wetu, jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni Alhamisi, Februari 24 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu washirika ikiwemo Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu na Citizen Redio kote nchini Kenya na nchi jirani. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com na kati ya ripoti takandelia hii leo ni huko Rusia, ambapo mzozo umeanza na mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine mapema hii leo, huku rais wa nchi hiyo Vladimir Putin akizionya nchi nyingine kutoingilia kati, na washirika wa Ukraine wa magharibi wakiahidi uungaji mkono wao. Na bara la Afrika, je, uchambuzi unasemaje? Kenya imetoa msimamo wake katika Umoja wa Mataifa na baraza la usalama na limepinga mambo haya ya katika taarifa nyingine, ujumbe wa wabunge 11 wa Marekani walioko nchini Tanzania wakubaliana na serikali ya nchi hiyo kukuza uhusiano wa kidiplomasia na kupanua wigo wa kibiashara kwa maslahi ya pande zote mbili. Ni vidokezo vya ripoti kusikia kwenye matangazo haya, lakini kwanza kabisa, namkaribisha Kenes Kennes Bwile akusomee habari muhimu za dunia. Muungano wa NATO umetangaza utekelezaji wa mpango wake wa ulinzi kwa nchi wanachama, huku Russia ikiendelea na mashambulizi yake dhidi ya Ukrain ambayo siyo mwanachama wa NATO. Katibu mkuu wa NATO, Jens Stoltenberg, ameambia waandishi wa habari kwamba muungano wa NATO utaandaa mkutano kwa njia ya video kesho Ijumaa kujadili uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Amesisitiza kwamba hakuna mpango wa NATO kutumia wanajeshi wake nchini Ukrain. Hii ni mara ya kwanza kwa muungano wa NATO kusema wazi wazi kwamba kutekeleza mipango yake ya ulinzi iliyowekwa baada ya Rasha kuvamia Ukrain mwaka elfu mbili kumi na nne na kutenga peninsula ya Crimea ambayo ni sehemu ya Ukraine. Stoltenberg hajatoa ufafanuzi zaidi kuhusu maneno aliyotumia kama kuimarisha mipango ya ulinzi kuruhusu wanajeshi watakaoshika doria sehemu za mashariki za mshirika wetu na kutoa mamlaka kwa makamanda wetu wa kijeshi ndani ya mpangilio wa kisiasa amesema. Mpango huo utajumulisha wanajeshi elfu arobaini na nne wa dharura, ikiwemo wanajeshi elfu saba kutoka Ufaransa. Mkuu wa Umoja wa Ulaya Charles Michel amehimiza Belarus kutoshiriki katika uvamizi wa kijeshi wa Rasia nchini Ukraine. Michael ametoa wito huo kabla ya mkutano wa dharura wa Umoja wa Ulaya kuamua vikwazo vya kuwekewa Rasia kutokana na uvamizi huo. Akizungumza na waandishi wa habari katika makao makuu ya muungano wa NATO, Michael ameomba Belarus na watu wake kutofuata kile ametaja kuwa hatua za uharibifu za Rasia. Amesisitiza kwamba Belarus haina haja kabisa ya kutoshiriki katika janga hilo dhidi ya jirani wake Ukraine. Belarus ambayo ni mshirika wa karibu wa Rasia na inayopakana na Ukrain sehemu ya kaskazini ilifurahishwa na kuwepo kwa maelfu ya wanajeshi wa Rasia mpakani na Ukrain wakati wa maandamano makubwa ya kutetea demokrasia yaliyotokea mwaka elfu mbili ishirini baada ya kiongozi wa kimla la Alexander Lukashenko kudai kushinda uchaguzi mkuu uliokumbwa na utata. Kulingana na serikali ya Ukrain, Belarus imeruhusu wanajeshi hao kuvuka mpaka na kuingia Ukrain na kutumia sehemu zao kushambulia wanajeshi wa Ukrain kwa silaha nzito. Rais wa Belarus, Lukashenko, amesema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin amempigia simu na kumweleza kuhusu hatua zake za kijeshi dhidi ya Ukraini. Viongozi wa dunia wanaendelea kulaani uvamizi wa Rasia dhidi ya Ukrain na wanakutana hi leo kutafuta njia za kukabiliana na mzozo huo ambao hujashuhudiwa kwa karibu miaka themanini. Rais wa Ukraine ametoa wito kwa wananchi wake kujitayarisha kulinda taifa lao na kutoa wito kwa viongozi wa dunia kuingilia kati kuzuia uvamizi huo. Rasia imetoa taarifa kwamba imelenga vito sabini vya kijeshi ikiwa ni pamoja na viwanja kumi na mmoja vya ndege za Ukraine. Msemaji wa wizara ya ulinzi wa Rasia, Igor Konashenko, amesema kwamba wameharibu vituo sabini na vinne vya jeshi la nchi kavu la Ukraine. Abdu Shakur Abud ana maelezo zaidi. Juhudi za wiki kadhaa za kidiplomasia kujaribu kumzuia rais Vladimir Putin kutekeleza azma yake ya kuvamia Ukraine zimeshindikana baada ya kiongozi huyo kuamrisha operesheni maalum ya kijeshi Jumatano usiku kupitia nchi kavu, bahari na anga dhidi ya Ukraine. Mtu yeyote atakayejaribu kutuzuia na kusababisha vitisho zaidi dhidi ya nchi yetu, wananchi wetu, wana wanabidi kufahamu kwamba jibu la rasia litakuwa la haraka na kusababisha adhari ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika historia. Makombora na mizinga imefutuliwa dhidi ya miji mbalimbali, na kulingana na ripoti za vyombo vya habari, kuna wanajeshi 40 wa Ukraine wameuliwa na raia kumi. Rais Volodymyr Zelenski amelihutubia taifa na akiomba amani idumishwe na kusema anavunja uhusiano na Rusia na kuwataka wananchi wake kulinda taifa lao dla asubuhi ya leo ni siku inayoingia katika historia kwa nchi yetu na Rusia tunavunja uhusiano wetu na Moscow. Ukraine inajitetea na haitokubali kamwe kushindwa na kupokonywa uhuru wake, bila ya kujali kile Moscow inachokifikiria. Mikutano ya dharura imefanyika katika kila pembe ya dunia, ikiwa ni pamoja na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa, makao makuu ya NATO na Umoja wa Ulaya. Rais Joe Biden akiungana na viongozi wengine wa, wa dunia wamelaani uvamizi huo, wakisema ni kitendo cha vita. Katika ujumbe wake wa Twitter Jumatano usiku, Biden amesema dunia nzima iko pamoja na wananchi wa Ukraine, akiongeza kusema kwamba atakutana na viongozi wenzake wa kundi la G7 na kuwahutubia tena wananchi wa Marekani juu ya adhabu kali ambazo Marekani na washirika wake wataipatia Rusia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilikutana kwa kikao nadra cha dharura Jumatano usiku na kulaani vikali uvamizi unaofanywa na Russia bila ya uchokozi wala sababu yoyote maalum. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thompson Greenfield amesema dunia itajibu kwa pamoja dhidi ya kitendo cha Russia. The council will need to act. Leo ni siku mbaya kwa Ukrain na misingi ya Umoja wa Mataifa. Baraza hili linabidi kuchukua hatua na tutawasilisha pendekezo la azimio la kulaani jambo hili. Kama vile Rais Biden amesema usiku, Russia pekee ndiyo inawajibika na vifo na uharibifu kutokana na shambulizi hili, na Marekani na washirika wake watatoa jibu la pamoja na la nguvu. China kupitia msemaji wa serikali imekataa kuilani Russia kutokana na uvamizi huo, ikisema inafuatilia kwa karibu hali ya mambo, ikitoa wito kwa pande zote kustahmiliana. Wataalamu wa kijeshi wanaripoti kwamba jeshi la Ukraine linajibu vikali mashambulio hayo, wakati wanajeshi wa Russia wakionekana wakifanya mashambulio bila mpangilio maalum kama inavyotarajiwa na jeshi lenye nguvu kama hilo. Wa Ukraine wakizungumza na vyombo vya habari wanasema wameshtushwa na uvamizi huo ambao hawakuamini utatokea, na kwa wakati huu maelfu yao wanaonekana wakimbia kutoka mji mkuu wa Kiev na miji mingine, huku milio ya makombora, mizinga na mbalimbali za nchi. Wananchi wa Rasia kwa upande wao wameshtushwa na uvamizi huo na wamegawika, wengi hata hivyo wakitoa wito wa amani kudumishwa tena mara moja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Masoko ya hisa yameshuka huku bei ya mafuta ikiongezeka kwa zaidi ya dola tano kwa pipa baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kuanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Ukraine na kuchochea Washington na Ulaya kuwapa kuiwekea Moscow vikwazo vikali ambavyo huenda vikaathiri uchumi wa dunia. Biashara kwenye masoko ya hisa imeshuka kwa asilimia nne 4 huku wafanyabiashara wakitathmini namna mataifa ya magharibi yatajibu uvamizi wa Putin. Hisa katika soko la Wall Street zimeshuka kwa asilimia 2.5 Bei ya mafuta ghafi imepanda na kufikia dola mia moja kwa pipa mjini London, ikiwa ni mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na nne kutokana na wasiwasi kwamba huenda usafirishaji wa bidhaa hiyo kutoka Russia ukaathirika. Russia ni ya tatu katika uzalishaji wa mafuta duniani. Nchini Marekani, bei ya mafuta ghafi imepanda na kufikia dola 98 kwa pipa. Bei ya ngano na mahindi vilevile vile imepanda. Mjini Brussels, rais wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen amesema kwamba mataifa ishirini na saba ya umoja huo yamepanga kutangaza vikwazo vikali dhidi ya Rusia na kwamba rais Putin ataajibishwa vipasavyo. Marais wa nchi saba za Afrika wamekutana mjini Kinshasa hii leo kujadili makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tatu yenye lengo la kuweka amani ya kudumu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mpango huo wa ushirikiano kuhusu amani na usalama unalenga kuweka hali ya utulivu na amani katika nchi za maziwa makuu. Mamilioni ya watu wameuawa katika mashambulizi ya makundi ya wapiganaji, magonjwa na njaa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati wa vita vya mwaka 1996 hadi 1997 na 1998 hadi hadi mwaka 2003. Kongamano la Kinshasa ambalo ni la awamu ya kumi limewaleta pamoja marais wa DRC, Afrika Kusini, Uganda, Angola, Jamhuri ya Kongo, Burundi na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Viongozi hao wameelezea wasiwasi kuhusu msaada wa silaha na utaalamu kwa makundi wa ya wapiganaji ambayo yanaendelea kutekeleza mashambulizi nchini DRC. Wamezungumzia pia ushirikiano wa DRC na Uganda katika kupambana na waasi wa Allied Democratic Forces ADF ulioanza Novemba mwaka uliopita. Makubaliano ya ushirikiano kwa ajili ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na tatu yalisainiwa na nchi kumi na moja zikiwemo Kenya, Sudani Kusini, Tanzania na Zambia. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za kibinadamu Adam Adieng ametaka jeshi la Sudani kuacha matumizi ya nguvu dhidi ya waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi nchini humo. Msako wa kijeshi dhidi ya waandamanaji umesababisha vifo vya zaidi ya watu themanini. Katika kikao na waandishi wa habari mjini Khartum, Deng ametoa wito kwa wanajeshi wa Sudan kuacha kutumia risasi za moto na gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji. Maandamano yameendelea katika taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika tangu kiongozi wa kijeshi Abdul Fatal Al Burhan alipoongoza mapinduzi ya kijeshi Oktoba 25 yaliyolaaniwa na jumuiya ya kimataifa iliyositisha msaada wa kifedha kwa Sudan mvutano wa kisiasa umepelekea kuchelewa kufikia makubaliano ya kugawana madaraka kati ya jeshi na uongozi wa kiraia kulingana na mkataba elfu mbili patikana, wa mwaka elfu mbili kumi na tisa uliopatikana baada ya kuangushwa kwa utawala wa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir. Kimbunga cha nne ambacho kimepiga Madagaskar ndani ya muda wa mwezi mmoja kimesababisha uharibifu mkubwa kwa nyumba na mazao huku kukiwepo wasiwasi wa kutokea mafuriko mapya. Afisa mwandamizi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu Denis Barianga amesema kwamba karibu nyumba 1160 zimeharibiwa na hali hiyo mbaya ya hewa. Kimbunga Emati kilipiga Madagaskar Alhamisi usiku, upepo ukivuma kwa kasi ya kilomita 100 kwa saa ukiandamana na mvua na mawimbi makubwa. Zaidi ya watu elfu thelathini walihamishiwa sehemu salama kutoka pwani ya kusini mashariki kabla ya kimbunga kutua. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limesema kuna mahitaji makubwa ya chakula, maji safi na malazi kwa watu ambao wamekoseshwa makazi. Madagaskar hukumbwa na vimbunga kila mwaka kati ya mwezi Novemba na Aprili. na Jamhuri ya Afrika ya Kati inasema kwamba imeanzisha uchunguzi kwa wanajeshi wanne wa Ufaransa ambao ni sehemu ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini humo. Wanajeshi hao walikamatwa Jumatatu na kuchochea shutuma kwenye mitandao ya kijamii kwamba walikuwa wanapanga kumuua rais Faustin Achange Todera. Madai hayo yanajiri wakati kuna mvutano kati ya serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na Ufaransa kuhusu rais Todera kutumia mamluki wa Russia. Mwendesha mashtaka wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema kwamba wanajeshi wa Ufaransa, Italy, Romania na Bulgaria walikamatwa nje ya uwanja wa ndege wa Bangui. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema kwamba walikuwa wakisafiri wakitumia gari lisilokuwa na utambulisho na kuvalia sare zisizo za kazi pamoja na kuwa na silaha nzito. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Nabaka uzito wa juu hii leo ni huko mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine mapema leo, huku rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akisema wanajeshi wa Rusia wamefanya mashambulizi dhidi ya mfumo wa kijeshi wa Ukraine na walinzi wa mpakani. Muda mfupi uliopita imezungumza na mchambuzi wa siasa na aliyewahi kuwa balozi wa Kenya nchini Ukraine Paul Kurgat, na kwanza kutaka kujua ni kwa nini anafikiri Rusia waliamua kuchukua hatua hiyo. Warusi wanafikiri uh, jambo la Ukraine kujaribu kujiunga na, na NATO ni swala ambalo linahatarisha usalama wao. Wanafikiri Ukraine ikijiunga na NATO itakuwa imekaribia sana katika mpaka yao na kuhatarisha labda mambo ya usalama yao. Ila ni swala moja, alafu, lile kujaribu kusema wale waasi wa sehemu ambazo zinakaribiana na Ukraine watakuwa wanajaribu kusaidia Russia kutengeneza kama buffer zone, ili sehemu hiyo labda wataiweza kuichunguza kidogo kidogo pale ndani, na pengine tumeona Uingereza wakitangaza kutoa vikwazo, Marekani hali kadhalika wakiungana e, na Uingereza na leo tayari Putin akionya kwamba mataifa ya magharibi yasijaribu kuingilia ya kati. Sasa unafikiri hii inaweza ikapelekea mzozo huu kusambaa zaidi kwenye maeneo mengine ya Ulaya? Marekani, Uingereza uh, uh, kwa mfano uh, imekuwa katika mstari wa mbele mpaka Boris Johnson alitembelea Ukraine. Usisahau pia kwamba uh, mambo ya uchaguzi inakuja na Boris Johnson na wengine wanataka kuonekana kwa mstari wa mbele moja, kwa sababu ya uchaguzi katika nchi zao. Na unajua pia Warusi wengi wameegeza sana pesa yao nchini Uingereza. Kwa hivyo, moja ni ile hali ya mambo ya ndani, domestic affairs, kujaribu kuonyesha watu wao kwamba wanadhamini demokrasia. Pili ni ule kujaribu kuongoza Ulaya. Kama unavyojua, Ufaransa na Uingereza uh, mara kwa mara kumekuwa na ile suala la nani anaongoza Ulaya, na kama nilivyosema hapo awali, mambo haya ni magumu, kwa sababu Ujerumani inategemea sana mambo ya gesi ya Urusi. Na unaona vile ime, ilijaribu, ime, imeenda kwa pole sana, haijachangia silaha, imechangia helmet kwa hivyo ni mambo magumu na pengine viongozi wa Afrika. Je, kwa upande wao, hatujasikia yoyote akizungumza kutoka huko. Pengine unafikiri ni kwa nini? Mpaka sasa Kenya inatoa msimamo wake katika Umoja wa Mataifa ya Baraza la Usalama na limepinga mambo haya ya, ya Urusi kuingilia Ukraine. Kwanza nafikiri ni kwa sababu Afrika na Rasia kwa wingi ni mbali lakini kwa kweli sio mbali, kwa sababu hali ya mafuta itatuletea shida katika mzozo huu. Unajua pia kwamba Russia ina export uh, soft wheat yake chakula katika sehemu hii upande wa mikate italeta shida, kwa sababu ngano nyingi zinatoka huko. Kwa hivyo ngawaja wajasema jambo uh, mambo ya usafiri wa meli itakuwa na shida, na mafuta, chakula, utalii na hata mambo ya covid itakuwa pole kwa sababu ulaya sasa itaanza kushughulikia sana mambo ya vita refugees na nini na hali ya dawa ya kuja katika afrika kusaidia hali ya covid itakuwa imeenda chini ni mchambuzi wa siasa na balozi wa zamani wa kenya nchini Ukraine paul kurgat akizungumza na sauti amerika Huko Tanzania, ujumbe wa bunge 11 wa Marekani ulioko nchini humo wamekubaliana na serikali ya nchi hiyo kukuza uhusiano wa kidiplomasia na kupanua wigo wa kibiashara kwa masilahi ya pande zote mbili. Ujumbe huo unaongozwa na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje Gregory Mix, tayari imekutana na maofisa wa serikali ikiwamo waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa. Mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa zaidi. Katika majadiliano hayo yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, pande hizo mbili zimeonyesha utayari wao na namna watakavyoshirikiana hasa katika nyanja ya ukuzaji diplomasia iliyoasisiwa zaidi ya miongo sita iliyopita. Kukuza diplomasia kwa shabaha ya kukaribisha maelewano zaidi ni eneo ambalo waziri mkuu Kassim Majaliwa amelitaja kama ni kio kilichojikita katika majadiliano ya hayo yaliyohusisha pia mawaziri wa sekta mbalimbali. Mmoja: tumewaeleza mahusiano yetu kati ya Tanzania na Marekani, hatua tulioifikia katika kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia, lakini pia tumehakikishia Tanzania kuhakikisha kwamba tuna, tunaendeleza uhusiano huo ili tuweze kushirikiana katika maeneo mengi ya kisiasa, kiuchumi, lakini pia kiutamaduni. Maeneo ambayo pia wamependa sana kusikia na wanaona, na wao wamefurahi kuona mahusiano yetu kati ya Tanzania na Marekani kwa yanakuwa na yanaendelea vizuri. Ujumbe wa bunge ambao bado uko nchini unakuja wakati ambako serikali ya awamu ya sita ikijaribu kujenga taswira mpya uhusiano wa, wa kimataifa uhusiano ambao unataja kuzorota wakati wa utawala uliopita. Tayari Rais Samia Suluhu Hassan amefanya ziara katika nchi kadhaa za Magharibi, ikiwemo nchini Marekani alikokwenda kuhutubia kwa mara ya kwanza Baraza Kuu la Umoja wa ma Mataifa, na hivi karibuni alikuwa na ziara ya kikazi katika mataifa ya Ufaransa na Ubelgiji akiwavutia wawekezaji na kufanya mazungumzo na wakuu wa maeneo hayo. Mbali na hayo, Tanzania imekuwa kiwalika wawekezaji wa kimataifa, na waziri mkuu Majalio anasema wawekezaji wa kimarekani wa ni miongoni mwa wale ambao serikali inapendelea kuwakaribisha. toa fursa za uwekezaji hapa Tanzania, lakini na sisi pia kufanya biashara nao, ni eneo ambalo pia linaendelea kuimarishwa, lakini pia mikutano ya pamoja ya wafanyabiashara wa kada zote wa ndani ya nchi na kutoka Marekani na sisi tumefungua nafasi ya uwekezaji kwenye nafasi maeneo mbalimbali mbali ya uwekezaji ambayo tayari ameufanya. Tumeendelea kutoa wito zaidi kwenye uwekezaji kwenye maeneo ambayo sisi tunaamini tukizalisha bidhaa tunaweza kuzipata kwa gharama nafuu, lakini pia kupata pato kupitia kodi. Wabunge hao ambao sasa wako mbugani ya Serengeti wamefahamisha pia namna Tanzania inavyoendelea kuipa uzito wa sekta ya utalii sekta ambayo inataja kwa moja kati ya vyanzo muhimu vya kuliletea taifa fedha za kigeni. Kadhalika wameelezwa kuhusu matumizi sahihi ya misaada ya fedha zinazotolewa na wahisani wa kimataifa, misaada ambayo imekuwa ikizilenga sekta kama vile kilimo, afya, mazingira na maendeleo jumla ya jamii yetu. Maomba tushirikiane kati ya bunge la Tanzania na bunge la Marekani ili waheshimiwa wabunge wapate nafasi ya kukutana kutembeleana, kubadilishana mawazo na namna bora kuendesha mabunge yetu. Huu ni ujumbe wa kwanza wa wabunge wa bunge la Marekani kufanya ziara nchini tangu serikali ya awamu ya sita kushika hatamu ya uongozi. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Misri, ambako maandalizi ya mkutano wa COP 27 yameanza. Viongozi na no wawakilisho pande mbalimbali mbali duniani zinazoshughulika na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa wameshaanza kuelekeza macho yao nchini Misri, ambako duru ijayo ya mkutano wa COP 27 imepangwa kufanyika. Wachambuzi wanasema hii ni hatua nzuri pia, hasa katika nchi za Afrika ambazo ndizo waathirika wakubwa mno wa, wa mabadiliko ya hali ya hewa. Mwandishi wetu wa Cairo Shafi Mbinda anayo taarifa zaidi. Waziri um, personal... wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani John Kerry akishukuru na kuelezea dondoo za ziara yake nchini Misri akiwa ni mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya hali ya hewa amesema kwamba mabadiliko ya tabia nchi ni yenye kutishia usalama wetu sote, na ni juu yetu kufanya kazi kila siku, na hii ndiyo sababu ya ziara yangu nchini Misri. Tuna imani na usimamizi wa Misri katika mkutano wa kilele ujao wa mabadiliko ya hali ya hewa, amesema Kerry. Aidha, waziri huyo katika hotuba yake alipotembelea chuo kikuu cha Marekani mjini Cairo amesisistiza umuhimu wa nchi husika kutekeleza pamoja na kulazimiana na yale matokeo ya mkutano uliopita wa masuala ya hali ya hewa wa Glasgow, ikiwa imebakia miezi nane tu kabla ya kuanza shughuli za mkutano mwingine kama huo nchini Misri, katika mji wa Sharm Sheikh. Akiwa kwenye mkutano na waandishi wa habari na mwenyeji wake Sameh Shukri, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Misri, kwa pamoja wamegusia mafanikio ya ushirikiano wao katika hili, na ni dhahiri wapo tayari kwa shughuli za mkutano huo kama anavyotupatia fikra waziri Shukri. al al al, leo tumezindua shughuli za pamoja kati ya Misri na Marekani juu ya mabadiliko ya tabia nchi ambapo ni kwa itifaki iliyotokana na kikao cha kimkakati cha mataifa mawili mwaka uliopita kama pia namna tulivyojadili vizuri kuhusu vipaumbele vya usimamizi wa Misri katika duru ijayo ya mkutano wa COP 27. Kwenye makala hii nimezungumza na Profesa Twaha Kizuki wa Chuo Kikuu cha Cairo. Licha ya kuanza kuelezea uhusiano wa pande mbili hizo, lakini pia anaona ziara ya John Kerry imekuja wakati mwafaka, ambapo nchi nyingi hasa barani Afrika zinahitaji kudurusu matukio kama haya ikiwa ni sehemu katika kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Kwanza nianze kusema tu Misri amekuwa ni mshiriki mkubwa ama, ama ni rafiki mkubwa sana na wakaribu wa Marekani na ziara hii imekuja wakati mwafaka kabisa ambapo hivi sasa dunia ipo katika kilio cha suala so zima la mabadiliko ya tabianchi, ama mabadiliko ya hali ya hewa kama tunavyoona hivi sasa vimbunga mbalimbali duniani na pia mvua zisizotarajiwa, na pale ambapo watu wanatarajia mvua kunakuwa na ukame. Na imekuja wakati mwafaka kabisa kwa Misri kujiandaa katika suala zima la kuandaa mkutano ujao, lakini pia naweza kusema kwamba E, ni muda mwafaka kwa nchi za Afrika nazo, ukiacha na Misri, nyingine zi, e, ziwe karibu na kwa kuangalia ama kusoma jinsi ya kuandaa mikutano mikubwa kama hii, nazo pia ziandae kwa Misri kuhodhi mkutano huo ujao ujulikanao pia COP ishirini na saba mwezi Novemba mwaka huu. Bado pia kumeendelea kuwepo kwa maoni mengi ya watu wakihoji na kuona kwa kwamba mikutano kama hii imekuwa na tija ndogo sana kana kwamba hakuna utekelezwaji wa wazi wa yale wanayojadili hususan mataifa makubwa duniani, ukilinganisha na kasi ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa nchi zinazoendelea. Ingawa kwa upande wa Profesa Kizuki, naye bado anathaminisha kitendo cha pande mbalimbali kukaa na kujadili hili, akiita ni hatua nzuri. Kwanza, nchi ambazo zinaathiriwa sana na janga hili ni nchi zile masikini ama mara nyingi nchi za ulimwengu wa tatu kama vile nchi za Afrika na baadhi ya nchi za, za, Asia. Lakini waharibifu wakubwa wa mazingira duniani ni nchi zilizoendelea kama Uchina, Marekani, Japan na nchi nyingine ambazo zina viwanda vikubwa vikubwa. Kwa hivyo basi, ni hatua nzuri kwa nchi hizi ambazo zipo chini kwa eh, kushughulikia ama kuchangamkia fursa hizi za kuangalia makubaliano mbalimbali, kwa sababu huwezi ukaingia kwenye utekelezaji kabla ya mazungumzo ya awali wanaweza kusema kwamba ni hatua mojawapo ya kuelekea kwenye utekelezaji wa yale ambayo yamekubaliwa na pia yatakayokubaliwa. Wachambuzi wanaona pia kwa upande mwingine, Misri kuongoza shughuli za mkutano ujao wa mabadiliko ya tabia nchi ni katika kuuonyesha ulimwengu ushiriki wake kwenye ngazi za kimataifa. Kama aonavyo Profesa Kizuki, Misri kupewa nafasi ya kuandaa mkutano kama huu ni ishara kwamba imeaminiwa, hivyo basi nayo imekuwa, imekuwa, imekuwa imejizatiti vizuri katika kurudisha nafasi yake. Kwa hivyo ni jambo zuri na, na inadhihirisha ushirikiano wake pia na jamii za kimataifa kwa ujumla. Nam hadi hapa kwa leo nikihitimisha makala hii ya matukio ya Afrika kutoka mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti Amerika. Umaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na kabla ya kukamilisha matangazo haya, Kennes Bwire anakusomea muktasari wa habari. Kwa muhtasari ni kwamba muungano wa NATO umetangaza utekelezaji wa mpango wake wa ulinzi kwa nchi wanachama, huku Rusia ikiendelea na mashambulizi yake dhidi ya Ukraine ambayo siyo mwanachama wa NATO. Mkuu wa Umoja wa Ulaya Charles Michel amehimiza Belarus kutoshiriki katika uvamizi wa kijeshi wa Rusia nchini Ukraine. Masoko ya hisa yameshuka huku bei ya, ya mafuta ikiongezeka kwa zaidi ya dola tano kwa pipa baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kuanzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Ukraine na kuchochea Washington na Ulaya kuapa kuiwekea Moscow vikwazo vikali ambavyo huenda vikaathiri uchumi wa dunia. Marais wa nchi saba za Afrika wamekutana mjini Kinshasa hii leo kujadili makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tatu yenye lengo la kuweka amani ya kudumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za kibinadamu Adama Dieng Adam ametaka jeshi la Sudani kuacha matumizi ya nguvu dhidi ya waandamanaji wanaopinga utawala wa kijeshi nchini humo na kimbunga cha nne ambacho kimepiga Madagaska ndani ya muda wa mwezi mmoja kimesababisha uharibifu mkubwa kwa nyumba na mazao, huku kukiwepo wasiwasi wa kutokea mafuriko mapya. Hadi hapo tunafika mwisho matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu walifanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Kenneth Bwire. Tuwatekeni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.