hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakati sisi tukiwatakia wanawake wote siku salama kabisa na yenye furaha ya kimataifa ya wanawake popote walipo. Jina langu Harrison Kamau. Leo ikiwa ni tarehe 8 mwezi nao ni wa tatu mwaka wa 2022, karibu sana bila shaka bila shaka, na mimi pia niko nimekusha mekusha jatle ndani ya studio msikilizaji, kama pishi la mchele langu, jina Sunday Shomari, moja kwa moja na wasikilizaji wetu nawakaribisha e, kupata mambo mengi hii leo, tukimulika siku ya wanawake kimataifa duniani. E, mengi yamezungumzwa katika siku hii na yale ambayo yanafanyika, na pengine basi kwa upande wa ushauri wanawake e, upande wao ni yapi mema na yanaweza kufanikisha masuala ya wanawake. Kina mama, we are empowered. Tumefanyiwa training, tumefanyiwa sensitization, tumefanyiwa kila kitu and we have even exposure. Kwa hivyo kina mama, we are standing on our feet and we are standing tall. Hicho ni kidokezo tu cha baadhi ya mambo ambayo tumekuandalia leo katika VOA Express. Usisahau kwamba VOA Express pia haikwendi bila muziki, ushauri barazani, swali so la leo na mengine mengi. Kwa hivyo langu tu nikukuomba popote ulipo, tusafiri pamoja ndani ya VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kwake Sandi Shomali. Sawa so, kabisa kama unavyosema tusafiri pamoja msikilizaji, na moja kwa moja basi, kwa kuadhimisha siku hii ya wanawake duniani, e, nimezungumza na B Alice ambaye anafanya za ushauri wa kifedha lakini pia alitumia muda wake mwingi wa maisha yake ya chuo akiwa kiongozi wa wanafunzi na balozi wa Afrika Mashariki kwa upande wa wanafunzi alipokuwa chuo kikuu cha Nairobi. Lakini sasa, akiwa kazini na msichana kiongozi, angependa kuona nini kinamulikwa hasa katika siku kama ya leo? Kama mimi kama mwanamke, mashiriki kama dunia tunajipongeza wanawake, lakini mashirika imweka e, tofauti uh, kwa ajili ya siku ya leo mwaka huu. Wenyewe ninaipenda kwa sababu inaongelea kuhusu kuvunja vizingiti akukana nazo katika kazi zetu, katika biashara, maofisini na maeneo eh, mbalimbali. Kwa hiyo ni mm, taarifa muhimu na nime mm, kuendelea kuitafakari kama wanawake, lakini pia Uh, na wanaume abu pia wao na wana na nafasi kubwa katika kuvunja vizingiti hivyo na kuweka mazingira rafiki ya kusaidia wanawake kuendelea kujenga jamii, kujenga taifa. Nam, kama wanavyosema Alice, wanaume pia tuna nafasi katika kuhakikisha kwamba vizingiti mm -hmm. vinavunjwa eh, kwa upande wa wanawake, lakini pia nikamuuliza je, nini nafasi ya kiongozi msichana? Yeye ni mmoja wa watu ambao wana uzoefu kwenye masuala ya uongozi, nini anachokiona kwa upande huo, na anasema hivi: nafasi uh, ya mwanamke katika nafasi ya kiongozi kwa kweli uh, uh, uh, kuna matumaini. Nikiangalia tulipoanza miaka uh, ya nyuma, nilipokuwa niko chuo au ndo nimeanza kazi, kuna vitu ambavyo vilikuwa vigeni kiangalia kuw nchi yetu saa hizi kadhaa uh, baada ya kupata uhuru tunaweza kuwa na raisi mwenye jinsia ya uh, ambaye ni mwanamke <laughs> ni matumaini, tunapata matumaini na kwa kweli, nadhani kwamba tunaendelea kupiga sa hatua. Changamoto zipo lakini, um, azonga tunaendelea kufanyishana uh, na kuwa kama tunavyofanya siku ya leo, nadhani ni vikwazo vitazidi kupungua. Ni Bales Mseti ambaye anafanya kazi za ushauri wa kifedha akizungumza na View Express katika hii siku ya wanawake duniani. Nam ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea vizuri, ikiwa ni siku ya kimataifa ya wanawake, basi tukiwa tungali kwenye swala hilo, kuna tukio lililotokewa nchini Kenya kwenye mitandao ya kijamii hapo jana, pale mwanamke mmoja aliyekuwa kwenye gari lake aliyeonekana akidhulumiwa na watu wanaodaiwa kuwa waendeshaji wa pikipiki maarufu kama bodaboda boda. basi tukio hilo limezua malalamishi mengi kutoka kila tabaka, wakiwemo viongozi na hata kupelekea Rais Uhuru Kenyatta leo kuamuru msako wa kitaifa dhidi ya wanabodaboda pamoja na usajili mpya kabisa wa pikipiki piki zao. Kufuatia hilo, tumezungumza na Hamisa Zaja ambaye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za wanawake na hasa walemavu nchini humo, na kwanza anaeleza tukio hilo lilivyochukuliwa pamoja na hatua zilizopigwa kuelekea haki za wanawake. hatukuwa tumelitarajia ni tukio kama hili, lakini haya na mambo mengi sana ambayo yanatendeka uh, nchini Kenya, barani Afrika kwa jumla mambo ya unyanyapaa, mambo ya kunyanyaswa kijinsia, mambo ya kuonyeshwa kwamba wewe ni mtu duni kwa e, e, sababu mina mwanamke. Yule tumeliona kwamba yuko ndani ya gari, lakini wanaume wanatumia wale, ambao nia ni wanaume, na wanaume wanatumia uwezo wao kum, kumdimini, kumshusha kum, kum hadhi yule mwanamke kwa kumpasulia nguo zake Uh, kumshika uchi wake, kumshika sehemu zake nyeti uh, uh, na kumfanyia mzaha mwili wake <laughs> lakini tunaona kwamba hakuna sheria inayouma ikang'ata sawasawa, sababu kungekuwa so, kuna sheria inayong'ata sawasawa sawa, wakati huwa, kama huwa atungeona kitendo kama kile, kwa sababu mtu angejua kwamba mimi nikipelekwa ndani nitahukumiwa kiasi hichi, wale wahusika wameonekana na wamejulikana, kwa so, hivyo ilikuwa ni hukumu moja kwa moja na hukumu ikatoka kama vile inaonyesha kwamba siku nyingine mtu mwingine atakua anafikiria mara mbili. Tunajua kwamba baada ya miezi kadhaa watu atakuwa wameachiliwa huru, wanaenda kotini, wako huru na ule msichana atakuwa hakupata haki yake vile inavyotakikana, na katika uh, mazingira ya kawaida uh, wakati hamna tangazo la kufanyika kwa msako, maafisa wa usalama huwa wanalinda wanawake. Ama wanafanya hivyo tu wakati kumetoka amri ya kweli. Maofisa wa usalama hata wanakuwa wakati mwingine, ikiwa hakuna vyombo vya habari, ikiwa hakuna tangazo la rahisi, ikiwa hakuna kitu chochote, anakuambia haya ni mambo ya kinyumbani, nindeni, mtaenda kusoti huko mbelembele mbele. Wananawa uh, wanaume walikuwa labda anaweza kukubandika pia kashfa, ulikuwa umevaa vibaya, ulikuwa uko hali ambayo si nzuri anaweza kubadilika kama hivyo. Kwa hivyo hii yote ni kwa sababu hatuna sheria dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia. Tukio hili limetokea wakati wa siku ya kimataifa ya wanawake. Je, unaona kama limetokea wakati mwafaka ambapo sasa labda kutakuwa ni ukurasa mpya na mtazamo mpya kuelekea haki za wanawake, sio tu Kenya mbali katika eneo zima la Afrika Mashariki? Basi hatutasema ni ukurasa mpya, tutaangalia kama kutakuwa na mabadiliko yote baada ya tukio hili. Tukio, matukio kama haya yanafanyika, lakini hayajakuja kwenye limelight, kwa sababu mambo mengi tunayojua sisi wenyewe wanawake hayajulikani kwenye vyombo vya habari, lakini kwa sababu ya tukio hili, huweze tuone kwamba kama kutakuwa na tofauti yoyote itakayobebwa, basi hivyo visa vingine vitakuwa hafifu ama finyo, kwa sababu watu watakuwa wanajua kwamba neno kama hili linaweza kuchukuliwa kwa uzito mkubwa. Ni Hamisa Zaja akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka nchini Kenya. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za kimataifa. Mkuu wa Baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa, Patricia Espinosa, ameonya viongozi wa dunia kutosahau majukumu yao kuhusu mzozo mbaya wa hali ya hewa kutokana na uvamizi wa Rusia huko Ukraine. Espinosa amesema hayo wakati akijiandaa kujiuzulu kwenye uongozi wa taasisi hiyo. Hata kama vita vinasababisha mateso mengi, ongezeko la joto duniani bado ni tishio linalokuwa kwa kasi zaidi kwa kuwa wanadamu kwenye sayari, Espinosa ameliambia shirika la habari la Reuters. Espinosa amesema anajiandaa kujiuzulu kama katibu mtendaji wa baraza la umoja wa mataifa linalohusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa au UNFCCC. Mkuu wa baraza la umoja mataifa la haki za binadam, Michel Bachelet, ametangaza leo Jumanne kwamba atafanya ziara nchini China mwezi Mei. Amesema timu yake itaelekea katika mkoa wa Xinjiang hivi karibuni, jimbo ambalo Beijing imekuwa ikishutumiwa mara kwa mara kufanya vitendo vya kiukaji wa haki za binadam. Bachelet ameliambia baraza hilo la haki za binadam kwamba ofisi yake na Beijing zimeanzisha matayarisho madhubuti ya ziara ambayo anatarajiwa kufanyika mwezi Mei. Mkuu huyo alikuwa ameiomba Beijing kwa muda mrefu kufanya ziara huko Xinjiang na makundi ya kutia haki za binadamu yanasema takriban watu milioni wengi wao wakiwa ni Waislamu walio wachache wamefungwa katika kambi za kuelimishwa huko huko Xinjiang, jimbo la magharibi mwa China ambako China inashutumiwa kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Russia mapema leo imerudia tena mpango wake wa kufungua njia salama ili kuruhusu watu kukimbia kutoka miji inayozungukwa na wanajeshi wake na kukimbilia maeneo yenye usalama ndani ya Ukraine. Hii ni baada ya Kiv na washirika wake kukata hapo jana pendekezo la Mosko la kuwahamisha raia wa Ukraine hadi Rasia wakisema ni njia ya kutafuta sifa la na kuwatuhumu wanajeshi wa Rasia kutega bomu za ardhini na kushambulia kwa misingi ya mapito hayo. Yakiendelea ndege za kivita za Rasia ziliendelea kushambulia miji karibu na mji wa Kiv Kakiv na upande wa mashariki wa Sumi upande wa kaskazini mashariki wa Morilak laiv kusini magharibi. Pia kulingana na maafisa wa serikali watu 21 wameuawa wakati wa shambulio moja kwenye mji wa Sumi usiku wa jana. Na kampuni kubwa ya mafuta nchini Libya NOC imetangaza leo Jumanne kwamba imeondoa hatua ya dharura kwenye visima viwili vya mafuta ambavyo vilikuwa na kundi moja vilifungwa na kundi moja lenye silaha wakati wa mzozo wa kisiasa nchini humo. Kampuni ya taifa ya nok imesema uzalishaji wa mafuta kwenye moja ya visima hivyo umeanza tena. Hatua ya dharura ambayo inayoendelea makosa ya majukumu kampuni ya nok iwapo mikataba ya kugawa mafuta haitoheshimiwa iliyoondolewa kwenye visima vya Al Charara na Alfil. Kampuni ya nok imesema katika taarifa yake, mabomba ya mafuta kwenye eneo la Al Riyana inayopatikana na umbali kilomita 140 kusini magharibi mwa Tripoli yaliyokuwa yamefungwa Jumapili na kundi la wahalifu yalifunguliwa tena usiku wa Jumatatu kwa mkia Jumanne na kuruhusu tena uzalishaji wa mafuta ghafi toka eneo la Al-Charara. Nakwambia ni mambo au kiashiria kabisa kwamba wakati wa barazani nao umeshafika, ambapo tuliuliza je, siku ya wanawake ya kimataifa imekuhamasisha kwa namna gani kutambua matatizo na maendeleo ya wanawake? Basi hapo tukasema utume maoni kwenye Facebook, naona amemiminika pia, na kuna wale ambao wako kwenye line ya simu, amemiminika kweli kweli leo, ambapo nafahamishwa kwamba ni Tias Mvinzo kutoka Kenya, yuko kwenye line ya simu. Karibu sana Mvinzo, uh, na utoe uh, mchango wako kuhusiana na siku hii ya kimataifa ya wanawake, karibu sana kwenye View Express sana na na, na unapiga, umenipata hewani hapa Mombasa na Kenya. Kwa majina anaitwa uh, mimi um, nina uh, furaha leo kuajili kwa siku ya ya wanadada ama wamama, na kwa hakika wanadada wamefanya jukumu nzuri wengi wao. Unaona kama rais wa Tanzania, uh, ile Mama Suluhu, hakika ameonyesha ameonyesha ile ari na ile bidii ambayo wanawake wanaiia Uh, Hello. Si, sijui kama labda pengine siku hii ikiwa ni ya kimataifa inasaidia katika kuendeleza hatua za kufahamisha jamii zaidi kuhusiana na haki za wanawake. Labda kuna mambo ya wanawake ambayo hayaleweki na watu wengine katika jamii. Siku hii unaona kama inasaidia kuhamasisha zaidi kuhusu wanawake? So, Ah, naonekana kama kuna matatizo kidogo labda ya mawasiliano. Unanipata hapo? Hapo nakupata, ndio nauliza siku hii ikiwa ni ya kimataifa unaona kama inafichua mambo mengine kuhusiana na haki za wanawake na kuelimisha jamii kwa ujumla? Haki yeah, ya okay. Kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwanza kabisa ningependa kwamba kuanzia okay, ama hili kwamba haki ama wao wanadada ndio wako na haki yao kama katika jamii yetu na kwa kwa wazi kwamba wanabeba pia, wako na haki yao kama wanaweza wakaenda wakaonyesha ile ari nam. ya kuwa viongozi, ile ari ya kufanya kazi kwa pamoja na mandugu. Tumeona naam, nashukuru sana, hiyo inaleta uiano na, na, na uh husiano mzuri katika Nashukuru sana kwa mchango wako. Naona kuna mwingine kwenye laini ya simu, sema jina na sehemu ulioko alafu toe mchango wako. Naam, kwa majina anaitwa Soka John, niko pande za Ilanga Sika, Geita, Tanzania. Ah, kwangu mimi mwenyewe nimehamasika kuweza kunanilii, kwanza wanawake niweze kuwapongeza kwa namna moja ama nyingine, wamepiga hatua kutoka, kutoka hatua waliokuwa wamepambania kipindi cha nyuma na maendeleo ameweza kuleta baadhi ya maeneo na taifa kwa ujumla. Ukiangalia sahizi wanawake ni wajasiriamali wana, wengi sana tofauti na wanaume. Hivyo kwangu mi mwenyewe nimejifunza mengi sana, na mpaka sahizi mi mwenyewe nilipewa elimu kutoka kwa wanawake kwamba fanya biashara hii na hii na hii, lakini na mimi nimeweza kujikwamua kwa namna moja ama nyingine, japo ni kidogo sana, lakini ninavyoenda ni sahizi nakata elimu kutoka kwa wanawake kwamba afanye kifanyeki kwa, kwa wajasiriamali ah, wananipa elimu ya kutosha naona kwao. Na mpaka sahizi mi mwenyewe ni mengi ambayo nimejifunza kutoka kwao. Na ukiangalia sahizi kama taifa la Tanzania tuna rais mwanamke, Mama Samia Suluhu. Ukienda tena kwenye bunge pale tuna Tulia Ackson. Hivyo wanawake wa, wanaendesha taifa kwa kwa uzuri zaidi. Ukiangalia sahizi taifa liko vizuri sana na limetulia. Asante sana Suke, asante uh, kuna nini? Haya basi, moja kwa moja tuangalie kwenye Facebook, maoni yaliotumwa na nazaji wetu. Na Ismail Saki anasema siku ya mwanamke, mimi binafsi imehamasisha kuwa mwanamke anaweza kufanya jambo nzuri tu, hasa akipewa nafasi nzuri ya kusimama na wakati mwingine wa kweli katika majukumu yao walioagizwa. Ngasa Hamisi anasema siku hizi wanawake wanafanya kazi, ila malengo hawana kabisa. Wanapata pesa, wanakimbilia kujipaka vipodozi vya gharama na kutengeneza shepu na kujipaka makap na chips chips na mavazi. Basi hawana malengo ya kununua viwanja au kujenga au kujiendeleza. Haya, nakutana naye Ndata Barasa anasema wanawake wamekuwa wakijitambua sana e, sio kama zamani. Hivi sasa sio tu kwamba wanafanya kazi za nyumbani na kukaa jikoni, lakini hivi sasa wanawake wamekuwa wana uwezo wa kufanya kila jambo kama vile wanaume. Nakuambia, maoni ni mengi sana lakini muda hauturuhusu kuyasoma yote, lakini yote anachangia kuhusiana na siku ya kimataifa ya wanawake ambao ndio tunaangazia siku ya leo. Basi tuende kwenye moja muziki kwa moja, kama anavyokuambia kama o, express bila muziki ujasukuma gurudumu lake. Mambo ya kundi J Melody anasema sugar. Anasema shuga ndani ya VOA Express, mambo mazito mazito, vitu vizito kwelikweli, kama sauti nzito, sauti nzuri, imeshiba vizuri sana, hiyo shuga sukari. Basi aidha, ananiambia nyimbo inakuwa kama na madhari ya kihindi kwa mbali, anavyoisikia yeye ee, mambo mazito kwelikweli. Haya, msikilizaji, basi tuende kwenye ushauri Sawa kabisa. Basi katika masuala ya ushauri, ikiwa ni siku ya wanawake duniani, mbunge wa bunge la kule nchini Kenya ataita uh, Mishi Mboko anasema kwamba anakutoa ushauri, wanawake wapiganie nyadhifa za kisiasa na kuwatahadharisha wanawake dhidi ya kuendeleza siasa za chuki. Tusikilize. Uwa maisha ya Wakenya na maisha ya swa ya kila nchi mengi kabisa yanaongozwa na siasa na maamuzi mengi yanafanywa katika nyanja za kisiasa. Hivyo basi, ni kuhimiza kina mama ya kwamba sote tuweze kupigania viti vyote, na haswa sote tusiende tu kwa kiti ya kina mama ama women representative tuseme hati wamama wote tunapigania kiti hiyo. Hii kiti ya women representative is an affirmative seat, ni kiti mama anaingia anajengwa uwezo, na akikuwa amejengwa uwezo kama vile mimi, unaenda hata wewe ung'ang'ane na hizi viti zingine, ung'ang'anie kama ni ya ubunge ya senate ya gavana na vile viti vingine. Kwa hivyo ni kuweza kusema ya kwamba changamoto ziko, tunajua hata kuna yale matukio ya violence kinamama, hata kinamama tunafanyiwa mambo ya stereotype, unapatiwa majina mengi mabaya mabaya, lakini wakati umeamua kuingia kwa siasa, uamue ya kwamba yale matope yote utaambiwa, yale matusi yote utaambiwa, yasituregeshe nyuma, we should not be intimidated kwa sababu utakuwa intimidated kwa njia nyingi sana. Saizi, tunaambiwa ati o kinamama wakiingia kwa siasa ati wanaingizwa katika mambo siju, bla blablabla bla ya mapenzi. Hiyo tunakataa. Kinamama, we are empowered, tumefanyiwa training, tumefanyiwa sensitization, tumefanyiwa kila kitu and we have even exposure. Kwa hivyo kinamama, we are standing on our feet and we are standing tall. Kwa hivyo atusimami, ati tunasimamishwa na mtu na hatusimami ati kwa sababu mtu fulani tumemfanyia favor ama anatupatia reward. Tunasimama tukiwa viongozi, as leaders with an agenda ile ya kufanya katika jamii zetu, na yale mabadiliko na ile kuendeleza maendeleo yale ambayo tumeyafanya huko mashinani. Kwa hivyo nataka niseme ya kwamba wakati huu wa kampeni lazima sisi kama kinamama to demonstrate kwanza, ya kwamba tuko na amani na tuhakikishe ya kwamba hatutatumia vijana katika mambo ya ghasia, katika mambo ya matusi, na hata sisi wenyewe pia hatutatumiwa kutukanana sisi wenyewe kinamama. Unaona mama anasimama, lakini katika spichi yake anamwataki mama mwingine, usimdimin hata kama umpendi, lakini don't demean her. Usimwongeleshe na umwongeleshe vibaya, na useme afae, kwa sababu sisi tutahitajiana irrespective of the political party we affiliated to. Naam, ni mbunge wa Taita, Kenya, Mshimboko, akitoa ushauri huo maridhawa kabisa katika siku ya wanawake kimataifa duniani kama hu? Ushauri maridhawa yeah. kabisa ikizingatiwa kwamba kuna uchaguzi, kuna harakati za kampeni mwaka huu nchini Kenya. Ni muhimu umepata mahali ambapo amesema kwamba licha ya tofauti zetu za kisiasa au vyama tuwe tunaheshima, na pia mwanamke aheshimiwe katika kila nyanja. Mambo ni mazitu, kwa sana. Kwa ni mazitu na muhimu sana hayo kwenye ya nchini Kenya bila shaka. Sasa kamao baada ya kutoka hapa tunakuambia kwamba tunaangalia yapi yanayojiri na kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Basi Patrick Ndwimana wakati ni wako. Habari zinazogonga vichwa vya habari leo Jumanne, Machi 8, tukianzia huko Uganda. Mtoto wa rais wa Uganda Mohozi Kainerugaba yatangaza kustaafu kwenye jeshi. Luteni Kanali Mohozi Kainerugaba ambaye ni kamanda wa majeshi ya ardhini Ametangaza leo Jumanne kwamba amestaafu kwenye jeshi baada ya kuhudumu kwa miaka 28. Baada ya miaka 28 ya utumishi katika jeshi langu tukufu, jeshi kubwa zaidi duniani, nina furaha ya kutangaza kustaafu kwangu, Mohozi ameandika kwenye Twitter, jukwaa ambalo siku za hivi karibuni limekuwa chombo chake kikuu cha mawasiliano. Rekodi kwenye jeshi la Uganda UPDF zinaonyesha kuwa Mohozi atakuwa mmoja wa maafisa wa cheo cha juu kustaafu akiwa na umri mdogo alijiunga na jeshi la Uganda mwaka 1999. Huduma kuu za mitandao ya kijamii zikiwemo Twitter na Facebook zimetawaliwa na jumbe zinazompigia debe mtoto huyo wa kwanza wa Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 47, kuwa ni rais mtarajiwa wa Uganda, ingawa mwenyewe hajatangaza hadharani nia ya yake ya kumrithi baba yake. Na licha ya vita vinavyopamba moto kati ya Russia na Ukraine baada ya Russia kuivamia nchi hiyo yapo mambo mengi yanayojitokeza na kuwashangaza wengi. Tumeshuhudia bibi wa miaka 76, akishika bunduki, tumeshuhudia waliobadilisha jinsia wakiziwiliwa mipakani, tunashuhudia vifo na athari mbalimbali. Global Publishers imeandika, moja kati ya vitu vilivyowashangaza wengi ni ndoa iliyofungwa na wanajeshi wa Ukraine wakiwa katika uwanja wa vita. Unaweza kusema wamekosa uvumilivu, lakini ukweli ndiyo kwamba Lewis Ivashenchenko na Valeri Vilimonov wameamua kufunga ndoa katika uwanja wa vita mjini Kiev. Video ya wawili hao wakifunga ndoa imetanda kwenye mitandao ya kijamii, hata kwenye vyombo vya habari vya kimataifa kama vile CNN. Itafahamika kwamba Kiev ni miongoni mwa miji inayotamaniwa na Rusia na umekuwa ukishambuliwa kwa kiasi kikubwa, lakini wawili hao hawakusita kuonyesha hisia zao na kufunga ndoa. Ni habari njema kwa wanafunzi kutoka Tanzania ambao walikuwa wamekwama kwenye mji wa Ukraine wa Sumi kwa wiki kadhaa. Kundi la wanafunzi wa Tanzania 11 waliokuwa wamekwama Sumi nchini Ukraine walionekana kwenye picha ya pamoja na balozi wa Tanzania nchini Rusia, Frederick Kibuta, na maafisa wa balozi baada ya kuwasili Moscow salama. Gazeti la Mwananchi limeandika wanafunzi hao ambao walikuwa katika mji wa Sumi wameruhusiwa kutoka Ukraine kupitia mpaka wa Rusia baada ya mazungumzo ya kidiplomasia kufanyika na serikali ya Rusia kuridhia. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni. Kwenu wenzangu, hapo studio namba 15. Safi sana Sante. Patrick Nduwima, na ripoti nzuri sana, kusikia kwamba wale kwa wanafunzi wa Tanzania wamepata afueni, imekuwa ni safari ngumu mm -hmm. na kumekuwa tunafanya mahojiano nao hapa na pale, lakini vizuri kusikia kwamba wamepata usalama hatimaye. Basi, kabla ya kutamatisha View Express, tuende kwenye swali la leo ambalo tuliuliza shaka. wakati dunia ikiadhimisha siku ya wanawake Machi nane, nini kifanyike kuleta usawa wa kijinsia leo kwa ajili ya maendeleo endelevu hapo kesho. Nianze naye bepari anajiita huyu Evodia Siruta anasa pale ambapo wanawake wa Ukraine watakataa ruhusa waliopewa kukimbia vita, iliyobaki wapigane na wanaume waruhusiwe kuondoka, pengine ndipo usawa wa kijinsia itakuwepo anasema, tofauti na hapo hasijaona usawa wowote mpaka sasa. Franco Kisanga anasema, yuko kule Hispania boda tu nchini Kenya, sheria zinazolinda usawa wa kijinsia zitiliwe mkazo, hasa katika suala la mahusiano na uongozi pia. Haya, anasema huyu mwingine ni kwamba, ama kwa hakika, hali ya wanawake wanaume, usawa wa kijinsia wanawake wengi hivi sasa wanaingia kwenye kazi wakiwa jeshini, wengine wakipigana vita huko Ukraine. Ama kwa hakika, wanawake wamepanda juu na usawa unazidi kuongezeka, anasema selebo mawe, hajasema yuko wapi, lakini anasema siku nzuri sana kwa wanawake, kwani wanatambua dhamani yao na kwetu sisi wanaume pia. Kuhusu usawa wa kijinsia kwa ajili ya uendelevu wa kesho, ni wanaume kuoa wake zaidi ili watambue usawa uliopo na nguvu ya mwanaume na uwepo wa wake ah, simwelewi kidogo anavyosema <laughs> kabisaampata vizuri hapo lakini amekuhakika leo siku ya wanawake heri kwa wanawake wote kwa siku hii muhimu kutoka studio washington dc upande wa pili aida isa msimamizi abdu shakur abud niko na mwenzangu mzee wa kazi harison kamau basi tukiwatakia kila laheri popote mlipo kwa heri ya kuonana