kasina wuxuu ahaa Ahmed Februari 21, 2022. Kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na ziara ya rais wa Uturuki katika nchi za Afrika, akianzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo amesaini mikataba kadhaa ya kiuchumi na kiusalama. Na katika taarifa zingine, waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema kwamba Rasia inaunga mkono juhudi za rais wa Ufaransa za kutaka kufanyika mkutano kuhusu mgogoro wa Ukraine ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Rusia imeonya hivi leo kwamba hakuna mipango thabiti kuhusu mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Rusia na Marekani, wakati wanadiplomasia wakijaribu kuepusha tishio la mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine. Wazo la kuwepo na mazungumzo kati ya marais Joe Biden na Vladimir Putin wa Rusia limetangazwa na Ufaransa na kuungwa mkono kwa tahadhari na Ukraine kama njia ya kuepusha vita vibaya barani Ulaya. Hii leo waziri wa mambo ya kigeni wa Ukraine Dmitro Kuleba alikaribisha wazo hilo kabla ya kukutana na mawaziri wenzake wa umoja wa Ulaya kwenye mkutano unaofanyikia mjini Brussels. Ameongeza kusema kwamba wanaamini viongozi hao wawili wataondoka kwenye kikao wakiwa wamekubaliana kuhusu kuondolewa kwa wanajeshi wa Rusia karibu na mpaka wa Ukraine. Wabunge wa Mali mapema leo wameidhinisha mpango wa kuruhusu baraza la kijeshi kutawala hadi miaka mitano licha ya lich, vikwazo vilivyowekewa taifa hilo kutokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu baada ya kufanyika kwa mapinduzi kwenye taifa hilo la sahel agosti mwaka 2020 viongozi wa kijeshi waliahidi kuitisha uchaguzi mkuu februari mwaka huu hata hivyo viongozi hao desemba mwaka jana walipendekeza kubaki madarakani kwa kati ya miezi sita na miaka mitano kabla uchaguzi kufanyika kutokana na kile walisema ni sababu za kiusalama jumuiya ya kiuchumi ya mataifa afrika afrika magharibi ecowas ilijibu hatua hiyo mwezi uliopita kwa kuwekea mali vikwazo pamoja na kufunga mipaka yake hata hivyo wabunge 120 kati ya 121 waliopo Mali leo wamepiga kura ya kuruhusu baraza la kijeshi kuendelea kushikilia usukani kwa hadi miaka mitano kama ilivyopendekezwa hapo awali. Kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita ameahidi kurudisha utawala wa kiraia lakini amekataa kutaja tarehe ya kufanya jambo hilo. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya hali ya hewa John Kerry amesema leo Jumatatu kwamba Marekani na Misri wamezindua jopo la kufanya maandalizi ya kongamano la pamoja la Novemba kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kerry akiwa mjini Kairo amesema kwamba kongamano hilo la Umoja wa Mataifa la COP 27 litafanyikia kwenye mji wa kitali wa kitalii wa Sharm el Sheikh karibu na bahari ya Shamu. Mwanadiplomasia huyo wa Marekani ameongeza kusema kwamba mivutano mingine duniani kama mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine hayatabadili ukweli wa mambo kuhusu kile kinachotokea kila siku kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa na kulieleza tatizo hilo kuwa tishio la kimataifa kwa sisi sote. Keri ameyasema hayo wakati akikutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Misri Same Shukri mjini Cairo, akiongeza kwamba suala la mabadiliko ya hali ya hewa siyo la kisiasa. Keri amekutana pia na rais Abdel Fattah El Sisi na kuzungumzia mzozo wa Mashariki ya Kati pamoja na haki za binadamu nchini humo. Na mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi Filippo Grandi ameelezea wasiwasi wake kuhusu ongezeko la dhuluma dhidi ya wakimbizi na wahamiaji kwenye mipaka ya Ulaya na kuonya kwamba matokeo ya kuvunja haki za wakimbizi na kuwa lazimu kurudi walipotoka yameendelea kuongezeka na huenda akageuka na, na kuwa janga la kibinadamu. Grandi amekosoa ongezeko la visa vya manyanyaso dhidi ya watu wanaojaribu kuvuka mipaka na kuingia nchini Ulaya, ikiwemo kupoteza maisha. Kennes Bwire anatuarifu zaidi. Filipo Grandi ameelezea kuwepo na ripoti za kila mara kutoka Ugiriki na baharini kwenye mpaka na Ugiriki kuhusu kunyanyasa wakimbizi akisisitiza kwamba shirika lake la UNHCR limeripoti karibu visa 444 vya Ugiriki kuwarejesha wakimbizi walipotoka bila mwelekeo rasmi tangu kuanza kwa mwaka 2020. Amesema kwamba visa hivyo vinasikitisha na pia vimeripotiwa katikati na kusini mashariki mwa Ulaya kwenye mipaka na nchi za Umoja wa Ulaya. Visa vingi vya wakimbizi na wahamiaji kurejeshwa walipotoka kinyume cha sheria na kunyanyaswa haviripotiwi, lakini mkuu huyo wa kuwashughulikia wakimbizi amesema kwamba idara yake imezungumza na maelfu ya watu kote Ulaya ambao wamepitia manyanyaso hayo, ikiwemo visa vya kutishiwa, kupigwa na kudhalilishwa. Grandi amesema kwamba mataifa ya Ulaya yamekosa kuchunguza visa hivyo na kulalamika kwamba badala ya kutafuta suluhu, maafisa katika nchi hizo wanajenga kuta na uzio kuzuia wakimbizi kuingia nchini mwao. Maafisa wa UNHCR vilevile wamepokea ripoti kwamba baadhi ya wakimbizi huenda wamerudi katika nchi walipotoka licha ya hatari waliokumbana nayo huko. Grandi ameonya kwamba matukio kama hayo huenda yakavunja sheria ya kimataifa kuhusu wakimbizi. Amesema kwamba watu wana haki ya kutafuta hifadhi na kwamba haki hiyo haiwezi kuzingatia namna wanavyofika katika nchi wanakokimbilia. Amesisitiza kwamba kuta zinazojengwa huenda zikawazuia watu kukimbia vita na mateso na kuchangia hali ya watu kuteseka, hasa watoto na wanawake wanaotafuta hifadhi kimataifa, hali inayoweza kupelekea watu kuchukua hatua hatari zinazoweza kusababisha vifo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja moja kwa moja kutoka washington dc tunaendelea nazo habari muhimu za dunia jeshi la nigeria limesema jumatatu kwamba linachunguza ripoti kutoka taifa jirani la niger kwamba shambulizi lake la ndege lilisababisha vifo vya watoto kwa bahati mbaya wakati likilenga kundi la watu wenye silaha kwenye mpaka Wanajeshi wa Nigeria wamepelekwa kaskazini magharibi mwa nchi ili kukabiliana na magenge ya wa wahalifu yenye silaha ambayo wamepelekea zaidi ya watu elfu sabini kutorokana kuingia kusini mwa Niger, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Kulingana na ripoti kutoka kwa gavana mmoja wa Niger, watoto saba waliuawa huku wengine watano wakijeruhiwa Ijumaa wakati wa shambulizi lililofanywa na jeshi la Nigeria. Gavana Chaibou Abubaka wa, wa jimbo la Maradi ameongeza kusema kwamba kulitokea kosa wakati wa shambulizi hilo na kwa hivyo kusababisha maafa hayo. Nigeria haijakubali wala kukataa madai hayo, lakini msemaji wa jeshi amesema kwamba uchunguzi unaendelea. Mapema mwaka huu Nigeria ilitaja rasmi makundi yenye silaha rasmi kuwa ya kigaidi, hatua inaonekana kulenga kuongezewa kwa misaada ya kijeshi ili kukabiliana nao. Utawala wa Taliban nchini Afghanistan leo umetetea serikali yake kutokana na ukosoaji wa Marekani kwamba umejaa wanaume pekee kutoka kwenye kabila moja nchini humo. Hata hivyo, msemaji wa Taliban, Zabibullah Mujahid, wakati akizungumza na VOA amesema matamshi hayo yalitolewa na mjumbe maalum wa Marekani nchini humo, Tom West. Mujahid amesema kwamba utawala wao umezingatia maadili yote ya kijamii wakati wa kuchagua viongozi. West alitoa matamshi hayo mwishoni mwa wiki wakati akiwa kwenye mkutano wa kiusalama nchini Ujerumani na viongozi wa Taliban kuhusiana umuhimu wa kuheshimu haki za wanawake za kupata elimu pamoja na ajira. Alisema kwamba hakukuwa mwanamke hata mmoja kwenye utawala wa serikali ambao pia unasemekana kutoka kwenye kabila moja. Kiongozi huyo aliongeza kusema kwamba kunaonekana kuwa na upungufu wa wataalam kwenye nyanja nyingi za uongozi kwenye utawala wa Taliban. Wengi wa viongozi wa Taliban ni kutoka kwenye kabila la walio wengi nchini humo la Pashtun. Utawala wa kiraia wa Myanmar mapema leo umeomba mahakama ya Umoja wa Mataifa dhidi ya kuruhusu viongozi wa kijeshi kuwakilisha taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia kwenye vikao vya kesi inayolaumu serikali kwa mauaji halaiki ya watu kutoka kabila la Rohingya. Kikao cha siku nne cha kusikilizwa kwa kesi ya mauaji hayo Yaliyotokea mwaka 2017 kimeanza leo kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai mjini The Hague, wakati kukiwa na mabishano ya ni nani yanayofaa kuwakilisha Myanmar. Wawakilishi wa serikali wanatarajiwa kuelezea majaji ni kwa nini wanaamini kesi hiyo iliyowasilishwa na taifa la Afrika la Gambia inahitaji kuondolewa. Hata hivyo, viongozi wa serikali ya kiraia wameshauri majaji hao dhidi ya kukubali wawakilishi wa kijeshi wa kwenye kesi hiyo utawala huo wa kiraia unajumuisha asasi za kiraia pamoja na wabunge waliochaguliwa na kisha kuzuiliwa kuchukua nyadhifa zao na utawala wa kijeshi. Ndege moja ya kivita Iran mapema leo imeanguka kwenye kitongoji cha makazi ya watu karibu na mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa taifa hilo na kuwa watu watatu miongoni mwao wakiwemo wawili waliokuwa ndani ya ndege. Kulingana na televisheni ya kitaifa, mkuu wa shirika la Hilali nyekundu amesema kwamba ndege hiyo ilianguka shuleni wakati ikiua mmoja wa wakazi. Afisa mmoja wa eneo hilo kwa jina Mohamed Baga Hanova amesema kwamba shule hiyo haikuwa na wanafunzi wakati wa tukio kutokana na janga la corona. Ameongeza kusema kwamba ajali hiyo ya ndege ya kivita aina ya F5 ilitokea mwendo wa saa tatu asubuhi kwa saa za Iran kwenye kitongoji cha mji wa Tabriz cha Monajem. Ndege nyingi za Rasia zinasemekana kutengenezwa katika enzi ya Sovieti, wakati baadhi zikiwa ni kutoka China. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia Step Redio Mbale Uganda, Mbeya Highlands FM Mbeya Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Hits FM visiwani Zanzibar, Voice of Muhabara Kampala na UBC Redio nchini Uganda. Tunasikika pia kupitia Redio Kaya pwani ya Kenya na kwenye mtandao wa VOA Swahili com. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameanza ziara yake ya nchi tatu Afrika akiwa na lengo kubwa la kuimarisha ushirikiano kati ya Uturuki na mataifa ya Afrika. Erdogan ameanzia ziara yake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo amefanya mkutano na Rais Felix Tshisekedi pamoja na kusaini mikataba kadhaa ya ushirikiano katika kuimarisha uchumi, diplomasia na usalama. Mwandishi wetu wa Kinshasa Biobe Malenga ana ripoti kamili. Mataifa haya mawili yamesaini makubaliano ya miradi mbalimbali katika sekta ya biashara, ulinzi, afya, miundombinu na usafiri. Rais Felix Tshisekedi pia amemwomba Erdogan kusaidia katika mafunzo na kutoa vifaa katika kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Mataifa haya mawili amekuwa na uhusiano mzuri kwa muda sasa toka Felix Tshisekedi alipokwenda Uturuki mwaka jana. Jean-Jacques Ilakano mmoja wa viongozi vya chama cha UDPS kilichopo madarakani na mshauri wa rais Felix Tshisekedi amesema kuwa katika miaka miwili inayobaki bado kuna matumaini makubwa ya kuendeleza miradi mingi nchini DRC. Unajua, nchi ya Tirki inakuwa ni nchi ya biashara na maakoro mingi, ilikuwa sinye deja bali sinye maakoro yenye itakuwa ya manufaa kwa Wakongomani, hasa nikikuambia juu ya sekurity unajua huko este mashariki mwa kongo tunakuwa na problemu ya na sekurite, nafikiria kwamba milango ya Kongo kwa nje imefunguka na ile mavoyaje Rais Felix aliyofanya inaanza kupania, na hapo njio mwanzo wa kuona wainvestiseri watakuja wengi na wakongomani watapata kazi. Hata hivyo, wachambuzi wa siasa hapa nchini kama Bwana Asani Kizunguluka wanasema kuwa muda umekwenda na kuna kitu kipya kitakachobadilika, kwanza alete amani katika eh, mashariki ya nchi na mpaka hivi tunaona kwamba eh, bado vitu vinaelekea tungali katika sinto jua, na ingekuwa vizuri akamilishe hilo kwanza. Kwa hiyo kama kukamilisha maswala ya, ya usalama nawazi, itakuwa vigumu kwa Rais Chisekedi. Wakahaji wa Kinshasa wamekuwa na maoni tofauti kuhusu ziara hii ya rais. Napenda tu bakwe mzuri, napenda tu tukutuseme tu tukwe mzuri bakazekuwe kabisa ziara ya ujio ya uh, president wa Uturuki hapa haina maana kabisa. Tulistahili kufurahika kusema ya kwamba sisi wa Kongomani nikusikia kusema ya kwamba president ya Chine ama ya Risia anashuka kwenye Kongo, kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mewale wa Uturuki, wa Beljiji, wa Amerika wanatudanganya sana na wanakula pesa sana, wanakuja tu kwa ajili ya kutuiba. Uturuki ni moja ya nchi washirika wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tangu zama za ukoloni na imekuwa ikiimarisha uwepo wake hapa nchini katika sekta mbalimbali. Hata hivyo, rais Felix Tshisekedi anakabiliwa na kibarua kigumu, haswa kuboresha maisha ya kawaida ya raia wa DRC ambao wanaishi chini ya dola moja kwa siku, na pia kuwepo kwa vita vya mara kwa mara katika eneo la mashariki mwa Kongo. Biobe Malinga, VOA News, Kinshasa. Unasikiliza Sauti ya Amerika VOA. Tunasikika kupitia Redio Selail na RTGL za Butembo DRC, Redio Progress na Redio Sango Malamu Bunia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema kwamba Rasha inaunga mkono juhudi za rais wa Ufaransa za kutaka kufanyika mkutano kuhusu mgogoro wa Ukraine. Katika kikao na waandishi wa habari ambacho pia kilihudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Migdad, Lavrov amesema kwamba Rusia hata hivyo inataka kujua yanayoweza ya kuwa matokeo ya mkutano huo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba mkutano kwa njia ya simu au uso kwa uso kati ya rais wa Marekani Joe Biden na rais wa Rusia Vladimir Putin unaweza kupangwa wakati wowote wa, lakini kufikia wakati huu tunapokwenda hewani hakuna mipango maalum imetangazwa. Patrick Nduimana anaripoti kamili. Ofisi ya rais Emmanuel Macron na ikulu ya Marekani Whitehouse zimesema mambo nyeti ya kupanga mkutano huo yatafanyiwa kazi na waziri wa Marekani wa mambo ya nje Antony Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov wakati wa mkutano wao uliopangwa kufanyika Alhamisi. Kwenye mkutano wa waandishi wa habari leo mjini Moscow, Lavrov akiwa na mwenzake wa Siria Mikidad amesema viongozi wa Rusia na Ufaransa walikubaliana kuhusu mkutano huo wa kilele wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu Jumapili. No, Putin, short, kabisnil, lakini rais Putin ameshaeleza wazi mara kadhaa uh, kwamba warasia hawapingi mikutano ya kilele au mikutano ya kawaida strange. Lakini kabla ya mikutano hiyo katika mazingira ya malumbano, tunahitaji kuelewa namna mikutano hiyo itakavyomalizika na nini matokeo yake. Kwa upande mwingine, jeshi la rasia limesema wanajeshi na walinzi wa mpaka wamezuia kundi la upelelezi kuvuka mpaka kutoka eneo la Ukraine karibu na Rostov na kwamba watu watano waliuawa, Mashirika ya habari ya Rusia yameripoti. Shirika la habari Interfax limenukuu jeshi la Rusia likisema magari ya kijeshi ya Ukraine yaliharibiwa. Ukraine imetupilia mbali taarifa hiyo ikisema ni habari za uongo na hakuna wanajeshi wa Ukraine waliokuwepo katika eneo la Rostov ambako tukio hilo lilidaiwa kufanyika. Wakati huo mjini Brussels, waziri wa Ukraine wa mambo ya nje Dmytro Kuleba Jumatatu alikutana na mwakilishi mkuu anayehusika na mambo ya nje kwenye Umoja wa Ulaya Joseph Borrell na kutangaza kwamba kuna makubaliano kati ya Kiev na umoja huo kwa kutoa mafunzo ya kijeshi na ushauri kwa wanajeshi wa Ukraine. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Brussels, Kuleba alifafanua kwamba wale watakaopewa mafunzo sio wanajeshi wa vitani, lakini ni jambo jipya katika ushirikiano kati ya Ukraine na Umoja wa Ulaya. Kwa hivyo tulifikia makubaliano na umoja wa Ulaya kwamba umoja wa Ulaya utatuma tume ya wakufunzi wa kijeshi na ushauri nchini Ukraine, hawa wasio wanajeshi wa vita. Hii ni kipengele kipya katika ushirikiano kati ya Ukraine na umoja wa Ulaya. Maelezo, vigezo vikuu na ratiba bado, lakini ni muhimu kwamba tunafungua ukurasa huu mpya katika uhusiano kati yetu. Wakati huo huo, Kuleba alisema Ukraine inakaribisha juhudi za kidiplomasia na imependekeza ufanyike mkutano wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kundi la wanachama watano wa kudumu kwenye baraza hilo pamoja na Ukraine, Ujerumani na Uturuki. Shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya limewasilisha ombi bungeni kuitaka serikali ya Kenya kusitisha utekelezaji wa mpango wa huduma namba hadi pale dosari zilizopo zitakaposhughulikiwa. Serikali ya Kenya imekosolewa kwa kutoshirikisha umma kuhusu mchakato wa mpango huo, huku swala la usalama wa data ukiibua utata. Huba Abdi na taarifa kamili. Kamati ya bunge kuhusu usalama imekamilisha vikao vya kupiga msasa mswada wa huduma namba, ili kutoa nafasi kwa wananchi kujadili mswada huu na kutoa maoni yao kabla ya kuwasilishwa bungeni. Hata hivyo, tume ya kutetea haki za binadamu sasa inaitaka bunge kusitisha utekelezaji wa mpango wa huduma namba hadi pale dosari zake zitakaporekebishwa. Shida ya data protection haija angaliwa vizuri kwa hiyo bili ya 2021 ndio wakenya wajue wa kwamba hakuna mtu anaweza kuja achu, aibe identity kwa sababu kila kitu kitakuwa mahali pamoja. Shafi Ali, afisa mkuu mtendaji wa shirika la Nubian Forum, anasema kama taifa ni muhimu sana kutafakari kuhusu ni mabadiliko gani tunayohitaji kuona katika mfumo wa huduma. Lakini Ali anaongeza kuwa itakuwa bora iwapo kama taifa litazingatia jamii zilizo kwenye hatari jamii hizo hufanyiwa maamuzi na makarani wa usajili kuhusu iwapo wanaweza kupata kitambulisho au la. Hiyo huduma bill kitu yenye tunasema special, kama mimi Mnubi na Wanubi wezangu, nasema minority tribes, sisi ndo tunapata shida kubwa sana kupata hizo documents, id and birth certificates. Utapata ya kwamba katika hiyo bill nzima hawakuweka kipengee yoyote ndani yake ya kuadres nyinyi ambayo sa existed ambayo hamupati hizo documents mutasaidiwa vipi? Hakuna katika hiyo bili. Mswada huu unapendekeza kufuta sheria ya usajili wa watu na sheria ya huduma ya usimamizi wa raia wa Kenya na raia wa kigeni ya mwaka elfu mbili kumi na moja. Zote mbili ni sheria muhimu sana katika suala la haki za taifa na vitambulisho nchini Kenya. Robert Waweru anasema uthibitisho wa taifa ni haki kwa wakenya wote, wakati wa kuzaliwa na sio wakati mtu anataka hati ya kusafiri. Uthibitisho wa utaifa kwa kuzaliwa unapaswa kuwa wakati wa usajili wa kuzaliwa, kwa hivyo unapaswa kuwa kwenye cheti cha kuzaliwa. Huduma namba si, si lazima iwe lazima kwa kila mtu na koti ilisha ili, kuna kesi ambayo ilikuwa kotini na koti ilisema huduma isilazimishwe kwa kila mtu. Kama kuna mtu anataka kuchukua hiyo huduma achukue, kama kuna mtu ambaye hataki kuchukua huduma Akae lakini aweze kupata huduma, asiweze kunyima huduma zake kwa sababu kwa, kwa kisingizio kwa, ya kwamba hana huduma. Watetezi hawa wa haki, aidha wanahofia kuwa mswada huu wa huduma utawafungia nje jamii ambazo ziko nyuma kimaendeleo. Na community nyingi hapa Kenya wenye hawana identity cards especially ukienda huko Wajir, Garisa, hata wamasai tu hapa Kajiado, Laikipya, like wengi wao hawana, utapata hawana ID, hawana birth certificate, na hizi ni karatasi zenye zinahitajika ndio mtu apate huduma namba. Mapema mwezi jana mahakama kuu nchini Kenya ilisitisha mpango tata wa utambulisho maalum unaofahamika kama huduma namba hadi pale sheria ya kulinda data za watu binafsi itakapoanza kutekelezwa. Huba Abdi, VOA Nairobi. Karibu katika kona ya michezo na moja kwa moja tunaanzia huko nchini Kenya ambapo hisia mseto zazidi kutolewa na wadau wa soka nchini humo baada ya kamati ya muda inayosimamia masuala ya soka kuvunjilia mbali kambi ya muda ya timu ya taifa ya soka ya kina dada Harambee Starlets. Hii ni baada ya mechi ya Starlets dhidi ya Uganda kufuzu michuano ya taifa bingwa barani Afrika kwa upande wa kina dada kuondolewa. Dennis Onyonyi anaokerwa taarifa hiyo kutoka Nairobi. Baada ya kamati ya muda inayosimamia masuala ya soka nchini Kenya chini ya wenyekiti wake Jaji Mustafa Rondo Ingera kuvunjilia mbali kambi ya soka ya timu ya taifa ya soka ya kinadada Harambee Starlets juma lililopita. Sasa sehemu zetu zinazidi kutolewa na wadau wa soka nchini, huku wizara ya michezo nchini ikilaumiwa pakubwa baada ya mechi kati ya timu ya taifa soka, ya soka ya kinadada Harambee Starlets dhidi ya Uganda au majirani wa Uganda kutolewa kwenye ratiba ya kaf Askofu Jason Sagini, mdadisi na mchambuzi wa soka nchini Kenya, nakiri kuwa hatua ya wizara ya michezo kutohusisha wadau wa soka kutoka FIFA, kaf pamoja na uongozi wa hapo awali wa FKF ndio chanzo cha masaibu ya kuporomoka kwa soka nchini. Kulingana naye, ingelikuwa vyema kwa, kwa baadhi ya maafisa wa soka kutoka, kutoka kwa mashirika yote kuwepo kwenye kamati ya muda, jambo ambalo ungeondoa wa mtafaruku au mvutano uliopo kwa sasa. Wa kulaumiwa pakubwa ni wizara ya michezo nchini Kenya ya kisa ni kwamba walikosa kushauriwa ama walikosa ushauri na sana stadi. Unaangalia kwenye sheria za soka duniani, FIFA inasema kwamba lazima kuwe na mjumbe mmoja kutoka shirikisho hilo la FIFA ili basi ile kamati ya muda iweze kuendesha shughuli za soka nchini humo bila ya kuwa ama bila ya kukosa nguvu. Nasema kwamba katika swala hili zima, bado ndio maana hadi sasa wanaona kwamba uh, Bari Otieno na Nik Mwendo wote wawili bado wana nguvu za kutosha. Talit walikuwa meratibu ya kuzichapa dhidi ya majirani Uganda kwenye mechi ya kufuzu dimba la mataifa bingo barani Africa. Kwa upande wa wanawatu wanaobia, sauti ya Amerika, meza ya michezo, Nairobi nchini Kenya. Mwanawetu mimi ni wa Denis Wanyonye. Nam, baada ya taarifa hiyo yake Denis Wanyonyi, tunaelekea hadi huko nchini Tanzania, ambapo timu ya Simba Sports Club, wekundu wa Msimbazi, wanaendelea kusalia ugenini kusaka pointi kwenye michuano ya kimataifa. Mwandishi wetu George Jogopa anayo taarifa zaidi timu ya Simba inajiandaa kurejea nyumbani baada ya kufanikiwa kukaa kileleni katika kundi lake D la michuano ya Kombe la Shirikisho barani Afrika. Huenda ikawa na uhakika zaidi wa kutinga hatua robo fainali iwapo itashinda mchezo wake hapo Februari 27 wakati itaposafiri kuelekea huko Moroko. Simba iko kileleni katika kundi hilo ikiwa na sare, pojana, kumoja, US, Marie, kundila, point nne kutokana na sare waliopata hapo jana bao moja kwa moja dhidi ya US gentamari inayoburutamkia katika kundi hilo ikiwa na point moja tu. Timu za asec momosa na RS, akanezinakabanako katika nafasi moja zikiwa kila moja na pointi tatu. Wakati hayo yakiwa ya michuano ya kimataifa ama klabu, ya Yanga imesisitiza kwamba safari yake ya kusaka ubingwa ligi kuu soka Tanzania bara bado iko pale pale, na kulingana na msemaji wake Haji Manara, mchezo wake hapo kesho kutwa dhidi ya Mtibwa Sugar utakuwa ni wa kukara na shoka. Insha allah, kwa maarifa, uwezo na juhudi za wachezaji wetu tutapata matokeo chanya. Jumatano Kwingineko, michuano ya netiboli kwa nchi za Afrika Mashariki iliyopangwa kwanza kutima vumbi nchini mwezi wa Aprili sasa imesogezwa mbele mwezi mmoja zaidi, yaani ikifanyika mwezi Mei. Tayari timu nane zimefuzu katika michuano hiyo, huku timu sita zikiwa za wanawake wakati timu mbili zikiwa za wanaume. Na katika upande mwingine, wanariadha kadhaa wameitwa kwa ajili ya kujiandaa na michuano ya Jumuiya ya Madola itakayofanyika baada ya mwaka huu nchini Uingereza. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni Jorji Jogopa. Na kufikia hapo kwa taarifa hiyo tunakamilisha kona ya michezo kwa siku ya leo, na mwanaspoti wako Sunday Shomari na kuambia alamsik Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti Amerika. Uwe na jioni tulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Jumatatu ya tatu kila mwezi Februari, Wamarekani huadhimisha siku ya Marais. Maadhimisho hayo hapo awali yalikusudiwa kumtambua George Washington, rais wa kwanza wa Marekani. Kwanzia mwaka elfu moja na mia nane mwaka baada ya kifo chake, siku ya kuzaliwa ya Washington Februari 22 iliadhimishwa sio rasmi katika nchi zote mpya alizosaidia kupatikana. Hatimaye heshima hiyo ilitolewa kwa kiongozi mwingine mkuu Abraham Lincoln, ambaye siku yake ya kuzaliwa ilikuwa Februari kumi na mbili ambayo ilikaribiana na ya Washington. George Washington, George na Abraham Lincoln karibu wote wanachukuliwa kuwa marais wawili bora kuwahi kushika wadhifa huo. Hii ni kwa kiasi kikubwa kutokana na matukio muhimu ambayo yalikuwa yanafanyika karibu nao na uadilifu binafsi wa kila mmoja ambao ulimfanya ajibu kwa maamuzi makubwa yaliyoiweka nchi kwenye njia ya kuwa na nguvu, ustawi pamoja na demokrasia. George Washington alikuwa mtu maarufu kwenye maisha yake. Alikuwa rais pekee aliyechaguliwa kwa kauli moja, kila mwakilishi wa kila jimbo alimpigia kura. Wakati Washington alipochukua urais, hakukuwa na serikali au kiongozi ambaye angeweza kuwa kielelezo kwake. Hapakuwa na demokrasia popote pale duniani. Hata hivyo, alisaidia kuweka misingi ambayo alisaidia kupambana na vita, kwamba watu wote kila mahali walistahili kupata haki sawa. Alikuwa mmoja wa wahamasishaji waliochochea kuundwa na kuanzishwa kwa Katiba, waraka unaofafanua misingi pamoja na taratibu ambazo serikali inajengwa nayo na ambapo haki za raia zinajumuishwa. Kwa matendo yake mwenyewe, aliweka viwango katika utekelezaji wa siasa na kijeshi, pamoja na sera ya kiuchumi. Alipoachia madaraka baada ya mihula miwili pekee, alihakikisha urais haui nafasi ya maisha na kwamba mamlaka ya rais yalikabidhiwa kwa amani. Kadhalika, Abraham Lincoln aliongoza nchi katika machafuko, wakati Washington alilazimika kuunda taifa jipya. Changamoto ya Lincoln ilikuwa kulilinda taifa kupitia vita vya wenyewe kwa wenyewe, kulizuia lisianguke na kuliweka kwenye njia ya kuwa na nguvu na umoja zaidi kuliko lilivyokuwa kabla ya vita. Abraham Lincoln alianzisha dhana mpya ambayo kwa serikali kuu dhaifu iliyoshikilia pamoja na shirikisho legevu la majimbo, nafasi yake inachukuliwa na muungano wa kweli wa majimbo unaoongozwa na serikali kuu yenye nguvu leo siku ya President's Day inamheshimu kila mtu aliyeshikilia wadhifa huo, lakini hakuna aliyepata matokeo wala kustahili heshima zaidi kuliko Washington na Lincoln. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.