Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Nam moja kwa moja msikilizaji, mambo ni mazito kwelikweli. Karibu ndani ya studio za VOA Swahili, ikiwa eh, ni wakati wa kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, Jumatatu nyingine hii, taarifa hii nimekushajaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio leo Jumatatu Machi 14, 2022 langu jina ni Sunday Shomari. Nalo langu ni Harizon Kamau. Kama mwenzangu alivyosema, mambo kweli yamejaa. Tumekupangia mengi, kuanzia mziki ndani ya Vue Express, tuna swali la leo barazani na mengine mengi. Lakini pia kama unakumbuka, ni kwamba kama wiki moja iliyopita hivi kumekuwa na tatizo la wanabodaboda, hasa nchini Kenya, kutokana na tukio fulani lililopelekea msako. Lakini wanabodaboda wenyewe leo tutasikia baadhi wanajitetea na kusema vipi dhidi ya msako huo, wanasema nini lifanyike. Sunana so, pikipiki nyingi ziko na namba ya stage, namba yako na stage unakaa sindio? So, in case of anything unaweza kujulikana, huu pikipiki ilikuwa ni hawa Haya basi, wanasema kwamba kwa, ya, ya, ya, mamlaka yasiwe na hofu ya kuwatafuta iwapo kuna wahalifu miongoni mwao, basi kuna nambari ya usajili ambayo itafuatwa na kuwakamata kwa urahisi, kwa hivyo msako labda upunguzwe kidogo. Sande, bila shaka tutafuatilia hilo, na vile vile tutaangalia kule wanafunzi walioko waliotoka Ukraine kuelekea nchi jirani ya Poland wakipata usaidizi, hali iko vipi. Tutaangalia huku wanafunzi hao wanasema nini kutoka DRC, hali kadhalika. Usisahau basi katika maswala ya michezo yanayoendelea, bila shaka tutaangalia swali la leo na mengineyo mengi na burudani ya muziki. Basi yote ni katika VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sande, moja kwa moja tuelekee kwenye swala la Ukraine, ambalo kweli limetanda sana na limeendelea kuangaliwa na macho mengi na vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ulimwenguni katika siku kadhaa ambazo zimepita, hali ikoje? Ni kweli kabisa, Harrison Kamau. Hali inaelekea kwamba ni, kwa ni madhila kwa wengi ambao wako kule Ukraine, lakini si tu raia wa Ukraine, lakini hata walio nje ya Ukraine ambao sio raia wa nchi hiyo. Wazazi wengi hivi sasa ambao watoto wao wanasoma Ukraine, kutoka bara la Afrika, wapo kwenye wasiwasi kwamba watoto wao kwenye hali gani na wengine tayari wamekushaanza kuondoka eneo lile, baadhi wamekushafanikiwa kutoka, wengine bado. Sasa basi, kuna mwanafunzi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambaye alikuwa akisoma Ukraine Polytechnic, computer science. Huyu si mwingine anaitwa Bimwa Joso. Nilipata nafasi ya kuzungumza na Bimwa ambaye sasa amekushaingia Poland, wako jiji kuu pale Waso, na kutaka kujua hali iko vipi. Kamau, baada ya kuingia walikutana na hali gani, madhila gani, na ameeleza Kamau wakati wa kwenda no. hali ilikuwa ni ngumu na waliona kama vile kwa upande fulani wanafunzi weusi wa labda wanabaguliwa, lakini anasema alichogundua ni kwamba wakati wote waliokuwa pale walikuwa kwenye hali ngumu ya kuingia ndani ya lile jiji, na kutokana na baridi na hali ilivyokuwa, walikuwa wakiangaika kupata namna ya kuingia pale. Sasa nikamuuliza pia eh, baada ya kuingia hali iko vipi, wamepokelewaje na mpaka sasa hivi anaona nini ambacho, eh, kinaendelea kwa upande wao, na amezungumza kidogo hapa. Nam, kama kama unavyomsikia hapo, sauti yake si nzuri kumlaza, lakini anasema kwamba wamekuwa wakihangaika kutafuta namna ya kuondoka, lakini kupokelewa, wampokelewa vizuri anasema, upande wa Poland upande wa Poland. Na sasa swali kidogo sana ni kuulize, kama ulivyosema, kuna changamoto ya mawasiliano pale. Uh, nakumbuka wiki iliyopita tulikuwa na changamoto za kuwapata wanafunzi walioko aidha kule Hungary ama Ukraine ama hata Poland. mawasiliano yamekuwaje? mnawapata kwa njia gani? maanake nasikia sana sana inakuwa ni shida kuwapata kwa njia ya mawasiliano sauti yake, naam, ni kweli kabisa. Kama wengi, kama unavyofahamu kuwa na simu pale, na kwa sio urahisi, kwa sababu ni gharama kubwa na wao kwenye matatizo. Kwa hiyo mara nyingi wanatumia mitandao ya kijamii na kutumia WhatsApp. Kwa hiyo huyu nimempata kwenye WhatsApp akitumia simu yake, na akiwa na mtandao mahali, basi anaweza akazungumza amepata na nafasi ya kueleza idadi ya wanafunzi kutoka Afrika labda ambao wako kule Poland, idadi ni kubwa. Hakutoa idadi kamili, lakini sasa idadi kubwa. Lakini pia akasema kwamba hivi sasa kila mmoja anaondoka kutokana na uwezo wake binafsi, kwa sababu kama balozi mbalimbali, kwa mfano ya Kongo, haijawapa ndege wala usafiri. Lakini anasema kama mzazi wako ana uwezo wa kutumia fedha au unazo fedha, basi unachukua ndege unaondoka, na hicho ndio ambacho kinaendelea kwa sasa. Anasema nakuambia, ni hali ngumu kabisa kule Ukraine. Basi ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tunaelekea nchini Kenya sasa ambapo tofauti zinazidi kuibuka nchini humo baada ya serikali kusitisha msako wa waendesha pikipiki maarufu bodaboda, wanaotajwa kuwa wahalifu na wasumbufu. Basi Rais Uhuru Kenyatta alikuwa ametoa agizo hilo wiki iliyopita, lakini sasa baadhi ya raia na hasa wanasiasa wanahisi kuwa msako huu wa kitaifa utaumiza sekta ya uchukuzi wa bodaboda. Kwenye laini ya simu tunaye Josephat Kioko akiwa Mombasa. Josephat, karibu sana kwenye View Express. Hebu tueleze wewe, hali ikoje hasa kwanza katika jiji la Mombasa ambapo wewe uko Sako na au hali ya kawaida maisha wanabodaboda mambo ya koje? Ah, shukrani sana Shomari. Eh, imekuwa ni njogo kubwa baina haya wasafiri, ya wasafiri wanaofanya hiyo biashara ya uchukuzi. Serikali sasa imejumuisha hata wanasiasa, lakini vikubwa zaidi ni kwamba msako huu ulikuwa umeanza kuleta tija na hata wale wanaosimamia bodaboda wa wenyewe sekta ya uchukuzi walikuwa wameanza kusema, sasa tunatoa mafunzo kwa wahudumu wetu ili waue avu barabarani, kwa sababu kile kisa sa cha mwanamke nguo kilisababisha rais kukasirika na Wakenya kukasirika. Sasa hivi mbili tatu zilizopita, wana bodaboda wenyewe wamelalamika, wamesema hivi ni kunyanyaswa, hawatakuwa na kipato mpaka uh, uh, ukifanywa ukienda vituo vingi vya polisi pikipiki zimefungiwa nyingi sana na miongoni mwa wale nimezungumza nao, pamoja na mtu anayefanya kazi hata ya kuosha hizo bodaboda, akipata kipato chake. Na wa kwanza niliyezungumza naye ni Muska Omondi. Hiyo kazi ya bodaboda ni kazi inafanywa na watu wengi sana. Kuna mtu hiyo ndo shule anafanyana kazi nyingine hajaija ajiriwa, masomo yenyewe alikosa na saizi amejichanganya pikipiki, ndo kidogo kitege uchumi kwake. Saizi ukimzuia ukimweka ndani na pikipiki yake, watarajia huko nyumbani, hiyo bredi na ataileta kwa familia. Nawamfanya vizuri sana kuachilia hiyo mswada, hio ni tamu. Saizi si ajabu venye serikali imewashtua hiyo mda kidogo. Hii barabara ni ya watu wengi hata pikipiki pia iko na right ya kuendesha kwenye hii barabara, na wanawake pia wenye magari zao pia waendelee na shughuli zao. Si unaona? so, pikipiki nyingi ziko na namba ya stage. Namba yako na stage unakaa sindio? so, unawezajulikana huu pikipiki ilikuwa ni ya unasema wache kushikwa kwa sababu hizi bado ni kazi, ni biashara bado. Kioko, ume umetaja kwamba kuna baadhi ya watu waliokuwa wamefurahia msako huo, wakisema kwamba labda unalainisha wale wanabodaboda. Sijui kama ni wasafiri ndio walikuwa wanasifu zaidi hatua hiyo, au ni wana sekta ya bodaboda wenyewe. Nimekutana hata na watu wanaosafiri na wamesema hii ilikuwa imeanza kuleta matumaini kwamba hii sekta sasa itaanza kuwa na nidhamu, wapelekwe wakapate mafunzo zaidi na mwingine ambayo nimekutana naye katika zile iuika asikiliwa raai. Kwa hiyo wanasema nini? Ni mwanafunzi anayebebwa kila siku kuelekea shuleni, jina lake ni Baranza. Mi naona wana nidhamu. Kwa sababu gani? Kuna mama alivuliwa nguo akanyanyaswa pia huyo huyo mama na familia yake, venye hao watu wa bodaboda walimfanyia, hivyo si vizuri. Wangemwacha wakasuluhisha waka hii kesi kwa koti, lakini nao walichukua hatua kwa mkono. Pia hao wenye walichomewa magari hao bodaboda hawana nidhamu, na serikali afaa washikilie. Wameweka sana sana siasa hii kwa hizi mambo za bodaboda hizo. Sasa serikali afaa tu pia ichunguze sana hii mambo ya bodaboda, pia bodaboda afaa kuwa na license, waenda akasoma wapate license, ndio afaa washikwe. Kwa sababu gani? Kuridusi hizi cases nyingi, hizi. Mara mtu amechomewa gari, mara mtu amebakwa, mara amedungwa kisu. Mauaji yatakuwa mengi, kila siku kutakuwa na reti ya vifo, hazitaisha. Nakwambia, ripoti nzuri sana uh, kutoka kwako kwa Josphat Kioko. Na kukumbusha Kioko ni kwamba tuko studioni na Sande Shomari. Nilisikia umeniita Sande wewe, yani siku nyingi tumekaa, ukachanganyikiwa na sauti yangu na, na, na Shomari, lakini ni mambo yote sawa. Asante sana Josphat Kioko ukiwa Mombasa. Asante. Nam basi, moja kwa moja, msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ya kitangazia kupitia redio shirika, na kule nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, bila kusahau sasa redio kule Bungoma. Nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM, Gaita Hits FM kule Zanzibar, TKFM kule Tanga, na kwa DRC utatupata kupitia redio Rakum kule Bunagana, redio Manema namba 1 ya Kindu, redio Malaika, redio Dinamik kote kule mjini Lubumbashi. Msikilizaji ni mtandao wetu wa voaswahili.com, kweli kabisa. Sasa basi tupate habari za kimataifa. Waasi wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na rasia mashariki mwa Ukraine wamesema leo Jumatatu kwamba shambulio la wanajeshi wa Ukraine kwenye ngome ya waasi hao katika mji wa Donetsk limeua watu 16. Maafisa wa kundi hilo la waasi wamesema mabaki ya kombora hilo la jeshi la Ukraine aina ya choka ambalo lilirushwa na kuanguka katikati ya mji wa Donetsk limesababisha vifo vya zaidi ya darzeni ya watu na kujeruhi wengine wengi. Wizara ya afya ya jimbo hilo lililojitenga la Ukraine imesema katika taarifa vifo 16 vimerekodiwa na kuwa watu wengine 23 wamejeruhiwa vibaya. Wakazi milioni 17 wa mji wa China wa kitovu cha teknolojia wa Shenzen leo Jumatatu wameanza kutekeleza masharti ya kufunga shughuli zote kutokana na mlipuko wa maambukizi ya korona yanayosababishwa kirusi cha Omicron. Masharti hayo yamewekwa pia katika mji wa kibiashara wa Shanghai na katika miji mingine mikubwa kupambana na mlipuko huo. Mji huo wa kusini wa Shenzen ulianza kuweka masharti hayo Jumapili kukabilianana na ongezeko la maambukizi katika viwanda na vitongoji vinavyohusishwa na Hong Kong ambayo ina rekodi vifo vingi vya kila siku huku virusi hivyo vikisambaa. Kampuni kubwa inayouza bidhaa za Apple Foxconn imesitisha shughuli zake huko Shenzhen, na kampuni hiyo imesema hii leo Jumatatu. Watu wenye silaha wameua askari polisi 13 Jumapili katika shambulio la kuvizia katika mji wa madini wa Bukina Faso wa Tapako. Chanzo cha usalama kimeambia AFP kwamba kikosi cha askari polisi kimejikuta katika shambulio la kuvizia la watu wenye silaha Jumapili mchana karibu na mji huo. Watu kumi na tatu walithibitishwa kuuawa na kuna askari polisi wengine waliotoweka. Chanzo hicho kimeongeza askari polisi wengine wanane wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Basi Tapako ni mji wa madini ambao umekuwa ukishambuliwa mara kwa mara na wapiganaji pamoja na wanajihadi. Na ujumbe wa Ukraine na Rusia umeanza tena mazungumzo ya amani Jumatatu, siku moja baada ya Rusia kufanya shambulio baya la kombora kwenye kambi ya kijeshi magharibi mwa Ukraine, kilomita 25 tu kutoka Poland ambaye ni mwanachama wa NATO. Watu 35 waliwawa na wengine 134 kujeruhiwa katika shambulio hilo kwenye kituo cha kimataifa kwa ajili ya kulinda amani na usalama. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alisema siku ya Jumapili katika hotuba yake kwamba siku hiyo ilikuwa ni nyeusi kwa nchi yake, kwa sababu ya shambulio hilo, na pia alitoa onyo la wazi kwa viongozi wa nchi za magharibi kuhusu uwezekano wa shambulio kwenye kituo ambako vikosi vya NATO vinafanya mazoezi na wanajeshi wa Ukraine. Ah, sio mchezo kabisa, vizito kweli kweli vya Zuchu na Diamond, ama kwa hakika Kamau, wamekuwa gumzo kweli kweli kwenye mitandao ya kijamii baada ya kutoka kile kitu cha album ya FOA na nyimbo yao walioimba pamoja. Kama unafikiri uliona zile mbwembwe zilimeleta mazungumzo mengi sana kwa sasa mbwe. ngoma hiyo ya mtasubiri sana basi ama mtasubiri imeleta labda ngumzo kwa sababu, je, wanauliza huenda Diamond anazungumzia kuhusu labda mahusiano na yake na Zuchu, akieleza watu mtasubiri sana, na pia imetoka wakati pia akiwa ametoa EP yake ya kwanza, EP ya kwanza. Uh, EP ya Diamond ambaye inajulikana kama First of All, na ngoma hiyo iko ndani ya hiyo EP. Lakini sasa tatizo sio EP wala album wala chochote. mm -hmm. Je, nini mtasubiri? Na hilo ndio jingine kama na <laughs> unaposema <laughs> kama mahusiano yake na Zuchu, wengi wanauliza hayo yapo Thakira... au hayapo maana hiyo, kila mtu anajizungumzia <laughs> wanasema mtasubiri, mtasubiri sana. Sasa hatujui ah, tujui ni kusubiri nini, maanake kama ni kutoa ngoma, ngoma imetoka. Asante, sasa tutasubiri, tutasubi nini? Tujui wenyewe wasanii eh, oh, lakini walejima. pia kamao uh, wasanii nao wamezungumza sana, wengi wamezungumza eh, ikiwapo na wasanii <laughs> na mmoja wapo nani <laughs> eh, Harmonize asemaji katika nyumba yake Bakhresa na pia katika kugusia humo akasema kwamba <laughs> Bakhresa atembei na wafanyakazi wake. Sasa ana maana wengi wanajiuliza au hamna? Hebu mara moja kwa moja tuingie kwenye maja ya barazani, msikilizaji, ambapo kwenye swali letu la barazani, kama unavyojua kila wakati tunatoa mada zetu mbali mbali. E, na moja kwa moja ni kwa Chikamau. Kweli kabisa, tuliuliza kwenye baraza, tukauliza je, serikali ya Tanzania imesema watu wenye uwezo wa kufanya kazi nchini humo ni milioni 25.6, na wengi wao ni wanawake. Basi swali likawa, je, unadhani ni kwa nini wanawake wanaweza kufanya kazi ni wengi kuliko wanaume? Basi pale maoni mengi yameandikwa na kuna nambari za simu nyingi zimetolewa tu, lakini naona kwanza kabisa tumpate aliyeko kwenye laini ya simu ataje jina na labda atoe maoni yake kuhusiana na, je, unaamini kwamba wanawake wanaojituma au kuweza kufanya kazi nchini Tanzania ndio wengi kuliko wanaume? Hebu kwanza tuskieii Naitwa Michael Tikson Miombe, naishi Morogoro hapa Tanzania. Kwa utafiti ambao nimeufanya au kwa uchunguzi ambao nimeufanya, ni kitu ambacho kimezungumziwa, lakini ndani ya uhalisia sio sawa. Ni kama vile mtu akawa anazungumza akijua kuwa anadanganya, lakini wakati akili yake inajua ukweli. Ukiangalia kwenye maeneo mengi ya makampuni eh, mojawapo mimi ni mfanyakazi wa kampuni moja ya sukari hapa, wengi idadi kubwa tupo wanaume. Ukienda tena sekta nyingine, kampuni zile za madini kama kule Chunya, nako nimeenda, walio wengi ni wanaume. Labda walizungumzia kwenye upande wa serikali, kwenye awamu hii hapa ya tano, kwamba wanawake ndio ni wengi katika kufanya kazi hiyo, labda naweza nikakubalia nayo kidogo. Labda pengine naona Bwana Myombe wanasema kwamba wanawake wenye uwezo wa kujituma labda ndio wengi, si ati maana wanafanya kazi sasa hivi, lakini labda uh, wanasema idadi kubwa zaidi ya watu wana wenye uwezo wa kujituma kufanya kazi ni wanawake. Sasa hilo unakubaliana nalo? Kubaliani nalo kubaliani nalo kubaliani nalo kabisa kwa sababu hata ukitembelea maeneo ya masokoni, maeneo sehemu gani, watu wengi sana ambao utakuta wana, wanafanya kazi nzito na ngumu mm, ni wanaume ikiwemo kusukuma ku, ku, ku, ku, ku, wa, ku, au kuvuta yale makokoteni ya mkono bila mzigo, wengine wamevuata mashati jua kali, eh. Ukitoka hapo sasa, unaenda kuangalia tena upande wengine wanaokiatu labda matofali, hata tofali njanja ni wana, ni wana- ni wanaume. Ukienda kwenye maeneo ya ujenzi wa maglofa utakuta kule wabeba nzege kupeleka juu na wapi, ni wanaume. Kwa hiyo utagundua kwamba kwenye uhalisia ambao watu wanaozungumzia kwenye hizo takwimu wanajua ndani yake ukweli, lakini wanachokitoa, kinachotoka kwenye mdomo wao si kile ambacho akili yao inafahamu. Umesikia mambo hayo? Umesikia mambo hayo kama hapo. Jamaa anakata kabisa, anasema yeye haamini hivyo. Anasema kwenye makampuni viwanda wanaume kwake anaona ni wengi na kwa hivyo anasema aliyesema takwimu hizo labda pengine alisema maoni yake, lakini hayo pia ni maoni, maonia yake. Sasa naona kuna mengine mengi yameandikwa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Naona kuna Ngasa Kulwa Majanja. Anasema yuko kule Buyuni Luhambo, uh, Shinyanga akisema kwamba duniani wanawake ndio wanaongoza, ndio wanafuatia wanaume, kwa hivyo lazima wanawake wawe popote ila kuna kazi zinazofuatiana, zingine ziwahusu wanawake na zingine zinawahusu wanaume pekee. Haya, ni kutana naye Richard Meena, yuko Unga Limited kule Arusha. Anasema mi naona wanawake, kuna kazi wanaweza kufanya, sio zote. Lakini anasema ni vyema wakina baba nao wakapewa kipaumbele cha kazi kuliko kujali wanawake peke yao, wanasema tunatembea pamoja. Jona Saidi Mwaya anasema yuko Arusha, Tanzania. Anasema hii ripoti nayo ni hatari sana, lakini naweza kusema wanawake ni watu wasio na mchezo. Wakiamua kufanya jambo, huwa wanakagua ama wanafanya mambo ipasavyo. Rafael Anyelewisie anasema sababu ya takwimu hizo kuonyesha wanawake ni zaidi, anasema ni utofauti wa idadi kwa wingi katika maeneo mengi pia inafuatana na kivutio nasema, cha mchukua takwimu alipendelea chapuo la upande upi kati ya wanaume na wanawake hususan. akili bado zinainama sana. Basi tunapokaribia kuingia kwenye muziki ndani ya voa express, nitamalizia na Richard Mena. Anasema kwamba mimi naona wanawake kuna kazi wanaweza kufanya na sio zote, na ni vema wakina baba nao wakapewa kipaumbele cha kazi, ambapo namuona harmonizer anakuja pole pole ndani ya express, akisema mtaje sawa sawa kabisa. Wakati harmonizer akija, basi usisahau harmonizer. Pia amekuwa akizungumzwa akisema, kwa hivi majuzi tu amezungumza akimsifu kiongozi alianzisha, kama unafahamu kumsikia Rita. Rita huyu ni Bongo Star Search Chief Judge, amemsifia Harmonize akisema kwamba bila Rita basi isingewezekana. Na utasahau kwamba huyu Harmonize alishiriki Bongo Star Search wakati inaanzishwa, akatokea mle, ingawa hakufanya vizuri, lakini leo anatamba Yani, sande napenda wimbo huu sana mm -hmm. Lakini hata eh lakini hata leo inauliza nani usiyatajwe, basi ndio, kila mtu anajiuliza kama kwamba huyu jamani ni nani. Na unajua kama mafumbo anatuachia, basi mtajeni mm -hmm. Sasa ni nani? Kuna anakuwa na kazi, kuna sema ni girlfriend yake, anasema atajwe ni hasimu wa kibiashara atajwe, ni nani atajwe, sasa mtaje kila mtu anajiuliza mambo mazito. Ah, lakini napenda usanii, usanii wa wasanii kweli, wanaandika vitu vizito na wakiacha watu na mafumbo, basi wimbo unavutia hata zaidi. Naona waacha wengi wakijiuliza zaidi. Bila shaka Harmonize, Mtaje, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, moja kwa moja tuelekee kwenye masala ya sporti. Sunday, mtaalamu wa sporti <laughs> nikiwa naye hapa najua kwamba mambo ni sawa, safi kabisa. Uh, mambo ya basketball hapa pia ametia fora sana hapa Marekani na unajua kwamba na, na pia American football, hayo ndio mambo mazito yanayoelekea yanayoendelea hapa Marekani kwa ikifika, ni mambo ya hela, wanaume kununuliwa kutoka timu moja kwenda nyingine, kuna nini? Ni kweli kabisa kama, hayo ndio mambo ambayo yanajiri na kutamba maeneo mbali mbali, bila shaka e, kama kama walivyozungumza wengi wanajiuliza na kusema haya. Mwishoni mwa juma, wanaofuatilia basketball kule Afrika ya Mashariki, kama unavyofahamu, Senegal, Dakar, michuano ya klabu bingwa barani Afrika inayoendelea na mwishoni mwa juma, timu ya US Monastir imekuwa timu ya kwanza kukata tiketi ya kuingia robo fainali ya michuano ya BAL. Timu hiyo ya Tunisia ilikuwa ya kwanza kata tiketi baada ya kufanya nini? Kuifunga Dakar University Club DUC kwa jumla ya pointi 74 kwa 62, Kamau ilikuwa ni mechi kali, lakini mpaka sasa hivi hawa Dakar University Club ndio wenyeji, lakini mpaka sasa mambo yao ni magumu kweli kweli, wameshapoteza mechi hii ya pili. Sasa hawa US Monastir ya Tunisia wanakwenda lakini. Pivide Kamau, tunaangalia kuhusu ligi ya Marekani. Tom Brady mkongwe amerudi kwenye ligi niambie na, na miaka 44, mnn, imekuaje? Jamaa kasema <laughs> yes. Taritai, imekuaje imekuwaje? Ndio hapo baba, kama ni mambo ya mpunga au ni kupenda mpira. Tom Brady amerudi akiwa mmoja wa wachezaji wenye umri mkubwa kucheza katika ligi hiyo sasa hivi, baada ya kutangaza kustaafu. Ameshapiga misimu ishirini kamao, lakini amerudi uwanjani. Kwa hali hii inaonekana nitaingia kwenye michezo pia, nijaribu bahati yangu, lakini sijui kama nitakubalika. Hebu tuelekee kwenye anavuma kwenye mitandao ya kijamii, naye Patrick Nduimana, karibu sana Patrick. Yavumayo mitandaoni leo Jumatatu 14 Machi Watumiaji wa mtandao wa Instagram nchini Russia wamepewa taarifa kuwa huduma hiyo imesitishwa kuanzia saa sita usiku Jumapili, baada ya mmiliki wake Meta Platforms kutangaza wiki iliyopita kuwa itawaruhusu watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Ukraine kutuma ujumbe wa kushinikiza wavamizi wa Kirusi wa uawe. Emails kutoka kwa mdhibiti wa mawasiliano wa serikali ya Russia iliwataka watumiaji kuhamisha picha na video zao kutoka kwenye mtandao huo wa Instagram kabla ya kuzimwa, ikiwa ni siku mbili baada ya kampuni ya Meta ambayo pia inamiliki Facebook kusema mabadiliko ya muda mfupi katika sera yake ya matamshi ya chuki yanahusu Ukraine pekee kufuatia uvamizi wa Rusia wa Februari 24. Kampuni hiyo ilisema itakuwa vibaya kuwazio wa Ukraine kuonyesha hisia zao na hasira kwa vikosi vya kijeshi vinavyoivamia, kauli ambayo ilipokelewa kwa hasira na serikali ya Rusia na kuifanya kufungua uchunguzi wa jinai dhidi ya ya kampuni ya Meta. Na mwanamke mmoja aliyefahamika kwa jina la Alvera Witonze mwenye ulemavu wa miguu amefunguka na na kusema amechoka kuwa singo kwani sasa anaona ni kama anazeeka bila kuwa na mme. Global Publishers imeandika. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 56 alisema kuwa hajawahi kuwa katika uhusiano wa mapenzi na mwanamme yeyote hapo awali na sasa anatafuta mtu wa kumwoa. Katika mahojiano na Afrimax English alisema anajuta kutowapa wanaume nafasi ya kuwa naye walipomkaribia wakati akiwa msichana mdogo. Walikuwa wakija hapa na kuniuliza waniowe, nikawakatalia wote, niliogopa atakuja mwanaume kunipa ujauzito, wakaniacha mimi na mtoto na kuendea mtu mwingine, alisema Alvera. Alvera aliendelea kueleza kwamba alipata mwanaume ambaye alikubali kumwoa lakini kwa masharti kuwa amlipe shilingi za Kenya elfu ishirini na mbili sawa na shilingi za Tanzania laki nne na elfu arobaini na sita. Alvera aliyezaliwa akiwa mzima wa afya bila ulemavu alisema baada ya kuugua wazazi wake walimpeleka kwa mganga badala ya hospitali, hali iliyosababisha ugonjwa wake aliyokuwa nao kuzaa ukilema. Katika taarifa nyingine, Jenerali Mohozi Kainerugaba, mtoto wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni, amewasili tena leo mjini Kigali katika ziara yake binafsi. Wizara ya Uganda mjini Kigali imesema katika taarifa Jenerali Mohozi ambaye hupenda kumuita rais Paul Kagame kuwa ni mjomba wake amekuwa akiandika kwenye ukurasa wa Twitter yeye na rais Kagame wamekuwa na mchango mkubwa kwa kurejesha uhusiano mwema kati ya Rwanda na Uganda. Mipaka ya nchi hizo mbili ilifunguliwa tena Jumatatu iliyopita kwa abiria wa kawaida. Ubalozi wa Uganda mjini Kigali umeandika kwenye Twitter kwamba Jenerali Mohozi alipokelewa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali na Jenerali Willi Gwagasana, mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais wa Rwanda. Ha, ha, si basi, si. Mambo hayo kutoka kwake mzee wa kazi Patrick Ndwimana, shukran sana kwa kumwaga yale yanayojiri na kutamba kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii na majarida mbalimbali duniani. Basi kama umefika wakati wa kuangalia katika ile swali la leo kwamba je, linasemaje? Unadhani janga la korona linamalizika kwa sababu mataifa mbalimbali yameondoa masharti ya covid? Haya basi, mambo ni mengi kweli kweli, tuangalie machache yaliyopo Upole liwa Mungu unasema pole sana kwa hili janga ambao lingali inatatiza ulimwengu. Mungu mwenyewe ndiye atushindie korona. Ipo na itabaki kuwa ugonjwa kama malaria au kipindupindu, na tunashuku kuwa watafiti, tunawaambia wafanye bidii yao yote ili kutafakari kuhusu ukimwi na kisukari, ili tuendelee kuishi na kuzoeana namna ya kuishi na maradhi hayo. Ni Sage Amisi na Bululu. Bana Masengea anasema korona ilikuwa ni kionjo tu. Picha yenyewe ndio mnaiona sasa na Ukraine. Mwishowe dunia inaweza kukumbana vita vya tatu, hapo ndipo Yesu arudie achukue watu wake. Haya, tunakamilisha Express, muda umekimbia. Nishukuru sana wote ambao mmeshiriki kusikiliza matangazo yetu, vilevile hapa studio, upande wa pili, Aida Isa msimamizi BMJ mridhi langu, jina Sunday Shomari langu Harizon Kamau. Kwa heri ya kuonana.