kwa sababu hapa kuna serikali ni baina ya serikali yaani, kuna sheria zinazolinda watu. Lakini kwanza, hebu tumsikize mmoja tu wa, wale ambao pia wameshawahi kwenda kwenye mataifa ya mashariki ya kati. Atasema jina lake na hatueleze naye, eh, kwake maisha yamekuwa ama hayo yalikuwa vipi kwenye mataifa hayo. Okay, asante kwa majina. Naitwa Asad Mohamed Juma, mkazi wa Mombasa. Tunazungumzia swala la ajira kwenye mataifa ya mashariki ya kati. Je, wee mwenyewe Hebu tueleze kidogo kuhusiana na safari yako ya kutafuta ubora wa kiuchumi katika mataifa hayo. Ni wapi ulienda na ulifanya kazi, na hali ilikuwa vipi? Nilifanya kazi Saudi Arabia kwa experience, uh, more than 25 years, na sababu ilinitoa hapa ni kulingana na maisha, na nilitoka nikuwa ni kijana mdogo kwenda kujitafutia maisha, nilifata kwanza kwa, kwa kampuni nikamalizana nikarejea Kenya, nikaenda tena mara ya pili kwa kampuni nyingine pia nikakaa muda, alafu nikarejea tena Kenya. Yote nimeona faida yake tiku, baya. Baya. Na sio ati kunikubaya si kubaya, na nikatoka tena nikapata kazi kwa Royal Family, kazi ya nyumbani nikakaa 11 good years. Naam so, nikakaa na familia nika nika, nika yangu huko nikapata mtoto na nikaweza kujistablish Kenya, nikawa niko na nyumba yangu nikawa niko na flex zangu nimenua zote hizo ni kutokana na pesa za Arabu. na sasa uh, uh, Muhammad, uh, uh, pole kwa kukatiza. Kuna baadhi uh, kuna baadhi ya wale wanaolalamika na kusema kwamba maisha ni magumu na labda wanatesekea huko, sana sana i, imekuwa ni kwa upande wa wanawake. Tatizo ni lipi kutoka tuseme Saudi Arabia? Tatizo ni mwananchi ama ni binadamu mwenyewe ndio wanapenda kujekea tatizo, kulingana na maisha ya kule si maisha mabaya, ni maisha ambayo unafanya kazi yako na kujiekea, hakuna uraibu. Lakini sisi ama wanadamu tunapenda kua ile grupu na kujanganyana, ndo mtu pale anasema tufanye hivi tukorofishe. Maanake ni nchi ambayo ni ya Kiislamu na ni nchi ambayo imekataza banki, imekataza ulevi. Lakini sisi tumetoka huko, twenda nchi ya watu kwenda kutengeza ulevi, tushikane na Wafilipino, tushikane na Wahindi. Hiyo ndo matatizo kubwa iko, lakini ni nchi nzuri sana. Hata mi mwenyewe nimejua ni nchi nzuri na napenda, na mpaka leo nimeamua kuwa Kenya maisha yangu, nimefungua ofisi ya kusafirisha watu. Nilipokuwa huko, nimeenda Qatar, nimeenda Dubai, na nilipokuwa nafanya na Royal Family, nimepata experience ya kuona ulimwengu mzima. Nilisafiri kila nchi, si Holland, si France, si wapi. Kwa hivyo Waarabu ni watu wazuri sana ukikaa nao vizuri si watu wabaya na usidanganywe. 100% ya Waafrika wanaofanya kazi warabuni wamejimika na mapato makubwa na majenga na manyumba maku makubwa yote yametokana na kazi warabuni. Na nakuuliza, na unaweza ukatoa ushauri gani kwa mtu ambaye anataka kusafiri kwenda kufanya kazi kwenye mataifa ya Afrika, ya mashariki ya kati? Mimi naweza kumshauri mtu akipata kazi aende akafanye kazi. Mtu akienda kufanya kazi afikirie kilichomtoa nyuma ni nini. Mtu aangalie pale alipotoka na pale anapokwenda. Ikuwa utatoka kwenda kufanya kazi, uangalie nyuma ulipotoka, na uende na ofisi jeni na accredited. Ofisi iko hapa na ya kule iko Saudia. Basi mtu atakwenda atafanya kazi yake vizuri, na aende na kitu kimoja, lengo lake ni kuwa anatoka hapa, mi enda kufanya kazi sehemu yangu ni kujiendeleza kimaisha, lakini iko utatoka hapa uenda kufanya kazi kule, ukapatane na watu, ushirikiane na watu, usikize watu, hapo utapotea. Haya basi, umesikia hayo yote ambaye Asad amesema, amesema na amesifu sana Saudi Arabia, amesema makosa ni ya wale wanaokwenda labda hawafuati sheria kanuni, aa, labda hawaheshimu dini na mambo yanayohitajika. Sasa wewe Latifa, utasema nini kwa hili? labda pengine ni kampuni iliyokupeleka au ajenti aliyekupeleka wakala aliyekupeleka, labda hakuwa akitambulika vilivyo, ama pengine labda ili mtu ateswe kule, ni kuenda kinyume na kanuni za wale wenyeji wa, wa, wake. Sasa hapo utasemaje, Lachifu? Kwanza kwa ndugu yangu, kwa mujangu hasa, nitamshukuru kwa lile ambalo amewasema, kwa sababu kama nilivyotangulia awali, nimepitia mabaya na nimepitia mazuri. Kweli ukiwa mvumilivu na ukijua kile ambao unaenda kufanya, watafanya maisha yako ya rahisi, kwa sababu mara ya kwanza mi nilikuwa na mateso, lakini kwa sababu kuwa na subira na kumwamini Mwenyezi Mungu, basi maisha yangu amelaanika kiasi fulani, mpaka nikawa ni ndugu yao, mpaka nikaa naitwa jina langu mbao nisaa na naniicha na kutoka kwa kadama ambao nifanya kazi mpaka kwa sali wakati huye oanikataza swali mpaka ikafika, kati napata muda wangu wa kiswali kunuga nguo kuenda msikitini bila kunifunga. Ila ntaka kumwambia sasa ni kitu kimoja, mimi hivi sasa niko na kudea nikona hakasikashoti nawatetea pia wasichana wale walemboko kule, na najaribu kuelimisha wasichana wakienda kule wafanye nini ama wajizie na nini lakini wasichana wengi, ama madada, ama maafa inawapata sana wanawake wakazi wa nyumba ai, hiyo tusidanganyane, kasaali hiyo. Kuna wale wachache wanaenda kule wanafanya mambo ndivyo sivyo, lakini asilimia kubwa kama dadangu mimi, marehemu Mungu amezosema peponi, alienda siku kumi na mbili tu, baadaye tukipata ripoti amekufa. O, huyo mkasema alifanya maafa na kitoka huko aliko na ni nafsi akienda kula lambato nafanya kazi ya nafsi, lakini mshuakuisha kulipigiwa simu tena ameokota kando ya barabara. So hasa nakushukuru na nashukuru vile vile pia kuzungumza vizuri, maanake mnyongo mnyongeni hatake mumpe kweli, kuna uzuri unapata na <laughs> Lakini asilimia kubwa wanawake domestic wakazi wanapitia matatizo madiki, na hayo yote, hizo ndiyo nitakuambia yangu hasa. Naam, asante sana Leila. Sijui kama kuna sheria fulani zinazowalinda, uh, wahamiaji hao nchini Tanzania. Wewe kama mtetezi wa haki za binadamu, labda pengine kesi mnazokumbana nazo, uh, serikali inazichukulia vipi? Ina usaidizi upi? Au ba, ubalozi wa kule, uh, ama balozi za kule katika nchi za mashariki ya kati zinasaidia, zina usaidizi wowote? Kwanza kabisa sisi tunayo sheria ya kuzuia na kutokomeza uuzaji wa binadamu Anti-Trafficking Persons Act ya mwaka elfu mbili na nane. Sasa hapa lazima kuingia yale masuala ya uuzaji wa binadamu, sio ile kwenda kutafuta ajira. Inabidi sasa watu watufahamu watu tofauti ya