Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harison Kamau. Rusia imeonya hivi leo kwamba hakuna mipango thabiti kuhusu mkutano wa kilele kati ya viongozi wa Rusia na Marekani wakati wanadiplomasia wakijaribu kuepusha tishio la mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine. Wazo la kuwepo na mazungumzo kati ya marais Joe Biden na Vladimir Putin wa Rusia limetangazwa na Ufaransa na kuungwa mkono kwa tahadhari na Ukraine kama njia ya kuepusha vita vibaya barani Ulaya. Hii leo waziri wa mambo ya kigeni wa Ukraine Dmytro Kuleba alikaribisha wazo hilo kabla ya kukutana na mawaziri wenzake wa Umoja wa Ulaya kwenye mkutano unaofanyikia mjini Brussels. Ameongeza kusema kwamba wanaamini viongozi hao wawili wataondoka kwenye kikao wakiwa wamekubaliana kuhusu kuondolewa kwa wanajeshi wa Urusi karibu na mpaka wa Ukraine. Maelfu ya watu wa Sudan mapema leo wameandamana tena kupinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika Oktoba na kupelekea kukamatwa kwa baadhi ya viongozi na wanaharakati, huku baadhi ya waliozuiliwa awali wakiachiliwa, kulingana na mashahidi na mawakili. Taifa hilo maskini la kaskazini mashariki mwa Afrika limekuwa likishuhudia maandamano tangu kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na Abdel Fattah al-Burhan mwaka jana na kuvunja serikali ya ushirikiano kati ya jeshi na raia. Mapinduzi yao yamekosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa pamoja na kuzuiwa kwa misaada. Miongoni mwa watu waliokamatwa ni wanaharakati wa demokrasia pamoja na wanasiasa. Wakili wa kutetea demokrasia Enan Artic amesema kwamba serikali imeamuru kuachiliwa kwa zaidi ya watu 40 waliokamatwa kwenye maandamano wiki hii. Kwenye maandamano ya leo walioshiriki walisikika wakisema kwamba jeshi linabidi kurejea kambini wakati wakikusanyika kwenye kitongoji cha Wadmadani kilichoko kusini mwa mji mkuu wa Khartoum. Kundi jingine la waandamanaji linasemekana kukusanyika kwenye jengo la serikali kwenye mji wa Port Sudan ulioko karibu na bahari ya Shamu. Hmm, wabunge wa Mali mapema leo wameidhinisha mpango wa, wa kuruhusu baraza la kijeshi kutawala hadi miaka mitano licha ya vikwazo vilivyowekewa taifa hilo kutokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu baada ya kufanyika kwa mapinduzi kwenye taifa hilo la Sahel. Agosti mwaka 2020, viongozi wa kijeshi waliahidi kuitisha uchaguzi mkuu Februari mwaka huu. Hata hivyo, viongozi hao, desemba mwaka jana, walipendekeza kubaki madarakani kwa kati ya miezi 6 na miaka mitano kabla ya uchaguzi kufanyika kutokana na kile walisema ni sababu za kiusalama. Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ilijibu hatua hiyo mwezi uliopita kwa kuwekea Mali vikwazo pamoja na kufunga mipaka yake. Hata hivyo, wabunge 120 kati ya 121 waliopo Mali leo wamepiga kura ya kuruhusu baraza la kijeshi kuendelea kushikilia usukani kwa hadi miaka mitano kama ilivyopendekezwa hapo awali. Kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita ameahidi kurudisha utawala wa kiraia, lakini amekataa kutaja tarehe ya kufanya jambo hilo. Dunia, utawala wa Taliban nchini Afghanistan leo umetetea serikali yake kutokana na ukosoaji wa Marekani kwamba umejaa wanaume pekee kutoka kwenye kabila moja nchini humo. Hata hivyo, msemaji wa Taliban Zabibula Mujahid, wakati akizungumza na VOA amesema matamshi hayo yalitolewa na mjumbe maalum wa Marekani nchini humo Tom