Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC karibu katika matangazo ya kumekucha afrika bila shaka hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni idi ligongo na mimi ni hadija riami tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha afrika leo ni alhamisi machi kumi mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki pamoja na maziwa makuu tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com Bunge la Kenya la Seneti Jumanne ijayo linatarajiwa kupigia kura muswada unaopania kuondoa kipengele cha kisheria kinachohitaji wabunge nchini humo kuwa na shahada kuwania ubunge. Suala la utungaji wa sheria unahitaji mtu ambaye pengine anaelewa misamiati ya kisheria, ziwe sheria za nyumbani ama ziwe sheria za nje. Kwa hivyo litakuwa si jambo nzuri iwapo tutashikilia ya kwamba bora anazijua mtu ama mbunge kuzungumza lugha ya Kiswahili na Kiingereza tu. Na wakati vikwazo zaidi vinawekwa kwa Rusia baada ya kuivamia Ukraine, wachumi wanafafanua juu ya athari zake kwa Afrika hasa Afrika Mashariki na kati lakini upande wa Afrika, maanake uwezo wake wa kutekeleza miradi mikubwa ya kimaendeleo shughuli zake za, kima, eh, za kimaendeleo utahitaji fedha nyingi zaidi. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Khadija Riami. Washington imelaani ripoti kwamba shambulizi la anga la Russia limeharibu hospitali ya wajawazito katika mji wa Mariupol nchini Ukraine jana Jumatano huku maafisa wa Marekani wakifikia makubaliano na Poland ya kupeleka ndege zilizotengenezwa Russia kwenye kituo cha anga cha Marekani na baadaye kwenda Ukraine. Mataifa huru yanaweza kujiamulia wenyewe nini cha kufanya, msemaji wa Pentagon John Kirby alisema, lakini hili wazo, pendekezo la kuhamisha ndege zetu kutoka katika himaya yetu kwenda Ukraine, hicho ni kitu ambacho hakitashughulikiwa hivi sasa. Tathmini ya kijasusi imesema kuwa kuhamisha huko kwa ndege kunaweza kuwa ni hatari kubwa, kabi alisema, na huenda ikaonekana ni kusambaza kile ambacho rais wa Rusia Vladimir Putin alikifanya kwa kuivamia nchi jirani ya Ukraine wiki mbili zilizopita. Rasia imekosoa ombi la Poland la kupeleka ndege za Marekani kwenye kituo cha anga cha Ujerumani, huku msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov Jumanne akiita ni hatua hatari sana. Pande zinazojaribu kufufua makubaliano ya nyuklia ya Iran zilijitahidi jana Jumatano kusuluhisha matakwa ya dakika za mwisho ya Rasia, ambayo ilitishia kujiondoa katika mashauriano hayo, wanadiplomasia walisema, huku Marekani ikionekana haiko tayari kujihusisha na Rasia katika swala hilo. Mataifa magharibi ya magharibi Jumanne yaliionya Rasia dhidi ya kuvuruga makubaliano ambayo yamekaribia kukamilika kwa kuileta marekani na Iran kwenye utekelezaji wa mkataba wa mwaka 2015. Mpatanishi wa juu wa Iran alirejea Vienna jana Jumatano wenye mashauriano huko Tehran. Miezi 11 ya mazungumzo ya kurejesha makubaliano ambayo yaliondoa vikwazo kwa Iran kwa makubaliano ya kuzuia programu yake ya nyuklia yalifikia hatua za mwisho huko, na diplomasia kadhaa wakisema makubaliano ya nyuklia yamekubaliwa kwa upana wake. Na mahakama ya Ufaransa Jumatano imewafunga jela mpaka kifungo cha miaka 13 wanaume watatu kwa mashtaka yanaohusishwa na, na mauaji mabaya ya mwaka elfu mbili kumi na sita ya mchungaji wa miaka 85 ambayo yaliitikisa dunia. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Mchungaji Jacques Hamel alikutwa ameuawa Julai 26, 2016 katika kanisa lake dogo la Saint Etienne du Rovrey, kitongoji cha watu wa uchumi wa kati cha Rowen, kaskazini mashariki mwa Ufaransa. Watu hao wawili waliokutwa na hatia ni Adel Kadmiche na Abdel Maliki Petijan wenye miaka 19 ambao pia walimjeruhi muumini baada ya kuwavamia watu waliokuwa wakisali na kuwachukua mateka kabla ya kuuawa na polisi wakati wakijaribu kuondoka kanisani hapo walitambulishwa kupitia mkanda wa video kuwa ni wanachama wa kundi la Islamic State, ambapo baadaye waliwaita wanajeshi walioisumbua Ufaransa, ambayo inapambana na wenye msimamo mkali nchini Siria na Iraq kutokana na walioshutumiwa kuwa wamewaua washukiwa watatu Jean-Philippe Jean-Louis, Farid Khalili na Yassin Sebehia walifunguliwa mashitaka wakihusishwa na matendo ya ugaidi. Wote walikuwa na uhusiano na waliohusika na tukio hilo na Jean-Louis na kusafiri kwenda Uturuki wiki kadhaa kabla ya shambulizi wakijaribu kufika nchini Siria. Mahakama ya Parisi imemhukumu Sebihia miaka minane gerezani, Khalil miaka kumi, na Jean Louis miaka kumi na mitatu. Wanamgambo wamewaua raia kumi na nane ambao walikuwa wametafuta hifadhi katika eneo la kanisa huko mashariki mwa Kongo. Shahidi na makundi ya kutetea haki za binadamu katika eneo yalisema jana Jumatano. Shambulizi lilitokea mapema Jumanne huko Banyali Kilo, katika wilaya ya katika jimbo la Ituri ambalo limekumbwa na mzozo, huku waathirika wakiwa wamelala nje ya majengo ya kanisa. Walikimbilia huko baada ya kukwepa mashambulizi ya awali, vyanzo vilisema. Manusura mmoja Agostin Kolo alikuwa amelala na familia yake wakati aliposikia vilio nje. Haraka niliamka na kumwamsha mke wangu na watoto wangu wawili na kuanza kukimbia. Hivi ndivyo tulivyojiepusha wakati kaka na dada zetu 18 walipokuwa wanauawa, alisema. Inaumiza sana, tumepata majeraha tangu mashambulizi ya kwanza kwenye vijiji vyetu, na halafu Kodeko walitufuata hapa, alisema, na kuelezea kuwa hilo kundi la wanamgambo linafanya shughuli zake mashariki mwa Kongo, jambo ambalo hata msemaji wa jeshi amelilaumu kundi hilo. Msemaji huyo hakutoa idadi ya watu waliouawa. Rais wa Marekani Joe Biden anasema raia wawili wa, wa Marekani ambao walikuwa wametia ndani kimakosa na serikali ya Venezuela wameachiliwa huru siku kadhaa baada ya ujumbe wa maafisa waandamizi wa Marekani kulitembelea taifa hilo la Amerika Kusini, ikiwa ni juhudi za kulainisha mahusiano kati ya nchi hizo mbili. Taarifa iliyobandikwa kwenye tovuti ya White House imesema Biden amefurahishwa na kurejea nyumbani siku ya Jumanne kwa Gustavo Cardenas na Jorge Fernandez baada ya kuachiliwa kwao, rais alisema. Cardenas mtendaji mkuu wa kampuni ya tawi la Marekani la kampuni ya taifa ya mafuta ya Venezuela alikamatwa mwaka 2017. Fernandez alikamatwa mwaka mmoja baadaye kwa tuhuma za uongo. Biden alielezea shukrani zake kwa Roger Carstens mwakilishi maalum wa Marekani kwa masuala ya mateka na timu nzima ya diplomasia kwa juhudi zao kubwa kuhakikisha watu hao wanaachiliwa na, na kuungana na familia zao. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Bunge la Kenya la Seneti Jumanne ijayo linatarajia kupigia kura mswada unaopania kuondoa kipengele cha kisheria kinachohitaji wabunge nchini humo kuwa na shahada kuwania ubunge. Mswada huo unaofadhiliwa na seneta wa jimbo la Elgeyo Marakwet Kipchumba Murkomen tayari umesomwa kwa awamu ya pili, na unapendekeza mbunge awe na ufahamu tu wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili pekee, wala si shahada kugombea ubunge. Mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera na ripoti kamili. Uh, thank you, Mr. Speaker. Wabunge hao wa bunge hilo la seneti nchini Kenya wanaeleza kuwa masomo si kigezo cha uongozi bora, na hivyo basi kuwapo kwa hitaji la shahada kutoka chuo kikuu cha hadhi ya juu kwa mwaniaji kugombea ubunge ni kizuizi kisichofaa, kwani ni kufanya uongozi wa kisiasa kuwa hifadhi wa ya wasomi na itawanyima haki baadhi ya viongozi wazuri ambao pengine hawakupata fursa ya kuendelea na elimu ya juu. It would be wawaniaji that... wa, wa nyadhifa mbalimbali za kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 nchini Kenya, kama vile ubunge, urais na ugavana, wanatakiwa kuwa na shahada ya kwanza ya digrii kwa mujibu wa sehemu ya 22 ya sheria ya uchaguzi iliyofanyiwa marekebisho na bunge la Kenya. Kanuni hizi za uchaguzi zilipitishwa na wabunge kabla ya uchaguzi wa mwaka 2017, lakini utekelezaji wa sheria yenyewe uliahirishwa mara kwa mara. Mwaka 2017 wabunge walishirikiana kuidhinisha marekebisho madogo kwenye sheria hii na kuahirisha utekelezaji wake hadi uchaguzi mkuu wa mwaka 2022, ambapo wawaniaji wa nyadhifa za kisiasa watatakiwa kuwa na shahada kupata idhini kugombea Only Bunge la Senate lilitarajiwa Alhamisi kushiriki kura ya kupitisha au kutupa marekebisho hayo yaliyofadhiliwa na seneta wa jimbo la Elgeo Marakwet, Kipchumba Murkomen, lakini hapakuwa na idadi inayotosha wabunge kushiriki kura hiyo. Katika mapendekezo ya Bwana Murkomen yanayoonekana kuungwa mkono na idadi nyingi ya maseneta, iwapo kura ya ndio itachukua idadi ya juu na vilevile kupitishwa na bunge la kitaifa mahitaji yatakayokuwapo kwa mtu yeyote kugombea ubunge ni kuwa tu na uwezo wa kufahamu lugha ya Kiingereza na Kiswahili. Mahakama Kuu mwishoni mwa mwaka jana ilitupilia mbali kifungu cha 22 cha sheria ya uchaguzi kilichowataka wawaniaji viti vya wawakilishi wa mabunge ya majimbo kuwa na shahada kutoka chuo kikuu chenye hadhi ya juu nchini Kenya. Bonifas Kegode, mfuatiliaji wa maswala ya uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa wabunge, kutokana na uzito wa majukumu yao, wanahitaji kuwa na kiwango cha juu cha masomo. Suala la utungaji wa sheria unahitaji mtu ambaye pengine anaelewa misamiati ya kisheria, ziwe sheria za nyumbani ama ziwe sheria za nje. Kwa hivyo litakuwa si jambo nzuri iwapo tutashikilia ya kwamba bora anajua mtu ama mbunge kuzungumza lugha ya Kiswahili na Kiingereza tu. Aidha, Bwana Kegode anakariri kuwa bunge wanasimamia mhimili mkuu wa serikali na itakuwa changamoto kubwa zaidi iwapo hawataelewa utungaji wa sheria zinazoongoza nchi. Kuna kazi pengine ya kuchunguza serikali pamoja na a, a, asasi zingine ndani ya serikali. Kwa mfano kama utaulizwa ama utapewa fursa na jukumu la kukaa katika kamati ya bunge inayohusiana na fedha, itakuwa vigumu sana wewe kuonyesha ushindani. Bunge hilo la seneti Jumanne wiki ijayo linatarajiwa kuyapigia kura marekebisho hayo yaliyopo kwenye sheria ya uchaguzi na kuwasilisha kwa bunge la kitaifa kufanya hivyo kabla kuwasilishwa kwa rais kwa sheria. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Khadija Riyami anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la afya duniani Jumatano lilieleza wasiwasi wake kwamba nchi nyingi zimepunguza kwa kiasi kikubwa kupima COVID-19 na hivyo kuwazuia wataalam wa afya ya umma kufuatilia virusi vya korona vinavyosambaa na vinavyozaliana. Wakati wa kikao kwenye makao makuu huko Geneva, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema kwamba wakati kesi na vifo vinashuka duniani na nchi nyingi zimeondoa masharti, janga bado halijakwisha na halitakwisha popote mpaka liishe kila mahali. Tedros alisema WHO Jumatano ilichapisha miongozo mipya ya kujipima COVID na kupendekeza kwamba vifaa vya kujipima ni vyema vitolewe pamoja na kuwepo huduma za kitaalamu za upimaji. Mkuu wa WHO ana matumaini kwa mwongozo mpya utasaidia kuongeza fursa ya kujipima ambao ni wa gharama kubwa sana kwa nchi zenye kipato cha chini ambako nyenzo hizo huenda zikawa na jukumu muhimu katika kupanua upimaji. Kuhusiana na hali ilivyo huko Ukraine, Tedros alisema WHO hadi hivi sasa imepeleka tani 81 za vifaa nchini humo na kuweka mpango wa usambazaji wa vitu kwenye vituo vya afya kote nchini humo, hasa maeneo yaliyoathiriwa na mzozo. Mtu ambaye alipewa moyo wa nguruwe miezi miwili iliyopita hapa nchini Marekani amefariki katika hospitali ya chuo cha afya Maryland, kikisema jana Jumatano. Madaktari hawakusema sababu zilizopelekea kifo cha David Bennett aliyekuwa na umri wa miaka 57 ambaye alifariki Jumanne, isipokuwa wanasema hali yake ilizidi kuwa mbaya kiafya katika muda wa siku chache zilizopita. kabla ya kufanyiwa operesheni hiyo Januari 7 Bennett alikuwa katika hali mbaya sana kiafya na moyo wake ulikuwa haufanyi kazi inayostahili kama moyo wa mwanadamu. Awali alipopandikizwa moyo wa nguruwe mambo yalionekana kwenda vizuri kwa Bennett. Mwezi uliopita hospitali ilionyesha video akiangalia mchezo wa Super Bowl akiwa kwenye kitanda cha hospitali. Zaidi ya watu laki moja na elfu sita wako kwenye orodha ya kupandikizwa viungo hapa nchini Marekani. Mwaka jana zaidi ya watu elfu arobaini na moja walifanyiwa upasuaji na kupandikizwa viungo na watu elfu tatu mia nane walipandikizwa mioyo. Wakati vikwazo zaidi vinawekwa kwa Russia baada ya kuivamia Ukraine, wachumi wa Afrika wanakuwa na wasiwasi juu ya athari zake kwa uchumi wa Afrika, lakini vilevile vile katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Kutokana na hayo, mwenzangu BMJ Muridhi Alizungumza na Dr. Brevis Kayoza wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na kutaka kujua ni kwa namna gani vikwazo hivi vinaathiri eneo la Afrika, lakini mahususi kabisa kwa Afrika ya Mashariki na Kati. Lakini upande wa Afrika, maanake uwezo wake wa kutekeleza miradi mikubwa ya kimaendeleo, shughuli zake za kimaendeleo, eh, za kimaendeleo utahitaji fedha nyingi zaidi, lakini kumbuka, wakati huo huo gharama ya fedha hiyo itakuwa ni kubwa kwenye masoko ya mitaji na hii maanake uwezo we, wa nchi hizi kuweza kulipa madeni