kwenda kufanya ajira na kwenda ya kuuzwa, hiyo moja. Pili, wengi wao takriban asilimia tisini na tisa wanaokwenda kutafuta kazi kule wanakwenda nje ya mfumo ambayo imewekwa ya mifumo maalum, mifumo ya serikali tuseme, au mifumo yetu sisi ya taifa. Wanajitafutia wenyewe kupitia wakala kama nyinyi mnaita wakala, wengine wanaita dalali, agent nani, wanakwenda sasa. Hapo serikali haiwezi kuingia, kwa sababu sisi kwenye katiba yetu inasema kila mmoja anayo haki ya kusafiri mahali anapotaka, amurali amefika umri fulani, serikali haiwezi kumzuia. Anaamua kuenda kufanya kazi nchi za Kiarabu, huko wapi South Africa Ulaya, popote, Marekani, hakuna anayeweza kuzuiliwa kwenda. Nachosema mimi ni kwamba wale wanaokwenda kule, hapa sisi tuna mifumo ya kusaidia watu wale wanaokwe, sasa wanaokwenda kule hatufahamu kwamba au inawezekana wanayo, lakini sidhani kama ipo mifumo ya kuwasaidia wale ambao wameajiriwa kwenye kazi kwenye ajira za nyumbani za mahotelini za kama alivyosema yule kaka wa Mombasa royal families. Maanake sisi hapa tuna NGOs tuna, tuna asasi za kiraia tunazo, tuna tuna kabisa eh, inaitwaje, department nzima ya, ya ustawi jamii. Watu wanakwenda wanatoa, wana, wana malalamishi yao, mm-hmm, ili wapate haki yao ya mshahara, haki yao ya likizo, haki yao ya maternity leave, kwa wafanyakazi wanaopata ujauzito na kadhalika. Sasa kule wanapokwenda, sidhani kama mifumo aina hiyo imewekwa kwa sababu wakienda tu wanakuwa ndio ndani, hakuna mifumo ambayo wao wanaweza kuenda, na kama ipo sidhani kama wataeleweka, maanake hawafahamu lugha ya Kiarabu mpaka wajifunze Kiarabu au Kiingereza, sijui itakuwa lini na wale jamaa kule mara nyingi hawataki kusema Kiingereza mara yeah, moja moja labda inakuwa mm -hmm, wanabidi ki arabu ueleweke kwamba nimewekwa ndani mwak mwaka wa sita mwezi wa sita mwaka sijalipwa mshahara. Sidhani au sina uhakika kama zipo asasi za za kiraia zinazowatetea uh -huh, au kama kuna mfumo wa department ya ya ya social welfare au stawi jamii sina uhakika hapa uh -huh. Kwa wale wa Burundi, kaka Burundi alivyosema kwamba serikali ya Burundi iliingia mkataba na serikali ya Saudia ili wafanyakazi wa wapelekwe kutoka Burundi kwenda kufanya kazi Saudia, inabidi sasa serikali ya Burundi pia iwaambie serikali ya Saudia kwamba hawa wawekewe mifumo itakayoweza kuwalinda kuwa haki zao, afya zao, ujira wao, utu wao, wasidhalilishwe na vitu kama hivyo. Sifahamu kama mkataba huo umeingiwa. Asante uh, sana. Hebu sija kusahau uh, ndugu yetu kutoka Burundi, lakini hebu kwanza tusikilize naye msikilizaji hapa anasema nini kuhusiana, ama atachangia um, nini kuhusiana na mada yetu nam nan na, kwanza kwa majina tu, Aboni Assobasiai anapatikana katika Geita nchini Tanzania. Ni kweli hili swala zima la wanawake kwenda kutafuta ajira nchi za ng'ambo, ama wala boni, mimi binafsi naweza nikawa ni mhanga ama ni shuhuda wa hili kupitia ndugu yangu ambaye ya alikuwa na mke tu vizuri, anamkwasiko akatokea mtu akamwambia bwana, twende e, wapi? Twende Oman huku tukatafute kazi, na wakaenda tu vizuri. Shemeji yangu yule amea kule muda mrefu, baadaye akaja akarudi tu kama kawaida, amerudi kwake. Sasa ndoa ikawa haina amani, visa zilikuwa ni visa. Unaona, kumbe alichokuwa amelenga huyu mwanamke ni kwamba yeye avunje ndoa yake arejee tena wapi? Kule Oman, yeye na kufanya nini kazi zake. Ni kweli bana, familia itapakaa ita hivyo itasambaa. Baba naye yuko bizi na majukumu, mama naye ndo hivyo ameshatelekeza familia, kita kwenda kufanya kazi wapi, walaboni koo. So, kwa kifupi kwa kweli mm -hmm. wanawake wanaenda kutafuta kazi nje ya nchi na wapo kwenye familia au wana miji zao, asilimia kubwa kwa kweli, naam na sasa, Baba Sara, pia labda nikuulize, wakati ule alipoelekea Omani na kisha kurejea nchini, alisaidia familia kifedha? Kabla ya kuachana na mme, alikuwa anawasaidia? Alikuwa akichukua majukumu wakati, wakati akiwa Omani ya kifedha? Yani ye ya, kipindi yoko Omani hamna kitu chokite alichokuwa na kituma naona mkabi ilifikia kipindi yule mtu aliyekuja kumwambia kwamba nendo katafute kazi Omani, yule kakaangu mimi aibidi amfate amuulize kwamba vipi huyu mwenza kulie sema kumbe kuna kazi kule Roma, ni vita inaendeleaje? Basi ni atu kidogo mawasiliano yako kwa mwanzoni, lakini baadaye mawasiliano yale yalikata. Unaona, na baada ya ile hali alikuwa hakimu chochote kile na anakuja akuja na kitu chochote kile. Kumbe kule kule alikuwa ameshafuata tena mtu mwingine ambaye ameshaanza naye nini mahusiano. Unaona, ndio yeye kuje huku kwa lengo la kuja kuvuruga ili arejee wapi kule Roma, na aliharibu ali, Familia ikawa kwenye hali ambao kwa kweli sio nzuri, na yeye tena akarejea kurudi kule kule kazini, na sijui labda kama alikuwa na ushawishi kwa wenzake wengine, labda wakati mwingine kuna madai kwamba uh, kuna wale wanaoshawishi jirani zao na nini wanawafuata na kuelekea. Ndio yeye mwenyewe alikuwa na ushawishi, na alianza kushawishi watu wengine. Sasa baada ya unajua, hii tu tunatokana na baadhi ya wanake wasiojitambua. Unajua, kama unajitambua na unajua nini umeenda kufanya kule, kwa manufaa ya familia yenu Huwezi kufanya mambo ya ajabu. Yeye mwenyewe alijaribu kushawishi watu kwamba, hebu tendeni huku, kuna kazi za la kufanya. Lakini sasa, kwa mtu anayejitambua, huwezi kumshawishi kwa kwa, haoni kinachoendelea wewe mwenyewe umekuja amu yote kufanya. Kwa mtu anayejitambua kidogo, inakuwa ni changamoto kumshawishi, unaona. Lakini kwa mtu asiyejitambua, kwa jina alikuwa kwamba umeenda Oman, ni rahisi kumnasa. Kwa hiyo kidogo alifeli kwa watu wanaojitambua, yeye mwenyewe kwa shawishi kwenda kufanya kazi anazozifanya kule. Naam, uh, Mbela na, natumai kwamba umesikia maelezo ya Baba Sara pia akiwa kule Geita, Tanzania, na kuna swala ibuka hapa. Actually, ni maswala mawili, swala la kuvunjika kwa jamii na ushawishi katika jamii pia. Sijui kama we ukiwa kama afisa wa dharura umegundua mojawapo ya matatizo ni kwamba uh, jamii zimevunjika, ndoa zimevunjika kutokana na mmoja wa um, mwanandoa kuelekea nje, na hasa inaonekana kwamba wanawake wengi ndio wakisafiri, labda wanaacha jamii zao nyuma na kuzisahau kabisa. Sijui kama tatizo hili lipo, umeliona wewe nchini Kenya? Kusema ukweli, tatizo hili lipo, ni kweli ya kwamba kama ni wanandoa na mmoja uko nchi ya mbali, kutakuwa na changamoto kama hizo. Na mara nyingi, mi huwa huwa na nawauliza ulivyoenda uliko, ushakubaliana na, na mwenzako ya kwamba unaenda unapata. Kuna wengine labda mwenzake alimwambia wewe, enda ufanye hizi kazi ndo tuweze kujikimu kimaisha, lakini akienda kule pia anakutana na mambo mengine tofauti sasa unapata pia akitaka kurudi, mwenzake ambaye huku nyumbani hawezi elewa yale mambo ambao mwenzake anapitia, anajua ya kwamba huyu anataka kurudi, lakini tulikuwa tumekubaliana, anataka kule miaka miwili, mbona anataka kurudi baada ya miezi miwili peke yake? Shida iko wapi? Asjua mara nyingine, kama hujavaa kile kiatu kinakufinya wapi. Na mimi siseme ya kwamba wale watu ambao wako kule hizo, hizo nchi za Uarabuni pia huwa hawafanye makosa. Kuna wale kweli wanafanya makosa, na wakifanya makosa kuna njia ambazo zinafaa kutumika kuwarejesha nyumbani. Shida ni kwamba kama hii nchi yetu ya Kenya, shida ni kwamba hakuna mikakati ya kulinda Mkenya ambaye yuko katika nchi ya Uarabuni. Ndipo kama mambo yasipo, mambo yakienda vile ya, ya tarajii aweze kurudi nyumbani. Shida ni kwamba ukienda kule ni watu wamelipwa, wale madalali wametoa wame pesa zao na mambo kama hayo sasa unapata kwamba kurudi nyumbani sasa, we umeenda kule, unataka kurudi baada ya miezi miwili mitatu, inakuwa ni hasara kwao, na mtu awezirudi. Shida nyingine ni kwamba, pia nchi yetu ya Kenya, serikali haijaweka ile mikakati, laws and policies, za kulinda wananchi wakati wako kule, kwa zile, kwa zile nchi za uharabuni. Hakuna safe houses. Kama kuna mkenya amejipata kwa shida Saudia, ataenda kujificha, watu wanaweka kwa zile zile nyumba za za ofisi za Waarabu wenyewe kule, unapata watu wamewekwa kule zaidi ya mia kwa kijumba kidogo. Mbona mbona serikali yetu ya Kenya isikuwa imeweka safe houses? Sababu haya mambo ya kama sisi tuwaambia kila siku, tuko kwa media, tunawaelezea ya kwamba wakenya Saudia, mm hatutake -hmm. kuhusu nchi zengine mm -hmm. mara nyingi ni Saudi Arabia, tunawaambia hii Saudi Arabia ndo kuna shida. Mbona wasiweke mikakati Saudi Arabia, mm -hmm. watafute safe houses wa- wa- wakae na serikali ya Saudia waweke laws and agreements na policies za kulinda wananchi wetu, ndipo kama mambo yakienda vile hayako kama agent amesema yeye amepoteza investment yake, hawezi kumlipia mkenya kurudi nyumbani, serikali iwajibike, mrejeshe mkenya nyumbani because sisi sote ni taxpayers. We are supposed to be protected by the government, na hiyo ndio shida no. mara nyingi hata kama sisi tunasema ya kwamba, okay ni kweli Wakenya, kuna watu wako tofauti, mwingine anaenda kula kufanya makosa yake, lakini bado ni binadamu, na yeye lazima alindwe kama binadamu, lakini mm -hmm. Sasa ukipata ya kwamba tuko kwa nchi ambayo haijazingatia haija kuweka hizi hizi policies kukama hapo with agreements na na serikali ya Saudia. Nam, jinsi ya kwamba mkenya akijipata kwa shida ama amefanya makosa mm -hmm. kuna njia gani ambayo tunaweza kusuluhisha hii shida, ndio mkenya mwenyewe kuregeshwa nyumbani akiwa na mzima na akiwa salama. Oh, hapo tu ndio sisi kama shirika huwa tuko tuko na tashwishi, kwa sababu mambo huwa ni mengi. Kila kesi iko na mambo yake tofauti tofauti, kwa huyu kweli alikosa, huyu mwingine labda alikuwa mgonjwa, huyu mwingine labda ni kwamba aliambiwa unaenda kufanya kazi kwa kampuni, akajipata amepata kufanya ameenda kufanyishwa kazi kwa kwa nyumba binafsi. Kuna mambo tofauti. Asante sana Mbela, ndo si tunasema kwamba serikali mpaka iwajibike na mm, ilinde wananchi sababu hiyo ndo jukumu lake. Asante sana Mbela. Ningetaka kidogo tusikize tu pia maoni zaidi kutoka kwenye Facebook. Sawa sawa Kamau, linaonekana ni swali ambalo limechangiwa na wengi, wakiandika hapa kwenye Facebook. Nianze na huyo moja kwa moja. Sayenda Mabula Magesha anasema yuko Chibaranga, Geita, Tanzania. Anasema kuna changamoto zinazowapata watu kama hawa, ikiwemo kufanyiwa ubaguzi na vitendo vya kikatili, lakini hii inasababishwa na kuto kuwepo na ajira kwenye mataifa yao. Juma O Kazuri Moshi anasema yuko Ugembe, Tabora, Tanzania. Anasema athari zipo za kutafuta ajira huko Uarabuni, hata ubaguzi wa rangi nao upo kabisa. Mi naona ni bora nitafute ajira kwenye nchi yangu tu. Richard Kambale anasema yuko kule DRC mjini Beni. Anasema hivi changamoto ni usafiri, kwani wengi wanaenda kama mamluki faida ni kwamba unapoangalia maisha ya huko na ulikotoka itakupa mwelekeo sahihi. Hatari ni kwamba kuna asilimia kubwa ya kuanguka mikononi mwa magaidi. Bernard Ombega anasema ni wanaivasha Kenya, lakini kwa sasa yuko Soroti Uganda. anasema kutafuta ajira katika nchi za uharabuni kuna changamoto nyingi. Ili kufaulu, lazima mmoja awe na pesa za kutafuta vitu vinavyohitajika. Wanaume huhitaji kulipa pesa kiwango fulani, ambao kwa wengi hiki huwa ni kizungumkuti. Tufunge ukurasa huu naye Nazael Madede anasema yuko kule Dar es Salaam Tanzania. Watu wengi kutoka Afrika Mashariki wanapoenda katika nchi za Uarabuni hupata ajira ambazo sio rasmi, hivyo hukabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile manyanyaso kazini, ujira mdogo huku wakifanya kazi kubwa, na wengine huingizwa katika biashara haramu huku wenyeji wao wakizuia pasi za kusafiria. Binafsi nadhani hasara ni nyingi kwa wengi kuliko wachache wanaofaidika. Nakwambia Kamau, maoni ni mengi kweli kweli, mamia ya watu wameandika hapa kwenye Facebook, lakini hatuwezi kusoma yote. Kwa hivyo endeleni kuchangia na kusoma yale wengine wanasoma ama kuyaandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Kwako Kamau, asanti sana BMJ Murithi, kwa kutusomea vizuri baadhi ya maoni kwenye Facebook. Leila, inaonekana kwamba tunakubaliana kwamba kuna asilimia kubwa ama kuna asilimia tu ya kutosha ambao wanadai kupata shida au kuteseka wakiwa katika mataifa hayo. Je, baadhi wanaoporejea nyumbani, kuna mikakati ya kushughulikia swala labda la msongo wa mawazo wanapata counseling? Ama kuna uh, mambo yanayofanyika labda kuwarudisha ama kuwarejesha kwenye jamii baada ya kupata mateso wakiwa katika mataifa ya nje? na sisi hapa kwetu hapo wakirudi nda wakirudi kwetu, tuseme hapa kwetu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. mm -hmm. Tunazo asasi za kiraia