West. Mujahidi amesema kwamba utawala wao umezingatia maadili yote ya kijamii wakati wa kuchagua viongozi. West alitoa matamshi yao mwishoni mwa wiki wakati akiwa kwenye mkutano wa kiusalama nchini Ujerumani na viongozi wa Taliban kuhusiana umuhimu wa kuheshimu haki za wanawake za kupata elimu pamoja na ajira. Alisema kwamba hakukuwa mwanamke hata mmoja kwenye utawala wa serikali ambao pia unasemekana kutoka kwenye kabila moja. Kiongozi huyo aliongeza kusema kwamba kunaonekana kuwa na upungufu wa wataalam kwenye nyanja nyingi za uongozi kwenye utawala wa Taliban. Wengi wa viongozi wa Taliban ni kutoka kwenye kabila la walio wengi nchini humo la Pashtun. Utawala wa kiraia wa Myanmar mapema leo umeomba mahakama ya Umoja wa Mataifa dhidi ya kuruhusu viongozi wa kijeshi kuwakilisha taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia kwenye vikao vya kesi inayolaumu serikali kwa mauaji halaiki ya watu kutoka kabila la Rohingya. Hizo zilikuwa habari za kimataifa kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha kusikiliza kipindi cha Kwa Undani ambacho kitaendeshwa na mwenzangu BMJ Wili. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia mpango wa Rais Joe Biden na mwenzake wa Russia Vladimir Putin kufanya mkutano ambao White House inasema umekubalianwa kimsingi, lakini Kremlin ikisema kwamba hakuna mipango yenye nguvu kwa ajili ya mkutano huo ukihusu Ukraine, ambapo hali ya taharuki inaendelea kutanda. Putin akiangalia yeye, anapiga hesabu na anaona kuwa hangependa Ukrain ione kama Urusi ina unyonge wowote. Katika sehemu ya pili, tutamulika ziara ya rais Recep Tayip Erdogan wa Uturuki nchini DRC ambapo inaelezwa kwamba yeye na raisi Felix Chisekedi wametia saini makubaliano kadhaa ya ushirikiano baina ya nchi hizo mbili. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Rais wa Marekani Joe Biden amekubali kimsingi kufanya mkutano na rais wa Rusia Vladimir Putin kujadili kuhusu mzozo wa Ukraine, huku hali ya wasiwasi ikiendelea kutanda katika eneo la mpaka kati ya Ukraine na Rusia. Mazungumzo hayo yaliyopendekezwa na Ufaransa yatafanyika kama Rusia haitovamia ya jirani yake, White House imesema. Hata hivyo, Kremlin imesema kwamba hakuna mipango madhubuti kwa ajili ya mkutano huo wachambuzi wanasema kwamba mazungumzo kama hayo yanaweza kupelekea suluhu la kidiplomasia katika mzozo wa kiusalama unaoonekana kuwa mbaya zaidi katika bara Ulaya kwa miongo kadhaa. Maafisa wa kijasusi wa Marekani wanasema kuna uwezekano mkubwa Russia itaanza operesheni za kijeshi, ambapo Moscow imekanusha shutuma hizo. Tangazo la mkutano huo lilitolewa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron baada ya kuzungumza na rais wa Russia Vladimir Putin kwa njia ya simu kwa takribani saa tatu. Na baadaye msemaji wa ikulu Jen Psaki akasema kwamba White House ilikuwa imekubali kuhusu mkutano huo. Maanake hiyo ni Rais Joe Biden alikuwa amekubaliana na mkutano huo, lakini wakasema kwamba ni kimsingi. Baada ya hapo, hii leo Rais Macron amezungumza na Rais Biden kwa dakika 15. Lakini ofisi ya Macron imesema maelezo yakina kuhusu uwezekano wa mkutano huo yatajadiliwa wakati wa mkutano baina ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov, ambao unatarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi. Na yote haya, msikilizaji eh, kama ambavyo tumeeleza hapo juu ni kwamba yatatokea tu iwapo, kwa, kwa mujibu wa serikali ya