Orshohii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shomari na kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Ijumaa, Februari 25 mwaka 2022. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa, ikiwemo thamani yote kule nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, na tunapatikana pia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. na kati yanayo tuonayo hii leo ni mjadala wa moja kwa moja au live talk wa siku ya jumaa leo, tukimulika hali ya mzozo kati ya Russia na Ukraine. Chanzo ni nini, na hali ikoje katika eneo hilo kwa sasa? Well, kuanzia asubuhi na katika taarifa nyingine, mkuu wa mashtaka wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa Karim Khan ameeleza wasiwasi wake kutokana na uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine, akiongeza kwamba mahakama yake huenda ikachunguza ikiwa kumetokea uhalifu wa vita nchini humo. Lakini kabla ya mjadala wetu kuanza, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee habari muhimu za dunia. mashtaka kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa Karim Khan mapema leo ameelezea wa wasiwasi wake kutokana na uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine akiongeza kwamba mahakama yake huenda ikachunguza ikiwa kumetokea uhalifu wa kivita nchini humo. Kupitia taarifa, Khan amesema kwamba amekuwa akifuatilia matukio nje na ndani ya Ukraine kwa makini kufuatia hatua ya Russia ya kujinyakulia jimbo la Ukraine la Crimea Machi mwaka 2014, pamoja na mapigano yaliyofuata mashariki mwa taifa hilo kati ya waasi wanaungwa mkono na Russia na wanajeshi wa serikali ya Ukraine, taifa hilo lilikaribisha ICC kuchunguza na kufungua mashtaka dhidi ya ukatili wa kibinadamu na uhalifu wa kivita uliotekelezwa tangu Februari mwaka huo. Disemba mwaka elfu mbili na ishirini, ofisi ya mwongoza mashtaka ya ICC ilitangaza kwamba kulikuwa na kila sababu ya kuamini kwamba uhalifu wa kivita ulitekelezwa wakati wa kasi ya mashariki mwa Ukraine. Uchunguzi wa mwanzo ulikamilika, lakini ombi rasmi kwa majaji wa mahakama hiyo kuanza uchunguzi kamili bado alijatolewa. Mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mapema leo ametembelea ubalozi wa Urusi mjini Rome ili kuelezea wasiwasi wake binafsi kutokana na uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukraine, ikionekana kuwa hatua isiyo ya kawaida kutoka kwa kiongozi huyo. Kwa kawaida, Papa Francis huwa akipokea mabalozi au wakuu wa nchi kwenye makao yake makuu mjini Vatican. Msemaji wa Vatican Mateo Bruni amethibitisha kwamba Papa Francis alichukua hatua hiyo ili kuelezea kukerwa kwake kutokana na hali iliyoko Ukraine. Wakati akichukua muda wa chini ya saa moja kwenye ubalozi huo, Papa Francis ameomba mazungumzo yatumike katika kutatua mzozo huo, wakati akiomba Wakristo kote duniani kutumia Jumatano ijayo kujinyima chakula ili kuombea amani nchini Ukraine. Milipuko ya mabomu imesikika mapema leo kwenye mji mkuu wa Ukrain wa Kiv, ikiwa siku ya pili ya mashambulizi kamili ya Rusia dhidi ya taifa hilo. Gazeti la The New York Times limesema kwamba limethibitisha video inayoonyesha vitu vinavyowaka moto vikianguka kwenye mji huo. Gazeti hilo pia limeongeza kwamba video hiyo pia inaonyesha makombora mawili ya ardhini kwenda angani yakifiatuliwa karibu na Kv kabla ya milipuko kusikika. Ving'ora pia vilikuwa vikilia kwenye mji wa magharibi mwa Ukraine wa Liv karibu na mpaka na Poland, ambako balozi nyingi zimehamishiwa kwa muda. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema Alhamisi jioni kwamba vikosi vya Rusia vikitokea Belarusi vimeingia nchini humo vikibakisha takriban kilomita 32 kufika kwenye mji mkuu wa Kyiv. Vikosi vya taifa hilo pia vinasemekana kuchukua udhibiti wa mtambo wa kawi wa Chernobyl, hapo Alhamisi wakati rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski akisema kwamba hatua hiyo ni sawa na vita dhidi ya Ulaya kwa ujumla. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wakazi wa majimbo ya kaskazini mwa Msumbiji wanaopokea msaada wa chakula wamewaambia maafisa wa Umoja wa Mataifa kwamba baadhi ya viongozi wa miji na vijiji wanaohusika na kutoa misaada ya dharura wamekuwa wakitumia vitendo vya ngono kutoa msaada huo. Mkuu wa shirika la chakula duniani WFP kwa ajili ya jimbo la Cabo Delgado, Mauricio Botte, alikutana na maafisa wa jimbo hilo jana ili kujadili hali ilivyo. bote anasema wa malalamiko waliopokea inaweza kuwa ni ya kuhusiana na utumiaji mbaya wa madaraka unaofanywa na viongozi wa vijiji au utoaji wa chakula kwa ajili ya kufanya kitendo cha gono. Amesema WFP hairuhusu kamwe unyanyasaji wa aina yoyote. Jimbo la Cabo Delgado limekumbwa na uwasi ulioongozwa na wapiganaji wa Kiislamu tangu mwaka 2017 na kulazimisha maelfu ya wakazi kukimbia kutoka makazi hayo. Maafisa wa serikali ya Gabon wanapinga tuhuma za upinzani kwamba kuna ukosefu wa uongozi na utawala nchini humo. Kiongozi wa upinzani Jean Ping amehimiza mahakama ya katiba kutangaza ukosefu wa uongozi kutokana na hali ya afya ya rais Ali Omar Bongo. Msemaji wa serikali Jessi Ella Ekonga amesema Rais Bongo anafanya vizuri kazi yake ya urais. Amesema matamshi ya upinzani kwamba kuna ukosefu wa uongozi ni jambo la kawaida wanarudia mara kwa mara na ni jaribio la chama kisicho maarufu kutaka kuvutia vyombo vya habari kufuatilia hoja yao. Tangu Rais Bongo kupata kisukari na kupooza sehemu moja ya mwili wake mwaka 2018, kumekuwepo na uvumi kwamba hako katika afya nzuri na hana tena uwezo wa kuendelea kutawala taifa hilo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc shirika la chakula duniani wfp limetoa ombi la kuchangisha fedha za kusaidia madagaskar kutokana na athari za kimbunga emnati kikiwa cha nne kisiwani humu na kikubwa cha afrika mwaka huu kimbunga emnati kilipita jumanne katika sehemu za kusini mashariki mwa taifa hilo lililoko kwenye bahari ya hindi na kusababisha uharibifu mkubwa wa nyumba na mimea Hakuna majeraha au vifo vilivyoripotiwa kutokana na kimbunga hicho. WFP imesema karibu watu 44 wamelazimika hata hivyo kuhama kutoka makazi yao. Mkurugenzi makazi wa shirika hilo Pascalina di Sirio ameliambia shirika la habari la BBC kwamba wanahitaji karibu dola milioni 16 ili kuhakikisha kuna chakula cha kutosha kwa miezi mitatu ijayo. Tangu mwezi Januari mwaka huu Madagaskar imekumbwa na vimbunga vinne vilivyosababisha uharibifu mkubwa na vifo vya watu 180 na wengine laki mbili elfu hamsini wa wakiwa wamepoteza makazi yao. Mjumbe maalum wa jumuiya ya Afrika Magharibi ECOWAS na pia ambaye ni rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan amewasili Bamako hivi leo kwa mazungumzo na viongozi wa baraza tawala la kijeshi la Mali kuhusu kurudisha utawala wa kiraia wachambuzi wa kisiasa wanasema mjumbe huyo amerudi Bamako kwa kufuatia bunge la nchi hiyo kuidhinisha wiki hii mpango wa kuruhusu baraza la kijeshi kubaki madarakani kwa muda wa miaka mitano. Jonathan alisema Jumanne kwamba mpango huo haukubaliki na kusema watajadiliana nao zaidi kuhakikisha wanapunguza muda huo. Waraka wa siri uliopatikana kutoka Ecos unaeleza kwamba jumuiya hiyo ingetaka uchaguzi utayarishwe kati ya miezi kumi na miwili hadi kumi na sita. Na tetemeko la ardhi lililokuwa na nguvu ya 6.2 kwenye kipimo cha rikta limetokea kwenye kisiwa cha Sumatra nchini Indonesia na kusababisha vifo vya watu saba na zaidi ya wengine 85 kujeruhiwa pamoja na uharibifu wa baadhi ya majengo na kuzusha taharuki katika kisiwa hicho na nchi jirani za Malaysia na Singapore. Tetemeko hilo lilitokea dakika chache tu baada ya tetemeko dogo lililotokea kati ya mji wa kaskazini magharibi wa Butikingi karibu watu elfu tano wamehamishwa kutoka wilaya mbili za Pasaman na Pasaman Magharibi, kulingana na Abdul Muhari, msemaji wa idara ya majanga ya kitaifa. Wataalamu wa afya wa Thailand wamesema kwamba uchumi wa taifa hilo umeimarika sana licha ya janga la kimataifa la Corona na licha ya wasiwasi wa kutokana na kuongezeka kwa maambukizi mapya ya virusi hivyo sekta ya kitalii inayotegemewa sana nchini in humo imeinuka baada ya kuondolewa kwa kanuni za kujiepusha na maambukizi Novemba mwaka jana, kwa watu waliopokea chanjo kamili, suala ambalo lilipelekea maelfu watali ya watalii kutembelea taifa hilo. Hata hivyo, maambukizi mapya ya korona yameanza kushuhudiwa. Dr Anan Jongkai Watana ambaye ni mtaalamu wa virusi na pia mtafiti kwenye kituo cha kitaifa cha jenetiki na bioteknolojia nchini Thailand amesema kwamba taifa hilo lipo kwenye njia panda kuhusiana na hatua za kuchukua. Ameongeza kusema kwamba maambukizi ya virusi vipya vya korona aina ya Omicron vinaongezeka kwa kasi nchini humo. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc msikilizaji kama kawaida ya siku ya ijumaa baada ya kupata habari za dunia sasa tunaelekea kwenye mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk hii leo tukimulika hali ya mzozo mzima wa rusia kwa mapana yake kati ya rusia na ukraine chanzo ni nini na athari ni zipi na pengine tumeona mengi yakitokea katika muda mfupi ambapo Russia ilianza uvamizi kamili wa Ukraine, huku mashambulizi ya anga yakiripotiwa katika mji wa Ukraine na miji mingine, viongozi wa nchi za magharibi wamelaani mashambulizi haya na kuapa kujibu. Lakini pamoja na kutokuwa na uhakika wa mzozo huo, tunachambua nini kinachoendelea na jinsi inaweza kuathiri hali duniani. Mpaka sasa mengi yamekusha fanyika, hisa zikionekana kushuka kwenye masoko ya fedha, na hali hii itakavyoendelea kibiashara duniani itakuwa vipi? Umoja wa Afrika, mwenyekiti wa sasa umoja huo, rais wa Senegal Macky Sall na mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Moussa Faki Mahamat wameeleza wasiwasi wao mkubwa kutokana na hali hiyo ya hatari nchini Ukraine, na wametoa wito kwa Russia kuheshimu sheria za kimataifa, uadilifu wa eneo na uhuru wa kitaifa wa nchi hiyo. Basi kuweza kujadili haya na kuangalia kwa kina, tunaungana na wazungumzaji wetu wachambuzi wa, wa siasa e, kutoka kule Tanzania, tunaye mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi James Mbatia. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya, tutakuwa naye balozi wa zamani wa Kenya Ukraine Paul Kurgat na Profesa Koti Kamanga. Basi moja kwa moja, nichukue nafasi hii kuwakaribisha wote kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Karibuni sana sauti Amerika, tuweze kuzungumza haya. Asante sana, na bila shaka karibu na moja kwa moja. Basi nikikaribisha balozi Paul Kurgat, umekaa Ukraine ukiwakilisha Kenya, unaifahamu Ukraine, umesoma pale kwa muda mrefu. Hebu tueleze tu kwamba kwa maoni yako mpaka sasa chanzo kinachopelekea huu mzozo tunaouona mpaka kufikia sasa hakuna mwafaka, e, nini hasa balozi? Asante uh, sana sauti ya Amerika. Uh, ni jambo la kusikitisha sana, kwa sababu mimi mwenyewe nimesomea Ukrainian Institute of International Relations, nimekuwa ka balozi katika nchi ya Urusi kwa miaka sita nikiwakilisha pia Ukraine, Kazakhstan na Belarus. Nafikiri uh, kuna hisia uh, katika nchi ya Urusi kwamba NATO imekaribia sana katika mipaka ya Urusi, na kwa hivyo wanaelewa hiyo kama ni kuhatarisha hali ya usalama ya nchi yao. Ndio suala kubwa, hilo ndio suala kubwa unao uliona, balozi. Basi nashukuru sana, na moja kwa moja lekee hadi kule nchini Tanzania, tuungane na Bwana James Mbatia ambaye ni mwenyekiti wa chama cha shara mageuzi. E, kwa utashi wako unavyoona mpaka sasa hali inavyoelekea mzozo huu, nini tunakoelekea hivi sasa? Kwa sababu wewe pia ukiwa mtaalamu wa suala ya mizozo, nchi za magharibi zimezungumza na kutoa maonyo mbalimbali mbali, lakini mpaka sasa nchi zenye nguvu kubwa zimefanya vya kutosha kusaidia kuondoa mzozo huu mm. Dunia ya leo ni kwamba, kwanza ni wasalimia wote wanaotusikiliza na ni shukuru eh, ndugu zetu wa Voice of America kunishirikisha katika kipindi hiki. Ni kwamba ukiangalia katika miaka ishirini iliyopita mabadiliko ya kidunia ya kasi ya sayansi na teknolojia inaifanya dunia kuwa ni, ni, ni inakuwa na sauti moja, yani seme dunia kuwa kiji, kuwa kidogo kuliko kijiji, yani kwa kati ya mabadiliko ya sayansi na teknolojia. Sasa haya yanayotokea na mataifa makubwa yaliyoko duniani, kwa nini dunia dunia inabidi kuwepo? Kwa sababu ya viumbe hai waliopo na binadamu ambao tupo hapa duniani, inabidi kuishi, tupate uku jambo kubwa kuliko yote tunazungumzia uhai wa binadamu, utu wa binadamu. Na ukiangalia mataifa yetu haya ya, ya tangu mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na nane tumesaini kwa pamoja Tamko la Ulimwengu la Haki za Binadamu, na ile Tamko la Ulimwengu la Haki za Binadamu linazungumzia kwamba binadamu wote wamezaliwa wakiwa huru na wenye hadhi sawa kwa misingi ya utu na haki zao, na kila binadamu anatakiwa amtendee mwenzake kama ndugu yake. Kwa hivyo kutokana na hilo basi, yanayoendelea sasa hivi, kusema ukweli, yanasikitisha sana kwa dunia ya leo, dunia ya maarifa, dunia ya sayansi na teknolojia, na yaliyofanywa na Marekani kuweka vikwazo dhidi ya Russia pamoja na European Union, vikwazo walivyoweka dhidi ya Russia na damu ambayo imeshamwagika sasa hivi, uharibifu unaoendelea kufanyika Ukrain sasa hivi, dunia leo unzo, yani, chokea, nadia, kipupim, ni meza ya mazungumzo ni meza ya maridiano yanayotokea, naweza nikasema kwa kifupi ni kati ya asilimia tisini na sita ya uharibifu wa, wa dunia yani, kwa sababu majanga yanayoleta yanayosababishwa na binadamu duniani ni asilimia tisini na sita na hili ni sehemu ya janga linalosababishwa na kiburi na jeuri ya binadamu kwa kuto kubali kwamba utaratibu ukisha uweka Ubo kwa mfano, utaratibu wa kisheria za kimataifa, utaratibu wa mataifa huru, usipopata ule utaratibu inaleta machafuko. Kwa hiyo ni rai yetu, na jana nilisema tena kwamba lazima dunia tukubali kwamba sisi sote tulinde uhai wa dunia, au tuitendee dunia kama tunavyotaka kutendewa na dunia. Nakushukuru sana James Mbatia, naomba na usubiri hapo kwenye simu, nikukaribishe Profesa Koti Kamanga ambaye una utaalam wa kukaa kwenye maeneo haya na unafahamu vizuri kuhusu hili eneo. Labda utueleze profesa, kwa kufahamu kwako na ujuzi wako na kufanya kazi katika maeneo haya, nini ambacho unafahamu kinaweza kufanyika? E, mpaka sasa tunaona hali ilipofikia, wengi wakifikiri kama vile imetokea hafla, lakini wengine wanasema kwamba la hasha, tuliyaona haya yakija mm. Nakushukuru na, na, na, na kwanza kwa kunikaribisha kwenye hili hili jopo uh, mimi kama balozi uh, wa Kenya nilibahatika kukaa Urusi nisoma huko, nimekaa jumla ya miaka kumi na miwili uh, na nikatembelea Ukraini, Moldavia na sehemu nyingine nyingi sana za, za Urusi hata uh, vijijini na katika kipindi hicho nilifanikiwa kuona Brezhnev kuona Chernenko, Andropov, hadi anakuja uh, Gorbachev. Uh, kwa hiyo ninachotaka kusema uzoefu wangu ulini, pamoja na mambo mengine mengi, ni mambo mawili mu, muhimu yalikaa yamekaa kwenye kichwa changu uh, nacho na ni kwamba mawili, la kwanza ni kwamba kweli kule Urusi ndio ulikuwa ule ule nani utaratibu ambao tunasema chama kushika hatamu, yaani chama ndiyo kila kitu, na kiasi kwamba kwenye utafiti wowote unaofanyika, kwenye chapisho lolote la kisomi pasipo kujali ni taaluma gani, lazima utoe nukuu ya msimamo wa kamati kuu ya chama cha kikovidisi cha cha Urusi hilo hmm, moja. Lakini pili, na ambalo ni muhimu zaidi, kutokana no. na mjadala tuliokuwa nao sasa hivi ni kwamba swala la usalama wa taifa walikuwa hawalichukulii kimzaha, hawalichukuli kimzaha kabisa. Uh, na nitoe mifano hai, uh, kwa sababu hili ulioni kwenye nchi zingine, kwa mfano Ulaya Magharibi, kwamba wewe kama sio raia huwezi kusafiri kwenda kwenye mji mwingine au jimbo lingine bila kuwa na kibali maalum visa. Hmm, pili, unaposafiri kwenda nchi za nje lazima upate visa wachia mbali ya nchi unakotaka kwenda, lakini pia upate visa ya uhamiaji ya Urusi ambayo inakuonyesha tarehe gani utoke na tarehe gani unaruhusiwa kurudi, na ole wako ole wako ole wako uzembee hilo utajikuta hiyo safari yako la safari yako imekufa. Kwa hiyo hilo, nafikiri ndio lilikaa sana kichwani kwangu, kwamba hawa wenzetu, swala la usalama wa taifa lao wamelipa kipaumbele kikubwa sana lichukuliwa ikimzaa. Kwa hiyo ndio maana mimi sishangai hizi kauli za, za uongozi wa Urusi kung'ang'ania kwamba uwepo karibu kwenye mipaka yetu wa maadui zetu ni hatarishi kwa usalama wetu nam haya, hayo ni mambo ambayo tumekuwa tukiyasikia. Tunashukuru sana eh, Profesa, kwa hayo tuliza mazuri lakini, moja kwa moja, tayari kwenye laini ya simu yupo msikilizaji hapa, anaambiwa Josephat Ayora, karibu Sauti Amerika. Nashukuru sana mtangazaji, eh, ni Josephat Ayora kutoka Taribo, Kenya chenye eh, mimi kimeweza kunikwaza kidogo leo hii, haya maneno yote yanapoendelea kutendeka Je, huyu mtu anaitwa mwana inchi? Kuna huyu mtu mwenye ajui chochote mwenye anatazama anapoamuka apewe mwongozo eh, na viongozi wa nchi ama apewe eh, ulinzi na viongozi wake, je atakaa wapi? Leo hii angalia inchi kubwa kubwa kama pengine Amerika, pengine zile nchi zenye siko na usemi mkubwa, leo hii wanaogopa pengine Amerika wakitaka kusema wasuie pale, wanaogopa China wataingilia pa, mk, uh, ile mkondo mwingine, pengine nchi ingine ikitaka kusema che tunaacha huyu mwana nchi wa chini wapi? Leo hii tutasikia vile wanaendelea kufanya matambulizi yao na mandege, pengine wataingia katika mambo ya pomu, pengine milipuko mingine. Aya, ah, yes. asante sana Josephat, itakuwa namna gani? Asante sana Josephat Ayora, nashukuru Josephat Ayora. Tutasikua na kushukuru wa sana. E, ee, kwa mawazo yako. Najua wengi wana nafasi ya na kutaka kuzungumza na wachambuzi na kusikia. E, ee, nikiudi kwako balozi Paul Kurugat, umemsikia mwananchi huyu anavyosema, mwananchi wa chini yeye ana ye hali gani? Anaweza kusaidiwa vipi? Labda umujibu kidogo, halafu tuendelee, karibu. Yes, asante uh, maoni ya huyo msikilizaji ni uh, suala kubwa na uh, swala nyeti kwa sababu tunaweza uh, pia kuuliza kwa nini Marekani na Uingereza na Ufaransa na wengine hawajaingilia moja kwa moja. Uh, katika mzozo huu uh, inaonekana kuna nchi ambazo haya yangetekezea wangeingia, na hii inatueleza kwamba <coughs> Urusi mpaka sasa inamiliki silaha hatari uh, wame sasa wameanza ku, kuchukua usukani wa anga la Ukraini na zile vifaa zote za kivita haitaruhusu ruhusu mtu yeyote kujaribu kuingia uh, katika eneo hilo. Wakifanya hivyo, itakuwa ni vita kubwa vile wamesema. Uh, kwa kweli mwananchi wa kawaida anaumia sasa, wa wengi wa wananchi wanaelekea nchi za jirani, hawana pesa, hawana chakula wanaitishwa viza njiani ili kuingia nchi nyingine. Kwa hiyo dunia lazima pia ielewe, wakati watu wana shida, wakubaliwe kuingia katika nchi nyingine, ile maswali mengine ya baadaye yaulizwe. Uh, ningeomba dunia ianze kufikiria jinsi ya kuwavia eh, kuwapa chakula. Kuna watoto, kuna wamama na wagonjwa. Swala lingine li pia ni kwamba umesikia wale uh, watu wanaume wa miaka kumi na nane hadi sitini hawaruhusiwi sasa kuondoka Ukraine kwa sababu wanatakikana kupigana katika vita hii pia, wewa, ukua, jush, bunduki, na, ni swala ngumu pia, kwa sababu kama wewe haukuwa mwanajeshi kushika bunduki wanatakikana kupigana, ni, ni, ni ngumu. Sawa, yes, sawa the... kabisa Umamo, ni, bila shaka nashukuru sana mm -hmm. Tunaye msikilizaji mwingine kwa njia ya simu. Karibu Ochieng George, karibu South America, asante sana. kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega, Magharibi mwa Kenya. Swali ambalo ningependa kuuliza hawa wataalamu ni faida gani nchi kama Russia rasia inaweza pata inapoendeleza uh, mashambulizi yake dhidi ya Ukraine? Na swali la pili kama hakuna faida basi, mbona ujihusishe katika vita ambazo zisizokuwa na faida yoyote? Na ni hasara zipi ambazo nchi kama Russia inapata wakati inaendeleza vita? Kwa sababu kuendeleza vita unatumia mabilioni ya pesa, na inastahili utumie mabilioni ya pesa ikiwa unajua baada ya vita hizi zitaweza kupata faida fulani. Na ikiwa ni kwa ajili ya kuangamiza, kwani dunia, mbona dunia inaangalia Russia inapoendeleza uangamizaji ambayo ni kinyume na sheria na pia haki za binadamu kote duniani. Ni hayo tu ambayo ningependa kuuliza. Ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Asante sana Ochieng George kwa maswali yako. Natumaini wachambuzi wetu wamesikia, na nimpe nafasi kwanza James Mbatia, mwenyekiti wa NCCR-Mageuzi. Natumaini umesikia haya maswala, unaweza ukaanza e, kuelezea mojawapo angalau. Nashukuru sana Naje, dunia yetu tunatakiwa sote tuhakikishe inakuwa ni sehemu salama na sehemu nzuri ya kuishi. Sasa kwa ndugu wetu wa Russia, wanapata faida gani na watapata hasara gani? Kwanza usalama wa taifa lao, kwa sababu ni taifa huru, wanakuwa na hofu ya wababe wa NATO eh, kwa pamoja kwamba waki huyu Ukraine akiwa karibu nao Usalama wa Rasia utakuwa ni, ni tatizo. Kwa hiyo hiyo tu ya kwanza, ni kiburi tu cha mataifa kwamba nani ni mbabe, yaani inakuwa ni dunia ya ushindani kwamba nani ni nani kuliko, yaani mwingine ana haki zaidi kuliko kuliko mwingine. Ni ubabe tu wa kidunia wa kawaida, ni kiburi tu cha binadamu. Lakini hasara ni kubwa sana, kwa sababu hasara zenyewe ni endelevu, kwa sababu tunajenga chuki sasa. Hawa watoto wadogo ambao wanateseka, wanaouawa ndugu wa zao, unakuta mtu anajenga chuki vizazi na vizazi. Nirejea ya vizazi na vizazi kwamba liliwahi kutokea jambo la namna hii, labda nikapoteza ndugu yangu, ni tukakimbia tukaenda uhamishoni, tukateseka, tukafanya nini, kwa sababu ya ubabe wa uongozi wa taifa sana. Kwa hivyo, so, inajengeka chuki naisiajengeka chuki na hiyo, kuiondoa hiyo chuki itakuwa ni shida kubwa. Lakini hata vikwazo vya kiuchumi vinavyofanyika sasa hivyo, tunaweza tukaona kwamba ni suala la la Russia na Ukraine, lakini dunia yote inaumia. Hata mkenya ataumia, mtanzania ataumia, dunia yote, kwa ajili ya mwingiliano bidhaa kama za mafuta. kukusahau kwamba Urusi ni ndio taifa la pili kwa kwa kutoa mafuta duniani, uzalishaji wa mafuta duniani. Kuna bidhaa tunazouza Urusi, kuna bidhaa tunazoagiza Urusi, kuna swala la gesi Urusi katika Ulaya yote hiyo. kwa hivyo, kuna swala la, la, la, la, la, la, la, la bidhaa za kielektroniki ambazo tuna export na tuna import. Kwa hivyo, hasara ni kubwa zaidi kuliko faida. Faida inaweza ikawa ni kwa Mrusi kama Mrusi lakini hata damage ambayo imeshafanyika fanyika sahivi uharibifu ambao umeshafanyika sasa hii ni mkubwa sana, na endelezo lake. Na ndio sababu ukienda kwa undani, ukiangalia lile lengo la kumi na sita la malengo endelevu ya dunia, ambayo dunia ilikubaliana tu, hilo inazungumzia suala la haki, amani na mifumo imara inayolinda utu wa binadamu. Kwa hivyo tunachotakiwa kufanya sahivi ni sauti zetu zozote, so, tuweza tukapaza sauti kama dunia, tuseme hapana, hapana kwamba dunia yetu inaangamia na kila mmoja wetu ataumia. Badala ya kushabikia upande wowote, tuseme hapana. Dunia njoo pamoja, tukatae mambo yanayoendelea bila kutumia ubabe zaidi, ili ili kuliokoa taifa kiwekea kiah zaidi, raia wa kawaida na kabisa ndio wanaoumia. Kwa hivyo tuwe na mawazo na fikra chanya endelevu kwa ajili ya uhai wa binadamu na kufanya binadamu aone dunia ni sehemu salama na sehemu iliyo bora zaidi ya kuishi, kwa sababu watu wachache tu ndio wanajaribu dunia. Bila shaka nakushukuru sana, mda na wetu nakimbia kweli kweli eh, lakini naomba niwakumbusha wasikilizaji wetu, matangazo haya yataendelea katika sehemu ya pili kwenye VOA Swahili.com. Lakini vivie ni mshukuru na kumkaribisha Profesa kotika Manga, unaweza ukagusia mara moja harakaharaka athari zilizopo kwenye soko la uwekezaji, kwenye masoko ya fedha na nini ambacho tutarajie huko wawekezaji na kadhalika, unanisikia? Kuanza kwake ni kitu rahisi. Kigumu na kibaya zaidi ni kwamba mara nyingi hatujui vita itakwisha lini na itaacha madhara gani. Hilo mosi kwa ujumla wake. Sasa hili la faida na faida na, na, na hasara zake ni kwamba cha msingi sawa niku, nikuombe radhi Profesa Kamanga, muda wetu unakimbia, nikuombe radhi. Naomba usiondoke kwenye laini ya simu, tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tukae tayari kujiunga na sehemu ya pili, msikilizaji. Matangazo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, upande wa Pele Aida Isa msimamizi hadi Jeriami. Usikose gananasi katika sehemu ya pili, VOA swahili.com tukutane huko. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, kwenye matangazo yetu ya leo katika Live Talk tunaendelea na mada yetu, tukimulika hali ya mzozo wa Rusia kwa mapana yake, kati ya Rusia na Ukraine, chanzo chake na athari zinaendelea ni zipi, na yapi yanayofanyika, au nini kinaweza kufanyika kusaidia haya basi kwenye laini ya simu kuzungumza hayo naye Balozi Paul Kurgat, balozi wa za zamani wa Kenya Ukraine, hali kadhalika James Mbatia, mwenyekiti wa chama cha nsiara mageuzi y mageuzi, Profesa Koti Kamanga ambaye amefanya kazi kwenye Rusia zamani na yuko nasi e. Wote hawa wako nasi katika kujadili yale yanayoendelea. Basi moja kwa moja e, Profesa Koti Kamanga, nakumbuka ulikuwa unazungumza lakini hukuweza kumaliza kwenye sehemu ya kwanza, e, kuhusiana na hali nzima ya athari ambazo zinaweza kumkuta mwananchi wa kawaida, athari zilizopo kwenye masoko ya fedha na nini ambacho kinaendelea katika upande huo wa athari ambazo tutaziona au zitaendelea kuonekana kutokana na mzoo huu. Endelea tafadhali. Sasa nilikuwa nasema mimi nimefarijika nime, nime kwamba Mheshimiwa Mbatia amelizungumzia lile tamko la mwaka arobaini na nane la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu, na sasa nataka niendeleze hapo katika hili mjadala wa afai, faida na hasara, ni kwamba kuna baadhi ya, ya, ya unyanyasaji, udhalilishaji na ukandamizaji unapotokea, una kama taifa, mnakuwa na chaguo moja la kufanya, mukubali hali wa udhalilishaji, kuonevu na ukandamizaji, au mpigani. Historia ndo iko hivyo, ndo ndio maana nchi za mstari wa mbele, kwa mfano, za hapa Afrika zilikaa pamoja kuhakikisha kwamba tunawasaidia ndugu zetu wa Msumbiji, tunawasaidia wenzetu wa Angola, tunawasaidia wenzetu wa Zimbabwe, tunawasaidia wenzetu wa Afrika Kusini na Namibia, kwa sababu kile walichokuwa wanapitia hakikubaliki kibinadamu, hakikubaliki hata kidogo. Ni sawasawa mimi na wewe tuende, tuende tunazungumza na Mpalestina, tunamhubiria kuhusu haki za Wayahudi, lakini hatuzungumzii haki za ye Mpalestina, ardhi yake kupokonywa naye kuwa mkimbizi kwa miaka sasa karibu za, zaidi ya tangu miaka ya arobaini. Kwa hiyo kwa kifupi, ni kwamba binadamu akifikishwa mahali akiona kwamba hawezi kuvumilia kilicho mbele yake ana, ana, ni mbili tu, akubali kuendelea kudhalilishwa kuonewa, au apambane. Sasa ndio maana nilianza kwa kusema swala la usalama, nilisisitiza swala la usalama kwa sababu mimi, kwa mtazamo wangu, nachokiona hapa ni kwamba Warusi wao, kinachowasumbua ni kwamba wanaona usalama wa nchi yao uko hatarini. Na najiuliza pia, Marekani kwenda Poland na Ukraini na Mrusi kwenda Ukraini, nani anamfuata mwenzake? Nani anamfuata mwenzake? Kwa sababu Wamarekani wako nje kabisa, wako nje ya nchi yao, wako nje mipaka <laughs> hata ya bahari Loda. Hmm. Kwa hiyo sasa na na tusisahau na tusisahau tusisa tukiangalia historia za hizi nchi pamoja na upungufu wake wote wa utawala wa Urusi wa Urusi hawana historia ukiacha na, ukiacha swala la Afghanistani hawajakwenda kuvamia tena nchi nyingine yoyote, lakini waangalia wanga, Wamarekani na nchi za magharibi, wao ndio wana historia ndefu zaidi ya kuvamia na kusababisha vita nchi zingine. Nadhani nimeeleweka. Sawa kabisa, tumekupata vizuri, natumaini na wasikaji wetu wamekuelewa vizuri, uh, profesa hapo. Na moja kwa moja basi nimpe nafasi e, nikija kwenye swala jingine ambalo tumesikia taarifa iliyotolewa hapa na umoja wa Afrika. Labda huo, kwa upande huo nigeukie kwako bwana James Mbatia, unaona umoja wa Afrika, Afrika kwa jumla, mpaka sasa umefanya vya kutosha kuhusiana na mzozo huu? Uh, tuwa kweli Haki ni haki na ukishakubaliana na, na na jambo unaloliamini lisemehe na ulisemehe li, li li kwa nguvu zako zote, na ndio sababu hata misafi inasema ukiona uovu unatendeka mahali basi, ukemee, uzuia, kuzuia, kukemea. Ukishindwa, ukishindwa, ukishindwa, basi nani uzuia, ukishindwa kuzuia kukemea, onyesha basi hata asira. Hata kama unajiona umoja wa Afrika, hatuna nguvu kubwa za kiuchumi, hatuna nguvu kubwa za za za za hata za kimaisha ya kawaida, basi hata sauti zetu tuweze tukazipaza kwa nguvu zetu zote, kwamba hapana, unajua linalotokea sasa hivi likiendelea, tunaumia sisi sote. Kwa hiyo umoja wa Afrika na hata nchi moja moja za Afrika tunaangalia tu kana kwamba hatupo kwenye dunia hii, wakati moja akiumia. Kwa mfano yanayoendelea huko sasahivi, mazao kwa mfano ya chai, mazao kwa mfano ya tumbako, mazao ya bidhaa za mafuta, tutaumia sisi sote. Kwa hivyo, umoja wa Afrika ungekuwa ni sehemu ya chachu ya kupaza sauti, ili dunia iweze ikawa salama, kwa sababu vita hata siku moja huu havishindi, uweze ukashinda vita. Amani ndio inashinda, mahali popote pale, amani inashinda na ukiwa na meza ya mazungumzo Afrika ikaonyesha msimamo wake kama bara la Afrika, japo kuna yetu mengi tunavurugana burudana sana, lakini hata kupaza sauti yetu tu kama walivyokuwa wanafanya una Mwalimu Nyerere, wakina Mzee Mandela na heshima zao zote hivyo, wakina Kwame Nkrumah walivyokuwa nasimama kwa kwa umoja wao. Hebu bara la Afrika lirudi kwenye mstari wake, kwamba dunia hii ni yetu sote na dunia hii tunapaswa ni salama. Hata hii athari za masoko ya, ya fedha, athari za masoko ya fedha zinazotokea hazitamumiza mrusi tu, au mtu wa Ulaya tu, zitaumiza bara zima la Afrika na dunia yetu kwa ujumla. Kwa hivyo ni rai yetu kwa Afrika kwamba eh, aidha tuwe moto au tuwe baridi. Suala la kuwa vuguvugu la huwa kuwa halifai kabisa, siko huku siko kule, hapana. Sisi tuzungumzie amani, amani, amani ya mama dunia. Bila shaka amani ya mama dunia ni jambo la msingi kwa upande wetu, lakini vilevile tuiangalie kwa upande mwingine ambapo tulipata nafasi ya kuzungumza na Godwin Kiwinda. Yeye yupo katika mji wa pili kwa ukubwa wa Ukraine, Karkiv, karibu na mpaka wa Rusia, ambao ni mji wa kihistoria. Tumsikilize anavyosema hali ilivyo mpaka jioni hii ya leo. Sasa imetulia. Um, tumefanikiwa kuwa kwenye nyumba yenye iko na underground bunkers. So tulikuwa ndani kwanza, tuliku the whole uh, morning ilikuwanga so yani, tunazisikia masauti mashelling kule kwa mbali lakini si karibu na sisi. Uh, kuanzia jana tulikuwa tumenunua uh, chakula because so tuliambiwa mbeleni that inaonekana kutakosekana na maji, stima na chakula so tuli stock up na chakula Watu walikaa kwenye metro si hatu kwenda kwenye metro kasabu, uh, kwa sababu vile nimesema, niko na rafiki na familia, tuko kwenye nyumba, tuko na stima na sofa, internet pia iko sawa. Uh, kuanzia asubuhi tunapata tu ma, ma, yani, sound na kwa mbali, everything tunasikia kwa mbali, lakini sofa, haijatufiki pia. Yes, for now. Everybody, of course wamepanic, na pengine kwa wale ambao mnafahamu kuna mawasiliano yoyote ambayo mnapewa kwamba ili mweze, yeah, kwenda kwenye maeneo hayo mfanyeje? Kwa sababu tumeona kuna wengine wanaingia kwenye mabasi kuelekea Poland. Yes, kuna kuna watu kuna watu wameelekea, lakini for now, for now, hatujasikia anyone has left tangu jana. Kwa sasa hatujasikia kwamba kuna any type of transport out, tangu jana. The last train, tulisikia, train ilichukuliwa at about 10 usiku and people wanachukua magari zao wenyewe ndio wanaenda, lakini so far hatujasikia any type of move, but kuna watu wenye wako kwa border who already who are already left tunasikia wako kwa border pale kwenye Lviv, Lviv near the border of Poland, but so far leaving the city hatujasikia anyone amefanikiwa ame kutoka. Viongozi kwenye balozi wanasemaje? Kuna taarifa yoyote mnapata kutoka kwenye ubalozi? Kutoka balozi, eh, vile nasema tumesikia tu, we stay home stay safe, tungoje sasa, that's all tumesikia, lakini we have not really got any serious uh, word kama tunaweza pata usaidizi kutuko at least na transport or any way to leave uh, kwenye hii city niko Harkiv. Harkiv mlisikia habari ya mashambulizi karibu na Kiv za Kiv, tulisikia tangu asubuhi tangu asubuhi, lakini um, tunasikia the more um, of it more of it yenye in, inaendelea in ni only on the uh, kwenye zile Haya, huyo ni Godwin Kiwinda mwanafunzi kutoka Kenya, akiwa kule Kharkiv, mji wa pili kwa ukubwa Ukraine, akitueleza hali ilivyo. Basi hivi sasa tunaungana naye mchambuzi kutoka Canada, Amin Mwidau, uh, ambaye pia anafuatilia masuala hili vizuri kabisa. Nikupe nafasi na karibu sana kwenye live talk siku ya leo na moja kwa moja pengine unaweza tu kugusia mpaka sasa hali ilivyo. Eh, kuna mashirika makubwa tunafahamu ya kimataifa ambayo yanafanya kazi Ukraine na Russia eh, makampuni tofauti, na pengine kuna athari mbalimbali mbali ambazo wengi wanasema zinaweza kuonekana kiuchumi kwenye masoko ya fedha na kwingineko. Pengine ukigusia hilo kwa mwananchi wa kawaida pale katika eneo lolote la Afrika, yale ambayo yanaweza kuwa na athari kutokana na haya yanayoendelea unaweza ukatuambia ni yapi hasa Karibu sana asante. ndugu Shomari, kwa kwa sasa kama tunavyotambua kwamba Russia ni moja ya nchi uh, mojawapo tano zenye kutoa mafuta kwa wingi zaidi ulimwenguni. Kwa hiyo bila shaka wakati wowote wa kutakapokuwa kuna mzozo ambao utaathiri jinsi ya usafirishaji ama uchimbaji wa mafuta haya bei ya mafuta ulimwenguni hupanda, na ni kama tulivyoona katika siku mbili hizi tangu mashambulizi dhidi ya Ukraine kuanza. Uh, bei ya pipa la mafuta limepanda kwa kwa kasi sana kwa hiyo na na kama nchi kama vile za East Africa mathalan, wengi wao hununua mafuta kwa kwa kwa kipindi maalum, yani kwa msimu maalum. Kwa hiyo, pengine mafuta yenye kutumika kwa kiasi cha miezi mitatu hununuliwa kwa kwa kwa mpigo, kwa wakati mmoja. Kwa hiyo, yale mafuta yatakayoweza kununuliwa kwa sasa, ambayo matumizi yake pengine yatakuwa ni ya miezi mitatu minne inayokuja, bila shaka bei yake itakuwa ni ya juu sana. Kwa hiyo, tegemeo ni kwamba hali ya mafuta itapanda na gharama ya mafuta ikipanda, basi ujue usafiri pia utapanda, uzalishaji wa viwanda utapanda. Kwa hiyo mzungu ule ile basket of goods, yani ile bei za bidhaa za kawaida mwananchi anazotumia, na usa-na shughuli kama ile za usafiri, pia gharama zake zitapanda, mpaka tutakapokuwa na uhakika, hatima ya hii mashambulizi ya ya Russia dhidi ya Ukraine yamefikia ya mahali gani. Kwa hiyo, kwa ufupi, hayo ndio mabadiliko yatamwathiri yata, yata mwananchi wa kawaida kwa sehemu kama zile za Afrika wa kwa wakati wa sasa. Nashukuru sana. Na tumesikia pia hii leo kwamba Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amezungumza kuhusu NATO na nchi za Magharibi kuona kana kwamba hawakufanya vya kutosha, na hii tuliuliza hapo mwanzo. Pengine Balozi Paul Kurgat, ukitueleza kwa uzoefu wako katika masuala kama haya, pengine changamoto inakuwa wapi kwa nchi mbalimbali kuweza kusaidia kusuluhisha, kwa sababu tumesikia muda mrefu ukizungumzwa kwamba wanaendelea kuzungumza wanazungumza, hatimaye leo Umoja wa Ulaya unasema wanakutana. Katika hali kama hii, pengine hali ya Russia na Ukraine ina utofauti gani na changamoto zake zikoje? Nchi nyingi zina uh, mahitaji mbalimbali na haya mahitaji mbalimbali faisha kutokuwa na sauti moja. Uh, nchi kama Ujerumani inategemea sana inategemea sana gesi uh, na mafuta kutoka Russia. Uh, eh, kampuni yao kubwa ya masidi ina soko kubwa kabisa huko huko Urusi. Uh, basi mambo kama haya, tofauti mahitaji ya nchi uh, na mara kwa mara ile tunaita katika kidiplomasia national interest, ina, inachanganya sana wakati nchi inajaribu kutoa maoni yayo. Nikirudi uh, kirudi nyuma kidogo, mnajua vile Kenya na nchi za Kiafrika ambazo ziko katika jumuiya ile ya baraza la usalama imetoa sauti na nafikiri, sauti na, na, na ni jambo linahitajika ili kutoa mwongozo, na nchi nyingi za Ulaya, nchi nyingi za Kiafrika na kadhalika, yametoa sauti kwamba haya ni mambo ambayo haya haitarajiri na inahitaji kusimamishwa mara moja. So uh, Shomari, ninataka ni tukusema kwamba ina, inasumbua ina, ina sana katika kutoa maamuzi bila shaka. Sawa kabisa, basi moja kwa moja tupate kusikiliza wasikilizaji wetu ambao wengi sana wametuma maoni yao kupitia eh, mtandao wetu wa VOA Swahili, Facebook. Ni wape nafasi kutoka huko na mwenzangu Harrison Kamao na yuko tayari eh, kutusomea hayo maoni. Basi kabisa mwenzangu Sande, Shomari, naona mambo yamemwagika kumwagika, maoni ni mengi kabisa. Namuona na Zail Madede anasema yuko kule Dar es Salaam, Tanzania. Anasema binafsi nadhani Urusi imekuwa na mpango wa muda mrefu wa kuivamia Ukraini tangu ilipochukua uh, rasi ya Krimia, japokuwa sasa uvamizi wa sasa huenda umechangizwa zaidi na nia ya Ukraini kutaka kujiunga na jumuiya ya NATO. Mgogoro huu kweli mkali, sio mchezo. Nyangoa ya Samson anasema mimi kwangu nasema kuwa Urusi iko na madharau ya kuingia na kufanya operesheni ndani ya Ukraine. Suluhu kwa Urusi ni kutuma neto huko kupeleka wanajeshi, lakini mbili kwa nchi nyingine ni kama kutaka vita kali vya Taliban na Afghanistan. NATO itume vikosi mara mmoja. Kabanzi Jean ako DRC anasema. Kwanza anatoa pole kwa rais, raia wenzangu wa huko Ukraini kwa kuvamiwa na Rusia. Hali hiyo itapandisha vitu bei, kama vile ngano na mafuta vitapanda bei sana. Pia ni raia wanapoteza maisha. Padri Mosi kutoka kule Mosi anasema Urusi inafanya makusudi kabisa kuivamia Ukraine na inatoa vitisho ambavyo vinapaswa kupokelewa na kufanyiwa kazi ili kudhibiti vita, maana havina faida na badala yake ni hasara kubwa, vifo vya raia wasio na hatia na kuharibu miundo mbinu ambayo imechukua muda mrefu kutengeneza. Nakushukuru sana mwenzangu Harrison Kamau eh, kutupa maoni hayo ya kutoka kwenye Facebook. Basi moja kwa moja kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC, tukiwa na wachambuzi eh, kuelezea hali inavyoendelea kule Russia na Ukraine. Basi moja kwa moja nirudi kwako, uh, James Mbatia, kwa hali kama hii unavyoona, mzozo mm, unapotokea kama huu, katika hatua iliyopo sasa, swala kama hili pengine linaweza kukamilika na kuisha kwa muda mfupi au inaweza kutokea likawa la muda mrefu na suluhisho lake, ukiwa wewe una utaalamu wa masuala haya ya usuluhisho, inapokuwa imefikia hatua kama hii, sasa pengine nini kitasaidia? Nini kitafanya kuwa gumu zaidi? Changamoto zake za kusuluhisha unavyoziona kuendelea mbele eh, Akio? Au mgogoro wa namna hii unapofikia hatua ya namna hii na unakusanya yote ambayo yameshafanyika kitaalamu, ili kuyaona namna gani ya kuangalia ubora wake na wingi wake na kutafuta, mm, kutafuta tiba yake tiba yake kwa haraka iwezekanavyo. Na kwa kuwa mgogoro wa namna hii unasababisha sasa dunia kutokuwa sehemu salama na sehemu yenye amani ya kuishi, inabidi dunia yote kwa pamoja, wenye kutakia dunia mema kuna makosa mengi sana yamefanyika. Unaweza kuskia labda hapa palifanyika hivi, hapa palifanyika hivi. Basi acha nao wakomeshwe wa, wa, wa, kwa kiburi chao, au wafanye hivi. Sio kwa kurushiana maneno mengi zaidi, tuende kwenye vitendo, na kuenda kwenye vitendo ni kuangalia ubinadamu zaidi, na ubinadamu hufanyike namna gani? yale mataifa ambayo ya-, ya kwanza, tuwape pole sana ndugu zetu wa Ukreni, ambao ndio wale ambao wako kwenye matatizo makubwa sana sasa hivi. Tuwape tuwatajikie labda tuseme nini, moyo mkuu kwa lugha ambayo ni, ni rahisi ambayo ya kuweza tuwapa. Lakini wale wa viongozi ambao wana mamlaka na hasa viongozi wa kisiasa ambao wana mamlaka na naizi na, na wenye -we nguvu za kijeshi pia kuona namna iliyo bora na namna iliyo bora ni meza ya mazungumzo. Nimesikia taarifa za jioni hii kwamba Putin anataka ana, ana, ana, ana, ana eh, mazungumzo na Ukraine, japo wameumia, lakini ni vyema ukakubali kwenda mezani. Wanasema you fight while you talk and you talk while you fight, yaani unapigana wakati unazungumza na unazungumza wakati unapigana. Lakini kwenye kupigana kwa namna gani? Kwenye kupigana, labda unasema hii athari ambayo imeshatokea sasa hivi na itakuwa ni endelevu kwa muda mrefu tunaikomeshaje? Yani, ili kuwa proactive, tuwe mbele kuliko kusubiri kuendelea kuwa reactive reactive reactive, na kiasi tukubwa, kwa kiasi kikubwa athari hii itaendelea kuwa ni ndefu. La pili niombe kwamba tuasishe to tuache kiburi, sisi binadamu, tuache jeuri, sisi binadamu, tusinyosheane vidole sasa hivi wote, yoyote yule mwenye kuitakia dunia mema. Wanasema athari ya janga lolote ikitokea kama hii wote wenye kulitakia kulitaka kulivusha hilo janga kulizuia hilo janga au kulisimamia hilo janga, mnakuwa na sauti moja, mnakuwa timu moja, mnasuluhisha huu mgogoro kwanza. Ukishasuluhisha sasa hivi wakastop, wasipoendelea kupigana, sasa ndio mnakuja kwenye meza ya kuzungumza, halafu ndio tunakuja kuuliza kwa nini tumefikia hapo, badala ya kuendelea kujaza msongo wa mawazo katika akili za binadamu. Kwa hiyo rai yangu kabisa kabisa ya kitaalam na rai, tutulize mawazo, sio na utulivu wa fikra, wakati wa kuhakikisha tunakuja kwenye meza ya mazungumzo. Lakini wakati unakuja kwenye meza ya mazungumzo, tuache kupigana, tuache kumwaga damu ii, tuache ubabe, tuache kiburi na na na na rabusho. Tuhakikishe kwamba usalama wa raia, usalama wa mali za watu, usalama wa uhai wa binadamu, ndio tuupe kipaumbele kuliko jambo jingine lolote. Nakushukuru sana. Na moja kwa moja basi, nikiangalia upande huu, tumeona kuhusu swala zima la masoko ya fedha kuanguka, vilevile hivi sasa wasiwasi ukiendelea katika maswala zima ya haya ya kibiashara, kuna wawekezaji wakubwa wanaangalia haya mambo. Pengine Bwana Amin Mwidau, unavyoona kwa sasa wawekezaji wanapokuwa wanaangalia haya masoko yanavyokwenda na hali ilivyo kwa upande wao, wanakuwa wanafikiria kufanya nini, na pengine kwa upande wao hasa yapi ni mambo ambayo wanaweza kuyafanya kwa wakati kama huu. Kwa wekezaji wa, wako watu wa aina nyingi. Kuna wale ambao kwamba wengine wao metu, wamechukulia hii kwamba ni fursa, kwamba baadhi ya bei za za za zile stocks ama za bidhaa zimeshuka chini katika katika ulimwenguni. Kwa hiyo wako wale ambao ni, ni risk takers w, wachukulia hii kwamba ni fursa ya wao kwenda kuingia kujiwekeza katika sehemu zile za hatarishi wakitumaini kwamba kipindi hichi kitapita, na alafu siku za mbele zitakuwa ni siku za faida. Lakini kwa wengine ambao kwamba pengine mioyo yao kidogo iko chini, jambo kama hili lawaletea um, uh, matatizo makubwa sana ya fikra zao ya mipangilio yao ya kudumu ya mbele, kama vile kwa mfano bomba lile la la, la gas linatoka Russia linakwenda Ujerumani Nord Stream 2. Ili ni, ni, ni bomba ambalo kwamba wawekezaji wameweka pesa nyingi zaidi. Kwa hiyo watu kama wale pengine saa hii wako katika hofu ya jinsi gani watakavyoweza ku kuzi, kuziregesha zile investment zao, lakini kwa wawekezaji wa masuala kama ya madini m, m, vitu kama mali asili tofauti tofauti zilizomo katika sehemu kama Ukraine na Russia, kuna baadhi ya watu ambao wataingia sasa, waone kwamba hii ni fursa Uh, wajiwekeze kwa muda mrefu wajitulize mpaka mambo yatakapotulia, wawe watapata faida siku za mbele. Lakini kwa ujumla huu uh, mabadiliko ama uvamizi huu umeleta mshtuko mkubwa kwenye upande wa uchumi haswa uh, aswa katika sehemu za ma, masuala ya mafuta, masuala ya gas na vile vile kilimo, kwa, kwa, kwa sehemu kama vile ya ngano kwa hiyo wawekezaji bila shaka mipangilio yao ya, ya siku za mbele na za kati yatakuwa ni mafupi zaidi kuliko hapo awali. Sawa kabisa. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na tunaendelea kuangalia swala zima la Russia na Ukraine. Ni nikirudi kwako kwa kwa Profesa kwa kwako kwa Balozi Paul Kurgat, umeshakaa kwenye nchi hizi na kuona kwa uzoefu wako kihistoria kuna nafasi kubwa sana ambazo zilionekana pengine katika miaka ya nyuma, tangu wakati wa Crimea, kwamba pengine swala kama hili lingekuja kutokea tena wakati kama huu. Hakukuwa na mikakati yoyote kuona nini cha kufanyika, au pengine nini ambacho umekiona kwa uzoefu wako mpaka kuja kufikia hapa hii leo? Uh, wakati wa Lenin Uh-huh. Neno lilisemwa swala la national question uh, kwa kizolilitakuwa swala la swala la njia uh, ai wakati uh, Stalin alitoa watu fulani ambayo alo waona kama wanampinga katika Crimea, akawapeleka Siberia, akawatoa watu wa Siberia wakaleta Crimea alafu baadaye mwaka hamsini na nne Krushchev ambaye alitokezea Ukraine kiongozi wa wa USSR uh, akaichukua sehemu fulani ya Crimea kutoka sehemu ya Urusi akaipea Ukraine. Basi maswala haya yakawa yamenyamaza, na Crimea ukiangalia historia yake ilikuwa ina wakaaji wengine pia kutoka nchi zingine. So kumekuwa na swala la nani anamiliki Kremia na pia hapa sisi tutasema how far can we go back to history, kwa sababu tukianza kusema jamii fulani iliishi hapa ama pale miaka fulani italeta mfurugano, mfurugano mkubwa zaidi. Uh, na kwamba uh, swala hili la Krenia huenda uh, suala hili la Urusi na Ukraina huenda ikaleta matatizo mengi ndani ya nchi. Kuna zaidi ya milioni moja ya Warusi wanaishi huko, ni wananchi wa, wa Ukraine. Kwa hivyo inaweza ikaleta vita ya ndani kwa ndani kuna wajumbe katika bunge la ya Ukraine ambayo ni Warusi. Uh, mwaka wa ishirini na kumi na nne nilikuwa Ukraine, wakipigana barabarani wajumbe, wakati walikuwa wanajaribu kusema ni lugha gani itakuwa la kitaifa, eh, Ukrainian ama Kirusi ama ki, sote mbili. Kwa hivyo uh, mambo haya ya ndani ya nchi yanaonekana hayakusuluhishwa mapema na yamekuwa yakimea ya yakilete ya ki, ya ya, ya ya shida, na ni shida kwa sababu ukichunguza historia ya Urusi, Urusi imeanzia Ukraine. So Ukraine na Urusi moja, hawa ni watu moja. Ukienda Rasha leo, kuna Waukraini. Najua balozi hii aliyekuwa uh, balozi uh, Urusi, uh, jiji, bajizi, ali uh, Ukraine, wa Urusi hivi hivi bajuzi aliondoka kabla ya huyu ambayo yuko ni na balozi wa Urusi hapa Kenya. Kwa hivyo hawa ni watu ambao wameoana, wametembea katika, wameishi pamoja na kadhalika uh, na ni swala ngumu, sawa kabisa uh, <laughs> Ba, ba, kabla ya kukamilisha muda wetu nao unakimbia, naona moja kwa moja hapa kuna mawazo ma, mawili matatu kutoka kwa wasikilizaji wa upande wa Facebook. Ni wape nafasi ah. Henry Kotini anasema, yuko wapi? Yuko Kenya. Henry akiwa Kenya, anasema mbona dharau taifa kama maskini, mbona dharau ni Kenya, ningependa kuchangia. Lakini anavyosema ni kwamba anaona kwamba Urusi imeitendea vibaya Ukraine. Fadhili Hamisi kutoka Singina, Tanzania, anasema maoni yangu hapo ni kwamba Rusia ina kitu inahitaji. Ala, naona uh, uh, pale hakuna suluhisho la karibu, lakini kuna kitu ambacho imeandama huko nchini Rusia. Benson Kirehu anasema rais kuuliwa bure, kwani mabomu hayajui wewe ni nani. Sioni haja ya Urusi kuvamia taifa huru. Nadhani utajiri wa Ukraine ni afrika mashariki, wote waachane na taifa dogo uh, ambalo linajaribu tu kujikidhi. Na, nani tena hapa namwona Ngasa Kulwa mjanja anasema ni wabuyuni, anasema kule Shinyanga, anasema maoni yangu ni kuziomba Russia na Ukraine zikae meza moja na zifanye suluhisho la mazungumzo ya amani. Huku sayenda Mabuda Magesha akisema, tatizo linakuja kwa rais wa Russia kuyaruhusu majeshi yake kuingia mpaka wa Ukraine na kuvamia, ni jambo ambalo linazidi kuleta uchochezi. Ingekuwa na msimamo, haya yasingetokea. Ni baadhi tu ya maoni kutoka mtandao wetu wa Facebook. Kwako sande Shomari, asante sana Harison Kamao. Basi muda nao ndio hivyo unakwisha, unakimbia. Ni kupe sekunde chache. Amin Mwidao, kumalizia nafasi ya Umoja wa Ulaya kumaliza mzozo huu, unaionaje kuendelea mbele kwa sasa, tangu alipotangaza kuzungumza swala hili? Amin Mwidao, unanisikia mvuto mkubwa sana katika kuhakikisha kwamba ili swala la Ukraine limetatuliwa kwa sababu wao ndo wengi katika mlango wa NATO na jambo kubwa ambalo kwamba uh, Rais Putin alikuwa akipigania ni kuhakikisha kwamba usalama wa Russia uko sawa na hadhi yao ulimwenguni kama mmojawapo wa superpower waliokueko kitambo iko pale pale, na hali yao ya uchumi iko pale. Kwa hiyo ile tishio la, ku, la kuongeza ama kupanua inato kuelekea sehemu za Russia ndiyo changamoto mojawapo ilo ilozaa shida zilizoko. Kwa hiyo nafikiri, ulimwengu ni muhimu wajiangalie kama usalama usalama wa nchi moja wa, wa mrengo mmoja ni usalama wa ulimwengu mzima. Nishukuru sana muda umetuishia. Mwamini Mwidao kutoka kule Canada, Professor Koti Kamanga, eh, Paul Kurgat balozi zamani wa Kenya Ukraine na James Mbatia mwenyekiti wa NCCR-Mageuzi kushiriki nasi, jina langu ni Sunday Shamari. Na tukieni wote wasikilizaji usiku mwema kutoka Washington DC.