Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Ni Ijumaa, Februari 25 mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi ametangaza vikwazo zaidi kwa Rusia, hasa vikilenga uchumi, huku dunia ikishutumu vikali uvamizi wa Ukraine. Vikwazo pekee vitazuia Rusia, kwa ufupi haitosimamisha, lakini kwa urefu Rusia, uchumi wa Rusia utaathirika na katika ripoti nyingine, wakati harakati za uchaguzi huko Kenya zikipamba moto, huku Rais Kenyatta akitangaza kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Raila Odinga, naye naibu rais William Ruto anajibu namna hii: mimi naheshimu uamuzi wa wa rais wa kusema yule jamaa ambaye hajampigia kura yule, hajawahi kumfanyia kampeni, yeye anataka kwenda kumuunga mkono, hiyo ni sawa lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden aliweka vikwazo vya ziada alhamis ambavyo alisema vitakuwa na gharama kubwa sana kwa uchumi wa Russia kufuatia uvamizi wa rais wa Russia Vladimir Putin nchini Ukraine. Putin ndiye mchokozi, Biden alitangaza akiwa White House. Putin alichagua vita hivi, na hivi sasa yeye na nchi yake watakumbana na matokeo. Vikwazo vipya vinalenga mabenki ya Russia, wafanya biashara tajiri wenye ushawishi wa kisiasa na sekta ya teknolojia ya juu. Biden alisema kwamba baada ya muda, vikwazo hivyo vitazuia mali za Russia na kudhoofisha ukuaji wake wa uchumi kwa miaka ijayo. Itakuwa pigo kubwa kwa matarajio yao ya muda mrefu. Kiongozi huyo wa Marekani alikiri madereva wa Marekani watakumbana na bei za juu za petroli kwa sababu ya kupanda kwa bei ya mafuta duniani kuliko sababishwa na uvamizi wa Rasia dhidi ya Ukraine. Lakini Biden alisema uchokozi huu hauwezi kuachwa bila kujibiwa. Marekani inasimamia uhuru, hivi ndivyo tulivyo. Wakati Rasia ilipoivamia Ukraine siku ya Alhamis, ilikuwa ni miongoni mwa matukio ya kutia wasiwasi zaidi katika siku ambayo tayari ilikuwa ya kushtua. Vita katika kinu cha nyuklia cha Chinobo, mahala ambako mionzi bado inavuja kutokana na maafa ya nyuklia miaka 36 iliyopita. Vikosi vya Rasia vilichukua udhibiti wa eneo hilo baada ya vita vikali na walinzi wa kitaifa wa Ukraine waliokuwa wakilinda mtambo huo ulioacha kufanya kazi. Mshauri wa urais wa Ukraine Mikhailo Podolyak aliliambia shirika la habari la Associated Press hali ya vifaa vya kiwanda hicho, makazi na ghala za taka za nyuklia haijulikani. Alisema afisa anayefahamu tathmini za wakati huu alisema Rusia ilipiga hazina ya taka zenye mionzi huko Chinobo, na ongezeko la viwango vya mionzi iliripotiwa. Ongezeko hilo halikuweza kuthibitishwa mara moja. Serikali ya kijeshi ya Sudan inatafuta ufadhili kutoka Russia kufuatia nchi za magharibi kusitisha misaada ya kifedha kwa Khartoum. Jenerali wa Sudan Mohamed Hamdan Dagalo anayejulikana pia kama Hemeti alikuwa mjini Moscow siku ya Alhamis kujadili uhusiano wa nchi hizo mbili na Russia muda mfupi wakati Rais wa Russia Vladimir Putin alipofanya uvamizi kwa Ukraine na hivyo kuzua shutuma za kimataifa. Mchambuzi wa masuala ya kiuchumi Sama Salman pamoja na jumuiya ya wasomi wa Sudan waliosomea Marekani wanasema ziara ya Hemeti mjini Mosco lazima iangaliwe katika muktadha wa matatizo ya kiuchumi ya Sudan ambayo yalizidi kuwa mabaya zaidi pale Marekani na nchi nyingine za Magharibi zilipositisha msaada wa kifedha na kutengua uamuzi wa awali wa kufuta sehemu kubwa ya deni la Sudan. Tangu wakati huo Sarafu ya Sudan imezidi kushuka dhidi ya dola ya Marekani, wakati mfumuko wa bei wa nchi hiyo ukibaki kuwa juu zaidi duniani. Rais wa Tunisia Kaisi Said Alhamis amesema atazuia ufadhili wa fedha kutoka nje ya nchi kwa asasi za kiraia, wakati akijaribu kurekebisha siasa za taifa hilo baada ya kuanzisha utawala wa amri zake pekee. Id Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Asasi za kiraia zikijumuisha baadhi ambazo zinapata ufadhili kutoka mataifa ya magharibi zimechukua jukumu muhimu kwa Tunisia toka mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo yalianzisha demokrasia. Rais Said amesema mashirika ya kiraia lazima yazuiwe kupata ufadhili kutoka nje na amedhamiria kufanya hivyo ili kuepusha uingiliwaji wa masuala ya ndani ya nchi hiyo. Katikati ya mwaka jana, rais huyo alivunja bunge na kuanza kutumia amri ya kimamlaka kabla ya kuweka pembeni katiba na kudai kuwa ataongoza kwa kutumia amri za kiutendaji katika kipindi cha mpito. Mwezi huu pia alichukua hatua ambayo ilipingana na mahakama ambayo ilionekana kama taasisi ya mwisho yenye umuhimu wa Tunisia ambayo ilikuwa kwa uwezo wa kuangalia madaraka yake kwa kuondoa baraza la juu la mahakama. Ameweka mazingira ya kuonyesha matendo yake yana dhamira ya, ya kuiokoa Tunisia katika kusuasua kwa muda mrefu kwa kisiasa na kiuchumi ambako kulichochewa mwaka jana baada ya kuongezeka kwa maambukizi ya Covid-19. Amepinga kwamba kwa sasa anaongoza Tunisia kwa udikteta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Rais wa Russia Vladimir Putin alikuwa mwenyeji wa waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan kwa mashauriano mbalimbali mbali, siku ya Alhamis, yaliyohusu uhusiano wa nchi hizo mbili na kikanda, pamoja na masuala ya maslahi ya pamoja. Kan aliwasili Moscow majuzi kwa ziara ya kikazi iliyopangwa muda mrefu ya siku mbili, ikiwa ziara ya kwanza kufanywa na waziri mkuu wa Pakistan katika kipindi cha miaka ishirini na mitatu, saa chache kabla ya vikosi vya Rusia kuishambulia Ukraine. Maafisa wa Pakistan walisema mkutano wa alhamis ambao ulikuwa ni wa saa tatu ulifanyika Kremlin, ambapo viongozi hao wawili pia walijadili mzozo wa Ukraine. Waziri mkuu wa Pakistan alijutia hali ya hivi sasa kati ya Rusia na Ukraine na alisema kwamba Pakistan ilikuwa na matumaini kwamba diplomasia inaweza kuepusha mzozo wa kijeshi. Ofisi ya Khan ilimnukuu kiongozi huyo katika taarifa ya baada ya mkutano akimweleza Putin. Khan alisisitiza kuwa mzozo haukuwa na manufaa kwa mtu yeyote, na akabainisha nchi zinazoendelea siku zote ndizo ziliathirika zaidi kiuchumi kila panapotokea migogoro. Aliendelea kusisitiza kwamba imani ya Pakistan kuwa mizozo inapaswa kutatuliwa kwa mazungumzo na diplomasia, kulingana na taarifa hiyo. Sudan imewachilia huru waandamanaji mia moja kumi na tano kati ya mia moja thelathini na tano wanaopinga mapinduzi ambao walikusanyika kwa wiki kadhaa, ofisa mmoja wa Umoja wa Mataifa alisema Alhamis, kufuatia shinikizo kutoka kwa wanasheria, familia na jumuia ya kimataifa. Wafungwa hao ni sehemu ya vuguvugu vugu la