Marekani, Rusia haitakuwa imeivamia jirani yake Ukraine na kuhusiana na yote hayo, kabla sijamleta mchambuzi wetu wa uh, siasa za kimataifa, tuzungumze kwa kina zaidi kuhusu suala hili, tusikilize ripoti hii ambayo imetayarishwa hapa na Hadija Riami. Video za karibuni kutoka wizara ya ulinzi ya Russia zimeonyesha makombora ya masafa marefu yaliyorushwa kutoka Russia. Kremlin inasistiza kuwa huo ni utayari wake wa mazoezi ya kijeshi na zaidi ya wanajeshi laki moja walioko kwenye mpaka na Ukrain si tishio kwa jirani yake, ambapo Rusia inasema haina azma ya kufanya uvamizi. Marekani inasukuma kuendeleza diplomasia huku wito ukiongezeka kutoka bungeni wa kuiwekea vikwazo Russia mpaka vifaru vitakaposonga na ndege zikiwa hewani. Tutafanya kila tuwezalo kuhakikisha rais Putin anabadilisha wa uamuzi wake ambao tunaamini ameufanya. Tutaendelea kujaribu kufanya kila kitu tunachoweza kumzuia kuondoka kwenye mwelekeo aliyoupanga. Na mpaka dakika ya mwisho, bado kuna njia mbadala ya kumrudisha nyuma. Wakati Russia amerejea mara kwa mara kukanusha shutuma za mipango ya kumvamia jirani yake. Ufyatuaji wa makombora wiki hii mashariki mwa Ukraine karibu na maeneo wanayotaka kujitenga wanaungwa mkono na Russia, hii inabainisha kusambaa kwa mivutano. Katika mkutano wa karibuni wa wanahabari mjini Moscow, Rais Vladimir Putin aliwashambulia wanachama wa NATO kwa kutozungumzia wasiwasi wa usalama wa Russia, shutuma ambazo Marekani imezikanusha. Tunaweza kuzungumzia baadhi ya wasiwasi wa usalama. Tumempa makaratasi kuelezea yote haya. Kwa hakika itakuwa ni uamuzi rahisi kwake. Anachotakiwa kufanya ni kuamua kuchukua mwelekeo wa kidiplomasia. wakati wote wa wametoa ahadi hadharani, hakuna mipango ya kuivamia Ukraine. Russia na jirani yake Belarus wanaendelea na mazoezi ya pamoja upande wa kaskazini kwenye mpaka wa Ukraini. And there is no such plans. Hakuna uvamizi na hakuna mipango kama hiyo, ilirekebishwa katika nyaraka za Russia ambazo tuliwapelekea marafiki zetu wa Marekani na wizara ya mambo ya nje. Russia hadharani imetangaza iko tayari kuendelea na juhudi za kidiplomasia, kuanza tena kushughulikia maswala ambayo yamebaki. Wanajeshi wa Russia wako katika eneo huru la Russia, hatumtishii mtu yoyote. Wanajeshi wa Marekani kutoka kitengo cha mia moja na moja cha jeshi la anga wanaonekana hapa wakipelekwa kutoka Kentucky kwenda Ulaya. Wanaendelea kuonyesha uungaji mkono wao kwa washirika wa NATO. Dai kuu la Russia kwa magharibi ni kwamba Ukraine kamwe isiruhusiwe kuingia NATO, ambayo Marekani inasema ndiyo maamuzi yao. Khadija Riami, VOA Washington. Nam, baada ya maelezo hayo tunaungana sasa na mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa Profesa Fulbert na Mwamba. Anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Salisbury, jimbo la Maryland, sio mbali sana na hapa tulipo Washington. Profesa, eh, kwanza kabisa nipate tu kauli yako kuhusu hali hiyo ya sintofahamu kuhusu iwapo ni kweli kwamba rais Biden na rais Putin wamekubaliana kukutana. Kunaonekana White House inasema tofauti na Kremlin. Kwa nini sintofahamu hizi kuhusu mpango wa mkutano? Hizi sintofahamu ni kawaida, ni mikakati au michakato ya kidiplomasia uh ilivyo, ilivyo sahii ni kuwa Putin yeye anaona ameikaba Ukrain kwa koo. Sasa Ukrain nao inaangalia wadhamini wake. Uh, Biden akishapiga uh, simu kule ataeleza hivi. Putin akiangalia yeye anapiga hesabu, na akishapiga hesabu anaona kuwa hangependa Ukrain ione kama Urusi ina unyonge wowote. Kwa hivyo yeye atacheza na maneno, atazungusha maneno na anajua hakuna chochote anachopotea. Wakati hayo ya, yakiharifiwa, kulikuwa na taarifa kwamba kumeonekana magari ya kijeshi eh, maafisa wa kijeshi wakikaribia, wakielekea maeneo ambayo wa rasia inasema hawana mpango wa kufika huko na kwamba watayaondoa majeshi yake katika eh, eneo hilo. Hii ina maana gani, wakati bado hali yasintofahamu au taharuki inaendelea kutanda? Kuna jeshi la Ukraine na kuna jeshi la urusi, lakini kuna wanamgambo wa Kirusi wanaoishi ndani ya Ukraine. Robo ya wingi wa watu wa Ukraine ni Warusi, na kuna wanamgambo ambao wanasema eti wanapigania uhuru wa kutoka Ukraine. Sasa wale wakisongesha majeshi yao, majeshi ni ya Urusi, lugha ni Kirusi, lakini hawabebi bendera ya Urusi na Urusi inasema kuwa haiwasimamii, haijui wafanyacho, lakini kila mtu anajua kuwa zana zao na zana zao za vita na fedha wanazotumia kwa kazi inatoka Urusi. Sasa Urusi inasema haihesabu hesabu wale sawa sawa kabisa. Nikikurejesha hapo kwa uh, mpango wa mkutano kati ya Biden na Putin, kuna wengi nimeona wakiuliza kwenye mitandao umuhimu wa mikutano ya ana kwa ana, kwa sababu itakumbukwa kwamba wawili hao wamezungumza mara kwa mara. Wiki hii tu uh, mawaziri wao wa mambo ya nje Blinken na Lavrov wanakutana, wanapangiwa kukutana wiki hii huko Ulaya, na mikutano mingi imefanyika wawili hawa, hasa wakizungumza kwa njia ya simu. So, swali hapa ni mbona, eh, inaonekana ni muhimu sana kukutana ana kwa ana kuliko mazungumzo kwa njia ya simu. Tofauti iko wapi? Tofauti ni kuwa ni lazima kila nchi ionyeshe kuwa imejaribu ku, ku, ku, kudunisha vita visifanyike kidiplomasia. Sasa wakisema kwa simu, hakuna maandishi yanaandikwa, au washauri sio wengi, huwa ni mtu mmoja kwa mtu mmoja. Sasa ukisema anakutana ana kwa ana, kuna wale wamebeba makaratasi na wamebeba sera na kuonyesha, sasa wale wakiwapa, sisi tumeamua hivi, na hao wanaangalia, wanaandika na wanatoa uh, pia wanaandika uh, mashauri ambayo yu, wanasema mwaweza kufanya hivi nasi tufanye vile. Urusi inaangalia, Urusi inajaribu kujua ni vikwazo gani Marekani imepanga. Marekani imekataa kusema kinagaubaga vikwazo vyake. Ukraini inasema Marekani iseme vikwazo vyake, lakini Marekani inaona ikisema vikwazo vyake waziwazi -wazi, watakuwa wanampa Putin nguvu ambayo yeye atasongesha. Ni kama katika mpira ukifika kwenye eh, laini ya mwisho mtu akasongesha goli na hata golkipa akamsongesha nyuma ikawa vile, imekuwa ni kazi bure. Kwa hiyo kidiplomasia, kuna kazi nyingi pale, ni mchezo pia nam. Alafu kuna suala la huyu uh, uh, uh, rais wa Ukraine eh, kuhudhuria mkutano ambao umefanyika kule Munich uh, mwishoni mwa wiki, na alipoulizwa kama yeye aogopi kwamba ameondoka nchini kwake, akasema eh, hatokawia sana nakuuliza swali hili kwa sababu kuna watu wanasema kwamba inaonekana nchi kama Marekani zinapiga kelele zaidi ya waliofiwa, yaani wale wa Ukraine e, kwamba wao wanasema wanaona mambo ambayo wa Ukraine wenyewe hawaoni. Unaonaje kuhusu swala hili? Yule ni kiongozi wa nchi yake na nchi yake iko tayari kuvamiwa na kubomolewa. Sasa akiwa kiongozi wa nchi hiyo, lazima aonekane kuwa mjasiri na kwa hivyo yeye akionyesha ule ujasiri ni kusema kuwa mambo yako kawaida, tunajaribu tuwezavyo, na mahali ya kuji, kujiweka mafichoni, yeye anatembea kinagauga baga akisema watu wetu wapo, hata mimi, chochote kikifanyika nikiwa niko safarini, kuna vijana na kuna wanamgambo na kuna askari na wananchi wa Ukraine wamesimama kidete. Mwisho kabisa, Profesa, kuna suala hili la kisiasa ambalo tumezungumza mara kwa mara hapa, lakini kwa kifupi e, kwa pande zote mbili, upande wa Biden na upande wa rais wa Russia, Vladimir Putin, kwao nyumbani, yani katika nchi zao. Eh, Biden anaonekana hapa naona akikosolewa sana, hasa na wa Republican wakisema anaangazia suala hili kuliko masuala mengine ambayo Wamarekani baadhi yao wanasema ni muhimu hapa nyumbani kama mambo kuhusu COVID na mambo kuhusu miundombinu na nini. Kisiasa, hili lina maana gani kwake? Na kisiasa lina maana gani eh, kwa, kwa Rais Vladimir Putin kule kwake nyumbani? Siasa za Marekani, Marekani kwenyewe, na siasa za Urusi, Urusi ndani, ni usiku na mchana. Putin, Warusi wana imani naye, wana imani naye na yeye ni mtu ambaye wanajua, wanamwona kuwa jasiri, amesimama hapo, hapo, hapo. Nitakuingilia kidogo, nitaingia kidogo hapo nikuulize, huo ni mwonekano ambao yeye angependa uonekane nje manake Ye yeah, pia ana wakosoaji au ni kwa sababu ya mfumo wa siasa za huko uh, Russia ambao ni tofauti na Marekani. Na nilikuwa naeleza mfumo kwa Urusi, ukimpinga Putin atashughulika na wewe. Na sijui nielezeje atashughulika na wewe, <laughs> wewe atakwambia utoke nchini ama atakushughulikia. <laughs> Marekani huwezi kushughulikia upinzani. Upinzani wa Marekani upo na ndio utamaduni wa siasa za Marekani kwa chochote kizuri ufanye, ni lazima utapata upinzani, na hivi vyama viwili vya Republican na Democrat, wakati huu hakuna muungano wa kitaifa. Sawa kabisa, ni kushukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kuzungumza na Sauti Amerika kwa leo. Ah, asante sana msikilizaji. Profesa Fulbert na Mwamba mtaalamu wa masuala ya siasa za kimataifa amejiunga nasi kwa njia ya simu kutoka kule Salisbury, chuo kikuu cha Salisbury kilicho jimbo la Maryland, hapa hapa Marekani, sio mbali sana na hapa tunapotangazia, na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini kama ilivyo ada, nakuambia usiondoke, msikilizaji, kwa sababu unajua, tutaingia na sehemu ya pili hivi punde. kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili so, ya Sauti Amerika huko nami BMJ mridhi nikiwa hapa Washington. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amesema amefikia makubaliano yenye tija katika nyanja za usalama na kiuchumi, na hiyo eh, ni kati ya zingine, wakati wa ziara aliyoiita kuwa ya kihistoria ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan eh, nchini humo ambayo tuseme imefanyika hapo jana, kabla ya rais huyo kuondoka kuelekea Senegal na vilevile vile Guinea Bissau. Rais Tshisekedi alikutana na mwenzake ambaye aliandamana na ujumbe wa maafisa wa serikali ya Uturuki na wafanyabiashara katika mji mkuu Kinshasa na alisema kwamba DRC na Uturuki zimefikia makubaliano ya ushirikiano kwenye usalama, miundombinu, afya na uchukuzi, na utasikia mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu ambaye yuko Kinshasa. Lakini kifupi tu nieleze kwamba moja ya mambo ambayo yanaweza kuelezwa kuwa ni makuu kutokea kwa mkutano huu ni msaada ambao rais Tshisekedi ameuomba kutoka eh, kwa Uturuki eh, kupitia rais wake huyo eh, Recep Tayyip Erdogan. Kabla ya kuendelea sasa, tupate taarifa hii iliyotayarishwa mapema leo na mwandishi wetu kule Kinshasa, Biombe Malenga. Mataifa haya mawili yamesaini makubaliano ya miradi mbalimbali katika sekta ya biashara, ulinzi, afya, miundombinu na usafiri. Rais Felichi Chisekedi pia amemwomba Erdogan kusaidia katika mafunzo na kutoa vifaa katika kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Mataifa haya mawili amekuwa na uhusiano mzuri kwa muda sasa, toka Felix Tshisekedi alipokwenda Uturuki mwaka jana. Jean-Jacques Ilacano, mmoja wa viongozi vya chama cha UDPS kilichopo madarakani na mshauri wa rais Felix Tshisekedi, amesema kuwa katika miaka miwili inayobaki bado kuna matumaini makubwa ya kuendeleza miradi mingi nchini DRC. Unajua nchi ya Tirk inakuwa ni nchi ya biashara na makoro mingi ilikuwa sinye deja, bali sinye makoro yenye takuwa na manufaa kwa Kongomani. Asa nikikuambia juu ya security. Unajua uko este mashariki mwa Kongo tunakuwa na problemi ya security. Nafikiria kwamba milango ya Kongo kwa inje imefunguka, na ile mavoyaje Rais Felix alioifanya inaanza kupania. Na hapo ndio mwanzo wa kuona wa investisere watakuja wengi, na wakongomani watapata kazi. Hatuna vya kujitapa, tunasema ni kitu tuliahidi. Hata hivyo, wachambuzi wa siasa hapa nchini kama bwana Asani Kizunguluka wanasema kuwa muda umekwenda na kuna kitu kipya kitakachobadilika. E, kwanza alete amani katika e, mashariki ya nchi, na mpaka hivi tunaona kwamba e, bado vitu vinaelekea e, tungali katika sinto jua, na ingekuwa vizuri e, akamilishe hilo kwanza. Kwa hiyo kama kukamilisha maswala ya, ya, ya, ya, ya usalama nawazii itakuwa vigumu rais kwa Rais Tshisekedi kwa muda mfupi sana. Siwazii kwamba nchi yetu kama jinsi tunavyojua nchi kubwa kama Kongo, e, e, baadhi ya yale ambao waliosikilizana yanaweza kukamilishwa. <mulikana> Wakahaji wa Kinshasa wamekuwa na maoni tofauti kuhusu ziara hii ya Rais Edo. Napenda tu tusema tukwe mzuri iko bakaze kuwe natumika sasa kabisa ziara ya ujio ya, ya president wa Uturuki hapa haina maana kabisa. Tulistahili kufurahika kusema ya kwamba sisi Wakongomani nikusikia kusema ya kwamba president ya shine ama ya risia anashuka kwenye Kongo, kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mewale wale wa Uturuki, wa Beljiji, wa Amerika wanatudanganya sana na wanakula pesa sana, wanakuja tu kwa ajili ya kutuiba. Uturuki ni moja ya nchi washirika wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu zama za ukoloni na imekuwa ikiimarisha uwepo wake hapa mchini katika sekta mbalimbali. Hata hivyo, Rais Felix Tshisekedi anakabiliwa na kibarua kigumu haswa kuboresha maisha ya kawaida ya raia wa DRC ambao wanaishi chini ya dola moja kwa siku na pia kuwepo kwa vita vya mara kwa mara katika eneo la mashariki mwa Kongo. Biobe Malinga, VOA News, Kinshasa. Asante sana Biobe Malenga, mwandishi wetu huko Kinshasa. Msikilizaji, maelezo hayo basi yanatupeleka kwa mchambuzi wetu wa masuala yanayoendelea huko DRC lakini kabla ya hapo, nikueleze tu kwamba Rais Recep Tayyip Erdogan atakuwa ziarani barani Afrika ambapo anatembelea mataifa matatu kipindi hiki. Na hapo mwezi Septemba mwaka jana, Tshisekedi alitembelea Ankara kwa mkutano na Erdogan ambao uh, ulifuatilia ama uliangazia zaidi suala la uchumi, na baadaye hapo eh, mwezi Desemba akasafiri mpaka kule mjini Istanbul ambapo alishiriki katika mkutano mkuu wa Uturuki na Afrika. Uhusiano kati ya Ankara na Kinshasa umekuwa ukiendelea kuimarika kwa miaka kadhaa sasa, na kiasi cha uwekezaji kwa mujibu wa uh, ripoti ambayo imechapishwa na shirika la habari la AFP, yaani uwekezaji uh, wa Uturuki nchini DRC umeendelea kukua kwa kiasi kikubwa. Biashara baina ya nchi hizo mbili inafikia takriban dola milioni arobaini, lakini Uturuki bado inatafuta kuimarisha uwepo ue, wake katika e, bara la Afrika e, kwa njia tofauti tofauti, hasa hizo zinazozingatia uwekezaji wa mabilioni ya fedha katika bara hilo tangu mwaka elfu mbili na tatu. Msikilizaji, kiasi cha biashara yake na bara hilo kimeongezeka kutoka dola bilioni mbili hadi angalau dola bilioni ishirini na tano. Erdogan ameitembelea Afrika karibu mara arobaini tangu mwaka wa elfu mbili na tano kama waziri mkuu na pia akiwa sasa rais. Katika kipindi hicho Uturuki imefungua balozi 40 katika bara hilo, na ushawishi mkubwa wa Uturuki ni katika nyanja ya ulinzi na Ankara ilizindua kambi yake ya kwanza ya kijeshi ya Afrika mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba nchini Somalia. Na baada ya maelezo hayo, naona ni wakati mwafaka sasa tumlete mchambuzi na pia mtetezi wa haki za binadamu, yuko kule mashariki mwa DRC. Mambo Kawaya, umepokeaje taarifa kwamba rais Erdogan ametembelea DRC. Uh, asante sana. Mimi nazungumza kutokea Kivu ya kaskazini hapa DRC mashariki mwa Kongo, na sisi tumeweza kupokea hizo uh, taarifa vizuri. Kufika kwa rais wa Uturuki ndani ya nchi ya DRC inamaanisha ya kwamba kwa kweli Rais Tshisekedi ameweza kufanya kazi. Kwa nini nimesema hivyo? Tunajua kwamba Rais Tshisekedi ameweza kufanya mzunguko karibuni nchi uh, mia uh, zaidi na zaidi na kwenye ini mitandao ilikuwa imezusha mambo uh, nyingi sana, Wakongomani wakimtusi wengine, waki, waki, wakiweza kuchambuachambua maneno kusema eti kwa nini raisi anazunguka manchi nyingi zaidi, lakini hakuna hata rafiki ya Kongo ambaye mmoja ameweza kuelekea Kongo na halafu, ilikuwa ni swali kubwa ambayo kakiikumba sana Wakongomani wote kwa jumla hata sisi wenyewe. Kwa sasa tumeona kufika kwa raisi wa Uturuki hapa ma, hapa DRC na mazungumzo ambao wamefanya na raisi zaidi kwa ngambo ya USA, tunaona kwamba ni kitu kizuri sababu tunajua nchi yetu imefanya zaidi ya miaka thalathini sasa ikiwa katika mapambano. Kuna wachambuzi wanaoangalia ziara yake kama moja ya njia za kujaribu kuwa na ushawishi eh, eh, kufuatia uh, ushawishi ambao unaonekana kutoka kwa China. Na hata Russia katika bara la Afrika na sio tu eh, hapo DRC kama ninavyosema. Je, wewe unaiona kwa njia hiyo kwamba Uturuki pia inataka isikike barani Afrika kama wanavyosikika uh, Russia na China? Ndivyo tunajua kwamba kwa uh, sasa hivi kuna kwa kunakuwa changamoto kubwa ndani ya nchi ya Afrika. Ukiangalia huko kwa Burkina Faso, ukienda hata huko Mali, unaona kwamba kumekuwa uongozi wa kijeshi ambayo anakuwa ikichukua madaraka na Ufaransa ambaye alikuwa amekuwa na kipaumbele hapo anakuwa akipoteza uh, nchi nyingi sana. Tukifika sasa hivi kwenye Afrika ya kati, utatizama kwamba hapo Urusi anakuwa akitawala ati, ama akifanya mambo yake hapo. Na ukiangalia hata nchi zingine, yaani hizo nchi kubwa kubwa kubwa kubwa za, za Ulaya ambazo zina masifa zina nguvu nyingi, kila mtu anakuwa akizitafutia ni nchi gani mahali ambako ataweza kuweka ngome lake na zaidi nchi ya DRC kutokana madini ambayo inayo. Asante sana, Mambo Kawaya. Naona muda umekimbia, tungezungumza mengi. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane papa hapa hapo kesho, panapo majani