Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, mambo mazuri, VOA Express hewani leo Februari 21, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tayari tuko tayari kuletea ripoti mbalimbali ambazo tumekuandalia leo katika VOA Express uko. Uh, nami Patrick Ndwimana, lakini vile vile nashirikiana mwenzangu hapa e, tayari msikilizaji, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele naijua. Sunday Shomari, niko tayari kabisa kuletea mambo mazito mazito, Patrick. Huko nchini Kenya tunaangalia mambo yanavyoendelea katika uchaguzi mkuu ambao unakuja. Vijana vipi? Nafasi yao iko namna gani? Tutaangalia hilo swala. Vijana kabisa hawataki kuachwa nyuma kwenye uchaguzi ujao huko Kenya. Lakini vilevile vile, eh, eh, Sunday Shomari, huko DRC vijana nao pia wanaombwa kutojihusisha zaidi na makundi ya waasi huko, ambayo yana vuruga usalama hasa katika mji eh, wa Uvira huko na vitongoji vyake, sababu vijana wengi zaidi wanapotoshwa na kujiunga na makundi ya waasi huku tutapata mengi zaidi na mwandishi wetu wa huko Uvira. Bila shaka pia usisahau mada yetu ya ye barazani, ikiwa tunazungumzia leo siku ya kuzungumza lugha ya asili ya lugha ya mama. Je, lugha za asili zifundishwe mashuleni? Tutasikia wasikilizaji wanasema nini hapo. Vilevile huko Mombasa, Sandai Shomari, wazee watu wazima wa miaka 60 na zaidi wanasakata mm -hmm. na soka katika hali ya kuwa na afya nzuri huku tutasikia mengi zaidi katika mambo ya lifestyle huko Mombasa bila shaka. Basi moja kwa moja tubaki nchini Kenya, tuelekee kuangalia mambo ya uchaguzi mkuu yakiwa yanakaribia. Idadi ya, e, ya vijana inaonekana kujitokeza kujiandikisha imekuwa ikipungua ikilinganishwa na miaka ya nyuma, lakini vilevile changamoto hii Patrick, ipo katika idadi ya viongozi vijana haijaonekana wakiwepo wengi vya kutosha. Nini tatizo? Nimekaa basi na kuzungumza na mmoja wa wachambuzi nguli wa siasa hapa Marekani, ambaye pia anafuatilia sana siasa za kanda Afrika ya Mashariki na Kati, eh, Profesa David Monda kutoka jiji la New York, na kwanza kumuuliza hii changamoto, kwa nini bado inaendelea ni kuonekana nchini Kenya ukilinganisha na miaka ya nyuma. Na vyegezo viwili pale, la kwanza ni kwamba E, vijana ni kama wamekosa imani e, na taaluma za serikali kuweza kuboresha e, hali yao ya maisha na na, ukiangazia tu taaluma za serikali e, za upigaji kura, za kujaribu kuleta mwelekeo mbadala wa kitaifa, ni kama vijana e, wamekosa imani, wamedhofishwa kila wakati matarajio yao yanashuka kwenda chini. Alafu la pili pale, e, ndugu ni kwamba kuna hii hali ya kwamba siasa za Kenya zimezongwa na hela e, wa, wanasiasa wanajitokeza tu pale ambapo wanatafuta kura na kujaribu kununua zile kura kutoka vijana. Kwa hivyo vijana nao wasipo na imani na taaluma za serikali, basi wanachukua zile rasilimali za wanasiasa nao. Wanasiasa wanapoingia kwa bunge, napo ndipo tena wanapora mali kurudisha zile hela. Kwa hivyo kwa misingi miwili, ya kwanza kukosa imani kwa taaluma za serikali, na lapili, la pili hili suala la usambazaji wa hizi pesa au hela porojo ambazo zinachangia kudofisha imani ya vijana. Sasa Patrick, nimeangalia kwamba uchaguzi ndio hivyo unaendelea, maandalizi yanaendelea. Sasa kwa hiyo nikamuuza pengine, profesa anaangalia sasa, kama hali ndio hiyo, nini tena kifanyike basi ili kusaidia mambo haya yaweze kubadilika? Nafikiria vitu viwili hivi, lazima la kwanza ni vijana wachukue eh, wajiandikishe kwenda kupiga kura eh, na IEBC yani idara ya wa kuandikisha uh, wapigaji kura inayosimamia kura, lazima uh, ifungue ule muda wa uandikishaji, na iende kule mashinani, ihakikisha kwamba vijana kweli wamechukua wame vitambulisho na wamepata kupiga kura. Alafu la pili ni hili suala la kuwa na falsafa mpya eh, ya kisiasa na pale ndipo. Uh, wahadhiri kama sisi wanahabari kama nyinyi kule eh, Kenya inabidi, eh, wahamasishe umma ya kwamba siasa, unapoingia siasa sio kupora mali, ni utumishi. Tubadilishe hii hadithi ya kwamba siasa ni ni kupora. Kwa hivyo, eh, taaluma kama IBC kuweza kuhakikisha kwamba vijana wajiandikishwa kwa wingi, na pia falsafa mpya eh, ya eh, uh, utumishi kwa umma eh, uh, ifunguliwe kule Kenya ili vijana pia waone kwamba siasa sio kupora mali, siasa ni utumishi kwa umma. Asante uh, sana. Ni Profesa David Monda akizungumza uh, na Viewexpress kutoka jiji la New York. Basi moja kwa moja tuelekee huko DRC, katika mkoa wa Kivu Kusini, hasa huko Uvira, katika mji wa Uvira. Sande Shamari, waziri wa maendeleo ya vijijini huko DRC anaitwa Francois Rubota. Mwishoni mwa juma alikutana na waakilishi wa mashirika ya wanawake, mashirika ya vijana na waakilishi wa jamii mbalimbali mbali, katika mji wa Uvira, sababu katika mji huu, katika mji huo na milima inayopakana na mji huo kuna usalama mdogo zaidi, kutokana na makundi mengi ya waasi yenye silaha ambayo yanavuruga usalama huko na kuna zaidi mambo ya chuki ya ukabila. Kwa hiyo waziri huyu alikuwa na ujumbe maalum hasa kwa vijana. Kwa hiyo nimezungumza muda mfupi uliopita na mwandishi wa Sauti ya Amerika, Idhaa ya Amerika, Idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda huko Uvira, anaitwa Vedast Ngabo na alinieleza kwa nini waziri huyu alilenga zaidi vijana katika mkutano huo. Ujumbe wake eh, ni kuhusu amani Yaani, ametoa ujumbe kwa vikundi vyenye kumiliki silaha ambavyo vinaleta usalama mdogo uh, milimani mirefu ya pili vilio ungira na uh, viingie vitumikie nchi pia uh, amerudilia kuhusu mambo ya ukabila ambayo inaendelea uh, kushika na hatuba kubwa mjini Uvira. Uh, na sasa hasa tarafani uh, Uvira na um, uh, uh, ametoa wito kwa vijana ili waende wa, wa, watumiki, watafute maendeleo ili uh, kuzurura zurura na kutamka mambo ya ubaguzi wa, wa makabila kwenye mitandaoni, yani uh, amewashauria kutofuata uh, the fake news, yani habari za kupotosha ndiyo na na pale, ah, ametoa mfano wake binafsi, ametamka ah, yeye binafsi kuna watu ambao wanamsumbuzia kwenye mitandaoni eti yeye ni murundi wa chipitoki ah, ikapokuwa ni Mkongomani. Ametamka, ameeleza wa vijana kuachana na mambo ya mitandaoni, ili waendelee ah, kutumikia nchi kupitia maendeleo ambayo wizara uh, yake nataaanzisha mkiwemo kuleta umeme maji pia na, na kutengeneza barabarani vijijini. Vedaste, kwa nini hasa amelenga vijana? Uh, ni kweli kwamba vijana wengi ndio wanajiunga na makundi hayo ya silaha ambayo yanavuruga usalama katika eneo hilo. Ametamka mambo kuhusu vijana. Unaona, uh, kwa leo vijana wengi wanashikilia silaha huko milimani mirefu ya pili Uvira hasasa na Mwenga, yaani kuna vikundi vyenye kumiliki siraha uh, kulingana na mashirika ya kiutu anatamka ku, zinatamka kuwa kuna vikundi vyenye kumiliki siraha takribani tisini, na vikundi hivyo watu ambao wana, wanakuwa ndani ya vikundi hivyo vyenye kumiliki siraha wami, wengi ni wa vijana na waziri ameonyesha kuwa wa vijana wengi japokuwa waache kushinda kwenye mitandaoni ya wakitafuta mahabari za fake news na kusambaza ma fake news, ili watumikie nchi. nam huyo ni Vedastengabo, mwandishi wa Sauti ya Amerika, idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda, huko mjini Uvira. Kwenye habari za dunia, waziri wa mambo ya kigeni wa Ukraine Dimitro Kuleba mapema leo amesema kwamba wamekaribisha pendekezo la Ufaransa la kuitisha mkutano wa kilele kati ya rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin, akiongeza kwamba wanaamini hatua wa hiyo huenda ikapelekea Rusia kuondoa wanajeshi wake kutoka mipaka ya taifa hilo. Kuleba ameyasema hayo kabla ya kukutana na mawaziri wenzake wa Umoja wa Ulaya, mkutano unaofanyika mjini Brussels. Ameongeza kusema kwamba wanaamini viongozi hao wawili wataondoka kwenye kikao wakiwa wamekubaliana kuhusu kuondolewa kwa wanajeshi wa Rusia karibu na mpaka wa Ukraine. Ofisi ya rais wa Ufaransa imesema kwamba marais hao wawili walikubaliana kimsingi kukutana kwa mkutano wa kilele, mradi Moscow haitofanya mashambulizi dhidi ya Ukraine. Ndege moja ya kivita Iran mapema leo imeanguka kwenye kitongoji cha makazi ya watu karibu na mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa taifa hilo na kuua watu watatu, miongoni mwao wakiwemo wawili waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Kulingana na televisheni ya taifa, mkuu wa shirika la Hilali Nyekundu amesema kwamba ndege hiyo iliangua kwenye shule wakati ikiwa mmoja wa wakazi. Afisa mmoja eneo hilo kwa jina Mohamed Bagar Honava amesema kwamba shule hiyo haikuwa na wanafunzi wakati wa tukio kutokana na janga la Korona. Ameongeza kusema kwamba ajali hiyo ya ndege ya kivita aina f5 ilitokea mwendo wa subuhi, saa tatu za asubuhi kwa saa za Iran kwa kitongoji cha mji wa Tabriz cha Monajem. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya hali ya hewa John Kerry amesema leo Jumatatu kwamba Marekani na Misri wamezindua jopo la kufanya maandalizi ya kongamano la pamoja la Novemba kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kerry akiwa mjini Cairo amesema kwamba kongamano hilo la Umoja wa Mataifa la COP27 litafanyika kwenye mji wa kitalii wa Sharm El-Sheikh karibu na bahari ya Sham. Mwanadiplomasia huyo wa Marekani ameongeza kusema kwamba mivutano mingine duniani kama mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine hayatabadili ukweli wa mambo kuhusu kile kinachotokea kila siku kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa na kulieleza tatizo hilo kuwa tishio la kimataifa kwa sisi sote. Marekani kupitia waraka ulioonyeshwa na shirika la habari la AFP siku ya Jumapili imeambia Umoja wa Mataifa kwamba ina taarifa za orodha ya watu wa Ukraine waliopangwa kuuawa au kuzuiliwa kwenye makambi iwapo Rasia itavamia taifa hilo. Waraka huo umetolewa wakati Washington ikionya kuhusu uwezekano kutokea kwa shambulizi kutoka kwa vikosi vya Rusia vilivyo karibu na mpaka wa Ukraine, huku ikiongeza kwamba kuna hatari kubwa ya kutokea kwa janga baya la kibinadamu. Marekani imeongeza kusema kwamba ina taarifa kwamba huenda Rusia ikatumia kemikali za sumu kutawanya waandamanaji wa amani, kupitia waraka huo iliyowasilishwa kwa kamishna mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja Mataifa Michel Bachelet. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, matangazo ambayo kule Afrika Mashariki yanasikika kuanzia saa kumi na nusu alasiri na kule Afrika ya kati ni kuanzia saa tisa na nusu alasiri. Vile vile matangazo hayo anaweza kuyapata kupitia redio wetu redio shirika uh, za VOA katika eneo zima la maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com Vilevile usisahau kwamba unaweza kutupata kwenye eneo la Kenya, kule Mwananchi Redio, eneo la Nakuru, na mwenedu kule Voi. msikilizaji Basi msikilizaji wetu unaposikia uh, kiashiria hicho, ni kwamba tunaingia kwenye kipengele chetu cha barazani Sandey Shomari. Na leo barazani tunazungumzia nini? Bila shaka leo kwenye mada yetu ya, ya barazani tunauliza kuhusu lugha za asili. Je, lugha za asili zifundishwe mashuleni? Tunaambiwa kuna msikilizaji tayari yuko kwenye laini ya simu na anataka kuchangia kwenye mada yetu ya leo. Karibu msikilizaji, jitambulisha, uko wapi na toa maoni yako. Kwa majina naita Ngasa Kulwa Mwenjaja kutoka hapa Buyubihumbo, Shinyanga, Tanzania, na napenda kuchangia mada ya kuhusu hiyo kwamba mila ni, na desturi vifundishe mashuleni lugha za asili, lugha za asili, lugha za asili. Na kwa kwa kweli, kwa kwa mimi naona itakuwa ni vigumu sana, kwa sababu lugha inayotuunganisha ambayo ni Kiswahili. Sasa wakichang, wakichanganya lugha ya asili tena, ya kwamba kama mimi hapa niko Msukuma tena shuleni tena kule wachanganye lugha mbili, itakuwa ina- inatulia, yani inatupa shida sana, naona kwa kweli mimi ninavyo ninavyoomba tu yani, kama kuendelea kuendelea tu na lugha ambao, kwa sababu tuko makabila mbalimbali yeah. Tuko makabila mbalimbali sana na naomba tu tuende, Kiswahili ndo kitawale, kinachotambulisha kinachotambulisha taifa letu la Tanzania. Haya kabisa, mambo mazuri manake yeye hakubaliani kabisa na kufundisha lugha za asili shuleni, sababu zinaweza kuleta <sıfifaki> matatizo <demiş> Ndio. Sawa. Hmm. Tunakushukuru sana ee, mchanganyiko sana haya, hmm. Bwana Ngasa kulu majanja, asante sana kutoka kule Shinyanga, basi tuangalie basi kwenye hey, mtandao hapa kuna watu ambao wametoa maoni yao. Patrick kwenye Facebook naye huyu anaitwa Uh, Bwana Magufuli jikono jandama huyo, sijui ndugu yangu jina haya, hmm. ya, anasema ye yuko kule Malinyi, Morogoro <laughs> anasema kwama, me binafsi naona lugha za asili zifundishwe. Yeye yeah, anapenda zifundishwe, anasema ili kusaidia watoto kujua lugha zao. Ndiyo, ndiyo, ndiyo maana ya uh, uzuri wa, wa barazani kunakuwa na maoni mseto. Bila shaka, huyu wa kwanza amepinga, huyu anasema zifundishwe lugha za asili. Haya, namwona huyu mpelu wa Sekela Nyanda, yeye ni kutoka huko Lulembela Tanzania. Anasema kiukweli, lugha za asili zisipewe nafasi, zitaharibu masomo ya msingi. Wakiweka lugha asili wafundishe mashuleni, haitasaidia chochote. Haya, mi naelekea mpaka Soroti Uganda, huko kwake Benard Ombega anasema mi naona shule hizi, ufundishaji wa lugha hizi shuleni hautafaa hata kidogo, kwa sababu anasema, kwanza kabisa, mahali mtu anapozaliwa iwe kijijini na mazingira yake yanamwezesha kwanza lugha ya asili kabla hata hajaenda shule. Anasema pili, baada ya masomo hufuata ni kutafuta kazi ili aweze kupata riziki. Sasa ikiwa anasema ajui lugha za mataifa mbalimbali na ile ya asili atapoteza nafasi. Anasema isitoshe, kwenye nchi mbalimbali lugha za asili ni nyingi mno na si kila mtu ataelewa lugha zote sawa sawa kabisa. Kwenye laini ya simu msikilizaji mwengine tunamkaribisha. Asante, kwa jina naitwa Mtupesa Mwanambuke, muda wote anapatikana ndani ya Misisi Mpimbe, Katavi TV. mm -hmm. Msimamo wako mimi naona... mm -hmm. Na tuambie msimamo wako. Mimi kwangu mimi naona kama kawaida, yani naona kwamba lugha za asili kufundishwa mashuleni itakuwa ni ngumu sana, maana ukiangalia pale kila taifa lina lugha yake ambayo inaunganisha makabila mbalimbali, hasa ikipatia kwamba lugha za asili zio zinafundishwa mashuleni, itakuwa ni ngumu sana pale, moja kwa moja utakuwa na mgawanyiko katika jamii kikubwa sana, sana. Mimi naona kwamba hizo lugha zizifundishwe mashuleni, inatosha lugha ya taifa ambayo inaunganisha makabila yote. Shukrani sana, mtu Pesa Mwanambuke kutoka huko Misisi, Katavi, Tanzania. Sandei unasikia. Pamoja, ma, maoni mseto haya, tuende kwenye masuala ya muziki Sande, tunaongana nayenavyo expressi bila muziki hujasukuma hilo gurudumu. Unakutana naye mwanamuziki kutoka Tanzania bizuchu ana kwenye gari chake mwambieni Zuchu, mm -hmm. Zuchu, Zuchu, huyo msikilizaji anakuambia pato jimbo limeshachukuliwa kwa hiyo <laughs> usihangaike. Acha kampeni zako, mambo kwisha, kibao murua sana, mwambieni na Zuchu aliyepewa ujumbe basi. Nafukii umemfikia, bila shaka umemfikia vizuri sana, Patrick. Haya, moja kwa moja tunakwenda huko Mombasa, tunafikia kwamba wazee kutoka mji huo wa huko Kenya wameungana kucheza kandanda kama njia moja ya kupunguza uzee na kujiepusha na magonjwa nyemelezi. Na timu yao ina wachezaji walio na umri kati ya miaka 50 na 70. Unasikia huko, sio mchezo. Mmoja wao ni Said Bahresa aliye na umri wa miaka 60 na ameielezea Sauti ya Amerika jinsi wanavyohamasisha vijana jinsi wanavyohemesha vijana uwanjani. <laughs> <laughs> tumsikilize basi <best. laughs> Nikine maarufu zaidi, watu wanijua Mparera mimi, mwajua bwana aa, ni mtu wa sports, ni mtu wa mazoezi eh. Asubuhi huwa niko madubaha kule, tunaogelea tunavuka, tunaenda bridge, tunarudi, tunakwenda ngambo ya pili, tunarudi, na jioni huwa tuko ground, kama mnavoniona sasa hivi. Mimi miaka 60 sasa hivi 60. Kwa hivyo mimi nilianza mpira bwana, kutoka utotoni, kutoka miaka minane, naendelea nao mpaka sasa na sitaki niwache, ile ukweli wa maneno, hata ukenda nyumbani ukichezele game na mama watoto, inakuwa nzuri, unaweza unakwenda extra time, unaweza kwenda mapelenti, unakwenda paka game ya pili. Kwa hivyo bwana, niko sawa, niko nganga likinoma na, na timu yangu kama mnavyojua, itwa Fetue FC ya wazee, tuna tunatona tournament, tushachukua champion mara tatu, na kama mnavyojua, tunasafiri tunakwenda teza na kina Bobi Ogole kina Murila kina Mahmud Abbas, tukacheza nao Nairobi, tukarudi tukaenda zetu Dar es Salaam, tukacheza nao zio wa Dar es Salaam, tukarudi tukaenda zetu Zanzibar, tukacheza nao zio za Zanzibar kule, tukarudi tukaenda zetu Tanga, tukacheza nao zio wa Tanga, tukarudi tukaenda zetu Pemba, tukacheza nao zio Pemba juzijuzi mwezi wa kumi tuntoka Arusha mwaka jana, pengine kwenye mibaada y mwezi tumpanga tuendezi tu uganda Uganda tukacheza na wazee wa Uganda kule, tuna mazoezi ya kutosha. Kwa hivyo bana, sisi hatukaa hivi hivi mabarazani, tukatumia ma mahadirati, tukatumia mungu kaa marungi na mazoezi ndio afya au. Ukipata zoezi ya kutosha, wewe zile cho yenyewe nakuwa chururu inashuka ina wenyewe bila kupushi. Kwa hivyo, bwana, naomba bwana, vijana, watoto, wazee wafanye mazoezi, wajitahidi sana. Mazoezi ni muhimu, inaondosha ugonjwa mingi. Waona sasa, wazee watoto miaka 15 16, utakutana na sukari na pressure yote, sababu mtu hana mazoezi. Kwa hivyo mazoezi ni dawa jamaa, kuliko kwenda kumwangalia daktari. Ni wenyewe mtakavyoona wale wazee wanavyocheza kwa ile mpira unavyoujua una, na ile mbio wanavyokwenda. Kwa hivyo hiyo yote yachangia sababu ya nini? Kwa sababu ya mazoezi. Mzee zaidi yuko sitini na nane, jina ni tu Muhammad Bahresa, ni brother wangu um, mkubwa wangu watatu Hakuna mkubwa wangu wanne, na wote wanacheza mpira. Kuna mpaka 68, 68 iko mpaka 70 na ukiangalia wanavyokimbia mbio, wewe uwezi amini hapo. Hata watoto wenyewe hawendi mbio kama wanavyokwenda sisi wazee. Kuna timu zote za wazee ni disiplini wenyewe wenyewe, wanavyoteza mpira wa Tanzania wanaokucheza na sisi, wanaridhika kabisa, wanajua ngoma yetu iko juu kabisa, inawashinda hata watoto. Hivi tunaongoja hawa wazee wa rambi sta waje, maanake tutawatia adhabu. Mi nakwambia hawatatosha mbele yetu. Nasubiri sasa, mastaafu lini? Hatustaafu sisi, sisi mpira mpaka labda tu, tuchike kibakora pengine labda mwili ukatai kabisa. Sawa, pamoja bana. Oya oya parera hoya hoya oya, kukitia dawa kidona huyo parera wako wapi mahasidi <laughs> mambo mazuri kabisa sana. <laughs> <mchef>. Hataki kustafu bado, hachezi, hawasimami mpaka mwili ukatae, lakini anakwambia wanapiga mpira miaka sitini sabini. Unajua Patrick, inawezekana kama unavyoona pia. Tumeona hapa juzi kwenye michezo ya Winter Olympics, wamekuwa wakizungumza na mama mmoja na miaka thamanini, Patrick, lakini ana uwezo wa kuvaa zile figure skating viatu na anateleza kwenye theluji, anapiga raundi kama kawaida, wezi kuamia na miaka 80. Kwa hiyo mwili unapoupa zoezi, basi na wenyewe unakuwa ngangari, na mazoezi ni dawa, kama anavyosema uh, Said Bahresa hapa akizungumza na mwenzetu Josephat Kioko. Haya, moja kwa moja Sandey Shomari, maswala yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Tunaungana naye Harison Kamau. Vipi wenzangu mkiwa studioni e? Basi miongoni mwa yanaovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari hivi leo ni pamoja na sifa za rubani wa ndege ya shirika la ndege la Kenya Airways Kapteni Karauri, ambaye pia ni mke wa mkurugenzi wa kampuni ya bahati nasibu ya SportPesa, kutokana na ukakamavu alionyesha mwishoni mwa wiki wakati wa kutua kwa ndege aina ya jetliner kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Heathrow mjini London, wakati kukiwa na upepo mkali uliozuia ndege kutua. Mume wake Ronald Karauri kwenye gazeti la The Standard hivi leo amesema kwamba alikuwa na imani kubwa na mke wake ambaye amekuwa rubani kwa miaka ishirini. Video zilizorushwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha rubani huyo akidhibiti ndege hiyo yenye uzani wa kilo laki mbili pamoja na mamia ya abiria ndani, suala so ambalo linasemekana kuinua hadhi ya shirika la ndege la Kenya Airways. Siku moja tu kabla ya tukio hilo, idara ya hali ya hewa ya Uingereza ilikuwa imeonya kuhusu hali mbovu ya hewa na kusema kwamba safari za ndege zingeathiriwa. Rubani huyo baada ya kufanyika au kufanya mahojiano na vyombo vya habari alisema kwamba aliweza kudhibiti ndege hiyo kutokana na mafunzo mema aliyopokea yanayotayarisha marubani kukabiliana na hali ya hewa kama hiyo rudhu wakati wa kutua kwa ndege hiyo, ambao kwa hakika ilizua wasiwasi mkubwa miongoni mwa abiria alikuwa akiendesha kwa ushirikiano na Ayub Harunani. Na swala jingine ambalo limetia fora sana kwenye taifa la Kenya ni hashtag reduce food prices ama punguza bei ya vyakula, na ni kutokana na malalamishi ya kupanda maradufu kwa bei ya vyakula, wakati watu wengi wakieleza masikitiko yao hasa kupitia kwenye mtandao wa Twitter wakati wa mikutano ya kisiasa, ambao kwa kweli imeendelea kushika kasi kutokana na kukaribia kwa uchaguzi wa mwezi Agosti. Wananchi wengi wameonekana kuweka tofauti zao kando za kisiasa, wakati wakifokewa na siasa kutokana na gharama ya vyakula nchini. Baadhi ya wananchi wamepokea wanasiasa na hasa wabunge wakidai kwamba ni wanafiki wakubwa kwa kuitisha kupunguzwa kwa bei za vyakula, ilhali wameshindwa kupunguza bei ya mafuta. Wananchi wengi wamesikika wakisema kwamba siasa hazina maana yoyote kwa sasa iwapo bei ya vyakula itaendelea kubaki juu kama ilivyo. Ni baadhi ya mambo tu kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, basi kwenu wana VOA Express. Asante sana Harrison Kamao kwa kutupa mengi zaidi ya kuzungumza kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Bila shaka, bila shaka. Na Patrick pia hapo jana kama unavyokumbuka alikuwa ni All Star Game, mambo yalikuwa ni mazito kwelikweli pale Akron, Ohio ambapo LeBron James alipambana na mwenzake Steve Curry kwenye mashindano hayo Dakika ya mwisho mwisho tu pale, bila shaka bila shaka. Na swali letu ya leo linasema nini, Patrick? Inasema kwamba kiongozi wa chama cha upinzani nchini Tanzania, Freeman boy una wenzake wapatikana na kesi ya kujibu. Je, una maoni gani? Huyu Hasan Kingalu anasema no one is above the law, hakuna aliye juu ya sheria. Kama ushahudi na vielelezo vya mawakili wa serikali umethibitisha mahakama na jaji kuona kuna kesi ya kujibu kwa Mbowe na wenzake ni sawa. Sasa ni zamu ya mawakili wa utetezi kuleta utetezi wao pamoja na, na ushahidi utakaoshinda hoja. Ushahidi na vielelezo vya mawakili walete maombi, ili mahakama iamue kumtoa hatiani au kumtia hatiani. Haya, naye huyu Yohannes wochanga anasema yuko Iringa, Tanzania. Akasema mahakama inapokuta na hatia ya kujibu hakuna namna nyingine zaidi ya kujibu tuhuma zinazokusibu, sheria ni msumemo, hivyo wajipange juu ya kesi hiyo. Franco Kisanga wa Hispania, boda namba mbili huko Kenya anasema sipati picha anapotizama mahakama ya Tanzania inavyozidi kuwadidimiza kisheria wapinzani wa chama tawala CCM kwa madai kuwa ni wahalifu na kesi zao kuto kikomo kuzungumzia kuhusu wapinzani wa chama cha CHADEMA sio CCM. Haya, naye Peterson Daudi anasema kesi hii ni ya kisiasa, hivyo basi mfumo wa sheria za nchi hii zinanyima mtu huru wa kujieleza. Basi VOA Express, ndipo tunakamilisha muda wetu kwa leo. Ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Aida Issa Patrick na Sandy. Tunawageni kuwatakia jioni njema.