wayohay adiga hey, mudan uh, ee dhegaysta kale uh, ayaan isna jeclahay inaan hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia zifuatazo. Sasa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Washington DC, msomaji mm, ni mimi Mery Mgawe. Wanajeshi watano wameuawa katika mgodi mmoja kwenye mkoa wa kusini magharibi wa Niger, wa Torodi, ambako mashambulizi ya jihadi kwa kutumia kifaa cha milipuko IEDs yanazidi kuongezeka mara kwa mara. Wizara ya ulinzi imesema Jumapili wanajeshi watatu walijeruhiwa katika mlipuko huo ambao alitokea siku ya Ijumaa wakati gari la doria la jeshi lilipogongana na mlipuko. Wizara hiyo imesema katika taarifa iliyorushwa kwenye televisheni ya taifa wanajeshi hao walikuwa sehemu ya kikosi cha kupambana na wapiganaji wenye nguvu kilichoundwa mwezi Februari kusini magharibi karibu na mpaka wa Burkina Faso. Tangu mwaka 2017, magharibi mwa Nijar imekuwa ikilengwa mara kwa mara na makundi ya Kiislamu licha ya kupelekwa kwa maelfu ya wanajeshi wanaopinga utawala wa jihadi na kuwekwa kwa hali ya hatari, mashambulizi hayo dhidi ya jeshi yamekuwa ya mara kwa mara huko Torodi na Gothei ya jirani, wote wako katika eneo la mipaka mitatu kati ya Nisha, Bukina Faso na Mali, ambako makundi ya jihad, ikiwa ni pamoja na Dola la Kiislamu katika Sahara Kubwa, hufanyika mara kadhaa. Vyanzo vya usalama vinasema wapiganaji hawa wa jihad wameajiri vijana wengi nchini Niger, hasa katika maeneo ya mpakani na Burkina Faso, ambako wameanzisha kambi kadhaa za vifaa. Niger, nchi maskini zaidi duniani kwa mujibu wa ripoti ya maendeleo ya binadamu ya Umoja wa Mataifa, inapambana na uasi mwingine wa kijihad katika mpaka wake wa kusini mashariki mwa Nigeria ambako Boko Haram na jimbo la kiislamu la afrika magharibi wanafanya kazi. Rais Muhamed Bazom amesema wanajeshi elfu kumi na mbili wa nchi hiyo wanahusika katika operesheni za kupambana na wapiganaji wa jihad. Rais wa mpito wa Burkina Faso Paul Henry Damiba ameidhinisha serikali mpya ambayo inajumuisha waziri wa ulinzi sawa na ilivyohudumu chini ya rais wa zamani Rock Kabore kabla ya kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi , amri rasmi ilisema siku ya Jumamosi. Damiba aliapishwa Jumatano kama rais wa mpito kwa miaka mitatu baada ya kuongoza kundi la maafisa kumng'oa Kabore mwezi Januari. Walisema walihamasishwa na kuchanganyikiwa juu ya kuongezeka kwa vurugu za wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali. Serikali mpya ya mawaziri ishirini na tano ni pamoja na waziri wa ulinzi Jenerali Bartelemi Simpore ambaye ameshikilia nafasi aliyokuwa akishikilia chini ya Kabore, kwa mujibu wa amri hiyo. Uteuzi wa mchumi Albert Odegrado kama waziri mkuu wa mpito wa taifa hilo la Afrika Magharibi ulitangazwa siku ya Alhamisi. Mapinduzi ya kijeshi ya Burkina Faso yalikuwa ya nne katika eneo la Afrika Magharibi katika kipindi cha miezi kumi na nane, kufuatiwa mawili nchini Mali na mmoja nchini Guine baada ya kipindi cha demokrasia ambacho kilileta matumaini kwamba eneo hilo linaweza kumwaga sifa yake kama ukanda wa mapinduzi wa bara hilo. Mamlaka mpya italazimika kujaribu kudhibiti uasi wa Kiislamu ambao umevamia maeneo ya Bukinabe na kupora rasilimali chache za kitaifa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Tunapatikana pia katika Facebook na Twitter. Zaidi ya watu elfu moja mia moja katika miji mbalimbali nchini Russia wamekamatwa katika maandamano ya siku ya Jumapili dhidi ya operesheni ya kijeshi ya Moscow nchini Ukraine, shirika la ufuatiliaji limesema zaidi ya wiki moja baada ya shambulizi hilo kuanza. OVD Info, ambayo inafuatilia kukamatwa kwa watu katika maandamano ya upinzani, ilisema kuwa siku ya Jumapili watu elfu moja mia moja na tatu walikuwa wamewekwa kizuizini katika miji thelathini na tano. Idadi kubwa zaidi ya watu waliokamatwa ilikuwa katika mji wa Sibera wa Novosibirsk na Yekaterinburg huko Uros. Polisi wa kutuliza ghasia pia walikamatwa. Waandamanaji walikusanyika katika viwanja katika miji mikubwa ya Moscow na St Petersburg. Kundi maarufu la haki za binadamu nchini Russia limesema kuwa mmoja wa wanaharakati wake wakuu Oleg Olovok alikamatwa katika uwanja wa Menezaya mjini Moscow wakati akiwa ameshikilia bango. Polisi wa Russia siku ya Ijumaa walikuwa wameonya kuwa majaribio yote ya kufanya maandamano kinyume cha sheria siku ya Jumapili yatakandamizwa mara moja, na waandaaji na washiriki watakabiliwa na mashtaka. Kukamatwa kwa hivi karibuni kumepelekea idadi ya waandamanaji wanaoshikiliwa kufikia karibu elfu kumi tangu Februari ishirini na nne wakati rais Vladimir Putin alipoamurwa na jeshi kuingia Ukraine kufanya operesheni maalumu. Licha ya msako rasmi dhidi ya maandamano na waandamanaji wanaokabiliwa na kifungo cha jela, kumekuwa na maandamano ya kila siku tangu wakati huo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametoa wito wa kusitishwa mapigano haraka nchini Ukraine, alipozungumza siku ya Jumapili na kiongozi wa Russia Vladimir Putin kwa njia ya simu, ofisi ya Erdogan imesema Viongozi hao wawili walizungumza kabla ya mkutano wa kidiplomasia kuanza nchini Uturuki Machi 11 hadi 13, kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov na mwenzako wa Ukraine wanatarajiwa kuhudhuria. Hata hivyo, ofisi ya rais wa Ufaransa imesema Putin amefanya mazungumzo mapya kwa njia ya simu yaliyodumu kwa saa moja na dakika 45. Uturuki inatarajia kuandaa mkutano kati ya pande hizo mbili ikidai usitishaji wa haraka wa mapigano utarahisisha kupata suluhisho la kisiasa na kujibu wasiwasi wa kibinadamu, alisema Erdogan. Alimsihi Putin kuruhusu kuundwa kwa njia za haraka za kibinadamu nchini Ukraine, akisema yeye na kiongozi wa Russia wanaweza kufungua njia ya amani pamoja. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, mahala popote pale unapodisikiliza, mimi ni Mkamiti Kibayasi na hivi sasa ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki. Bila shaka upo tayari kabisa kwenda nami wakati huo ambapo, bila kupoteza wakati, naanza kusoma basi salamu zake. Huyu ni Katani Sungura, anapatikana Kisarawe, Tanzania. Salamu zako Katani unataka ziende kwa Doto Sungura, dadias na Saida Sungura, salamu ziende kwa Thomas Sungura, Julius Sungura na Zebadayo Sungura, wote hawa wanapatikana Dar es Salamu, Tanzania. Na kamata kadi yako wewe, Kalangaza Selemani, unapatikana maeneo ya Isevya, Tabora, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu unasema ziende kwa Mariam Mnyangala wa Arusha. Salamu ziende kwa Mariam na Tatu Kapambwe wakiwa Nyakato, Mwanza. Salamu ziende kwa dada Mwajabu wa Safarini, Mwanza. Pia umemsalimia Adam Hasan wakiwa Tabora, Halima Mwanaisha wakiwa Tabora na kamata hivi sasa kadi yako wewe, unajiita Halima Mtoro, unapatikana Lugalo, Dar es Salaam. Salam salamu zako nasoma ziende kwa Bakari na Haruna wakiwa Dar es Salaam, bibi au biti Saidi wa Lugalo, Dar es Salaam, Hamis Chinja na mkewe Amina wakiwa Dodoma, Tanzania. Umemsalimia Farida na Saidi Mwateche wakiwa Dodoma, Tanzania. Nzota na familia yake wanapatikana soko kuu la Dodoma, wapokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa na zisindikiza kwa burudani ya muziki kutoka kwa Nadia Mukami akishirikiana na Latino, anakwambia siwezi, nyumbani mwenzangu, chakula hakuna nam basi, msikilizaji, kibao hicho kutoka kwa Nadia Mukami akishirikiana na Latino, siwezi kinanipa fursa hapa studio namba 15 ya kusonga mbele katika kipindi cha salamu na muziki. Na kamata kadi yako wewe, Kasian Mahembe, unapatikana Tarime. Salamu zako unasema ziende kwa Ezra Mahembe akiwa Musoma, umemsalimia Pius Dadit Mahembe akiwa Mwanza, Kucharo na Sadiki wanapatikana Pasiansi, Mwanza, wapokee salamu. Salamu unasema ziende kwa Happy Mage, Celestin Mahembe wakiwa Geita, umemsalimia pasiale pamoja na mahembe wa mahembe, yeye pia anapatikana Geita hivi sasa. Nakamata kadi yako wewe, Gifti Juma, unapatikana Tabata, Dar es Salam, Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwa Ishaka, kwenye mabano umeandika la Azizi wako kipenzi chako rafiki yako na mshauri wako mkuu katika maisha, anapatikana Tabata. Umemsalimia mtoto wako Shadi, anapatikana Tabata. Umetaka salamu nizisome ziende kwa mama yako mzaa zikipenzi anapatikana Tabata. Mama Gifti, salamu anasema ziende kwa marafiki zako wote na mawifi zako zote, baadhi ni Halima mke wa Salim, huyu anapatikana Tabata. Umemsalimia pia Kwini akiwa Dodoma, bibi Zau wa Kinondoni pia apokee salamu na kamata kadi yako. Wewe Andrea Ndemfo wa Arusha, salamu zako nataka ziende kwa Paskali Ndemfo wa Same. Umemsalimia Israeli Ndemfo wa Majengo, Arusha, Sifuni Ndemfo wa Sombetini, Arusha, Aminieli na Tabu Makaranga wakiwa Arusha, Teresia kwenye mabano umeandika mama Sadiki, anapatikana ngare Naro, Arusha. Grace John na Aika wakiwa hapo Arusha wapokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizi, basi ni wakati wa mimi hapa studio kupumzisha koo langu. Namkaribisha huyu si mwingine, ni mwanamuziki Kusa, anakwambia mimi. Nasi hivi sasa unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka studio namba 15 za VOA Swahili hapa Washington. Upo nami Mkamiti Kibayasi na kamata kadi yako. Asia Juma unapatikana Mombasa, Kenya. Salamu zako unasema ziende kwa Zakia na Amna, kwenye mabana umeandika watoto wako wapendwa, hawa mabinti wawili wakiwa Mombasa, Kenya. Umemsalimia Bebi Lela akiwa Tabata, dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa kaka yako Juma akiwa Bondeni sauzi. Vilevile unasema vile, salamu ziende kwa kaka Fari anapatikana TZ. Umemsalimia Seifu anapatikana TZ. Ukimaanisha Tanzania, umemsalimia Hamza yeye anapatikana hapo hapo Mombasa, Kenya. Umemsalimia kaka Isahaka yeye anapatikana Tanzania. Ujaeleza ni maeneo gani. Vilevile unasema unawasalimia dadas kwenye mabano umeandika wako wengi sana si rahisi kuwataja wote. Na pia umeandika maantis kwenye mabano, umeandika wako wengi sana, si rahisi kuwataja wote. Vilevile vile marafiki wako wengi, si rahisi kuwataja wote. Na unasema pia salamu zimfikie rafiki dada mshauri na mpendwa wako Halima Aisha shi Sabrina wakiwa Tanzania. Baada ya kusoma hizi salamu kutoka kwa Asia ya Juma, anapatikana Mombasa, Kenya, nashika salamu zako wewe. Na kisha Solongo wasongea Tanzania, salamu zako anasema ziende kwa Mafutaa Selongo, Tobias Silalio Shukuru Selongo, Maula Singono na pause Selongo, wote wakiwasongea na kamata kadi yako wewe. nani huyu unajiita? Hilary Ngoma wa Dodoma, unataka salamu zako ziwafikie Moshi Ndaro wa Kijenge, Arusha, Pius Kakubwa, Zamzam Ali Chau Ali wa Kijito Nyama, Dar es Salaam, Selemani Kikubwa, Faiza Ali Tuzia Anatas na Mosi Kikubwa, wao wanapatikana kule Moshi. Agripina Kikubwa, Lazaro Kikubwa na familia yote ya Kikubwa ikiwa Dodoma, ipokee salamu na kamata kadi yako Hussein Hassan, wewe unasema salamu zako ziende kwa Biabato Kevin akiwa kule Bukoba, Alisa Ombi, Teresia Ombi, Samsalini Kadhumbi, Waswa Kilo, Titus Makilinda na Doroth Makilinda wakiwa Bagamoyo. Hivi sasa nasoma kadi yako wewe, Samson Andrew Ngamia unasema unapatikana maeneo ya zimamoto Dar es Salaam. Salamu zako ziende kwa Subira Kileo, Teodora Kileo, Helen Lumbisa, Margaret Kahiro, Stefania Ubwabwa, Teopista Ngonyani, Tausi Ganzala, Pili Ganzala, Kulwa na Doto Ganzala, popote pale walipo Titus Ganzala Wapokee salamu Leonia Ganzala, shemeji yako Habart Ganzala na familia ya Ganzala ikiwa Iringa pamoja na maeneo ya Tabata, wapokee salamu basi. Kwa mbali naona kuna kibao hicho kinakuja taratibu, kinaitwa girlfriend kutoka kwa Davis D. Samba. Muda nao ndio hivyo tena unakimbia kweli, kweli. Na nakamata kadi yako Exaudi Makiao wa Arusha, Tanzania. Salamu zako nazisoma, ziende kwa Miraji Mwana Kibinda Zakaria Ndemfo. Salamu ziende kwa Baba Serafia akiwa Tanzania, Omari Momboka popote pale alipo, Sali Bunzali sali apokee salamu. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe Simforoza Makei, unasema unapatikana kule Gongo la Mboto Dar esalamu, Tanzania. Salam Tanzania, salamu zako unasema ziende kwa dada Biliuda akiwa maeneo ya Mbezi es salam. Salamu zako unasema pia ziende kwa kaka Mtoro akiwa Daressalam, unasema salamu zako pia ziende kwa wadogo zako Titi na wengine wote wanaopata salamu wakati huu kupitia kipindi cha salamu cha VOA Swahili wapokee salamu. Unasema salamu pia ziende kwa wadogo zako hawa, si wengine, ni mama wa kanisa. Hujamtaja, anaitwa nani huyu mama wa kanisa? Apokee salamu. Salamu anasema ziende kwa wafanyakazi wenzako na majirani zako wa hapo Gongo la Mboto. Muda anaona pia unakimbia kweli kweli. Basi sina budi kusoma kadi hii ya mwisho ambayo inatoka kwako wewe. Unajiita Saidi M Saidi, unasema unapatikana Omani. Salamu zako Saidi M Saidi unasema ziende kwanza kabisa kwa mkeo Shadia, yeye anapatikana hapo hapo Omani. Salamu pia unasema ziende kwa wakwe zako ni Farhia na Fadhili, wakiwa Mombasa, Kenya, wapokee salamu. Salamu unasema ziende kwa Aljumaa akiwa Mombasa vilevile. Vile unasema unamsalimia kumfu, yeye anapatikana kule maeneo ya Shinyanga Tanzania. Salamu pia unasema ziende kwa ndugu jamaa, marafiki, wajomba pamoja na wale wote walio karibu kwako na mkeo, unasema tukumbukane kupitia VOA. Baada ya kusoma salamu hizi, basi ndiyo nakamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa Washington. Ulikuwa nami mkamiti kibayasi, nasikiliza kibao hiki cha simi anakuambia selense. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Wanajeshi watano wameuawa katika mgodi mmoja kwenye mkoa wa kusini magharibi mwa Nijaa wa Torodi, ambako mashambulizi ya jihadi kwa kutumia kifaa cha milipuko IEDs yanazidi kuongezeka mara kwa mara, wizara ya ulinzi imesema Jumapili. Wanajeshi watatu walijeruhiwa katika mlipuko huo ambao ulitokea siku ya Ijumaa wakati gari la doria la jeshi lilipogongana na mlipuko. Wizara hiyo imesema katika taarifa iliyorushwa kwenye televisheni ya taifa. Rais wa mpito wa Burkina Faso Paul Henry Damiba ameidhinisha serikali mpya ambayo inajumuisha waziri wa ulinzi, sawa na ilivyodumu chini ya rais wa zamani Roch Kabore eh, kabla ya kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi. Amri rasmi ilionyesha siku ya Jumaamosi. Damiba aliapishwa Jumatano kama rais wa mpito kwa miaka mitatu, baada ya kuongoza kundi la maafisa kumng'oa Kabore mwezi Januari. Zaidi ya watu elfu moja mia moja katika miji mbalimbali mbali nchini Russia wamekamatwa katika maandamano ya siku ya Jumapili dhidi ya operesheni ya kijeshi ya Moscow nchini Ukraine, shirika la ufuatiliaji limesema zaidi ya wiki moja baada ya shambulio hilo kuanza. OVD Info ambayo inafuatilia kukamatwa kwa watu katika maandamano ya upinzani ilisema kuwa kufikia saa nane na dakika ishirini usiku saa za Moscow siku ya Jumapili, watu elfu moja mia moja na tatu walikuwa wamewekwa kizuizini katika miji 35. Mwisho wa muktasari wa habari. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.