aadno dagestaha ugu horreya ayan jeclahay inaan soo qabto. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mapigano makali yakiendelea katika pembe mbalimbali za Ukraine, rais Vladimir Zelenski amerudia tena kusema kwamba yuko tayari kuwa na mazungumzo na mwenzake Vladimir Putin wa Rusia, akisisitiza kwamba bila ya majadiliano hawataweza kusitisha mapigano. Katika hotuba yake ya leo amesema mazungumzo yanayoendelea kati ya Kiev na Moscow tangu Russia kuvamia Ukraine Februari 24 haijaleta maendeleo bado, lakini anasema ni muhimu kuendelea kuzungumza. Alipokuwa anatoa hotuba, kwa maelfu ya wakazi wa nchi yake wamekuwa wakikimbia kupitia vituo vinane vilivyopangwa kuwa njia salama kuelekea nchi za nje naye kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi Filipo Grandi amesema hilo kwamba karibu watu milioni kumi, ikiwa ni robo ya wakazi wa Ukraine, wamekimbia kutoka nyumba zao kutokana na uvamizi wa Rusia unaosababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Katika ujumbe wake wa Twitter Jumapili, mkuu wa UNHCR amesema kati ya watu wote milioni kumi, milioni tatu nukta tatu wamekimbilia nchi jirani na karibu milioni sita wamebaki ndani ya nchi kutafuta hifadhi. UNHCR inasema kwamba asilimia 90 ya waukrain wanaokimbia ni wanawake na watoto. Wanaume kati ya miaka 18 hadi 60 wamelazimika kubaki kulinda nchi yao. Kwa upande wa kidiplomasia, Uturuki imesema hii leo kwamba Russia na Ukraine zimefanya maendeleo kwenye mazungumzo ya kusitisha uvamizi na pande hizo mbili ziko karibu ya kufikia makubaliano. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki akinukuliwa na shirika la habari la Reuters amesema Ankara iko tayari pia kuandaa mkutano kati ya Rais Zelenski wa Ukraine na mwenzake Putin wa Russia. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Wakati huo huo, maandamano ya kuwaunga mkono wa Ukraine yamefanyika katika miji mbalimbali ya Ulaya, Marekani, Kanada na Australia ili kudai kusitishwa uvamizi wa Russia mara moja. Watu kumi na nne, wakiwemo watoto saba, wameuliwa kwenye kambi ya watu waliokimbia makazi yao katika kijiji cha Jungu, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na chama cha Msalaba Mwekundu, watu hao waliuliwa kwa mapanga wakati wa shambulio la Jumamosi usiku. Kiongozi wa kijiji cha Jungu katika jimbo la Ituri, Jean Zaba Banju, anasema wanamgambo wa kundi la Kodeko waliingia katika kambi ya Dark Drakapa na kuanza kuwakata watu kwa mapanga na kuwaua watu kumi na wawili. Anasema hawakufyatua risasi ili kuweza kufanya shambulio hilo kwa kimya bila ya kuweza kusikika na kufuatiliwa. Banju anaongeza kusema kwamba watu waliokuwa ndani ya kambi hiyo ni wale waliopoteza makazi yao katika kijiji cha Ngochi na kukimbilia eneo hilo. Watu watano wamejeruhiwa. Kodeko ni kundi la kisiasa na la kidini linalodai linawatetea Walendu katika eneo la Ituri. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maelfu ya Watunisia wameandamana mjini Tunis hii leo kumpinga Rais Kais Saied na juhudi zake za kuitisha kura ya maoni juu ya mpango wake wa mageuzi, wakati Tunisia ikisherekea siku ya uhuru wake hii leo. Wakibeba bendera ya Tunisia na kuimba tunapinga mapinduzi, waandamanaji waliandamana kuelekea majengo ya Bunge lakini kuzuiliwa njiani na maafisa wa polisi. Wapinzani wanalaani kile wanachokieleza ni mapinduzi pale Rais Said alipovunja bunge na kuchukua mamlaka kamili Julai 24 mwaka jana, na amekuwa akitawala akitumia mamlaka ya kiutendaji. Naibu spika wa bunge wa baraza kuu la bunge la Tunisia lililovunjwa, Samira Shaushia ameliambia shirika la habari la FP kwamba hawatokubaliana na matokeo ya kura ya maoni, kwani ni njama dhidi ya matakwa ya wananchi. Siku ya mwisho ya kujiandikisha kupiga kura ilimalizika hii leo, na kulingana na maafisa wa uchaguzi ni watu laki tano tu waliojiandikisha kati ya watu milioni saba wenye kuweza kupiga kura nchini humo. Mataifa na mashirika ya kimataifa thelathini ikiwemo Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Nchi za Kiarabu yametoa taarifa Jumapili hii leo kutoa wito wa kuwepo na majadiliano juu ya kukamilisha uchaguzi wa Somalia ambao umechelewesha na utaweza kumchagua rais mpya taarifa hiyo ya washirika wa somalia inawahimiza washikadau wote wa somalia kutanzua matatizo yaliyobaki ili kukamilisha utaratibu wa uchaguzi katika majimbo yaliyobaki kwa misingi ya majadiliano na maridhiano kwa mara nyingine tena wakuu wa somalia wameshindwa kuheshimu muda wa kukamilisha uchaguzi wa baraza kuu la bunge na kuahirishwa hadi Machi 31 utaratibu ambao tayari umecheleweshwa kwa zaidi ya mwaka mmoja utaratibu wa uchaguzi ulipangwa kumalizika Machi 15, lakini kufikia Ijumaa karibu viti 33 kati ya viti 275 vya baraza hilo havikuwa na wajumbe wake bado. Utaratibu huo ukimalizika hapo, mabaraza mawili ya bunge ya Somalia yanabidi kumchagua rais mpya. Muda wa rais Mohamed Abdullahi Muhamed Farmajo ulimalizika Februari mwaka 2021. Mpatanishi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, aliyekuwa rais wa Nigeria Goodluck Jonathan ameondoka Bamako hilo baada ya ziara siku mbili bila ya kufikia makubaliano na viongozi wa baraza la kijeshi juu ya kurudisha madaraka kwa utawala wa kiraia. Washauri wa baraza la kijeshi wanasema baraza hilo liko tayari kupunguza muda uliowekwa wa miaka minne wakati wa majadiliano yao bila ya kutoa habari zaidi. Baraza la kijeshi linaloongozwa na kanali Asimi Goti lilichukua madaraka Augusti mwaka jana kupitia mapinduzi ya pili ya kijeshi mwaka huo, likipendekeza kipindi cha mpito cha miaka minne. ECOWAS imewekea nchi hiyo ya Afrika Magharibi vikwazo vya kiuchumi na kusitisha wanachama wake katika ECOWAS, ikisisitiza kwamba wanajeshi wanabidi kurudisha utawala wa kikatiba katika kipindi cha miezi kumi na mbili hadi kumi na sita mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji abdu shakur abud aa karibu yeah. karibu, karibu, karibu, karibu, msikilizaji katika kipindi kingine cha salamu na muziki jumapili ya leo natumaini umekwisha jaa vizuri kabisa hapo nyumbani uko tayari kusikiliza na kuungana nasi nam nikiwa nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni Sunday Shomari na kukaribisha kipindi chako cha salamu na muziki jumapili ya leo natumaini uko vizuri kabisa tayari kuungana nasi basi moja kwa moja E, nianze na mwenye bahati ya kutufungulia kipindi chetu akivurumisha salamu zake hii leo, si mwingine huyo, anaitwa Ngalama Maluta. Ngalama Maluta, wewe salamu zako unasema ukiwa kule Mwanza Tanzania. Unapenda zende kwake Juma Kazuri, Moshi Emmanuel, John Machungwa mwenyekiti, hukumsahau msahau mwekana Mahudi Chinga Mwaminifu Machenji Lupemba Simon