Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Kimbunga Gombe kimepiga kaskazini mwa Msumbiji mapema leo wakati kikiambatana na mvua kubwa pamoja na upepo mkali na kusababisha uharibifu mkubwa wa nyumba na miundombinu pamoja na kifo kimoja, shirika la habari la AP limeripoti kulingana na walivyoshuhudia. Kimbunga hicho ambacho ni moja ya vingi vilivyopiga taifa hilo katika siku za karibuni kutoka bahari Hindi ni cha hivi karibuni na kimepiga jimbo la Lampula leo asubuhi, kikiangusha miti pamoja na kuwezua mapaa ya nyumba. Televisheni ya taifa hilo ya Mirama imesema kwamba mkazi mmoja ameuawa na umeme wakati akijaribu kuokoa paa la nyumba yake kutokana na kimbunga hicho. Ripoti zinaongeza ripoti zinaongeza kusema kwamba huduma muhimu kama vile umeme, maji na simu zimekatika. Idara ya kitaifa ya majanga imesema kwamba shughuli za upelekaji misaada kutokana na kuharibiwa kwa gala zinazohifadhi misaada Maelfu ya wakimbizi nchini Indonesia wamebaki bila huduma muhimu kama vile usafiri na ununuzi wa bidhaa kutokana na kanuni kali zilizowekewa kwenye taifa hilo dhidi ya watu ambao hawajapokea chanjo za COVID-19. Zaidi ya wakimbizi elfu 13 hupitia nchini humo, zaidi ya nusu wakiwa wametokea Afghanistan. Kinyume na mataifa mengi ambapo wakimbizi huwekwa kwenye makambi, wakimbizi nchini Indonesia wako huru kutangamana na watu pamoja na kutumia huduma za umma, wakati wengi wao wakiishi kwenye vitongoji vya mji mkuu wa Jakarta. Mwaka elfu mbili na ishirini taifa hilo lilibuni app maalum kwa jina Peduli Lindungi, ambayo hufuatilia watu waliotangamana na watu walioambukizwa pamoja na kutoa nafasi kwa wale waliopokea chanjo kupata huduma muhimu za umma. Kupitia hapo hiyo wakimbizi wanahitajika kuonyesha nambari za usajili yenye namba sita iliyotolewa na serikali kabla ya kupewa chanjo za Covid. Miongoni mwa watu wenye nambari hizo ni raia wakazi wa kudumu pamoja na raia wa kigeni wenye vibali vya kufanya kazi nchini humo. Zaidi ya asilimia hamsini na sita ya wakimbizi waliopokea chanjo hawana nambari hiyo, na kwa hivyo inakuwa vigumu sana kwao kupokea huduma muhimu za umma. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo linafanya kikao cha dharura kwa ombi la Moscow kutokana na madai kwamba Ukraine imekuwa ikitengeneza silaha za kemikali. Moscow yenyewe imewahi kutuhumiwa kwa kutengeneza silaha hizo wakati wa kikao cha awali kuhusiana na mzozo wa Siria. Alhamisi, Rusia imedai kwamba Marekani imekuwa ikifadhili utafiti wa kutengeneza silaha za kemikali kwenye taifa hilo ambalo limekuwa chini ya uvamizi wa maelfu ya wanajeshi wake tangu Februari 24. Washington na Kivo amekanusha madai hayo, wakati Marekani ikisema kwamba huenda hiyo ni dalili kwamba Rusia inapanga kutumia silaha za kemikali kwa kutumia kigezo hicho. Kupitia video fupi iliyotolewa Alhamisi, rais wa Ukraine Volodomir Zelenski amekanusha madai hayo akisema kwamba hakuna yeyote anayetengeneza silaha za aina hiyo nchini mwake. Machi 11 mwaka 2020, shirika la afya duniani WHO lilitangaza COVID-19 kuwa janga la kimataifa. Miaka miwili baada ya tangazo hilo, WHO linasema kwamba kumekuwa na zaidi ya vifo milioni 6 kote ulimwenguni na zaidi ya maambukizi milioni 453 kwa mujibu wa taarifa kutoka chuo kikuu cha Johns Hopkins kinachofuatilia takwimu za janga hilo. Maafisa wa afya, hata hivyo, wanasema kwamba huenda baadhi ya mataifa hayajatoa takwimu za kutosha na huenda idadi hiyo ikawa kubwa hata zaidi. Licha ya taarifa hizo, mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema mapema wiki hii kwamba janga hilo bado halijamalizika. Ameongeza kusema kwamba upimaji ungali mbinu muhimu katika kudhibiti janga hilo wakati idadi ya maambukizi kote ulimwenguni ikisemekana kushuka, huku baadhi ya mataifa yakiondoa masharti yaliyowekwa ili kujiepusha na maambukizi. Ingawa kituo cha Johns Hopkins kinasema kwamba chanjo bilioni 10.7 zimetolewa kote ulimwenguni, ukosefu wa usawa kwenye zoezi hilo unasemekana kuwepo baina ya mataifa hizo. Zilikuwa taarifa za dunia. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha kabisa kusikiliza kipindi cha kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, basi leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo kawaida, tutakuletea jukwaa la waandishi, ambapo tunaangalia matukio mbalimbali mbali na habari zilizogonga vichwa vya habari wiki hii kutoka sehemu tofauti tofauti tofauti duniani. Ni Kwa Undani. Mimi ni BMJ Muribi Nam, nakukaribisha kwa jukwaa la waandishi wiki hii, ambapo tuna waandishi John Kibego kutoka Hoima, Uganda, Leila Shek kutoka Tanzania na Clinton Omwange kutoka Just FM Kericho, Kenya. Vilevile vile tutazungumza na wawili watatu kuhusiana na hali ilivyo nchini Ukraine, wakati kama unavyojua msikilizaji, mashambulizi dhidi ya nchi hiyo, mashambulizi yanayotekelezwa na nchi jirani ya Russia yanaendelea na kuendelea pia kulaaniwa na jumuiya ya, ya kimataifa. Kati ya mengine tutakayoangazia ni jinsi ambavyo taarifa kuhusu siku ya wanawake duniani zimeripotiwa katika e, sehemu tofauti tofauti za dunia, tangazo la kupigwa marufuku kwa ununuzi wa mafuta ya Russia kupigwa marufuku huko na Marekani na vile vile baada ya nchi za Ulaya, shambulizi dhidi ya mwanamke mmoja ambaye ni dereva huko nchini Kenya, shambulizi linaloaminika kutekelezwa na madereva au waendesha bodaboda ambalo limeibua kila aina ya hisia, sio tu Kenya pekee yake, lakini eneo zima hilo la Afrika Mashariki na Kati, hali ya sintofahamu iliyosababishwa na tangazo la kujiuzulu kwa jenerali Muhozi Kainerugaba huko nchini Uganda, e, kwamba anajiuzulu kutoka kwa jeshi ni baadhi ya mambo ambayo e, tutayazungumza hivi leo. Na kabla ya kwenda kwa habari ambayo kwa vipimo vyetu hapa tunaona kama ndio ilikuwa kubwa zaidi wiki hii duniani, e, kuhusu siku ya wanawake e, ni, nafikiri e, ni muhimu tuone ni nini ambacho e, hiki kimeibua hisia za kila aina eh, ambapo imezungumzwa kama nilivyosema hapo kwamba limekuwa ni suala linalojadiliwa sio tu nchini Kenya lakini kote eneo la Afrika Mashariki na kati, na habari hizo bila shaka kwa sababu ya mitandao ya kijamii na majukwaa mengine ya kidijitali eh, kwa hiyo ni habari inayovuma kote duniani. Clinton, hebu tuambie ni jambo gani la vuma hapo? Nini ambacho kimegonga vichwa vya habari? Naam bwana Mridhi, uh, wiki hii, juma hili, mambo ambayo ama kile ambacho kimeendelea ama kimekuwa gumzo zaidi hapa nchini Kenya ni stori ile ambapo Rais Uhuru Kenyatta aliweza kuweka masharti makali wa, wa wa, wa boda boda. Kwa wahudumu ama uchukuzi wa sekta ya bodaboda. Kwa wale ambao wafahamu, bodaboda ni waendeshaji wa pikipiki ambao wanafanya biashara zao ili kujikimu ama kupata riziki za kimaisha ni kutokana na video ambayo imesambaa mitandaoni eh, kuhusiana na, na na ambapo wahudumu wa bodaboda waliweza kumuvamia mwanamke mmoja mwenye asili ya kutoka taifa la Zimbabwe ambaye alikuwa anasafiri akiendesha gari yake katika barabara ya Wangari Madhai eh, na baadaye akaweza kwa, kwa ajali tu akaweza kum, kumjeruhi mmoja wa wahudumu wa bodaboda boda. Na baadaye wahudumu wa bodaboda boda wakaweza kumvamia ndani ya gari lake, wakamtoa ndani ya gari na kumtoa nguo huku wakimdhalilisha kwa hisia, hisia mseto ambazo zilifuatia agizo kutoka kwa rais Uhuru Kenyatta siku ya kusherehekea kinamama kote ulimwenguni mnamo tarehe nane juma hili. Hapo rais alisema kwamba eh, sasa ameweka masharti kwamba sekta bodaboda hapa nchini lazima na sharti iweze kusafishwa upya Uh, akisema kwamba wahudumu wote wa, wa bodaboda wanafaa uh, ama pikipiki zao zinafaa kukamatwa uh, na kufikishwa katika vituo mbalimbali mbali vya polisi ili ziweze kufanyiwa uchunguzi zaidi. Na hadi hivi sasa tunapoongea zaidi ya pikipiki piki, uh, elfu tano zimeweza kutua uh, nguvuni kwa sababu zime, kwa kile kinasemekana kwamba zimekiuka uh, sheria za barabarani na Kufuatia na hilo pia, waziri wa usalama wa ndani hapa nchini Kenya, Fred Matiangi, ameweza kuunga hizo kauli zake rais Huru Kenyatta akisema kwamba lazima wahudumu wa bodaboda hapa boda nchini waweze kuwa na tabia ama heshima, kwa sababu waliweza kumdhalilisha eh, mama huyo mwenye asili ya taifa la Zimbabwe. Lakini Clinton, eh, eh, kabla ya hapo, eh, kuna maelezo eh, nimesoma katika baadhi ya vyombo vya habari hapo kwamba hiyo sekta ya boda boda uchukuzi huo unaelezea, imekuwa na matatizo chungu nzima, na kwamba kulikuwa na hata na mipango ya kujaribu kuifanyia marekebisho au kufanya udhibiti katika sekta hiyo, kabla ya hayo kutokea siku ya Ijumaa wiki iliyopita. E, nini kilichokuwa kinaelezwa na mamlaka zinazohusika na udhibiti wa sekta kama hizo hapo Kenya? Uh, kabla ya siku ya Ijumaa ni kwamba kulikuwa na sheria ambazo zilikuwa zina, ziwekwe ziliweze kudhibiti hii sekta ya uchukuzi wa bodaboda boda. Na kwamba kutokana na sheria za wizara ya uchukuzi na usalama hasa ile sekta ya National Transport and Safety Authority, NTS, NTSA walikuwa wameweka masharti kwamba wanafaa kudhibiti sekta hii ya uchukuzi, lakini sheria hizo zimekuwa zikiairishwa mara kwa mara lakini sasa zimeweza kutiliwa maanani baada ya rais Uhuru Kenyatta kuweza kulipa suala hilo uzito. Na kutokana na hilo sasa, wahudumu wa bodaboda kote nchini waendelea kufanya maandamano wakikashifu wa hiyo hatua agizo la rais, wakisema kwamba anafaa kulitupilia mbali ama waleze, aweze kutafuta njia ambayo anafaa kuweza uh, kuwaadhibu wale wahudumu wa bodaboda ambao wafuati sheria za barabarani. Basi nije kwako Leila Sheikh, ukiwa hapo Tanzania eh, kuhusu siku hii ya wanawake ambayo ndicho tunaweza sema kielelezo cha wiki hii katika habari eh, kubwa za kimataifa. Maadhimisho yake yalikuwaje na ni nini unachoweza kutueleza kama mwandishi wa habari? Kwanza kabisa, jambo ambalo tumeliona sisi ni ule, ile furaha iliyokuwepo ukumbuke kwamba kwenye miaka hii miwili mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja kwa sababu ya ugonjwa wa uviko hatukusherehekea kabisa. Maanake tulikuwa tunasherehekea lakini kupitia Zoom. Hakuna mikusanyiko, hakuna nyimbo, hakuna ngoma, hakuna ngonjera. Mwaka huu baada ya miaka miwili tumepata ile fursa ya kuweza kwenda kuonana, ndio tumevaa barakoa lakini tumeonana. Tumefanya yani kabisa mubashara tumeonana tukafanya mikutano yetu sherehe zetu ngoma zetu ngonjera mashairi vyote hivyo tumefanya. Ni jambo zuri sana kwa sababu kiasi fulani pia imeondoa ile hofu ya uviko, na na ule wepesi tuliopata kwenye kwenye nafsi zetu, na kwenye nyoe zetu, ilikuwa ni zuri sana pia. Tumeona kwamba ulimwenguni watu sana wanawake wote na wanaume, ambacho jambo ambalo kwa kweli limetupa faraja kubwa sana, wanaume pia wameshiriki. Hawakushiriki tu kwa kuleta salamu kwamba heri ya, ya siku ya wanawake, wameshiriki pia kwa kutusifu, kutuimbia mashairi, wengine wamekuja kwenye fursa zile ambazo tumeziweka wamekuja wameshiriki na sisi, jambo ambalo zuri sana na kwa kiasi kingine pia tumekaa tukaangalia sisi wenyewe, tukajiangalia wanaharakati wa kama kama wakama taifa, jumuiya ya Tanzania, lakini tukaangalia pia sisi kama jumuiya ya Afrika Mashariki. Nini kifanyike? Tuendelee vipi ili tuweze kuongoza tu, tuweze kuongeza wana, wanawake kwenye nafasi za uongozi. Tumefanya warsha, tumefanya mjadala na tumefikia mwafaka kwamba inabidi sasa tuanze kufanya mipango. Hilo pia lilikuwa jema, wengine tumepewa tuzo, mi nimepewa tuzo, nimefurahi sana, na wenzangu wanahabari wanawake tumepewa tuzo kwa kazi tuliofanya kwenye harakati za kutetea haki za wanawake, ulinzi wa watoto kwa kutumia tasnia yetu ya habari. Wanawake wengine nao ambao wamejitolea wame kwenye utetezi wa wanawake, ulinzi na watoto pia nao wamepewa tuzo, jambo zuri sana tunashukuru tu. Kwanza kabisa tu eh, tukupe hongera sana kutoka hapa VOA Swahili kwa kupata tuzo katika siku hiyo muhimu eh, lakini pia hapo Tanzania Akam. inaelezwa kwamba kwamba ni kuna watu wanaoangalia Tanzania kama kielelezo tena, kama nilivyosema e cha jinsi ambavyo nchi inaweza kuwainua akina mama hasa katika nyadhifa za uongozi e, sasa kunao wanaosema e, wanaoangalia kwa njia tofauti, kwa mfano kwamba pale pana rais mwanamke, lakini mazingira aliyoingia, kunao wanasema labda kidogo siyo e, yale ya ushindani kama tunavyojua katika siasa za ukanda huo e, e, lakini nini unachoweza kusema kuhusu e, wanawake na uongozi hapo Tanzania? Kwanza kabisa sisi rais wetu uh, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amepata urais, atumempa ura, urais na amepewa urais kwa njia ambayo inaendana na katiba ya jamhuri yule rais aliyokuwepo ametangulia mbele ya haki na katiba yetu inasema, makamu wa rais anachukua nafasi ile, na sisi tumefanya transition aule very, very smooth. Yani tumefanya kwa urahisi mpaka kuna watu wengi sana wametusifu kwa, kwa hakuna fujo, hakuna kero, hakuna tatizo lolote. Hilo moja. Pili ni kwamba hapa Tanzania tukiangalia nafasi kuu tatu, ukiangalia rais ambayo ndio chief executive ukiangalia bunge ambayo ndio wanawatuwakilisha sisi wananchi, ukiangalia na na, ma, na mahakama ambayo anakuwepo jaji mkuu. Katika nafasi hizo tatu kuu wawili, wawili ni wanawake. Rais ni mwanamke, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na mkuu na spika wa bunge ni mwanamke. Sasa so, chief justice au jaji mkuu ndio mwanaume. Hilo moja tumepata mkuu wa uhamiaji ni mwanamke, wetu naye mwanamke ambaye anashika nafasi ya kuwa waziri wa wa ulinzi uh-huh. na wengi wengi wengi, wengi ambao wamechukua nafasi kubwa nzuri. Sasa tunasema kwamba hizi kwenye nafasi ya ngazi ya taifa tuangalie nafasi kwenye ngazi ya jamii. Sasa vipi, wanawake tunaweza tukawainua ili kwenye nafasi yao kwenye maeneo yao kwenye muktadha wao na wao pia tuweze kuwainua, hilo ni muhimu sana. Hapa tunaangalia swala kubwa ambalo ni umaskini, ambao kwa kiasi fulani tumeweza kuushinda, kwa sababu hakuna anayelala kwa njaa hapo Tanzania, lakini tunataka pia tupate fursa ya tuvunje lile dari la, la, la, dari la kioo hata kwa ngazi ya jamii, ili wanawake wainuke inu, wa zaidi kwenye nafasi za udiwani, wanawake wawepo zaidi nafasi za umeya, wagombea umeya wa majiji pia wawepo na pia kwenye serikali za vijiji wawepo wanawake kama wenye viti wa, wa serikali za vijiji serikali za mitaa. Na hapo kwenye masuala ya serikali, kwenye masuala ya asasi za kiraia wanawake si tupo wengi tu viongozi. Kwenye masuala ya vyombo vya habari hakuna wanawake wengi kiasi hicho, lakini bado tunajitutumua tunaji, sisi wanawake ambao kwenye tasnia ya habari tuende mpaka kule tuvunje ile dari ya, ya kioo ili sisi sasa wanawake naye tushike hata nyingi zaidi kwenye vyombo vya habari na kwenye masuala mengine. Kwa mfano wamesema tutawekiwa dawati la jinsia kwenye sehemu za ajira, ni muhimu sana kwa, kuhusu masuala ya unyanyasaji wa kijinsia ni sexual harassment, na kwenye vyuo vyuo vyote watawekewa dawati la kijinsia, ili watoto la, dawati la jinsia, ili mabinti wanaonyanyaswa kijinsia, wanawake kwenye sehemu za ajira. Hiyo ni muhimu sana. Dawati kwenye polisi la jinsia litaongezewa nguvu zaidi, ili na meno zaidi, ili wanawake wapate, tunaita fast track ile ile, tunahitaji uh, mwendo kasi, fast track. Mwanamke akienda kushtaki kuhusu labda kubakwa au kupigwa, anapata ile mwendo kasi, so ukae kwenye msururu, wakati huo unaumia au watu wanakuangalia jicho uh, limevimba, kitu kama hicho. Tumeomba pia sisi, tuliomba miaka ya nyuma kwamba ile fomu ya polisi mm -hmm. ibaki pale hospitali. Mwanamke akipigwa akibakwa, inabidi aende polisi kwanza achukue fomu ndo aende hospitali apate matibabu. Tuliomba kwamba ile fomu ya polisi, fomu three no. ikae kule kule hospitali, ni madaktari wafundishwe jinsi ya kujaza Lebi... maendeleo ni mengi Le... Clinton, hapo Kenya maadhimisho ya siku ya wanawake eh, duniani yamefanyika wiki hii, nini cha kueleza, yalikuwaje na eh, kuna chochote kikubwa kilichojitokeza? Bila shaka bwana Mridhi, eh, sherehe za kuwasherekea kina mama kote ulimwenguni eh, mwaka huu tarehe nane, eh, kutoka hapa nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta na mkewe ama mama wa taifa Bi Margaret Kenyatta waliweza kuwaongoza wananchi kuyadhimisha siku hii na kile kilichotokea cha muhimu tu ni eh, ni hilo tu agizo la rais, ambapo rais aliweza kutumia siku hiyo, uh, ama sherehe hiyo ya kina mama kuweza kusema kwamba akina uh, mama wote wanafaa kuheshimiwa na pia kuweza kupewa kipaumbele uh, rais katika hotuba yake alisema kwamba wanawake huwa wanaathirika zaidi hasa na uh, majanga kama vile majanga ya mabadiliko ya hali ya anga na akasema kwamba wanawake sasa, kuna kutakuwa na sheria ambazo zinafaa kuwalinda na ili wasiweze kupitia majanga na mateso katika siku za baadaye. Pia ni suala ambalo iliweza kupigiwa uh, uh, upato zaidi na mkewe Bi Margaret Kenyatta ambaye aliweza kumpongeza rais na kusema kwamba sheria hizo zinafaa kuwa kielelezo ili wanawake waweze kufaidika. Uh, mkewe wa rais wa taifa la Rwanda Bi Janet Kagan aliweza kuhudhuria hafula hii ambaye alikuwa kama mgeni kutoka mataifa ya nje ya Kenya. Kwa kifupi tu, uh, sekunde chache eh, hali ya wanawake hapo Kenya iko vipi wakati maadhimisho hayo yakifanyika wiki hii? Unaweza kusema eh, ukiangalia kama mwandishi wa habari, kuna hatua zilizopigwa hasa katika kipindi cha mwaka mmoja tangu, tunavyojua wakati corona ilikuwa imegonga sana, lakini hatua za kuimarisha eh, hali ya maisha ya wanawake, hasa wale wa vijijini, inaonekanaje? Hapo Clinton Mwange, uh, maisha ya wanawake uh, kuna hatua ambazo zimepigwa, na uh, labda nigusie tu lile swala ambalo uh, bi, bi, Margaret ambaye ni mke wa rais aliweza kusema kwamba kuna ile hoja eh, hmm, ya beyond zero, yani kwamba wanawake wanafaa wale ambao ni waja wazito wakijifungua hawafai kulipishwa chochote katika hospitali. Hilo ndio linaweza sema kwamba limeweza kuwasaidia wanawake wengi nchini. Nije kwako John Kibego, ukiwa hapo Hoima nchini Uganda. Kabla hatujazungumza kuhusu mwanawe Raisi Yoweri Museveni, tuambie kwa kifupi tu hali ya wanawake iko vipi na maadhimisho yalikuwaje kote nchini Uganda? Kwa ujumla, maadhimisho ya siku ya wanawake yameendelea katika sehemu mbalimbali, ambapo wanawake kwa mfano maeneo ya magharibi kule, kitaifa, maadhimisho ya kitaifa yakiendelea, watu walikuwa na harakati tofauti kabisa. Nilishuhudia maadhimisho katika makazi ya wakimbizi ya Kiangwali ambapo wanawake walikuwa na shamra shamra, densi na utamaduni zikibeba jumbe za kukemea ukatili wa kijinsia pamoja na mabadiliko ya tabia ya nchi, wakionyesha zaidi a, matatizo yanayowakumba madhila wanayokumbana nayo wanawake katika makazi haya ya wakimbizi yenye we, we, wakimbizi wengi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kwa mfano wanapobakwa kunajisiwa na vurugu za nyumbani, wakati wanapokwenda maeneo ya mbali kusaka kuni kutokana na kuchafuliwa kwa mazingira A, jumbe kadhaa zilikemea mambo haya ya uchafuzi wa mazingira, na vilevile wakawa wana maonyesho ya jinsi gani wanavyoweza kukabiliana na mabadiliko haya ya tabia ya nchi ikiwemo matumizi ya majiko ya nishati ya, ya nishati safi yani nishati endelevu. John Kibego, kuna suala limeibuka hapo uh, wiki hii kumhusu mwanawe Rais Yoweri Museveni Jenerali uh, Muhozi Kainerugaba, mbona amegonga vichwa vya habari namna hiyo? Um, naweza sema kwamba Jenerali Muhozi amegonga vichwa vya habari kwanza kabisa kwa sababu yeye ni mwana wa Rais Yoweri Kaguta Mseveni. La pili, yeye ni kiongozi mwandamizi katika jeshi la serikali ya Uganda, na amekuwa na historia maanake ya kutoa habari kutumia mtandao wake uh, Twitter ambazo zimekuwa tatanishi. Utakumbukwa kwamba hivi majuzi yeye ndiye alikuwa kwanza kusema kwamba yeye anaunga mkono Urusi katika vita vinavyoendelea baina ya Urusi na Ukraine, na pia watu wengine, jeshi likasema, serikali ikajitokeza, ikasema kwamba hapana, huo si msimamo wa serikali na ikaonekana kwamba a, watu wengi hawajakubaliana na msimamo wake, na kisha yeye akajitokeza baadaye akasema kwamba kwenye mtandao huu wa Twitter kwamba yeye ameondoa ameondoa msimamo huo kutokana na ushauri wa mkewe, na kisha siku si nyingi zilizokuwa zimepita akatoa ujumbe wa kujitangaza kwamba yeye mwenyewe amejiuzulu, na kwa bahati mbaya mazuri, jeshi la serikali ya Uganda, yani UPDF likatoa tamko rasmi likisema kwamba halijapata taarifa yote kuhusu kuhusu kustaafishwa, sio kujiuzulu, kustaafishwa kwa Jenerali Mohozi. Na kisha kilichofuata hapo ni m-ni babake Rais Mseven, naye akisema kwamba akisema kwamba yeye a, akim, anamshauri Jenerali Mhozi asifanye nini, asistaafu jeshini, kwani kuna boda ambayo inahusika na kustaafishwa kustaafisha wanajeshi kutokana na umri ambao amemaliza wa wakihudumu jeshini mm -hmm. na mambo mengi hapo ambayo pia anapaswa kupitia ili aweze kustafishwa, John. Sasa nimeona uh, samani, nimeona kuna wa, wanaouliza kweli, uh, General Ali Muhozi anaweza kutangaza azima kama hiyo bila kushauriana na baba yake? Au wengine wanasema zinaonekana ni sarakasi, lakini kikubwa ni kwamba uh, wengi wanasema wengi wanaoandika kwenye mitandao ni kwamba anajitayarisha kuingia kwa viatu vikubwa vya kisiasa sijui hilo linasemaje hapo hilo ah, bila shaka wengi wamekuwa wakilifikiria kwamba ah, inawezekana ikiwa ni njama ambaye anataka kujiondoa ili asikabiliwa na vikwazo vya kijeshi sheria ya kijeshi simkabe tena ili aweze kuingia vizuri katika maisha ya, ya kiraia ndi aweze kurejea agombee mwaka elfu mbili ishirini na sita lakini sasa utata uliopo ni kwamba wengine wanauliza wadadisi wa mambo, ni inawezekanaje mtu binafsi akajitokeza akatangaza kwamba anastaafu jeshini, ili hali jeshi sio kama kazi nyingine ambayo inaweza kuwa ukifanya ukasema leo ni maacha ukaacha. Kuna utaratibu mrefu ambao unastahili kuzingatiwa. So hicho hilo ndilo inaleta wasiwasi kwamba huenda rais ahusiki na mambo haya, kutokana na historia yake. Amekuwa akifanya mambo yeye mara nyingine kivyake kama jenerali jeshini. Kwa mfano lile jambo msimamo wa Urusi ilo, si hatudhani kwamba alikushauriana na babake. Hiyo ni kwa ni mtazamo wake, labda maoni yake kama mtu, lakini kwa sababu yeye ni mwana wa rais na kiongozi mwandamizi jeshini, inachukuliwa kuwa huenda ukawa uamuzi, bila shaka inaleta shaka na shuku kwamba huenda wameshauriana barabara kabisa. Ni tathmini yake John Kibego kutoka Uganda. Naona, msikilizaji, muda unakimbia katika jukwaa la uandishi e, tumeangalia machache, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujalizungumzia ya hili kuhusu hali ya Ukraine na Russia. Ni wiki ambayo imeshuhudia vikwazo mbalimbali mbali, vikwazo vya ngazi ya juu kama tunaweza kusema namna na hiyo, vikiwekwa dhidi ya serikali ya Russia baada ya wiki mbili E, kumalizika ikiendelea e, na mashambulizi yake dhidi ya Ukraine. Hapa Marekani, Rais Joe Biden e, katangaza juzi kwamba anasitisha au anapiga marufuku uagizaji wa, wa mafuta na bidhaa za mafuta kutoka Russia, na hakuwa peke yake kwani e, pia kule Ulaya kuna nchi mbalimbali ambazo zilitangaza e, masharti e, tofauti tofauti. E, yanayowiana na hayo yaliyotangazwa na Rais wa Marekani Joe Biden. Tungejadili mengi zaidi, msikilizaji, kama muda haungetupa kisogo, ikiwa ni pamoja na mahojiano tuliyofanya hapa hapa Washington na Naibu wa Rais wa Kenya William Ruto ambaye alieleza mengi e, e, katika azma yake ya kuwa a, ama kugombea urais katika nchi hiyo ya Kenya lakini yote hayo unaweza kuyapata kwenye mitandao yetu, kwenye majukwaa yetu ya kidijitali, ikiwa ni pamoja na tovuti yetu www VOA swahili com. Unaweza pia kuyapata kwenye mtandao wa YouTube na bila kusahau ukurasa zetu za Twitter na kadhalika, Facebook na Instagram. Hadi hapo tunafika mwisho wa jukwaa la waandishi. Ni washukuru wote walioshiriki: John Kibego kutoka Hoima, Uganda; Leila Sheikh, mwandishi kutoka Tanzania; Clinton Omwange, mwandishi wa Just FM kule Kericho, Kenya. Makala haya yamesimamiwa na Meri Mgawe, msimamizi mkuu. Ni Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Mridhi, na kutakia wikend njema. Tuonane wiki kesho, inshallah.