Janaka, warabiye, Ahmed, Kiswahili. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu Harrison, kama na mimi, jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Februari 23 mwaka wa 2022 Matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Matangazo yetu hivi leo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatangaza wazi uungaji mkono wake kwa mgombea urais Raila Odinga kwenye uchaguzi mkuu wa Agasti. Mimi nilisema ya kwamba mimi haja yangu ni umoja wa Wakenya, wa Kenya waishi wa na amani na amani. Kwa sababu gani amani? Kwa sababu hakuna maendeleo bila amani. Na katika taarifa nyingine, Ukraini hii leo imepongeza vikwazo mbalimbali vilivyowekewa -mbali. Rasia na mataifa ya magharibi, hata hivyo kusema vikwazo zaidi vinahitajika ili kukabiliana na kitisho kinachoendelea kusababishwa na Mosko mashariki mwa nchi hiyo. Basi haona mengine mengi utasikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrik Golumana. Ukraine hii leo Jumatano imepongeza vikwazo mbalimbali vilivyowekewa Rasia na mataifa ya Magharibi, hata hivyo kusema vikwazo zaidi vinahitajika ili kukabiliana na kitisho kinachoendelea kusababishwa na Moscow mashariki ya nchi hiyo. Wakati huo huo, bunge la nchi hiyo limepiga kura hii leo kupitisha mswada wa sheria ambao unaruhusu wananchi wa Ukraine kumiliki silaha katika hali ya kujihami. Nalo baraza la usalama la nchi hiyo limependekeza mswada wa kutangazwa hali ya dharura ambao unahitaji kuidhinishwa na bunge moja ya mizozo mibaya zaidi ya kiusalama barani Ulaya kwa miongo kadhaa umepamba moto baada ya Rais wa Russia Vladimir Putin kuyatambua rasmi maeneo mawili yanayotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine na kuamuru wanajeshi wa Russia kuingia katika majimbo hayo. Mengi zaidi kuhusu mzozo huo wa Ukraine na Russia ni baadaye katika ripoti zetu. Jeshi la Mali limesema limewaua wapiganaji wa Kiislamu 19 katika operesheni kaskazini mashariki mwa mji mkuu Bamako, ambazo ziliungwa mkono na wanajeshi maalum wa Umoja wa Ulaya. Taarifa iliyotolewa na mkuu wa jeshi la Mali Jumanne jioni ilisema operesheni katika wilaya za Timbuktu, Segu, Mopti na Bandiagara ziliwalenga kwa mafanikio magaidi. Taarifa hiyo imeongeza kuwa ngome zao 15 zilivunjwa, pikipiki 34 zilikamatwa na 15 ziliharibiwa, na simu za mkononi 37 zilichukuliwa, taarifa hiyo imesema taarifa hiyo imeongeza kuwa watu 18 wa walikamatwa katika eneo la wala Timbuktu. Wanajeshi wa Mali walishirikiana na wanajeshi maalum wa Umoja wa Ulaya katika operesheni iliyopewa jina la Takuba. Taarifa ya jeshi imesema kushirikiana huko kwa jeshi la Mali na kikosi maalum cha Umoja wa Ulaya ni baada ya malumbano kati ya Ufaransa na utawala wa kijeshi wa Mali. Malumbano hayo yalipelekea rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kutangaza Alhamisi iliyopita kwamba wanajeshi wa Ufaransa ambao walikuwa wakipambana na wanajihadi kwa kipindi cha miaka tisa wataondoka nchini Mali. Rais wa Chad Mahamad Idris Debi amesema leo Jumatano kwamba wanajeshi watano wa, wa Chad waliuawa na wanamgambo wa Kiislamu katika jimbo la ziwa Chad ambayo ni ngome wanajihadi. Debi ameandika kwenye ukurasa wa Facebook, hasara hii ya hivi karibuni ambayo inaweza kuelezewa kama shambulio la kuvizia la kundi la Boko Haram ni kutukumbusha changamoto za kiusalama ambazo bado tunakabiliana nazo zinazosababishwa na ugaidi. Shambulio hilo lilifanyika Jumanne katika wilaya ya Kaiga Kinjiria, umbali wa kilomita mia moja hamsini kaskazini mwa mji mkuu Njamena. Rais amesema, hakutoa maelezo zaidi