Shauri mmkumbuka pia Baba Ombeni huku msahau Mbuga Pite Bucheki na Mkiu ishirini Dege Zungu bila kumsahau nasema Simon Mashimba Mwalimu moja kwa moja. Basi nikitoka huko Mwanza nalekea hadi wapi? Naelekea kwako Juma Idi Isa. Wewe umetuma kwa njia ya barua wa pepe, wanapenda salamu zako za leo. Unasema jumapili ziende kwanza kwa mtangazaji wa kipindi, nami nasema asante sana kwa salamu zako pili, unamkumbuka Omari Maguo alimaarufu, unasema Ranjit, hukumsahau Raymond Simbo Masawe, Fikiri Dario Gekala, Devota Daniel Elias, pia mkumbuka Leticia Shirogire, hukumsahau Deusi Maunga, Mashaka Subi, Edinari Chamwelu na wengine wote, unasema wasisahau kukusikiliza moja kwa moja basi, kutoka huko nakwenda kwako kwa Edinari Chamwelu, unapenda salamu zako Sindi, unasema kwa Charles Jumanne au fundi simu, pia umemkumbuka Johannes Bita John, pia kumsahau Heisein Chuma unamkumbuka pia Rutaiwa Busisi, mchana j mchana, eh, Miraji mwana wa Kibinda Gazaboy unasema pia umemkumbuka, bila kumsahau Henry Kideule. Ujumbe unawambia jamani, hey, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika Washington DC, nami nakwambia hiyo ndio mambo yote. Bila shaka basi nikitoka kwako wewe nilekee kwake nani ya Abubakari Ngeresi, ukiwa tamtam -tam salam klaba, unasema basi kutoka tamtam -tam salam klabu, unapena salamu zako kule kutoka Kilimani Sanawari Arusha Tanzania ziende kwake Vincent JJ Kaji, memkumbuka pia ndoto kushanga James mzalendo Juma dunga umsahau nasema Kasori Ruhindukira na Rutahiwa Busisi pia mkumbuka Jipole Jisandu Musa Mjengi na Jafari Kopo moja kwa moja. Basi nikiwa kwako mwenye salamu zako hivi sasa ni Magembia we, ukiwa wapi, ujasema uko wapi, lakini uko Tanzania unapenda salamu zako za Jumapili ya leo unasema wake Doto Mahona umemkumbuka Emmanuel Charles au MC Masai Matikiti Muhamed Majaliwa bususu ngusa mleba njile oswago mbuga pita bucheyeki, pia huku msahau, unasema mwikana mahudi, pia umemkumbuka machenji liupemba na mzee Josefu Sindano, bila kumsahau Josefu asenga na sadiki John aunasema na harakati huyu, huku msahau, unasema unawapenda wote na hubagui mtu. bila shaka Haya basi, moja kwa moja tupate burudani ya muziki. Naona ni wakati wa kupata burudani ya muziki, msikilizaji. E, ni kibao chake Rboy akishirikiana na Nandi, wanakuja na kitu usini mwage <mimu> na nandi hao msikilizaji, wakitoe taratibu na kitu usini mwage haya, basi moja kwa moja narudi kuchana kwenye barua pepe. Zamuni yako Goligota Magabe, Goligota Magabe unapea salamu zako hii leo kupitia redio kupitia VOA unasema ziendi kwake King Majuto, pia mkumbuka Baraka Maganga, James Itano, Thomas Mayunga, Manarosi Dulisia, Elias Rangi Magige, uh, Revocato Servaeli, Frank Shawa huku msaa, Mama Sorongai, Mama Justina, Fitna Paul, Michael Longa, Jaffet John Fundi na Maronga Shabani, ujumbe unawaambia wazazi na walezi tusomeshe watoto, maana watoto hawa ndiyo taifa la kesho. Bila shaka nam, moja kwa moja basi zamu ni yako wewe, baada ya kupata kibao cha muziki safi kabisa hicho, msikilizaji. E, zamu ni yako wewe mchas mjeshi au raida, ukiwa Mererani machimbo ya Tanzanite kule Tanzania Arusha wasabasalamu zako Jumapili ya leo unapenda na Kwasi zake Nazareti, Mwakipembe James tano Isa urembo Mbise Mage Mbise Bakari Sheria Meshak Mamala Mkui Shirinde Peliga Mrema na wote hawa wanasema na unawatakia kwa rezima njema na amani ya Bwana. Bila shaka Elias Shiguta, zamuni yako ukiwa Katoro Geita, ukiwa kule Geita siku ya leo unapenda salamu zako za Jumapili ziende kwa mke wako mpenzi Dorikas Hamisi Katiku au mma Jackson Yoeri Hamka Filibert Kabukaje Samuel Zakayo, huku msahau Mzoya Lunsalia Aron Hamka pia wanamkumbuka Bonifes Steven Babaselopia, huku msahau Mumbila Ikilezea Maiga Ikilezea Mwalimu Tobias Miraji Pila kumsahau Mwalimu Teresia Silvester, Mwalimu Misoji Masala na Mwalimu Aristicus Aris Karumuna, ujumbe unasema na ni yeye Shiguta akiwatekea siku njema bila ukowota. Shiguta popote pale mlipo, zamuni yako wewe Ngala Ngasa kulua majanja ukiwa Shinyanga zako salamu la prezimende mwalimu Jerome Dilas Chondo Mchungaji Fedinadi Bundala wa kanisa la AICT Imani kuligeita watoto wako Um, na wengine wote wanakufahamu. Zamani yake nani, salamu zako zende kwake. Rafiki yako Faith Timothy Mgomi, Mary Francis Kohoye na waitumi Mashaka. Ujumbe unaambia jamani, usikubali kwa shata tamaa na usikate tamaa kwa lolote mpaka Mungu akupe unachostahili. Bila shaka ujumbe safi kabisa huo naye Njuna Mashauri akiwa Mwanza, Tanzania leo. Mashauri Mashauri Njuna mama cha usiku Masige, kulwa Mashauri, Hassan Muhammad, na mtoto wako hii aambuka Njuna huko msahau shangazi yako tabu Njuna na anastazia Mashauri, ujumbe unawambia tumche Bwana kila uchao. Bila shaka tukiangalia basi, kwingineko kwenye barua pepe nawana Simon Mashimbi Malimi akiwa mkwa Juni, Songwe, Tanzania unasema salamu zako za leo takaziendi kwake Mbuga Peter, Bucheyeki Vincent, JJ Kaji, Kasore Ruhindukira, ujamsahau pia Richard Kambale wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mawazo Malemi, Rashidi Bogi Mihambo, nakumbuka pia Juma Moshi huku wasahau Masanja Kanone Ngalama Maluta za moyoni Hunga Jofte Mwami James Mzalendo na pia Simon Shauri Ombeni, na ujumbe naambia, jamani, tuombeane na daima kujipusha na vitu visivyofaa, bilashaka nielekee kwake n sasa DRC mnakiwa kul ki kusinrnsem nasema kupitia VOA osahili zako salamu napendeza kwake rafiki zako, baba yako mzazi Makoshan Mhindo, mama yako mzazi Kubogeka mke wako mpenzi Kituza Kayeya na wengine wanasema wakiwemo: Dunga Muhamed, Dunga Kabanzi, Jean Marco, Foma Diego, tj Ema Shukuru, Nsakrabandia. Haya basi, moja kwa moja kutoka huko nakata kona mpaka kule kwake na maneo anaivasha Soroti, Uganda. Nakutana na Orina Benard, salamu zako za leo Jumapili napenazini kwake mke wako mpenzi Nyabonyi akiwa Naivasha, Kenya. Mkumbuka mateni Jacob akiwa hapa Marekani, niva Bokongo akiwa Marekani vilevile, violent Karani akiwa kule unasema Nairobi south C, huku msahau Jessica Makungu akiwa Bahrain. Haya basi, bila shaka salamu zimekwenda e, nikiangalia hapa na pale, na wakati wa kupata kibao kingine cha muziki, basi moja kwa moja tupate kitu safi kabisa, si mwingine mwanamama wa Kenya, huyo anatamba kwelikweli, radio love, shasikia kitu hicho Ayaigiri chake, Nadia Mukami, mokame kazi kwako msikilizaji sana Nadia Mukami na Redio Love hiyo, msikilizaji, siku ya Jumapili hii kipindi salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zamu ni yake Papi Alema Albefapa ukiwa DRC jimbo la Kivu Kusini. Salamu zako za Jumapili leo napenda ziende kwake, unasema eh, kwa, kwa, kwa, mzee Prince Bashongo wake wa Bukavu. Unataka pia kumwambia atumikie jeshi lenu vizuri, bila shaka, bila kumsahau dada yako Orida Wevine akiwa Bukavu na vilevile nasema anko wako mwalimu Ibokwa Benard akiwa Misisi na wote hawa, unawambia kwa wote unaotakia heri ya siku ya Jumapili, bila shaka. zamuni yake nani? Huyu anaitwa Chakubuta mwenwe Lubumbashi, DRC. Zalamu zako napenzia kwako, jamaa marafiki pote pale alipo, nasema kaka yako pamoja na familia yake yote, akiwa hapa Marekani na familia yako yote dunia duniani kote, unasema ni longo famili hawa, ujumbe naambia jamani, za kufarana bali kufaana. Haya, moja kwa moja basi niangalia upande mwingine, salamu kwa njia ya Facebook kwako, Mzalendo Tambugaka. Kwa njia hukusema yuko eneo gani mwingine huyu, unasema wote wanaokufahamu salamu ziwafikie, bila shaka Lawrence Lulandala ukiwa Njombe, Tanzania Pera, salamu zako za kwake Fezi Felix, Maria Bura, Filipo Memba, Mariam Mapesa hukumsahau pia, Mariam Michael hukumsahau pia, Mariam mie na Lulandala akiwa Songea, Rose Dagno au namwita cute girl, hukumsahau Jason Molongo, Jangala Bugumba, Bowazi Karanje, Mayala Mashili, Padri Moshi huyo na Elison Lulandala, unawambia unawatakia jumapili njema bila shaka. Haya basi, tupate kitu moja kwa moja kutoka kwake mwanamuziki machachari wa Tanzania. Si mwingine msikilizaji, huyu ni Diamond Platinumz na kitu cha kipya kabisa kwenye albamu yake EP ambacho wengi wanakizungumza huko Tanzania. Kiwao hicho na waza, tukipate kikiwa na vitu vingi kabisa. Kufikia hapo, tunakamilisha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji ni kutakie weekend njema, jumapili njema, mambo mengi mazuri kutoka hapa Washington DC. Langu jina ni Sunday Shomari. Nam, samahani ni mpendwa msikilizaji, sina budi kukata muziki mtamu kutoka salamu na muziki Sandey Shumari alituporomoshea, lakini tutakuchezea muziki huo pengine wakati mwingine. Hivi sasa muktasari wa habari kabla ya kufunga matangazo. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Mapigano makali yakiendelea katika pembe mbalimbali mbali za Ukraine, rais Vladimir Zelenski amerudia tena kusema kwamba yuko tayari kuwa na mazungumzo na, na mwenzake Vladimir Putin wa Rusia, akisitiza kwamba bila majadiliano hawataweza kusitisha mapigano. Na kwa upande wa kidiplomasia, Uturuki imesema hii leo kwamba Rusia na Ukraine zimefanya maendeleo kwenye mazungumzo yao kusitisha uvamizi wa pande hizo mbi, na pande hizo mbili ziko karibu ya kufikia makubaliano. Watu 14 wakiwemo watoto saba wameuliwa kwenye kambi ya watu waliokimbia makazi yao katika kijiji cha Jungu, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa mji huo wanasema wapiganaji wa CODECO ndo walohusika na shambulio hilo. Maelfu ya Tunisia wameandamana mjini Tunis hii leo kumpinga rais Kais Said na juhudi zake za kuitisha kura ya maoni juu ya mpango wake wa mageuzi, wakati Tunisia ikisherekea siku kuu ya uhuru wake. Uh, mataifa ya mashariki mataifa na mashirika ya kimataifa thelathini, ikiwa ni pamoja na Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Nchi za Kiarabu yametoa taarifa Jumapili kutoa wito wa kuwepo majadiliano juu ya kukamilisha uchaguzi wa Somalia ambao umecheleweshwa na utaweza kumchagua rais mpya. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka Sauti Amerika, Washington DC. Leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.