VOA1, VOA 1, The Hits. Forget. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza hewani ni matangazo ya VOA Express saa 2:30 asubuhi Washington DC, saa 9:30 Afrika ya Kati, saa 10:30 alasiri Afrika Mashariki Express anayokaribisha leo. Jina langu ni Patrick Ndwimana, lakini vile vile niko na mwenzangu hapa Kenneth Bwire. Bwire, wewe ni mgeni hapa <laughs> katika studio za katika matangazo ya Express studio namba kumi na tano ha? Tangu, tangu turudi hewani hapa moja kwa moja kupeperusha moja kwa moja Kuka... hata tukiwa nyumbani tukifanya kazi kutoka nyumbani mm -hmm, nisijafanya ni Express muda mrefu, miaka miwili karibu hivi, basi karibu karibu <laughs> lakini kazi ya <yo> mgeni <laughs> basi. kama mwenzako tu. Haya, Express leo tumekuandalia mambo mbalimbali mbali, bila shaka utasikia uh, yanayojiri vita kati ya Rusia na Ukraine, vilevile vile huko Burundi kuna uh, shirika la waraia wa Burundi waishio ughaibuni katika nchi za Ulaya ambao wanajiandaa kutoa mchango uh, ili waweze kutoa mchango wao kuboresha sekta ya elimu nchini Burundi. Kenya wak pia kuna mambo ya elimu vilevile, mm, wakati Warundi wanafikiria namna mchango wao kuboresha elimu, walimu nchini Kenya wanasema wanataka kwenda kwenye mgomo, wakati shule zinajitayarisha kufanya mtihano wa kitaifa. Kisa na maana? Hela, pesa <laughs> ndio hivyo. Vile vile express, uh, katika jicho letu utasikia wataalamu wa um, afya ya akili wakituelezea nini dalili za mwanzo zinazoonyesha kwamba mtu ana matatizo ya afya ya akili. Vile vile katika spoti, Kenes Bwire, mm, Kenya imepigwa marufuku na FIFA pamoja na Zimbabwe baada ya kusema kwamba serikali inaingilia maswala ya spoti nchini humo. Ni habari ambazo tutakuarifu zaidi. Kando na hayo, vilevile tuna burudani bila shaka. Kenes, tupe uh, habari za mwisho au zile ambazo wanasema ni update kuhusu mzozo um, au vita vilivyoanzishwa na Rasia dhidi ya Ukraine kuanzia jana. Hali si nzuri nchini Ukraine. Patrick, ni kwamba Rasia inaendelea na kuvurumisha makombora, kuangusha mabomu ndani ya Ukraine, na maafisa wa Ukraine wanasema kwamba wanajitayarisha kwa siku nyingine ya Rasia kuachilia mabomu na mizinga nchini humo, hasa katika mji wa Kiev kwa namna ambayo haikutarajiwa hata jana, ni kwamba uvamizi wa leo huenda ukawa mkubwa zaidi. Na rais wa Ukraine Zelenski amesema kwamba karibu raia 137 wameaga dunia hii leo, na vilevile vile, wamo wanajeshi ambao pia wameuawa na shirika la Umoja wa Mataifa ambao linashughulikia wakimbizi linasema kwamba karibu watu elfu mia moja kufikia sasa raia wa Ukraine wamekimbia nyumbani kwao kwa kuhofia usalama na kuhofia mashambulizi ambao wanaendelea kuvurumishwa wamekimbilia nchini kati au nchi ya kigeni pale jirani. Kuna wale ambao wanaenda jirani e, nchi e, mpakani na Romania kule pole kujikinga sehemu ambazo wanafikiria zipo salama. Na kuna mamia ya watu ndani ya Rasha vilevile ambao wanafanya maandamano kupinga vita hivi, na wengi wamekamatwa na utawala wa Rasha, huku Umoja wa Ulaya leo unaketi kuamua vikwazo ambavyo vimeripotiwa vitakuwa vibaya zaidi. Vilevile vile, kuna uh, raia kutoka nchi za Afrika Mashariki. Nimeona ripoti ya kuhusu raia mia moja wa Uganda ambao wamekwama katika mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Hawana namna ya kuondoka kwa sababu anga yote imefungwa, njia zote zimefungwa, inabidi wawe mle ndani. Na jana tulizungumza na mwanafunzi raia wa Tanzania ambaye alikuwa katika mji mwingine wa huko Ukraine. Hatujajua uh, vipi sababu walikuwa waliambiwa waondoke katika mabweni wakaende sehemu ambako ni salama ili wajifiche. Marekani tayari imeshatangaza kwamba itawekewa vikwazo benki kubwa zaidi mfumo wa kifedha wa Rusia, na vikwazo hivyo huenda vikaumiza Rusia zaidi ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na nne ilipovamia Krimea. Hayo yalitangazwa <mimu> na Rais Jo Baiden jana mm, akihutubia Marekani na ulimwengu mzima. Haya basi moja kwa moja tuende kwenye taarifa zetu za Lewa Express. Taarifa nyingine ni kwamba shirika linalohamasisha uzalendo na uongozi bora Mapo Burundi Buhire, ambalo inajumuisha wasomi raia wa Burundi waishio nchi za Ulaya limeanzisha kampeni ya kukusanya maoni ya raia wa Burundi waishio nchini humo na nje, ili kuchangia kuboresha sekta ya elimu. Nimeongea na kiongozi wa shirika hilo Emery Pacific Igiraneza na nimeanza kumuuliza nini hasa imewapelekea kuwa na wazo hilo ukweli ni kwamba tulipoangalia namna sekta ya elimu Burundi ilivyo kwa sasa tunaona kwamba ina shida nyingi. Kuna mipango isiyofaa na mipango yenyewe, uh, walimu wengi hawaielewi. kuna uh, kwenye sekta uh, ni sekta yenye siasa kali, wakati haipaswi kuwa hivyo, kwa sababu walimu na wanafunzi hawatakiwi kuwa wanasiasa na pia kuna uh, marekebisho yaliyoanzishwa kwa haraka bila uh, majaribio au masomo. Tena kuna ukosefu wa kukuza taaluma ya uwalimu kule nchini Burundi, madarasa yenye msongamano mkubwa unaofanya uwasilishaji uh, wa maarifa uh, kuwa mgumu sana nilitaka pia kujua namna watakavyowasilisha ripoti yao kwa serikali ya Burundi. Unajua, sisi kwenye mapu Burundi buhile tuna namna ya kufanya ambapo kile tunachokifanya tunakiweka wazi ili kila mtu akitaka kutumia uh, researches au kazi tulizozifanya kwenye sehemu mbalimbali mbali za uh, idara za, za serikali waweze kutumia uh, informations hizo. Kwa hivyo hii ripoti tutakapoiandika itakuwa kwenye mtandao wa mapu Burundi buhile, ili kila mtu nchini Burundi, hata serikali wakitaka wanaweza kutumia maoni hayo ya Warundi uh, wataalam wa siasa ya education ili waweze kurekebisha na kuboresha hii uh, sekta ya elimu Burundi. Uh, ni Emery Pacific Giraneza akizungumza nasi kutoka mji wa Manchester huko Uingereza. Kenneth Kenya. Patrick, Patrick, wiki ijayo um, waalimu wa shule za sekondari na muungano wao wa KUPET wametangaza kwamba wataanza mgomo. Kisa na maana kwamba wanalalamikia kutoanza kwa mazungumzo kuhusu mkataba wa maelewano wa mwaka elfu mbili ishirini na moja hadi elfu mbili ishirini na tano. Hawa ni walimu nchini Kenya. Sasa serikali inasema jaribu muwezavyo, musiende katika mgomo kwa sababu mitihani ya kitaifa inaanza, na Waziri wa Elimu nchini Kenya Profesa George Magoha ameeleza kuwa kuanza kutekeleza kwa ilani hiyo wiki ijayo, endapo wataenda katika mgomo, basi mitihani ya kitaifa itavurugwa ambayo inatarajiwa kuanza Machi saba. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuma ripoti hii. Bwana Magoha ameeleza kuwa iwapo walimu wataendelea na tisho lao la kususia kazi walivyotangaza wakati wa kutoa ilani ya siku saba, kalenda ya masomo itaathirika na shughuli za masomo kutatizika zaidi, na kuwataka kutotekeleza ilani hiyo wiki ijayo kwa masilahi ya wanafunzi waliorejelea masomo yao kwenye kalenda iliyofanyiwa marekebisho. Watoto wetu sio mchezo wa watu kukimbizana kuchezewa. Ni haki yao ya kidemokrasia kutoa tamko la mgomo, lakini watoto ni wa kila mtu wakiwemo wao wenyewe. Kwa hiyo nataka kuwasihi wasitishe mgomo huo na ikiwezekana waitishe mgomo mwingine baada ya mitihani kukamilika, itakuwa sawa kwa watoto. Tishio la mgomo kutoka kwa chama cha walimu wa shule za sekondari Kupet linajiri wakati wa mtihani wa kitaifa wa shule za msingi KCPE unaoanza Machi tarehe saba na kukamilika Machi tarehe kumi huku mtihani wa kidato cha nne KCSE ukiratibiwa kuanza Machi tarehe kumi na moja. Kupeti nataka mishahara yao kuongezwa kwa asilimia 70 kutoka asilimia 30 katika mkataba mpya wa maelewano wa mwaka 2021 mwaka 2025 uliotiwa saini, lakini bado kuanza kutekelezwa na tume ya kuajiri walimu TSC, anavyoeleza mwenyekiti wake Omboko Milemba ambaye pia ni mbunge wa eneo bunge la Emuhaya. Walimu wataenda kwa mgomo mpaka wakati ule Teacher Service Commission itaweza kurejesha masumzo ya mishahara ilivyo kikatiba na ilivyo kisheria. Kupet kimeipa tume ya kuajiri walimu TSC siku saba kuanzisha upya mazungumzo ya mishahara baada ya kukamilika kwa ilani ya mgomo ya siku 21 bila kupokea mawasiliano ya ufanyikaji majadiliano. Kupet, katika mapendekezo yake kinataka waalimu kulipwa marupurupu yaliyoongezeka kutoka shilingi elfu tano hadi shilingi elfu nane na waalimu wa kiwango cha chini kulipwa shilingi elfu ishirini mia nane kutoka shilingi elfu kumi na sita zinazolipwa katika mkataba wa sasa. Bwana Melemba anasistiza kuwa si vyema waalimu kutelekezwa wakati wafanyakazi wengine wa serikali wanalipwa mishahara minono, na tumeona wafanyakazi wengine kama wale wa kitengo cha county governments wameweza kuongezwa mishahara. Kile kitengo cha judiciary ama wanasheria wameweza kuongezwa mishahara, ila hali walimu wamewachiliwa. Hata hivyo, mwenyekiti wa chama cha wazazi nchini Kenya, Nicholas Maiyo, ameieleza vo kuwa panastahili kuwapo maelewano ya haraka kukomesha kuvurugika kwa kalenda mpya ya masomo. Patrick, hebu fikiria mwanafunzi ameketi nyumbani mwaka mzima kwa sababu ya Covid, anaporudi <laughs> anajitayarisha, anasoma kwa bidii ili ule muda aliopoteza, alafu mwalimu anamwambia nimeenda mgomo, pambana na hali yako huko hadi nitakapomalizana na serikali nipe malipo yangu. Inaonekana madai ya walimu labda ni ya muda mrefu hayaku haya kupatiwa ufumbuzi, labda ndio maana wanaweka kama vile wanaweza uh, kusema kuishinikiza serikali ili weze ku, ku, ku kutekeleza maombi yao. Ripoti ya Kennedy Wandera hiyo, kutoka Nairobi, Kenya. Tuelekee katika habari za dunia. Mkuu wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita Karim Khan mapema leo ameeleza wasiwasi wake kutokana na uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine, akiongeza kwamba mahakama yake huenda ikachunguza ikiwa kumetokea uhalifu wa kivita nchini humo. Kupitia taarifa Kan amesema kwamba amekuwa akifuatilia matukio nje na ndani ya Ukraine kwa makini, kufuatia hatua ya Rusia kuji, ya kujichukulia uh, jimbo la Ukraine la Krimea Machi 2014 pamoja na mapigano yaliyofuata mashariki mwa taifa hilo, kati ya waasi wanaoungwa mkono na Rusia na wanajeshi wa serikali ya Ukraine. Taifa hilo lilikaribisha ICC kuchunguza na kufungua mashtaka dhidi ya ukatili wa binadamu na uhalifu wa kivita uliotekelezwa tangu Februari mwaka huo. Milipuko ya mabomu imesikika mapema leo kwenye mji mkuu wa ukraine wa Kiev, ikiwa siku ya pili ya mashambulizi ya rusia dhidi ya taifa hilo. Gazeti la New York Times limesema kwamba limethibitisha video inaonyesha vitu vinavyowaka moto vikianguka kwenye mji huo. Gazeti hilo pia limeongeza kusema kwamba video hiyo pia inaonyesha makombora mawili ya redheni kwenda ngani yakifyatuliwa karibu na Kiev kabla ya mlipuko kusikika. Ving'ora pia vilikuwa vikilia kwenye mji wa magharibi mwa Ukrain wa Liv karibu na mpaka wa Poland ambako balozi nyingi zimehamishiwa kwa muda. Baraza kuu la bunge la Libya limesema jana kwamba litaitisha kikao wiki ijayo ambapo huenda likapiga kura kuidhinisha serikali mpya ya mpito, ingawa utawala ulioko umeapa kutoachia madaraka, mwaka mmoja baada ya serikali ya muungano kuundwa na miezi miwili baada ya uchaguzi mkuu kuahirishwa kutokana na mivutano kuhusu wagombea. Kuna hofu kwamba hali iliyoko huenda ikatumbukiza taifa hilo kwenye migawanyiko tena. Aliyekuwa waziri wa mambo ya kigeni na aliyetwikwa jukumu la kutangaza serikali mpya na bunge, Fati Bashra, amesema Alhamisi kwamba yupo tayari kupendekeza baraza jipya la mawaziri, wakati msemaji wa bunge akiongeza kwamba kikao cha bunge kitaitishwa Jumatatu ili kujadili swala hilo na vyombo vya habari vya Marekani vimesema Alhamisi kwamba rais Joe Biden amefanya maamuzi ya mwisho kuhusu ni nani atakayoteuliwa kujiunga kwenye mahakama ya juu ya Marekani. Wakati wa kampeni ya mwaka elfu mbili ishirini Biden aliahidi kumteua mwanamke wa kwanza mweusi kwenye mahakama hiyo, swala ambalo alirudia tena baada ya jaji Stephen Breyer mwenye umri wa miaka 83 kutangaza mwishoni mwa mwezi uliopita kwamba atastaafu karibuni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA express ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia redio shirika afrika mashariki na maziwa makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa www com. Kenneth. mm -hmm. Tunakwenda kwenye maswala ya jicho letu haya, najua jicho letu katika jamii, matatizo ni mengi, ndugu yangu Patrick. Sahizi unajua, unaweza fikiri unafanya utani na mtu kumbe unamkera. Yeah, watu wengi wana matatizo ya msongo wa mawazo mm -hmm. Uh, ya, swala la afya ya, ya akili limekuwa mm -hmm, kabisa ni swala ambalo, hasa katika nchi zetu hizi za Afrika Mashariki, ni, ni duniani kote lakini Afrika Mashariki limeonekana kuwa kwamba ni tatizo kubwa. Mfano mm -hmm, Rwanda nilisoma ripoti juzi mm -hmm, uh, wanasema watu karibu mia sita mia tano na tisini walijiua yani wali, wali walijiuawajiondolea uhai, wakajimalizia wali maisha. Alafu wengi wao ni vijana. Tatizo msongo wa mawazo, matatizo ya afya ya akili. Najua tukisema afya ya akili mwingine anafikiri wala ambao wanasema, um, akili, um, akili punguani. E, lakini e, labda niongezee kuhusu ripoti hiyo ya Rwanda. mm-hmm. ni kwamba takwimu hizo ni za kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi mwaka jana elfu mbili ishirini na moja. Kuna wengine wanavumilia wengine wanavumilia wataki kufika pale, lakini kila mtu ana matatizo, yaani msongo wa mawazo, mambo ni mengi. Sasa mwandishi wetu Lucy Patrick ameandaa makala kuhusu afya ya, ya akili, anaongea na wataalamu, aha, na anajaribu kuangalia dalili za mwanzo ambazo, we Patrick, unaona Bwire ameanza hivi, najua mm -hmm, huyu jamaa ana tatizo kubwa linakuja. Tumsikilize Lucy na kualika katika kipengele cha jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick. Leo tunaangalia swala zima la afya ya akili. Hapa niko na mtaalamu karibu sana. Kwa majina naitwa Betuna Everest Mamboneke, ni mtaalamu wa saikolojia, napatikana hospitali ya kanda ya rufaa Mbeya. Leo ningependa kuzungumzia vitu vichache kuhusiana na magonjwa ya akili. Magonjwa ya akili ni hali ambayo inaathiri hali ya mtu, ufikiri wa mtu na utendaji wa mtu, kwamba hali ya mtu inakuwa anajisikia tofauti na anafikiria tofauti na pia matendo yake wakati mwingine yanabadilika. ya jamii bado haijafahamu mambo mengi kuhusiana na magonjwa ya akili. Ni dalili zipi ambazo zinaweza kuonekana na waziwazi na mtu akatambua kabisa kwamba hapa akili yangu ina tatizo? Kuna dalili ambazo mtu anakuwa nazo lakini anaweza kuendelea na maisha yake kama kawaida na japo itakuwa inamsumbua hapa na pale katika kuhusiana na watu, kutenda kazi lakini vitaonekana tu ni vitu vya kawaida lakini kuna zile dalili ambazo zinaweza kuchangia mabadiliko ya tabia ya mtu. Unakuta tabia zake sasa zinakuwa tofauti mpaka jamii wanamuona kabisa, huyu kabadilika. Lakini kauli zake, unakuta mtu kama vile anaongea sana, anatukana sana, au anaongea vitu ambavyo watu wengine hawavielewi. Lakini pia inaweza ikawathiri na hisia zake, namna ya kujisikia. Kuna mwingine ukimgusa tu t anaweza kuhisi labda anaumia na nini, vitu kama hivyo na tunasema kwamba kuna viashiria mbalimbali ambavyo vinaweza vi, vikaonyesha kwamba huyu mtu ana dalili za magonjwa ya akili. Magonjwa ya akili ni mengi kama alivyo magonjwa ya kibiolojia, na kila ugonjwa una dalili zake. Lakini kwenye kutoa ufahamu kwa jamii, itaziongelea chache kwa ujumla wake. Mtu akiona wa ana baadhi ya hizo dalili, anaweza kuhisi kwamba anakuwa ameanza kuwa na hayo matatizo. Kuna yale matatizo ya mtu anaanza kukosa usingizi au kulala sana kawaida yake alikuwa, kila mtu tunasema ana kawaida yake kwamba analala masaa mangapi, unakuta sasa amekuwa ni mtu wa kulala muda wote au anakosa usingizi kabisa. Hofu zilizopitiliza, mtu kujisikia upweke, mtu anakuwa anahisi labda anafatiliwa na watu wengine. Sasa hapo kwenye kufatiliwa, mwingine anahisi anafatiliwa na mambo ya kishirikina, mwingine anahisi anafatiliwa na watu wa usalama, vitu kama hivyo. Lakini pia kuna kuhisi, mtu anaanza kuhisi kama analogwa mtu anaanza kuwa na mawazo ya kujiua, kuwa na hasira zilizopitiliza, kuhisi mapigo ya moyo yanaenda mbio. Wakati mwingine anaweza kusikia sauti ambazo watu wengine hawasikii, wakati mwingine anaweza kuona vitu ambavyo watu wengine hawaoni. Na hapa ndipo tunaona kwamba inabadilisha tabia ya mtu. Mtu anaweza akawa amekaa sehemu afu anaanza kuongea, wewe unahisi anaongea mwenyewe, lakini kumbe kuna sauti anazozisikia, anahisi anajibu au anaweza akawa anakimbia, nakwambia, watu wananikimbiza, lakini we huoni watu. Sasa tunasema anakuwa anapata hizi dalili, na ndio maana anakuwa anafanya vile. Na kuna watu anasikia harufu ambazo watu wengine hawasikii, na dalili nyingine tu ambazo ni nyingi, ikiwemo labda mambo ya mtu anakuwa na huzuni imepitiliza. Huzuni ni ya muda mrefu, haiishi, wakati mwingine inajirudia rudia lakini mtu anaanza labda kujitenga na watu wengine, anakaakaa peke yake, anajifungia ndani. Kuna watu wanapoteza hamu ya kufanya vitu walivyokuwa wanavipenda awali. Kunakuwa na hisia za chini au za juu sana. Unakuta mtu ana hisia za furaha sana na haijulikani kitu gani kimempa furaha, anacheka mwenyewe, anafurahi mwenyewe lakini mwingine ndio unakuta hisia zake ziko chini, hata uchekeshe yuko vile, yaani uko down. Mtu anakuwa na wasiwasi usioisha na wa vitu ambavyo havina uhalisia. Na nakushukuru sana kwa kuweza kushirikiana nasi kwa siku ya leo katika jicho letu, hapa ndipo ninatia nanga. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express Patrick. Ukiwa na furaha sana, naanza naanza kukushukuru, ukihisi kwamba umerogwa, dalili ya ugonjwa wa akili. Gidi gidi gidi gaga. Kosa usingizi dalili ya ugonjwa wa akili haya. Moja <laughs> kwa moja kibao cha muziki. gonda gidi gidi gidi gaga gaga gaga. Gidi. Kibao kipya hiki cha Diamond, lakini kimezua gumzo, tutaangalia tuta baadaye. Haya, pata kitu hicho basi. Gigi gigi. Agnes, nikiomba nieleze anachoimba hapa Diamond. Acha yawe la, mafumbo. La, labda labda niende kwake mwenyewe. Acha yawe acha yawe mafumbo yaje. Tunazungumzia nini hapa? Lakini tukumbushe wasikilizaji wetu unajua mm -hmm. Wimbo huu leta gumzo kwenye mitandao ya kijamii. Sana. Kwa okay, nini? Video yenyewe um, ina niseme kwa mabano inavunja kanuni na mila za Kiafrika. Video ilivyotengenezwa. Yaani niseme msuchi pale. Anaitwa Simba wa Afrika lakini Afrika zaidi mashariki, kuna maheli imeonekana kuna mm. uh, picha ya, ya bendera inaitwa Confederate flag mm -hmm. ambayo hapa inaashiria kwamba ni ubaguzi wa rangi hapa Marekani. Haya ni simba wa mziki wa Afrika mashariki, Diamond Platinums, rekodi gidigidi. Michezo na burudani inahusu uh, Kenya na, hasa Kenya imekuwa pamoja na Zimbabwe zimepigwa nyundo ya FIFA kwamba serikali inaingilia maswala ya spoti. Sasa mwandishi wetu wa Mombasa, Collins Adede, ameangazia hili zaidi. Nyundo iliyopigwa na FIFA na raia wa Kenya wanachukuliaje swala hili, Adede? Shukrani sana wenzangu, tuanze na hapa. Shirikisho la soka duniani FIFA limepiga marufuku Kenya na Zimbabwe kwa madai ya serikali za mataifa hayo kuingilia usimamizi wa soka katika taarifa kwa vyombo vya habari, rais wa shirikisho la soka duniani Gianni Infantino amesema kwa mataifa hayo kurejeshwa tena, ni lazima yatekeleze masharti kikamilifu. Hatua hii imeibua maoni mbalimbali mbali miongoni mwa wananchi wa Kenya. Mi naona ni sawa venye FIFA wamefanya kubania Kenya, naona ni sawa maanake, unajua Kenya corruption ndo nyingi na pia wanaingiza siasa wa sport ya Kenya, so mi naona ni sawa kabisa, maanake sasa tumejikosesha wenyewe corruption ni ambayo ilikuwa serikali ikakosa kuwaamini wakafunjiliwa mbali. Hiyo maybe ndiye imeleta ile shita kutoelewana, ile, ile mchanganyiko ikafanya wakaua suspended, lakini Haikufaa, ilikuwa waangalie pia taimu, ilikuwa ya kuongea ya kuelewana. Hii yote imeletwa ni ni uongozi mbaya. Katika kuna sheria ambayo imewekwa ya nchi ambayo ni sports act, e, regime, kama mbili zimekuwa hapo. Uh, ya Sam Nyamwea na Nik Mwendwa na, na walishindwa kuata sheria ya ya Kenya. FIFA iko na sheria zake, ni kwamba uh, serikali haifai kuingilia katika ma, ma, ma, masuala ya shughuli ya soka, lakini pia lazima pia tuangalie pia nchi nyee pia iko na sheria zake ikikuja upande wa ufisadi. Hatua hii ina maana kuwa Kenya haiwezi kushiriki mashindano yoyote ya soka chini ya shirikisho la FIFA. Tuachane na hayo, ni kwamba mwanariadha wa Kenya Eliud Kipchoge kwa mara ya kwanza atashiriki mashindano ya riadha ya Tokyo Marathon kufanyika Machi 6 mwaka 2022. Eliud Kipchoge atakuwa anarejea Tokyo miezi kadhaa baada ya kutetea taji lake la Olimpiki. Bingwa huyo mara nne wa mashindano ya London Marathon na binadamu wa kwanza kukimbia marathon kwa chini ya masaa mawili analenga kushinda mataji sita ya mbio za marathon ambayo naaminika kuwa makubwa duniani. Kando na London Marathon, Eliud Kipchoge ni mshindi mara tatu wa Berlin Marathon na pia Chicago Marathon. Eliud ameelezea furaha yake kupata fursa ya kushiriki mashindano hayo, huku akienziwa kwa kushinda mashindano 13 kati ya 15 aliyoshiriki. Huyu ni legend wa riadha kutoka Kenya. Tumaliza na burudani ambapo mwanamuziki wa Kenya Mohamed Ali Said, kwa jina maarufu Masauti, amejipata matatani na mashabiki wake baada ya picha aliyopachika kwenye kurasa zake za mitandao ya kijamii. Kwenye picha hiyo, Masauti alipiga picha ya jina lake akiwa ameliandika kwa marisasi. Masauti amesema alipata marisasi hayo kutoka kwa shabiki wake. Hili huenda likamtia matatani na maafisa wa usalama Kenya. Haijabainika wazi ikiwa alikuwa na idhini ya kumiliki risasi hizo. Wakati huo huo, mwenzake wa Tanzania Diamond wa bongo fleva, pia anajadiliwa sana mitandaoni kutokana na bendera aliyoivaa kwenye video ya wimbo wake mpya Gidi. Inadaiwa bendera hiyo ilitumiwa na watu waliokuwa wanaunga mkono na kuendeleza na kutekeleza biashara ya utumwa huko Marekani. Na kufikia hapo, sina la ziada na hitimisha michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Shukran Collins Liberty Adede Kennes. Mmiliki wa klabu ya Chelsea ya huko Uingereza, Abrahamovich, huenda akachukuliwa hatua ya kutomiliki tena klabu hiyo. Kisa na maana ni mwendelezo wa vikwazo vya jumuiya ya kimataifa dhidi ya Russia, huenda vikawa vikali walivyosema. Basi moja kwa moja tuungane naye Harison Kamau katika yale yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Katika vumao hivi leo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, suala kuu, kama ambavyo mmekuwa mkitaja tangu mwanzo wa show hii, ni kuhusu uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine, wakati vyombo tofauti vya habari pamoja na mitandao ya kijamii ikionyesha hali ngumu wanaopitia wakazi wa taifa wa hilo, huku vikosi vya Russia vikisemekana kukaribia sana kwenye mji mkuu wa Kiev. Video zilizotanda kwenye mitandao ya kijamii na hasa YouTube zimeendelea kuonyesha wakazi wa miji kadhaa ya Ukraine wakipanga foleni ndefu kwenye maduka ya chakula kutokana na wasi wasiwasi wa kusitishwa kwa shughuli za kawaida kutokana na hali iliyoko. Foleni ndefu za magari pia zimeshuhudiwa kwenye vituo vya kujazia mafuta, wakati wakazi wengi wakisemekana kutorokea kwenye nchi jirani ya Poland. Tayari mfumuko wa bei za bidhaa muhimu unasemekana kushuhudiwa, wakati hali ya wasiwasi ikiendelea kushuhudiwa kutokana na milipuko ya mabomu ambayo baadhi tayari yameharibu majengo kwenye baadhi ya miji. Hayo yanajiri wakati viongozi wa kimataifa wakichukua hatua za kuiwekea vikwazo zaidi Rusia, huku mahakama ya kimataifa ICC ikianza uchunguzi wa uhalifu wa kivita na ukatili wa kibinadamu dhidi ya Rusia. Kuna picha moja inayotamba sana kwenye YouTube ya familia moja inayolazimika kushuka na kuacha gari lao kwenye mji mkuu wa Kiev ili kutafuta mahali salama baada ya mashambulizi kuongezeka. Viwanja vya ndege pia vinasemekana kufurika licha ya kwamba safari nyingi za ndege zimesitishwa kutokana na sababu za kiusalama na kwenye taarifa nyingine ni kwamba mwanamitandao maarufu Kili Paul kutoka Tanzania ambaye amepata wafuasi wengi na hasa Wahindu kutokana na kuimba nyimbo zao kwenye TikTok ameelezea furaha yake baada ya kutambuliwa na balozi wa India nchini Tanzania Binaya Pradhan aliyesema pia kwamba ni shabiki mkubwa wa Kili Paul. Msanii huyu ametanda sana hasa baada ya balozi huyo kuweka picha yake kwenye Twitter akisema kwamba amebahatika kupata mgeni wa kipekee kwenye ubalozi wake. Kili Paul naye kwa upande wake ameandika ujumbe wa Twitter akisema kwamba ameheshimika sana kutambuliwa na balozi huo, wakati akiwashukuru mamilioni ya wafuasi wake kwenye TikTok na hasa wala Wakihindu, huku akiwaambia kwamba hangalifika alipo bila wao. Basi hashtag zilizovuma sana kuhusiana na stori hiyo ni hashtag Kili Paul, hashtag Tanzania, hashtag Love and Unity hashtag gamasai na hashtag Bollywood kwenye mitandao ya kijamii. Hongera sana kwako Kili Paul. Basi kwenu wana VOA Express katika studio nambari 15, ripoti ya Harrison Kamau ndiyo inakamilisha matangazo ya Express leo. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha matangazo, msimamizi BMJ Moridi, mwelekezi wetu Saida Hamdun, studio mlikuwa nami Patrick ndui maana nikishirikiana Kennes Bwire. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikend.