Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mzozo unaoendelea nchini Kenya ambapo bei za bidhaa zinaendelea kupanda huku kukiwa na pendekezo la kutaka kuongeza mikopo katika deni la Kenya ambalo limeibua mjadala mkali wakati nchi ya Afrika Mashariki ikielekea kwa uchaguzi mkuu. Shida zetu nyingi inaanza kwa tabia yetu, ukianza kuangalia serikali, serikali ya kujui, na ukianza kutegemea serikali. Serikali kazi yake ni kutengeneza mandhari ya kufanya biashara, hiyo kukuendelesha wewe. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia kampeni iliyozinduliwa hii leo ya mfuko wa kimataifa wa kupambana na magonjwa kama ukimwi, kifua kikuu na malaria na marais wa nchi nne za Afrika, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jamhuri za Kenya, Rwanda, Senegal na Afrika Kusini. Kulikoni taifa ambalo halina afya, pia majukumu mengine, maendeleo na mambo mengine mengi hayawezi yakawa yanaendelea vizuri. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Naam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba mzozo unaendelea kutokota nchini Kenya, baadhi ya Wakenya wengi wao wakisema kwamba bei za bidhaa na vilevile huduma zinaendelea kupanda kwa kasi, huku nalo pendekezo la kutaka kuongeza mikopo katika deni la nchi hiyo likiibua mjadala mkali, wakati taifa hilo likielekea kwa uchaguzi mkuu. Waziri wa fedha wa Kenya, Ukuru Yatani, tayari ameshatuma barua kwa bunge la kitaifa kutaka nyongeza hiyo, akisema kwamba mikopo zaidi itasaidia katika kukamilisha miradi ya serikali, lakini sio wote wanaokubaliana naye. Kwa mengi zaidi, tuungane na wenzetu katika studio za VOA mjini Mombasa, Salma Mohamed na Josfat Kioko, kazi kwenu. Shukrani sana BMJ. Sakata hii kuhusu deni la Kenya ambalo huenda linatarajiwa tena limegeuka tena na kuwa gumzo kubwa na malumbano. Inaelekea kuwa gumzo kubwa ya kisiasa, ikiwa inakuja pia mwaka wa uchaguzi. Deni hili inayozungumziwa kwa mara nyingine ni kwamba inatakana kuongezwa kutoka shilingi za Kenya trilioni tisa hadi trilioni kumi na mbili. Na sasa viongozi mbalimbali wanamwonya waziri wa fedha Ukuru Yatani pamoja na hazina kuu ya kitaifa kote nchini Kenya dhidi ya kuongeza deni hilo, kwa sababu huenda ikasababisha Kenya kuchukua mikopo zaidi, na imekuwa katika hali hiyo kutokana na mikopo iliyochukua wakati wa ujenzi wa barabara na reli kuu ya SGR nchini Kenya, na sasa inazidi kuwa gumzo na imegawanya wanasiasa mapande mawili wakati wanapoingia kipindi muhimu sana cha uchaguzi mkuu hapa nchini Kenya. Na hilo pia limepelekea ongezeko la bei za bidhaa nchini Kenya, na ndiyo maana tukizungumzia hili, waziri wa fedha Ukur Yatani tayari ametuma barua kwa bunge la kitaifa akitaka mawaziri waketi meza moja na kujadili na kupitisha eh, kuipa serikali nafasi ya kuomba fedha zaidi kufadhili miradi ya serikali ni wakati wa uchaguzi na siasa nazo zimepamba moto, na kwa kweli gumzo hili kuhusiana na deni ambalo Kenya inakumbwa nalo limepata tishio kutoka kwa wanasiasa haswa wakidai kwamba kabla ya mapatano ya Rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake wa muda mrefu Raila Odinga, wanasema deni lilikuwa katika pesa ya Kenya trilioni 4.5 na baada ya mapatano hayo ya handshake, deni sasa limefika trilioni 11.7 pesa za Kenya. Viongozi wa muungano wa Kenya Kwanza wamelitaka kufuatia swala hilo bunge la kitaifa na seneti kukataa jaribio lolote lile la kupanua deni la Kenya kufikia kiwango ambacho wanatizamia kufikisha mapema wiki hii, muungano huo ukiongozwa na naibu rais William Ruto na Musalia Mudavadi na Moses Wetangula walisema kwamba katiba ya baraza la mawaziri katika hazina ya kitaifa imevuka kiwango cha deni lililowekwa bila kupata idhini mpya kutoka kwa bunge. Viongozi hawa walisema hatua hiyo inakiuka katiba na sheria ya usimamizi wa fedha za umma mwaka elfu mbili kumi na mbili. Muungano huo pia umedai wizara ya fedha kupitia ukuri ya tani ilikuwa inapanga kuwasilisha ombi kwa bunge la kuongeza kiwango cha deni kufikia trilioni kumi na mbili pesa za Kenya. Na baada ya kupanga hayo, gazeti la People Daily limenukuu kwamba Februari tarehe nane ndio waraka huo ulipokelewa rasmi na karani mkuu wa bunge la kitaifa Michael Sialai na kusubiri kama wabunge watapewa idhini ya kujadili hoja hiyo, kuipa serikali dhini ya kuomba zaidi. Sasa tunapanga kuzungumza na mchanganuzi wa masuala ya kiuchumi, lakini raia hawa tumewapata wakiteta kuhusiana na athari za mikopo hii na bei za bidhaa hii. Maisha imekuwa juu na hasa wakati huu wa kura wakati wa election ndio maisha yanazidi kupanda. Sijui hizi pesa zote zinawekwa wapi, hatujui, za mtu binafsi, ama imewekwa baada ya kuwa mtu akishaingia kwenye uongozi ndio aanze kushukisha bei ya vitu, ndio semekane kwamba fulani ndio amechangia mafuta yakashuka, ama bei ya bidhaa. Ningeomba serikali kama mnaweza tuangalie, angalau mtushukishie, manake hata uh, sana sana tunategemea upande wa uchumi ishuke. Uchumi kishuka Kenya pia wananchi atutalalamika hii mikopo ya China haitusaidii sana kwa sababu Kenya inachukua mikopo mikubwa kutoka China na hata sioni kitusaidia, hamna. Sasa ile loan inatusumbua kulipa kwa wakati, na ni loan ambayo wakati mwingi tunalipa kwa riba. Ile riba pia ni kubwa sana, ambacho kinatushinda sana. Aya, ni wananchi hao basi na lalama za kupanda kwa bei za bidhaa, na ndio wanaguswa zaidi, kwa sababu kufuatia mfumuko huo wa uchumi kuhusiana na, na suala hili la mkopo limefikisha, ina maana kwamba kila shilingi kumi zinazopatikana kutokana na mauzo ya bidhaa na huduma nchini Kenya shilingi saba hulipa mikopo, ikionyesha kiwango cha juu cha madeni ya Kenya ambayo huenda yakaongezeka kutokana na kuongezeka kwa tetemeko katika soko la kimataifa. Deni la Kenya la umma na udhamini wa umma Disemba mwaka 2019 hadi Disemba mwaka 2021 linaonyesha deni la taifa lilipanda kutoka pesa za Kenya trilioni 7.9 Septemba, hadi pesa za Kenya trilioni nane nukta mbili huku mikopo ya nje ikichukua zaidi ya asilimia hamsini ya wingi huo. Jumla ya mikopo ya nje ilikuwa ni trilioni nne nukta moja saba ikiwa pesa za Kenya, huku mikopo ya kimataifa ikiwa trilioni moja nukta saba nane. kibiashara ni trilioni moja nukta mbili na baina ya shilingi trilioni moja Nukta moja saba. Hazina pia hiyo imejumuisha mikopo ya wasambazaji katika sajili ya madeni kwa mara ya kwanza kulingana na agizo la Shirika la Fedha la Kimataifa. Kwa mtizamo wa Dr. Fred Ogola ambaye ni mwathiri katika vyuo vikuu nchini Kenya na pia ni mwanauchumi, anasema anasema wa Wakenya kuanzia utotoni wafunzwe kasumba ya kuhifadhi hela na kuweka masalio ya hela badala ya kuwa na ile kasumba ya kukopa zaidi. Tunaungana na Dr Ogola kwa njia ya simu. Mataifa ambayo bado haja-hayajastawi sana, kama hata nchi hii ya Kenya, Uganda, Tanzania, uh, Burundi hiyo Rwanda, shida kubwa ambazo nchi ambazo zinaendelea ambazo zinakumba ni kati yazo ni, ni magonjwa manake taifa ambalo halina afya pia majukumu mengine, maendeleo na mambo mengine mengi, hayawezi yakawa yanaendelea vizuri. Tukichukua hayo pesa, tukiweka kwa viwanda tofauti tofauti, ukiangalia vile tunachukua pesa na unasikia mambo wanu wanasema o, oh, mara tunaweka hii pesa kwa kupeana wakinamama, ili walete uh, mazao ndio uchumi iendelee. hmm. pesa inawekwa wapi? Lakini kama tunakopa pesa halafu tunatumia pesa vibaya hakuna kile tunasaidiana tukifanya hivyo, kwa sababu hiyo ni nafasi tunachukua ya kuingia kwa shimo. Wajua, ukishaingia kwa shimo na unaendelea kuchimba shimo ili ujaze lile shimo lingine, hakuna wakati tutakuwa ya kuwa hatuna shimo. Lazima tuweke tuchimbe shimo, tukiwa na mpango ya kuweka kitu juu ya hiyo shimo, tume tulete hiyo um, matope ama tuseme mchanga. Tunapata kama hiyo kitu imejaa, lakini sisi tunaweka mchanga kwa shimo ambayo haina uh, base haina base. Sasa ikienda, inaenda, ikienda inaengla kama Kenya inataka kuendelea inamaanisha hawezi endelea. Mm -hmm. Hakuna investment hiyo. Deni umeli, umechukua kila mwezi hii pesa tunachukua kama tunakopa, tusipite kiwango fulani ya ile pesa tunapata kama national national revenue ama national income. Tukifanya hivyo itakuwa tabia mzuri lazima tuweke kiwango kile, tunasema hii, nikikopa nitaweka hapa, nitaleta hii, alafu hii itasaidia kulipa ile. Huyu mwananchi kwa maisha yake ya mbeleni yako vipi, na ni nini ambacho anafaa kutarajia katika siku za usoni? Kwanza mi nitamwambia mwananchi ya kuwa usianze kutegemea serikali, badilisha tabia. Shida zetu nyingi inaanza kwa tabia yetu. Ukianza kuangalia serikali serikali ya kujui na ukianza kutegemea serikali, serikali kazi yake ni kutengeneza mandhari ya kufanya biashara, mandhari ya maendeleo, hiyo kukuendelesha wewe. Sasa mi nitamwambia mwananchi kwanza, ukianza kuangalia shida yako ni serikali hiyo, ni unapotea njia. Tuanze kuangalia sisi wenyewe tunaweza anza wapi na serikali inatupata wapi? Serikali kazi yake ni kujenga barabara, kuleta shule. Kuna siku food prices zinaenda chini, tulikuwa tunanua mkati ya shilingi tatu. Na kuna siku food prices zishaenda chini, wananchi wafaa waseme, jenga kampuni hapa, tufanye kazi, tupate pesa, ikiwe kwa mfuko mingi zaidi, tuendelee mwambia serikali watengeneze kampuni za kufanya kazi, sivyo? Wa, wa, wa, wa, waweke bei ya sima iende chini, bei ya maji iende chini, tuwe makampuni, tuwe na mpesa kwa mfuko, tuwe tunaweza kuafford kununua chai mkate, kulipa fea, kuweka mafuta kwa gari na kununua nguo na tuendelea. Lakini ukianza kusema serikali ipunguze bei ya chokaula, hiyo ni uongo mtupu, haitafanya. Dr. Fred Ogola huyo akitupatia kwa undani zaidi kuhusu hali hadisi ya uchumi na jinsi deni la Kenya linavyofikia kiwango ambacho kinamwathiri moja kwa moja mwananchi. Na hapo hapo, katika mwaka unaokuja wa kifedha, waziri wa fedha Ukur Yatani anasema serikali isipoidhinishwa kwa sheria mpya ya kuongeza deni la mapato, basi huo mwaka watakosa shilingi za Kenya bilioni mia nane arobaini na sita ili kutekeleza miradi ya serikali. Kufikia hapo basi, hatuna budi ila kuwarudisha kwa wenzetu Washington. Kwa heri sana. Asante sana Salma Mohamed na Josfat Kioko hapo kutoka Mombasa kwa taarifa hiyo kuhusu hali ya mikopo na kupanda kwa bei za bidhaa. Msikilizaji, hao wawili ndio wanaotukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini naomba usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde nikueleze kuhusu mfuko ambao umezinduliwa wa kutafuta ufadhili wa kupambana na magonjwa kama vile malaria, kifua kikuu na ukimwi. Usiondoke barabara bara kabisa. Basi msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Naitwa BMJ Mridhi. Marais wa DRC, Kenya, Rwanda, Senegal na Afrika Kusini wameungana na viongozi wa kimataifa, jumuiya, mashirika ya kiraia na washirika katika sekta binafsi kuanzisha matuseme, kuzindua kampeni ya kujaza mfuko wa fedha wa Global Fund ambao unaangazia sana masuala ya afya. Dola za Marekani bilioni kumi na nane zinahitajika ili kuokoa maisha ya watu wapatao milioni ishirini na kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi, kifua kikuu na malaria kwa asilimia 65 na vilevile vile, kuimarisha mifumo ya afya ili kuimarisha utayari wa janga. Hayo yameelezwa wakati wa mkutano ambao kama nilivyosema umehudhuriwa na wadau mbalimbali wakiwemo viongozi hao wa nchi tano za Afrika, akiwemo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Rais Paul Kagame wa Rwanda, Rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini, Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Macky Sall wa Senegal. Wakati akizungumza wa kwenye uzinduzi huo ambao umefanyika kule nchini Uswizi katika mji wa Geneva, Dr. Donald Kiberuka, huyu ambaye ni mwenyekiti wa bodi ya mfuko huo wa fedha wa dunia kuhusu afya au magonjwa, amesema kwamba kuwepo kwa viongozi hao kwenye mkutano huu ambao kwa kweli umefanyika kwa njia ya mtandao kunadhihirisha dhamira ya uongozi wao katika mapambano dhidi ya magonjwa matatu ya mlipuko ambayo nimeyataja hapo, ndani ya nchi zao na vilevile katika eneo lote hilo la ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, na kudhihirisha kwamba ushirikiano mkubwa wa Afrika na, na mfuko huo uh, uungali unaendelea. Katika mazungumzo yao, wameomba ulimwengu kuungana nao katika azima yao ya kufikia lengo hilo ambalo wanalitaja kwamba ni adhimu la kukomesha virusi vya ukimwi kusambaa, TB ama ukipenda kifua kikuu na malaria kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini na kujenga pia mifumo imara ya afya ya kitaifa ili kukabiliana na milipuko inayoibuka. Msikilizaji, katika kipindi cha miaka ishirini tangu mfuko huo ku, kuundwa ama kuanzishwa, ushirikiano huo umeokoa zaidi ya watu ama maisha ya watu milioni arobaini na nne na kupunguza idadi ya vifo kutokana na magonjwa hayo matatu kwa asilimia arobaini, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, ambapo ripoti hiyo pia imefichua matokeo ya kampeni zingine ambapo maendeleo makubwa yameathiriwa na ni kwa sababu ya janga la Covid 19. E, na ikaonekana kwamba e, kama hakungekuwa na janga hilo, basi ingekuwa ni rahisi e, kuangazia magonjwa hayo, na pia kuna mahitaji ya rasilimali ya kimataifa e, kwamba wamesema kwamba yanaendelea kuongezeka, na hiyo imeelezwa kama moja ya sababu muhimu za kufanya kampeni kubwa kujaza ama kufadhili ama kutafuta ufadhili zaidi wa mfuko huo. Naam msikilizaji, baada ya maelezo hayo, sasa tuungane na Dr. Peter Wasike ambaye ni daktari wa matibabu ya jumla, anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka mjini Nairobi. Dr. Wasike, kwanza nipate tu uh, tathmini yako, maoni yako kusikia kwamba uzinduzi huo umefanyika na umewavutia maraisi takriban watano. Hii maanake nini? Maanake kati ya magonjwa matatu haya ya ukimwi, haya ni magonjwa ambayo sana yanapatikana katika maeneo haya na eh, sasa kwa kulingana na haya maeneo kuna haya magonjwa matatu ambayo hiyo Global Fund wanajaribu ya kwamba kuwe na eh, maambukizi yarudi chini, eh, wakazi wa dunia waweze kutibiwa na kupunguza wale ambao wanatibiwa wawe kama asilimia themanini. Uh, wale ambao wanakuwa na uwezo wa kupata uambuki, maambukizi ipunguke kwa asilimia tisini na nne na sasa hivi, wakati kunakuwa na kongamano kama hilo sehemu hii, baadhi ya nchi zingine kama themanini duniani zinaathirika na magonjwa haya matatu makubwa, ukihusisha malaria, kifua kikuu na virusi vya ukimwi ndivyo sababu sasa hiyo inafanya kwamba hawa marais wakiwa na hili kongamano na hiyo Global Fund waweze kuwafadhili kwa namna ya kufanya utafiti, matibabu na kuzuia ugonjwa, magonjwa haya kuenea. Hebu e, tuangazie hapo ulipo hapo nchini Kenya, hali ikoje? Na labda ukitaja e, nchi jirani hapo, kwa hasa magonjwa hayo matatu, ni ugonjwa upi ambao ungesema kwamba sasa ndio unahitaji kuangaziwa zaidi ya mwingine na na hali kwa jumla kwa magonjwa hayo yaliyotajwa kwa sasa, tuseme katika maeneo makuu ya maziwa e, pia yameweza kuathirika kulingana na hii virusi hivi vya COVID 19. Serikali nyingi zimekuwa zinatenga rasilimali zao kufuatia e, e, ugonjwa huu vile ambavyo umekuwa umeadhiri kama dunia nzima hata hapa katika maeneo makuu ya maziwa kwa sababu pia unapata kwamba eh, wakati kumekuwa na janga hili la COVID, serikali nyingi zilichukua rasilimali zao kuelekeza upande huo, wakasahau magonjwa hayo matatu ambayo nayataja, ikiwamo ni malaria, kifua kikuu na virusi vya ukimwi. Sasa tunavyozungumza kwa sasa katika eneo hili uh, eh, sana mkaso unawezatiliwa upande wa kifua kikuu hata duniani kote unapata ya kwamba sasa, huo ndo ugonjwa ambao sasa ni namba mbili baada ya COVID ambao ndo unaua zaidi eh, watu wanaoishi hapa ulimwenguni. Kwa hivyo sasa, hapa pia ni vile vile ya kwamba kifua kikuu ndo itapatiwa kipaumbele. Nataka umsikilize kidogo hapa, mmoja wa marais ambao walihudhuria kongamano hilo. Naam, kama unavyosikia hapo kwa lugha ya Kiingereza anasema kwa kifupi tu kwamba ni muhimu sana kupata uh, ufadhili uh, kwa magonjwa haya, kwa sababu ni moja ya masuala ambayo yamekuwa akiibua utata, jinsi ya kupata fedha za kuharamia e, e, magonjwa hayo, na pia miundo uh, miundo mbinu ambayo inahitajika ili kuhakikisha kwamba uh, athari sio nyingi ama si kubwa kwa wale ambao wanapata magonjwa haya na familia zao. E, sasa swali hapa ni: kampeni kama hizi tumeziona daktari, e, na zingine zikiangazia masuala mbali mbalimbali, hata kampeni kama zile za kutafuta e, wafadhili wa kuchangia ili kuwawezesha kama wahamiaji au wakimbizi e, kupata maisha ya nafuu, na, na mara kwa mara tunasikia Umoja wa Mataifa e, hususan E, ukilia kwamba uh, haupate wapate ufadhili wa kutosha. Je, wakati wanazindua kampeni kama hii, wewe unaona kama mambo ya magonjwa ni tofauti na masuala mengine, na kwamba nchi au mashirika na taasisi zinazolengwa e, zitaliona uh, kwamba ni, ni jambo muhimu na, na kufanya yale ambayo wanaulizwa kufanya, kutoa fedha za kufadhili uh, shughuli hizi? Uh, tunavyoelewa mataifa ambayo bado hayajastawi sana kama hata nchi hii ya Kenya, Uganda, Tanzania, uh, Burundi, hiyo Rwanda, shida kubwa ambazo nchi ambazo zinaendelea ambazo zinakumba ni kati yazo ni, ni magonjwa, manake taifa ambalo halina afya, pia majukumu mengine, maendeleo na mambo mengine mengi hayawezi yakawa yanaendelea vizuri. Hivyo sasa, mara nyingi naona kwamba mataifa haya na viongozi wao na mashirika husika wanajaribu sana kuwa fedha ambazo zinazokuja wanazielekeza vizuri, ingawa kutaweza kuwa dosari hapa na pale. Kwangu mimi, maoni yangu naona kwamba wanajaribu, na ndivyo kwa sababu unapata tena kongamano hizi zinakuja mwaka baada ya mwingine. Ikiwa kwamba kuna dosari nyingi, kwamba hizi hela hazitumiki vizuri, sidhani kuwa wangekuwa na ule m, e, ule moyo kuendelea ku, kuzisukuma kuzi, e, hela hizi zikija katika mataifa kama haya hususan e, kuelekeza katika magonjwa hayo matatu unayo yataja. Bila shaka bila shaka, Dr. Peter Wasike, na hapo kama unavyoeleza pia, taarifa au ripoti hii inaeleza kwamba rais wa Marekani Joe Biden atakuwa ni mwenyeji wa mkutano wa saba wa katika uh, katika juhudi za kuhakikisha kwa kwamba mfuko huu unapata ufadhili, na hiyo inaelezwa kwamba itakuwa ni baadaye mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Basi ni kushukuru sana Dr. Peter Wasike kwa kuzungumza na Sauti ya America kwa leo. Nashukuru sana kuweza kuhusisha na hii nini yenu, hiyo taarifa zenu Msikilizaji, Daktari Peter Wasike, mtaalamu wa magonjwa nchini Nairobi, ndiye anatukamilishia sehemu ya pili. Na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa undani ambacho hukujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, na Ijumaa tunakuwa na kipindi cha jukwaa la waandishi basi kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi kama kawaida Meri Mgawe, mwelekezi Saidha Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tukutane papa hapa hiyo kesho, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani, kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.