Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji pote pale ulipo, karibu huku katika matangazo haya ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekuapekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Hii ni kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari na leo katika sehemu ya kwanza tunamulika mvutano katika eneo la hifadhi ya Ngorongoro nchini Tanzania, ambapo serikali nchini humo inataka wakazi wa eneo hilo kuhama huku baadhi yao wakionyesha kukubali na wengine kukataa. Je, hali koje? Na katika sehemu ya pili ni kuondolewa kwa masharti ya kukabiliana na covid-19 nchini Kenya, wakati wananchi wameacha kuvaa barakoa wala kupokea chanjo licha ya uwezekano wa kutokea mlipuko mwingine na katika wiki zilizopita, serikali ya Tanzania imerudia wito wake wa kuweka mipaka ya ardhi katika kata la Loliondo, wilaya ya Ngorongoro, kaskazini mwa nchi hiyo, kama hifadhi ya wanyamapori, hivyo kuwataka wakazi wanaoishi eneo hilo wa Masai kuondoka katika eneo hilo ambalo ni ardhi yao ya asili. Wakiwa kama wafugaji wa Masai, hutegemea ufugaji wa ng'ombe na kilimo cha mazao kwa mujibu wa upatikanaji wa malisho na maji. Kwa ng'ombe wao ni muhimu na eneo la hifadhi ya Ngorongoro limekuwa eneo la urithi wa dunia wa UNESCO tangu mwaka 1979 lakini baadhi ya wa Wamasai hao wanasema wameishi kwa muda mrefu na tishio hilo la kuhamishwa ili kutoa nafasi kwa utalii na kwa uhifadhi. Serikali ya Tanzania imewashutuma Wamasai hao kwa kuingia njia za wahamiaji wa wanyama na maeneo ya kuzalia na kudai kuwa kwa masilahi ya uhifadhi na ekolojia ni lazima ziundwe njia za wanyamapori katika ardhi ya wa Wamasai. Wamasai hao nao na wanaharakati wa haki za binadamu wamezungumza kwenye mijadala mbali mbali ikiwemo Twitter, Clubhouse na kwingineko, wakipanga kupinga hatua wa hizi wakishutumu serikali ya nchi hiyo kwa kutumia uhifadhi wa wanyama pori kama kisingizio cha kuwafurusha. Kutokana na hayo basi, nimezungumza na Joseph Moses Ole Shangai, wakili kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, ambaye pia ni mwenyeji wa eneo la Ngorongoro na kwanza kutaka kujua kwa upande wake anafahamu nini zaidi juu ya mvutano huu. Hii mgogoro ambaye kimsingi nadhani ni niite mgogoro mapokeo e, yake kwa sisi wananchi na, na, na sio kwa sisi tu, labda tuliosoma kidogo, kwa wananchi wenyewe ambao ndo waathirika wa wakubwa, naongelea Ngorongoro na, ngoro, ngoro na Loliondo, imepokelewa kwa kwa namna ambayo kimsingi imeleta taharuki na uweza kusema na ni taharuki sio tu kwa sababu ya ya madhara ambayo yanaweza yakatokea mfano ukitoa watu karibia laki moja na sitini na, na, na saba kwa maana ya watu elfu tisini na tatu Ngorongoro na watu elfu sabini Loliondo kwenye ile kilometa s elfu moja mia tano, lakini namna serikali ilivyoendesha mchakato huu kwa siri, so mapokeo yake yamekuwa ya, ya taharuki kwa sababu ya moja, ugafla lakini namna serikali inavyoendesha inavo mchakato wenyewe kwa maana ya bila kushirikisha watu, bila kusema, kimsingi tunataka kufanya hiki, walau hata psychologically watu waanze kuelewa ko kwa, kwa, kwa kwa kidogo sana, niseme kwamba imepokelewa kwa namna ambayo kimsingi imeleta taharuki na hasa eneo la Ngorongoro, kwa maana ya mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro kuna taharuki kubwa yani ya, kwelikweli actually watu siku hizi wanaenda milimani kila siku, ni sala, ni kama vile inakuja