NGOs za kuwapa support psychosocial support, kuwapa counseling, yani ushauri nasaha, kuwapa support ile, maana wengi wanakuwa kama wamepata trauma, wamepata mshtuko fulani hivi, na wengine kama wame, wanakuwa wamechanganyikiwa akizi kwa sio kitu gani kinatokea huko, mpaka waweze kusema, inabidi kae nao muda labda wamechangiwa wame, changiwa, wame fanyiwa ubakaji na kadhalika. Sasa hapo sisi wakirudi huku tunaweza kuwasaidia, kwa sababu asasi za kiraia zipo, na tuna tuna ustawi jamii, ambao ni department kubwa sana ya ustawi jamii, ambayo kila, kila, kila, kila manispaa zipo, wapo maafisa wa ustawi jamii wakiwa kule. Sasa katika hizo nchi ambapo wamekwenda, nadhani kusema kwamba serikali zetu ziwa ziwa ziwa tetezi watafutie pesa za kuwarudisha, inamaanisha sio serikali. Sasa so sisi walipa walipakodi wa huku Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi ndo tutakaotoa hizo pesa mm -hmm. za kuwarudisha wale ambayo kwa kweli <laughs> Mi ni mwanaharakati mtetezi haki za binadamu, lakini naona kwamba sioni kwa nini <laughs> sisi tuweke structures au mifumo ya kuwasaidia hao wanaokwenda kwenye nchi za za Uarabuni na uh -huh. nchi nyingine kutafuta ajira, alafu wanapoteseka waende kwenye, kwenye, kwenye, first stop, au kwenye wanahitaji ile kwenye kushughulikiwa huko yes. ili warudishwe wa, wa, wapewe tiketi na watafutiwe passport nyingine, passport zile Mm. Na Na, Leila naona muda nao. Leila naona kweli na, wazo una, wazo una mchango mzuri, lakini naona muda kabisa umetupa kisogo, labda ukubali tu nimpe Mbela dakika moja tu ya kufunga neno la mwisho kwa haraka sana, alafu tufunge uh, live talk siku ya leo. Mbela uh, asante sana Bwana Harrison, mimi tu ningependa kusema ya kwamba ningependa kuomba serikali zetu za Afrika Mashariki waweze kuangalia hawa watu ni kama ni binadamu naam. Hawa ni watu ambao wana, ni wakazi wa nchi hiyo, wamezaliwa kwa hiyo nchi. Kuna nchi zingine kama kama Marekani, hata mtu mmoja akipotea wanamfuata. Wafae, tunafaa tuishi kwa hali hiyo, waweke labor laws, wakuwe na agreements na hizi nchi, waweke safe houses, waweke policies, wakuwe no. na agreements na hizi nchi za Uarabuni ambazo zinalinda wananchi wao dhidi ya mambo kama hayo, kwa sababu haiwezekani ya kwamba Mkenya anakuwa mgonjwa anakaa huko anakufia huko, watu wake hawajui. Alitoka akiwa mzima, anarudi akiwa akiwa maiti. Haya ni mambo ambayo sisi tunalaumu serikali. Serikali yetu haijawajibika. Tungeomba waangalie, waangalie wananchi wao, wajali wananchi wao kama vile wanavyojali watu wao binafsi, naam, kwa sababu hiyo peke yake ndiyo njia. Hatuwezi kusema hatuwezi kusema njia mambo mengine hapo, ndio tunaomba serikali no. Wajibike, mm -hmm. Na sisi kama shirika tuko tayari kufanya, asante sana, asante sana kusaidia wananchi, na kushukuru sana. Na basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, wakiwemo wageni wetu, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, msomaji um, habari alikuwa BMJ Muridhi kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, na tunasema kwaheri na kukutakia wakati mwema, popote ipo kutoka hapa Washington DC.