Garo, eh, her federal, her ujambo wa msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Matangazo haya ya jioni yanasikika kupitia Redio Free Africa, ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Yanasikika pia kupitia Redio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Anayeukaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida, tunakuwa na mjadala wa live talk. Live talk leo tunaangazia suala la COVID-19, ambapo nchi kadhaa za Afrika Mashariki zaonekana kulegeza masharti ya kupambana na janga hilo. Je, wakati umewadia wa kulegeza masharti hayo? Mi napenda kuona swala la COVID-19, watu waendelee kujikinga na janga hili kubwa linaitikisa nchi za Afrika Mashariki na Kati na pamoja na kuendelea na katika taarifa nyingine, idara ya mawasiliano ya Uingereza imefuta leseni ya chombo cha habari kinachofadhiliwa na Rusia cha RT wakati uchunguzi ukiendelea kuhusiana na namna kilivyoripoti kuhusu vita vinavyoendelea Ukraine. Lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu, tupate kwanza habari za dunia na Harison Kamau. Rusia imeendelea kushutumiwa vikali kwamba inafanya uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kwamba anaamini kuwa Rusia imetekeleza uhalifu wa kivita dhidi ya raia wa Ukraine. Umoja wa Ulaya vilevile umetoa taarifa inayoshutumu Moscow kwa kutekeleza uhalifu mkubwa wa kivita baada ya Ukraine kusema kwamba wanajeshi wa Rusia walipiga mabomu katika jengo ambalo mamia ya watu walikuwa wamekimbilia kwa usalama wao. Ikulu ya Marekani, White House, imesema kwamba rais Joe Biden atatoa onyo kwa rais wa China Xi Jinping katika mazungumzo yao ya leo kuhusu hatari ya China kuisaidia Rasia katika uvamizi dhidi ya Ukraine. Biden na Jinping wanatarajiwa kufanya mazungumzo ili kwa njia ya video ili kuzungumzia mzozo huo na katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Russia imefutilia mbali mipango ya kufanyika kura ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu mwazimio wa kutoa huduma za kibinadamu nchini Ukraine baada ya washirika wake kukosa kuingia ama kuunga mkono. Moscow imeshindwa kupata uungaji mkono wa China na India na kuwasilisha azimio hilo. Kura hiyo ilikuwa imeahirishwa mara mbili Moscow ikitafuta uungaji mkono Raia wa Peru wamefanya maandamano mjini Lima hivi leo baada ya mahakama ya kikatiba kuamuru kuachiliwa huru kwa, kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Alberto Fujimori ambaye anatumikia kifungo cha miaka 25 gerezani kwa makosa ya uhalifu dhidi ya ubinadamu. Wafuasi wake wamekusanyika nje ya gereza la Babadilo mjini Ate ambapo Fujimori mwenye umri wa miaka 33 anazuiliwa ili kusherehekea kuachiliwa kwake. Mahakama ilirudisha msamaha wa kibinadamu aliyopewa rais huyo wa zamani mwaka wa 2017, ambao ulikuwa umefutiliwa mbali mwaka wa 2018. Maamuzi ya mahakama hayawezi kupingwa katika mahakama ya juu, na hiyo Fujimori anatarajiwa kuachiliwa huru katika siku chache zijazo. Fujimori ambaye alikuwa rais wa Peru kati ya mwaka 1994 na 20 anazuiliwa gerezani kutokana na mauaji ya watu 25 akiwemo wa mtoto mchanga yaliyotekelezwa na jeshi lake mwaka 1991 na 1992, katika operesheni iliyotajwa kama kuwa ya dhidi ya ugaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Idara ya mawasiliano ya Uingereza imefuta leseni ya chombo cha habari kinachofadhiliwa na Rasia cha RT wakati uchunguzi ukiendelea kuhusiana na namna kilivyoripoti kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Idara hiyo kwa jina Ofcom imesema imechukua hatua hiyo mapema leo, ikisema inaamini televisheni ya Ano Novosti haifai kupeperusha matangazo yake nchini humo kutokana na kuegemea upande mmoja. Chombo hicho kinaendelea kufanyiwa uchunguzi kutokana na tuhuma 29 za ukosefu wa maadili katika kutoa habari kuhusiana na uvamizi wa Russia nchini Ukraine. Ofcom imesema kwamba kulingana na hali ilivyo, chombo hicho hakiwezi kuaminika kamwe katika kutoa habari za Ukraine na kwa hivyo leseni yake imesitishwa mara moja. Meya wa mji wa Lviv nchini Ukraine Andriy Sadovy amesema kwamba Russia imeendelea kushambulia mji huo wa magharibi mwa nchi karibu na uwanja wake wa ndege. Sadovi amesema kwamba uwanja huo haukuguzwa lakini eneo la ukarabati wa ndege lilishambuliwa. Kufikia sasa hakuna ripoti za majeruhi kutokana na, na shambulizi hilo kwenye mji ulioko takriban kilomita 80 kutoka kwenye mpaka wa Poland. Wakati huo huo, manusura kutoka ukumbi wa maonyesho ulioshambuliwa kwa makombora kwenye mji wa Mariupol Jumatano wanaendelea ku wanaendelea kuokolewa na inaaminika kwamba mamia ya watu wakiwemo watoto walikuwa wamechukua hifadhi kwenye ukumbi huo. Picha za satellite zilizorushwa na kampuni ya teknolojia ya Maxar hapo Jumatatu zilionyesha neno watoto likiwa limeandikwa kwenye sakafu yake kwa lugha ya Kirusia. Kufikia sasa haijabainika ni watu wangapi walionusurika kwenye shambulio hilo. Rais wa Marekani Joe Biden baadaye leo anatarajiwa kushauriana na mwenzake wa China kuhusiana na swala hilo. Serikali ya Kamerun imesema kwamba mamia ya waasi wanaotaka kujitenga kwenye eneo linalotumia lugha ya Kiingereza katika taifa hilo ambalo watu wengi wanatumia lugha ya Kifaransa wamekimbia mashambulizi ya kijeshi kwenye mpaka karibu na Nigeria. Ripoti zinasema kwamba maafisa wa jeshi mapema wiki hii wametembelea vijiji vilivyoko magharibi mwa nchi na kuomba wakazi kuwaripoti waasi wanaojificha miongoni mwao. Serikali imeongeza kusema kwamba jeshi limekuwa likifanya operesheni kwenye miji ya magharibi pamoja na vijiji vya Kumbo, Ndop, Wum, Bafut na Kom, wakati takriban waasi ishirini wakisemekana kuuawa. Valere Nka, ambaye ni kamanda anayeongoza operesheni hiyo, ameambia wakazi wa maeneo hayo kwamba rais Paul Bia ametuma vikosi hivyo ili kulinda wakazi na wala sio kuwaua, wakati akiomba ushirikiano wao katika kuwafichua wahalifu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wang Hesheng, naibu mkurugenzi wa tume ya kitaifa ya afya nchini China, amesema kwamba ongezeko la kasi ya maambukizi ya virusi vya korona imeripotiwa kwa sasa nchini humo na ni kutokana na sababu mbalimbali, ikiwemo mbali watu wanaoingia nchini humo wakiwa wameambukizwa tayari. Sababu nyingine ni kulegezwa kwa masharti ya kupambana na korona kwa watu wanaosafiri kwa ajili ya likizo. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu maambukizi mapya ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka nchini China na katika nchi jirani na kusababisha wasiwasi mkubwa kuhusu namna ya kudhibiti maambukizi hayo. Mwezi Januari na Februari, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona iliongezeka na kufikia watu 91 kwa wastani wa siku, ikilinganishwa na watu ishirini na wawili mwaka wa 2020 na, na 32 mwaka uliofuata. Nam, kama nilivyodokeza hapo mwanzo, kwenye mjadala wetu wa leo tunamulika suala la Covid 19 ikiwa ni miaka miwili sasa tangu janga hilo litikise ulimwengu kwa kusababisha vifo vya mamilioni ya watu, kuangusha uchumi wa mataifa na wa familia nyingi, bila kusahau mamilioni ya watu waliopoteza ajira baada ya shughuli zote kufungwa ili kukabiliana na janga hilo. Kutokana na juhudi za wanasayansi, chanjo zilitenge, zilitengenezwa na zikaanza kusambazwa kote duniani lakini kulikuwa na malalamiko kwamba chanjo hizo hazikutolewa kwa usawa, mataifa tajiri yakilaumiwa kujilimbikizia chanjo hizo, nayo mataifa maskini yakibaki nyuma. Kupunguza lawama hizo, Marekani na nchi nyingine tajiri kama China zilisambaza mamilioni ya chanjo katika nchi maskini, hasa barani Afrika. Kuanzia mwaka huu 2022, nchi kadhaa za Afrika Mashariki na maziwa makuu zililegeza masharti ya kupambana na COVID-19 ikiwa ni pamoja na kuondoa masharti ya kuvaa barakoa. Na kufungua shughuli za kiuchumi na kijamii. Ni wakati shirika la afya duniani WHO likisema kwamba nchi chache sana za Afrika ndizo zilifikia lengo la kuchanja asilimia 40 ya raia wake ifikapo mwishoni mwa mwaka 2021. Katika eneo la Afrika Mashariki, Rwanda ndiyo ilitajwa kufikia kiwango hicho, na kulingana taarifa za hivi karibuni, asilimia 60 ya wananchi wa Rwanda wamekwisha pata chanjo kamili. Swali linalokuja hapa Je, wakati umewadia wa kulegeza masharti ya kupambana na janga la COVID-19? Zoezi la kutoa chanjo kwa wananchi wa Afrika Mashariki na maziwa makuu limefikia wapi? Hayo ndiyo maswali tutajadili na washiriki wetu. Kutoka Tanzania tunaye Dr Elisha Osati, ni daktari bingwa wa magonjwa ya ndani katika hospitali ya taifa ya Muhimbili na mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Muhimbili. Ni pia mwanafunzi anayetafuta shahada ya juu ya PhD kwenye eneo la madhara ya muda mrefu ya kifua kikuu na Covid-19. Dkt Elisha Osati, karibu kwenye live talk. Asante ah, sana, asante sana kwa kunikaribisha. Na kutoka huko Kenya, kwenye laini ya simu tunaye Dkt Benard Mwia. Huyu ni mtaalamu wa afya ya umma nchini Kenya. Karibu Dkt. Naam, uh, Muia, nianze na wewe. Umesikia uh, uh, katika maelezo niliyotoa hapo kwa muktasari uh, Kenya ni nchi mmojawapo ambayo iliondoa masharti ya kuvaa barakoa au ililegeza masharti ya kupambana na janga la Covid-19. Wewe kama mtaalamu wa afya ya umma, tueleze ni kigezo gani ambacho serikali ilitumia kujua kwamba sasa wakati umewadia wa kulegeza masharti hasa ku, kuondoa uh, uh, kanuni hizo za kuvaa barakoa? tena nashukuru sa, sana kwa kuwa nanyi katika huu, mjadara huu, na kwa kifupi naweza kusema ya kwamba Kenya ilifunguza restriction ya, ya kuvaa barakoa kwa sababu moja, mbili, tatu. Moja ni ya kwamba tumeshaona Kenya katika watu wale wanafunguzwa kuwa na ugonjwa huyo wa Covid-19 wamefungua sana. Tukifanya tukifanya test ama tukifanya test ya hii ugonjwa, tunakuta tumeona ya kwamba miezi miwili na nusu ilishapita, positivity rate yetu ama watu wale wanapatikana na hii ugonjwa kwa masaa ishirini na nne imebaki kuwa watu uh, asilimia metaa chini ya asilimia chini ya asilimia even like jana juzi jana uh, wakati tulisima watu katika ingi nzima tulipata watu kumi na nane ndio wako na hii uh, virusi vya Covid kutokana na sambuli ya watu elfu nne hiyo kuonyesha positivity rate ya 0.4%. Na hiyo imeendelea namna hiyo kwa muda wa miezi miwili, miezi miwili na nusu. Tena watu wale wameshalaswa uh, kwa hospitali tena wamepungua. Hizo miezi miwili na nusu, tena watu wale wameshaa uh, fariki kwa mfano masaa ishirini na nne imepita atu jana, hakuna mtu Kenya amesha fariki kwa sababu ya ugonjwa huu, na hii ni kulingana na data ile tunapata kutoka kwa wizara ya afya, tunafuata hiyo tena. Mii eh, mwenyewe niko na hospitali ile, natibu watu na watu wameshafungua zaidi kwa mfano, hatujaona katika madistrict ama kaunti kama arobaini kama, hatujaona hata kesi hata moja. Kesi ile tumepata ni kama kaunti kubwa kama Nairobi, huko tumepata kesi kidogo mbili tatu nne, but hizi kaunti mingine, out of 47 counties in Kenya ni kama kaunti tano tu tumeshaona kesi kama moja mbili, hizo zingine kaunti zote zingine zimekata zero. Naam daktari, Daktari Bernard, Daktari Bernard, samani kidogo, nikisikia maelezo yako ni kwamba yeah, ma-, ma maambukizi yamepungua uh, sana, kwa kiasi kikubwa, unaweza kuni- kuniambia ni ha kipi hasa kimechangia kwa kupunguza maambukizi? Je, ni ni, ni, ni kwa sababu Kenya imepiga ime hatua kwa kutoa chanjo kwa wananchi wengi. Hebu nieleze hapo kwa kitu ile kinachotangasha hata vizi wataalamu, ni ya kwamba Kenya tumeshapatiana watu wale wamepatiwa chanjo ni, ni, ni, uh, ni, ni kama milioni kwa ngapi? kutoka mitangeti yetu yani 27 million Kenya, mm -hmm. Na hiyo ni kumaanisha tumesha chanja fully watu eh, eh, milioni saba na 7.9 million wale tumechanja chanja yes. Lakini inaonekana na hii ni hatuna data kamili, inaonekana because Kenya unajua, unajua ni wakati wetu wa sasa wa kupiga kura tunaona tumeona watu wengi hata wakufai barakoa na tunaona watu wanakusanyika kwa hapa na pale bila barakoa. Hiyo imetushangaza zaidi. Kwa nini watu hawapati ugonjwa? Ni nini, walipata ugonjwa wakapata ile tunaweza ku, kuita hard immunity ama ni oh, oh, oh, omicron ile ambaye ina, ina, ina, inapata watu na wa onjeki zaidi na wanapata immunity hiyo, tena inatusumbua akili sana, hatujui hata globally. Tunaona kwa nini hii inaendelea namna hiyo na watu wengi wamevungusa restrictions. Kama nimeangalia sasa, Uropa kesi zimeendelea kuongezeka, Afrika hatuongezeki sana. Kwa hivyo kwa sisi Afrika iko mambo tunataka udhabiti zaidi, tujue ni nini inaendelea. Yaani upande wa Afrika ni kizungumkuti kabisa. Uh, haya basi, acha tumsikie naye Dr. uh, Elisha Osati kutoka huko uh, Tanzania. Uh, Dr. Elisha, Tanzania, mambo yako vipi? Tanzania hamkuwahi kufunga shughuli hata siku moja, shughuli ziliendelea kama kawaida, uh, japokuwa kulikuwa na hatua ambazo zilichukuliwa, wananchi wakiombwa kuvaa barakoa, kunawa mikono na maji tiririka na kadhalika. Tuambie hali ilivyo hivi sasa uh, tumesikia hapa karibuni hata Rais Samia suluh uh, alielezea kwamba kuna kuna ishara kwamba maambukizi yamerudi ya tena kuongezeka. Tupe tupe picha picha halisi hapo Tanzania. Uh, nashukuru sana nashukuru sana kwanza sana kunikaribisha kwenye kwenye kipindi, na tumesikia maelezo ya mwenzangu kutoka Kenya, lakini naweza kuzungumza kuhusu hali ya korona hapa nchini kwetu kwa taarifa ambayo wizara yetu ya afya imetoa, uh, taarifa ya mwisho kabisa ni ya tarehe kumi na mbili mpaka kumi na nane mwezi wa pili, na katika taarifa ile yanaonyesha kwamba wagonjwa tulio nao ambao wamepimwa wame, wame, wame na na, na kuonekana wana, wana korona ni wagonjwa elfu thelathini na tatu na mia sita na ishirini na kati ya hao wagonjwa mia saba tisini na nane wamefariki ikiwa sawasawa na asilimia mbili point nne na tumeona idadi za za ya vipimo vya COVID ambao zimefanyika ni laki nne na hamsini na tano na mia saba sabini na sita na katika hizo, alikuta asilimia saba pointi nne ndo imekuwa imekuwa ripoti ni kwamba ni ni positive wana na korona. Kwa hiyo ukijaribu kuangalia hali hiyo ya kuripoti hizo cases, maanake imeonekana kwamba ripoti imekuwa kiwango akijaongezeka sana kulinganisha na huko nyuma, ingawa tunajua katika nchi zetu nyingi hatujaweza kufanya ile upimaji katika jamii, yaani massive testing. hakujafanya hakujafanya upimaji mkubwa katika jamii natujua kila moja hali yake ikoje, kwa sababu tunao tunaowapima ni labda watu ambao wanasafiri kwenda nje, lakini pia labda wale ambao wanakuja hospitali wa madalili mbalimbali ambakama wa ni... kama dalili za COVID ina wapina ndio inafanya hii sasa vipimo laki nne na hamsini na tano na mia tano sabini na sita. Kwa hiyo tukijaribu kuangalia, kwa mfano, kwa wiki ya mwisho ya mwezi wa pili, wagonjwa ambao walipimwa walikuwa ni elfu eh, nane, karibu na arobaini na saba na katika hao ambao walipatikana alikuwa niposti ni asilimia sifuri pointi sita peke yake kwao kujaribu kuangalia zile ambazo tunapima imekuwa ni iko sichini kidogo na tumeona jana kwa mfano si jana au juzi waziri wetu wa afya mheshimiwa Ummy Ally Mwalimu alikuwa tamka kwamba Tanzania inaanza sasa kuregeza masharti hata kwa wananchi ambao wanaingia kutoka kwenye nchi zingine ambayo itakuwa sasa sio lazima mtu aweze kuonyesha kwamba amepimwa na amekuwa hana keusi, yaani iko negative, so wanaweza ukaingia, lakini tahadhari zingine zinaweza kuchukuliwa, lakini imelegeza kidogo. Tanzania imelegeza kidogo haya mashati kwa ajili ya kuweza kufungua uchumi na watu waweze kuingia, kwa sababu kama ulivyosema mwanzo, uchumi wa nchi nyingi sana zimeyumba ikiwa ni pamoja na Tanzania na kumbuka kwamba COVID Tanzania uchumi wetu ilikuwa anakuwa kwa asilimia tano mpaka sita mpaka saba, ikuwa sasa hivi tunazungumzia asilimia tatu mpaka nne. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba COVID ime- imeathiri uchumi kwa kiasi kikubwa, na na na viongozi wanatamani sasa kuweza kufungua nchi ah, ili ili kuweza ku ku- au ku- ku- kuhakikisha ku kwamba uchumi wetu unakuwa vizuri. Na na vipi upande wa wa kutoa chanjo, unaweza kutupa labda takwimu za idadi ya wananchi waliopata chanjo kamili uh, ni, ni ni wangapi na labda wale ambao wamekwishapata uh, ile dozi moja ya chanjo? Nashukuru uh, sana. Kwenye suala la chanjo kwanza, kwa kuzungumza kwa Tanzania tumekuwa na kumekuwa na uzito sana watu kupokea chanjo, na kampeni zimeendelea kufanyika na wizara na na taasisi mbalimbali NGO ziokuwa za serikali, wanataaluma, tumeendelea sana kutoa elimu kuhusu afya, ni kuhusu chanjo, lakini imeonekana kwamba wakati imekuwa ni mgumu sana kwa watu kupokea chanjo na, ina unaweza ukazungumzia kwa mambo um, ambayo yamepokea nyuma kwa sababu mwanzoni COVID imeingia, tulipokea na tutakuwa tahadhari mbalimbali. Baadaye ikatokea resistance kidogo upande wa viongozi wa serikali, lakini pia viongozi wa dini, ukawa pia na, na, na, na, na, na maneno juu ya COVID. Kwao watu wetu wengi inawezekana waliathiriwa na, na, na maneno yale ya nyuma ya baadhi ya viongozi na viongozi wa dini, ambayo imefanya watu sasa wakaogopa chanjo kwa hiyo imefanya suala la watu kupokea chanjo imekuwa ni ndogo ni ngumu kidogo. Kwa hiyo ile tunasema sababu mojawapo ni kwamba watu wa yani ile demand, watu wanajua kwamba ni muhimu kupata chanjo, lakini kuwa na kwenda mbele na kupokea chanjo watu wamekuwa bado wameendelea kuwa waoga kidogo. Kwa kujaribu kuangalia kwa Tanzania kwa watu ambao ambao wamepokea walau dozi moja nafikiri kama milioni tano na na, na kadhaa hivi sina zile takwimu mkononi lakini najua kwa mfano milioni tano karibu na na, na kitu wamepokea wame walau na wabaw, chanjo moja Amba, na ambao wamepata chanjo kabisa ni zile ni karibu wanakaribia karibu milioni tatu sasa ambayo inafanya asilimia ya watu ambao wamechanja tanzania nakuwa na asilimia nne pointi mbili na hii ukilinganisha kwa mfano na takwimu za dunia ambao dunia kiujumla sasa wamechanja zaidi ya asilimia, karibu asilimia hamsini na saba ya dunia nzima, na kuna nchi nyingine ambao wamechanja watu wengi sana, ambao ni zaidi ya asilimia themanini na asilimia sitini Kwa hiyo so, sisi bado tuko nyuma sana kwenye swala la chanjo, na nafikiri bado tunahitajika ku-kuwa na hizo kuweza kuendelea kuelimisha okay, wananchi waweze kupokea chanjo. Asante Dr. Elisa uh, Osati uh, kabla ya kuendelea na, na, na mjadala tusikie uh, mmoja wa wasikilizaji anasema nini. Kwa majina naitaar ni Kenya. Mimi kwa corona, wakati wakatilinjia watu wengi waliteseka, watu wakawa, yani walipoteza kazi, na kwa ukweli kusema, Kenya saahii naona ile masharte waliweka serikali iliweka imetoa, kwa sababu kama saahii barakoa walisema ni hali tu ya kila mhanaji dio aweta hio barakoa, sahizi naona kila mtu yaani walisema azingatie ile masharti, yani kama unataka kuvaa barakoa ufuata masharti ni ila, watatumbulia sana ile masharti waliweka, lakini bado tunaendelea tu kufuata, kama ni kuosha mikono, barakoa kama unataka. Lakini ile sasa walikuwa wameweka, kila mtu lazima, iliondolewa. Nikimaanisha kwamba Wakenya wengi niliona walitokeza, wengine wa watachanjwa. Sahii naona maisha inaanza kurejea kama kawaida, na vile vile vile serikali nayo inataka ile ujumi ifufuke kwa sababu ujumi kazi wakenya wengi walikuwa wamepoteza kazi. Mi nasema korona, yani naona imepungua, hata sahii iko katika asilimia sufuri moja tano hivi. kwa sababu serikali a, naona tu Wakenya walifurahia hiyo mashadi, kila mtu tu wako huru kutafutia maisha, nayo imeenda juu, naona tu ni sawa na msikilizaji kutoka Kenya anaitwa Kapet Shem, ni kutoka kule Kilifi, kaunti ya Kilifi. Naye pia anathibitisha kwamba maambukizi yamepungua huko Kenya na amefurahia hatua ya serikali ya kuondoa masharti ya kuva barakoa. Dkt. Bernard, uh, hivi ku, ku, ku, kuona serikali imeondoa me, masharti au imelegeza masharti haya, ni kwa sababu za kisayansi au ni kwa sababu za kurudi tena kufungua uchumi? um... Kwanza ni kisayansi, kwa sababu kama vile nimesema hapo mbeleni, tunaona new cases ama kesi mpya in the next 24 hours chini ya 5% kulingana na guidelines za WHO. Ya pili, tumeona ya kwamba watu wale wamelazwa hospitali, rate ya hospitalization Kenya kuhusu ugonjwa wa Covid imefungua kabisa. Ya tatu, kisayansi tumeona what we call case fatality rate ama watu wale wanakufa kwa sababu ya Covid wakiwa kwa hospitali ama wakiwa wako hospitali, imefungua zaidi. Kwa hivyo kisayansi Uh, eh, tunaona mambo li, si mbaya sana na namba ya mwisho kisayansi also ni kuona cases, not only new cases, but also cases zile zinaweza kusema zinakuwa kwa community kwa wingi, hatuna hizo. Kwa hivyo hiyo kwa kisayansi tunafuata science principles za public health, principles za health promotion inatuonyesha ya kwamba tumeendelea vizuri na hii yote ni kumaanisha ya kwamba communities both, urban na rural mingi mingi, na tunataka data, hatuna data mingi, wameshapatwa na hii ugonjwa na wako na immunity. Ya mwisho ni mambo ya economy. Ni kusema ukweli, sisi kitu hile kimetuongoza, kwanza ni mambo ya principles of public health, kuonyesha tumeshafungua hii ugonjwa umeshafunguka. Kwa sababu kwa sababu kwa sababu moja ni kutumia, kama vile tunasema kuosha mikono, hiyo protocol. Lakini ya kiuchumi inaonekana imekuja, ina namba two naye oso, hatuwezi tukakaa bila economy, tusongeshe mbele, ni kupambana na hii ugonjwa, tupambane na ugonjwa na uchumi, tufungue Haya, ah, nimekusikia. Uh, nafikiri kama kama, sorry sorry, Patrick, kama ni vile zingine kama vile umesema, mimi kama mtaalamu wa global public health umeona nyingi zingine, hata as we are talking right now, unaona sasa Europa na Bernard. Uh, Bernard Bernard, Bernard, samani kidogo, tutaendelea tutaendelea na na, na maelezo ambayo nataka kuyatoa, lakini naomba tusikize ms, tusikilize msikilizaji mwengine. Naongea na Barnaba toka Chunya, Mbeya, Tanzania. Mimi napenda kuona swala la COVID 19 watu waendelee kujikinga na janga hili kubwa linaitikisa nchi za Afrika mashariki na Kati, na pamoja na kuendelea kuvaa barakoa. Unasemaje kwa watu ambao wanafikiria kwamba janga hili limetokomezwa? Bado halijatokomezwa ila watu wana Ha, tu kwa ubishi, ila naona mimi hali hali ni tete hapa nchini. Na vipi uh, uh, eneo uliko maambukizi yanaendelea au yamepungua? Maambukizi yamepungua, lakini tunawahimiza watu wa, wapewe chanjo, na chanjo inatolewa inapatikana kiurahisi eh hey, inapatikana kiurahisi naam. Huyo ni na msikilizaji kutoka Tanzania uh, ambaye anasema uh, janga bado lipo halijaenda popote na uh, wasilegezi kamba. Dr Elisha, uh, msikilizaji huyu kutoka Tanzania, uh, una, una, una, maoni yake, una maoni gani kuhusu anavyozungumza yeye kwamba wakati hujawadiwa ku, waku wakulegeza kama, au, au, uh, utajibu swala hilo kwenye e, sehemu ya pili. Naomba ukae, muendelee kukaa kwenye laini ya simu na Dr. Bernard. Tunafunga sehemu ya kwanza kutoka kwenye FM, na baadaye sehemu ya pili tukutane kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Na tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk leo tunazungumzia swala la COVID-19 ni baadha ya kuonekana kwamba nchi kadhaa za Afrika Mashariki na maziwa makuu zimelegeza masharti ya kupambana na janga hilo, ikiwemo mfano kuondoa masharti ya kuvaa barakoa. Dr. Elisha, kabla ya kufungua sehemu ya kwanza nilikuwa nakuuliza msikilizaji huko Tanzania, huko Mbeya, nimemuuliza je, una maoni gani kwa watu wanaosema kwamba sasa janga limetokomezwa. Na akasema bado, bado janga lipo. Na tusilegezi msimamo uh, tusilegezi kamba. Unasema nini hapa? Asante uh, sana. Nafikiri na nakubaliana na, na naye eh, kwa sehemu, kwa sababu uh, mimi sehemu ambayo tunafanyia kazi bado tunaendelea kuona wagonjwa wanakuja, lakini pia unajua, um, hatujui kama kutatokea mutation nyingine, aina nyingine ya mabadiliko ya, ya, ya Covid co ita, kwa sababu tumeona imetokea korona ya mwanzo. Kwenye alfa imekuja beta, imekuja delta, imesababisha matatizo makubwa. Bahati nzuri imekuja omicron ambayo utasoma ni innocent variant, yani ni ni, ni mabadiliko ambayo yamekuja halafu hayakuleta uh, madhara makubwa. Kwa hiyo bado hatujui kama kuna mitesi nyingine itakuja, lakini ni lazima tuendelee kuaaaa pamoja na kwamba tumeona labda maambukizi namba ya wagonjwa wamepungua, lakini ni muhimu tuendelee kuchukua tahadhari kama sehemu ya kuepusha magonjwa, hata magonjwa mengine, lakini sana sana kuchukua tuweze, kila moja kwa nafasi yake, kwa namna yake, kwa sababu uweze kukupata, alafu ukapata ugonjwa mkali, manake madaraka yanakuwa ni makubwa zaidi. So, ni lazima tuendelee tu kuchukua tahadhari ya mtu mmoja moja, lakini kwenye taasisi zote ambazo zinatoa zi huduma za za afya, lakini pamoja na, na, na, na wananchi ki ujumla, ni lazima tuendelee kwenye kutoa tahadhari. Lakini serikali kwa upande wake unaweza ukaielewa kwa sababu masharti pia yamesababisha uchumi kuweza kulimba kwa kiasi kikubwa, ko lazima viongozi pia waweza kuangalia kwa upande wao kwamba tunaipeleka uh, watu nchi kwenye masuala kama ya kiuchumi, lakini bado haiondoi jukumu um, la mtu mmoja moja kuweza kujinga mwenyewe kwa ku, sababu afya ni suala la mtu binafsi, pamoja na kwamba serikali wizara waziri ataka kutoa msisitizo na wataalam, lakini ni suala la mtu binafsi kuendelea kuchukua tahadhari zake tokote anapolipo yeye pamoja na familia yake. Asante Dr Benard Mwiya, kuna uh, jambo ambalo umegusia kwamba Afrika kuna kitu ambacho hata nyie wanasayansi hamwelewi, kuona uh, idadi ndogo sana ya wananchi wamechanjwa, lakini hivi uh, tunaona kwamba unavyosema uh, maambukizi yamepungua, uh, maafa yamepungua lakini mfano kama Ulaya, Uingereza uh, Uingereza wamechanjwa wananchi wengi sana, na hivi inaonekana Uingereza tena maambukizi tena yameongezeka. Kuna wasiwasi upande wa China. China ilichukua hatua kali kabisa tangu mapema, wao walikuwa wanasema ni zero COVID, zero COVID, lakini uh, ripoti za hivi karibuni zimeonyesha kwamba kulikuwa na maambukizi na mpaka China kafunga shughuli katika miji mikubwa ya ya biashara ya kibiashara. Hebu tueleze ni, ni, ni kisayansi hapa nini ni, vipi? China imechanja wananchi wengi, Uingereza na nchi za Ulaya, lakini Uingereza na China maambukizi tena yameongezeka. Eh, Patrick, once again, ni kweli vile imesema ni ukweli, tumesoma eh, tumeona vile vile hii mambo inaendelea ya New Wave. Ya, na inaonekana uh, uh, sasa saa hiyo kipindi tunaongea ile ya Omicron BBA ndiyo sasa iko kwa wingi katika bara la Uropa na oso katika China na Taiwan, ni kumaanisha hiyo, kulingana na vile udhabiti umeonyesha hizo nchi, ni ya kwamba watu wanaambukizwa wana kwa wingi lakini hospitalisation imeshafungua kulingana na ndata ile ni nimeshasoma ya New York Times, ni kumaanisha ya kwamba huko watu hawakufi kama vile mbeleni walikuwa wanakufa na na mbeleni na, na, na, ni kumaanisha hii hii variant uh, sub variant ile tuko naye inaleta watu wanaumea zaidi, lakini wa, Adimikiwi na wakofi sana, ni kumaanisha hii virus si virulent kama ile ingine ama ina ugonjwa mingi kama nje, na kama vile mmeshasema hapo mbeleni mambo ya Covid-19 mpaka kuisha na haitaisha, na binadamu tutaendelea na hii ugonjwa kulingana na ujuzi ule tuko naye, that is experience ya magonjwa ulimwenguni ile inakuwa, inakuwa pandemic ama endemic Haitavicha na zaisi kitu ile. Kuna kuna tunakuwa tuna, tuna, tuna na shaka naye ni kupata variant mbaya ambayo itakuwa virulent, ama itakuwa kali zaidi, because ni lazima mutation ama variant ya virus isiwe. Kwa hivyo kwa, kwa wakati huu tuko naye tunaonyesha ya kwamba hatuko mbaya sana, hata ulimwengu mzima ndio naona wao na wao wameshatoasa restrictions zimebaki zingine because ni kama vile nimeshasema, ndeleni isipokuwa sisi ni ma-scientist, lakini kweli tuta tuta tuta tuta hatutafanya economy na hatuta datibu. Kwa hivyo hiyo ni lazima tumbanga na virus virus. Hii haitakwisha hii Covid nineteen haitakwisha na binadamu, sioni ikiisha mii mimi si profeti wa domu, lakini sioni ikiisha because, Patrick, hatujamaliza uh, malaria, hatujamaliza HIV, hizo kumaanisha tutaishi na hii na hii. Kwa hivyo kama vile mimi nikiulizwa, ningesema katika system za ulimwengu tuintegrate mambo ya covid nineteen na hii other medical services, iwe ingizwe ndani kama hivi, zingine tuache kuoperate kama Sino, ya healthcare system. La, lakini Dr Dr Benard umesema itabidi tuzoee kuishi na hili janga la Covid. Uh, Uingereza iwapo maambukizi yameongezeka, japokuwa wanasema ni kutokana na hiki kirusi kipya cha aina ya Omicron ambacho wanasayansi wanasema hakina makali sana kuliko ile, ile delta uh, Uingereza wananchi wanasafiri wanakuja Afrika hasa hapo Kenya. Je, iwapo maambukizi yataongezeka huko Uingereza na tunajua kwamba kuna uh, biashara zinaendelea utalii na nini, je huoni kwamba huko Uingereza hayo maambukizi yakiwa yameongezeka, kadhalika Kenya na nchi zingine za Afrika Mashariki ziko hatarini? Hiyo ni kweli kabisa, hiyo ni kweli kabisa, na swali ni tuko na research udhabiti gani ya kwamba sisi hatujapata Afrika, hatujapata ba hatujafanya, hiyo tujue ni kiasi gani, kama hiyo variant iko na visi na imesha tupata, imepata ime watu ngapi katika Kenya, tuwe na herd immunity tuko na shida ya data, tuko na shida ya kufanya research uthabiti, tujue yani ni kiasi gani watu wa Kenya, watu wa Afrika wameshapata hii virus, ili mtu kama wanatoka Uropa wakuje Kenya ama Afrika wakuje wakute tumeshapata hiyo immunity. Hiyo hatuna. Kwa hivyo hapo iko na changamoto kali sana, na ndio naona ya kwamba ndio naona tumesha toa restriction ya traveling mimi, ili kama uasema nikiwa na, na, niki nikijiangalia sana vile, na hatuwezi tukasema walete upande wa kwetu, lakini mii naona ya kwamba kitu ile ina miss ni udhabiti ya, ya kuonyesha ni min, variant gani imesha tupata na tuko na immuniti gani nam Dr. Uh, Elisha naona ameondoka kwenye laini ya simu, lakini tutaendelea tena kumtafuta. Uh, labda kabla ya kumpata tena Elisha Osati, tusikie wasikilizaji kwenye Facebook wanasema nini. Uh, Harrison Kamau, umekusanya maoni ya wa wasikilizaji, hebu tuambie wanazungumza nini? Asante sana mwenzangu Patrick Ndwima, na maoni ni mengi kabisa aliyomiminika kupitia mtandao wa Facebook. Naona Hasan Lienge hapa anasema kwamba janga la COVID-19 limepungua kwa kiasi kikubwa sana, na ndiyo sababu ya baadhi ya nchi zilizoweka masharti makali kuamua kuelegeza masharti hayo. Kuhusu upimaji, idadi ni kubwa sana, wasiopima ni wachache sana. Pia Rashid Festo mwanaukawa anasema yuko kule Kakuraijo, Karagwe, Tanzania, anasema, anasema kwamba hongereni sana nchi zote zilizopunguza masharti kuhusu COVID-19, ili suala la korona limepungua hasa katika nchi nyingi za ulimwengu. Galama Maluta anasema yuko is, uh, Isolo kule Mwanza Tanzania. Anasema masharti ya kujikinga na korona yamelegea sana. Tunaona mataifa mengi yamechukulia poa janga hili tofauti na pale awali lilipoibuka janga hilo. Andrea John aj anasema ni wa kutoka The Sound Media, anasema tokea Mhololo, Chato, Tanzania. Anasema kiukweli janga la uviko 19 kidogo makali yake yamepungua, na ndiyo maana nchi za Afrika zimeanza kuregeza masharti, lakini umakini bado unahitajika, sio tujisahau kwa kuwa janga bado lipo. Kolikota Magabe anasema kwamba Covid 19 imepungua kiasi kikubwa sana maeneo mbalimbali mbali duniani, na baadhi ya nchi zimesahau huu ugonjwa kama ulikuwepo. Richard J Mena kule Arusha anasema kwamba mimi naona wamelegeza masharti kwa kuwa ugonjwa umepungua kwa kiasi, na ingekuwa vyema elimu ikazidi kutolewa, na wale waliotoa maji tiririka kwenye sehemu zao waendelee kuyaweka, kwa sababu usafi ni muhimu sana makazi na makazini, kwa kuwa hiyo ni njia moja ya kudumisha usafi na kuepukana na maambukizi. Basi ni baadhi tu ya maoni kwenye Facebook ambao kweli wasikilizaji wetu wamemunika na kuchangia kabisa mada hii ya leo kwenye live talk. Basi narudi kwako Patrick. Asante sana Harrison Kamau kwa kutukusanyia maoni ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Dr Elisha naambia umerudi kwenye laini ya simu. Dr Elisha: Yes, nimerudi nipo, nipo sawa kabisa. Haya, uh, um, nataka tuangalie kuhusu uh, lengo la WHO, Shirika la Afya Duniani, la kuchanja angalau asilimia 40 ya wananchi uh, wa Afrika au wa dunia uh, tukiangalia hapa takwimu ambazo ninazo. Uh, nachukua tu mfano wa nchi mbili za um, Afrika Mashariki na maziwa makuu Burundi mfano uh, asilimia mm -hmm, sufuri ya wananchi ndio wamekusha pata mm -hmm, chanjo wakati kuna karibu chanjo zaidi ya milioni mbili zilitolewa lakini kufikia sasa hakuna watu zaidi ya elfu kumi waliochanjwa DR Congo wanasema ni asilimia sufuri nukta kumi WHO inasema lengo kufikia mwaka uliopita ilikuwa ni angalau asilimia arobaini ya wananchi wa afrika wao wamekwisha pata chanjo. Swali hapa ninajiuliza iwapo mfano hizi nchi za afrika mashariki kama nchi moja tabaki nyuma zaidi kuliko nyingine, je? Yeah, tatizo siliko hapo hapo? Dr Elisha. Ndiyo, swala la chanjo nafikiri kuna tatizo kubwa sana, ukijaribu kuangalia kama ulivyosema takwimu kwa mfano za nchi kama Burundi, lakini sio Burundi tu, hata nchi zote za Afrika Mashariki zote ukiangalia kwa mfano Tanzania tuna asilimia nne pointi mbili na kufikia lengo la mpaka katikati ya mwaka huu kufikia asilimia arobaini bado ni, ni, ni, swala ambayo ukijaribu ku kuangalia haiwezekani kwa kiasi kikubwa, kwa sababu anataka ikifika mwakani mpaka mwaka elfu mbili na ishirini uh, na tatu tumefika angalau asilimia sabini ambayo nikijaribu kuangalia ni kitu ambacho hatutaweza kufika. Dokta, kwa nini hatutafikia lengo hilo? Kwa nini ni utashi e, na, na, mdogo... Mm-hmm. hilo kwa, kwa na, na swali kwa sababu dokta dokta samani kidogo nauliza hilo swali kwa sababu e. Mfano Rwanda nafikiri umesikia wakati e. nilitoa nini hii takwimu. Rwanda inachukuliwa ina kama mfano leo hapa tunazungumza wakati huu Rwanda imekwisha chanja asilimia sitini ya wananchi, wana chanjo kamili ndiyo. Sasa kama Rwanda inafanya vizuri, kwa nini Tanzania, Burundi, Congo, Uganda, Kenya wasifanyi vizuri? Yes, nataka nijibu swali lako pia nikijaribu kuangalia hali ya hizo nchi ambazo wamezungumza mwanzoni, wakati covid imekuja Um, nafikiri, Rwanda Rwanda viongozi wa Rwanda walijitokeza wali wazi wazi na kusema jamani, kuna Covid, ni lazima uweka habari naaal wali, walienda mbali kuweka restriction nakuweka maski hata unavyorudi kazini. Ukirudi kazini, kuna baadhi ya taasisi kuingia, huwezi kuingia bila kama ujachanja, lakini na viongozi pia walijitokeza mbele kabisa na kuweza kuhamasisha wananchi, ambao ilikuwa ni yale ambayo ilikuwa ni tofauti sana, ambayo nialisia kwa mfano kama nchi kama, kama Tanzania kwa hiyo Elisha Elisha eh, kwa hiyo yes, yes. Eh, Rwanda kulazimisha wananchi kuchanja la sivyo hivyo hawatopewa huduma za umma, imechangia imechangia, lakini sio ku, kulazimisha tu na, nazungumzia ile yani viongozi kuwa tayari na kuweza kukubali yani kukubaliana na, na hali halisi na kuweza kuchukua ku, ku, eh, mstari wa mbele Ukijaribu kwa mfano, unazungumzia nchi kama Burundi au Congo, viongozi wake walikuwa wazungumzi kabisa kuhusu si COVID, na nchi kama Tanzania pia, na baadhi ya viongozi walisema kabisa kwamba hizi chanjo hazifai, viongozi wa siasa, viongozi kuna kipindi fulani wa, wa, wa, wa, wa, wa, wakati wakati wa kesi kubwa sana, ni kweli eh. Wakati wa zama za hayati Magufuli walikuwa na kesi kubwa sana, lakini pia kitu kingine ambacho naweza kuzungumza kuna kitu tunasema ni, ni, ni vaccine inequality. yani kutokuwa na usawa katika katika katika kuleta chanjo kwa na mfano, uh, wakati na unakumbuka kwa mfano mwaka jana wakati chanjo zimekuja kulikuwa na nchi nyingi kwa mfano ambazo zinazilisha chanjo Marekani kwa mfano walisema hawatasafirisha chanjo nje ya nchi zao mpaka kwanza watu wao wao wamechanjwa kwa so ile pia imetufanya tukakaa tuka, tuka, tuka na muda mrefu bila kupata chanjo na maneno akazidi kuwa mengi Chanjo zimeanza kuingia tu na wacujaribu na kuangalia, kama tusinge kuwa na na, na, na chombo kama kama Covax facility eh, ambayo imeundwa na na Gavi pamoja na, na, na mashirika mengine makubwa na chini ya WHO, na Afrika tusingekuwa tunaweza kupata hata hizo hizo kwa unza, chanjo kwa sababu mpaka leo tunazungumza, Afrika imepokea chanjo sio zaidi ya asilimia sita na hata wale wa Afrika ambao wamechanja mpaka leo sio zaidi ya asilimia uh, kumi na moja ukiingilisha na mataifa mengine. Lakini Do vile vile daktari samani na kidogo daktari vile vile kuna japokuwa yes, chanjo zilizosambazwa Afrika ni chache, vile vile kuna nchi ambapo hata hizo chache ambazo zimepatikana, kuna imefikia hata baadhi ya chanjo ule muda wa kutumiwa, wanasema validity au sijui expiry date ya kutumiwa zile chanjo, ule muda wa ku... yes, yes, yes wa kusema ile chanjo ifanye kazi unamalizika na wananchi hawajachanja, hapo unaeleza nini? Japokuwa chanjo zilikuwa chache, nikuambia mwanzo kwa, kama nilivyozungumza, point yangu ni kwamba kumekuwa yani, ile vaccine acceptance, yani, kukubalika kwa chanjo kwa viongozi kwa kwanza, ilikuwa ni jambo la jambo gumu sana, ambayo unajua viongozi, wananchi wanafuata viongozi wao. Viongozi anapokuambia kwamba hii hi, haifai watu wengi wanaamini wana, wana hiyo naamini kabisa ni chanjo na ni tofauti sana. Ukiangalia kwa mfano sehemu kama Rwanda, Kagame e, alisimama mbele kabisa, na akasema kwamba korona ipo na lazima nakuka tahadhari na lazima tupokee chanjo na tuanze kuchanja okay, na calalia kuchanja mapema ukilinganisha na nchi kama Tanzania au Burundi au Kongo, ambao viongozi walikuwa wako against chanjo, lakini pia walikuwa hawahamasishi wananchi wao. Haya basi, acha nimuulize swali hilo hilo, yeah. Dr. Bernard Muiya, Dr. Bernard, nimetoa mfano eh, wa Rwanda. Rwanda ndio inatolewa kama mfano Afrika Mashariki au Afrika nzima, hapa tunazungumza asilimia sitini ya wananchi wa Rwanda wamepata chanjo kamili na chanjo zinaendelea kutolewa hasa ile booster eh, na wanasema Rwanda kwa sababu ililazimisha wananchi kama hupati chanjo, hupewe huduma za umma huruhusiwi kuingia kwenye, uh, kwenye basi, huruhusiwi kuingia kwenye, uh, kwenye, kwenye klabu kwenye ba na kadhalika, au kwenye huduma za serikali. Je, kulazimisha wananchi kupata chanjo inaweza kuchangia tukapata uh, angalau kufikia kile kiwango ambacho uh, shirika la afya duniani WHO linataka tufikie. Patrick, kwa kusema kweli hauwezi ukalazimisha wananchi wapatiwe chanjo. Hiyo ni kuinterfere na their human rights, na huwezi ukalazimisha. Kenya tumeshajaribu jaribu, na watu wengi wetu wameenda wana kotini kupinga hiyo kulazimishwa chanjo. Instead of ya kulazimisha chanjo ni jukumu la serikali kuonyesha kuwa na kuwaeleza wananchi umuhimu wa kuchanjwa, lakini kusuruhisha ama kulazimisha kuchanjwa globally it is not allowed. That's. Kwa sababu za kiafya, sababu afya ndicho kitu muhimu sana. Kama wananchi hawana afya hata hapa Marekani kulikuwa na uh, vaccine mandate hasa upande wa wafanyakazi wa, wa, wa serikali, ulikuwa kama ujachanjwa, wanasema utapoteza hata ajira. Na inavyoonekana imechangia kupunguza maambukizi na watu hata kwamba walipata omicron haikuwa athiri sana. Kwa hiyo kulazimisha nafanya kazi hata kwamba watu wanasema ni kukiuka uh, haki za binadamu ukweli Patrick, lakini unajua inategemea na nchi huko Kenya unajua, watu wa Kenya uh, na inajulikana na mnajua ya kwamba vile tulijaribu kulazimisha watu. Mimi mwenyewe nimefanya kazi na Wizara ya Afya maka thelathini na sita na nilikuwa katika hiyo mstari wa mbele kwa chanjo za watoto kama hizo zingine, na tulikuwa tume ya juu chini ya ku-create awareness ya kueleza wananchi umuhimu wa chanjo isipokuwa tulipata resistant pockets. Pockets zingine zinasema kwa, kwa sababu ya dini wanasema hiyo hiyo vaccine iko na hii na hii na hii lakini tunajaribu kuwaeleza waelewe juu ya umuhimu, isipokuwa unafika stage fulani piza unajaribu kushawisha watu wapate chanjo, lakini kuna mahali inaweza kufika uone lazima ujaribu juu chini, membi ukilazimisha itakuwa vizuri because wanasema iko na mambo ingine imewekwa ndani, Patrick. Sawa, shukran. Naomba kabla ya kuendelea tena kidogo, kuna msikilizaji mwengine na ye eh, anagusia swala hilo hilo la uh, uh, kutoa chanjo uh, tumsikilize uh, anasema nini kutoka huko Tanzania. Haya, mimi kwa majina ni Sayenda Mabula Magesha, nikiwa hapa Chibaranga Geita nchini Tanzania. Mii kwa maoni yangu ni kwamba kuhusu chanjo ya COVID 19 kuna baadhi ya sehemu ambayo ambazo hazijafika kwa sasa kwa vile vijiji kabisa, kabisa vya ndani kabisa, yaani hii chanjo bado haijawafikia kabisa, na isitoshe mtu wa maeneo yale ni vigumu sana kumwambia achukue safari yenye kilomita ndefu kufuata chanjo, kwa sababu hii ni mojawapo inakuwa kama vile usumbufu. Kwa hiyo inatakiwa tu serikali zijitahidi tu kuweka vituo sehemu mbalimbali, ili kwa ajili ya kuwapatia wananchi chanjo ya Covid nineteen kwa sababu hili janga hili limekuwa ni la siku nyingi. Halafu tena, na sio kwamba limeshapungua, na bado lipo tu, linazidi kuendelea na inazidi kuyumbisha vichwa vya viongozi wa mataifa mbalimbali hapa ulimwenguni. Saenda Mabula Magesha kutoka Geita, Tanzania. Dkt. Elisha amemsikia uh, uh, mwananchi huyo kutoka huko Geita anavyosema kuhusu usambazaji wa chanjo, chanjo zinapatikana zaidi mijini kuliko vijijini. Uh, anachosema ni kweli? Uh, inawezekana ni kweli, ingawa najua serikali imejitahidi sana, wizara ya kusambaza chanjo sehemu mbalimbali, lakini jambo ambalo ni kweli, kwa sababu kuna maeneo yako mbali sana kuweza kufikia, kwa sababu unajua changamoto nyingi sana kwenye swala la chanjo, sio tu hii ambayo tunasema kuwa chanjo zimechelewa kufika, lakini pia sio tu kwa sababu chanjo kwa sababu demand, yani ile uhitaji wa chanjo kwa wananchi umekuwa ni mdogo, lakini pia kuna logistic issues, yani kuna kuna mambo kwa mfano Chanjo zinahitaji kuhifadhiwa kwa mfano kwenye, yaani chanjo lazima ziifadhiwa kwenye joto fulani. Je, tuna uwezo kuweza kuziweka kwenye hali hiyo na zikabaki salama? Je, tuna uwezo wa kuweza kugharamikia elimu kwa wananchi? Kwa sababu kutoa elimu kwa wananchi ni jambo kubwa ambayo tunatakiwa kuifanya, lakini je, tuna fedha za kutosha kwa ajili ya kuweza kupitia wananchi, kuwapeleka wataalam kila sehemu kuweza kuzungumzia kuhusu chanjo weza kujibu maswali ya watu ambao wanasikiliza. Lakini je tunao uwezo wa kuwapeleka wale ambao yani, wale ambao wanatoa chanjo vizuri kwa nchi huko walipo ko? hizi zote hizi ni changamoto ambazo ambazo nchi zetu zinakumbana nayo, na ndio hapa tunataka kusema. Tunajua jumuia za kimataifa sasahivi, WHO CDC, wameweka fedha, wanataka watu wachanje, lakini je, wanaelewa? Ambacho tunataka kufanya sasa ni kwamba je, wanaelewa kama kuna changamoto kwenye utoaji wa elimu? Na ni muhimu sana sasa hivi kuweza kuweka nguvu katika eneo la kuwaelimisha wananchi na kuweza kuwahamasisha, kwa sababu ni kweli, huwezi kumhamasisha mtu ambayo hujamwelimisha na kuelewa. Kwa hiyo wananchi wawe waelimishe, waelimishe huko huko waliko wananchi waelimishe kwa njia zote ambazo zinawezekana, alafu e ukuta umelimisha mtu akakuelewa, n unamuhamasisha na wanakuelewa, na aza na, na, lisema ambayo tunapita kwakora jana. Mii nilikuwa Mwanza nilikuwa nafanya hiyo kazi, kuna baadhi ya watu kwenda kuwaelimisha, lakini baadaye tunawahamasisha, unakuta watu wow, wengi wana, wanaenda wanachanja. Kwa hiyo imekuwa ni changamoto kubwa sana kama jumuia ya kimataifa hawajaimia kama hilo kwamba tuleke tupeleke tu chanjo tupeleke tu chanjo, chanjo zita expire lakini kitu cha kuweza ku, ku, ku, kujua ni kwamba tunayo changamoto katika elimu ya umma elimu ya afya kwa umma kwenye nchi zetu zote za Kiafrika. Inawezekana Rwanda amefanya vizuri kwa sababu labda wametumia nguvu eh, eh, kubwa katika kuelimisha wananchi, na kama alivyosema mzungumzaji mwenzangu kutoka Kenya, hii chanja, huwezi kumlazimisha mtu kuchanja, ni swala la kumwelimisha na kuhamasisha kwao. so, lazima lazima nchi hizi matajiri lakini pamoja na na mashirika ya kimataifa yaweze ya kuleta fedha katika nchi zetu ili kuweza kugharamishia elimu kwa wananchi waweze kuelewa uh, dhana ya chanjo na kuweza kutoa chanjo vizuri, kwa sababu fedha imekuwa ni changamoto katika kila kila eneo uh, uh, ambayo inaofika katika kutoa chanjo. Sawa kabisa, nafikiri sote tunakubaliana kwamba ijapokuwa uh, uh, kama alivyosema Dr. Bernard au kilichopelekea nchi kuondoa masharti au kulegeza masharti kama vile kuondoa kuvaa masharti ya kuvaa barakoa ni kwa sababu maambukizi yamepungua, lakini pamoja na hivyo tunakubaliana kwamba janga la COVID bado lipo, halijaenda popote. Basi nataka mm, uh, nyie washiriki uh, wangu leo wanasayansi, sijui mna wito gani, ikiwa ni kwa uh, mamlaka, ikiwa ni kwa wananchi, ili tuweze uh, kuwa makini uh, kwa kupambana na janga hili la COVID. Nianze na wewe Dr Elisha, alafu ata, ataendelea Dr Benard. Asante sana na nadhani kuna kuna mambo ambayo tunaweza kasema, wito kwa kwanza kwa serikali, kwanza kwa jamii ya kimataifa, shirika ya kimataifa pamoja na serikali zao, ni lazima waweze kutambua changamoto tulizonazo kama kama kama Afrika, sio tu kuleta chanjo, lakini pia nitakuwa kuleta fedha kwa ajili ya kuelimisha watu. Lakini pili, kwa serikali yetu, kwamia kwamba tumelegeza masharti sisi, kwenye maeneo yetu ya kutolea huduma bado tunaona baadhi ya wagonjwa wanakuja, na nimekuambia sana, mimi nafanya tafiti zangu siahi, nafanya naandika p kwenye eneo la unasema post covid sequel, yani long covid, yale madhara ambayo tunayaona baada ya covid. Katika hii miaka milili ambayo covid imepita, tunaona magonjwa wengi sana wanabaki na madhara sana sana kwenye mafasi yao. Kwa hiyo serikali lazima iweze kuelewa na kuweza ku kuonyesha kwamba wanaongeza machari, lakini kuendelea na elimu, kuenda kuendelea kuonyesha watu na kuhakikisha kwamba sehemu ambazo watu wana chanja zinakuwepo na watu wana chanja. Shukrani sana, ni kushukuru haraka haraka kama kuta na chanjo kuweza kutumia kuuza kuuza chanjo. Asante sana. Uh, Dr. Bernard, sekonda ishirini. Patrick yangu kwa wananchi wa East Africa, ama upande huu wa kwetu East Africa, vaccination ni muhimu. Chanjo, chanjo, chanjo ni muhimu, kwa hiyo ugonjwa hatujui kesho ugonjwa gani hiyo fa ni ipyo itakuja kwa, kwa kwa policy makers wetu mambo mimi naona eh, sawa, sawa kabisa. Dr Benard ni kushukuru yeah, sana ni kushukuru pia Dr Elisha, ni washukuru pia wasikilizaji waliochangia, ni washukuru pia waliofanikisha kipindi hiki. Patrick Nduimana kwa niaba ya mwenzangu Harison Kamau, tuna wageni kiwatakia siku mwema na kuanza vizuri weekend.