Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nyama barabara kabisa, mambo ni mazito kwelikweli. Msikilizaji, hii ni VOA Express, matangazo ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nikiwa tayari msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele leo Alhamisi, Machi kumi. Langu jina ni Sunday Shomari, nakwambia ka standby kwa vitu vizito vizito kweli kweli, tukimulika michuano ya klabu bingwa barani Afrika ya kikapu wanaita wenyewe kule, BAL 2022 inaendelea kule Dakar, Senegal. Asante sana sandey shomari. Na mimi naitwa Patrick nduimana. Vilevile, katika express leo, tutakuwa na ripoti kuhusu uh, utafiti uliofanywa katika mataifa kadhaa ya dunia ambapo wasichana wanahisi kwamba wafanyi vizuri kwenye masomo ya sayansi, teknolojia na kwenye sayansi, teknolojia kuliko wanaume. Wanaharakati wa haki za wanawake wanasema nini? Kwa nini wasichana wanahisi hivyo? Ni kwa sababu ya makuzi na malezi ambayo wasichana wanapata na kuaminishwa kuwa wasichana kazi yao ni wende ukawe nani mwalimu wa shule sawa. So, kabisa tutasikia habari hiyo kwa kina baadaye kidogo, lakini vilevile vile, katika masuala ya lifestyle tunaangazia juhudi za kundi moja ya wanawake nchini Kenya inavyobadilisha taswira ya mji wa kitalii wa Mombasa kwa kutatua shida za kutapakaa kwa taka. Mambo yatakuwa ni mazito tukiangalia huko. Kama desturi, tutakuwa na mada ya barazani na barazani. Tuliuliza je, jamii ifanye nini kusaidia kupunguza changamoto wanazopitia wanawake wanaowalea watoto peke yao? Bila shaka, msikilizaji wa Sahau, pia inasindikizwa burudani hii na gurudumu la muziki. Bila muziki wenye sukuma express, usiondoke kando ya redio yako. Haya basi, moja kwa moja, Sunday, nafikiri tuanze na ripoti yako au ripoti yangu mimi hapa kuhusu uh, ule utafiti uliofanywa katika nchi nyingi za dunia. Wasichana wanahisi kwamba wanashindwa kufanya vizuri kwenye masomo ya sayansi, hesabu na teknolojia kuliko wanaume kwa sababu hawana kipaji. Hayo ni kulingana na utafiti uliochapishwa jana Jumatano na jarida la sayansi, Journal Science Advances. Utafiti huo uliendeshwa katika nchi 72. Kulingana na utafiti huo, asilimia 61 wasichana kutoka nchi zilizoendelea kiuchumi wanakubaliana na utafiti huo kuliko asilimia 47 ya wavulana. Basi nimezungumza na mwanaharakati wa haki za wanawake kutoka huko Tanzania, anaitwa Lela Shek ili kujua msimamo wake kuhusu ripoti hiyo. Inawezekana kuwa ni kweli, kama wamepita nchi sabini kama nilivyosoma kwenye ilivyokuwa ripoti kwenye gazeti la Uganda kwamba walipitia kwenye nchi sabini, hata kwenye mataifa ambayo yameendelea, mataifa ambayo yameendelea sana kisayansi na kiteknolojia, bado wasichana wamesema kwamba wanahisi hawana umahiri kwenye masomo fulani, mfano sayansi, hesabu na kadhalika. Inawezekana kuwa ripoti hiyo ni ya kweli, na lakini pia misingi yake tuiangalie, kwa nini wasichana wanahisi hivyo ni kwa sababu ya makuzi na malezi ambayo wasichana wanapata na kuaminishwa kuwa wasichana kazi yao ni wende ukawe nani, mwalimu wa shule, uwe mhudumu kwenye ndege uwe, yani, kuna kazi au ajira ambazo tumepangiwa sisi wanawake, hizi watafanya wanawake kazi kwenye maswala ya sayansi, maswala ya madini metallurgy, maswala ya mahesabu na nini finance. Mara nyingi sana unakuta kwamba hizo zimetawaliwa na wanaume. Sasa hapa tuangalie kitu gani hasa kimejenga. Mimi nasema ni makuzi na malezi. Wanawake au wasichana, mabinti wanaaminishwa kwamba hawawezi kufanya hivyo, basi kishajengeka hiyo hisia, unakuta kwamba ni kweli mara nyingi hawafanyi vizuri kwenye mambo. Leila, wanaaminishwa au au wenyewe hawajiamini, wanasema labda huku uh, ni, ni vigumu, hacha nende kwenye mambo rahisi. Hakuna kigumu wala rahisi Mfano, mi nimesoma science jamii political science, nadhani political science kama kama kusomea, sijui kuwa kuwa mhandisi wa ndege au kuwa mhandisi wa umeme, hakuna tofauti. Ni vile tu kwamba tumekuzwa au wana, mabinti wanakuzwa kuamini kwamba hii e, e, eneo hili ni la wanaume, eneo hili ni la wanawake, wewe kasomee hivi. Haya basi eh, na nimemuuliza Lela Shek ni wito wake upi ili hisia hiyo iweze kusahihishwa. Tuanze kwa ngazi ya jamii, kwamba tupitishe elimu jamii kwenye ngazi ya jamii. Kama sisi tuna kauli mbiu zetu, wanaharakati na wanawake kwa ujumla barani ya Afrika, hasa sisi wa Afrika Mashariki, kwamba wanawake wanaweza. Tutu, tukishakuwa na kauli mbiu aina hiyo wanawake wanaweza tuwaseme nakova, na kwamba mabinti nao wanaweza, na iwapo binti anataka kuwa mhandisi au anataka kuwa na, na, na, kuwa kuingia kwenye masuala ya uchimbaji wa madini, wazazi wasimkataze nam. Ndio wito wa Lehla Shek, wazazi, bila shaka. Na mabinti mabinti, mnaweza, msihisi kwamba hamuwezi kuliko wavulana, bila shaka, na wameonyesha wanaweza. Kuna maeneo mengi ambayo wamefanya vizuri tu, kwa hiyo pengine hiyo kauli mbiu au maeneo hayo yanaweza kusaidia kubadili mtazamo. Basi bila shaka, Patrick, tukitoka huko tuelekee kwenye ligi ya mpira wa kikapu basketball barani Afrika ya klabu bingwa inaitwa BAL, ambayo inarindima huko Dakar, Senegal, na michuano hiyo inaunganisha timu zote mabingwa barani y Afrika. Sasa basi, mpaka sasa michuano hiyo inaendelea na timu inayowakilisha upande huu wa Afrika ya Mashariki, Reg ya Rwanda, Rwanda Energy Group, mpaka sasa inafanya vitu vyake ikiwa imekwishashinda mechi mbili, Patrick, kitu ambacho wengi walishtushwa na kushangaa baada ya mechi ya kwanza, wamewaangusha mm -hmm. vigogo, mabingwa wa zamani wa Moroko. Sasa basi michuano ambayo inaendelea lakini nikazungumza na mchambuzi wa maswala ya basketball kutoka nchini Tanzania Fares Magesa, na kwanza kutaka kujua michuano hii anavyoiona kuendelea kwake na nafasi ya timu ya Rwanda Reg. Uh, inaonyesha kwamba mashindano haya ya Basketball Africa League ambayo yanafanywa kwa ushirikiano kati ya FIBA Africa na NBA, eh, yameleta chachu ambayo imesaidia kukua kwa mchezo wa kikapu barani Afrika. Kwa hivyo umekuta kwamba kila uh, nchi uh, imeweza kuimarisha ligi zake za kitaifa ambazo ndio zinaleta mabingwa ambao wanakwenda kushiriki katika mashindano haya ya Basketball Africa League. Kwa hivyo uh, ukiangalia Regi walianza kujipanga muda mrefu kwa uh, kufanya usajili mzuri, kuanzia kutafuta makocha wazuri, wachezaji wazuri, hatimaye wakafanikiwa kuchukua ubingwa wa Rwanda na uh, kuweza kupata fursa ya kushiriki katika mashindano haya ya BAL. Kwa hivyo uh, ushindi huo wa jana E, kwa pointi 83 e, e, kwa 81 dhidi ya Seydou Legacy Athletic Club e, ya Guinea e, imeweza kuleta hamasa kubwa sana na furaha katika kanda hii ya Afrika Mashariki e, na hususan chini ya jangwa la Sahara, ambapo e, au kanda ya tano ambapo ndio e, timu hii e, ya Rwanda Energy Group inatokea. Kwa hivyo ni na, ni jambo ambayo inaonyesha kwamba timu hii inapambana kweli kweli, lakini vilevile vile kuna vijana wa Feroriavo Ferroviario e, da Beira wa Msumbiji. Hawa walikuwa wameshindwa e, mechi yao ya kwanza, alafu wakashinda e, mechi yao dhidi ya DUC wa Senegal, alafu AS Sale ya Moroko ambao walipoteza mchezo wa kwanza na wakaja juu na kushinda mechi yao ya pili na Ferroviario da Beira. Sasa basi kuendelea mbele mechi zinazokuja, Fares Magesa, kwa upande wako unaonaje mechi hizi kuelekea mbele? REG wanapambana wa Rwanda na slak wagine halikadhalika, ASL wanakumbana na Beira. Ukizungumzia eh, okay, mchezo kati ya ASL ya Moroko pamoja na US Monastir uh, Monastri ya, ya Tunisi, mchezo huu utakuwa ni mkali uh, US Monastri wanahitaji kushinda mchezo huu ili waweze kujiimarisha na kujakishia, wao watakuwa na nafasi ya kwanza katika katika msimamo wa kundi hili e, kadhalika il akahalika pia wanahitaji ushindi ili waweze kufufua matumaini yao ya, ku, ya kuendelea mbele au kufuzu katika hatua inayofuata. Kwa hivyo huyo mchezo utakuwa ni mkali sana, e, ukizingatia ni mabingwa walio wa wa, wa, wa, zamani wa kombe hili e, na na pia wameonyesha ushindi, ushindani mkubwa, wameshashinda mchezo mmoja na na na wamepoteza e, mchezo mmoja. Kwa hivyo wana kazi kubwa ya kufanya katika katika mchezo huo e. Ukija katika mchezo kati ya Dakar University e, ya DUC e, e, ni kwamba dhidi ya Rwanda Energy Group and REG e, ni kwamba mchezo huu e, DUC ni wenyeji. Senegal Dakar na REG ni ni ni, ni, ni, debutant. Yani, ni watu ambao wameshiriki mashara kwa mara ya kwanza kwa hiyo kutakuwa na kazi kweli kweli hapo. Rwanda Energy Group wakijaribu kuhakikisha kwamba wanapata nafasi ya kuelekea mbele kwenye michuano ya mtoano au robo fainali itakaofanyika Kigali. Kwa hiyo rege re wanacheza kufa na kupona. Basi huyo alikuwa ni rais wa shirikisho la basketball wa zamani mstaafu kule nchini Tanzania, Faris Magesa, ambaye pia ni mchambuzi wa masuala ya basketball. Basi punde tu tunaenda kwenye habari za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje wa Russia na Ukraini wamekutana leo Alhamisi nchini Uturuki, ukiwa ni mkutano wa juu zaidi kufanyika kati ya wa wawakilishi wa nchi hizo mbili tangu Russia ianze kuishambulia Ukraini kivita Februari 24. Kabla ya mkutano huo, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba amesema kwamba matarajio yake kutoka kwenye mkutano huo ni madogo sana. Mwakilishi mkuu wa Russia katika mazungumzo hayo Leonid Slutsky amesema kwamba Moscow haitokubali kulegeza msimamo wake kuhusu kila hoja. Mazungumzo ya awali yameangazia zaidi kuhusu usitishaji wa vita ili kuwafikia raia wanaohitaji msaada na kuondoka katika miji, katika mji wa Mariupol ulio kusini, ambapo maelfu ya watu wameshindwa kuondoka kutokana na mapigano makali, wakiwa hawana maji safi, dawa na chakula. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema kwamba nchi hiyo itazindua mitambo kadhaa ya satellite katika miaka ijayo ili kupata taarifa kwa muda unaofaa kuhusu shughuli za kijeshi za Marekani na washirika wake. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini KCNA limeripoti kwamba Kim amesema kwamba mitambo hiyo ya satellite itawekwa angani katika muda wa miaka mitano ijayo. Kim alikuwa akikagua mitambo ya maendeleo ya ulinzi wa angani ya Korea Kaskazini. Na rais mteule wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol amesema kwamba ataimarisha ushirikiano wa nchi hiyo na Marekani kujenga jeshi lenye nguvu zaidi na kukabiliana vilivyo na uchokozi wa Korea Kaskazini. Akizungumza saa chache baada ya kushinda uchaguzi wa urais uliokuwa na ushindani mkubwa sana, Yun, ambaye mhula wake mmoja wa miaka mitano unaanza mwezi Mei, amesema kwamba atahakikisha utawala wake unaimarisha uhusiano wa kidiplomasia na kujenga usalama thabiti kwa nchi yake. Amesema kwamba Korea Kusini itakuwa mstari wa mbele katika uchangiaji wa kuwepo uhuru, amani na maendeleo na afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia mgogoro wa Libya amesema kwamba anatafuta kufikia makubaliano mwezi huu kuhusu sheria za uchaguzi na mipangilio ya katiba, huku pande zinazopingana zikiwa zimeingia katika mvutano mkubwa na hatari kwa taifa hilo. Stephanie Williams amesema kwamba ametaka mazungumzo kati ya wa wabunge na baraza la juu la taifa hilo kufanyika kabla ya mwezi wa Ramadhan unaotarajiwa kuanza Aprili mosi. Libya inapitia kipindi kigumu cha kisiasa baada ya bunge kuapisha serikali mpya wiki iliyopita, huku utawala wa sasa ukikataa kuondoka madarakani baada ya kushindwa kuandaa uchaguzi wa kitaifa ulikuwa umepangiwa kufanyika mwezi Desemba mwaka uliopita. mambo hayo msikilizaji, ukisikia kitu hicho, basi kinakuweka sawa sawa na maridhawa kabisa. Baada ya kupata habari za dunia, kukupeleka wewe msikilizaji wa VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, ukiungana nasi eh, na pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, tukuletea mambo mazito mazito. Mojawapo la hayo mambo tunafuatilia hivi sasa ni swala la barazani, ambapo hii leo tunauliza jamii ifanye nini kusaidia kupunguza changamoto wanazopitia wanawake wanaowalea watoto peke yao. Suala hili ndio tuliweka kwenye barazani, Patrick. Na wasikilizaji wamechangia kabisa na kuna wale wamechangia kwa njia ya simu na wale wamechangia kwenye Facebook. Kwenye laini ya simu, tunawambia tuna msikilizaji tuna msikilizaji uh, karibu katika uh, barazani. Naam, kwa jina anaitwa Pomaelo. Aha, uko wapi? Nipo Yudom, Tanzania. Basi toa wa mchango wako. Mchango wangu ni kwamba kwanza jamii ipewe elimu ya kutosha. Zungumza mchango wa pili ni kwamba upendo udumishwe katika jamii, kwamba jamii jifunze kuwa na upendo, hata wazazi wanapokuwa wanawalea watoto wajaribu kutengeneza yale mazingira ya upendo, uh, lakini uh, wanawake ili wajikute wanalea watoto peke yao uh, hapa hakuna jukumu la wanaume ambao Uh, walikuwa na uhusiano na wana wanawake wana wanavyoona wewe wanaume wanakuwepo, changamoto inakuja pale wana jamii wana... mm -hmm. Yani, au familia inapoingia katika mtafaruku, ndo kitu ambacho kinapelekea wanawake kuwa wanajitenga kule, wanabaki kulea wale, wana wale watoto. Ya muhimu wanaume na wana wenyewe watambue mchango wao kwenye familia kwamba watoto wanahitaji kulelewa baba na mama. Asante sana. Haya basi, moja kwa moja baada ya msikizaji huyo wetu, tunaye msikizaji mwingine kwa simu hapa. Edmund karibu, jitambulishe kwa jumla na mahali ulipo, halafu tupe maoni yako. Aa, mimi naitwa jina langu naitwa Edmund Geblas Nkonde, napatikana maeneo ya Mkulu we Momba, Tanzania. Sawa Edmund, karibu, tupe maoni yako. Maoni yangu mimi ni kuhusu kuhusu hii hii mada ya kwamba kwa nini wanawake wanapatikana changamoto wanakuwa wa na changamoto wanapobaki peke yao baada ya okay, waume zao kufariki. Sasa hapo kinacholeta tatizo ni ule mfumo dume. Naweza kuta mwanamke labda pengine alikuwa ameolewa na mwanaume halafu mwanaume anapofariki, wale wanaobaki pale wanaanza kumnyanyasa, labda alikuwa na mali fulani, anaanza kumnyanyasa nyanyasa pale. Kwa hivyo jambo la msingi ni kwamba wanawake wana, wanapewa haki sawa sawa sawa na wanaume. Maana kama kuna mali ambayo imebaki pale basi hizo mali zote zimilikiwa na mwanamke mwenyewe. Sawa kabisa, nikushukuru. Ha, ulikuwa unamalizia, endelea. Eh, maanake wanawake wao wanapewa haki zote sawa na, na, na wanaume manake wasi wananyanyaswa kijinsia. Sawa, nikushukuru sana. Muda wetu basi, inabidi tuwape nafasi na wale kwenye Facebook. Asante sana, sana. Eh, upande wa walitua maoni yao Patrick namwona huyu pros kashura, hakusema yuko wapi. Anasema sijui kama jamii inaweza kusaidia. Kwa sasa ni kawaida kuona mwanamke akihangaika kuwatunza watoto, kuanzia chakula mpaka elimu. Zaidi, ukienda kudai haki unazungushwa, mwisho unamwachia Mungu kwa sababu ni watoto wako. Kwangu mimi, malkia wangu wa nguvu ni wanawake wanaotunza watoto wakati baba yuko, wakati baba yuko hai. Haya, nakutana naye Salimu Mwenjuma akiwa Mombasa, anasema kule Kenya anasema ikiwezekana kutunga sheria ya kuwa bana wanaume wanaotelekeza watoto na kuwaacha wanawake ulezi watoto wa watoto peke yao itakuwa vizuri. E, wanaume wanaokimbia majukumu yao lazima wachukuliwe wa hatua wa za kisheria ili kuwakumbusha wajibu wao. Ni wengi waliochangia na tunawashukuru. Hatuwezi kusoma maoni yao yote, lakini tunaendelea kuwashukuru kwa mchango wao katika mada hizi ambazo tunaweka kwenye barazani. Haya, Sandy. Nam Express bila muziki ujasikuma gurudumu Patrick. Leo ni Alhamisi, tunasema TBT, throwback Thursday, kumbukia zizo. <laughs> Kitu kizito hichi kinakuja, vitu vya Mombasa. Sijui Aida anaambia alikuwa wapi wakati ngoma hii inapigwa? Ataniambia baadaye, lakini ametoa kitu kimoja kizito hapa hinde, hawa jamaa wanaitwa African Vibration. Asante sana, pata vitu msikilizaji Sande hii hii lugha unaielewa? Nyumba ya gorofa najaribu kuielewa, lakini najua hii lugha zaidi ni kule Mjikenda na Kigiriama zaidi. Mimi si mtaalam kwenye kwenye kwenye lugha hii, lakini ndio. Yani, Mombasa eh, Mombasa huko Kenya kule basi, labda la kina Kioko, kina Kioko wanaielewa hiyo, wanaweza kutueleza zaidi, bila bila shaka bila shaka. Tunakwenda wapi sasa? Sasa katika mambo ya throwback Thursday, kwenye lifestyle ya throwback throwback lifestyle lifestyle baada Thursday na tunaangalia yani, yani eh tunaangazia kundi moja la wanawake kule Kenya wanabadilisha taswira yakitalio Mombasa kwa kutatoa shida ya kutapakaa kwa taka na kuboresha mazingira ya ule mji. Sasa basi, wanasema kupitia mradi unaitwa Cost Zero Waste, wanawake hao kadhalika wamejipatia ajira nyingine e, kinyume na hapo kwamba awali walikuwa wamekaa tu majumbani. Sasa angalau wana ajira hii, na mojawapo ni Hadija Kasim ambaye ni mwenyekiti na mwanzilishi wa kundi hilo. Tumsikilize anavyosema. Tulifomu hichi kikundi kuhusisha wale wamama ambao wako majumbani, watathiminisha kuwa kuonyesha kama taka ni mali. So zile zile taka za majumbani kwa wao zirudi, zionyeshe kama ni faida na ni mali kwao. Ndio maana tukunda hichi kikundi, tumewahusisha kinamama kwa wingi, kwa sababu kuangalia pasenti ya kinamama ambao wako majumbani, wingi wao wale hawana kazi. Tulipata mafunzo kuhusu mambo ya mradi wa taka na mambo ya vitu vya plastiki tukarudi tukasema, huu mradi utawafaidi sana wamama ambao majumbani, ili kupunguza ile pasenti ya kusema kuwa wao hawana kazi na hawana tukarudi tuka tukawahusisha kina mama tukawaita, tukafanya mkutano na wao, tukawafunza, wakawa pamoja na sisi. Sasa kina mama wako pamoja na sisi, wafanya kazi pamoja na sisi. mm -hmm. okay. Awali mazingira kulikuwa uko vibaya sana, kulikuwa kuchafu kweli, hatuna damu za kutosha twamegwataka mpaka vitotoroni. Lakini tangu tuanze hii elimu ya taka ni mali wakina mama wenyewe ndani ya majumba before wazituko, mm -hmm. Zile taka wazitupe, washatathmini kama hizi taka lazima nizigawanye mara tatu, gawanye upande wa plastiki, gawanye upande wa glasi na mbali taka chupa za turn into flex mm, ambapo zile flex sasa sisi ndio tuauza kupata faida mm. Ili ya mwanzo kabla elimu haijapitika mm, ilikuwa vibaya, lakini sasa najivunia kuko safi mm, na kuko sawa mm, zidi kuelimishana kwa kwa sababu kikundi chetu ni cost women zero waste tuzunguka kwa vile mm, wa mama wengine. Kama sasa tumeshafika Likoni, tushafika Mwakirunge, ambapo Mwakirunge ndio the biggest ya Mombasa mm. Kwa hivyo tumekwenda kuelimisha pia kina mama wasione mwendo wa Kapale, wakaona nuudhia. Yeah. Tuwaambie kwa mazingira nyinyi kweli mna shida, lakini kwa taka kufikia hapo mali imefika chini ya mlango, tuwazidi kuinamishana mm -hmm. kwa hivyo sasa ule uchafu kidogo waenda ukapungua. Kwa sasa wanawake ambao yeah. tuko katika ile grupesi, ni wanawake mia moja na ishirini, yeah. na tuko na vijana thelathini wanawake mia moja na ishirini mm -hmm. wanawake mia moja na ishirini tayari wao pia wana vikundi vyao, wameingiza pia watu. Kwa hivyo mimi naweza kujivunia mpaka sasa karibu wanawake mia tano tumefaidika. Asante sana Khadija Kasim, kazi nzuri ambayo mnafanya huko Mombasa kwa kuondoa takataka, na tumshukuru pia Salma Mohamed ambaye. Basi kama kawaida, sasa tunaelekea kwenye maswala yaliyovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Tunaongea naye mwenzetu Harrison Kamau, basi Sande Shomari na Patrick Ndwima. Na baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari ni kwamba wakati mzozo wa kutokana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine ukiendelea aliyekuwa mshindi wa tuzo ya Miss Ukraine mwaka 2018 Veronica Didusenko Jumanne amesimulia kuhusu safari yake kutoka mjini Kivu, huku akiandamana na mwanawe wa kiume mwenye umri wa miaka saba baada ya uvamizi huo. Veronica ambaye sasa amekimbilia hapa Marekani kwenye mji wa Los Angeles anasema kwamba waliamshwa na milio ya mabomu katika siku ya kwanza ya mashambulizi, na mara mmoja wakajiunga na maelfu ya wengine waliokuwa anakimbilia usalama wao. Anasema hali ilikuwa mbaya sana wakati maelfu ya watoto wakiandamana na wazazi wao ili kujitahidi kufika kwenye mpaka wa Ukrain ikiwa safari ambayo huchukua hadi siku nne kwa gari. Na timu ya Simba wamepata mzuka wa aina yake baada ya KAF kuruhusu kuingiza mashabiki zaidi ya nusu kwenye uwanja wa Mkapa Jumapili dhidi ya Bakane iliyoanza kuingiwa hofu katika mchezo wa kombe la shirikisho la Afrika. Iko hivi basi eh? Simba waliomba shirikisho la soka Afrika, KAF, waingize mashabiki elfu sitini ili kujaza uwanja katika mchezo wa wikendi dhidi ya Bakane ya Moroko anakocheza Twisila Kisinda hata hivyo KAF imewagomea na kuwapa mashabiki elfu 35 pekee ambao ni zaidi ya nusu ya uwanja huo unaobeba elfu 60 ya mashabiki. Ikumbuke kwamba Simba ililala ugenini dhidi ya Wamoroko hao kwa mabao mawili kwa nunge, matokeo yaliwaondoa kuongoza kundi D ambalo sasa linaongozwa na Waarabu hao. Na tukimalizia ni kwamba huko nchini Kenya, Naib Rais William Ruto aliyewahi kuwa hapa kwenye studio zetu amewasili nchini jana usiku. Ruto wakati akiwa kwenye ziara yake hapa Marekani na Uingereza alidai kwamba kuna uwezekano wa uchaguzi au matokeo ya uchaguzi kuibiwa hapo Agasti 9. Basi matamshi hayo wamekosolewa na wengi wakidai kwamba Ruto ameaibisha nchi katika mataifa ya kigeni. Ruto aliondoka nchini Februari 27 akiandamana na baadhi ya viongozi akiwemo kiongozi au kinara wa upinzani, pia kutoka chama cha ANC Musalia Mudavadi, Gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru miongoni mwa watu wengine, ni baadhi tu ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kwenye studioni, shukrani Harison Kamau. Lakini Sunday, kulikoni? Simba nataka kujaza uwanja, eh, najua hii ni michuano mikubwa. Patrick, hii ni michuano mikubwa sana na kama unavyoona michuano mikubwa kama hiyo, basi kila timu ikicheza nyumbani kwake ndio fursa inataka ipate washabiki mm wa kutosha, lakini hata hivyo, kuna masharti ambayo yametolewa na CAF. Lazima masharti yafuatwe bila shaka. Na katika habari na... ya michezo ya soka Sunday, jana no, kulikuwa mshangao game ya PSG na Real Madrid no, watu walikuwa wanasema nzuri na endelea, lakini kipindi cha pili mambo yakabadilika. Mambo yalibadilika, Benzema akafanya <laughs> vitu vyake wanaanzia yeah, ni kujipanga, wanacheza vizuri lakini mwishowe mambo yanabadilika, eh, lakini ndio soka linavyokwenda eh, kabisa. Mambo yao amekuwa magumu, wanasema ida kama manio, lakini tutaangalia itakavyokuwa manio, wanapambana na wakivyao. Achana na manio, tuende kwenye swala leo. Unasema kwamba uvamizi wa Rusia huko Ukraine utaathiri vipi uchumi katika eneo lako? Peterson Omwanda anasema vita vimeathiri pakubwa sana uchumi wa Kenya. Bei ya mafuta katika soko ya dunia imepanda na imechangia kupanda kwa bei ya bidhaa, hasa vyakula na bidhaa zingine muhimu. Kwa jumla, gharama ya maisha imepanda maradufu. Peterson Omwanda kutoka Kenya. Nakutana naye Padri Moshi kutoka Kotela Moshi, Tanzania. Sa so, kwa kifupi, uchumi unaathirika sana, maana mafuta yakipanda, kila kitu kinapanda. Ni hali ambayo kwa sasa imeanza kuonekana kwa bidhaa kupanda bei na hali imeanza kuwa ngumu kwa upatikanaji wa bidhaa za vyakula na kadhalika. Jisandu daga kutoka huko Luhumbo Tanzania, anasema uchafuzi wa Ukraine, kwa hapa Tanzania mambo yako mengi, tunaomba wasitishe mapigano. Naye Lilumba anasema hata kabla ya uvamizi nimeshaathirika mpaka kiakili, mbali na uchumi. Anasema jamaa ameathirika vibaya sana. Basi hayo ni baadhi tu ya maswala so, ya kutoka kwa wasikilizaji wetu kwenye mitandao. Niwashukuru sana kushiriki matangazo haya ya VOA Express. Msikilizaji usikose kujiunga nasi kila siku vivyo matangazo ya kuja sande chumani. Jina langu nikona mwenzangu Patrick.