Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo Afrika ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Idi Ligongo. Leo ni Jumatatu, Februari 28 mwaka 2022. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayosikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com pamoja na washirika wetu wa redio katika eneo la Afrika Mashariki, ambapo ni pamoja na Mtume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoreti Kenya. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa, baada ya rais Joe Biden kumteua jaji Ketanji Brown Jackson kuchukua nafasi ya jaji mstaafu Stephen Breyer. Je, mchambuzi wa siasa za Marekani anasemaje? Ni mwanasheria ambaye ana ueledi, ana uelewa wa kindani wa masuala ya kisheria, itawasaidia jamii a kundi la jamii ya watu wenye rangi nyeusi hapa, pamoja na wanawake na pamoja na chama cha demokrasi. Na katika ripoti nyingine, dunia bado inaangalia hali inavyoendelea Ukraine baada ya Russia kuivamia nchi hiyo wiki iliyopita, lakini hali ikoje kwa baadhi ya wanafunzi wa kiafrika walioko nchini Ukraine kwa sasa hivi? hali, hali ambayo sahizi ilipo kwa mji wa Kharkiv bado hali si nzuri. Kwa hiyo sasa hivi kuna ile presha miongoni ya wanafunzi na ya miongoni tena ya watu mbalimbali mbali. kwa hiyo kama mtu anataka kuenda katika mji wa Poland ni lazima lazima ni kwenye begi lako huwa kula Ungana nasi hivi sasa kwa takriban dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwanza nampisha Idi Ligongo atusomee habari za dunia. Watu 20 wanahofiwa kupoteza maisha na kumi na mmoja kuungua vibaya sana baada ya kushika moto kwenye bandari ya Kinshasa katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana Jumapili. Waziri wa mambo ya ndani wa DRC, kwa mujibu wa mwandishi wetu mjini Kinshasa, Didi ya Tenge Luthi amekaririwa na baadhi ya vyombo vya habari akisema ajali hiyo ilitokea jana saa saba mchana kwa saa za Kinshasa, katika bandari ya Ngafura iliyopita nje ya viunga vya mji mkuu wa mto Kongo. Serikali ya jimbo limesema boti hiyo MB Bera ilikuwa imepaki bidhaa ambazo zilikuwa zinaweza kusababisha mlipuko. Waziri Litho amethibitisha kuwa watu kumi na mmoja walitolewa katika boti hiyo na kupelekwa katika hospitali jirani wakiwa wameungua karibu mwili mzima, na kuongezea kuwa ilikuwa ni marufuku kubeba bidhaa za milipuko pamoja na abiria. Chini ya miezi mitano iliyopita watu 56 wamefariki baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye mto Kongo kutokana na kuelemewa na mzigo na kujaza abiria kupita kiasi. Ajali hiyo ilitokea katika mto Kongo kwenye jimbo la Mongala upande wa kaskazini mwa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Ulaya EU utachukua hatua ambayo haijawahi kufanyika ya kufadhili ununuzi Ukraine, wa silaha kwa Ukraine, wamesema maafisa wa EU Jumapili, ambapo pia umoja huo umetangaza vikwazo zaidi baada ya Russia kuivamia Ukraine. EU inapanga kufadhili ununuzi wa silaha kwa kutumia mamilioni ya euro kununua mifumo ya ulinzi, silaha za kupambana na vifaru, risasi na vifaa vingine vya kijeshi kwa vikosi vya jeshi la Ukraine. Vilevile itakuwa ikisambaza vitu kama vile mafuta, vifaa vya kujilinda, kofia ngumu na vifaa vingine vya huduma ya kwanza. Rais wa tume ya EU Ursula von der Leyen amesema kuwa kwa mara ya kwanza kabisa EU inafadhili manunuzi ya silaha na vifaa vingine kwa taifa hilo ambalo limeshambuliwa li. Amesema anatarajia kuona hatua hiyo itaungwa mkono na viongozi wa EU pamoja na hatua nyingine muhimu, ikiwemo kufungia vyombo vya habari vinavyounga mkono Kremlin vya RT na Sputnik, kutoruhusu ndege za Rusia Ulaya na kuweka vikwazo kwa Belarus. Makundi ya Sudan yanayoongoza maandamano ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba yalichapisha waraka wa kisiasa kwa mara ya kwanza Jumapili, wakielezea ya madai yao makuu ambayo wana matumaini yataunganisha makundi ya kiraia. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mkataba uliotangazwa na kamati za upinzani za Khartum unaweka kipindi cha mpito cha miaka miwili chini ya waziri mkuu aliyeteuliwa na waliotia saini waraka huo kuhudumu kama mkuu wa nchi na amiri jeshi mkuu hadi bunge la mpito litakapoidhinisha katiba. Viongozi wa kijeshi na kiraia waliohusika katika kujitwalia madaraka Oktoba 25 watafikishwa mbele ya sheria, waraka huo unasema, na inakataa mashauriano yoyote na jeshi. Mkataba huo ni juhudi za kuunganisha nguvu za kisiasa kundi lenye nguvu la vuguvugu la mtaani ambalo limehamasisha miezi kadhaa ya mikutano ya hadhara, lakini limekabiliwa na ukandamizaji wa vikosi vya usalama, ambapo darzeni za watu wameuawa. Wanachama wa kamati ya upinzani pia wamekamatwa, ingawa wengi waliachiliwa wiki iliyopita wakati wa ziara ya afisa wa Umoja wa Mataifa. Vyama vya kiraia nchini Sudan kwa muda mrefu vimekuwa vikijitahidi kujitetea dhidi ya jeshi ambalo limefanya mapinduzi ya mara kwa mara tangu uhuru mwaka 1956. Vyama vilivyoanzishwa vilidhoofishwa na mapigano ya miaka miwili ya kushirikiana madaraka na jeshi kufuatia kupinduliwa kwa mtawala wa zamani Omar al Bashir katika maandamano makubwa ya umma mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mkataba wa kuanzishwa mamlaka ya watu unaepuka baadhi ya masuala muhimu ya kijamii na kiuchumi na kuelezea kwamba kikundi chochote ambacho hakikuwa sehemu ya utawala wa Bashir au mapinduzi kinaweza kujiandikisha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mazungumzo baina ya serikali inayoongozwa na jeshi ya Chad na waasi waliotarajiwa kuanza Jumapili nchini Qatar yameahirishwa kwa mujibu wa wanadiplomasia wa Afrika na maafisa. Mazungumzo yamelenga kutoa njia kwa mazungumzo ya kitaifa ya kushirikisha pande zote za uchaguzi ambao umeahidiwa na kiongozi wa mapinduzi ya Chad Mahamad Idris Deby Itno mwezi Oktoba. Debi alichukua madaraka na kuwa kiongozi wa baraza la mpito la kijeshi TMC linaloongoza taifa hilo masikini la Afrika ya Kati, baada ya kuuawa kwa baba yake Idris Debi Itno mwezi Aprili mwaka jana, ambaye aliongoza taifa hilo kwa miongo mitatu. Wanadiplomasia wa Afrika waliokuwa mjini Doha wamesema mazungumzo ya Jumapili ya Qatar yaliahirishwa kwa sababu maandalizi ya mkutano hayakuwa yamekamilika. Na uzio uliowekwa kuzunguka bunge la Marekani kwa miezi kadhaa baada ya uvamizi wa Januari 2021 utarudishwa tena kabla ya rais Joe Biden hajahutubia taifa kuhusu hali ya taifa kesho, ambapo kuna wasiwasi kuhusu maandamano ya madereva wa malori katika makao makuu ya nchi. Mkuu wa polisi ya bunge la Marekani Tom Mengna amesema katika taarifa yake Jumapili kwamba uzio utawekwa kwenye bunge ikiwa ni tahadhari baada ya kushauriana na idara ya ulinzi wa rais secret service. Hatua hiyo imefikiwa baada ya maafisa wa Washington wakijiandaa na msafara wa madereva wa malori wanaopanga kuandamana kupinga kanuni za covid 19 kumi na tisa wiki hii. Pentagon tayari imeshapitisha kupelekwa kwa vikosi vya akiba 700 bila silaha kusaidia kuongoza magari wakati wa maandamano. Ikichochewa na maandamano ya madereva wa malori wa Kanada, msafara tofauti wa malori umeandaliwa kupitia kampeni ya kwenye mitandao <tune> Marekani imetangaza kutuma msaada wa ziada wa kijeshi kwa Ukraine ikiwemo uwezo wa kupambana na vifaru na ulinzi wa anga. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski aliuomba ulimwengu kuwasaidia watu wake kupinga uvamizi kamili wa Russia, akisema ni muhimu kushikilia mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Mkamiti Kibayasi ameandaa ripoti ifuatayo. Mamlaka katika mji mkuu wa Kiev iliweka marufuku ya kutotoka nje kwa muda wote wa mchana na usiku hadi Jumatatu asubuhi baada ya vikosi vya rasha kuingia mjini humo. Mmoja wa wanafunzi wa kiafrika kutoka Tanzania Luseko Chakindo amezungumza na VOA na kuelezea hali ilivyo leo Jumatatu. Uh, kwa sasa hivi hali, hali ambayo sasa hivi ilipo kwa mji wa Kharkiv, bado hali si nzuri bado wanajaribu kuwa detain wale wanajeshi ambao ni wa kutoka Russia ambapo wamebakia na ambapo wanataka kuingia, ila wanasema kwa asilimia mia, yani wale wa ukrainian military wamejaribu ku take over Harkiv. Na kuna mji mwingine unaitwa Chugaiv kwa sasa hivi, lakini bado wanapigana mpaka dakika hii. Tunasikia tupo hapa lakini tunasikasikia magunshot, tunasikia marisasi, ma mabomu bado na, na wameshauri amna mtoto sahivi kwa, kwa sahivi kutoka nje kwenda kwenye supermarket au kena maeneo yoyote, kwamba sahivi watu wakae ndani na kwenye mabasementi zao. Wakati huo shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi lilisema Jumapili kwamba uvamizi wa Russia dhidi ya Ukraine huenda ukawalazimisha takriban raia milioni nne wa Ukraine kuikimbia nchi yao na kusababisha mzozo mbaya zaidi wa wakimbizi barani Ulaya katika zaidi ya miaka sabini. Inaelezwa kwamba takriban raia laki tatu na sitini na nane elf tayari wamevuka mpaka na kuingia nchi jirani za Poland, Moldova, Romania, Slovakia na Hungary, na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka. Kwa upande wake Luseko anasema wakati idadi kubwa ya watu wakiondoka kwenda Leviv na Poland, yeye na wanafunzi wengine bado wapo katika mji wa Kharkiv kwa sababu taarifa zilizopo ni kwamba unaweza kuondoka eneo ulilopo na kwenda Poland na pia usifanikiwe kutoka kwenye mpaka wa Poland kutokana na msongamano wa watu. Kwa hiyo sasa hivi kuna hiyo presha miongoni ya ya wanafunzi na bigoni tena ya watu mbalimbali wanares, lakini inasemekana kwamba kitendo cha kutoka katika mji wako kwenda kule unaweza ukafika, lakini usifanikiwe kwa kiasi kikubwa kwenda ku exit katika boda la Poland kule, kwa sababu mpaka sahivi leo ni siku ya tano wanalala kwenye sehemu ambazo ni za mapori, yaani hamna usalama wa mtu kwenda kule Poland, kwa sababu unapoenda kila kitu kule kimeenda kimepandisha bei hoteli za ku za- kukaa za, za kule ni bei. kuna wengine ukiongea wa nao wanasema kule ni dola mia kwa kwa siku. Nadhani kwamba kule ni salama sana kama huku, kwa sababu sasa hivi wanasema kwamba watu wabakie katika sehemu zao katika miji yao, usiwe kuna movement. lakini pressure inatokea ni kwamba watu ambao wapo kule wanainsist watu wa huku kwamba, kwa jamani, huku huku wahuku huku njoeni huku, lakini kule kiukweli ni kwamba ukiongea nao katika katika deep in deep zaidi wana yani, kule wanakuwa na hali mbaya, kwa sababu kuna wengine pia tumeongea nao, wanalalamika kwamba ni um, maji, chakula kule pia ni kigumu wanapata. Kwa hiyo kama mtu anataka kwenda katika mji wa Poland, ni kwamba lazima, yani, kwenye begi lako huwe na chakula. Picha katika vyanzo vya habari vya kimataifa zinaonyesha katika kivuko cha mpaka cha Poland na Ukraine urefu wa kilomita kumi na tano. Baadhi ya watu wa Ukraine walikuwa wakitembea usiku kuvuka mpaka. Utawala wa rais Joe Biden umeliomba bunge kutoa dola bilioni sita nukta nne kwa Ukraine. Baadhi ya fedha hizo zitaelekezwa kwenye misaada ya kibinadamu. Nasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia Jumatatu hadi Ijumaa kutoka hapa VOA Swahili. Id Ligongo anaendelea kusoma habari zaidi za dunia. Shirikisho la soka ulimwenguni FIFA Jumapili limefanya uamuzi tofauti na matakwa ya mataifa ya Ulaya kwa kushindwa kuiondoa Rusia moja kwa moja katika michezo ya kufuzu kombe la dunia na badala yake imeitaka Rusia kucheza bila kutumia bendera yake na kutopigwa wimbo wa taifa, vilevile ikisisitiza mchezo huo ufanyike katika uwanja tofauti chini ya jina la chama cha soka cha Rusia. Ikipinga uamuzi huo wa FIFA kwa sababu ya Rusia kuivamia Ukraine, Poland imesema kwamba bado itakataa kucheza mchezo wa mtoano wa kufuzu kombe la dunia uliopangwa kufanyika Machi 24. Rais wa shirikisho la Poland amesema kwamba Uamuzi wa FIFA haukubaliki na wanaendelea na msimamo wao wa, wa kutocheza na Rusia bila kujali timu hiyo itatumia jina jingine. Na Korea Kaskazini Jumapili imesema kwamba majaribio ya jana yaliyokuwa ni uangalizi wa satellite na kuita ya umuhimu mkubwa, lakini ilitoa taarifa kidogo, yani roketi ya namna gani ilihusishwa. Jeshi la Korea Kusini limesema kile kilichoonekana kuwa ni kombora la masafa ya mbali lilifyatuliwa jumapili likiwa na uwezo wa kusafirisha kilomita mia tatu na kuruka angani kilomita mia sita na ishirini lilirushwa kutoka eneo la sunan korea kaskazini na kutua katika maji ya mwambao wa mashariki katika penyusula ya korea shirika la habari la korea kaskazini leo limesema majaribio muhimu yamefanyika picha mbili zilizotolewa baada ya majaribio ikijumuisha inayoonyesha satelit katika peninsula ya Korea. Korea Kaskazini imesema majaribio yalifanywa na idara ya taifa ya masuala ya anga na taasisi ya Korea Kaskazini inayohusu elimu ya sayansi ya ulinzi. Na msikilizaji wa matangazo ya Kumekucha Afrika, hivi sasa tunaelekea nchini DRC kwenye eneo la Luna Irumu mkoani Ituri. Inaelezwa kwamba hali ya usalama bado inatisha, huku baadhi ya watu wakiuliwa kufuatia mashambulizi yanayoendelea huko, licha ya operesheni za kijeshi zinazofanyika dhidi ya makundi ya waasi. Mwandishi wetu Austeri Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Diedone Losa, kiongozi wa mashirika ya kirahia mkoani Ituri akiwa na makao yake mjini Bunia, mji mkuu wa Ituri, asema hali mkoani Ituri kwa sasa eneo la Irumu pamoja na Jugu siyo nzuri kutokana na mashambulizi pamoja na mauaji. Ituri kwa jumla usalama bado kuwa, hata leo watu wengi wameuawa kwa njia ya komanda enda ku, kuenda luna Beni, watu tano waliuawa leo na nyumba mingi ziliweza kuchomewa na waasi wa ADF na inapita karibu siku tano, walikwisha kuchoma zaidi ya moto kama pikipiki kumi piki na tisa kwa ile barabara leo pia, wanamgambo wana wa kodeko huko kwa teritware ya njugu kwa shifiri ya ndoo wanaua mtu mmoja wanaumiza watu watatu, wale wameumizwa vikali na wamechoma zaidi ya nyumba ishirini. Wakati huo huo, ujumbe kutoka serikali uliotumwa mkoani Ituri kuhamasisha makundi ya waasi kusalimisha silaha waendelea kushikiliwa na kundi moja la waasi la Kodeko, kundi ambalo lashutumiwa kuendesha uhalifu mkoani Ituri. Miongoni mwa waliotekwa nyara wakiongoza ujumbe huo kutoka Kinjasa Akiwa Thomas Lubanga, waasi wakishutumu serikali ya Kinshasa kushindwa kutimiza ahadi zake pamoja na mikataba mbalimbali mbali. Diedone Losa hapa anasema mpaka saa hii bwana Tomas Lubanga na wa, wale walikuwa nyuma yake karibu watu saba wanakuwa wanafungwa pale kwa na wan, wanamgambo wa CODECO mpaka leo hawajatoka bado. Hata hivyo nimezungumza naye Jali Kisimbiliabo, mkaazi wa Nyakunde mkoani Ituri. Viongozi waliotoka Kinshasa wako kwa mikono ya hawa wa Kodeko na majadiliano inaendelea katika gavmenti ya Kinshasa na hawa wanam gambo gouvernement ya nchi yetu ya yaweze kuleta suluhisho kwa uh, kitu wanaitwa katika lugha ya Kifaransa kaede charge walioleta na gouvernement, yani kupata grade na mambo mambo mengine. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wakiomba kutumia njia ya mazungumuzo kwa kumaliza mizozo mkoani Ituri. Kama vua Kasuki yuko katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, silishi ya Ituri. Mimi naona inakuwa na ni mambo ya, ya makabila kidogo. Wafata kule kikao kikao kuIturi waite kwanza manini ma, makuminotea Ituri waite makuminotea Ituri wakale nabo na wale wenyewe washaka kamata nini silaha wafanye nini wakuwe wakuwe nani demobilize. Hadi tukienda hewani jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linasema kwamba linaendelea na msako wa waasi wa ADF katika misitu ya Beni pamoja na Ituri, na wiki hii walifanikiwa kuwaokoa watu nane katika mikono ya waasi hao, wakiwemo watoto na wanawake wilayani Irumu mkoani Ituri. Oscar Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Katika makala ya jamii na maendeleo, tunaelekea jijini Dar es Salaam huko Tanzania, ambapo inaelezwa kwamba nchi hiyo imeanzisha maabara itakayotumika kuzalisha akili bandia, na mpango huo utakapokamilika utakuwa kitovu cha kuzalisha mashine za roboti katika nchi za kusini mwa Afrika. George Njogopa anayo ripoti kamili. Kama sehemu ya shabaha ya kwenda na mabadiliko ya sayansi na teknolojia kama yanavyoshuhudia duniani kote, Tanzania imejikuta ikilazimika kwenda sambamba na kasi hiyo kwa kuzindua maabara itakayotumika kwa ajili utengene ya utengenezaji wa akili bandia, na hatua hiyo inaeleza kwamba ni mkakati mahsusi wa kurahisisha kazi katika baadhi ya maeneo. Mradi huu ambao unasimamiwa na vyuo vikuu viwili yani chuo kikuu cha Dodoma na chuo kikuu cha Nelson Mandela kilichoko Arusha utakuwa na kazi kuzalisha akili bandia zitakazotumiwa na mashine maalum, yaani roboti. Wataalamu wa fani wanasema kwamba dunia sasa inaingia katika kizazi cha nne cha mapinduzi ya, ya teknolojia, hivyo matumizi ya roboti siyo tena jambo la hiari, bali ni miongoni mwa nyenzo zinazopaswa kukumbatiwa kwa ajili ya kurahisisha baadhi ya kazi Nchi zilizoendelea robot imekuwa ni moja ya nyenzo kuu inayotegemewa katika maeneo mengi ikiwemo viwandani, maofisini na hata kuendesha shughuli nyingine ambazo kwa binadamu ingekuwa hatarishi kwao. Kwa maana hiyo, mradi wa utengenezaji wa akili bandia kwanza kutekelezwa nchini Tanzania ni hatua ya kupigwa mfano, kama wanavyosema baadhi wataalam. Kulingana na katibu mkuu msaidizi wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Mohamed Hamisi, Maeneo ya kwanza ambayo Tanzania inategemea kuyapa kipaumbele kupitia mradi huu ni pamoja na yale yanayohusu kilimo. Mfano kwenye mambo ya agriculture, kilimo tunaweza tukatumia roboti, na ukiangalia sasa hivi nchi yetu inaenda kwenye kwenye, kwenye, kwenye ulimwengu wa digitization na, na serikali ya awamu ya sita imeweka mkwazo mkubwa sana kwenye eneo hilo. Kwa hiyo kuwa na teknolojia mpya itasaidia kwenye transformation ya, ya, ya, ya nchi yetu kwenye eneo kwenye, kwenye, kwenye hilo na kwa sisi hapa Tanzania ni, nahisi ni watu wa pili, ni labu ya pili ambayo itaanzishwa hapa, ni labu ambayo sasa hivi wapo kwenye proposal kwa ajili ya kufanya research ya namna ya sisi tutaweza kuitumiaje hiyo teknoloji mpya. Ingawa kwa mara nyingi teknolojia yoyote inapoletwa kwa mara ya kwanza katika jamii kumekuwa na hisia mseto, ikiwemo wale wanaonekana kutilia shaka, lakini kwa jambo hili hali ni tofauti, wengi wanaiunga mkono Licha baadhi ya watu kuhisi kwamba ujio wa teknolojia ya robot itakuwa ni kilio cha wengi, wakidhani kazi zao sasa zitachukuliwa na mashine hizo, lakini kumbe sivyo ndivyo inavyodhaniwa na wengi wengi. Haimaanishi kuwa na teknoloji mpya kwamba haku, hakutokuwa na human intervention. Human intervention lazima ipo pale pale tu, kwa sababu robot ni, ni, ni kitu ambacho kinakuwa programu na binadamu na hakitaweza kufanya kila jambo Of course sio, haimaanishi hai kwamba zile ajira zitapungua, ajira zitako pale pale. Pia kuna sehemu nyingine lazima tutahitaji roboti ifanyike kazi kwa sababu binadamu hawezi kufanya kila kitu kwa wakati mmoja, pamoja na kwamba uendeshaji wa mradi huu hawajabainisha bayana ni lini hasa utaanza kutumika baada ya kukamilika kwa utafiti wa kimaabara. Hata hivyo, wanafunzi walioko vioni ambao pengine wakawa wataalamu wa baadaye wa miradi ya namna hii, wanaonyesha shauku kubwa kuona ukianza kufanya kazi wanafunzi hao kutoka chuo cha usafirishaji ni baadhi ya wale ambao wanaamini kwamba ujio wa teknolojia hiyo sio tishio katika safari yao ya kusaka ajira hapo baadaye. Naitwa Justin Nikiza, ni mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji NIT. Uh, serikali kuja na swala la artificial intelligence, mimi sidhani kama litaafekti vijana kwenye swala la ajira kwa sababu sasa hivi tukiangalia dunia inakimbizana sana na teknolojia, na sisi kama nchi yetu, ambao watu tuna tunahitaji vitu kama hivi iweze kutusaidia tuweze kuendana na kasi ya dunia, japo naona pia kuna kuna changamoto ambayo inaweza kujitokeza, ni watu kuipokea, kuviamini, kwamba kuona vinaweza vikafanya kazi kwa ufasaha, sababu ya elimu Ukosefu wa elimu kwa baadhi ya maeneo, mfano vijijini, unaweza ukapeleka huko, kashindwa kufanya kazi, watu wakashindwa kuipokea. Ila mimi nadhani kwa upande wangu they are the best and we need them. Kwa majina, anaitwa Irene Lazaro, ni mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji NIT. Kwa upande wangu, swala la serikali kutumia matumizi ya artificial intelligence kufanya baadhi ya kazi nduangu, mwja, su, kwa upande mmoja, sio swala baya sana, kwa sababu hatuwezi kusema sisi nchi kama nchi, tutaendelea kubaki nyuma kwa kasi ya teknolojia inavyozidi kwenda. Kwa hiyo ni muhimu pia kuendana na teknolojia inavyotaka twende, ili maendeleo yazidi kuwa rahisi zaidi kwa wananchi. Lakini pia kwa upande mwingine, inaweza ikaleta changamoto kwa sababu artificial intelligence, kwa mfano robots, mara nyingi huwa zinafanya kazi ambazo zipo ambazo baadhi zinaweza zikafanywa na wananchi wa kawaida. Kwa hiyo, suala zima la ajira kwa watu wa kawaida linazidi kupungua, kwa sababu zile kazi ambazo pengine zilikuwa zinafanywa na watu wa kawaida wanaanza kufanya wao. Kwa hiyo, kinachotokea ni ajira inapungua kwa kasi kubwa zaidi. Naitwa Goodluck Bahati. Kuhusu artificial intelligence, mi naona imekaa poa kwa sababu itayaforsi makampuni mengi au organization nyingi kufanya kazi kulingana na teknolojia iliyopo koa, wataachana na ile mifumo ya zamani yote, kuja kwenye hii teknolojia sasa hivi, ambayo ndio inasemekana itaongeza production kubwa. Nam ndivyo Tanzania inavyoingia katika ulimwengu wa matumizi ya robot baada ya kuzindua maabara itakayotumika kufanya utafiti kwa ajili ya utengenezaji wa akili bandia. Na mpaka hapo tunafikia tamati katika makala haya ya jamii na maendeleo. Mpaka wakati mwingine, mimi ni George Njogopa. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Id Ligongo. Umoja wa Ulaya EU utachukua hatua ambayo haijawahi kufanyika kufadhili ununuzi wa silaha kwa Ukraine, wamesema maafisa wa EU Jumapili, ambapo pia umoja huo umetangaza vikwazo zaidi baada ya Rusia kuivamia Ukraine. EU inapanga kufadhili ununuzi wa silaha kwa kutumia mamilioni ya euro kununua mifumo ya ulinzi, silaha za kupambana na vifaru, risasi na vifaa vingine vya kijeshi kwa vikosi vya jeshi la Ukraine. Mazungumzo baina ya serikali inayoongozwa na jeshi ya Chad na wasi yaliyotarajiwa kuanza Jumapili nchini Qatar yameahirishwa kwa mujibu wa wanadiplomasia wa Afrika na maafisa mazungumzo. Yamelenga kutoa njia kwa mazungumzo ya kitaifa ya kushirikisha pande zote na uchaguzi ambao umeahidiwa na kiongozi wa mapinduzi ya Chad, Mahamat Idris Debi Itno, mwezi Oktoba. Uzio uliowekwa kuzunguka bunge la Marekani kwa miezi kadhaa baada ya uvamizi wa Januari elfu mbili na ishirini na moja utarajishwa tena kabla ya rais Joe Biden hajahutubia taifa kuhusu hali ya taifa kesho, ambapo kuna wasiwasi kuhusu maandamano ya madereva wa malori katika makao makuu ya nchi. Mkuu wa polisi ya bunge la Marekani Tom Magna amesema katika taarifa yake Jumapili kwamba uzio utawekwa kwenye bunge ikiwa ni tahadhari baada ya kushauriana na idara ya ulinzi wa rais, Secret Service. Shirikisho la soka ulimwenguni FIFA Jumapili limefanya uamuzi tofauti na matakwa ya mataifa ya Ulaya kwa kushindwa kuiondoa Rusia moja kwa moja katika michezo ya kufuzu kombe la dunia, na badala yake imeitaka Rusia kucheza bila kutumia bendera yake na kutopigwa wimbo wa taifa, vilevile ikisisitiza vile mchezo utafanyika katika uwanja wa tofauti chini ya jina la chama cha soka cha Rusia. na Korea Kaskazini Jumapili imesema kwamba majaribio ya jana yalikuwa ni uangalizi wa sateliti na kuita ya umuhimu mkubwa, lakini ilitoa taarifa kidogo ya roketi ya namna gani ilihusishwa. Jeshi la Korea Kusini limesema kile kilichoonekana kuwa ni makombora ya masafa ya mbali lilifyatulia jumapili ikiwa na uwezo wa kusafiri kilomita mia tatu na kuruka ngani kilomita 620 matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hapa mjini washington dc ndiyo yanakamilisha muda wake kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwongozaji ni jumbe hamza nimeshirikiana na idli gongo jina langu ni mkamiti kibayasi ninakutakia usikilizaji mwema na siku njema yenye utulivu popote pale unaposikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ya VOA Swahili.