maandamano yanayopinga mapinduzi ya Oktoba 25 ambayo yameendelea licha ya msako wa usalama ambao umekuwa umesababisha vifo vya watu themanini na mbili na kuwajeruhi zaidi ya elfu mbili kulingana na madaktari. Kukamatwa kwao kulitokea kufuatia kurejeshwa tena kwa madaraka katika idara ya ujasusi yenye nguvu nchini humo mwishoni mwa Disemba, ambayo imekuwa chombo muhimu zaidi chini ya rais wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir. Hakuna uchunguzi au chochote, wanachukuliwa tu watu na kuwaweka jela bila sababu, alisema Shahinaz Jamal, mwanaharakati katika maandamano, akiwa mbele ya jengo la Umoja wa Mataifa wiki hii. <tune> a kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Na kama mlivyosikia katika habari za dunia juu ya Ukraine kushambuliwa na Russia, hatua ambayo imefanya rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi kutangaza vikwazo zaidi kwa Rusia hasa vikilenga uchumi. Wakati hayo yakiendelea, dunia inaendelea kushutumu vikali mashambulizi yaliyofanywa na Rusia ndani ya Ukraine. Ikumbukwe siku ya Jumatano rais wa Marekani alitangaza vikwazo vya awali, lakini licha ya hayo hapo Alhamisi nchi ya Russia ikaivamia Ukraine na kufanya mashambulizi katika maeneo kadhaa. Kutokana na hayo, nimezungumza na profesa Fulbert Namwamba, na kikubwa kwanza nikataka kufahamu je, vikwazo hivi vinavyowekwa dhidi ya Russia vinaweza kurudisha nyuma harakati za taifa hilo kushambulia Ukraine? Kwa ufupi, haikisimamisha, lakini kwa urefu, Russia, uchumi wa Russia utaathirika. Nataka wafikirie kwa mfano kuwa kila siku Rasha inafanya shughuli kwa kila siku dola arobaini na sita bilioni kwa siku, na halafu hizo shughuli asilimia themanini huwa zinafanywa kutumia fedha ya dola. Kwa hivyo kama Marekani itazimia pale hizi shughuli, na kama itazimia Rasha kutumia dola, Rasha uchumi wa Rasha utaathirika. Lakini hili ni suala ambalo Marekani imekuwa ikisema toka muda mrefu kwamba endapo Rusia itaivamia Ukraine itaweka vikwazo vikali kweli kweli. Na tumeona Rusia imeendelea kama vile haisikilizi. Nini ambacho kinaipa Rusia e, ujasiri huu wa kuendelea ili hali wakijua kwamba kuna hali kama hiyo ambayo umeizungumza ya muda mrefu ya uchumi wake? Ifae ielezwe kuwa Russia ina shida kubwa. Uh, ukiangalia katika mahali meli zake zinaingilia kutoka kaskazini wakati wa barafu na wakati wa baridi, huwa imejaa na theluji na pia barafu. Na nchi ambazo zingeweza kupea Russia njia ya kupitia kaskazini ni Estonia, Latvia na Lithuania zimeingia katika NATO. Hiyo inaiacha Russia na kuingia meli zake tu zinapitia pale chini Black Sea, lakini hapo Crimea imekuja ikawa sasa iko upande wa Ukraine. Kitu Russia inataka kufanya ni kusukuma Ukraine nje iwe na njia ya meli zake kuingia na kutoka, na hiyo ndio sababu wanasukuma vita hivi. Na tunaona kwamba uh, hali ya Marekani kusema yenyewe haitoingilia kijeshi, eh, licha ya kwamba eh, imeweka bayana vikosi vyake ni kwenda kulinda wale washirika wa NATO. Uh, kwa hali jinsi ilivyo ina maana kwamba uh, Ukraine inaweza ikaona kama vile imetengwa kutopata msaada wa kijeshi kupambana na uh, Russia Kusema kweli Ukraine imepewa msaada wa kijeshi, ilihitaji makombora ya Javelin ambayo yanatumiwa eh, kufyatulia vifaru vya Russia, na pia kuna zana zingine za vita ambazo ambavyo walikuwa wameomba ambavyo wamepewa, usaidizi mwingi kile. Uh, Marekani haiwezi uh, kisheria kuingilia kuingia kwenye vita hivyo moja kwa moja, sababu Amerika haijashambuliwa. Sasa ikisema kuwa inaunga mkono, njia tu inayoweza inayo kutumia ni hiyo ya e, vikwazo vya kiuchumi. Na ukinipa nafasi kueleza, n, n, kama nilivyoeleza asilimia, utaona kuwa hivi vikwazo vitakuwa na athari kubwa kwa uchumi wa Russia. Ni profesa Fulbert Nabwamba akizungumza nami kutoka Salisbury Maryland, hapa Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marais saba wa nchi za Afrika walikusanyika mjini Kinshasa siku ya Alhamis kutathmini makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tatu yaliyolenga kuimarisha amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika eneo la mashariki lililokumbwa na ghasia na eneo la maziwa makuu. Muundo wa amani, usalama na ushirikiano unalenga kukuza juhudi za kuleta utulivu katika kanda. Mamilioni ya watu walikufa kutokana na ghasia, magonjwa au njaa katika vita vya Kongo mwaka 1996 hadi mwaka 1997 na mwaka 1998 hadi mwaka 2003 vita vya Kongo, mzozo ambao ulikumba mataifa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Mkutano wa Kinshasa ni wa kumi katika mifululizo iliyowaleta pamoja marais wa DRC Afrika Kusini, Uganda, Angola, Jamhuri ya, ya Kongo Burundi, na Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati. Mwana diplomasia mmoja alisema mkutano huo ulitarajia kuelezea wasiwasi wasi wake kuhusu vifaa na usaidizi mwingine kwa makundi yenye silaha ambayo bado yanaendelea kufanya harakati zake katika eneo hilo. Wakati upatikanaji wa chanjo ulimwenguni ukizidi uwezo wa usambazaji, utawala wa Biden unakubali kuna umuhimu wa kurekebisha mkakati wake wa kukabiliana na janga la COVID-19 ili kushughulikia vikwazo vinavyokabili nchi za kipato cha chini kupata chanjo kwa raia wao. Ni wazi kwamba ugavi unazidi mahitaji na eneo linalolengwa linahitaji sana kupata chanjo hiyo inayochomwa mkononi, alisema Hillary Marston, mshauri mwandamizi wa sera za COVID wa ulimwengu aliyeambia voa hilo ni jambo ambalo tunalizingatia kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili marston alisema kwamba utawala umesaidia kuongeza usambazaji wa chanjo duniani kupitia michango kupanua uwezo wa utengenezaji wa chanjo ulimwenguni na msaada kwa covax utaratibu wa kimataifa wa kushiriki chanjo unaungwa mkono na umoja wa mataifa na taasisi za afya za Gavi na CEPI kufuatia shida ya usambazaji wa chanjo hapo mwaka 2021, usambazaji wa COVAX siyo kikwazo tena, msemaji wa Gavi aliambia VOA. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkabiti Kibayasi. naibu raisi wa kenya william ruto alhamisi amepuuzilia mbali hatua ya raisi wa taifa hilo uhuru kenyatta kusema hadharani kumuunga mkono kiongozi wa upinzani raila odinga kuwa mrithi wake katika utawala wa nchi hiyo kupitia uchaguzi wa agosti 9 ruto ameeleza kuwa hashindani na rais kenyatta na hivyo basi hawezi kumenyana naye katika vita vya maneno na kukariri kuwa hiyo ni haki yake ya kidemokrasia. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. I respect the opinion and the decision of my friend, the President, but I also know that the president of Kenya is not my competitor. Bwana Ruto ameeleza kuwa na mheshimu rais Kenyatta na matamshi aliyoyatoa Jumatano yanayoonekana kama hatua ya wazi ya kutaka bwana Odinga kumrithi katika uchaguzi wa Agosti 9 napostaafu ni haki yake ya kidemokrasia. mimi naheshimu uamuzi wa, wa rais wa kusema yule jamaa ambaye hajampigia kura yule hajawahi kumfanyia kampeni yeye anataka kwenda kumuunga mkono, hiyo ni sawa. Ruto amesisitiza kuwa anaheshimu uamuzi huo wa Kenyatta kutaka Odinga kumrithi badala yake, lakini anamtaka bwana Odinga kupigana vita vyake kibinafsi na kuacha kujificha nyuma ya rais Kenyatta. Usikae nyuma ya Uhuru Kenyatta, wewe jitokeze my friend, kuje step forward, wewe ushindane na mimi, sindio? na kila mtu akuje na ajenda yake, akuje na plani yake na track record yake. Hawa wananchi wa Kenya ni watu wenye akili, wataamua ni nani yako na ajenda bora kuliko mwenzake. Aidha, Ruto amemtaka Kenyatta kufahamu kuwa hashindani naye katika siasa za uchaguzi wa Agosti 9. Hata na mimi najua hatushindani na Uhuru Kenyatta, si ndio? Si mimi ndio nilipigia kura Uhuru Kenyatta na nilisupport yeye. Kwani Kitendawili ali, aliwahi kupigia kura Uhuru Kenyatta? Kwani aliwahi kumsupport? Katika kile kinachoonekana kama kutoridhikia hatua hiyo ya Kenyatta, Ruto ameeleza kuwa licha ya kumpigia kampeni za kisiasa Kenyatta nyakati hizo kushinda urais mwaka 2013 na mwaka 2017, anaheshimu kitendo cha Kenyatta kumuunga mkono mtu ambaye hakutumia muda wake kumfanyia siasa kuwa rais. Kenyatta Jumatano katika ikulu ndogo ya Sagana, jimbo la Nyeri, ya jimbo la Nyeri, amemtaja Bwana Odinga kuwa kiongozi anayejali masilahi ya ya raia wa Kenya na kuwataka raia wa Kenya kumuunga mkono katika kura ya urais. Hakuna eh, shida. Sasa kila mtu atulize boli, sindio? Awali, kabla ya hatua ya Kenyatta Jumatano, Ruto amekuwa akikariri kuwa Rais Kenyatta hawezi kushinikiza mwelekeo wa urithi wake wa kisiasa na kumtenga katika maendeleo yaliyofanywa chini ya serikali ya chama tawala Jubili. Lakini je, matamshi ya Kenyatta ya kumtaka Odinga kumrithi yanamwacha wapi bwana Ruto? Swali hili nimemuuliza Profesa Hezron Mogambi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya na mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi. Na nafikiri matamshi haya na jawabu alilolipa, uh, naibu Rais William Ruto leo, nafikiri ni kwa sababu anaona kwamba akizidi, cheche za maneno zikizidi, labda zitaleta na kupasha moto siasa za Kenya na kuleta joto zaidi, na labda kwa mtazamo wake hili litamharibia sifa na kutomletea kura anavyotaka, kwa hiyo ni kama anajaribu kuonyesha kwamba eh, yeye hana shida na mweshimiwa rais, na kwamba uh, uko radhi kumpa uhuru huo ku, kutoa maoni yake kama alivyotoa. Kennedy Ondera, sauti ya Amerika, Nairobi. Wabunge kumi na mmoja wa Marekani walioko nchini Tanzania wamekubaliana na serikali ya nchi hiyo kukuza uhusiano wa kidiplomasia na kupanua wigo wa kibiashara kwa masilahi ya pande zote mbili. Ujumbe huo unaongozwa na mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje Gregory Meeks, tayari umekutana na maafisa wa serikali ikiwemo Waziri Mkuu Kassim Majaliwa. Georgi Njegopa ana ripoti kamili kutoka Tanzania. Katika majadiliano hayo yaliyofanyika jijini Dar es Salaam, pande hizo mbili zimeonyesha utayari wao na namna watakavyoshirikiana hasa katika nyanja ya ukuzaji diplomasia iliyoasisiwa zaidi ya miongo sita iliyopita kukuza diplomasia kwa shabaha ya kukaribisha maelewano zaidi ni eneo ambalo waziri mkuu Kassim Majaliwa amelitaja kama ni kio kilichojikita katika majadiliano hayo yaliyohusisha pia mawaziri wa sekta mbalimbali mmoja mbali. tumewaeleza mahusiano yetu kati ya Tanzania na Marekani, hatua tulioifikia katika kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia lakini pia tumehakikishia Tanzania kuhakikisha kwamba tuna, tunaendeleza uhusiano huo ili tuweze kushirikiana katika maeneo mengi ya kisiasa, kiuchumi lakini pia kiutamaduni. Maeneo ambayo pia wamependa sana kusikia na wanaona na wao wamefurahi kuona mahusiano yetu kati ya Tanzania na Marekani kwa yanakuwa na yanaendelea vizuri. Ujumbe wa bunge ambao bado uko nchini unakuja wakati ambako serikali ya awamu ya sita ikijaribu kujenga taswira mpya uhusiano ya kimataifa uhusiani ambao unataja kuzorota wakati wa utawala uliopita. Tayari Rais Samia Suluhu Hassan amefanya ziara katika nchi kadhaa za Magharibi, ikiwemo nchini Marekani alikokwenda kwenda kuhutubia kwa mara ya kwanza baraza kuu la Umoja wa Mataifa, na hivyo karibuni alikuwa na ziara ya kikazi katika mataifa ya Ufaransa na Ubelgiji, akiwavutia wakezaji na kufanya mazungumzo na wakuu wa maeneo hayo. Mbali na hayo Tanzania imekuwa kualika wawekezaji wa kimataifa, na waziri mkuu Majalio anasema wawekezaji wa kimarekani ni miongoni mwa wale ambao serikali inapendelea kuwakaribisha. toa fursa za uwekezaji hapa Tanzania, lakini na sisi pia kufanya biashara nao, ni eneo ambalo pia linaendelea kuimarishwa, lakini pia mikutano ya pamoja ya wafanyabiashara wa kada zote wa ndani ya nchi na kutoka Marekani. Na sisi tumefungua nafasi ya uwekezaji kwenye maeneo mbalimbali mbali ya uwekezaji ambayo tayari wameufanya, tumeendelea kutoa wito zaidi kwenye uwekezaji kwenye maeneo ambayo sisi tunaamini tukizalisha bidhaa tunaweza kuzipata kwa gharama nafuu, lakini pia kupata pato kupitia kodi. Wabunge hao ambao sasa wako mbugani Serengeti wamefahamishwa pia namna Tanzania inavyoendelea kuipa uzito wa sekta ya utalii, sekta ambayo inataja kuwa moja kati ya vyanzo muhimu vya kuliletea taifa fedha za kigeni. Kadhalika wameelezwa kuhusu matumizi sahihi ya misaada ya fedha zinazotolewa na wahisani wa kimataifa, misaada ambayo imekuwa akizilenga sekta kama vile kilimo, afya, mazingira na maendeleo jumla ya jamii zetu. Maomba tushirikiane kati ya bunge la Tanzania na bunge la Marekani ili waheshimiwa wabunge wapate nafasi ya kukutana kutembeleana, kubadilishana mawazo namna bora ya kuendesha mabunge yetu. Huu ni ujumbe wa kwanza wa wabunge wa bunge la Marekani kufanya ziara nchini tangu serikali ya awamu ya sita kushika hatamu ya uongozi. Ninaye harifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Na leo katika VOA Mitani tunaangazia bei za bidhaa, hasa vyakula, ambapo zinaelezwa zimeongezeka maradufu nchini Kenya na kuzidi kuifanya gharama ya maisha kuwa juu, na hali hiyo imeibua gumzo ya ukali kwa umma. Kwa majina, anaitwa Millicent Wakio kutoka sehemu ya Mlolongo, Lilongwe. Maisha yamepanda kiasi cha kuwa mwananchi wa chini hawezi jimudu. Inafanya sisi kama mama tunakuwa na changamoto mingi, kelele inazidi ndani ya nyumba, maanake ule mzee pengine ni mtu hana kazi, ni hasela, uwezi cha watoto wakalala njaa. Kwasii kama lita moja mafuta inakuwa ni mia tatu, tunaambie mtu wa chini ataweza ata kumudu maisha kama hayo? Kenya hapa tunasema kitu ambapo kiko chini ni chumvi peke yake, vilivyobakia vyote bei imepanda juu. Ningeomba serikali kama mnaweza, tuangalie angalau mtushukishie, manake sana sana tunategemea upande wa uchumi ishuke. Uchumi kishuka, hata Kenya pia wananchi hatutalalamika. Hata hivi wiki, najua nauli kwa magari itaongezeka. Ukitembea kwa mguu, kipoche chako akina kitu pia wapigwangeta sasa unapata changamoto kwa chakula, changamoto kwa nauli, changamoto katika kila, mmoja anakimbizana mbio na maisha, wewe unakimbizana mbio na maisha, na muni na anakimbizana mbio na wewe. Hizo ni changamoto zenye tunapitia. Tunaomba serikali ijadili katika mambo haya, angalau maisha irudi kama vile ilivyokuwa, hata kama itateremsha. Lakini mafuta tushukishiwe, bei unga, manake hii ndo kitu mwananchi wa kawaida amezuia katika maisha yake. Jina naitwa Badi Raso. Kulingana na hii hali inavyokwenda, maisha inakuwa ngumu sana mwanzo viongozi wetu angekuwa anaelewana ingekuwa mambo iko vizuri kwa hivyo tunawaomba sana watupunguzie hivi vyakula kwanza staple food zetu kama ugali unga wa sima sasa unaelekea 200 tunaomba sana serikali wasitusahau tu wao wanapiga tu siasa za 2022 na huku wa Kenya tunaumia na maisha hiyo ni kulingana na kila mtu ajitakia makubwa kila mtu anaangalia tumbo lake lakini wao wanaangalia 2022 August wametusahau sisi wa Kenya ambao sisi ndo wajiri wao, tunawapata hiyo kazi. Wanaangalia tu hizo kura, hawaangalii maisha, hawajali. Hawa viongozi wetu hawatujali. Naitwa Judith Were, chenye kwenye mitandao ni kuhusu uchumi tu. Uchumi umepanda, mwanzo tangu korona ingie, watu wengi wamepoteza kazi, maisha imepanda. Ukiangala kama mimi, niko kwetu bado nategemea wazazi wangu. Kazi niliyokuwa nao ni biashara, na wakati wa korona biashara hivyo ndo iliisha ya lazima Wakenya waongee kwa sababu ya uchumi, vyakula, kupata chakula sahivi ni shida. Matumaini itakuwa tukichagua mwenye atatusimamia vizuri Kenya. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden aliweka vikwazo vya ziada Alhamis ambavyo alisema vitakuwa na gharama kubwa sana kwa uchumi wa Russia kufuatia uvamizi wa rais wa Russia Vladimir Putin nchini Ukraine. Wakati Russia ilipoivamia Ukraine siku ya Alhamis, ilikuwa ni miongoni mwa matukio ya kutia wasiwasi zaidi katika siku ambayo tayari ilikuwa ya kushtua. Serikali ya kijeshi ya Sudan inatafuta ufadhili kutoka Russia kufuatia nchi za magharibi kusitisha misaada ya kifedha kwa Khartoum. Rais wa Tunisia Kais Saidi, Alhamisi, amesema atazuia ufadhili wa fedha kutoka nje ya nchi kwa asasi za kiraia wakati akijaribu kurekebisha siasa za taifa hilo baada ya kuanzisha utawala wa amri zake pekee mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu mkamiti kibayasi naitwa idi ligongo ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza