Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujakosea msikilizaji wetu, hewani ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Saa 2 asubuhi hapa Washington DC, saa 9 na nusu alasiri Afrika ya Kati, na 10 na nusu alasiri Afrika Mashariki. Studio tumeshajiandaa kweli kweli, Patrick Nduwimana na mwenzangu hapa mzee wa kazi. Uh, hujakosea, kabisa. <laughs> Kazi hujakosea kabisa, mzee wa kazi, nimekushajia tele kama pishi la mchele. Patrick, nikiwa standby kuangusha vitu, langu jina Sunday Shomari, msikilizaji. Leo Machi mosi, Februari hivi, hivi imekwisha Patrick, tumeshaingia Machi. Huwezi kuamini miezi miwili ya mwaka 2022 tayari, hiyo imeshaambambaingia kwenye mwezi wa tatu. Sasa nam imembambacha na chaki chake wanakuambia Patrick basi, basi leo kuna mengi Patrick, sio kabisa, tukianzia huko Kenya kuna mkutano wa kimataifa kuhusu mazingira unaofanyika, mkutano wa baraza lile la mazingira la Umoja Mataifa, UNEP, swala la plastiki limezungumziwa zaidi katika mkutano huo. Tutasikia sasa vijana wanasema nini au wanachangia vipi kuweza kutokomeza plastiki. Bila shaka bila shaka vyvyotamulika huko. Nchini Tanzania wakuu wa mikoa miwili wanalalamika Patrick, kwamba watoto hawaonekani shuleni baada ya kumaliza kidato cha saba darasa la saba kwenda kidato cha kwanza, shule sekondari, wasa wakati wa kuripoti hawaonekani. Mtwara, mkuu wa mkoa analalamika watoto mia nne thelathini na sita. Mkuu wa mkoa mwingine kule Simiyu naye analalamika watoto hawaonekani. Na kama kawaida, kama desturi, barazani tutakuwa na mada tunayozungumzia na mada yetu ya, ya leo ni kuhusu ongezeko la bei ya mafuta. Je, serikali inafanya vya kutosha kukabiliana na ongezeko la bei ya mafuta? Kazi ipo, wengi wataendelea kutoa maoni yao, bila kusahau kwenye Express tunasukuma gurudumu hili na kibao cha muziki, tutakuwa na muziki vilevile, na yale yatakayokuwa yanajiri kwenye mitandao ya kijamii tutayamulika bila kukosa. Basi moja kwa moja tuende huko Nairobi, Kenya. Uh, kama nilivyodokeza hapa ni kwamba kuna mkutano wa kimataifa au mkutano wa baraza la mazingira la Umoja Mataifa UNEP unaofanyika Nairobi tangu jana. Swala la plastiki uh, Sunday ni kwamba bado ni tatizo kufikia sasa japokuwa kuna hatua zilizochukuliwa au nchi zimejikubalisha kuweza kutokomeza plastiki, sababu plastic inachafua zaidi mazingira, lakini bado sana sana. Bado kazi ipo, bado ni changamoto. Kwa hiyo nilizungumza na Erastus Ooko, huyu ni kutoka shirika la Greenpeace, ni mmoja wa vijana wanaoshiriki kwenye mkutano huo, na nimemuuliza kujua Kenya vipi, wamefikia wapi katika kuweza kutokomeza plastiki. Asema kuna uh, hatua ambazo zimepikwa hapa nchini Kenya ambayo kwa kweli ni mwongozo mzuri sana kwa nchi zingine zimiotendelea pia kuuja mfano huo. Uh, lakini kama vile nilivyosisitiza kwamba tatizo hizi ni la dunia nzima, na iweze kutikiwa na shirika moja ama nchi moja kwa kujaribu kukabiliana na shida hizi. Kwa mfano hapa Kenya tumepiga marufuku mifuko ya plastiki, lakini wapata kwamba mifuko hiyo bado inapata njia yake kufika hapa nchini Kenya kutoka nchi jirani ambazo hazijaweka marufuku katika mifuko hiyo. Nasikia Sunday, Kenya amepiga hatua katika kupambana na plastic, mifuko ya plastiki, lakini bado kuna ile mifuko inayojipenyeza kutoka katika nchi jirani ambazo bado hazijachukua hatua madhubuti. Kwa hiyo nimemuuliza pia Erastus: uh, vipi wao kama vijana au Greenpeace katika mkutano huo wanaona kufanyike nini ili suala hili, hili liweze kabisa au plastiki ziweze ku tokomezwa sio tu Kenya, Afrika Mashariki, lakini duniani kote. Tumesikia anavyosema aisi. Uh, makundi ni changamoto na katika shirika la Greenpeace tumekuwa tukifuatilia tatizo hili na tumeona kwamba yale uh, majukumu ambayo nchi tofauti ama shirika mbalimbali zinajaribu kukabiliana na hili tatizo halijafaulu, ndio maana tungependa kusisitiza uh, kwamba kuwepo na maelewano ya kuwepo na kudhibitisha plasti katika ulimwengu mzima, sio tu katika nchi tofauti tofauti, bali kuwepo na kongamano ambalo linashughulikia uh, hili tatizo kwa uh, ukubwa wa ulimwengu wote. Erastus Ooko kutoka shirika la Greenpeace ambaye uh, anaongoza kampeni ya kupambana na uh, bidhaa ya plastic akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi moja kwa moja. Basi kutoka Nairobi tunaelekea hadi huko nchini Tanzania, ambapo kama alivyokwambia hapo awali watoto wengi wameonekana kutoripoti shuleni kwenye kidato cha kwanza, ambapo mkuu wa mkoa wa Mtwara halikadhalika mkuu wa mkoa wa Simiyu wamelalamika kwamba hilo tatizo ni kubwa mtara wakitoa idadi ya watoto 436 hawajaripoti. Kwa hiyo wakuu hao wamekuwa wametaka wazazi wakamatwe, na mkuu wa Simiyu amesema kabisa hadi wazazi na hata walezi wa watoto ambao hawajaonekana shuleni nao wakamatwe. Lakini sasa nimezungumza na mmoja wa wadau wa masuala haya ya watoto, wa haki za watoto, hali kadhalika na kituo cha kulea watoto pale jijini Dar es Salaam. Anaitwa Mnyenyelwa, Mnyenyelwa Mgunga, na kwanza kumuuliza, je, nini hasa kiini cha haya matatizo? Naweza nikasema ni moja kati ya matatizo yaliyochangamana katika jamii yetu, kwa sababu suala la elimu kwenye makuzi ya watoto ni jambo moja. Kuna masuala ya afya na lenyewe ni lingine, na lenyewe na mchangamano wake. Kuna masuala mbalimbali. Sasa kwenye masuala ya elimu na kuhusiana moja kwa moja na watoto, kuto kuhudhuria, kuto kuripoti au kufika shuleni walikopangiwa kuacha shule maana kuachaji shule pia katikati ya masomo nao ni mkubwa pia, katika sehemu kadhaa, ni moja kati ya mambo ambayo kwa kweli katika mustakabali mzima wa maendeleo ya taifa yanasumbua. Sasa Mtwara kihistoria, Bwana Sande, pia ni moja kati ya eria yenye changamoto nyingi sana zinazohusiana na shauku na nia na hamu ya familia na watoto na wazazi kupenda shule tukasema hivyo kwa sababu hata unapozungumzia tatizo la watoto wa kike kuacha shule kwa sababu ya ujauzito e, mkoa wa Mtwara ni moja kati ya mikoa sinasahivi kwa sasa, kwa hapa sina takwimu kamili vizuri, lakini ni moja kati ya mikoa ambayo imekuwa inaongoza kwa miaka kadhaa. Nimeona pia kuna mkuu wa mkoa mwingine e, wa Simiu amewataka wakuu wa wilaya zote kukamata wazazi na wanafunzi hali kadhalika huyu mkuu wa mkoa wa Mtaa anaye ataka wazazi na wakamatwe. Sasa wewe kwa upande wako, nini suluhu? hii ndio njia pekee nzuri? Hapana, nafikiri yapo sasa kwenye napokuja kwenye hizi kwenye afua kwenye hizi intervention, na pia kuna tatizo sasa la watendaji ambao pengine wanapaswa kusha, kushauriwa, kwa sababu wakati mwingine wao wanaangalia kama sheria peke yake ndio inaweza katuleta kitu. Kwa hiyo wakuu wa mikoa na viongozi wengine ambao wanatumia nguvu hizo kama ulivyowataja sidhani kama watatatua tatizo hilo kiuendelevu. Wanatatua kwa muda, kwa sababu wanawalazimisha tu watoto waende shule, lakini jambo ambalo lingepaswa kufanyika, asasi za kiraia nyingi sana zinafanya kazi kwenye so maeneo hayo, lakini nafikiri kunahitajika nguvu ya pamoja, ambapo serikali ikae pamoja na asasi za kiraia, wafanye uchambuzi wa kina wa kisayansi, kwa nini watoto wao wanaacha wa kwa sababu. Kwa mfano najua kuna jitihada zinafanyika sehemu nyingine, kwa mfano kwenye sekondari, moja ya changamoto kubwa ni watoto pia wanasoma mbali sana watoto wanasoma mbali sana, anachaguliwa shule ya kata, lakini anatembea kilomita nyingi sana kuifikia shule ya kata. Kwa hiyo nao pia inawafanya kwamba watoto wengi waingie shida, waone shida, waone uvivu. Sasa baadhi ya shule zimejitahidi kuanzisha kama hata mabweni. Eh, kwa sababu kusudi ya watu wale wa kike hapa, wanaangalia zaidi watu wa kike, lakini wote ambao si watu wa, wa kike, kwa sababu watu wa kiume, inakuaje kama hao hawezi kuwa kwenye mabweni? Kwa hiyo tungesema tu kwamba hiyo hiyo ni njia ya mkato mno kwa matatizo mazito. Kama hilo ni tatizo kubwa sana, lakini njia inayotumika na viongozi wa serikali ambao wenye mamlaka hayo kwenye maneno yao, wanatumia njia ya mkato mno. Njia ambayo ingekuwa sustainable au endelevu ni njia ambayo wangepaswa kwanza kukaa na hizi asasi za kiraia na wananchi, kuna kamati za shule, wakae wadadavue kwa kina. Asante sana. Ni Mgunga Mnyenyelwa, mwanzilishi wa kituo cha Baba Watoto Center na mdau wa haki za watoto akizungumza wa na VOA Express. Lakini sande, kuwakamata wazazi kweli ni suluhisho? Hiyo ndo swala kubwa ambalo amekuzungumza Mgunga kama mdao, anasema hiyo siyo suluhisho. Nafikiri viongozi una lazima zaida kwanza waelewe wa, wa nini hasa anasababisha uh, watoto wa shule kuto ripoti shuleni mm. Labda kuna matatizo mengi, kuna changamoto nyingi sababu kuwakamata wazazi sifikiri kwamba naweza kuwa ni suluhisho. Hmm. Kwanza waongee na wazazi waulize, je, kwa nini watoto wenu waripoti shuleni. Wakishapata changamoto zao wajue kuzitatua kwanzia hapo, bila shaka. Na ndiyo maana anasema wadadavue ee, kabisa. Basi muda mfupi tunaingia kwenye habari za dunia. Wanajeshi wa Rasha wamefanya mashambulizi makali dhidi ya miji ya mashariki ya Ukraine na magari ya kijeshi na yale yanayobeba mizinga yameendelea kukusanyika katika njia kuu kuelekea mji mkuu wa Kiev katika siku ya sita ya mapigano. Maafisa wa mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv mapema leo wanasema jeshi la Rusia limeongeza mashambulizi yake ya mizinga na kushambulia jengo moja la serikali. Wizara ya mambo ya nje ya Ukraine imerusha video inayoonyesha jengo la makao makuu ya kiutawala mjini Kharkiv likiwa limeshambuliwa vibaya kwa kombora huku likiungua na kutoa moshi mwingi wakati magari yakipita karibu nalo. Kupitia ujumbe wa Twitter, wizara hii imesema kwamba Rusia imefanya uvamizi huo kinyume cha sheria za kimataifa, kwa kuua watu, kuharibu mali, wakati ikionekana kulenga miji mikuu kwa kutumia makombora. Na waziri mkuu wa Australia, Scott Morrison Jumanne amesema kwamba taifa lake linapanga kutumia dola milioni 50 ili kununua silaha za kusaidia Ukraine. Matamshi ya Morrison wakati akizungumza na wanahabari yanatofautiana na yale yaliyotolewa na serikali yake wiki iliyopita kwamba ingetoa msaada wa kiufundi pekee kwa taifa hilo. Sasa Morrison amesema kwamba taifa lake litanunua silaha kwa ajili ya Ukraine, ikiwa sehemu ya juhudi za pamoja za mataifa mengine ya magharibi za kusaidia taifa hilo kujilinda dhidi ya uvamizi uliofanywa na Russia. Hata hivyo haijabainika ni lini silaha hizo zitapelekwa na ahadi hiyo, serikali ya Australia inasema itachangia dola milioni 25 zikiwa msaada wa kibinadamu kwa mashirika kima ya kimataifa yanayosaidia watu waliokwama Ukraine. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne kwamba takriban watu 440 walifariki kutokana na mapigano mabaya kwenye jimbo la Western Equatoria nchini Sudan Kusini ndani ya kipindi cha miezi michache mwaka uliopita. Taarifa hiyo imetolewa muda mfupi baada ya umoja huo kutoa ripoti nyingine mwezi uliopita ukionya kwamba taifa hilo changa zaidi duniani huenda likatumbukia tena kwenye mapigano wakati ghasia za kikabila pamoja na migogoro ya kisiasa zikiendelea kuongezeka. Kulingana na ripoti ya pamoja ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo UNMIS na ofisi ya haki za binadamu, ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na mauaji unafanyika katika wilaya ya Tambura katika jimbo la Western Equatoria na mawaziri na wanadiplomasia kutoka mataifa ya nchi za Umoja wa Ulaya, Marekani na Uingereza wametoka nje ya ukumbi wa mkutano wakati waziri wa mambo ya kigeni wa Russia Sergei Lavrov alipokuwa anahutubia kikao cha Baraza la Haki za Binadamu na Umoja wa Mataifa juu ya kupunguza silaha za hatari mjini Jiniva leo. Lavrov alikuwa anahutubia kikao hicho kupitia mawasiliano ya video baada ya kuahirisha safari yake kuhudhuria mkutano huo kutokana na vikwazo vya Umoja wa Ulaya kuzuia safari ya ndege yake. Mwanadiplomasia huyu wa Urusi amesema kwamba Ukraine imekuwa ikijaribu kupata silaha za nyuklia, akisema hilo ni jambo la hatari na linabidi kuzuiliwa. Kiashiria cha barazani hicho. Na barazani, tuliuliza je, serikali inafanya vya kutosha kukabiliana na ongezeko la bei ya mafuta katika eneo lako. Uh, kwa kusubiri kwa... haya tayari. Uh, nilikuwa nasema kwa kusubiri kupata wasikilizaji kwa njia ya simu, lakini tayari tunaye msikilizaji kwa njia ya simu. Tumsikilize anasema nini, na tunaomba tunamkaribisha. Uh, karibu msikilizaji. Uh -huh. karibu karibu barazani, asante. Nikumbushe kidogo mada, naona wewe hujafuatilia basi. Tutaendelea kuwatafuta wasikilizaji wengine. Eh, Sunday, tusome maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Eh, tuanze na huyu anaitwa Timothy Ngaira, huyu ni kutoka Kitale Kenya, anasema tumepiga kelele sana kuhusiana na hili ila bado serikali haijatia jitihada zozote ili kupunguza au kudhibiti bei ya mafuta. Bila shaka, bila shaka ni swala la bei ya mafuta na nini kifanyike, kabidhi hayo kupambana na swala hilo kwenye eneo lako. Basi moja kwa moja naye, Henry Kide Ula, yuko Njombe, Tanzania, anasema, serikali imeshachukua hatua za kabiliana na mfumuko wa bei ya mafuta ili kuwapunguzia mzigo wa wananchi, na imetangaza mikakati itakayosaidia utekelezaji itaka huo, ikiwa pamoja na kuondosha tozo ya shilingi 100 kwa kila lita ya mafuta ya taa. Dizeli na petroli. Henry, huyu anazungumzia mambo ya upande wa Tanzania. Haya, naye Nazael Madede, huyu ni kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema huku serikali imejitahidi kukabiliana na ongezeko la bei ya mafuta katika soko la dunia kwa kuondoa tozo ya shilingi mia moja, hii ni ile hatua ilichukuliwa jana nafikiri, na bila shaka kila lita ya mafuta ya petroli, dizel na mafuta ya ta kwa muda wa miezi mitatu, ijapokuwa nadhani bado kuna hatua zaidi zinapaswa kuongezwa ili kukabiliana na hali hii. Sunday tunaambia kuna msikilizaji kwenye laini mm, ya simu. Yuko msikilizaji wa laini ya simu Jofre, tafadhali karibu kwenye barazani, jitambulishe lako mahali ulipo, alafu utupe maoni yako, karibu. Asante eh, naitwa Jofre mwami wa Lunyala, Nkasi, Rukwa, Tanzania. Eh, eh, moja kwa moja hali ilivyo huku kwa kweli, hali ni ngumu na serikali imekaa kimya kwenye hilo ukweli inaleta wakati mgumu sana, hasa kwa sisi wenye kipato cha chini, kwa sababu tumekuwa tukilalamika tukitoa maoni mbalimbali kwa viongozi wetu, lakini bado hatupati mrejesho juu ya yale maoni na maagizo ambayo tunakuwa tunawapa kama viongozi ambao tuliwachagua sisi. Kwa hiyo hali imezidi kuwa mbaya, hali ya uchumi ni ngumu, lakini bado bidhaa zinazidi kupanda, zinazidi kupanda tena, kwa zinapanda bei kwa kasi kubwa sana, lakini Lopini, hali ni hali ni mbaya sana Joffrey. Hii hatua ya serikali kuondoa tozo ya shilingi mia moja katika kila lita ya mafuta si hatua nzuri eh? Ndio, ni hatua nzuri lakini, bado bado, bado kwa kwa ukilinganisha na kipato chetu bado ni hali ambayo ni ngumu, bado ni hali ngumu ambayo tulikuwa tunaomba serikali bado iendelee kupunguza ili, ili na sisi tulio na kipato cha chini tunufaike, kwa sababu hali hiyo, baadhi ya watu wananufaika, hasa kwa wale wafanyabiashara wakubwa, lakini kwa sisi ambao pengine tunategemea kilimo, halafu kilimo wakati mwingine tunafeli, bado inatupa wakati mgumu sana. Kwa hiyo waendelee waendelee kutusaidia ili na sisi tuweze kunufaika na tuzidi kujisikia amani, isiwe tunalia kila siku tunalia kila siku. Tukushukuru Joffrey kwa mchango wako <laughs> haya, kutoka kwa Joffrey anaelekea kwake Susani Wanjiku, kwa njia ya Facebook ametoa maoni yako akiwa kule nchini Kenya. Anasema bei ya mafuta Kenya inazidi kupanda tangu mwaka jana, serikali bado hajafanya vya kutosha kwa sababu bei ya mafuta haichukui haishuki, ila anasema inazidi tu kuongezeka. Basi tuwashukuru wale wote waliochangia kwenye mada yetu ya leo, na sasa wakati umewadia wa kusikiliza kibao cha muziki. Na leo Sunday Nam, leo tuna nani? Leo tunaelekea kwake mwanamuziki maarufu sana mw? hmm? anaitwa Willy Paul kutoka huko Kenya, anakuja na kitu chake kinaitwa, kitu kinaitwa Toto. Wimbo huu ni mkali kweli kweli, kazi kwako Sijawaiona, sijawaiona toto huko evi, ni bebe bebe bebe. ni zame topeni, ni gware gware gware. simindi ya fundi wa kuchelewesha bwana slow motion, na wazee wapoma walishasema niwe mama lao basi mindo baba lao. Ooh, yeah, girl, yeah. Paul lakini hilo uh, ni jina la usanii. Jina lake halisi ni Wilson Abubakar Radido. Na kibao hiki toto ni kibao kibichi kabisa, ni cha mwaka jana 2021. Sunday Jamaa alikuwa anaimba gospel, nyimbo zingine za dunia. Mambo anafanya kweli kweli kweli na na gisi dunia. Nakwambia, anakwenda, ametisha sana. Haya kabisa, bila shaka fkii ngoma hiyo imewafurahishwa wasikilizaji wetu. Moja kwa moja turudi tena huko Kenya, huko Mombasa, visa vya dhuluma za kijinsia vikishamiri, mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake na watoto kutoka shirika la Social Justice anaitwa Naila Ramadhan awashauri wahanga wa dhulma au waathiriwa wa dhulma kujitokeza kutafuta haki na sio kujificha gender based violence zimeweza kuenea kue, kue ama kuendelea. Tumeshuhudia kwamba licha ya covid-19 kulikuwa na visa vya uh, gender based violence, lakini kiongezeka na hii janga liliotukumba katika jamii uh, na dunia nzima, tumeweza kuona uh, mwongezeko wa visa vya gender based violence maradufu visa vimeweza kupita mipaka. Tumeona jinsi uh, familia imeweza kutengana. Tumeona vile jinsi uh, watoto wa kike wadogo wameweza kutungwa mimba, ambapo hiyo ni imekeuka haki za mwanamke ama mtoto wa kike. Ningeweza kuwashauri jamii, hasa watoto wa kike, iwapo watapokea changamoto kama hii, sio mwisho yao, maisha yao. Sisi tuko kama mashirika kuweza kutetea haki za kibinadamu, hasa Sisters for Justice. Lengo lao ni kuweza kumgalia mtoto wa kike ameweza kufikisha malengo yake ama ndoto zake atoke a report. Na hii mambo ya ku, tunaita kanguru case, watu waona ah, wacha tuimalizie mtoto apelekwe, ni jambo la ni kiuke na kisheria, na tumeweza kuishtumu. Na mtoto wa kike mimba sio mwisho wake wa maisha, na lazima sheria itapatikana aje, tumsajili apige report, sexual offense act iko na, atachukuliwa hatua ule mwenye ameharibu maisha yako. Ndio ongea direct kwa mtoto wa kike ama mtoto wa kiume ule mwenye ameweza kulawitiwa, tuko wenye wameweza Kuripoti, wasione haya maana kuna ile unyanyapaa stigmatization. ah, mtoto wa fulani amebakwa ah, mtoto wa nini. Hiyo mambo yamepitwa na wakati. Ni wakati mwafaka, iwapo utadhulumiwa haki zako, kama mtoto wa kike, kama mama, kama mtu yoyote, lazima ujitokeze mbele, uongee, upate haki yako. Ushauri kwa wale wa Afrika, wanyenyasaji wa dhuluma ya kijinsia, kujificha sio suluhisho. Hata kidogo siyo suluhisho, bila shaka. Sande, eh, kuhusu mzozo huu au vita uvamizi wa Russia huko Ukraine, eh, timu zote za michezo mbalimbali za Russia ikiwa ni soka, michezo mingine ikiwa ni riadha na nini, wamepigwa marufuku kushiriki michezo ya kimataifa, hata UEFA wakati huu sababu ndio michezo ya UEFA inafanyika no. timu za Russia zote hivi zimeondolewa kwenye mashindano, uamuzi uliochukuliwa na UEFA na vile vile ukizingatia pia walikuwa wawe na fainali icheze kule St Petersburg, nayo iliondolewa moja kwa moja ikahamishiwa Ufaransa. Sasa kuna, kuna mjadala hapa. Je, aseme ni sahihi? Hmm. Lakini ndio hivyo tena, hayo ni maamuzi, maamuzi. Mm -hmm. Ndio haya. Tuende kwenye mambo yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii tunaongana na mwenzetu Harrison Kamau ambao amesema leo ana vitu vizito vizito kwelikweli kweli. Asante sana wenzangu, mkiwa studio nambari 15. Basi katika baadhi ya yale yanayovuma ya kwenye mitandao ya kijamii hivi leo, tuanzie na mrembo mwanablogi kutoka Kenya na aliyewahi kuwa mwanatelevisheni maarufu na ambaye sasa ametangaza kuzindua show mpya kabisa ya televisheni inayofananishwa na ile ya hapa Marekani ya Keeping Up With the Kardashians. Nazungumzia kuhusu Beti Chalo, ambaye amesema kwamba show hiyo itahusisha maisha yake ya kila siku wakati akishirikisha wale anaotangamana nao katika maisha ya kawaida, wakiwemo dada zake. Awali Beti alikuwa ameanzisha mtandao wake wa youtube kwa jina BK, ambao pia ulizungumzia ya maisha yake. Hata hivyo Beti, wakati akizungumza kwenye mahojiano na wanablogi mapema leo, amesema kwamba lengo lake sasa ni kuanza show kubwa kwenye televisheni ikiwa kwenye viwango vya kimataifa. Beti ambaye aliacha kutangaza habari kwenye televisheni ya kitaifa mwaka wa 2020 amesema kwamba anarejea kwenye televisheni kwa kishindo, japo sasa atakuwa mwanahabari tena ingawa haijataja ni televisheni gani atakaorusha show yake mpya, alichoweka wazi ni kwamba itazinduliwa Aprili au Mei mwaka huu. Ongera Beti Chalo, unapojiandaa kuzindua show yako mpya kabisa kwenye televisheni. Basi tukielekea kwenye swala jingine, ni kwamba mchezaji maarufu wa tenis kutoka Ukraine ambaye ameorodheshwa kwenye nafasi ya 15 ulimwenguni, Elina Vitolina, amesema mapema leo kwamba anajiondoa kwenye michuano ya Montery alipokuwa amepangiwa kushindana na Anastasia Potapova wa Rusia hivi leo. Vitolina ameomba shirikisho la mchezo wa tenis ya wanawake duniani kutotambua wachezaji wa Rusia na Belarus kwenye michuano hiyo kutokana na mataifa hayo kuhusika kwenye ghasia zinazoendelea nchini mwake. Vitolina mwenye umri wa miaka 27 na ambaye aliwahi kushinda medali ya shaba kwenye michezo ya Olimpiki hapo Jumapili aliandika barua nzuri kwa jina Motherland, wakati akiahidi kutoa fedha zake za ushindi kama msaada wa kibinadamu kwa watu wa Ukraine. Kwenyu wana VOA Express studio 15 Asante sana mzee wa kazi Harison Kamau, kwa kuangusha vitu vizito vizito eh, kwenye trending. Basi, moja kwa moja tuangalie swali la leo kwenye Facebook, ambao tumeweka swali hili. Patrick linasema kwamba, je, unachukua hatua gani kupunguza utumiaji wa bidhaa za plastic zinazosababisha uchafuzi wa mazingira katika eneo lako? Haya, nianze na huyu Zakari Baltazar. Yeye anasema kutoka bara letu hili la ahadi, mimi naona suala hili ni gumu, ukizingatia kwamba uzalishaji wa plastiki material unaendelea kwa kasi na mazingira hayo, inaponunua na kisha kutumia bidhaa ambayo ipo kwenye plastiki ni kuondosha tu, hakuna namna. Haya, naye mama Maigi akiwachanika anasema, msaidizi wa umoja wa nasalamu anasema ni kutoa elimu sehemu mbalimbali na kuwapa onyo kali kwa wale wanaotumia, wanatakiwa wapewe adhabu kali ili kuwapa somo na wengine. Huyu anaitwa Suke John wa Ilangasika, Geita, Tanzania, anasema kupiga marufuku plastiki ni kutoa elimu kwa watumiaji wa bidhaa hiyo, pia kuzichoma moto. Haya, ninaye Joshua mjukuu wa Nila, anasema anajiita huyu akisiwa ka pande za kujidai kule Mkuyuni, Mwanza, Tanzania anasema kwa upande wangu huwa anazikusanya taka hizi na kuzipeleka dampo, yani kwenye shimo la kutupia uchafu. Hivyo ndio unajua, plastiki ndio imechochea uh, uh, swala la plastiki kwenye mkutano wa kimataifa unaofanyika kule Nairobi, bila shaka ndio limechochea tuweze kuwauliza wasikilizaji nao tujue mchango mm -hmm. wao ni vipi katika kupambana na tatizo hili la plastiki, ambao ni zito. Bila shaka basi, basi uh, ndio hivyo tena basi punde tu tunawakamilisha express uh, moja kwa moja tuwashukuru wale wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu anaitwa Aida Isa yuko upande mwingine, na hapa studio mlikuwa nami Patrick Ndwimana nikishirikiana mwenzangu Sandey Shumari, kwa pamoja tuna wagena tukiwatakia jioni njema.