Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote ulipo, mimi naitwa BMJ Mridhi na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa, ikiwa ni tarehe 11 mwezi Machi mwaka 2022, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika, eneo nzima la maziwa makuu zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa RFA kote nchini Tanzania na eneo nzima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya shortwave Yn yani masafa mafupi, na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Katika matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki ambapo ileo tunaangazia sekta ya bodaboda katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati, kukiwa na wito wa kuifanyia mageuzi sekta hiyo. Baadhi ya, baadhi ya watu wanasema ni kwa nini, mi naona mamlaka yanayohusika mpaka kama polisi au ile ile nani, wale wale watu wa usalama barabarani wawe makini sana kwa watu wa boda, bodaboda ni watu wa wakurofisa na katika taarifa zingine ni kwamba serikali ya Kenya imetangaza kuondoa kwa kanuni zote zilizowekwa katika kukabiliana na, na, na janga la korona. Ni baadhi ya yale tuliyonayo hivi leo katika matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Washington, na kumbuka pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www VOA swahilicom. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Kenya mapema leo imetangaza kuondoa kanuni zote zilizowekwa kutokana na janga la korona zikiwemo kuzuia mikusanyiko ya watu ndani ya majengo kama vile nyumba za ibada, pamoja na wasafiri wa ndege kuonyesha vibali vya kupimwa mara baada ya kutua nchini, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wakenya hata hivyo watahitajika kuheshimu kanuni za kiafya kama kunawa mikono pamoja na kuweka umbali unaohitajika, wakati ikiwa sio lazima kuvaa barakoa tena kwenye maeneo ya umma. Waziri wa afya Mutahi Kagwe wakati akitubia wanahabari pia amesema kwamba kanuni za karantini kwa watu walioambukizwa pia zimeondolewa mara moja. Ameongeza kusema kwamba idadi ya maambukizi katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita imekuwa chini ya asilimia moja, na kwamba huenda hali hiyo ikawa ni kutokana na idadi kubwa ya Wakenya waliopokea chanjo. Novemba mwaka jana serikali ilitangaza kwamba watu wangehitajika kuonyesha uthibitisho kwamba wamepokea chanjo kufikia disemba 21 ili kupata huduma muhimu kwenye mashule, migahawa, baa, ofisi za serikali pamoja na mbuga za wanyama, miongoni mwa sehemu zingine za umma. Kimbunga Gombe kimepiga kaskazini Msumbiji mapema leo, wakati kikiambatana na mvua kubwa pamoja na upepo mkali na kusababisha uharibifu mkubwa kwa nyumba na miundombinu pamoja na kifo kimoja, shirika la habari la AP limeripoti kulingana na walioshuhudia. Kimbunga hicho ambacho ni moja ya vingi vilivyopiga taifa hilo katika siku za karibuni kutoka bahari Hindi na cha hivi karibuni kimepiga jimbo la Nampula leo asubuhi na kimeangusha miti pamoja na kuezua mapaa ya nyumba. Televisheni ya taifa hilo ya mirama imesema kwamba mkazi mmoja ameuawa na umeme wakati akijaribu kuokoa paa la nyumba yake kutokana na kibunga hicho. Ripoti zinaongeza kusema kwamba huduma muhimu kama vile umeme, maji na simu zimekatika. Idara ya kitaifa ya majanga imesema kwamba shughuli za upelekaji misaada pia zimeathiriwa kutokana na kuharibiwa kwa magala yanayohifadhi misaada. Marekani Alhamisi ilionya Rusia dhidi ya kile baadhi ya wa waangalizi wanasema ni uhalifu wa kivita unaofanywa na majeshi ya Rusia nchini Ukraine. Maafisa wa Marekani wamesema kwamba Rusia inashambulia makazi ya watu wa kawaida nchini humo, wakati mashauriano kati ya pande zinazozozana yakiwa ameshindwa kupiga hatua. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema kwamba tumeona ripoti za kuaminika za mashambulizi dhidi ya raia ambao ni uhalifu wa kivita kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa Jeneva bila kuitaja Rusia pamoja ama moja kwa moja kwamba inatekeleza uhalifu huo. Ameongeza kusema kwamba mpango wa rais wa Rusia ulikuwa ni kuiteka Ukraine kwa haraka, hali ambayo haikuwezekana baada ya uvamizi. Maelfu ya wakimbizi nchini Indonesia wamebaki bila huduma muhimu kama vile usafiri na ununuzi wa bidhaa kutokana na kanuni kali zilizowekwa kwenye taifa hilo dhidi ya watu ambao hawajapokea chanjo za COVID-19. Zaidi ya wakimbizi elfu kumi na tatu hupitia nchini humo, zaidi ya nusu wakiwa wametokea Afghanistan. Kinyume na mataifa mengi ambapo wakimbizi huwekwa kwenye kambi, wakimbizi nchini Indonesia wako huru kutangamana na watu pamoja na kutumia huduma za umma, wakati wengi wao wakiishi kwenye vitongoji vya mji mkuu wa Jakarta. Mwaka wa 2020 taifa hilo lilibuni app maalum ya Peduli Lidungi ambayo hufuatilia watu waliotangamana na watu walioambukizwa pamoja na kutoa nafasi kwa wale waliopokea chanjo kupata huduma muhimu za umma. Kupitia app hiyo, wakimbizi wanahitajika kuonyesha nambari ya usajili yenye namba sita iliyotolewa na serikali kabla ya kupewa chanjo za Covid. Miongoni mwa watu wenye nambari hiyo ni raia, wakazi wa kudumu pamoja na raia wa kigeni wenye vibali vya kufanya kazi nchini humo. Zaidi ya asilimia 50 ya wakimbizi waliopokea chanjo hawana nambari hiyo na kwa hivyo inakuwa vigumu kwao kupokea huduma muhimu za umma Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo linafanya kikao cha dharura kwa ombi la Mosco kutokana na madai kwamba Ukraine imekuwa ikitengeneza silaha za kemikali. Mosco yenyewe imeahi kulaumiwa kwa kutengeneza silaha hizo wakati wa kikao cha awali kuhusiana na mzozo wa Siria. Alhamisi, Rusia imedai kwamba Marekani imekuwa ikifadhili utafiti wa kutengeneza silaha za kemikali kwenye taifa hilo ambalo limekuwa chini ya uvamizi wake kutokana na maelfu ya wanajeshi wake tangu Februari 24. Washington na Kyiv wamekanusha madai hayo, wakati marekani ikisema kwamba huenda hiyo ni dalili kwamba Russia inapanga kutumia silaha za kemikali kwa kutumia kigezo hicho. Kupitia video fupi iliyotolewa Alhamisi, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amekanusha madai hayo akisema kwamba hakuna yeyote anayetengeneza silaha za aina hiyo nchini mwake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Machi 11 mwaka wa 2020, shirika la afya duniani WHO lilitangaza covid-19 kuwa janga la kimataifa. Miaka miwili baada ya tangazo hilo, WHO linasema kwamba kumekuwa na zaidi ya vifo milioni sita kote ulimwenguni na zaidi ya maambukizi milioni 453 kwa mujibu wa taarifa kutoka chuo kikuu cha Johns Hopkins kinachofuatilia takwimu za janga hilo maafisa wa afya, hata hivyo, wanasema kwamba huenda baadhi ya mataifa hayajatoa takwimu za kutosha na huenda idadi hiyo ikawa kubwa hata zaidi. Licha ya taarifa hizo, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema mapema wiki hii kwamba janga hilo bado halijamalizika. Ameongeza kusema kwamba upimaji ungali mbinu muhimu katika kudhibiti janga hilo, wakati idadi ya watu ambao wanaambukizwa ikishuka. Hopsinski inasema kwamba chanjo bilioni 10.7 zimetolewa kote ulimwenguni. Ukosefu wa usawa kwenye zoezi hilo unasemekana hata hivyo kuwa changamoto bado ulimwenguni. Umoja wa Ulaya umesema leo kwamba mazungumzo yanayoendelea kuhusu kufufua mkataba wa nyuklia wa Iran wa mwaka 2015 ni lazima yasitishwe kwanza kutokana na masharti mapya yaliyotolewa na Rusia. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa EU Joseph Borrell, kupitia ujumbe wa Twitter, amesema mazungumzo hayo yanayofanyikia mjini Vienna yatasitishwa kutokana na shikio kutoka nje. Wiki iliyopita, Rusia ambayo inashiriki kwenye mazungumzo hayo iliomba uhakikisho kwamba vikwazo vya kiuchumi vilivyowekwa na mataifa ya magharibi havitaathiri uhusiano wake wa kibiashara na Iran. Mazungumzo hayo yaliyoanza Novemba yanashirikisha Uingereza, China, Ufaransa, Ujerumani na Iran pamoja na Rusia. Wakati Marekani ikishiriki ikiwa pembeni, Borrell ameongeza kusema kwamba ataendelea kushirikiana na mataifa hayo ili kuhakikisha kwamba mkataba huo ambao jina lake ni JCPOA unafufuliwa tena. Shukran sana Harrison Kamau kwa habari hizo za dunia, kutoka studio zetu habari za hivi punde kabisa. Basi msikilizaji, na kukaribisha kwenye mazungumzo yetu, mjadala wa wiki yaani live talk hii leo ikiwa e, ni kwamba tukio la hivi e, karibuni tukio la mapema wiki hii ambapo mwanamke mmoja alishambuliwa na kudhulumiwa kingono na waendesha bodaboda boda jijini Nairobi nchini Kenya Limeendelea kuibua hisia kali miongoni mwa Wakenya na wengineo, huku likianika kile ambacho kinatajwa kama uozo uliokithiri katika sekta hiyo. Kwa sababu kisa hicho kilirekodiwa na mtu aliyekishuhudia na kusambazwa kupitia mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na hata vyombo vingine vya habari, kiliwafikia mamilioni ya watu, sio tu nchini Kenya bali kote duniani na kuibua mjadala mkubwa kuhusu sekta ya bodaboda boda, hususan kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati. Bodaboda boda, msikilizaji, ni sekta ndogo ya uchukuzi, lakini ni muhimu sana kwa uchumi wa nchi, hususan kwa vijana wanaotafuta nafasi za ajira katika ukanda huo wa maziwa makuu. Wachambuzi hata hivyo wanasema kwamba imetekwa hiyo sekta, imetekwa na wahuni, na inaelezwa kwamba wengi wa waendesha bodaboda hawajali sheria wala kuheshimu mamlaka wana ulimwengu wao wenyewe ambao wao ndio sheria. Lakini pia kuna mafanikio yaliyopatikana na kutokana na kukua kwa sekta hii. Je, mafanikio kama hayo ni yapi? Je, yanatija kiasi ya gani? Hayo ndio baadhi ya mambo tunayojadili hivi leo na wageni wetu katika live talk. Lakini msikilizaji, hata kabla sijawakaribisha wageni tulionao kwa sasa. Basi kwanza tupate ripoti iliyotayarishwa na mwenzangu Huba Abdi akiwa mjini Nairobi, Kenya. <coughs> Ni sauti za wanawake waliokerwa na tukio la mapema wiki hii, tukio ambalo halikuwa gumzo tu nchini Kenya bali pia kimataifa. Ni vipi mwanamke angeshambuliwa na wanaume mchana peupe katika jiji la Nairobi, Kenya? Wow. Sasa, si Watetezi wa wanawake wanasema visa vya dhuluma dhidi ya wanawake ni vingi na havija rekodiwa, ila mara nyingi ghadhabu huelekezwa kwa visa vilivyonaswa kwenye kamera. Rachel Mwikali, mtetezi wa masuala ya wanawake, anasema kisa cha mapema wiki hii kilichukuliwa hatua kwa sababu ya video iliyozuka. Hii inamaanisha kuwa wanawake wanahisi kwamba idara ya usalama bado haichukulii kwa uzito wa malalamiko yao juu ya unyanyasaji. Tunashukuru venye president amepatia regulation yenye alipeana, but at the same time hajarudi kuangalia the root cause. Kuna wanawake wengi ambao wakidhulumiwa within this space, so for me pia inaangazia ya kwamba pia safety yangu is not guaranteed, the way we have been saying as much as we are women human rights defender, but ingekuwa ni mwanaume angedhulumiwa ange, ange hivyo kuchukuliwa dignity yake na kwa rasiwa sexually, so inatonekana mfumo dume na tasubi ya kiume imewekwa huko kukita mzizi kudhulumu wanawake, na ni kitu kinafaa tuseme tunacondemn kama country sisi wote, but at the same time tunataka tuone hii kesi papete amebringiwa nkibuk beyond just kuambiwa ati ameshikwa. Tunataka tuone inafikia wapi na mtu anapata aje? Matukio hayo yalifufua rasmi utovu wa nidhamu unaotekelezwa na, na kundi la vijana wanaoendesha bodaboda kote nchini. Matukio hayo katika barabara ya Forest Road ya Forest Road yakitiwa kikomo na Rais Uhuru Kenyatta ambaye alilaani vikali kisa hicho na kuagiza kusajiliwa upya kwa wahudumu wa bodaboda katika juhudi za kulainisha sekta hiyo To address gender-based violence. Na kufikia sasa idadi kubwa ya waendeshaji bodaboda hawako barabarani hasa jijini Nairobi, kwani mahakama ya Milimani iliwazuilia waendeshaji zaidi ya ishirini ikisubiri kuamuliwa kwa ombi la upande wa mashtaka la kuwazuilia kwa siku ishirini ili kukamilisha uchunguzi, huku wengine wakisalia mafichoni kwa hofu ya kutiwa mbaroni. Washukiwa waliokamatwa wanatarajiwa kushtakiwa kwa kosa la unyanyasaji wa kingono kwa dereva wa kike katika barabara ya Forest mnamo Machi nne. Hata hivyo, ilani ya serikali kuatia mbaroni waendesha bodaboda imezua hisia kinzani, huku baadhi ya mawakili wakitaja hatua wa hiyo kuwa mtego wa panya kuingia waliokuwemo na wasiokuwemo. Baadhi ya mawakili sasa wanalenga kuwawakilisha baadhi yao mahakamani. Ingawa kuzuia na kukabili dhulma za kijinsia imeingia kwenye kilele cha ajenda ya kimataifa, ni muhimu kwamba hatua za dharura zichukuliwe ili kuharakisha upatikanaji wa haki. Hii ni pamoja na kupitishwa kwa haraka na utekelezaji kamili wa hatua madhubuti zinazolenga waathirika na mahakama, kuanzisha mahakama maalum ili kuharakisha kesi za unyanyasaji. Hoba Abdi, VOA Nairobi. Shukran sana Huba Abdi hapo Nairobi kwa kutujuza ya hivi punde kabisa kuhusu kisa hicho. Na sasa msikilizaji, na wakaribisha wageni wetu na wageni tuko nao chungu nzima. Tukianza naye Wakili Zaina Kombo. Huyu ni wakili mjini Nairobi na ni pia ni mtetezi wa haki za binadamu. E, anajiunga nasi kwa njia wow, ya simu tuko naye Alfonsi Maliatabu akiwa kule Mwanza Tanzania, na tuko naye pia mtetezi um, wa haki za binadamu na mwandishi wa habari Leila Sheikh akiwa Tanzania. Nitaendelea kukueleza nani wengine tuko nao ikiwa ni pamoja pia na John Kibego ambaye yuko kule Hoima Uganda. Nianze kama tu vile nilivyowatambulisha moja kwa moja. Zaina Kombo, wewe wakili hapo Nairobi E, moja kwa moja tu wale wanaosikilizwa wanauliza kisa hiki kilichotokea siku ya Ijumaa wiki iliyopita kinatoa taswira gani kuhusu jamii kwa jumla hapo Kenya? Naam, uh, asante sana kwa nafasi hii, ningependa kufananisha tukio hilo na jipu lililotumbuka kwa sababu sekta ya bodaboda kwa miaka mingi imekuwa na malalamiko. Mwananchi amelalamika sana kuhusiana na sekta hiyo, kwa sababu imeficha mengi machafu, ya wezi, ya dhuluma na mengineo. Na haswa hii in, ni jambo ambalo mpaka msemaji um, wa polisi alipoletwa katika shirika moja la televisheni alisema kwamba wamekuwa wakijaribu kuachia huru kwa muda, lakini jambo, tukio lililofanyika e, sasa limetugua lile jipu ambayo ilikuwa ashakuli simatuki limejaa ustaa wa machafu ambayo wamekuwa wakifunikiana wenyewe kwa wenyewe. Asante ah, sana, naomba usiondoke hapo ulipo kwa sababu tutarejea kwako hivi punde. E, na kabla sijamkaribisha Leila Sheikh na vilevile vile Alfonzi Maria Tabu nafikiri ni vizuri tusikie hali ilivyo nchini Tanzania. Ripoti hii imetayarishwa na mwandishi wetu Dar es Salaam George Jokopa. Usafiri wa pikipiki kama unavyofahamika, zaidi kwa jina la bodaboda, ni kimbilio la wengi, hasa kwa vile unavotoa urahisi kutoka sehemu moja kwenda kwingine bodaboda -boda hizi zinafahamika sana kwa namna zinavyoweza kupenya katika msongamano mkubwa wa magari na hivyo kuzikwepa foleni za mjini. Mbali na hayo, bodaboda -boda ni kimbilio la wengi kutokana na gharama zake kuwa nafuu. Lakini nyuma ya hayo bodaboda -boda hizi ni kama vile mtego unaonasa wengi kwa namna ambavyo zinavyoendelea kuzua majanga na kusababisha kero katika baadhi ya maeneo. Baadhi ya madereva wake wanalalamikiwa kwa kuendesha vyombo hivyo vya moto kwa kutofuata sheria za usalama barabarani wengine wakijitumbukiza katika matukio ya uhalifu na kuwadhalilisha wateja wao. Mfano, madereva hao wanaofanya shughuli zao katika mitaa mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam wanasema sio kwamba wengi wa madereva wanaoshindwa kuzingatia sheria za usalama barabarani wanafanya hivyo kwa makusudi, bali kuna baadhi ya mambo yanaowasukuma. Kitu cha kwanza kinategemea na mtu uliyembeba, unakuta mmembeba abiria ye mwenyewe ana haraka ko. Kama abiria ana haraka, mimi nitafosi ili nimwaishe sehemu anayoenda, tunaelewa. Alafu kitu kingine pia tunafanya hivyo ili kumwaisha huyo abiria sehemu anaoenda. Alafu muda mwingine unakuta hujakamilika eh, kwa sababu sijakamilika, chombo changu hakijakamilika, inabidi mimi niwahi sehemu husika, yani si, nisisimame sehemu yoyote kwa sababu nitakamatwa, eh, kwa sababu hata pia wanaokamata nao muda mwingine anakuwa kama bodaboda, kama wewe kwa kumjua, inakuwa ngumu. Kwa hiyo tunapenya penya ili nisikamatwe. Alafu pia huyo aliyembeba pengine ana haraka zaidi, kwa nataka kumwaisha kwenye tawa, hatusimami na kupenya huwa haistaili, lakini pale kwenye taa ni lazima usimame. Ila sa changamoto kwenye taa inavyokuja askari wetu, sasa mtu mwingine hana leseni hana nini, anakuwa na wasiwasi. Sasa akifika kwenye taa tu, lazima anaanza kuangaza macho kulia kushoto, kulia kushoto, lakini mwana askari anakuja, anaanza kutoka. Bahati mbaya na gari ikija, ndo hivyo tena. Vile vile ukamataji wa pikipiki piki, kwa askari unakuwa sio mzuri Kweli, hii ni kazi kama kazi nyingine, ila baadhi ya vijana bado kidogo wanakuwa hawako sawa. Ughali wa maisha pamoja na ukosefu wa ajira ni baadhi ya mambo yanayofanya vijana hao kujitumbukiza katika shughuli hii ya uendeshaji wa bodaboda, huku wengine wakipewa bodaboda hizo kwa mikataba maalum kutoka kwa wamiliki wake, ingawa kuna baadhi wanaozimiliki wao wenyewe. Uchunguzi uliofanywa na chombo kimoja cha habari ulibaini baadhi ya tabia ambazo ndizo zinazochangia ongezeko la ajali zinazosababishwa na bodaboda hizi. Baadhi madereva hao inaonekana wamekuwa wakifanya kazi hii huku wakiwa wamelewa, kiasi cha kufanya kushindwa kuvimudu vyema vyombo vyao, na mara kadhaa hujikuta wakigongana na magari barabarani au kuparamia kitu chochote kilicho mbele yao. Ajali zangu zote za pombe, sijui kupataga ajali ingiwa na akili timamu. E, alikuwa anaisha pikipiki, natoka Bunju na kuja hapa Riva, mi nilikuwa na uwezo wa kuikwepa ile gari, lakini mwisho wa siku a ikaivaa kwa nyu, yani pembezoni kwa nyuma. Sikia furaha na nasikia nimechangamka na ninakuwa jasiri, ukiwa na abiria nasikia kama masikio amesimama vile, ndiyo Yani, unasikia kwenye barabara unatembea, yani auangalii kama kuna ajali nani, kuna gari nakuja. Ingawa kumekuwa na juhudi mbalimbali mbali za kujaribu kudhibiti hali na kuwaleta katika mstari madereva hawa bodaboda, lakini kutokana na ongezeko kubwa la vijana wanaojiingiza katika shughuli hii bado mwarobaini wa kupunguza ajali pamoja na matukio korofi haijapatikana. Abeli Swai ambaye ni mkuu wa kitengo cha elimu na mafunzo wa jeshi la polisi makao makuu anasema kwamba unapokuwa kwenye matumizi ya njia, kwa mujibu wa sheria ya usalama barabarani sura ya 168 mwaka 2012, fungu la 50 limeweza kupambanua kwa wigo mpana matumizi ya njia kwa makundi yote, kwamba wenye vyombo vya moto kwa maana ya magari, tela na pikipiki za aina zote, kwa maana ya pikipiki za miguu miwili almaarufu bodaboda na, na pikipiki za miguu mitatu bajaji kwamba wao na wao wana nafasi yao kule barabarani ya namna ya matumizi ya njia. Takwimu za hadi Oktoba mwaka jana zinaonyesha kwamba matukio ya ajali zitokanazo na bodaboda ni nyingi ikilinganishwa na vyombo vingine vya moto. Kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinjogopa msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk majadiliano ya wiki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc kutoka kwa george jogopa tutasikia mengi tu zaidi E, eh, lakini umesikia hali ilivyo nchini Tanzania na sasa nimlete Leila Sheikh, ambaye eh, ni mtanzania aliye kule Dar es Salaam, amehusika kwa njia moja au nyingine na ki, eh, mambo kama haya kuhusu kubebwa na bodaboda na pia na hata kudalilishwa. E, eh, wakati tukisikia mambo haya Leila Sheikh eh, yalivyo Kenya yalivyo hapo eh, Tanzania na kama tutakavyosikia baadaye kule DRC na Uganda na vile vile eh, Rwanda kidogo inatajwa kama moja ya eh, nchi zilizopiga hatua kubwa zaidi. e, e, ni kwa nini unaona kwamba kama sasa Rais Kenyatta akizungumza inakuwa wanatoa kauli kali e, haya yameonekana kwa wakati mwingine wanatoa kauli kali baada ya kitendo au baada ya kisa kama hicho kutokea. E, je, hili litabadilisha lolote? Mim, mimi binafsi nahisi kwamba bodaboda boda, kama sehemu ya usafiri ni muhimu sana hata vijijini kwa sababu imerahisisha ime sana kwenye masuala ya safari. Unakuta kwamba kuna maeneo mengine hakuna mabasi wala gari inaweza kufika, basi bodaboda zimeleta maendeleo kwa kiasi kikubwa sana, watu kuweza kusafiri, kuchukua bidhaa zao kutoka mjini kupeleka vijijini kwenye maduka na kwenye majumba yao. Ni muhimu hilo, moja. Pili, iwapo kama alivyosema Mheshimiwa Rais Kenyatta na sheria zetu zinavyosema, lazima tufuatilie sheria. Unakuta kwamba hao vijana wa bodaboda wengi wao hawajapata mafunzo yoyote. Anapewa pikipiki na mwenye mali tajiri yake, ili apaendesha yule kijana, analitumia siku ya kwanza kujifunzia, atakigonga kuku, paka, nani, haina neno. Mara huyo unamwona siku ya pili kashaanza kuwa. Bodaboda wengi hawana leseni, wengi hata hawajulikani makazi yao yako wapi, anachukua watu abiria, yani ni, ni, ni, ni, ni, ni vurugu mechi tu. Sasa mm -hmm. tuangalie jinsi gani ya kuleta hizi sheria ziweze kutumika, waendesha bodaboda wafuate sheria na wapate leseni na mafunzo. Wale tajiri pia wakamatwe, sio so muendesha tu boda boda. Tajiri anayempa boda boda kijana ambaye hana leseni, hakujifunza, hafahamu sheria, anampa tu pikipiki ile, siku jioni amletee sijui elfu ishirini elfu thelathini hiyo pia ile utajiri pia mimi nasema ashikwe. mm -hmm, wegiya na hapo asajia kijinsia ni mwingi sana bodaboda, mara nyingi sana wanachukua wana mabinti wa shule, na wana wanajisi wana warubuni kwa chipsi, kwa kuku, kwa soda. Na sisi kwetu sheria zetu zote hapa kwenye East Africa tunasema kwamba binti wa chini ya miaka kumi na nane kumi na sita ni bado binti hana ridhaa. Inamaanisha nini? Bodaboda anamnajisi binti wa shule, anamharibia masomo yake, anamnajisi wengine, wanawabaka. Sasa hapo pia tuangalie watoto wa shule ambao wanaoharibiwa maisha yao na hao bodaboda. Asante sana Leila Sheikh. Muda unakimbia. E, tusikilize mmoja wa wasikilizaji anasema nini, ampiga simu hapa e, tupate maoni kwa sababu live talk linawahusisha wote. Najua tuna wageni wengi, lakini tusikie tu kwa haraka. Huyu msikilizaji, sema jina lako na pahali ulipo, natoa kauli yako. Kwa jina naitwa Juma Kabelwa, niko Bomang'ombe, wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, nchini Tanzania. Mimi nilikuwa naishauri serikali zetu za kiafrika huwa waweke sheria ngumu ambazo zitawabana bodaboda pindi watakapofanya masuala haya, watakapofanya mambo ya kijaidi kwa abiria wao. Hiyo sheria ngumu ambazo zitawabana na kuwapeleka katika vyombo vya kisheria, zaidi ni kwa sababu ya mtizamo tu. Maana ukiangalia matukio haya yamekuwa ni mengi, na mi naona sababu ni kutokana na hakuna sheria zinazowabana bodaboda hao, kwani kungekuwa na kuna sababu kuna sheria ngumu zinazowabana wasingefanya haya. A, tunaona kwa nchi za Kiafrika. Sio hilo tu, kuna swala mpaka la wizi wa pikipiki bodaboda, hii imekuwa zinaibiwa sana. Shukran sana msikilizaji, na kabla ya huyo msikilizaji alikuwa anazungumza Leila Sheikha, alizungumza kuhusu matajiri, matajiri ambao wanamiliki pikipiki piki hizi, wengine huwapa e, hawa vijana wakawakondisha, wakaenda kuzitumia. Na tajiri mmoja wa hao matajiri, sijui kama yeye anafanya hivyo, lakini atatueleza Alfonsi Mali ya Tabu huko kule Mwanza, Tanzania. E, tumesalia na dakika mbili tu labda uzungumzie e, suala hili la ni kwa nini wanabodaboda huchukua sheria mikononi, maanake wewe unafanya kazi nao hapo. Eh, asante sana. Nafurahi kwanza kuongea na Voice of America. Hawa bodaboda bwana, sisi tuna tunafanya nayo mikataba na tunakuwa tumejiridhisha kwamba wako wana mafunzo lakini kinachofanyika unamkabidhi mtu mwenye mafunzo Alfonzi una, unasikika kama umeweka redio inasikika pamoja na yale unayozungumza kwenye simu hmm, sijui kama unaweza kupunguza ili tupate sauti ambayo inasikika vizuri. Na tumesalia na kama dakika moja, zungumza labda kwa haraka, asante. Hapo unanipata, endelea, tumalizia kwa sababu tuna matatizo na sauti yako kwa kweli. Ah, basi asante. Ni kwamba sisi tunafanya unamkabidhi unamkabizi uh, mtu pikipiki alafu yeye naye anaenda kukabidhi watu wengine na matokeo yake sasa ndio majanga yanatokea. Watu wengi wanaoendesha bodaboda hawana leseni, hawana mafunzo, ndio shida inatokea pale. Unanipata? E, bila shaka, na- nakupata kabisa, nakupata e. zungumza kidogo tu, tuna sekunde kama ishirini zimebaki. Asante sana kwa sekunde hizo. Sasa mimi nadhani kuna jitihada za bodaboda kupewa mafunzo maalum na wasajiliwe kisheria, na bodaboda nao wathaminiwe na serikali, ni kama wanaingiza kipato kikubwa kwenye nchi hii. Nakushukuru sana. Asante uh, sana. Basi, msikilizaji, mambo ndivyo hayo, ndivyo yalivyo katika sehemu mbalimbali mbali, kama unavyosikia eh, wanazungumza kwa sauti moja kuhusu jinsi eh, kuna haja ya sekta ya bodaboda kufanyiwa mageuzi ya namna moja au nyingine. Na tukisalia sana sana huko Kenya, ambako tutarejea baada ya kufunga sehemu hii ya kwanza eh, nisikie ni nini ambacho wakili Zaina Kombo ataeleza kuhusu mipango iliyopo ya ya serikali ya Kenya na baadaye tutasikia kwingineko. Msikilizaji, tunafunga sehemu ya kwanza ya makala haya matangazo yetu ya jioni hapa Livetalk kutoka e, hapa Washington DC. Ni washukuru nyote mliotusikiliza kwa sasa, lakini tutarejea katika sehemu ya pili e, kwenye mitandao. Naitwa BMJ Muridhi na matangazo yanasimamiwa na Abdushakur Abudi na vilevile mwelekezi wetu Aida Isa yuko nasi. Tuonane katika sehemu ya pili. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala wa wiki leo tukizungumza kuhusu E, sekta ya bodaboda katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati kufuatia tukio la mapema wiki hii ambapo mwanamke mmoja alishambuliwa na kudhulumiwa hata kingono na waendesha bodaboda -boda, jijini Nairobi nchini Kenya, e, suala ambalo limeibua hisia kali miongoni mwa Wakenya na kwingineko hasa katika eneo hilo lote la ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, ikiulizwa ni nini kifanyike ili kurekebisha hali hii. E, inaonekana imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu, lakini kwa sababu hili liliweza kunaswa kwa kamera e, inakuwa kwamba ni wengi waliofikiwa na kuanza kulalamikia jinsi ambavyo waendesha bodaboda wengi e, au baadhi yao wanavyowatendea wateja wao tuko na Zaina Combo, wakili na mtetezi wa haki za za kutoka kutoka nchini Kenya. Tuko na Tabu, kule Tanzania, tuko na na kule. Lakini, kabla pia na tusikie yuko nasi ako Uganda, atatueleza ilivyo Lakini kabla sijaenda kwa John Kibego, Zaina Kombo, mengi yamezungumzwa kuhusu hatua zinazochukuliwa na, na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na serikali yake. Hebu e, tueleze ni zipi hizo zinachukuliwa ambazo ni tofauti na zile ambazo zimewahi kuchukuliwa hapo awali. Kwa sasa Iliamuriwa kwamba kila bodaboda aangalie, ashikwe na aangalie kama ana bima, kama ana leseni na kama pia atakuwa ameshiriki katika hizi e, zinaitwa sako. Na kuenda mbele, kuna majadiliano ambaye anaendelea kwamba sasa hii sekta iweze kuregulatiwa, iweze kuwa na mfumo sambamba, ambaye kila mmoja wao atakuwa lazima aweze ku, uh, kuhitimu katika zile matakwa ya hiyo sekta. Bila hivyo basi, itakuwa mtu hawezi kuwa barabarani. Lakini kwa sasa, kila mmoja wao anakaguliwa kuangalia kama iwapo kwanza ana leseni, kwa sababu wengi, kama wenzangu walivyosema, wengi wamekuwa wa tu vijana, akishachukua siku moja ya pili ya tatu, basi ya nne ako barabarani. Lakini kwa sasa kila mmoja, ndio maana unaona nyingi zimeshikwa, waliopelekwa kotini wamepelekwa, wale ambao wamekopa wale kidogo ambao wamebakia, utapata kama juzi nimeuliza mmoja, hizi wewe huogopi? na kama hivi uko hapa barabarani, ni kitu gani kinakupatia ile confidence ya kuwa wewe utaendelea na kazi? Wakanaambia sisi tayari tuko kwa sako hapa, tumejipanga na ako, ako na zile takabadhi zake za kutosha. E, hana, hana sababu yoyote ya kuogopa kwa kwa sasa hayo ndio yanayofanyika, na pia ningependa tu kuharifu eh, wenzetu kwamba kuna kuna koti maalum sahizi, eh, japokuwa imefunguliwa ile kaunti ya kijinsi kule pande za Pwani, na tunatarajia kwamba hii ni njambo ambalo litaendelea, na dhuluma za kijinsia sasa zitakuwa zimepewa eh, kipaumbele kivyake kwa kwa kila koti ambayo itakuwa inajili na mambo ya dhulma za kijinsia, basi nadhania mambo kama hayo yatapungua, sio tu kwa bodaboda sasa lakini kuwa, kuwa kwa kwa kijumla. Yani zaina kwa muda mfupi tu sana, kabla sijaenda kwake eh, John Kibego huko Uganda, kuna watu wanauliza naona kwenye mitandao wanauliza, ameangaziwa sana huyu dada ambaye alidhulumiwa lakini ni wachache wanaozungumza kuhusu yule ambaye alikuwa mwathiriwa wa hapo awali ambaye alihusika kwenye ajali hiyo, kwamba aligongwa na gari. Sijui ni nini kinachojulikana kuhusu uh, huyo aliyeumizwa kwenye ajali hiyo. Kitu uh, kinachojua ni kwamba aliyeumizwa ali hajafa kwa hivyo hata kama kuna hiyo hiyo kesi inaendelea, lakini sasa mm -hmm. Kitendo kilichofanyika kwa huyu dada kimetoa ile utu kwake mpaka imembakisha tupu, yani mpaka sasa hata yule aliyegongwa mm hata -hmm. Kusema ukweli, akiwa binadamu hata anaweza msamehea huyu, um, mwenye aliyemgonga yani, kwa sababu hakufa na ile kitu kilichomtendekea yani kulingana na hata kimila tu cha Afrika huyu mwanamke mm -hmm. kwa kweli alizidiwa utu wake kabisa. Bila shaka ni e, bila shaka ni kitendo kwa kweli cha kudalilisha na chenye aibu. Mimi mwenyewe niliangalia ile video uh, na nikaona kama inavyoulizwa hata mtu akaulizwa, je, kama huyu angekuwa ni mama yako ama binti yako ama dada, dada yako ama mkeo ungesikia namna gani? E, basi e, John Kibego tupe taswira ya mambo kuhusiana na bodaboda hapo nchini Uganda. Karibu. Naam, bwana ah, mridhi bodaboda nchini Uganda. Sasa nilivyosikiliza hiyo taarifa kwanza kutoka huko Kenya, nikakumbuka sana, mara moja nikaibeba na kuweka hapa. Kwa mfano, Hoima hapa mwaka elfu mbili kumi na tisa, hapo kuna mwanamke ambaye alivuliwa nguo na kikundi cha wanaume au wengine walikuwa wahudumu bodaboda Ah, kimenikumbusha ya mambo na kuona kwamba ni vyema kuangazia zaidi kwa nini wahuduma bodaboda wamekuwa wakichukua namna hivyo vile wanavyochukua. Kwanza kabisa nashukuru kwamba kazi ambayo wanafanya pote nchini katika nchi zinazoendelea hasa hapa Uganda na Kenya ni kubwa sana, lakini kwa bahati mbaya kikundi hicho hakija chukuliwa kama kikundi kilicho maalum kama vile wanavyoangalia madaktari wakiwa wamesajiliwa hapa na pale, wanaweza kufuatiliwa wakajua, yeah, ni damda yao, na pia changamoto kubwa imekuwa ni kwamba huduma bodaboda kama nilivyosema, ni kikundi maalum, wamekuwa ni watu ambao wengi zaidi, kwa mfano, nchini Uganda, na inakadiriwa kuwa katika mji mkuu Kampala pekee kuna huduma bodaboda kati ya laki mbili na laki tatu. Hiyo, um, ni idadi kubwa kabisa ambayo inapaswa kuzingatiwa sasa changamoto ikatokea kwamba kuna watu wa tabaka mbalimbali, watu wa tabia mbalimbali miongoni mwa kikundi hicho maalum. Kuna wasomi ambao walikosa kazi wakarejea hapa, au watu ndio wale walio desperate. Kuna wale ambao hawakusoma wako hapo, kuna wale kama Mtanzania ile alivyotueleza Jogopa katika ripoti yake kwamba wanaogopa mara nyingine. Kuna watu wa security ndani ya bodaboda unakuta boda, kwamba mazingira hayo yanachochea watu hao kuishi katika maisha wengi wao wengine wanajikuta kwamba wao wana, wana uraibu wa madawa kuleta kwa mfano hicho kitendo ambacho tunakiona hivi Kenya sasa, si kitendo cha mtu mwenye utu ambaye anaweza kufanya. Kwa hiyo si tofauti zaidi nchini Uganda, bodaboda pia wamekuwa wakichukua sheria mikononi. Hmm, hasa wale mara nyingine wanapomshuku mtu kuwa ameiba pikipiki, huyo wanamuona anakimbia, mara moja wote, sijui wanatoka wapi, wengine wanaleta petroli, wengine wanaleta kiberiti mpaka wanamchoma moto. Visa hivyo vimetokea. A, mara kadhaa hicho tukiangazia kwamba mara nyingine kimesababishwa na polisi kutowatendea haki, ambacho ni tofauti kidogo, mara nyingine kutochukua kuto, kuto, kuto kesi kama vile wanavyofikiria no. Kuna washukiwa wa, wa wanatendewa haki, lakini hicho cha Kenya ni kitendo cha kulani kabisa, ambacho pia nafikiri kikundi ambacho kinafanya kitendo kama hicho dhidi ya mwanamke huyo ni kikundi ambacho kimetawaliwa Mashetani kabisa na uraibu madawa ya kulevya. Shukran sana John Kibego, naomba usiondoke, tukipata muda tutarejea kwako nafahamishwa na mwelekezi wangu kwamba tumempata pia mwendesha bodaboda mmoja kutoka kule Nairobi, Victor Odhiambo. E, lakini kabla ya hapo tulikuwa pia tunatafuta Tom Dahiro kutoka Rwanda. Tunaendelea kumtafuta ili atujuze ni nini tofauti walichokifanya huko Rwanda, ambao kama nilivyosema inatajwa kama nchi ya kutolewa mfano katika e, udhibiti au uratibu wa uchukuzi wa bodaboda boda, lakini kabla ya kuenda kwake Victor Odiambo, tusikie hali ilivyo nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nasikia Osteo Malivika yuko tayari na ripoti hii. kwa kupiganisha ujambazi kutokea taksi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, viongozi wameomba watu wote wanaotumia taksi kuidadishwa na taksi zote kupakwa rangi moja ambayo itaweza kutofautisha majambazi na watu wa kawaida, hasa taksi mbalimbali. Kanali Francois Kabeya ni meya wa mji wa Goma. Tunajiuliza, ni nini imefichwa katika sekta ya usafirishaji mjini Goma? Taksi zote na hata pikipiki ndio chanjo cha ukosefu wa usalama. Ndio sababu nataka nifahamu kwa nini Kanali Kabeya Francois meya wa Goma aliwakusanya wadau wote katika sekta ya usafirishaji mjini Goma ambako kwa shuhudiwa idadi kubwa ya majambazi wanaoteka na kuwanyang'anya mali watu wengi kwa saa za usiku. Nava Kasimu Saidi ni kiongozi wa cnper ikiwa ni taasisi ya serikali inayopiganisha ajali za barabarani mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Kwani kwale watu wengi wanapitaka na ile magari zao wenyewe haikuidentifie ya kusema kama ni wa teksime na or hawiko wateksime na njo wale wenye wanafanya watu vibaya vibaya sana, wanafika watu wanawaua, wanawaporapora mali za watu. Aloro njo ile meya waliwapatia itimatum ya kutia ile kila gari zote za taksi batia ile rangi ya, ya, ya, ya jaune. Mwenye hakutia wala wanamkamata awaamshika na, na wanamfunga na hakuna wengine wanaweza kufanya hiyo kazi. Watumiaji wa taksi kama vile madereva wengi hujikuta wamewekwa silaha wakibebwa watu ama madereva nao vile vile kuwatisha abiria wao katika baadhi ya maeneo, vitendo hivyo vikifanyika mashariki mwa Kongo na siku zilizopita mjini Kinjasa mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikiwa inashuhudiwa sana mjini Goma. Goma ikiwa ni mji unaopakana na taifa la Rwanda na Uganda. Sehemu moja Kisirani Ngoi amekuwa na basi za taksi mjini Goma, anasema iwapo wataidadisha taksi zote inaweza kusaidia swala la usalama, inaweza kusaidia kwenye usalama kwenye mji wa Goma, paske kwenye mji wa Goma kinatin inafanyia kwa mataksi ndogo ndogo na mabasi, hapana juu watu wote wanakuja wakisema, kama hana identification ana hiyo kala, kama tunaweza fanya je? Sasa tunasema meo wa mji na guverneur anasema kama inaomba kama watu wote watie ulereaeuita mwingine unazani kubadilisha rangi itasaidia chochote kuhusu usalama wa wananchi saidia paske umekutana kwenye basi zote za Goma, unakutana wanatia ndio mapambo sana kuliko kufanya kazi ya mabasi. Nakutana basi inaweza fanya accident na inakimbia, unakutana hiyo basi inafanana ina na ingine. Meya wa Goma kwa upande wake amesisitiza Iwapo madereva wa taksi hawatakubali kuidadishwa, serikali itachukua hatua, kwani ipo ndani ya katiba. Watakaokataa kujidadisha, kuna namna ya kuwaonyesha makosa yao. Hatuwezi kuweka hatarini wananchi ambao wanataka watumie taksi wanalotaka kwa saa za usiku. Pamoja na hayo, kumeshuhudiwa ajali nyingi hapa mjini zikiwa Kivu Kaskazini pamoja na mjini Kinshasa mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani ndipo kuna magari mengi. Akisema Nova Kasim Saidi, mkuu wa kitengo kinachokabiliana na ajali barabarani: mwaka jana tulikuwa na 1860 aksida ya sirkulation uh, rutiere mji wa, wa uh, province ya Nord Kivu nzima Nova. Anasema ajali elfu moja mia nane na sitini zilifanyika Kivu Kaskazini pekee, watu mia nne sabini na tisa walifariki dunia ukiondoa mji mkuu wa Kinshasa, na wengine elfu moja mia tano hamsini na tatu walipata majeraha makubwa. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana hostel malivika mwenzangu, ukiwa hapo Goma. Sasa tuungane na Victor Odhiambo. Huyu ni mwendesha bodaboda mjini Nairobi. Eh, labda uh, Odiambo, karibu kwa matangazo yetu ya live talk, na nitaenda moja kwa moja kwa swali hili. Nilikuwa nimemuuliza Alfonsi mali ya Tabu, ni kwa nini wanabodaboda wanashutumiwa kwamba wanachukua sheria mikononi? Uh, asante sana Naongea na ouma na Victor Jesaya Ouma, samahani kwa kukosa kukosea jina lako, lakini endelea kunijibu swali hilo. Uh, wanabodaboda, sidhani kama hiyo hiyo jambo ni ya ukweli, manake wanabodaboda wanakuanga hawachukui sheria kwa mkono vinye inasemekana na watu wengi. Ah, hilo ndilo jibu lako. Ingawa kabla hujaendelea nitakuambia kwamba mengi ambayo tumeona yameandikwa kwenye magazeti na kutangazwa na vyombo mbalimbali vya habari ni kwamba eh, kila mmoja wenu anapopata mfano, apatikane katika situation ama hali ya ajali inakuwa kwamba nyote mna mnakuja na mnamvamia yule ambaye amehusika yaani, ni visa vimeonekana. Sisemi ni wewe moja kwa moja, lakini ni visa vimeshuhudiwa maeneo mengi. Unasema hakuna kitu kama hicho hapo Kenya, kitu kama hicho imeshuhudiwa mm-hmm, maeneo mingi sana, na hii hutokana na wale ambao wanaendesha magari, labda wanagonga watu wanduji, alafu uh, wanatoroka. Unaona hawataki kuelewa waendeshaji wa bodaboda. Aha, lakini kwa nini basi, badala ya kumvamia mtu kama huyo, kwa nini msiende kwenye kituo cha polisi au kwa mamlaka yoyote iliyo karibu na kuripoti visa hivi? Nam, kuna wakati mingi tunaripotingi kwa polisi. Sio kila mahali wanabodaboda wa wanaleta fujo jinsi inavyochukuliwa na watu wengi. Aha, basi naomba usiondoke hapo. Nitakuwa na swali lingine labda moja kabla hatujafunga kipindi hiki, e, nikuulize Zaina Kombo kama bado huko wakili, huko Kenya e, kuna, kuna, imetajwa sasa kwamba ingawa Rais Kenyatta amesema hatua zichukuliwe kwamba wale wanaoshukiwa wakamatwe e, katika sekta hiyo ya boda boda, na akasema kwenye kauli yake kwamba angependa wale wanasiasa wasiseme kwamba kuna watu wanaolengwa lakini siasa tayari zimeingia kwenye suala hili. Nikuwa natazama vyombo vya habari hapo Kenya hapo jana, wengi wa wanasiasa wanasema e, watu wa bodaboda wapewe heshima. Sasa inakuwa ni suala la siasa limeingizwa pale, ita, itakuwaje kutofautisha siasa na hatua madhubuti ambazo labda ni za kisheria zinazofaa kuchukuliwa, wewe kama wakili? Uh, kwa maoni yangu uh, unajua tuko huu uh, mwaka ni wa uchaguzi. Kwa hivyo hakuna mwanasiasa yoyote ambaye angetaka kuachwa nyuma kwa tukio kama hilo. Lazima kila mmoja wao atataka kusema hili ama lile, lakini mwisho wa siku tunajua lile ambalo linafaa linapaswa kufanya na lazima lifanyike, na katika nchi yoyote iliyokuwa na demokrasia ama na sheria, hata sheria zote tunajua uamuzi wowote, kuna wale itawafaa mm -hmm. Na kuna wale itawaumiza kidogo, watasikia kama wamesimika, lakini pia tunaangalia itasaidia nani. Uamuzi kama huo ukishachukuliwa utasaidia nani? Na sikudangani, uamuzi kama huo ama sheria zikifata itatusaidia mm -hmm. sote kama wateja na sote kama wenye bodaboda, kwa sababu wao pia wamekuwa wakilalamika, kumekuwa na uwizi wa bodaboda -boda na imekuwa ngumu kuzipata hizo bodaboda kwa sababu hazina eh, eh, zile vifaa ya, vya kutrasiakuwa. Utasema basi, ilienda ikapelekwa upande huu, ama mwenye alikuwa alichukua ali, tuseme ni kijana, mtu hana leseni, ameenda akaifanyia uhalifu. Mwisho wa siku wewe, eh, mwenye bodaboda pia umeshikwa kwa mambo ambayo yajui. Kwa hiyo unaomba tu tuache kufanya hii hiio kama jambo la siasa. Hiyo imefanyika kwa sababu sahizi najua sote kwamba uchaguzi kwa karibu, na kwa hiyo kila mtu angetaka kuwa na maoni yake, lakini la muhimu ni kwamba, kama nilivyotangulia kusema, hili viu lazima tumishine kiakikishe kwamba mgonja na mgonjwa huyu ni Kenya na ni Afrika, kwa sababu jambo liliyofanyika ni aibu. Nam, naona uh, tuna wasikilizaji chungu nzima, wengine wanaandika kwenye mitandao yetu ya kijamii tutasikiliza. Eh, mwenzangu Harison Kamau anatayarisha kutuletea yale mnayosema kwenye mitandao ya kijamii. Wasikilizaji mnaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, taja jina lako, pahali ulipo alafu toa maoni yako. Jina langu ni Edmundi Sinkonde Nikiwa Mkulwe, Momba, Tanzania. Bodaboda -boda, ni watu wakorofi sana. Kwanza wengine waneende, wanaendesha bodaboda wakiwa hawana hawana leseni ya, ya udreva na utakuta wanasababisha ajali nyingi sana kwa watu, na wanapoendesha zile bodaboda zao pikipiki, wanaendesha kwa mwendo kasi sana. Kwa hivyo mi naona mamlaka yanayohusika mpaka, kama ma polisi au ile ile nani, wale wale wanao wanao watu wa usalama barabarani wawe makini sana kwa watu wa bodaboda, ni watu wakorofi sana. Aa, kwa mfano hapa Tanzania kuna kuna TAKUKURU, maanake kama uzembe unatumika, kama wanao wa, kama kama hawadhibitiwi kwa sheria, labda kikamatwa halafu hadhibitiwi, basi maanake, taku- TAKUKURU wafuatie maswala hayo, ni sehemu gani wa, inayosababisha wasiwekwe ndani au wasifungwe? Asante sana baba. TAKUKURU wanaonekana wana kazi. Asante sana msikilizaji. Na Leila Shek, ntakuja kwako uniambie kwani TAKUKURU haina haifanyi kazi hiyo ambayo inaambiwa ifanye sasa hivi, lakini ni wakati mwafaka msikilizaji kusikia yale mnayosema kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook hususan. Nimkaribishe mwenzangu Harrison Kamau Nazael Madede basi, anasema akiwa kule Darussalam, Tanzania anasema hakika mimi nimekuwa mhanga mkubwa wa matukio ya kihalifu ya bodaboda baada ya kuporwa simu yangu ya mkononi na bodaboda. Boda wengi sana wamehusika katika matukio mbalimbali mbali ya kihalifu. Sasa wizi wa mali za watu, fujo na ugomvi ni mambo ambayo yanakidhiri sana miongoni mwa wanabodaboda. James Mzalendo anasema yuko kule Mwanza. Yeye kwa upande wake anasema kwamba kwa kweli hii sekta imekuwa changamoto pale panapotokea kadhia ikimhusisha dereva bodaboda. Ndiyo hatutaki, ndiyo hatukatai, ila kuna wachache wanaiharibu hii kazi. Ni vyema serikali zikaangalia vyema namna nzuri ya kushughulikia tatizo, kwa sababu ndiyo ajira ya watu wengi. Jack Anthony Elieza anasema yuko wapi? Pwani ya, ya Tanzania. Anasema kwanza kabisa kukomesha hilo lazima sheria itende haki kwa madereva wa bodaboda -boda. pia somo la kujitambua linahitajika. Kama halitoshi ni kuwapa semina hao bodaboda hao -boda. kulindana wenyewe wakishirikiana na polisi ili kupunguza tuhuma zinazowakabili kila uchao. Mtu pesa Mwanambuke anasema yeye, anasema kwamba bodaboda boda, ni sekta nzuri ila wahusika wengi wao hawatambui kazi walionayo, wanahitaji kuheshimu na kujiepusha na uhalifu. Asante ah, sana Harrison Kamau, labda tutarejea kwako, naona muda unatupa kisogo, lakini tutaona kama tutapata nafasi nyingine lakini kija kwako kwa Leila Sheikh kuhusu TAKUKURU, watu wanasema hapo, na sio huyo msikilizaji peke yake, wengi naona wanasema ni wakati sasa wa kuchukua hatua kali. Kwani kabla ya hapo ilikuwa uh, hawachukui hatua au ni nini kinapaswa kubadilika? Kwanza kabisa TAKUKURU hai haitahusika kwenye masuala ya ajali za barabarani, ziwe, ziwe za bodaboda au za gari au za treni. Haya ha, ni masuala ya traffic police. na kama pametokea jinai ya wizi, ya mauaji kutumia bodaboda, kwa sababu wengine wanakodishwa kwenda kuvunja majumba, magodown ili waibe, hapo anaingia, inaingia ofisi ya DCI mkuu, mkurugenzi wa upelelezi sasa. so, takukuru ni kwenye masuala ya rushwa, labda pale ambapo bodaboda amemtoa rushwa, ametaka kutoa rushwa ngono kwa binti wa shule, labda hapo ndo ataingia TAKUKURU. Tuangalie hapa sasa, ni suala la polisi polisi kabisa ni polisi wenyewe, mashtaka ya jinai, mas, masuala ya traffic ambayo pia sheria tunazo. Sasa pale yule kaka wa, wa Mwanza ambaye ni mmiliki tajiri wa bodaboda ambaye anatoa bodaboda zake kuwapa vijana anawakabidhi na wanaandikishana, alafu anasema kwamba baadaye wale vijana wanatoa bodaboda zile wanawa, wanapiana zamu na wenzao ambao yeye kama tajiri hawafahamu bado, anasema mwenye mmiliki tajiri bado ashikwe, awe held accountable. Awe na dhima, kwa sababu kama wewe ndo una chombo cha moto unamkabidhi mtu umeshaandikishana, lakini lazima ufuatilie. Wazungu wanasema monitoring. Hmm. Iwapo ushampa, uh, mtu sasa kijana boda boda anakuambia na hela za sehemu fulani sawa, usiku anakuletea hela yako, saa ingine anaweza anaezataka rusha kwa kupitia simu, mzee, nimepata kiwango fulani, anakurushia kwa simu fedha aliyopata kwa siku hiyo. Sasa yeye mmiliki au tajiri lazima afatilie, iwapo yeye anafahamu yule aliyemkabidhi boda bodaboda, anawapa wenzake wanaendesha ambao hawana leseni, hawajajifunza, hawafahamiki. Sasa yeye tumfanye nini? Mimi nasema bado tuwashike, pia wale ambao ni tajiri au wamiliki wa hizo bodaboda lazima wawe held accountable. Tusipowashika wao, tunawashika vijana bodaboda ambao hawana ajira, hawana pesa ya kula, inakuwa matatizo pia. Tuangalie, wapo vijana wengi ambao wanavuta bangi Alafu anapanda bodaboda hiyo, si itaingia sana, kwa sababu wenzangu wameshazungumzia mm. Lakini mimi nimeona na nime, tumefanya tafiti, tumegundua wapo vijana ambao wananusa petroli kama njia ya mhadarati. Wananusa petroli kabisa, wale ambao wanaoendesha bodaboda. Yeye badala kuvuta bangi au kutumia mihadarati mingine, ananusa petroli mpaka anapata ile, na sha ile, mpaka mwisho anakuwa kama vile amelewa, alafu unampa pikipiki, anaendesha. Ndio hapo wanakuta kwamba hali mbaya sana mm -hmm. Tuangalie na turasimishe. Tumerasimisha maafrika mashariki, tumerasimisha hii biashara au ya uchukuzi usafirishaji wa bodaboda. Lakini bado hatujaweka mfumo wa kufuatilia kuanzia ngazi ya serikali, ngazi ya jamii, wale matajiri na bodaboda wanaoendesha ili tupate angalau dakika moja moja ya kauli za mwisho, ningependa niende kwake John Kibego, Uganda na naenda kwake kwa sababu hatujafanikiwa uh, kumpata yule tu tunamtafuta kule Rwanda. Lakini John Kibego, hapo ulipo upande wa hapo Hoima, si mbali sana na Rwanda, na naona watu wengi wanatolea mfano wa Rwanda kwamba ime imeratibu e, na kusimamia vizuri e, sekta hiyo ya bodaboda. Ni nini ambacho labda umekishuhudia ama umesikia katika nchi hiyo jirani? Nini wanafanya ambacho ni tofauti e, kwa dakika mbili hivi John Kibego. Asante sana, unaleta swali bora zaidi, swala bora zaidi ambalo nilikuwa nizungumuzie. Uh, kuna nyuma ya yote ya hizi ajali zinazozungumuzia na nidhamu miongoni mwa huduma bodaboda, kuna historia ya taifa, mipangili ya miji, haya yote yanahusika na, na yanachangia ya hata kwenye ajali na uhalifu mwingine unaotokea nchini Rwanda. Tofauti iliyopo kwa mfano kilinganisha na Uganda, Kampala na Kigali, usalama nchini Rwanda, kuna jinsi walivyofanya, manake unaweza sema kuna hali ya kukamata watu kwa mkono wa chuma, naweza kusema hivyo. Uh, sheria imetekelezwa nchini Rwanda kuliko nchi nyingine. Hizi bodaboda nchini Rwanda wamesajiliwa, wanawajua bodaboda fulani anafanya kazi kwenye stage fulani, stage fulani kuna kiongozi wao bodaboda, maanake ukitokea uhalifu wowote, rahisi zaidi kumtambua kwamba bodaboda huyo ndiye amefanya hivi na hivi na hivi, akamfikia. Tofauti na nchi zingine, kwa mfano tunavyosema hapa Hoima na hata mji mkuu wetu wa Kampala, nadhani tofauti kubwa imekuwa utekelezaji wa sheria nchini Rwanda. uh -huh. jinsi mheshimiwa Paul Kagame amechukua suala la kutekeleza sheria, sheria ikipitishwa lazima inazingatiwa, kwa sababu sio tu za usalama pekee wa watu lakini usalama kabisa wa taifa na, kutokana nadhani pia na historia kutoka kwenye vita na vikundi ambavyo vilivyonchi jirani hilo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na wale waliokimbia nchi hiyo kutokana na mauaji yale ya Kimbali. Ni kushukuru sana John Kibego. Natoa tu uh, dakika moja moja kwa wale ambao tumesalia nao, bahati mbaya E, kama ulivyosema Leila Sheikh, nitaka nimuulize swali hiyo hilo ulilouliza Alfonzi Malia Tabu, lakini tulimpoteza kwenye laini ya simu. Angetueleza kama yeye anakubaliana na ku, ku, kuwajibishwa, e, na masikia na mmoja ameondoka kwenye laini ya simu. Zaina ameondoka wakili kutoka Kenya, lakini kauli za mwisho mwisho ni mpe nafasi Victor uh, josiah Ouma, mwendesha bodaboda huko Kenya. Ni ni, ni, ni, ni ujumbe gani unaweza kutoa kwa waendesha bodaboda wenzako kwa sekunde thelathini? Tumemalizikiwa na muda. Naam, asante sana. Ujumbe wa kwanza ni sheria zile ambazo zimeweka na serikali. Uh, ujumbe wa pili wafuate vile wakuje waandikishwe ili wenye wana, wanafanya bodaboda wakiwe wakifanya bodaboda mm -hmm. wale wenye wanamiliki pikipiki na wafanya bodaboda waondokee hiyo sekta, manake wakati inafanyika huwezi jua ni mtu wa bodaboda ama ni mtu tu walikuwa. Asante sana, Leila Sheikh Sekunde thelathini. uh, hasa kwa kinadada ambao ndio wanaonekana wanaathiriwa, ndio waathiriwa wakuu wakati chochote kinachotokea kwenye sekta hii ambacho si cha kufurahisha. Kauli yako, sekunde thelathini. Tunahitaji ulinzi, tunahitaji bodaboda wakamatwe, wa, wa, wa, wa, wa wale ambao hawana leseni na hao ambao wamiliki wa hizo bodaboda boda nao pia wawajibishwe kwa kwa sababu kwa kweli haiwezi kuendelea namna hivi, ni hatari. Tunanyanganywa pochi barabarani, ni hatari sana hatari, ni hatari sana kwa usalama. Msikilizaji, ndiyo hayo tuliokuwa nayo kwa leo, muda umetupa kisogo. Ni washukuru Zaina Kombo, wakili nchini Kenya na mtetezi wa haki za binadamu Leila Shega alizungumza hapo sekunde chache zilizopita. Kutoka Tanzania pia mtetezi wa haki za binadamu na mwandishi wa habari Alfonsi Mali Yatab tukuwa naye na vilevile, Victor Joshaya Ouma kutoka kule Kenya, mwendesha bodaboda -boda, na vilevile vile tukuwa naye John Kibego kutoka Uganda. Wote hawa na washukuru na wote waliofanikisha matangazo ya leo. Msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, mimi naitwa BMJ Murithi. Nakutakieni wikendi njema, tuonane wakati mwingine majaliwa.