yake utaendelea kuwa katika hali ngumu, kwa sababu viwango vya riba zitakuwa zimeongezeka. Uh, lakini kuendana na hilo ni kwamba deni la nchi hizi za Kiafrika mm -hmm. uh, au nchi kama za kwetu, uh, zitaingia katika mgogoro wa, ku, wa kufirisika au kuingia kwenye viwango ambavyo havihimiliki. Hivi sasa nchi kumi na mbili zina deni mm -hmm. zaidi yakinesabini ya pato lake gai, na kuna hatua zilikuwa zinachukuliwa lakini hivi sasa hali hiyo itaweza kuwa ni hatari kwa kweli, kwenda kwenda mbele, hasa ukilinganisha kwamba zinaagiza bidhaa nyingi ambazo zinatumika kwenye mitambo, kwenye viwanda, kwenye miradi, kutoka nchi za magharibi, na nchi za magharibi ambazo zitakuwa zimeongezeka mfumko wa bei au inflation itaama itahama na zile tunazota kwenye viwanda, na hii itaziongezea mzigo zaidi nchi za Kiafrika. Mwisho kabisa ni suala la kisiasa. Na hali ya kisiasa inaweza kubadilika kwa sababu gharama za maisha zikiendelea kuwa kubwa, serikali nyingi hazitakuwa zinapendelewa sana na hatua hizo za nchi za, za, hasa nchi za Kiafrika, na inawezekana kabisa masuala haya yakaibua migogoro mipya. Tumeona Sudan ilikuwa ni suala la bei e, za mikate. Nchini Ethiopia e, kuna changamoto kama hizo. Nchini Zambia walikuwa e, wameondosha ruzuku kwenye mafuta Uh, kwenye bidhaa za mafuta na hivi sasa gharama hizo sasa zinaongezeka, kwa hiyo serikali kama hizo inaweza kuwa unpopular zaidi. Serikali ya Kenya iko katika eh, hali kama hiyo, lakini na nchi nyingine ambazo kuwa bado haziingia katika hali hiyo kama Tanzania bila shaka zitafikiwa sasa hivi na hali ya kisiasa inaweza ikatokota zaidi kwenye nchi nyingi ulimwenguni. Umegusia suala la nchi za hapo na jinsi inavyoendelea kwa ujumla. Na naona tuna dakika mbili tu, Dkt. Kayoza, lakini lazima ningekuuliza pia kuhusu kama kauli iliyotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan kwamba hali ya bei ama bei za bidhaa hapo zitaendelea kupanda, na umegusia hapo Kenya ambapo pia wanashuhudia hali kama hiyo. Uh, isibainike bayana kabisa kama hili lina uwiano wa moja kwa moja na hali huko Ukraine, lakini wengine wakisema kwamba ni kwa sababu ya janga la korona lakini ni nini kitarajiwe hapo ulipo Tanzania na eneo zima hilo, una dakika moja na nusu, Dr. Kayoza. Kama alivyosema rais wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan athari hizi ni, ni bayana na lazima zijitokeze. Nchi za Afrika Mashariki kwa ujumla wake hasa Kenya na Tanzania zinaagiza ngano yake moja kwa moja kutoka Urusi kwa kiwango cha asilimia thelathini na nne nchi zote ukiziunganisha hiki ni kiwango kikubwa sana, na hakuna supply sasa ya kutokea katika maeneo hayo, na ngano ni bidhaa muhimu kwenye vinywaji uh, kwenye vyakula, kwenye bei za mikate na vitu vya aina hiyo. Na hivi sasa, japo kwa mfano, takwimu za Tanzania zimeonyesha mfumko wa bei umefungua kidogo mwezi huu, lakini gharama za uzalishaji zitaendelea kuwa kubwa. Kwa hiyo miezi miwili mitatu mbele, uh, inakadiriwa kwamba mfumko wa bei kutokea kwenye sehemu ya ngano unaweza ukachangiwa kwa zaidi ya asilimia kumi na mbili, na hii siyo hali tofauti pia katika nchi e, katika nchi ya, ya, ya Kenya. Ni Dr Brevis Kayoza akizungumza na mwenzangu BMJ katika kipindi cha Kwa Undani cha Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kinachokwenda kila siku kuanzia majira ya saa tatu kamili usiku saa za Afrika Mashariki na saa mbili kamili usiku saa za Afrika ya Kati. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wabunge wa Nigeria wamebadili uamuzi wao wa kupinga mswada uliokuwa umedhamiria kuboresha usawa kijinsia, wa kijinsia ikijumuisha mgao wa asilimia 35 ya wabunge wanawake katika bunge. Kubadilika huko kulitokea baada ya siku kadhaa za maandamano ya makundi ya wanawake. Timothy Obiezo anaripoti kutoka Abuja na Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Kubadilishwa huko kulitangazwa Jumanne na spika wa bunge la nchini Nigeria Femo Gbajiamila wakati mamia ya wanawake wa Nigeria walipoandamana katika bunge la taifa wakiadhimisha siku ya wanawake duniani maandamano ya Jumanne yalikuwa yakihitimisha maandamano ya wiki nzima ya maandamano katika bunge la taifa, na wanawake wanaharakati na makundi yaliyokuwa yanapinga uamuzi wa wiki iliyopita ya wabunge kukataa juhudi ambazo zingewanufaisha wanawake. Miswada mitatu kati ya mitano ya jinsia iliyofutwa wiki iliyopita ilifufuliwa tena, ikiwa ni furaha kwa kiongozi wa maandamano Cynthia Mbamalu. Uzawa unamaanisha mwanamke wa Nigeria atatambuliwa licha ya asili ya mume wake kwa haki. Wabunge wanatarajia kupitia miswada mitatu iliyorejeshwa katika kipindi cha wiki nne, lakini viongozi wa wanawake walifanya mkutano Jumatano katika bunge ili kushinikiza miswada yote mitatu ipitishwe. Baadaye tuna miswada miwili ambayo bado haijafanyiwa kazi. Ni muhimu kwa bunge la taifa na pia baraza la seneti kurejesha miswada hii, ni mitano kwa mitano kwetu. Miswada inatarajiwa kuongeza ushiriki wa wanawake katika siasa na utawala. Wabunge wa Nigeria wamekataa miswada mitano wakati wa kikao cha bunge cha wiki iliyopita, wakisema watafanyia kazi kushawishi wengine kuunga mkono. Wabunge wiki iliyopita walipiga kura kutenga theluthi tano ama asilimia ishirini ya viti vya wanawake, ikiwa ni kiwango kikubwa kilichoongezeka kutoka cha sasa cha asilimia saba. Amina Agbaje, rais wa shirikisho la kimataifa la wanawake FIDA, alikuwa na haya ya kusema. mahitaji ya asilimia 35, utaona hatuombi kingi. Wenzetu wa bunge wanaume hawaaminiki, na ajenda za 2023 kwetu sisi ni mwanamke kuchagua mwanamke. Uwakilishi wa wanawake katika siasa za Nigeria ni miongoni mwa nchi zilizo chini duniani. Wataalam wanasema taifa hilo la Afrika Magharibi halina uwezekano wa kufikia lengo la Umoja wa Mataifa la usawa wa kijinsia katika siasa ifikapo elfu mbili na thelathini. Siku ya Jumanne, Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari alisema anaamini wanawake hawapaswi kuachwa nyuma kwa kipindi kirefu, wakiwa wanatoa uthibitisho kwamba wanaweza kujisimamia. Katika kujiongoza kwa nyanja zote. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wakabari, wa habari unaosomwa na Khadija Riyami. Takriban raia elfu thelathini na tano wa Ukraine waliondolewa kupitia njia za kibinadamu kutoka miji mitatu jana Jumatano. Rais Volodymyr Zelensky alisema na kuongeza kuwa maafisa walipata kufungua njia nyingine sita hivi leo Alhamisi. Zelensky alisema kwenye hotuba yake kwenye ya kwa njia ya televishen kwamba juhudi za uokozi huenda zikalenga Mariupol na Izium ambazo zote zimeshuhudia mashambulizi makali ya mabomu. Mapambano ya kijamii ambayo yalihusisha zaidi swala la ng'ombe yamesababisha vifo vya takriban watu 70 kote katika maeneo mbalimbali mbali ya Sudan Kusini katika muda wa wiki moja iliyopita kwa mujibu wa mashuhuda na maafisa. Katika shambulizi la karibuni, watu 14 waliuawa na kujeruhiwa wakati wa wizi wa ng'ombe na iliyofanyika katika kaunti ya Duk siku ya Jumatatu kwa mujibu wa maafisa katika jimbo la Jonglei huko nchini Sudan Kusini. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Khadija Riami ambaye vilevile vile alikuwa ni msimamizi wa matangazo haya. Mimi naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. <tune> Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. ISIS na walilohamishwa nayo wanaendelea kufanya mashambulizi wa ya kutisha popote pale na wawezavyo, alitangaza balozi wa Marekani Jeffrey Delantis, mshauri mkuu wa masuala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Kundi hilo linajaribu kutumia vibaya mizozo ya kibinadamu na kuajiri na kuleta itikadi kali kwa watu walio katika mazingira magumu na kushambulia raia. Hivi karibuni wanajeshi wa Marekani walifanya operesheni nchini Siria dhidi ya ISIS iliyosababisha kifo cha kiongozi wa ISIS Abu Ibrahim al Hashimi al Kuraishi, anayejulikana pia kama Amir Muhammad Said Abdurahman al Maula au Haji Abdullah. Chini ya uongozi wa Abdullah, ISIS ilitoa msaada wa nyenzo kwa tawi lake la Afghanistan, ISIS Korasan, ambalo lilihusika na shambulio baya kwenye uwanja wa ndege kimataifa wa Hamid Karzai na kuua zaidi ya raia 130 na wanajeshi 18 wa Marekani. Gharama kubwa ya ukatili wa ISIS inatokana na janga la kibinadamu la zaidi ya raia elfu arobaini wa kigeni, ikiwa ni pamoja na maelfu ya wa watoto wasio na hatia ambao kwa sasa wanaishi katika kambi za watu waliokimbia makazi yao. Hali hii haikubaliki na ni janga la kibinadamu haki za binadamu na mzozo wa kiusalama alisema balozi de Laurentis. Marekani inawarejesha makwao raia wake na kutoa wito kwa mataifa mengine kufanya vivyo hivyo. Marekani ina wasiwasi kuhusu ongezeko la tishio la ugaidi katika maeneo ya Afrika. ISIS na matawi yake na mitandao imeingia kwenye maeneo mengi barani Afrika na kupandikiza itikadi kali kwenye mizozo iliyodumu kwa muda mrefu na kuwapa hali mpya tete na ya hatari ISIS Afrika ya magharibi imekuwa moja ya matawi hatari zaidi ya ISIS nje ya Iraq na Siria. Marekani inaendelea kufanya kazi na washirika wa Afrika katika mipango ya kukabiliana na ugaidi. Ni muhimu kwamba jumuiya ya kimataifa iendelea kukataa sehemu salama kwa makundi ya kigaidi yakiwemo yale ya Afghanistan. Kama Rais Biden amesisitiza utayowajibisha Taliban kwa hadi yao ya kutoruhusu magaidi wote kutishia Marekani au washirika wake kutoka ardhi ya Afghanistan. Ulimwenguni kote, kukuza utawala bora, utawala wa sheria na uwajibikaji, demokrasia jumuishi na kuheshimu haki za binadamu kunapunguza hali na maalamiko yanayochochea itikadi kali za kikatili na ugaidi unaotumika kwa ajili, alisema Balozi de Laurentis. Jumuiya ya kimataifa lazima ibaki na umoja katika dhamira yake ya kukomesha janga la makundi ya kigaidi kama vile ISIS na itikadi zake kali popote yalipo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani.