Aniga ani Mataani... Machi tarehe mbili mwaka elfu mbili ishirini na mbili kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Ni na mimi, jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Unaweza pia, pia kutupata kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo jioni hii ni pamoja na kwamba maafisa wa Ukraini wanasema Rusia imeendelea kurusha makombora kwenye makazi ya watu na majengo ya serikali katika mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv. Katika ripoti nyingine, serikali ya Kenya imesema kuwa imefikia makubaliano na walimu nchini humo kusitisha mgomo, wakati wanafunzi wanajitayarisha kuanza mitihani ya kitaifa tarehe saba Machi. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduimana. wa Ukreni wanasema Rasia imeendelea kurusha makombora kwenye maeneo ya makazi na majengo ya serikali katika mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv leo Jumatano. Video iliyotolewa na wizara ya Ukreni ya hali ya dharura imeonyesha makao makuu ya wizara ya mambo ya ndani mjini Kharkiv yakichomeka, huku wazima moto wakijaribu kuzima moto huo. Idara ya dharura ya Kharkiv imesema baadaye kwamba watu watano waliuawa leo Jumatano katika mashambulizi ya makombora katika mnara wa Babi Yar mahali ambako kulitokea mauaji ya watu elfu 33 yaliyofanywa na wanazi. Jumanne, watu sita waliuawa katika shambulio la kombora dhidi ya jengo la kikanda la serikali mjini Kharkiv. Hayo yakiarifiwa, wanajeshi wa, wa Russia wanasema wameuteka mji wa bandari wa Kherson kwenye bahari ya Black Sea leo Jumatano, huku rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky akisema Moscow inataka kuiangamiza nchi yake wakati mzozo ukipamba moto katika siku ya saba ya uvamizi wa Russia, jeshi la Russia limesema limechukua udhibiti wa bandari ya Kherson kusini mwa Ukraine. Wanajeshi wa Russia wamefika pia katika mji wa pili kwa ukubwa wa Kharkiv, hali ambayo imesababisha mapigano kwenye mitaa ya mji huo, jeshi la Ukraine limesema. Ukraine inasema zaidi ya watu 350 mkiwemo watoto 14, waliouawa katika mzozo huo, na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC tayari imeanzisha uchunguzi wa uhalifu wa kivita dhidi ya Russia. Wanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya Jumatano wameidhinisha vikwazo vipya dhidi ya Belarus kwa jukumu lake katika uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Ikulu ya Ufaransa imesema kwenye Twitter kwamba wanadiplomasia wa EU wamewachukulia vikwazo vipya watu wa Belarus ambao wana jukumu katika mashambulizi huko Ukraine. Taarifa hiyo imesema vikwazo hivyo vitaathiri pia baadhi ya sekta like za kiuchumi na haswa mbao, chuma na zao la potasium. Afisa wa Umoja wa Ulaya alisema wiki hii kwamba moja ya malengo ya vikwazo hivyo vipya dhidi ya Minsk ni kusitisha mauzo ya bidhaa nyingine za Belarus kwa EU juu ya zile ambazo zinakabiliwa tayari na vikwazo vilivyowekwa hapo awali na umoja wa Ulaya baada ya rais Aleksandar Lukashenko kukandamiza maandamano kufuatia uchaguzi wa Agosti. Mkosoaji mkubwa wa Kremlin aliye kizuizini Aleksei Navalni ametoa wito kwa wananchi wa Rasia kufanya maandamano ya kila siku dhidi ya harakati za kijeshi za Moscow nchini Ukraine. Msemaji wake ameandika kwenye Twitter leo Jumatano. Kira Yarmish ameandika ya Alexei Navalni ametoa wito kwa watu kwenda nje kuandamana kila siku dhidi ya vita saa moja jioni na wikendi saa nane mchana kwenye viwanja vikuu vya miji yako popote ulipo. vuguvugu -vugu la Navalni awali liliwahi kuitisha kampeni ya kukaidi amri za serikali ili kupinga uvamizi wa Rusia dhidi ya jirani yake. Paul Henri Sandaogo Damiba ameapishwa kuwa rais wa Burkina Faso baada ya kupitisha mpango wa utawala wa mpito utakaoandaa uchaguzi mkuu mwaka 2025. Luteni kanali Damiba mwenye umri wa miaka 41 aliingia madarakani Januari 24 baada ya kuongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyomuondoa madarakani rais Roch Marc Christian Kabore. Kenneth Bwire anasoma ripoti kamili. Damiba ameapishwa kuwa rais wa Burkina Faso na kiongozi wa jeshi wakati wa hafla ya muda mfupi kurasimisha hatua hiyo leo Jumatano. Sherehe imehudhuriwa na wawakilishi wa jeshi, vyama vya siasa na vyama vya wafanyakazi pamoja na wanadiplomasia. Damiba ambaye alikuwa amevalia sare za kijeshi na kofia ya rangi nyekundu hakutoa hotuba baada ya kuapishwa rasmi. Jana Jumanne, Damiba alisaini mkataba uliofikiwa wakati wa mkutano wa kitaifa ambao umetangaza uchaguzi mkuu utafanyika baada ya miezi thelathini na sita. Muda huo ni mrefu kwa zaidi ya miezi thelathini ikilinganishwa na muda uliokuwa umekubaliwa na tume iliyoundwa na kiongozi wa mapinduzi hayo ya kijeshi. Mkataba huo unasema kwamba rais huyo hataruhusiwa kusimama katika uchaguzi wa urais, ubunge na manispaa utakaoandaliwa ili kumaliza utawala wa mpito. Bunge lenye viti 71 na serikali yenye mawaziri 25 wakiongozwa na waziri mkuu asiye mwanajeshi zitaundwa ili kuhakikisha kwamba kipindi cha mpito kinafanikiwa. Wanachama hao hawataruhusiwa kuwania nafasi yoyote katika uchaguzi mkuu. Nchi jirani na Burkina Faso ambazo ni Mali na Guini zimewekewa vikwazo vikali na jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kwa kuchelewa kuandaa uchaguzi mkuu ili kurejesha utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi, lakini Burkina Faso haikuwekewa vikwazo hivyo. Hata hivyo, sawa na nchi hizo, imeondolewa katika muungano wa ECOWAS baada ya mapinduzi hayo ya kijeshi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Nigeria imeanzisha leo Jumatano mpango wa kuwaondoa raia wake waliokwama katika nchi jirani za Ukraine baada ya raia hao kukimbia uvamizi wa Rasia. Nchi za Kiafrika zimekabiliwa na changamoto ya kusaidia raia wake waishio wa Ukrain ambao walivuka mpaka kuelekea Poland, Rumania na Hungary haswa baada ya taarifa kwamba baadhi yao walidhulumiwa na kuziuliwa mpakani. Ndege za kusafirisha raia hao wa Nigeria zilikuwa zinatarajiwa kuondoka leo zikiwa na uwezo wa kurejesha nyumbani watu elfu moja na mia tatu kutoka Poland, Rumania na Hungary, wizara ya mambo ya nje ya Nigeria amesema katika taarifa Katibu mkuu kwenye wizara mambu ya mambo ya nje ya Nigeria Gabriel Adula amesema kundi la kwanza la walioondolewa kutoka nchi hizo jirani za Ukraine linatarajiwa kuwasili Nigeria Alhamisi. Balozi wa Ukraine nchini Afrika Kusini alisema wiki hii kwamba kuna wanafunzi elfu kumi na sita kutoka Afrika nchini mwake, lakini ni kutoka nchi ambazo hazina ubalozi nchini Ukraine na hivyo kufanya hali kuwa ngumu. Wizara ya mambo ya nje ya Nigeria inasema kuna wanafunzi elfu tano na mia sita wa Nigeria huko Ukraine. Uchumi wa Sudani kwa mara nyingine umedidimia baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba, huku mauzo yake yakiporomoka kwa asilimia themanini na tano kulingana na benki ya taifa, nayo sarafu yake ikipoteza thamani kwenye soko la magendo kutokana na kusimamishwa kwa misaada kutoka nje ya mabilioni ya dola. Serikali inayoongozwa na wanajeshi ilipandisha bei na kodi kwenye kila kitu kuanzia huduma za afya hadi mafuta ya kupikia, ongezeko la bei ambalo limewakera sana wananchi. Mzozo wa kiuchumi wa Sudani wa muda mrefu, uliosababishwa na miongo kadhaa ya vita, kutengwa na vikwazo vya kiuchumi, ulioonyesha dalili za afueni kabla ya mapinduzi, sasa leo umekuwa tishio kubwa la mzozo mpya wa kibinadamu, wakati wananchi wake wanakabiliwa na machafuko mengine na ongezeko la viwango vya njaa. Viongozi wa kijeshi wameshindwa kumteua waziri mkuu, na maandamano yamepamba moto kwa miezi kadhaa. Amin Shibeika, ambaye ni mmiliki wa benki mjini Khartum, anasema mzozo wa kisiasa unaathiri biashara zote. Idara za dharura nchini Australia ziliwaamuru baadhi ya wakazi wa mji wa, wa Sydney kujiandaa kukimbia Jumatano, huku mvua kubwa ikinyesha kwenye pwani ya mashariki mwa Australia na kuifunika miji kwenye maji ya mafuriko kuwa watu kumi na watatu na kuwaweka maelfu ya wengine hatarini. Mvua kubwa iliyoonyesha kwa wiki nzima imejaza mito na hifadhi za maji kufikia kiwango cha kupasuka na kusababisha hali mbaya katika eneo la kilomita 800 kutoka mji wa Brisbane hadi Sydney. Zaidi ya onyo 30 za watu kuondoka zimetolewa na mabwawa kadhaa yamefurika, huku mengine yaliyo karibu na Sydney yakiwa katika hatari ya kupasuka. Mabwawa la Warangamba ambalo linagawa asilimia 80 ya maji katika mji huo ilianza kumwagika mapema jumatano jaji mmoja huko afrika kusini leo jumatano ameamua mwanamfalme misuzulu anaweza kutawazwa kama mfalme wa wazulu lakini akasitisha utekelezaji wa wasia wa urithi wenye utata wa baba yake mfalme goodwill zweltini alifariki mwezi machi mwaka jana akiwa na umri wa miaka sabini na mbili baada ya kutawala kwa miaka hamsini akiwaacha wake zake sita na watoto ishirini na wanane katika wasia wake alimtaja mke wake kipenzi zaidi shiiwe, Mantofombi Dlamini kuchukua nafasi yake kama mfalme wa Wazulu zaidi ya milioni kumi na moja ambao ni karibu theluthi moja ya wakazi wa Afrika Kusini, lakini Shiiwe alifariki dunia hafla mwezi Aprili na kuacha wasia wa kumteua mtoto wao Misuzulu Zulu mwenye umri wa miaka 47 kuchukua kiti cha ufalme. Lakini mabinti zake wawili waliwasilisha shtaka la kusitisha kutawazwa kwa Misuzulu hadi wasia utakapo thibitishwa. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika mashariki na kati, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Free Africa kote nchini Tanzania na katika nchi za maziwa makuu, UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu. Tunasikika pia kote duniani kupitia www voaswahili.com. Rais wa Marekani Joe Biden amejigamba kwa mafanikio yake katika kuunganisha dunia dhidi ya rais wa Rusia Vladimir Putin kwa uvamizi wake nchini Ukraine. Katika hotuba yake ya kwanza kuhusu hali ya kitaifa, Biden alisema Kiv iko mstari wa mbele katika mapambano ya ulimwengu kati ya demokrasia na utawala wa kimabavu na kwamba demokrasia itashinda. Hadija Riami anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Sindisin. Huku rais wa Rusia Vladimir Putin akiendeleza mashambulizi kwenye miji ya Ukraine kama vile Kharkiv na Kiv, rais wa Marekani Jo Biden alisimama ndani ya bunge la Marekani na kuwaambia Wamarekani, Marekani, kuwa dunia iliyo huru imeungana dhidi ya uchokozi wa Putin. The world, free world is holding him accountable. Dunia iliyo huru inamwajibisha, pamoja na mataifa wanachama ishirini na saba wa Umoja wa Ulaya, ikiwemo Ufaransa, Ujerumani, Itali, pamoja na nchi kama vile Uingereza, Kanada, Japan, Korea, Australia, New Zealand na wengine wengi hata Uswizi wanaipa maumivu Russia na kuwaunga mkono watu wa Ukraine. Putin hivi sasa ametengwa katika dunia kuliko ilivyowahi kuwa hapo kabla. Biden alisema Putin alifanya mahesabu mabaya wakati alipoanzisha uvamizi wake kwa jirani yake. Alidhani angeweza kutugawa hapa nyumbani kwenye bunge la taifa hili, alidhani kuwa angeweza kutugawa huko Ulaya pia tumeungana na hicho ndicho tunachofanya biden alisema itachukua muda lakini marekani na washirika wake nato watabaki wakiwa wameungana na uhuru ndio utashinda dhidi ya udhalimu biden hakuzungumzia suala la kuondoka ghafla nchini afghanistan agosti mwaka jana lakini katika majibu ya republican alizungumzia kuhusu hotuba ya biden Governor Kim Reynolds wa Iowa alimshutumu rais kwa kile alichokiita kushindwa kwake. Huko ilikuwa ni vurugu tupu, wakati wa kuondoka Afghanistan imesababisha maisha ya Marekani kupotea. Aliwasaliti washirika wetu na kuwaimarisha maadui zetu. Wataalam walisema kutokana na mzozo wa sasa, inayoeleweka kwamba Biden alijikita sana katika sera ya mambo ya nje katika hotuba yake ambayo ilizungumzia kuhusu Ukraine. Ingawaje bado kuna mambo mengi hayana uhakika. so now it's a moment where... kwa hiyo kwa wakati huu nadhani Biden amethibitisha kuwa ana ujuzi mwingine na dhamani, lakini yote anategemea jinsi atakavyoshughulikia suala la Ukraine. Mtaalamu mwingine ameiambia VOA jambo chanya kabisa ni majibu yasiyoelemea upande wowote aliyopata Biden kwa matamshi yake kuhusu Ukraine, na yatatupiwa jicho huko Moscow. Suala la sera ya mambo ya nje ni ishara muhimu sana. Putin atakuwa anaangalia kuona kama kuna mgawanyiko wowote au mazingira yasiyo mazuri katika siasa za Marekani. Nadhani kila mtu hapo ndani kwenye bunge, sio tu Biden lakini kila mtu alifahamu, huu si wakati wa kutuma ishara. Biden aliweka bayana kwa Marekani oh. haitapeleka wanajeshi ndani ya Ukraini, lakini ameapa kwamba yeye na washirika wanachama wa NATO watalitetea eneo la NATO. Khadija Riami, VOA Washington. Serikali ya Kenya imesema kuwa imefikia makubaliano na walimu nchini humo kusitisha mgomo, wakati wanafunzi wanajitayarisha kuanza mitihani ya kitaifa Machi tarehe saba. Chama cha kitaifa cha walimu wa shule za sekondari na vyuo Kupeti kimesema kuwa kimekubali kufanya hivyo kwa maslahi ya wanafunzi, kikisisitiza kwamba kitatekeleza ilani ya mgomo baada ya mitihani hiyo kukamilika. Walimu hao wanataka serikali kupitia tume ya waajiri walimu TSC kuanza mazungumzo kuhusu mkataba wa maelewano wa mwaka 2021 hadi 2025 unaowapa nyongeza ya mishahara ya asilimia 70. Kennedy Waziri wa elimu nchini Kenya Profesa George Magoha ameeleza kuwa mazungumzo kati ya serikali na waalimu hao chini ya muungano huo wa KUPPET yamejikita kwenye masilahi ya wanafunzi wanaoanza mitihani ya kitaifa iliyocheleweshwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona vilivyosababisha kalenda ya masomo kusitishwa. Kama kiongozi wa sekta hii ya elimu nimewashawishi wenzetu wasitishe mgomo, lakini nieleze kama mwananchi, kwa maoni yangu, hakuna mtu isipokuwa rais anayeweza kusimamisha mitihani hii. Waalimu wa shule za sekondari na vyuo chini ya muungano wa Kupetu wamejikuta katika mzozo na serikali kupitia tume ya kuajiri walimu TSC kutokana na kile walimu wanachokitaja kuwa ni kucheleweshwa kwa mazungumzo ya pande mbili yanayohusu mkataba wa maelewano wa mwaka 2021, mwaka 2025 unaohakikishia nyongeza ya mishahara kwa asilimia 70 kutoka asilimia 30 wanayopokea sasa lakini kutekelezwa kwa ilani ya siku saba ya mgomo wakati wanafunzi wa shule za msingi wanafanya mitihani ya KCPE kati ya Machi tarehe 7 na tarehe kumi huku wanafunzi wa kidato cha nne wakifanya mitihani ya KCSE kuanzia Machi tarehe 11 kumeshutumiwa na kume serikali and... Akelo Misori, katibu mkuu wa Kupeta, ameieleza VOA kuwa wameafikia uamuzi huo kuondoa tishio la kusambaratisha mitihani ya kitaifa, lakini kwamba punde tu wanafunzi watakapomaliza kufanya mitihani hiyo, waalimu wataendelea na juhudi zao za kutaka serikali kupitia TSC kuweka saini mapendekezo yao ya mkataba mpya. Mazungumzo hiyo ilianza, lakini si kuenda mbali sana na waziri wa, wa elimu uh, vile ilitokea ni kwamba tuzuie hii mambo ya kuingia kwa kuinterfere na exams kwa sababu sisi pia ni Wanakenya, ni parents, na tena sisi ndio watu wametayarisha watoto Kufanya hizi mitihani. Kupet, katika mapendekezo yake, kinataka walimu kulipwa marupurupu yaliyoongezeka kutoka shilingi elfu tano hadi shilingi elfu nane na walimu wa kiwango cha chini kulipwa shilingi elfu ishirini mia nane kutoka shilingi elfu kumi na sita zinazolipwa katika mkataba wa sasa. Bwana Misori amesisitiza kuwa walimu wana haki ya kudai kulipwa mishahara minono chini mkataba mpya, ya mkataba mpya waliopendekezea TSC kuanzia wakati watafungua shule. Tuta resurrect hii kwa sababu Don't want to procrastinate our suffering for long. Awali, Nicolas Maiyo ambaye ni mwenyekiti wa chama cha wazazi alieleza VOA kuwa si haki walimu kuanza mchakato huo kuvuruga mitihani ya kitaifa wakati wazazi wameathirika zaidi na kalenda ya masomo iliyosogezwa pamoja kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Umoja wa Mataifa umekubali kujadili mkataba wa kwanza wa kimataifa kuhusu uchafuzi wa plastiki ikiwa ni hatua ambayo imeelezwa kuwa ya kihistoria hasa kwa bara la Afrika. Karibu mataifa mia mbili yaliyowakilishwa kwenye kongamano la umoja huo kuhusu mazingira jijini Nairobi, Kenya, yamekubaliana kwa pamoja kubuni kamati maalum itakayotayarisha mkataba wa kisheria utakaohitaji kutekelezwa kufikia mwaka elfu mbili ishirini na moja. Harison Kamau anasoma ripoti kamili. Tangazo hilo limetolewa wakati wa kumalizika kwa kikao hicho cha siku tatu na mwenyekiti wa UNEA Espen Barth Aid, huku wajumbe waliohudhuria wakishangilia kwa furaha. Aid ambaye pia ni waziri wa mazingira wa Norway, baada ya kufanya tangazo hilo alisema kwamba tumeweka historia tunayohitaji kujivunia alisema kwamba wapatanishi wamepewa uwezo mkubwa wa kulenga uchafuzi wa kila aina utokanao na plastiki, na sio tu vifaa vya chupa au mirija, bali pia chembechembe za plastiki zisizoonekana kwa macho ya kawaida kwenye hewa. Waliohudhuria pamoja na wanaharakati wa mazingira wamesifu hatua hiyo, wakisema kwamba ni hatua kubwa zaidi kuwahi kuchukuliwa na Umoja wa Mataifa baada ya miaka mingi. Marco Lambertini kutoka shirika la kimataifa la wanawake WWF amesema kwamba Tunajikuta kwenye njia panda ambapo maamuzi yaliyofanywa leo yanaweza kuzuia kuangamizwa kwa ulimwengu kutokana na uchafuzi wa plastiki. Afisa mkuu wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa, Sam Barrett, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba huu ni ushindi mkubwa. So we'll see and to all... sehemu ya azimio itazitaka kanda na nchi zote kuanza kufuatilia na kukagua idadi ya plastiki ambayo inamwaga wa baharini vilevile vile, pengine huenda mataifa yakatoa ahadi nyingine kuthibitisha tena kwamba ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tano watapunguza tena idadi ya plastiki inayotupwa baharini. Hata hivyo, makubaliano yanayoshirikisha mataifa yenye kuzalisha plastiki nyingi kama vile Marekani na China hayajatoa sera kamili zitakazofuatwa wakati zikitarajiwa kujadiliwa baadaye. Pendekezo hilo linahusisha kila sekta inayotumia plastiki na inatoa nafasi kwa serikali, makampuni pamoja na wanaharakati kushinikiza sheria mpya kwenye utengenezaji wa plastiki. Pendekezo hilo linafungua nafasi ya kujadiliana kuhusu sheria mpya kuhusu bidhaa za plastiki ambazo hutengenezwa kwa kutumia gesi pamoja na mafuta. Pamoja na hayo, hatua zaidi zitachukuliwa katika kutumia tena bidhaa za plastiki zilizotumika tayari pamoja na namna ya kuharibu taka kutokana na plastiki. Viwango vya uchafu kutokana na plastiki unaoingia kwenye bahari vinatarajiwa kuongezeka mara tatu kufikia mwaka wa elfu mbili na arobaini, wakati kwa muda mrefu mataifa yakiombwa kushirikiana ili kukabiliana na tatizo hilo. Umoja wa Mataifa unasema kwamba uzalishaji wa plastiki ulimwenguni umeongezeka zaidi ya bidhaa yoyote ile na unatarajiwa kuongezeka maradufu katika miongo miwili ijayo. Naam, na katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu masuala ya usingizi salama. Mwandishi wetu Amri Ramadhan anatuarifu zaidi. Usingizi salama ni usingizi unaotolewa kwa njia ya dawa kwa mgonjwa wakati wa upasuaji ili dawa hizo ziweze kumtoa mgonjwa wa maumivu pamoja na ufahamu wakati wa kufanyiwa upasuaji ili asihisi chochote kinachoendelea kwa wakati huo. Usingizi salama umegawanyika katika makundi mawili kama anavyoelezea Daktari Naima Yusufu, mkurugenzi wa hospitali ya rufaa ya mkoa wa Tanga Bombo, ambaye pia ni daktari bingwa wa dawa za usingizi maarufu kama usingizi salama. Kuna aina mkuu mbili za usingizi. Ya kwanza kabisa inaitwa usingizi mzima, yani unamlaza mgonjwa moja kwa moja, lakini kuna aina nyingine ya usingizi ambayo tunachofanya sehemu ambaye anapasuliwa, tunatoa ufahamu kwa ile sehemu. Kwenye kutoa ufahamu, tunatoa pia na maumivu, kwa sababu imagine kama husikii kuguswa, manake pia hutasikia maumivu. Hiyo inaitwa usingizi nusu, au wengi wana, wanafahamu kusema nusu. Daktari wa dawa za usingizi ni muhimu sana katika hatua zote za upasuaji kama ilivyo kwa daktari wa upasuaji, kwani akikosekana mmoja mwingine hawezi kutimiza wajibu wake, kama wanavyoeleza daktari bingwa wa upasuaji daktari Rashid Suleimani na daktari bingwa wa dawa za usingizi Denis. Watu ambao tunafanya kazi kwa pamoja muda wote sajoon, tunasema na au daktari wa usingizi aidha, awe ni daktari ambaye amesomea au ana degree ana anesthesiologist, na daktari wa upasuaji, wote ule wa kawaida au ambaye pia ni daktari bingwa. Kwa hiyo hawa ni watu ambao wakati wa kazi huwezi kuwatofautisha kuwa, au huwezi huwezi kuwatenganisha na huwezi fanya operesheni yoyote ile kubwa au hata operesheni ya kawaida bila ya kuwa na mtu wa usingizi sawa. So, au kuwa na, bila ya kuwa na usingizi salama, na usingizi salama ndio ambao utapelekea pia operesheni wakati unafanya pia itakuwa salama. Unaposema kitengo cha dawa ya usingizi, lazima kuwe na ushirikiano mkubwa sana na sajen au na mpasuaji mkubwa sana. Chochote ambacho kinatokea ambacho peke yako huwezi kukisolve, lazima ujulishe. Tena sio huyo tu, lazima hujulishe lile jopo lote liloko pale, kwa sababu wote tunakuwa tunashirikiana kama kitu kimoja. Serikali ya Tanzania bado haijakidhi mahitaji madaktari bingwa wa usingizi katika vituo vyake vya kutolea huduma za afya, licha ya kutoa mafunzo ya muda mfupi kwa wauguzi zaidi ya mia nne. Jambo hilo linawaibua madaktari bingwa wa dawa za usingizi kutoa ombi kwa serikali. Wito wangu kwa serikali ijitahidi kuifanya hii trading ya maanathetist na watu wengi kidogo, kwa sababu serikali kama tunavyoona sasa inajitahidi kuongeza nyingi nyingi. Ukienda jiani huko utakuta kuna nzuri sana sasa, na hii kada lazima iangaliwe sana, kwa sababu wale kule kuna wazazi eh, mtu ameshikwa na uchungu usiku, hawezi labda kusubiri huko atoke toka huko aletwe mpaka huko, wakati mwingine wanachelewa. Kwa hiyo hii ni muhimu, serikali ilitilie maanani swala hili. Wito kwa serikali, tuendelee ku kwenye kutoa elimu ya usingizi manesi, instead ya kusoma mwaka mmoja, at least wasome miaka mitatu, itasaidia sana lakini pia waendelee kutusapoti, pia waendelee sisi daktari bingwa. Umuhimu wa madaktari hawa sio katika chumba cha upasuaji pekee, kwani hata nje ya hapo bado umuhimu wao wa kipekee unaonekana, kwani wao ni wataalam wa masuala ya upumuaji. Hivyo hata anapotokea mgonjwa mahututi wao ndio wahusika wakuu kuhakikisha mgonjwa huyo anapatiwa matibabu sahihi ya kumwezesha kupumua wakati akiwa katika hali hiyo hadi atakapoweza kupumua mwenyewe bila ya kutumia mashine. Lakini pia hutumiwa katika masuala ya mionzi ama radiology na kumuingizia mgonjwa mpira tumboni ambapo kitaalamu inafahamika kama endoscope. Amri Romovan, VOA, Tanga, Tanzania. mwisho wa matangazo ya jioni kutoka sauti amerika voa matangazo yamesimamiwa na abdu shakur abud mwelekezi aida isa hewani nimeshirikiana na patrick nduimana jina langu ni kenneth bwire asante sana kusikiliza sauti amerika basi uwe na jioni njema Ayo ni tahariri inayoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imeeleza nia yake ya dhati kuisaidia kifedha watu wa Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, alitangaza dhamana ya mkopo wa Marekani kwa Ukraine mpaka dola bilioni moja ili kusaidia katika mageuzi yake ya kiuchumi na kuendelea kujihusisha katika shirika la like kimataifa la fedha duniani IMF. Msaada huu ukichanganya na ushirika baina ya Ukraine, IMF, taasisi nyingine za kifedha, G7 na wafadhili wengine utaboresha uthabiti wa kiuchumi wa Ukraine, ukuaji na ustawi wakati ikikabiliwa na uvamizi wa Russia, alisema waziri Blinken katika taarifa yake. Kati ya mwaka 2014 na 2016 Marekani iliipa Ukraine mikopo mitatu tofauti ya dola bilioni moja ambayo iliwahakikishia wakopeshaji kuwa watalipwa baada ya Russia kuanza kuikalia kimabavu peninsula ya Crimea. Dhamana za mikopo zilikuwa na jukumu muhimu sana katika kuisaidia Ukraine kufanikiwa kuleta uthabiti katika uchumi wake huku uvamizi wa awali wa Russia na utekelezaji wa ajenda kubwa ya kiuchumi ukiendana na ushirikiano wa IMF, Waziri Blinken alisema. Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni mbili za misaada ya maendeleo kwa Ukraine tangu mwaka 2014. Serikali ya Marekani pia imefanya kuhamasisha ushiriki wa kibiashara wa makampuni ya Marekani kote katika uchumi wa Ukraine. Benki ya Export Import ya Marekani ina azma ya kufanikisha upatikanaji wa dola bilioni tatu kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa kutoka Marekani pamoja na huduma kwa miradi ya Ukraine wakati shirika la like kimataifa la maendeleo la Marekani hivi sasa likiwekeza nchini Ukraine kiasi cha dola milioni mia nane kwenye dazeni ya miradi. Marekani, alisema waziri Blinken, itaendelea kuangalia njia za kuisaidia Ukraine na watu wake dhidi ya hatari za dhahir za sasa za uvamizi wa Rusia. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoelezea mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.