juu ya tukio hilo. Ameapa kwamba watalipiza kisasi na kuahidi kuwa watashinda vita dhidi ya Boko Haram. Wakazi wa kisiwa cha Ufaransa cha Mayotte kilichoko kwenye bahari ya Hindi leo wamefunga barabara kwenye mitaa yao pamoja na barabara kuu, wakati wakiomba kukomeshwa kwa ghasia baada ya mauaji pamoja na jaribio la mauaji mara tano katika kipindi cha chini ya miezi miwili iliyopita kwenye kisiwa hicho kidogo kilichoko kati ya Madagaskar na ufuko wa Afrika Mashariki na ambacho pia kinadaiwa kumilikiwa na Komoro. Hasia kati ya makundi hasimu ya vijana kutoka vitongoji tofauti vya makazi au kati yao na maafisa wa usalama zimekuwa zikishuhudiwa, wakati pia kukiwa na malalamiko kutokana na bei za mafuta. Harison Kamau anaarifu zaidi. Kwenye mitandao ya kijamii hivi leo kumekuwa na wito wa kusimamisha operesheni zote kwenye kisiwa hicho ili kulalamika dhidi ya hali ya maisha na uhalifu unaoendelea. Tangu Jumatatu, wakazi wa kijiji tai msapere wameamua kufunga barabara kama ishara ya kueleza malalamiko yao. Mapema wiki hii, wengi wao walijaribu kufunga barabara kuu na kusababisha polisi kuingilia kati ili kudhibiti hali ya mambo. Mkutano wa dharura unasemekana kufanyika Jumanne kwenye ukumbi wa mji uliomshirikisha meya msimamizi wa mji pamoja na mwongoza mashtaka wa umma hata hivyo wakazi wa Emsapere wa kama vile Dayan walisusia mkutano huo ambao uliitishwa kwa ajili yao, kulingana na kamishina wa polisi wa kisia hicho Loro Simonin, mabomu takriban 25 ya gesi ya kutoa machozi yalitumika katika maandamano na jaribio la kufunga barabara kuu. Awali mwezi huu mkazi mmoja wa Emsapere, kusini mwa mji wa Mamozo, aliuawa kwa kuchomwa kisu, wakati kijana wa miaka 16 akishtakiwa na hatia hii na kupewa kifungo cha jela. Kwa ujumla mwongoza mashtaka mkuu Yan Lebris amehesabu mauaji matano au majaribio ya mauaji tangu Januari mwaka huu. Hii unaendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwandishi wa vitabu vya hadithi za kudhi haki wa Uganda Kakwenza Rukira Bashaija aliyetoroka nchi baada ya kushtakiwa kwa kumtusi Rais Yoweri Museveni na mwanawe amefarijika kuwasili Ujerumani ili kuweza kupata matibabu baada ya kuteswa gerezani, wakili wake ameliambia shirika la habari la AFP leo Jumatano. Rukira bashaiji amesema hakuwa katika hali ya usalama alipokuwa Afrika, akihofia kwamba anaweza kurudishwa nyumbani kutokana na hali kwamba viongozi wa kimabavu barani humo hushirikiana pamoja. Umoja wa Ulaya ni miongoni mwa washirika walioomba uchunguzi wa kina kuhusu vitendo vya kiukwaji wa haki za binadamu nchini Uganda. Rukira Bashaija aliyeachiliwa kwa dhamana amesema kwamba aliondoka Uganda kupitia Rwanda kwa mguu na kusafiri kupitia nchi ya tatu kabla ya kuwasili Ujerumani. Wakili Aaron Kiza amesema bila kutoa maelezo zaidi kwamba baada ya hapo shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR ndilo lilimsaidia kufika Ujerumani. Umoja wa Mataifa unasema unafanya juhudi ili wanajeshi wake wanne wa kikosi cha kulinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati waliokamatwa wiki hii waweze kuachiliwa. Wanajeshi hao kutoka Ufaransa walikamatwa Jumatatu kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu Bangi, ambapo walikuwa wakimsindikiza jenerali wa Ufaransa Stephan Marchenior, mkuu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa kinachojulikana kama MINUSCA. Marchenior alikuwa kwenye uwanja wa ndege Jumatatu kabla ya rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera kuwasili akitokea ziarani huko Ubelgiji. Ndege ya rais Touadera ilitua nusu saa baada ya wanajeshi hao kukamatwa. Msemaji wa Umoja Mataifa Stephan Dujarik aliwaambia waandishi wa habari mjini New York Jumanne kwamba kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa kinajadiliana na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ili wanajeshi hao waachiliwe. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye anatarajiwa kutangaza kugombea kwake kwenye uchaguzi wa rais wa mwezi Aprili wiki ijayo, atafanya kampeni yake ya kwanza tarehe tano Machi mjini Marseille, shirika la habari la AFP limeripoti leo Jumatano. Kutokana na mzozo kati ya Rusia na Ukraine, Macron aliahirisha swala la kutangaza kugombea kwake, wakati tarehe ya mwisho ya kutangaza kuwania urais ni tarehe nne Machi. Watu wa karibu yake wamesema Macron atatangaza kugombea rasmi katikati mwa wiki ijayo. Vyanzo vitatu vimeiambia AFP kwamba atafanya kampeni yake ya kwanza Machi tano katika mji wa Marseille. Wapinzani wake wanamshutumu kufanya kampeni kimya kimya, hasa wakati wa ziara zake nchini Kati. Kulingana na ukusanyaji wa maoni uliochapishwa leo, Macron bado anaongoza kwa uwezekano wa kushinda duru ya kwanza ya uchaguzi wa mwezi Aprili. Kwa asilimia 24.5 anachukua nafasi ya kwanza dhidi ya mgombea wa chama cha mrengo wa kulia RN, Marie Le Pen, ambaye amepewa asilimia 18 ya kura, huku mgombea mwengine wa mrengo wa kulia Eric Zemour akipewa asilimia 13.5. Maafisa wa huduma za dharura kisiwani Madagaskar wamesema leo Jumatano kwamba kimbunga Emnati kimewasili kwenye kisiwa hicho usiku wa manane katika kisiwa ambacho bado kinakabiliwa na athari za kimbunga kingine kilichopita mapema mwezi huu. Afisa mkuu wa Idara ya Kitaifa ya Kudhibiti Majanga BNGRC Aritiana Fabien ameliambia shirika la habari la IFP kwamba kimbunga hicho kilitua usiku wa manane kaskazini mwa wilaya ya Kusini Mashariki ya Manakara. Hakuna maafa au majeruhi yaliyokwisha ripotiwa. Kimbunga hicho kinatarajiwa kuondoka Madagaskar Jumatano usiku, lakini maafisa wameonya juu ya mvua kubwa. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa Meteo Madagaskar imeonya juu ya upepo mkali, mvua kubwa na mafuriko makubwa katika wilaya za kusini na kusini mashariki. Mashirika ya Umoja Mataifa Jumanne yalisema anajiandaa kwa hali mbaya kutokea. Kimbunga kingine Batsirai kilikikumba kisiwa hicho Februari tano, na kuathiri zaidi ya watu laki mbili na elfu sabini na kusababisha vifo vya watu mia moja na ishirini na moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa mara nyingine ametetea hatua yake ya kuungana na kinara wa ODM Raila Odinga akisema ilikuwa hatua ya kurejesha amani baada ya uchaguzi wa 2017 uliokumbwa na utata. Rais Kenyatta amekuwa akidokeza kumuunga mkono kiongozi huyo wa ODM bila kutaja moja kwa moja katika safari yake ya kuwania urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Huba Abdi ana taarifa zaidi. pesa hiyo iliishia wapi iliishia wapi? Ndio tabu ingi. Akizungumza katika kongamano la viongozi wa eneo la Mlima Kenya, rais Kenyatta amefunguka kuhusu sababu zake za kupungiana mkono na kinara wa ODM Raila Odinga miaka minne iliyopita na kukubali kufanya naye kazi katika awamu yake ya mwisho. Ametetea hatua ya kuungana na Raila licha ya wa wawili hawa kuwa maadui wa kisiasa na kutaja uamuzi wake kuwa ulilenga uwepo wa amani Kenya mimi nilisema ya kwamba mimi haja yangu ni umoja ya wa Wakenya, Wakenya waishi na amani na amani. Kwa sababu gani amani? Kwa sababu hakuna maendeleo bila amani. Rais Kenyatta aidha amesema mtafaruku uliotokea nchini baada ya uchaguzi wa mwaka 2017 huenda ungevuruga nchi zaidi na alimhitaji Raila katika kuzima joto la siasa. Suala la handisheki lilionekana kuvuruga uhusiano wa rais na naibu wake, lakini rais ametaja kuwa alimfahamisha naibu wake kuhusu makubaliano yaliyokuwepo tayari kati yake na Raila. Haswa kwa vizazi ambavyo vimezaliwa wakiona maendeleo, vizazi ambavyo wamezaliwa kutoka mwaka wa 2002 wameona mambo hii hii, so mategemeo yao ni makubwa, na ni sawa, ni haki yao lakini ni vizuri pia wajiulize yale ambaye yametendwa. Tulikuwa tumetoka wapi? Wengi hamjui, vijana. Ni sawa, ni sawa, mkija, mkiambiwa ni kwa sababu mmeona yale, mmeona. Lakini ulizeni wazazi wenu wametoka wapi. Ulizeni wazazi wenu kufika pahali ambapo tulikuwa tumefika, tulikuwa wapi. Kenyatta amemkosoa naibu wa rais na wandani wake kwa kukosoa hatua yake ya kufanya kazi na kinara wa ODM huku akisema uamuzi huo ulikuwa kwa manufaa ya nchi yote. Hoba eh, Abdi. VOA ya Nairobi ya unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Jumuiya ya kimataifa, wakati ikiendelea kuiwekea vikwazo Russia, rais Vladimir Putin anazidi kuchukua misimamo mikali akisema kwamba Ukraine sio nchi na kwamba hakuna majadiliano yoyote kuhusiana na maslahi ya usalama wa taifa lake. Kwa upande mwingine, Ukraine yatangaza amri ya dharura ya kuwataka raia wake wote wanaoishi Russia kurudi nyumbani, huku China ikionya kwamba vikwazo sio njia ya kutanzua mzozo huo. Abdishakur Abud anatuarifu zaidi kuhusiana na mzozo huo. Katibu mkuu wa ushirika wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO, Jens Stoltenberg akizungumza kabla ya mkutano wa mawaziri wa ulinzi hii leo amesema wako tayari kwa hali yoyote itakayojitokeza na Russia itakumbwa na hasara kubwa ikithubutu kuivamia Ukraine. to... tutaendelea kupeleka ujumbe ulio wazi kabisa kwa Russia kwamba sisi tuko tayari kukaa chini kwa mazungumzo pamoja nao lakini wakati huo huo tuko tayari kukabiliana na hali yoyote mbaya itakayotokea. Wito kama huo ulitolewa pia hii leo na kamishna wa umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alipokuwa analihutubia bunge la Ulaya. Umoja wa Ulaya na washirika wetu upande wa pili wa Atlantic tumeungana katika kukabiliana na mzozo huu, na wito wetu, wetu wa Rusia ni bayana kabisa: usichague vita. Njia ya ushirikiano kati ya Rasia na sisi ungali unaweza kufanyika, lakini tubaki makini kwani licha ya habari za jana yes, NATO haijaona bado dalili za kupunguzwa kwa wanajeshi wa Rusia. Hapo jana, wizara ya ulinzi ya Rusia ilitangaza kwamba inaondoa baadhi ya wanajeshi wake na vifaa vya kijeshi kutoka Belarus baada ya kukamilisha zoezi la kijeshi, na hii leo imetoa video nyingine ikionyesha kuondolewa kwa vifaa vyake kutoka peninsula inayokalia ya Kremia baada ya kumalizika kwa zoezi la kijeshi huko. Akiwahutubia wamarekani kwa mara ya kwanza jana tangu kuzuka kwa mvutano huo, rais Joe Biden alisitiza kwamba hakuna mabadiliko kwenye mpaka kati ya Rusia na Ukraine na hawawezi kuthibitisha bado kwamba wanajeshi laki moja elfu hamsini wa wameshaanza kuondolewa If ikiwa rasia itaendelea na mipango yake tutaleta dunia pamoja kupinga uvamizi wake marekani na washirika wake kote duniani wako tayari kuiwekea vikwazo vikali dhidi ya bidhaa zake zinazosafirishwa nje pamoja na hatua nyinginezo hatu kufanya chochote ilipovamia mashariki mwa ukraine mwaka wa 2014 rais biden aliwaonya pia wamarekani kwamba hatua kama hizo zitakuwa pia na gharama kubwa hapa nyumbani wakitarajia kuongezeka kwa bei za bidhaa pamoja na mafuta Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov kwa upande wake amefurahia pendekezo la rais Biden la kutaka mazungumzo juu ya kupunguza mvutano w znaete to dannom sluchae mnafahamu kwamba rais Putin amesisitiza matarajio na utayari wetu wa kushiriki kwenye majadiliano kama hayo na kwa vile rais wa Marekani ametangaza dhamira yake ya kuanza mazungumzo ya dhati ni jambo chanya. Huko Ukraine kwenyewe wananchi wamekuwa wakisherekea siku ya umoja kwa kusanyika kwenye uwanja mkuu wa Kiev na maeneo mengine na kufungua bendera ndefu ya nchi yao kuonyesha uzalendo wao na tayari kulinda nchi yao. Rais Vladimir Zelenski mapema wiki hii alitangaza Februari 16 kuwa siku ya umoja wa kitaifa, ikiwa siku ilidhaniwa Rusia itaanza uvamizi wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Sasa moja kwa moja tuelekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo baadhi ya vijana wameandamana mjini Bukavu kupinga kurejeshwa tena kwa gavana Dhio Guabinje mkoani Kivu Kusini, wakisema kwamba uongozi wake ni mbaya. Gavana huyo ambaye ameshawahi kutimuliwa na bunge la mkoa huo amerejeshwa madarakani na mahakama ya katiba. Basi kutoka Bukavu, Mitima Darashans anatuarifu zaidi. Tangu mapema asubuhi, vijana wa mtaa wa Bagira walishuka barabarani ili kuonyesha hasira yao, wakiwa na filimbi midomoni na mabango kulikoandikwa ujumbe wenye uhasama na unaopinga uongozi wa gavana teunga bije katika mkoa wa Kivu Kusini. Tunaona mauaji inazidi hapa Bukavu, kuko wizi wa maminere zetu kule Mwenga. Tunaona ya kwamba kuna komplisite yenye anajua ile maminere zetu tuna sisi, tunalalamika sana, provensa iko chini chini chini sana, hatuna barabara ikuwe muvile, ikuwe mu materitware, franga za nchi zinaporwa donc kuko vitu vya mingi sana vyenye ajiuzulu, lakini tunaona jinsi ya kujiuzulu. Isitoshe, katika barua yao iliyotangazwa jana, wabunge ishirini na sita wa mkoa wa Kivu Kusini zidi ya arobaini na nane wamemtaka spika wa bunge la mkoa wa Kivu Kusini Zakari Lwamira Mira kuandaa kikao maalum kitakachochunguza maswala kadhaa kuhusu uongozi wa mkoa wa Kivu Kusini ombi hili la jumla ya wabunge linatolewa muda mfupi baada ya uamuzi wa mahakama ya kikatiba uliomrejesha Teongwa Bije kwenye kiti cha gavana wa Kivu Kusini takriban miezi mitatu kisha kutimuliwa na bunge la mkoa wa Kivu Kusini mnamo Desemba mbili mwaka jana likimshutumu uongozi mbaya. Amani Kamanda Jacque ni msemaji wa bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Akiwa pia kijana wanabunge, ambao waliandika ki kibarua, walisema kwamba kutafanyika mambo kama vile control parlementaire mambo ya kuhusu uh, ripoti ya commission ambayo ilifanya maankete, ni namna gani jimbo lina liko sherehe namna gani pesa za timbo zinatumika, na kuna mambo nyingine ambayo walisema kwamba ni ya muhimu ifanyike kabla na kikao ordinaire, kifanyike ama sio ordinaire. Na unajua kwamba mambo ambayo ilifanyika si kusema kwamba imemaliza shida ambazo zinapatikana ndani ya jimbo. Gavana Teongwa Bije Kasi amerejea mjini Bukavu kisha ziara ya zaidi ya miezi miwili mjini Kinshasa. Mara alipowasili alitoa ujumbe wa amani na umoja kwa raia wa mkoa wa Kivu Kusini, uungane mkono tusauja jana, kwani leo vita tunashafanya ili naangalia Kwa vile mtafaruku wa kisiasa unazidi kupamba moto katika mkoa wa Kivu Kusini kuhusu uongozi wa gavana huyo, miito mbalimbali ya mjadala wa amani inazidi pia kutolewa, kukiwa kumesalia mwaka mmoja kabla ya uchaguzi unaopangwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mnamo mwaka 2023. Mitima de la chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Msikilizaji, katika kipindi chetu hiki cha afya, jina langu ni Meri Mgawe. Hivi leo basi, tunazungumzia ugonjwa wa vitiligo, ambao kwa kawaida hupausha ngozi ambayo iliyokuwa sahihi. Hivi leo tunazungumza na John Wilson, ambaye yeye ni mwathirika wa ugonjwa huo wa vitiligo, akitokea Kenya, kaunti ya Nyeri. Kwanza kabisa, labda ungetuambia ilikuwaje, ama ulianzaanza vipi kugundua sasa kwamba una ugonjwa wa vitiligo? Uh, ilikuwa mnamo mwaka wa 2012, ambapo nilienda kwa duka. Nilipoenda kwa duka, nilikuwa nimeenda kununulia uh, mzazi wangu dawa ya blood pressure. Nikaenda nika-, nilipokuwa na mhudumu hapo, akaniambia ameona niko na mpausha wa ngozi, na hiyo inaweza kuwa ugonjwa ambayo imeniletea shida mingi na ambayo ikenigharimu pesa nyingi saami, mm-hmm. Uh, nilipuziria kwa sababu sikuwa nimeenda hapo kwa sababu ya ugonjwa, nilikuwa nimeenda hapo tu nipate dawa nipelekea mime, mime, mzazi. Uh, lakini kukaakaa kama kiti ya mwaka wa 2018 hiyo ugonjwa niliona imeanza kuenea kwa ngozi kwa mikono na nikaenda hospitali uh, kama mpaka uh, hospitali inaitwa uh, hospital ambapo kuna wakati ndawa, nilikuwa nimepewa ndawa ambayo ilikuwa ya bei kali sana, hata nilipaswa kuuza ng'ombe ndio nipate hiyo fedha, lakini nilipokunywa uh, hizo ndawa kama mwezi mmoja unusi hizi nikaona ngozi yangu hakuna uh, mambo mazuri nayoyapata, na lakini kwanza so, wili eh, ka, kabla ya kuendelea mbele eh, tuangalie dalili dalili zake zilikuwaje? Maanake ulikuwa na ngozi ya kawaida kabisa, lakini katika hali eh, kwenye ukubwani ndio eh, hapo mambo yalianza kubadilika. Dalili zake ilikuwaje? Eh, eh. dalili, dalili ya kwanza hapa kwa kuisha njuu ndio nianza kuona ngozi imeanza kutan white. Nipoona imeanza kutan white ikikaakaa hivi nasikia Uh, kauchungunajikuanuza uh, kidogo lafu kakana na nakuta na ngozi yangu imetano. na madaktari waliokuambia, hii inatokana na nini? mabadiliko haya ya ngozi kupelekea ugonjwa wa vitiligo yanatokana na nini daktari? Wengine wameniambia hiyo uh, ugonjwa inaweza kuwa imeletwa na, na familia kurithi, uh, na hiyo eh, ngozi wengine wanasema inakujaga na inakuaga genetikali, lakini kuna wengine wameniambia huwa inakuja tu, uh, lakini haiponi. Wengine wameniambia naweza pona, wengine wamesema hauwezi pona. Ehe, tuambie ile hali ya kawaida sasa. Baada ya kuambiwa huu ni ugonjwa vitiligo, wewe binafsi uliupokeaje, lakini jamii nayo inayokuzunguka, kwa sababu mabadiliko yametokea ghafla? Uh, nilipoambiwa siku n, n, n, kama nilipokuambia hapo awali, mara ya kwanza ati hii ni ugonjwa, so mii nilikaa, nilikaa tu, lakini nilipokaa uh, kama miaka mbili miaka tatu hivi ndiyo nilianza kuona sasa hiyo uh, pachi zimekuwa mingi. Uh, imekuwa challenge kwa sababu uh, ya kwanza sa inakuwa gani personal kwa sababu nilianza sasa kuona asikai kama watu wengine hata nilikuwa na na na fursa kuweka mikono yangu kwa kwa pockets ya jacket na trousers. Hiyo ingine ilikuwa ya ya, ya maswali mingi. Kila mtu ananiuliza ni kama person, kila mtu tukikutana aniuliza kwanini mikono imefanya nini? So imekuwa challenging sana kwa sababu hata kuna the kuna wakati ilikuwa imeenda chini sana, hata kuenda kwa watu wengi ilikuwa chini. Na daktari wanasemaje, dawa anazokupa zinaponyesha kabisa ama za kutuliza tu hali? Oh, zenye nilikuwa nimepewa, nimeambiwa nawezapona ama inawezasiia hiyo ugonjwa kuenea. Nini matarajio yako, unapenda kuona nini ama unawashauri nini watu wengine ambao wa wanaweza kuanza kuona dalili kama hizi katika miili yao, kwenye ngozi zao? hii uh, naweza washauri ukipatwa na shida, hata kama unaona ni kwa sababu hii. Disadvantage ya hii ugonjwa ni kwamba haina ushungu, kwa hivyo hata ukikaa hata ukikaa bila kwenda hospitali unakaa tu ee, eh, eh, huna ushungu. Lakini naweza wasii watu kama unaona kuna shida yoyote inatokea kwa mwili yako, kwa ngozi ama ama pengine mahali ingine yoyote Uh, kuenda kwa, kwa daktari na uh, utafuta matibabu. Shukran sana, shukran ni msikilizaji, lakini pia mshiriki wetu wa leo John Wilson, ambaye ni mwathirika wa ugonjwa wa vitrigo. Leo tulikuwa tunazungumzia kuhusu dalili za vitrigo, lakini pia tutaka tu kusikia hisia na jinsi ambavyo John alivyoweza kugundua ugonjwa huu ndani ya ngozi yake. Naitwa Meri Mgawe, mpaka wakati mwingine tuonane tena makala haya ya afya. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau, nimeshirikiana naye Patrick Ndwima, na kwa pamoja tukisema kwaheri na kukutakia usiku mwema pamoja Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Imekuwa ni mwaka mmoja sasa tangu mhula rasmi wa rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed anayejulikana pia kama Farmajo kumalizika. Ndani ya kipindi hicho, uchaguzi wa rais pamoja na bunge umekuwa ukiahirishwa mara kwa mara na kupelekea maandamano yanayojibiwa kwa nguvu na maafisa wa usalama. Wanahabari wamenyanyaswa wa wa na kukamatwa. Mageuzi ya kisiasa yamekwama, huku magaidi wa Alshabab wakiendelea kuwalenga na kuwashambulia raia kiholela. Katika mwaka mmoja uliopita Marekani imekuwa ikionya kwamba migogoro ya kisiasa kuhusiana na uchaguzi nchini Somalia ni lazima imalizwe iwapo kutakuwa na matumaini ya kupatikana kwa amani na ustawi kwa watu wa taifa hilo. Hapo Februari 8 mwaka mmoja uliomalizika tangu kukamilika kwa muhula wa kwanza wa rais wa taifa hilo madarakani, basi waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alitangaza masharti ya viza kwa maafisa wa sasa pamoja na wa zamani wa serikali ya Somalia, miongoni mwa watu wengine wanaoaminika kudumaza mchakato wa demokrasia nchini humo, ikiwa ni pamoja na kasi dhidi ya, ya waandamanaji, kukamatwa kiholela kwa wanahabari pamoja na viongozi wa upinzani, ikiwemo kuingilia mchakato wa uchaguzi. Wanafamilia wa watu hao pia huenda wakawekewa vikwazo. Taarifa imeongeza sera ya masharti ilichukuliwa kulingana na sheria nambari 212a3c ya sheria za uhamiaji na uraia za hapa Marekani. Kulingana na sheria hizo Blinken amesema kwamba wale ambao walikuwa na jukumu katika mchakato mbaya ambao umedumaza utaratibu wa demokrasia, ambao wameshindwa kutekeleza majukumu ya uchaguzi kwa wakati na uwazi, na ambao waliwalenga waandishi wa habari na wanachama wa chama cha upinzani kwa kuwanyanyasa, kuwakamata na pia kuzua ghasia, watawajibishwa. Kwa muda mrefu Somalia imekabiliana na changamoto za aina mbalimbali, zikiwemo ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, mapigano na ukame, miongoni mwa majanga mengine. Kulingana na makadirio ya Umoja wa Mataifa mwaka huu, takriban no watu milioni 7.7 nchini Somalia, ambao ni sawa na nusu ya watu nchini humo, wanahitaji misaada ya kibinadamu kwa namna moja au nyingine. Viongozi wa serikali kuu ya Somalia ni lazima watimize ahadi yao ya kukamilisha mchakato wa bunge kwa njia ya uwazi kufikia Februari 25 ili kuweka misingi ya utawala bora nchini humo, amesema Blinken. Marekani inawaunga mkono watu wa Somalia na tutaendelea kushirikiana pamoja ili kukuza demokrasia pamoja na ustawi wa mataifa yote mawili, ameongeza waziri Blinken. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani.