markii uu guurinay isaga xorriyaddiisa u guuray hii ni idhaa kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc jina langu kutoka hapa jina langu Harrison, kama na mimi naitwa patrick anduimana tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo jumanne machi 15 mwaka 2022 tunasikia kupitia redio shirika ikiwemo redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na maziwa makuu kupitia masafa mafupi na redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni kwenye matangazo yetu hivi leo, naibu wa rais wa Kenya William Ruto ateuliwa na chama cha UDA kuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti. Je, mambo yalikuwa vipi wakati wa hafla hiyo mapema leo jijini Nairobi? Na hali ilikuwa na, na msisimko mkubwa kwa sababu naibu wa rais William Ruto na chama chake cha UDA kimeweza eh, kujitokeza kuwa katika ile foleni upande wa mbele katika siasa za Kenya, hususan kwa minajili ya uchaguzi wa urais wa tarehe 9 mwezi Agosti na katika taarifa nyingine, taasisi moja ya kibiashara nchini Uganda yaomba mitaala ya elimu ibadilishwe ili kuandaa mtoto wa kike kukabiliana na maisha baada ya shule. Je, wataalamu wanasema ni hatua gani za kuchukuliwa katika kutekeleza hilo? Mara nyingi mtaala unapotolewa na, na, na taasisi ya uundaji wa mtaala na taasisi ya elimu, ukishaenda kwa jamii, ni jamii ndo wanaimiliki na kuitathmini hivyo ni vidokezo tu. Lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Patrick Duimana. Mashambulizi ya makombora ya Rasia kwenye mji mkuu wa Ukraine, Kiev, leo Jumanne yameua watu wawili, huku vikosi vya Rasia vikijiimarisha zaidi kudhibiti mji mkuu. Meya wa Kiev ametangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 35 kuanzia saa 2 usiku majira ya huko. Milipuko mikubwa ilisikika katikati ya mji wa Kiev kabla ya alfajiri. Meya wa Kiev, Vitali Klisko amesema leo ni wakati mgumu na mbaya. Ameongeza kuwa mji mkuu ambao ni moyo wa Ukraine utalindwa. Mashahidi wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba waliona jengo la ghorofa likiwaka moto baada ya kushambuliwa kwa mizinga. Zimamoto walijaribu kuzima moto huo na wafanyakazi wa uokoaji walisaidia kuwaondoa wakazi waliokwama ndani kwa kutumia ngazi. Kiev iliepushwa na mapigano mabaya tangu Rusia kuivamia Ukraine hapo Februari 24, lakini jeshi la Rusia linaukaribia polepole mji huo na mashambulizi ya makombora yameongezeka. Maelfu ya watu wameuawa katika mgogoro huo na mamilioni ya wengine walikimbia. Wajumbe wa Rusia na Ukraine walikuwa wanatarajiwa kufanya mazungumzo zaidi leo Jumanne, wakati Rusia ikiongeza uvamizi wake wa takriban wiki tatu kwa kufanya mashambulizi ya mabomu katika mji wa Kiev na miji mingine mikubwa ya Ukraine. Duru ya mazungumzo ambayo ilifanyika Jumatatu kwa njia ya mtandao huko Belarus, kama vikao vya awali, haikupiga hatua wa yoyote, wakati maelfu ya watu wanaendelea kukimbia vita nchini nchini Ukraine. Raia wa Ukraine wanaofanya wanaofanya kazi katika nchi za kigeni walionekana kupanga foleni jana Jumatatu kwa saa kadhaa nje ya kituo cha treni cha mji mmoja wa huko Poland ili kusafiri na treni hadi Ukraine kuwasaidia wenzao. Poland inasema watu laki moja elfu themanini na sita asilimia 83, kati yao wakiwa ni raia wa Ukraine, walirudi nyumbani kwao wa Ukraine tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia wiki tatu zilizopita. Waziri wa fedha wa Ufaransa, Bruno Lemer, leo amepongeza vikwazo vipya na vikali vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya kuiadhibu Rasia kwa uvamizi wake wa nchini Ukraine. Akiwasili kwa mazungumzo na mawaziri wengine wa fedha wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels, Lemer alielezea uamuzi huo ulikuwa wa kihistoria. Vikwazo hivyo vipya vinamaanisha kuwa Rasia itapoteza hadhi yake ya kuwa taifa linalothaminiwa zaidi kibiashara na Umoja wa Mataifa. Lomer amesema hii itaruhusu nchi za EU kuongeza ushuru kwa bidhaa zote za Russia. Hivyo ndivyo vikwazo vikali zaidi kuwahi kupitishwa na Umoja wa Ulaya la katika historia yake, alisema. Hatua hizo mpya ndizo za hivi punde kabisa za Umoja wa Ulaya kuhusu vikwazo tangu uvamizi huo uanze mwezi uliopita. Tangu wakati huo, EU imeweka vikwazo dhidi ya rais Vladimir Putin mfumo wa kifedha wa Russia na matajiri wenye ushawishi mkubwa nchini humo. Ingawaje utulivu umerejea huko Jebel Moon, eneo lililopo nchini Sudan katika jimbo la Darfur magharibi, baada ya wimbi jipya la ghasia ambazo zimesababisha watu 19 kuuawa, kundi huru ambalo linasaidia watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na wakimbizi wanasema hali ya usalama bado haina uhakika. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Adam Rijal, msemaji wa mratibu mkuu wa watu wasiokuwa na makazi na wakimbizi huko Dafur, ameiambia Sauti ya Amerika jana kuwa ni mapema mno kusema nini kitatokea Dafur na hasa Jabal Moon zinakumbwa na hali ya kutokuwa na uthabiti wa kiusalama kutokana na ukiukaji na uhalifu ambao unafanyika chini ya serikali ya mapinduzi ya kijeshi ya Sudan dhidi ya raia wanaoishi katika vijiji vyao, na hawa wanamgambo wanakuja na kushambulia bila kuchokozwa kwa upande wa raia, alisema Rijal. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan walisema Jumamosi kuwa idadi ya vifo huko Jabelmun mwezi Machi imeongezeka na kufikia 35 baada ya wanamgambo wenye silaha kuwashambulia na kuwachoma raia katika vijiji vyao. Mkuu wa tume maalum ya mpito ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Volka Partes alitoa taarifa Jumapili akilaani mashambulizi. Bwana Partes alisema ghasia hizo zinawakilisha dalili nyingine ya kuongezeka ukosefu wa uthabiti nchini Sudan. Ameitaka mamlaka ya Sudan kurejesha uthabiti katika mkoa huo na kuzisihi pande zote kuchukua hatua kujizuia kuendeleza ghasia. Msemaji wa baraza la utawala Salma Abdul Jabar Al Mubarak Musa alisema Jumatatu kwamba baraza la utawala nchini Sudan lilijadili utekelezaji wa mpango wa kitaifa wa ulinzi kwa raia na umuhimu wa kufanikisha katika kuleta uthabiti huko Darfur. Mubarak amesema baraza pia litajadili haja ya haraka ya kufungua ofisi ya kuendesha mashtaka na mahkama za kisheria kote Dafur ili kufanikisha upatikanaji wa haki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yakikujia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Idadi ya watu nchini Afghanistan ambao hawezi kumudu chakula na mahitaji mengine muhimu imeongezeka maradufu tangu wapiganaji wa Taliban wachukua uongozi wa, wa nchi hiyo Agosti 2021 huku ukosefu wa ajira ukiongezeka na mishahara kupungua, utafiti wa Benki ya Dunia umeonyesha Jumanne. Utafiti huo kuhusu ustawi wa wananchi wa Afghanistan, ambao ulifanyika kwa njia ya simu mnamo kipindi cha mwezi Oktoba mpaka Disemba 2021 uliona kuwa asilimia sabini ya waliohojiwa walisema familia zao haziwezi kugharamia mahitaji ya msingi ya chakula na, na yasiyo ya chakula ikilinganishwa na asilimia 35 mwezi Mei 2021. Karibu asilimia hamsini ya familia ziliripoti pia kupungua kwa milo wanayotumia kila siku ikilinganishwa na robo ya familia zilizohojiwa kati ya Julai na Agosti mwaka jana. Benki ya Dunia ilihusisha hali ya umaskini na hali ya kiuchumi kwa ujumla badala ya hatua maalum zilizochukuliwa na utawala wa mpito, ikitaja hasa kupungua kwa nafasi za ajira katika sekta ya umma. Viongozi wa Taliban hawajatambuliwa kimataifa miezi saba tangu wachukue udhibiti Kabul wa mji mkuu Kabul baada ya wanajeshi wa kimataifa wanaoongozwa na Marekani kuondoka nchini Afghanistan na hivyo kumaliza vita vya miaka ishirini. Awali Umoja wa Mataifa ulionya kwamba zaidi ya nusu ya wananchi milioni 39 wa Afghanistan wanakabiliwa na njaa. Watu saba mkiwemo wanamgambo wanne wanaojitolea kupambana na wanajihadi waliuawa katika shambulio la tano Kaskazini mwa Burkina Faso chini ya wiki moja, vyanzo vya usalama vimesema Jumanne. Chanzo kimoja kimeiambia AFP watu wenye silaha Jumatatu asubuhi wa walishambulia kisima cha maji huko tonri ulo katika mkoa wa sum. Chanzo hicho kimesema, wakati wakiharibu kisima hicho waliwaua kwa risasi raia watatu na kuwajeruhi wengine watatu. Wanamgambo wanne wa kundi la kujitolea kwa ajili ya ulinzi waliojaribu kukabiliana na washambuliaji waliuawa pia, chanzo hicho kimeongeza. Afisa mmoja katika eneo hilo amethibitisha shambulio hilo na kusema kwamba lilisababisha vifo vya watu kumi. Mahakama nchini Zimbabwe Jumanne imepinga ombi la kufuta kesi dhidi ya mwanahabari wa kujitegemea wa gazeti la New York Times Jeffrey Moyo ambaye anatuhumiwa kuwasaidia waandishi wa habari wa kigeni kupata vibali bandia. Kesi ya mwanahabari huyo itaendelea kusikilizwa mwezi April, wakili wake amesema. Moyo mwenye umri wa miaka 37 alikamatwa mwezi Mei mwaka jana kwa madai ya kuwapatishia kadi bandia wanahabari wa New York Times wanaofanyia kazi ya Afrika Kusini, Christina Goldbaum na Yowao Silva, ili waweze kuingia nchini Zimbabwe kufanya kazi zao kwa wiki nzima mwezi Februari. Mahakama mmoja katika mji wa kusini magharibi wa Bulawayo iliwasikiliza mashahidi watano wa upande wa mashtaka, baadhi yao wakiwa ni maafisa wa serikali, kabla ya mawakili wa Moyo kuwasilisha ombi la kufuta kesi hiyo. unaendelea kusikiliza idhaa so ya Kiswahili ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba naibu rais wa Kenya William Ruto leo ameidhinishwa na chama cha UDA kuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi mkuu wa Agosti, wakati hafula hiyo iliyofanyikia jijini Nairobi ikihudhuriwa pia na baadhi ya shirika. Kufuatia hilo, nimezungumza na William Lusige ambaye ni mwanahabari na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa, wakati akianza kwa kueleza hali halisi ilivyokuwa na hali ilikuwa na, na msisimko mkubwa kwa sababu naibu wa rais William Ruto na chama chake cha UDA e, kimeweza kujitokeza kuwa katika ile foleni upande wa mbele katika siasa za Kenya, hususan kwa minajili ya uchaguzi wa urais wa tarehe tisa mwezi Agosti. Na njia zote leo zilikuwa zimeelekea katika uga wa Kasarani ambapo naibu wa rais William Ruto alikuwa anakaribishwa rasmi kama mgombea urais wa chama hicho cha UDA licha e, ya kwamba chama cha UDA e, kimeweza kufanya mkataba wa makubaliano na vyama vingi kama vile chama cha Ford Kenya, chama cha e, na vyama vingine ambavyo vimeweza kujumuishwa katika muungano huu ambao kwa sasa unaitwa Kenya Kwanza. Kwa hivyo maelfu ya wafuasi wa chama cha UDA waliweza kukongamana na wakaweza kumpatia nafasi naibu wa rais William Ruto kuweza kuwaelezea wao, kama wale washikilizi wa chama cha UDA eh, wataweza kufaidi vipi ikiwa yeye ataweza kuibuka yeah rais, na ni kitu gani ambacho pia yeye anahitaji kutoka kwao katika safari hii ya miezi kadhaa ambayo imeweza kusalia kabla ya uchaguzi huu. Mkuu. Hapo awali tuliona kwenye vyombo vya habari kwamba wanahabari walikuwa wamezuiliwa kwanza kupata taarifa kuhusiana na uteuzi huo. Uh, ilikuwaje baadaye wanahabari walialikwa na kuelezewa yaliyokuwa yakiendelea? na waliweza kuruhusiwa. Walisema kwamba mwanzo waliweza kuwa wamezuiliwa kwa sababu ya kile ambacho tunaweza kusema, walitaka kuwa na mkao wao ambao ni wa kibinafsi, hawakutaka baadhi ya mambo yaweze kutoka nje, lakini baadaye wanahabari waliweza kupewa ruksa kuweza kuingia ndani na kuweza kupata ujumbe ambao sasa ulifaa kutolewa kwa ujumla na chama cha UDA. E, kwa hivyo ile hatua ya kwanza ya kuwazuia wanahabari ilikuwa tu ni kama njia ya kuwapa ile nafasi ya kuweza kujadili mambo yao ya siri alafu baadaye wakaweza kuwaruhusu wanahabari kuweza kupokea ile taarifa ya jumla kutoka kwa chama cha UDA. Na sijui pengine unaweza ukatueleza mawili matatu muhimu ambayo hatimaye sasa mgombea wa UDA ambaye pia ni naibu rais William Ruto alisema wakati alipoteuliwa kuwa uh, mshika bendera wa chama hicho. Jambo la kwanza ambalo ameweza kuligusia kwa undani ni mfumo wake ambao amekuwa anaupigia kampeni na upato, mfumo wa kuweza kubadilisha uchumi kutoka chini kwenda juu, almaarufu bottom up. Manake naibu wa rais William Ruto anasema kwamba uchumi wa taifa la Kenya umezingatia upande wa juu wa taifa kuliko upande wa chini ambao ni ule unaojumuisha watu wa chini ambao ni wale hohehahe. alafu jambo la pili pia ameweza kuhugusia kwa undani mapungufu ya rais Uhuru Kenyatta na kusema kwamba yeye atakuja na suluhu la kudumu kuhusiana na baadhi ya yale ambayo ametaja, ya kwamba labda rais Uhuru Kenyatta hakuzingatia sana uchumi, hakuwa anazingatia labda maswala ambayo anamwathiri mtu wa kawaida, na pia uchumi wa taifa la Kenya umeweza kudorora na hali ya maisha imekwenda juu kwa hivyo hivyo ndivyo vitu ambavyo ameweza kutaja sana, mfumo wake mpya wa kuweza kuwekeza katika uchumi kutoka chini kwenda juu. Alafu pia amesema kwamba gharama ya maisha imeweza kwenda juu, na yeye atakuwa analeta njia mbadala za kuweza kuhakikisha kwamba mtu wa kawaida hana ule mzigo mkubwa wa kuweza kulipa labda vitu ambavyo wakati hakuwa na wanavilipo. Kwa mfano, tumeona ushuru umeweza kwenda juu, labda vitu kama mafuta bi imekwenda juu e, labda gesi ya kupika imekwenda juu. Kwa hivyo hivyo ndivyo vitu ambavyo ameweza kusema yeye ataweza kuwekeza zaidi kama mgombea wa urais na kuweza kufanya tofauti na alivyoendesha serikali rais wa sasa, Rais Uhuru Kenyatta. Ni William Rusige akizungumza nasi kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Basi kumbuka kwamba matangazo haya yanapatikana kando na Radio Citizen kote nchini Kenya na 107.5 Nairobi, vilevile. Vile anapatikana kupitia UBC Uganda, Radio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, Nuru FM Iringa, Chuchu Radio kule Zanzibar, bila kusahau Lulu FM Malindi nchini Kenya. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, moja kwa moja kuelekea nchini Uganda, ambapo taasisi moja ya kibiashara imetoa wito wa kurekebishwa kwa mitaala ya elimu ili kumwezesha mtoto wa kike na vilevile kumwandaa kimaisha baada ya shule, ikiongeza kwamba kuna ukosefu wa maandalizi ya maisha baada ya shule ambao umesababisha watoto wa kike kuingia katika matatizo baadaye maishani. Mwenzangu Sandi Shomari basi amezungumza na mwanaharakati wa elimu Profesa Aida Mtenyi kutoka chuo kikuu cha Kabale na kuanza kutaka kujua changamoto za mitaala hiyo iliyopo. Mara nyingi mtaala unapotolewa na, na, na, na taasisi ya uundaji wa mitaala na taasisi ya elimu, ukishaenda kwa jamii, ni jamii ndio wanaimiliki na kuitathmini endapo inaakisi malengo yao ama sivyo namna ilivyo wajua, Uganda imechukua muda mrefu bila kubadilisha mtaala, lakini ilipofika wakati wa kubadilisha ili, kulikuwa kuna mambo mengi sana ambayo yalikuwako yamewekwa kwenye huo mtaala, hasa tukizingatia uh, stadi za kimsingi katika huo mtaala uh, miongoni mwa stadi ambazo zilipendekezwa ilikuwako ni mwanafunzi kufikiria, kuhakiki na kuwa na utatizo na namna ambavyo atashughulisha matatizo yake binafsi na jamii, kuwa mbunifu na mvumbuzi, kushirikiana na kujifunza, kupata pia matumizi ya kiteknolojia, faida nje ya masomo ama baada ya kusoma. Sawa kabisa, na pengine kwa haraka haraka tu nikugusie kuhusu swala zima la ulezi wa elimu ya maumbile kwa watoto wa kike ambao wanakuwa. Je, pengine upande huo ipo elimu ya kutosha kuwasaidia, unavyoona wewe kwenye mitaala? Unajua, kuna mambo mawili ambayo ni tofauti. Kuna ule mtaala kuwepo, alafu kuna kufanikisha uh, mtaala, mtaala hasa juu ya elimu ya mtoto na maisha yake, ni mambo mawili. Kuna ile elimu ambayo anapata darasani, alafu kuna elimu ambayo ni ya mzazi. Hujua, wazazi tumesahau kwamba hata ile elimu ambayo inatoka kwa mzazi ina mchango mkubwa sana, ili kuongezewa na ule elimu ambayo anapata darasani. jukumu na sehemu mbili za ujifunzaji pale nyumbani, ambapo ni shule ya kwanza, alafu baadaye kule shule ambapo mtoto anakuwa akienda. Maanake mwalimu wa kwanza huwa ni mzazi wa mtoto, mwalimu wa pili ni yule ambaye anamkuta shuleni. Kwa hivyo inakuwa ni, ni pande zote mbili, ila tu wazazi wengi wametoroka hicho kipengele wakikiwachia waalimu. Wazazi hawana ile tajriba Naona, na ule ukakamavu wa kuketi na mtoto akamuelezea maisha, jinsi alivyo, jinsi anastahili kujichunga, jinsi mienendo yake inastahili kuwa nawama, nasukuma kule kwa walimu kwamba mali- walimu hawajafanya kazi yao kumfundisha mtoto maadili, kujifundisha jinsi ambavyo anaweza kuishi. Lakini mi nafikiria ni kote, elimu ya awali ya wazazi na elimu ya pili ya darasani ni mwanaharakati wa maswala ya elimu Profesa Aida Mtenyi kutoka chuo kikuu cha Kabale akizungumza na VOA kutoka Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo Rais Samia Suluhu Hassan amewataka watendaji wake kuhakikisha wanazidisha kampeni ya utoaji chanjo kwa wananchi kufuatia kuzuka kwa wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya corona iliyoripotiwa kuibuka katika baadhi ya mataifa ya Asia. George Jogopa anatuarifu zaidi kutoka Tanzania. Licha ya Tanzania kuendelea kupokea misaada ya chanjo kutoka nchi za Magharibi, bado kumekuwa na kasi ndogo wa ya wananchi wanaojitokeza kupata chanjo hiyo, hasa katika maeneo ya nje ya miji, hali ambayo rais Samia Suluhu Hassan anaona Tanzania haiko salama na wimbi hilo jipya, ambalo hata hivyo kasi ya kuenea kwake bado ni ndogo. Takwimu za hivi karibuni za wizara ya afya zinaonyesha kuwepo kwa maambukizi ya virusi hivyo katika maeneo mengi, ikiwemo katika maeneo ya miji mikubwa, huku kukiwa pia na takwimu zinazoonyesha baadhi ya wale walioaga dunia kutokana na maambukizi yake Rais Samia, ambaye yuko mbioni kuadhimisha mwaka mmoja tangu alipotoa madaraka kufuatia kifo cha mtangulizi wake, hayati Rais John Magufuli, amewataka watendaji wake, ikiwemo wakuu wa mikoa, kutosalia nyuma katika kampeni ya kuwarai wananchi kuendelea kutambua umuhimu wa kupata chanjo dhidi ya maambukizi hayo. Watu wachanje, kama mlivyosikia tayari kuna Omicron b01, sijui ameanza huko Asia na wakianza huko hawako mbali kuja kwetu. Kwa hiyo naomba mkasimamie hilo. Ripoti ya wizara ya afya inaonyesha kwamba hadi kufikia Januari ishirini na mbili mwaka huu watu 33 waliokuwa wamekumbwa na maambukizi ya ugonjwa huku, kati ya hao 700 wakipoteza maisha. Kulingana na waziri wa afya ume mwalimu, sehemu kubwa ya wale waliokumbwa na maambukizi hayo ni wale wasiochanjwa ambako ripoti zake zinaonyesha kwamba katika kila wagonjwa mia moja, asilimia 95 ya wagonjwa hao walikuwa bado hawajapata chanjo yote dhidi ya ugonjwa huu. Sasa waliochanja mpaka tarehe 25 Januari 2022 ni jumla ya watu milioni 1,922,019 ambayo ni sawa na asilimia 3.3 ya Watanzania ambao tulikuwa tumewalenga kupata chanjo. Kuanzia Septemba 2021 mpaka tarehe 23 Januari 2022, wagonjwa waliolazwa walikuwa ni 3147 kati yao wagonjwa 2990 walikuwa hawajachanja. Kazi, kwa hiyo kazi kwako Mtanzania kufanya maamuzi sahihi kuhusu afya. Tangu serikali kubadilisha mwelekeo wake kuhusiana na chanjo, chanjo ya ugonjwa huo imekuwa ikipokea chanjo za aina mbalimbali kutoka kwa jumuiya ya kimataifa, na nyingi ya chanjo hizo ni zile zinazofahamika kwa majina kama Sinopharm, Moderna na JJ. Na hadi kufikia mwanzoni mwa mwaka huu, serikali ilikuwa imepokea kiasi cha chanjo kinachofikia zaidi ya milioni nane kilicholenga kuwafikia watu wanaokadiria kufika milioni tano. Ninayearifu kutoka Dar es Salam, ni Georg Njogopa. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia kuhusu wafungwa wengi wanawake ambao humaliza vifungo vyao huko nchini Kenya na kuanza maisha mapya baada ya kumaliza vifungo hivyo gerezani hali ambayo inakuwa mtihani mkubwa baada ya kukosa pa kuanzia kifungo kinapoisha. Nchini humo kuna shirika lisilo la kiserikali la Clean Start lililoanzishwa na mwanamke mmoja aliyetamatisha kifungo chake, linatoa huduma kwa maelfu ya wanawake wanaotoka gerezani na kuanza masomo ya kozi tofauti kwa ajili ya kazi, kama anavyotueleza mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi. Wanawake waliomaliza vifungo vyao sasa wana mahala pa kuanzia katika kurudisha maisha yao upya. Teresa Njoroge alipojipata katika lango la gereza la wanawake la Lang'ata akiwa amemshika binti yake wa miezi mitatu hakujua ni nini kinamsubiri gerezani, akituhumiwa kwa kosa la ulaghai wa benki, Teresa hakuweza kupata haki anayostahili na badala yake ilipelekwa pamoja na mtoto wake mchanga hadi kwenye gereza lenye ulinzi mkali, gereza ambalo kando na kumsababishia uchungu lilimpa picha kamili ya mateso ambayo wanawake wanayapata pamoja na watoto wakiwa gerezani. Maisha pale jela ni maisha ngumu sana. Kumbuka ya kwamba jela huwa hazina vitu vingi ambavyo unavyohitaji kama mwanamke, vile vitu ambavyo unavyohitaji kila mwezi, sabuni. Kwa hivyo unaishi maisha ya shida. Kwa hivyo wengi wao wako na trauma, wameathirika kabisa akili. Kwa Teresa mama, kumlea mtoto korokoroni lilikuwa jambo zito sana, sawa na kitendawili ambacho hakiwezi kufumbuliwa. Baada ya kuhitimisha kifungo chake, ilikuwa vigumu sana kuanza maisha upya baada ya kutengwa na kukataliwa na jamii. Mahangaiko ya kuanza maisha mapya yalimpa taswira kamili jinsi wanawake wafungwa wanavyotaabika baada ya kumaliza vifungo vyao. Alijibidisha na kuanzisha shirika la Clean Start, shirika la kuwasaidia wanawake waliomaliza vifungo kuanza maisha mapya. Nikasema lazima nianzishe shirika kushughulikia wanawake ambao kwa sababu ya mambo ya kukosa huwa wanajipata wako kwenye njia mbaya ya sheria, na nikaanza hilo shirika ambalo linaitwa Clean Start, maanake mwanzo mpya. Tunapeleka uh, mafundisho tofauti ili kuweza kubadilisha fikira zao na kuwafunza njia ambazo wanaweza tafuta na njia ya kujimudu. Jen Kio alikuwa gerezani kwa miaka sita. Jen ni miongoni mwa wanawake wachache ambao hatimaye wamefanikiwa kuanza maisha upya baada ya kukamilisha kifungo ambacho pia kilimnyima raha ya maisha na kukatiza tumaini lake. Mimi nilikuwa nimeisha kabisa, mpaka nilikuwa najiona sitaweza, kwa sababu kitu cha kwanza sikuwa na mtu mwenye anaweza nilipia hiyo faini. Kwa hivyo mi nilikuwa nimekosa nime matumaini kabisa, na watoto wangu pia waliangaika mpaka wakakosa shule, wakafukuzwa nyumba mahali walikuwa wanaishi, hata chakula yenyewe ilikuwa ni shida. Sasa nilipotoka nilikuwa nimeisha, yaani nilikuwa nimejiona siwezi kabisa, lakini nilipokutana na kilinistat wakanipa moyo, wakaniongelesha Wakanipeleka through ufunuo. Kwa sasa yeye ni mmoja wa wanawake stadi katika sekta ya useremala, akijitafutia riziki yake kila siku. Kindini stati iliniinua sana kwa sababu ilinilipia school fees ya ya college hiyo. Training ya builder nikajifunza kama fundi wa mbao. Saa hizi mimi ni fundi wa mbao, huwa nafanya kazi ya mbao carpentry na joinery. Asilimia kubwa ya wanawake ambao huwa gerezani hupatwa na msongo wa mawazo, baadhi ya visa vikiwa vimechangiwa na mawazo mazito kuhusu familia walioacha nyumbani. Mimi yakwamba hivyo, unaniona kwa saa hii, mwili yangu sio hii mwili yangu ni ile kubwa. Na wakati nilisikia sitaonana na watoto wangu, sitaonana na wazazi wangu nilishikwa na huzuni, na hakuna mtu yani hakuna mahali pengine nigeweza enda. Nilimulilia Mungu tu, nikamwambia Mungu unipe amani juu watoto hakuna kuonana nao, wazazi hakuna wa kuonana nao, sasa so nilishikwa na huzuni, na maisha yangu sasa ikaendelea kudhoofika. Teresia Njoroge anasema kuwa asingeingia gerezani na kuvaa viatu hivyo vya kuwa mkufungwa, asingeweza kuelewa changamoto za wafungwa. Wengi wao wameadhirika kabisa kabisa. Mwafikira ni watoto wangu wako vipi huko nje? nitakapotoka hapa nitaanza wapi? Lakini kwa sasa ndoto yake kuu ni kuona kila mwanamke aliyehitimisha kifungo anapata nafasi ya pili kuanza maisha tena licha ya kilichompeleka gerezani. Teresia pia anafanya kazi kwa pamoja na idara ya magereza nchini Kenya. Anahudumu kwenye bodi ya utekelezaji na anahusika katika idara ya urekebishaji tabia na ustawi. Kutokana na juhudi zake, Teresia amepokea tuzo mbalimbali mbali. Huba Abdi, VOA Nairobi. Wa mashambulizi ya makombora ya Russia kwenye mji mkuu wa Ukraine Kiev leo Jumanne yameua watu wawili huku vikosi vya Russia vikijiimarisha zaidi kuudhibiti mji mkuu. Meya wa Kiev ametangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 35 kuanzia saa 2 usiku majira ya huko. Na waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Le Maire Leo amepongeza vikwazo vipya na vikali vilivyowekwa na Umoja wa Ulaya kuiadhibu Rusia kwa uvamizi wake nchini Ukraine. Akiwasili kwa mazungumzo na mawaziri wengine wa fedha wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels, Lomer alielezea uamuzi huo ulikuwa wa kihistoria. Na idadi ya watu nchini Afghanistan ambao hawawezi kumudu chakula na mahitaji mengine muhimu imeongezeka maradufu tangu wapiganaji wa Taliban wachukue uongozi wa, wa nchi hiyo Agosti 2021 huku ukosefu wa ajira ukiongezeka na mishahara kupungua, utafiti wa Benki ya Dunia umeonyesha Jumanne. Watu saba mkiwemo wanamgambo wanne wanaojitolea kupambana na wanajihadi waliuawa katika shambulio wa la tano kaskazini mwa Burkina Faso chini ya wiki moja, vyanzo vya usalama vimesema Jumanne. Mahakama nchini Zimbabwe jumanne imepinga ombi la kufuta kesi dhidi ya mwanahabari wa kujitegemea wa gazeti la New York Times. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Adija Riami, produser Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harison Kamau na hapa studioni nilikuwa naye Patrick Ndwima. Basi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.