Saa nne mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji wako nime Patrick Ndwimana. Waasi wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Rasia mashariki mwa Ukrain wamesema leo Jumatatu kwamba shambulio la wanajeshi wa Ukrain kwenye ngome ya waasi hao katika mji mkuu Donetsk limeua watu 16. Maafisa wa kundi hilo la waasi wamesema mabaki ya kombora hilo la jeshi la Ukraine aina ya tochka ambalo lilirushwa na kuanguka katikati kati ya mji wa Donetsk, imesababisha yani, vifo vya zaidi ya darazeni ya watu na kujeruhi wengine wengi. Wizara ya afya ya jimbo hilo lilojitenga na Ukraine imesema katika taarifa, vifo 16 vimerekodiwa na kuongeza kuwa watu wengine 23 walijeruhiwa. Vituo vya matangazo ya eneo hilo lililojitenga vimesambaza picha na video baada ya shambulio hilo, zikionyesha magari yaliyoungua, miili iliyojaa barabarani na uharibifu wa nje ya maduka. Shirika la habari la AFP limesema haliwezi kuthibitisha idadi ya vifo iliyotangazwa na maafisa wa eneo hilo lilojitenga ambalo linadhibitiwa na waasi wanaungwa mkono na Moscow tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Hayo akiarefiwa. Ujumbe wa Ukraine na Rusia umeanza tena mazungumzo ya amani Jumatatu, siku moja baada ya Rusia kufanya shambulio baya la kombora kwenye kambi ya kijeshi magharibi mwa Ukraine, kilomita 25 tu kutoka Poland, mwanachama wa NATO. Video inayosambaa kwenye mitandao ya kijamii inamwonyesha mwanahabari wa Ufaransa Olivier Dubois ambaye alitekwa nyara na kundi la wanajihadi nchini Mali mwaka mmoja iliyopita. Mwanaume huyo ambaye anaonekana kuwa na afya njema kwenye video hiyo ya zaidi ya dakika moja anawatumia ujumbe wa wazazi wake na mpenzi wake, ambaye anasema anapokea ujumbe kutoka kwao. Video hiyo iliyosambaa Jumapili haijathibitishwa uhalali wake, na mahali ilitokea hakujulikani kama ilivyo tarehe ya kurekodiwa mwanaume huyu anaisihi serikali ya ufaransa kutekeleza wajibu wake ili aachiwe huru dibwa mwenye umri wa miaka 47 alianza kufanya kazi kama mwanahabari wa kujitegemea nchini mali mwaka 2015 yeye mwenyewe alitangaza kutekwa nyara kwake katika video iliyobandikwa kwenye mitandao ya kijamii tarehe 5 mei mwaka 2021 hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc Polisi wa Kenya wamesema Jumatatu kwamba wamemkamata mshukiwa mkuu wa shambulio dhidi ya mwanadiplomasia wa kike ambalo lilizua gumzo na maandamano katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mwanamke huyo alishambuliwa mchana kweupe na kundi la waendesha bodaboda baada ya ajali ya barabarani mapema mwezi huu. Polisi walisema waendesha bodaboda 16 walikamatwa wiki iliyopita baada ya video iliyotanda kwenye mitandao ya kijamii ikiwaonyesha wanaume hao wakirarua nguo za mwanamke huyo huku akipiga kelele za kuomba msaada, akiwa ndani ya gari lake na kulazimishwa kufungua mlango wa gari hilo. Lakini anayedaiwa kuwa kiongozi wa shambulio hilo alitoroka kupitia mfereji wa majitaka na kukwepa kukamatwa hadi Jumatatu alipotiwa mbaroni katika mji ulio karibu na mpaka wa Tanzania, takriban kilomita 430 kaskazini magharibi mwa Nairobi. Polisi wamesema walimvamia alipojaribu kuvuka mpaka na kusema kwamba atasafirishwa kwa, kwa ndege hadi Nairobi ambako atakabiliwa na mkono wa sheria. Wakazi wote milioni 17 wa mji wa China, kitovu cha teknolojia wa Shenzen, leo Jumatatu, wameanza kutekeleza masharti ya kufunga shughuli zote kutokana na mlipuko wa maambukizi ya korona yanayosababishwa na kirusi cha Omicron. Masharti hayo yamewekwa pia katika mji wa biashara wa Shangai na katika miji mingine mikubwa kupambana na mlipuko huo. Mji huo wa kusini wa Shenzhen ulianza kuweka masharti hayo Jumapili kukabiliana na ongezeko la maambukizi katika viwanda na vitongoji vinavyohusishwa na Hong Kong ambayo ina rekodi vifo vingi vya kila siku huku virusi hivyo vikisambaa. Kampuni kubwa inayouza bidhaa za Apple Foxconn imesitisha shughuli zake huko Shenzhen, kampuni hiyo imesema leo Jumatatu maafisa wa afya wameonya kwamba masharti magumu yatachukuliwa wakati, kuna hofu kubwa kwamba mbinu ya China ya kutokomeza virusi vya Covid inaonekana kutofanikiwa mbele ya ongezeko la maambukizi yanayosababishwa na kirusi cha Omicron. Maafisa wameripoti visa vipya vya maambukizi elfu mbili na mia tatu nchini kote Jumatatu, na visa elfu tatu na mia nne siku moja kabla, ikiwa ni ongezeko kubwa la maambukizi kwa siku moja katika kipindi cha miaka miwili. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu. Lakini hapa studio, mnaandalia na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani, Patrick Ndwimana na wageni nikiwatakia usiku wa amani na utulivu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pakua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia hali ilivyo nchini Ukraine siku moja baada ya zaidi ya watu 35 kuuawa katika kituo cha kijeshi katika e mashambulizi yanayotekelezwa na Rasia. Kulikoni, kuna wengine ambao wanasema eh, vikosi vya Ukraini pia vimepamba eh, moto na vimeongezewa motisha ya kupinga eh, uvamizi huu wa Urusi. Kwenye sehemu ya pili tutakwenda mpaka DRC, mashariki mwa nchi hiyo ambako makundi yapatao 40 yenye silaha katika mkoa wa Kivu kusini yameahidi kujiunga na mpango wa serikali kuwaondoa msituni na kuwarejesha katika maisha ya kawaida. Tuliambia serikali yenyewe ifukuze majeshi ya kigeni, tuko tayari kuweka silaha chini kama serikali inataka sisi tuwe na amani. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. <muchos> Nam, wanajeshi kutoka Rasia wameendeleza harakati zao za kijeshi za kuelekea kwa mji mkuu Ukraine ikitangazwa kwamba wamekaribia na kuzingira mji huo kwa kiasi kikubwa, wakati kulikuwa na mipango ya pande zote kukutana kwa mazungumzo ya ana kwa ana, siku moja tu baada ya shambulizi kwenye kituo cha kijeshi karibu na mpaka na Poland kusababisha vifo vya angalau watu 35. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba mapigano yamekuwa yakiendelea viungani mwa mji wa Kiev, na maafisa wa Ukraine nao wamesema kwamba wanajeshi wa Rusia walifatua makombora nje ya mji huo mkuu ambapo raia wawili waliuawa. Raisi wa Ukraine Vladimir Zelenski ameitaka jumuiya ya kujihemia ya NATO e kutangaza amri ya kutoruka kwa ndege ya anga yake. Hii ni mara nyingine tena ambapo anatoa wito huo, ambapo jumuiya ya kimataifa ina maoni tofauti au maoni au tuseme maoni mseto. Kulikuwa mkutano uliokuwa umepangwa ambapo hii leo pande zote mbili zingezungumza kuhusu eh, kurahisisha upelekaji wa chakula, maji na dawa pamoja pia na bidhaa nyingine katika e miji na vijiji vinavyokabiliwa na mashambulizi hayo. Kabla sijamleta mchambuzi wetu profesa ambaye namwona tayari amejiunga nasi kwenye laini ya simu, Profesa David Monda kutoka mjini New York, kabla sijaja kwako, kwanza tupate taarifa hii ambayo imetayarishwa, ripoti iliyotayarishwa na mwenzangu Hadija Riyami. Wanajeshi waliojeruhiwa katika mapambano nchini Ukrain wakiwasili hospitali jana Jumapili kufuatia shambulizi la anga kwenye kambi ya kijeshi katika mji wa Yavoriv. Katika miezi kabla ya Rasha kumvamia jirani yake, Yavoriv ilikuwa mwenyeji wa mazoezi ya pamoja ya kijeshi kati ya Ukrain na wanajeshi wa NATO. Maombi ya Ukrain kwa magharibi kuweka marufuku ya kutorusha ndege na kupatiwa ndege za kivita yamekataliwa. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski alielezea kuwa majeshi yake mpaka hivi sasa yamewaua wanajeshi elfu kumi na tatu wa Rasia, wameharibu maelfu ya magari ya kijeshi ya Rasia na dazeni ya ndege za kivita na helikopta. VOA haikuweza kuthibitisha idadi hiyo kutoka vyanzo huru. Maafisa wa Ukraine wanasema wana wasiwasi hivi sasa ni kwamba Rusia inaweza kutumia silaha za kemikali na baiolojia. Walipiga mabomu kwenye hospitali za watoto, wanaweza kufanya chochote. Dunia nzima hivi sasa lazima ijihusishe katika kusuluhisha tatizo hili. How to solve this problem? Wakati idadi ya vifo ikiongezeka na mamilioni ya raia wa Ukraine wakiwa wakimbizi, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jake Sullivan alizungumzia wasiwasi wa mashambulizi ya kemikali na biolojia ya Rasia. Ni wasiwasi wa kweli kabisa, hofu kwamba Rasia huenda yakatumia silaha za kemikali nchini Ukraine. Hivi sasa, wanaeshtumu Marekani na wa Ukraine kwa uwezekano wa kutumia silaha za kemikali au biolojia, ni kujidai tu kusema, ni kusema tu kwamba wao wenyewe huenda pengine wanajitayarisha kufanya hivyo, na halafu wanajaribu kutoa lawama kwa wengine. Hiyo ndiyo tabia iliyoeleweka na Warasia hiyo ndiyo tabia inayoeleweka ya Warasia. Wakazi waliobaki huko Kivu wameamshwa na sauti za ndege na milio ya bunduki, wakati majeshi ya Rasia yakionekana yakiendelea kuuzingira mji mkuu wa Ukraine. Mapigano nchini Ukraine yanapata ungaji mkono kwa jeshi wengi wa wao raia ambao wamejiunga wiki chache zilizopita hatma ya Ukraine imepata ungaji mkono wa kigeni siyo tu kutokana na michango lakini kutoka kwa watu wanaosafiri kuelekea kwenye eneo la vita ili kusaidia. Nilipoona kwa kweli, nilitaka tiketi ya ndege kutoka California na kuja hapa haraka iwezekanavyo. Kama haya si mapigano ya demokrasia na uhuru dhidi ya uhuru wa kujitawala wa kizazi chetu, sijui ni kitu gani. Basi Mku? Polisi katika mkoa wa Kyiv alisema maafisa wake walikusanya ushahidi wa wanajeshi wa Russia wakiwaua wa raia. Lengo anasema ni kuwasilisha ushahidi kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu huko The Hague. Russia imekanusha kuwalenga raia. Hadija Riani, VOA Washington. Basi baada ya maelezo hayo, kama nilivyokuahidi, tutaungana na mchambuzi wetu wa masuala ya siasa za kimataifa Profesa David Monda. Anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka mjini New York, jimbo la New York. Profesa Monda, kama ambavyo tumeeleza hapo kwamba wanajeshi wa Russia wanaendelea na harakati zao za kijeshi kuelekea mji mkuu wa Ukraine, sasa hivi ikiripotiwa mji huo wa Kyiv umezingirwa kwa kiasi kikubwa na hao wanajeshi na hizo pande zote mbili zilikuwa zinatarajiwa kukutana hii leo kwa mazungumzo ya ana kwa ana. Maoni yako? Maoni yangu ni kwamba kwa wakati huu eh, eh, Urusi inajitia kipaumbele, manake vikosi vyake vile umesema vimezingira mji wa Kiev, eh, na mkono wake Urusi kwa mkondo wa kidiplomasia inaonekana ya kwamba imetiliwa nguvu zaidi. Eh, upande nao wa Ukraine Rais Zelensky pia anaonyesha ya kwamba jeshi la Urusi linakandamiza haki za kibinadamu na kuwaua raia kiholela, na ya kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kusimama kidete na watu wa Ukraine kupinga uvamizi wa eh, Urusi. Kwa hivyo kwa wakati huu eh, mkondo, wa, mkondo wa kidiplomasia ni lazima uwekwe mbele, manake maafa tena ndiyo haya yanaendelea kuongezeka. Lakini pia hapo jana kuliibuka ripoti kwamba zaidi ya watu thelathini na tano waliuawa wali katika kituo cha kijeshi kilicho karibu na mpaka wake na Poland, yani Ukraine na Poland, na ni suala ambalo limeendelea kuibua hisia mseto, wakati bado kukielezwa kwamba kuna hizi juhudi za kuwaleta pamoja au kusikilizana kuhusu kusitisha vita hivyo. Na pia taarifa tuliripoti jana kwamba eh, mmoja wa waandishi wa habari raia wa Marekani aliuawa kule. Kuna wengi wamepoteza maisha yao, lakini sasa kama na waandishi wa habari pia wanauawa, hii maanake nini? Maanake ni kuonyesha hali ilivyo eh, kule Ukraine hususan eh, kwenye vitongoji vya Kiev ni hali hatari sana eh, ya kwamba eh, Urusi pia inav, inava, jeshi ya Urusi inavamia mji wa Kiev na miji mingine eh, kwa njia ya kiholela maanake raia wanafariki tena kwa wingi. Uh, pia tusahau bwana mwenyekiti, ya kwamba uh, janga hili la Ukraine pia limezua balaa uh, kule ng'ambo, hususan kwa hao mabilionea wa Urusi uh, hivi leo, kwa mfano uh, makao ya huyu bilionea Oleg Drespaka uh, vimevamiwa kule mjini wa mji wa London, makao yake, vyumba vyake vya kifahari. Kwa hivyo pia tunaona pia kule Ulaya, kule ng'ambo hawa mabilionea marafiki wa Putin ni kama pia wana, eh, wanapigwa kalamu kwa mataifa ya kigeni. Kuna taarifa pia zimeibuka mwishoni mwa wiki kwamba rais Zelenski, huyu raisi wa, wa, uh, wa Ukraine, anasema uh, kwamba walikuwa wamejisalimisha wa, wame wanajeshi wa Rasia kati ya mia tano na mia sita wamejisalimisha kwa wanajeshi wa Ukraine. Sasa zile taarifa zilikuwa zimeandikwa na vyombo vya habari vya kimataifa, lakini pia zikaeleza kwamba hawakuwa ha ha wamepata uthibitisho. Lakini ikiwa hiyo taarifa ni ya kweli, hii ina maana gani katika kuonyesha labda nguvu walionayo nayo Ukraine na jinsi wanavyoendelea katika vita hivi? Bwana Mwenyekiti, ni vigumu kutafsiri hayo, manake kama habari hizo hazijathibitishwa, huenda pia ikawa eh, chekachenga za kihabari upande wa serikali ya uk Ukraine kujaribu kuonyesha pia ile propaganda ya kusema warusi wanajisalimisha na Urusi pia imepungukiwa na eh, na nguvu, na, na pia upande wa Urusi tena inaonyesha pia wao wana porojo zao patashika zao habari zao kusema jeshi la Ukraine pia linakandamizwa. Kwa hivyo bila kuthibitisha eh, ukweli wa habari hizo ni vigumu kutathmini eh. Lakini pia tunavyo uh, bashiri pia kwa undani pia ni kwamba eh, jeshi la Urusi halijaweza eh, kushi, kushinda vita hivi kwa njia ya haraka vile ilivyotarajiwa kwa hivyo pia unavyo unapoangazia pia kwa undani ni kusema kwamba Urusi pia inapata shida fulani pale kuweza kushinda jeshi la Ukraine haraka na upesi. Pengine kuna ile hali ya kudhofika kwa uongozi wa jeshi ya Urusi, pengine wengine wanasema kuna ile hali ya anga ambayo inaegemea ina au inashtua vifaru vya Urusi na pia kuna wengine ambao wanasema eh, vikosi vya Ukraine pia vimepamba, eh, moto na vimeongezewa motisha ya kupinga eh, uvamizi huu wa Urusi. Kwa hivyo, kwa haya masuala ya kijeshi, wakati mwingine ni vigumu kuthibitisha. Vile umeangazia mbele ni kwamba hata wanahabari raia wanafariki. Kwa hivyo ni hali ya hatari na ni vigumu kuthibitisha habari zinazojitokeza. Kumekuwa na tetesi kwamba Russia ilikuwa inatafuta msaada wa kijeshi kutoka China ikitaka isaidiwe na hata Marekani. Eh, nimeona taarifa za hivi karibuni zikieleza kwamba Marekani imeionya China dhidi ya kutoa usaidizi ama msaada wa kijeshi kwa Russia. iwapo taarifa hizi ni za kweli E, sasa uhusiano baina ya Russia na China unajulikana huwa ni wa karibu, lakini kama watasaidiana katika mipa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mipango ya kijeshi na vile vile kutoa vifaa na, na labda hata na wanajeshi, hii inaweza kupeleka vita hivi katika hatua za aina gani? Inaweza, kama habari hizi ni kweli, inaweza tena eh, kuhatarisha hali ya kidiplomasia eh. Kwa wakati huu haijabainika wazi eh, kama uh, Uchina inaisaidia ana kwa ana Urusi, lakini pia tusahau uchi, eh, eh, ya kwamba Uchina imekataa katakata kuishutumu Urusi, inasema ya kwamba masuala yawekewe, mswada huu uwekewe Uh, kipaumbele masuala ya kidiplomasia. Kwa hivyo, vile ikionekana au ikibainika wazi ya kwamba Uchina inasaidia Urusi, hiyo ni hali ya hatari, maanake haya ni madola makuu mawili uh, tusahau ya kwamba Urusi ni dola kubwa ya kijeshi pia, Uchina ni dola kubwa ya kijeshi, lakini pia Uchina ni dola kubwa ya kiuchumi. Kwa hivyo, Urusi itafaidika sana kwa usaidizi wa kijeshi wa Uchina. Lakini pia tusahau, bwana mwenyekiti, ya kwamba Uchina pia inasaidiana au inashirikiana na Urusi uh, kwa ile Union Pay, usaidizi wa vifaa au mitandao vya kulipia kati ya biashara uh, maanayake makampuni mengi ya ya, ya Marekani yamejitoa pale, Mastercard na Visa, kwa hivyo kama kuna ushirikiano wa karibu wa, wa kijeshi na Uchina na kukiwa pia na huu ushirikiano wa kibiashara kati ya Urusi eh, na Uchina huenda tena it, it, it, it, it, it, hali ya kidiplomasia ikadorora kati ya Marekani na washirika wake kwa upande mmoja na Urusi na Uchina kwa upande mwingine ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Asante sana bwana mwenyekiti, asante kunialika kwa mdahalo huu muhimu sana. Profesa David Monda, msikilizaji, ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini usiondoke, kama ilivyo ada, eh, kama wanakuambia kila wakati, ni kwamba tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Twende mpaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tunaarifiwa kwamba makundi yapatayo 40 yenye silaha katika mkoa wa Kivu Kusini yameahidi kwamba yatajiunga na mpango wa serikali wa kuwaondoa wapiganaji waliokuwa msituni na kuwarejesha katika maisha ya kawaida. Lakini pia yanatoa baadhi ya mapendekezo au tuyaite makataa kwa serikali kuboresha maisha ya wapiganaji watakaoweka silaha zao chini. Tutalizungumza hili kwa kina zaidi na mchambuzi wetu ambaye e, ni Remi Kasingi, tayari yuko kwenye laini ya simu. Lakini kabla hatujakwenda kwake, tupate ripoti hii kutoka Bukavu iliyotayarishwa na mwandishi wetu Mitima Dilechens. Kwa muda wa siku tatu wawakilishi wa makundi hayo yanayopatikana msituni katika baadhi ya wilaya za Kivu Kusini wamekutana mjini Uvira na mratibu wa mpango huo wa serikali, Tomi Tambwe, aliyechukua muda mrefu kuongea nao na kuwafafanulia mpango huo, na haswa zaidi juhudi za rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, za kujaribu kurejesha usalama mashariki ya Kongo. Mahiro Eve amewakilisha na kuwasilisha madai ya kundi la wapiganaji wa Tugwaneho Gakunzi linalodai kutetea masilahi ya kabila la Banyamulenge katika wilaya za Fizi, Uvira na Mwenga. Tuko tayari ya kutia silaha, amani tu ndio yenye tunataka na kuna mtu mwenye tatosha mtu kwake na wafungue vale babiana yetu wote baku kichasa. Moses Simba pia amewakilisha kundi la wapiganaji maimai wa IPSP linalodai kutetea makabila mengine katika wilaya hizo hizo za Uvira, Fizi na Mwenga. Sisi tunataka amani. Tuliambia serikali yenyewe ifukuze majeshi ya kigeni. Tuko tayari kuweka silaha chini kama serikali inataka sisi tuwe na amani. Kwa pamoja, pande zote zilichukua fursa hiyo kuchapa ramani mpya ya uwepo wa vikundi vilivyo jihami silaha kwenye eneo lote la mkoa wa Kivu Kusini, na zimependekeza na kuchagua maeneo ya kuwakusanya wapiganaji hao mara mpango huo utakapotekelezwa. Mratibu wa mpango wa kunyang'anya silaha wapiganaji wa zamani na kuwarejesha kwenye maisha ya kawaida nchini Congo, Tomy Tambwe anaeleza. Tofauti na mipango ambayo ilikuwa ya zamani, kama dr1 dr2 dr3, na sasa tufanye nini ili kila kitu kitembee vizuri. Kila kitu kina wakati wake, kila jambo lina mwanzo na mwisho. Tunafikiri kwamba hii ni wakati wa kutumisha sasa amani, watu kukaa pamoja. Lakini pia wawakilishi wa makundi yenye silaha wamechukua fursa hii kuikosoa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kushindwa kuwahudumia wapiganaji wa zamani waliofuata wito wake wa kuweka silaha chini, huku wengi wa waliojisalimisha hapo awali wameamua tena kurejea msituni kutokana na maisha magumu waliopitia. Baadaye, Lewis Kibuti ni mratibu wa kundi linaloitwa Raia Mtomboki linalopatikana katika misitu ya wilaya za Kalehe, Kabare, Walungu na Shabunda Baishimu, mipango ya amani tulifanya muresa eh, muresa ya pili. Mkuu wa ofisi ya MONUSCO katika mkoa wa Kivu Kusini, Karnasoro, amesema kurizishwa na ahadi za makundi hayo yenye silaha, akiwa na matumaini makubwa ya kufanikishwa kwa mpango huo wa serikali. Wakati huu unapaswa kuwa sahihi kwa sababu kuna programa ambayo iko kwa kweli. Hapo awali kulikuwa na majadiliano lakini hapakuwa na chochote cha kuwapa kama njia mbadala kwenye shughuli zao za silaha. Katika tangazo lao la kumaliza mkutano huo, wawakilishi hao wa makundi yenye silaha pia wameahidi kulinda mazingira kwa ujumla lakini pia wamechagua miradi ya kibunifu inayoweza kukidhi mahitaji halisi ya familia zao mara mpango huo utakapotekelezwa na serikali ya Kongo. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu nam. Baada ya maelezo hayo, tunaungana sasa na Remi Kasingi. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya usalama na pia ni mwanaharakati wa kutetea eh, haki na anazungumza nasi kutoka Uvira. Eh, Kasingi, hebu tueleze baada ya kusikia karibu makundi arobaini ya yenye ya, ya silaha yametoa wito kwamba maisha yao yaboreshwe ili nao wasalimishe silaha zao. Nini maoni yako? E, asante sana ndugu mtangazaji, ilikuwa ni habari ambayo tumepokea kwa shamra shamra, e, kuona namuna e, wandugu wale ambao wako porini wanaelewa sasa kwa leo kama itabidi watumike eh, kuhusu amani eh, wamekutanana vile ambapo tulipo sasa hivi eh, wakikusanyishwa na hiyo tume ya ya nchi ambayo inahusika na mambo ya demobilization eh, wanaita PDRC eh, wameongea na katika maongezi yao wamesema, kama wanataka, wako tayari kuacha hizo silaha na wakiacha hizo silaha inabidi serikali washughulikie kwa kuwatafutia kazi ambazo wanaweza wakazitumike. Wamesema wenyewe kama kazi zozote zo ambazo watazifanya, wakieleza kama wako tayari kwa kutengeneza, kuingia katika kutengeneza barabara e, ku, wawaweke kwenye makoperative makampuni ambazo wenyewe wataziunda na hata wengine wametoa vikaratasi vya kusema wameisha hata kuandaa kampuni yao ya kooperative ya kusema wanataka watoke porini, na hiyo hiyo kampuni yao ya kooperative wameipatia kiongozi wa hiyo timu ambayo imeitwa PDRC ambayo inashughulika na na mambo ya demobilization, eh, mheshimiwa Toni Tambwe Ushindi, ndio wamepatia hiyo karatasi vikaratasi, na ilikuwa ni Habari nzuri sana ambayo tumeipokea kutoka hawa ndugu Remi, lakini hii si mara ya kwanza ambapo tunasikia makundi ya ya waasi walio huko porini, kama unavyosema wakisema kwamba watasalimisha silaha zao, e, na kutoa masharti kwa serikali. Lakini ni nini kinachokufanya uone kwamba hatua hii ya sasa ni tofauti na zingine na kwamba itakuja kuzaa matunda e? Kitu ambacho tumekiona kitu cha lazima ni kusema, kama wamekuja, hawakuja kusudi wasaini eh, kusema waache silaha. Wamekuja kusudi wasaini kuonyesha kazi ambayo wataitumika, kisha waendeleshe na hiyo mpango wa kuacha silaha. Ndio kusema kulikuwa hiyo hiyo hiyo kitu kidogo cha lazima. Zamani, wakati zilizopita walikuwa wakiacha alafu wanawaambia mwene mfanye kazi fulani. Kwa sasa hawakuja, wamekuja wenyewe kusema kizu, tutaacha na tunataka tufanye kazi fulani, sio kusema wamewaambia wafanye kazi fulani. Unasikia, kama ni jambo ambalo limetoka ndani mwao, lakini sio jambo ambalo limetoka kwa watu wengine. Kama vikundi kama makumi kama hamsini, zimeichika kuacha hizo silaha, ilikuwa ni kitu cha lazima sana kwetu kama Wakongomani, kama wanaharakati na watu ambao wanaangalia mambo ambayo yanapitikana hapa sababu, e, tunataka na sisi wote tunajikusanya, tuna, tuna kikus, pamoja kusudi hiyo shida ya ya vikundi vikundi vya silaha imalizike, na kitu cha lazima ni kusema kimetoka ndani mwao wenyewe kusema kama waache silaha, alafu wafanye kazi fulani ambazo wamechagua wenyewe. E, na tukimalizia unaona, kama huu ni mfano bora wa kuigwa na makundi mengine, hasa yale yaliyo kule Kaskazini Kivu, kaskazini e, karibu na mpaka kule na Uganda e, ambapo pia tunapata visa vya mara kwa mara vya mashambulizi kutoka kwa waasi hao, unaona kama hili linaweza kutekelezwa upande huo wa juu pia. Nikisema hii mfano ambayo imetoka hata hapa Uvira, inabidi siku zitakazo zitakazokuja wafike Uvira alafu wafike Ituri na nafu Kivu, waeleze kazi ambazo wanataka kuzifanya na waangalie namna gani wanaweza wakafanya jambo kama walivyolifanya hapa Uvira. Msikilizaji, Remi Kasingi huyo mchambuzi na vilevile mwanaharakati wa kutetea haki akizungumza nasi kutoka Uvira, DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, anatukamilishia sehemu ya pili ya kipindi kwa undani basi. Na kwa hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kizima hiki. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi. Usikose kujiunga nasi papa hapa na hiyo kesho, panapo majaliwa, usiku.