mwisho wa dunia kwao, naweza nikasema kwa lugha rahisi hivyo. Sawa, sasa pengine hali hivyo ndivyo ilivyo kwa wakazi wa kule, lakini kumekuwa na haya mazungumzo yakizungumzwa kwa wakati e, kati ya waziri mkuu wa Tanzania na wakazi, na tumesikia na kuona matamko mbalimbali. E, tumeona kwamba waziri mkuu akisema kwamba kwenye baadhi ya vyombo vya habari kwamba Ngorongoro ikiachwa kama ilivyo uhifadhi, utalii vitatoweka, na akisema kwamba na baadhi ya wabunge wakisema kwamba tayari kule kuna wingi wa mifugo, ujenzi holela na nyumba za kudumu. Sasa labda hili kwa upande wako, au wale ambao wako kule, wamelipokea vipi? Okay, labda nisema kinachosemekana, maanake Ngorongoro kuna tatizo lakini tunaongelea tatizo linaloonekana na macho ya serikali, kwa maana serikali wanaona idadi ya watu, idadi ya mifugo, makazi. Lakini ukisoma literature ya Ngorongoro ina historia kubwa sana ya ukiukwaji wa haki za binadamu eh, kwa maana haki ya kawaida ya binadamu kuwa mfano na makazi, haki ya kawaida ya, ya binadamu kujitafutia riziki ya kila siku Ngorongoro ime- imebinywa kwa kiasi kubwa kwa miaka sitini iliyopita, lakini haisebu hicho ambacho kinasema mfano na nataka ni, niongee kwenye kwenye hilo. Serikali wanasema watu wamezidi, na kwa faida ni kwamba ilifanya ili sensa ya watu wa Ngorongoro elfu mbili na kumi na saba. Kuna sensa kitaifa iliyofanyika kitaifa yote elfu mbili na kumi na mbili, Ngorongoro ikafanyika elfu mbili na kumi na tatu, ikafanyika elfu mbili na kumi na saba, na wakapata hawa watu wanaoita elfu kumi na tatu. Hiyo ni government own data, lakini ukichukua kwa ukubwa wa eneo Ngorongoro ni kubwa mara tano sita ya Zanzibar, sio eneo dogo kwao. Tunavyozungumzia watu elfu tisini na tatu tunazungumzia average ya kilomita ya, ya, ya, ya watu kumi kwa kila kilomita square. Ni ni sehemu ambayo ina population ndogo kuliko sehemu yoyote Tanzania, kwa sababu kama tuko milioni sitini nchini, maana yake ni kwamba tuko na average ya watu sitini na nne kwa kilomita square. Ngorongoro kuna kumi, ni ndogo sana. Ya pili, hiyo kinachosemekana To ecology, na maswala ya, ya wanyama pori Ngorongoro kuna wanyamapori na naweza nikasema hawa oh, wanaitwa big five. Mimi ni mkazi wa Ngorongoro, katika miaka ya yangu yote ya utotoni sijawahi kuona idadi kubwa ya tembo kama ambayo imekuwepo Ngorongoro tangu elfu mbili na kumi na sita na inachangiwa na maswala kadhaa, sio tu kwa sababu kwamba hawauawi ambayo kimsingi ni kweli hawauawi, lakini kwa sababu maeneo nje ya Ngorongoro wanawindwa sana, kwa hiyo wanatoroka sasa pengine kwa upande wako unafikiri okay, swala ni nini hasa kama sio hayo? So, so, swala ni, ni kuna maswala mawili tu, na ukisoma ripoti ya iliyoandikwa mwaka elfu mbili na kumi na saba kumi na tisa kuna sehemu inasema, wakiondolewa wakiondolewa wa Masai eneo la Ngorongoro libadilishwe hadhi liwe eneo la pori kama hii mapori ya, ya akiba ilipo au mapori tengefu na ili uwindaji uruhusiwe kwa hiyo logic behind, wanataka kuua wanyama pori na kwa sababu ni wengi, itakuwa a very good business. Hiyo ni ya kwanza, lakini ya pili, kuna watu wanahitaji maeneo mapana kueka, e, wa kwa ajili ya kuweka uwekezaji wao wa mahoteli kwao. Wanadhani kwamba wamasai wanathreaten wana wana wathreaten interest zao za za uwekezaji kuna swala ambalo limekuwa likizungumzwa sheria, wengine kwenye mitandao mbalimbali na kwenye spaces huko, kwamba ardhi inamilikiwa na serikali na serikali ndiyo inaweza ikaamua wewe uishi wapi, mahali gani, na wakati fulani pengine. Hilo kwa upande wako unalipokea vipi sheria hiyo? Wewe umeona ni sawa wanavyozungumza, au unasemaje kuhusu hilo? Ka, katiba yetu kuna sehemu inasema kila mtu ana haki ya kuishi sehemu anapotaka aishi maana yake kwa ni kwamba wamasai wa Ngorongoro wanataka hiyo sehemu ya katiba hivo. Ibara ya ishirini na nne ya katiba yetu inasema kila mtu ana haki ya kumiliki mali na mali inajumuisha ardhi. Sasa kuna sehemu waziri Ndumbaro wanasema na wenzake kwamba sheria za Tanzania zinasema, sheria za ardhi, actually sio katiba, kwamba rais ndiye msimamizi mkuu wa ardhi. Haisemi, inasema ardhi ni ya umma, na kwa niaba ya umma wametumia neno Tan". Rais amekasimishwa asimamie kwa maslahi maslahi ya umma. Kwa hiyo chochote anachofanya rais kuhusu ardhi, anawajibika kusema ni maslahi gani ya umma anatakana ana, anayalinda ana wajibu huo, pamoja na kwamba rais ana manguvu sana kwenye sheria zetu, lakini kwenye hilo lazima aseme ni maslahi gani ya umma anayalinda. Sasa tunakuja kwenye swala la Ngorongoro moja, Ngorongoro, wamasai wa Ngorongoro kuna sheria, maanake umiliki wetu wa ardhi kwa aina mbili, kuna ardhi ya kimila ambayo unaokoya kwa tradition za kimila za kawaida, na kuna hizi ardhi ambazo unapata hizo kibali na maswala mengine, na zote zina status zinafanana. Yani sio kwamba kwa sababu hana title, hana kinyaraka chochote, maanake yeye anakuwa hana umiliki wa ardhi. Wanamiliki ardhi kimila. Sasa ya rais, rais sio mmiliki wa ardhi ni msimamizi, hana tofauti na msimamizi wa mirathi. Kwa lugha nyingine, msimamizi wa mirathi huwa akitaka kuuza mali ni lazima aseme anataka kuwanufaisha, wanufaisha wenyewe watoto wa marehemu, ndiyo rahisi anatakana afanye. Sasa unavyosema public interest, je, kuna maslahi ya umma ambayo yako tayari kusema watu elfu tisini na tatu hawana maana? sidhani kama ipo hakuna maslahi yoyote ya umma unaweza ukasema tu- tumalize mila za watu elfu tisini na tatu tumalize mfumo wao wa maisha labda tupate uwekezaji mkubwa zaidi wa kitalii hiyo sio maslahi ya umma sasa labda kwa sababu muda wetu sio mwingi sana samahani tumalizie okay. tu kwamba pengine sasa labda utueleze tu sasa kwa sasa hivi swala hili limefikia wapi baada ya kusikia kauli ya waziri mkuu. Swala, hili swala linafika Pabaya naweza nikasema mimi, actually waziri mkuu hatatui mgogoro hata yani. Mfano, tukikuwa na mgogoro wa idadi ya watu na mifugo, waziri mkuu hatatui, kwa sababu kuna sehemu. Mfano, amesema tuwache kutoa elimu. Waziri mkuu hatoi elimu, anafanya propaganda. Kuna kuna waziri mmoja, waziri alishaambiwa na mhifadhi tutengeneze, waziri mkuu anazi perfect zionekane kama ni ni halali, ndio maana anakutana wazee wa Kiarusha Arusha wanakubaliana wana, wanapiga makofi kwamba tunakubaliana kuiokoe Ngorongoro watu wabesio wenyeji. Kwa hiyo ya kwanza inafika vibaya kwa sababu ya namna serikali inavyoendesha. Nadhani wangetakana warudi nyuma kidogo, waje kwenye meza ya majadiliano na wa, ya kwanza wazingatie kwamba watu wa Ngorongoro, moja ni binadamu, pili ni raia, tatu ni wenyeji wa eneo lile, kwa hiyo wana haki nne ni watu ambao directly to be affected kwa hiyo lazima wahusishwe kila eneo, na hiyo itawezekana ita pale ambapo serikali inataka kweli kutatua tatizo. Kinachofanyika sahizi ni propaganda, na ndio maana mgogoro au ndio maana mpaka waziri mmoja huyo waziri wa maliasili aliishia wa kusema hawa watu ni kama vile anaashiria ni wa Sudan. Asante sana, wakili Joseph Moses ole Shangai, kuzungumza nasi kutoka nchini Tanzania. Nitaka kufahamu kuhusu msimamo wa serikali ni upi kutokana na suala hili, lakini sikufanikiwa kumpata waziri wa maliasili na utalii Damas Ndumbaro kuzungumzia suala hili, lakini kuna taarifa ya waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa ambaye ndio amekuwa akizungumzia suala hilo, iliyonukuliwa na gazeti la Mwananchi ikisema kwamba amepokea orodha ya majina ya awali ya watu wapatao 453 wa ambao wamekubali kuondoa kwenye hifadhi ya Ngorongoro -ngoro kwa hiari yao, huku wengine wakiendelea kujiandikisha. Hatua hiyo inatajwa ni utekelezaji wa mazungumzo ambayo waziri mkuu huyo aliyafanya na wadau wa uhifadhi kwenye vikao vyofanyika Februari 14 na 17 mwaka huu kwenye tarafa za Loliondo na Ngorongoro mkoani Arusha. Waziri mkuu alipozungumza na wazee hawa wa Kimasai alisema Rais Samia Suluhu Hassan alipofanya ziara mkoani humo aliliambia taifa hilo kwamba iko hatari ya kutoweka kwa hifadhi ya Ngorongoro ndani ya muda mfupi, na akatoa maagizo viongozi waende kusikiliza wananchi juu ya hatua za kuchukua, ili tunu hiyo isipotee, na viwanja vipatavyo 2476 vipo tayari kupokea wale wanaohama kwa hiari. Serikali hiyo pia ilitangaza mwezi Februari kuwa wananchi ambao watahama kwa hiari watalipwa stahiki zote. Lakini wasiokubali kuhama, je, hali itakuwaje? Serikali hiyo bado inasema inaendelea kutafakari na wadau, ikisema kwanza inaweka mbele maslahi ya taifa hilo. Mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Shukrani za pekee kwako Joseph Moses Oleshangai, wakili kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, kuzungumza nasi. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani na katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tunaelekea huko studio zetu za Mombasa. Tunaungana nao Amina Chombo na Collins Liberty Adede wakiangazia hatima ya kulegeza masharti ya kukabiliana na janga la COVID-19 ikidhihirika kwamba Wakenya sasa wanakataa kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Shukrani sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia waziri wa masuala ya afya nchini Kenya Mutai Kagwe, Ijumaa tarehe 11 mwezi Machi mwaka 2022 alitangaza kulegezwa kwa masharti ya kukabiliana na msambao wa COVID-19 haswa sana agizo la kutovaa barakoa katika sehemu wazi japo kulikuwa na masharti ambayo aliambatana na hayo. Pamoja na masharti hayo, ilikuwa ni katika maeneo ya ibada, waumini waendelee kuabudu wakiwa full capacity, yani wakiwa kama kawaida, lakini waendelee kufuata maagizo ya kuzuia COVID 19 ikiwemo uh, uvaaji wa barakoa ndani ya nyumba za kuabudu na vilevile vile, akasema katika viwanja vya michezo kama vile kuangalia kandanda na kadhalika, wale wanaoangalia wanaweza kwenda wakatazama michezo lakini wahakikishe kwamba wamepata chanjo ya covid 19. E, jengine ambalo ligusiwa ambalo mpaka sasa hivi bado linaendelea kuwa na utata ni katika e, magari ya umma. Kulikuwa na ile e, changamoto ya kwamba watu walipaswa kukaa katika umbali wa mita moja, kisha baadaye wakaja wakasema kwamba matatu zinaweza kubeba watu full capacity, lakini wahakikishe kwamba wamevaa barakoa, wanapimwa joto na vilevile vile, wanahakikisha wana sanitize ama kuosha mikono sasa hivi anasema kwamba ndani ya magari ya umma ama uchukuzi wa umma, sheria nyingine ziendelee kutimizwa, japo watakaa kama kama kawaida kawaida, lakini wahakikishe kwamba wamevaa barakoa na kuosha mikono kama kawaida, ili kuzuia usambazaji. Na sehemu nyingine ambayo pia aligusia vilevile, akasema kwamba watu wote ama watoto wote ambao wako chini ya miaka kumi na tano wanazuiwa kupata chanjo dhidi ya covid kumi na tisa, lakini akasema kwamba covid haijaisha, na hivyo basi watu waendelee kupata chanjo za kuzuia korona, maana bado taifa la Kenya halijafikia viwango vinavyohitajika japokuwa ni hivi. E, sasa wanaripoti kwamba kiwango cha maambukizi e, kiko chini ya asilimia moja. Huyu ni Waziri Mutai Kagwe alipokuwa akiwahutubia wanahabari siku ya Ijumaa. Masharti ambayo tumeweka tu ndio iwe hapo ndio kuwe, kwa sababu tuseme nchi iko na hii masharti ya kuweka barakoa hiyo sio kitu ya maana. Kitu ya maana ni vile, ni lazima tuokoe maisha ya watu, na kwa sababu hiyo ndio ile kitu muhimu. Tukiona ya kwamba si lazima watu waweke mabarakoa, ndio hiyo ifanyike, tunaweza kuzitoa hiyo masharti. Vilevile siwezi kukueleza leo hii niseme ya kwamba hakuna ati haitarudi tena. Siwezi kukueleza ati niseme ati mwezi wa Mei ama Juni hatutaregea tena kuanza kuweka barakoa kila pahali. Hiyo ni mambo ya kesho. Maombi yetu ni tusifike hapo, na njia ya sisi kuzuia kufika hapo ni mambo ya kuchanjwa. Ni sauti yake Waziri Mutahi Kagwe akielezea Kenya eh, masharti ama maamuzi ambayo wizara ya afya ilikuwa imechukua kulegeza masharti ya eh, kukabiliana na, na COVID-19. Nimekuwa ni hatua imepokelewa kwa furaha na Wakenya wengi, japo sasa imeanza kuzua balaa. Maana baadhi ya masharti ambayo yanafaa yaendelee kutekelezwa yameanza kukiukwa, miongoni mwazo watu kuvalia barakoa katika maeneo ya wazi, watu kuhakikisha kwamba wamesafisha mikono, watu wanasamilimiana, ni kana kwamba e, e, tatizo hilo limetuondokea. Tumepata fursa ya kuzungumza na afisa anayesimamia maswala ya afya ya umma katika jimbo la Mombasa ambaye anasema sasa ingawa hilo la waziri lilikuwa la kulegeza masharti na kuwapatia watu maisha ambayo kidogo yamelegezwa, sasa limeanza kutatiza shughuli nzima ya kutoa chanjo na ili kukabiliana na ugonjwa huu. Huyu ni Pauline Oginga. Tangu hiyo statement kutoka kwa waziri wa afya, tumepata changamoto hapa na pale. Mojawapo ni watu sasa wanakataa kuchanjwa, na watu wetu ambao wanaenda kule mtaani kuchanja watu wamekuwa wakipata changamoto. Wakienda pale, wanaulizwa na watu kama hawakusikia tangazo kutoka waziri wa afya aliposema ni korona imeisha Kenya. Wale ambao walikuwa wamefanya booking ya kufanyiwa chanjo weekend, Saturday, Sunday, walipiga simu wakikansel. Tulipotembea mm -hmm. uh, Kwa makanisa mbalimbali sehemu mbalimbali kama supermarket kuangalia iwapo watu bado wanazingatia zile sheria. Tulipata kwamba watu wameacha kutumia barakoa, lakini kwa chanjo tumepata changamoto kubwa sana because toka hiyo Jumamosi hadi leo tumechanja watu elfu tano mia tano peke yake. Hiyo ni namba kidogo sana, tulikuwa tunachanja watu elfu kumi na zaidi. tuna poleni, kwa hizi mahospitali watu wanajitokeza kuchanjwa, so watu wetu wanapata changamoto kubwa sana kwa sababu kuna wale ambao wanatembea Chana, na kuna wale wana ambao wanatembea usiku walikuwa wanaenda kwa mavilabu wanaenda kwa nyumba za wenyewe kuchanja kule. Wanaenda mahali watu wanapanda magari usiku, wamekusanyika wame pale wanawaongelesha wanafanya chanjo. Wanaenda kwa salons, na barbershops ambazo zinafanya kazi mpaka usiku kuchelewa wanaongelesha watu pale wanafanya chanjo. Lakini saa hizi wakitembea kila mahali mpaka sokoni wanaambiwa kuwa tangazo la Ijumaa iliyopita ilisema kuwa korona imeisha Kenya. Hii ina maana gani katika vita dhidi ya COVID-19? ina maana kuwa unajua kama mombasa tumechanja watu asilimia ishirini na tisa nukta tano si kila mtu amepata chanjo kwa hivyo wale ambao hawajachanjwa na korona bado iko na watu wameacha kuvaa barakoa which is okay, ukiwa nje wameanza kusalimiana kama kawaida wana chanzo kubwa sana ya kupata ugonjwa wa korona maanake inaenea haraka naam kuambatana na, na yale ambayo uh, afisa huyo wa afya anazungumza ni kwamba kama taifa zima inapaswa kwamba iwe zaidi ya watu milioni thelathini wamepata chanjo hiyo ya korona, lakini kufikia sasa unapata ni watu tu milioni kumi na sita na laki tano ambao wamepata chanjo dhidi ya korona huku eh, milioni saba wakiwa ndio wamepata dozi kamili ya covid kumi na tisa. Na vilevile ukiangalia ni kwamba zaidi ya watu milioni ishirini na sita hawajapata hata dozi moja ya covid kumi na tisa. Hii ikiwa ni changamoto kwa taifa hili ambalo eh, sasa hivi pia aliko katika miongoni mwa mataifa matano ambayo Umoja wa Afrika unawajengea kituo cha kutengeneza e chanjo ya COVID-19 na vilevile vile chanjo nyingine ambazo zitasaidia katika kuimarisha a, maisha na afya ya Wakenya. Waziri Mutai Kagwe alipoulizwa ikiwa kunaweza tokea tena mlipuko wa ugonjwa huo, Waziri alisema kwamba eh, hali si mbaya sana, kwamba eh, Kenya ina uwezo wa kushughulikia eh, ikiwa hali ama ikiwa maambukizi yanaweza kuongezeka tena japo akasisitiza kuna umuhimu wa Wakenya kuendelea kupokea chanjo na pia kufuata masharti yaliyoko. Pia amesema kwamba uamuzi huo waliouchukua umetokana na uchunguzi wa madaktari ambao wamefuatilia eh, hali hiyo ya maambukizi kwa undani na ndipo wanasema kwamba maambukizi yameshuka chini ya asilimia moja. Takriban watu laki tatu na elfu ishirini na tatu wameambukizwa COVID-19 nchini Kenya kati yao watu elfu tano mia sita na arobaini na saba walipoteza maisha na laki tatu elfu kumi na saba mia tano na tatu wamepona baada ya kutibiwa eh, ama kuhifadhiwa katika vituo mbalimbali mbali vya afya na kupata afueni. Mbali na hayo ni kwamba kuwepo kwa maradhi hayo ya Covid 19 yalileta uweni katika nyingi ya hospitali, ambapo walipata vyumba vya wagonjwa mahututi. Na vilevile vile pia ilileta ajira kwa vijana wengi ambao walikuwa na u uza uh, barakoa. Na kwa sasa hivi uh, wale wengi basi ambao wanauza hizo barakoa wanahisi kama wamepotezewa ajira. Hata hivyo, ni afueni kwa wale wengi ambao walikuwa wakipatikana na kukamatwa, maana ilikuwa ni sheria kwa mtu kuvaa uh, barakoa, kama ulivyosema hapo awali, tangu mwezi uh, wa 4 mwaka 2020 ilikuwa ukipatikana kama wewe uh, hujavaa barakoa katika maeneo ya umma, basi ungetozwa faini ya dola 200 kama uh, hatia ya wewe kuambukiza za wengine na COVID-19. Hatua hiyo pia imekuwa na afueni, maanake kuna madaktari wa afya ya umma nchini Kenya wamesema kwamba maambukizi ya magonjwa yanayotokana na uchafu kama vile homa ya matumbo na homa zingine na maambukizi mengine ya kuharisha, eh, kuharisha viliweza kukabiliwa ama kupungua, eh, watu walivyokuwa wakitekeleza sheria ya kuosha mikono. Eh, nchi jirani kama vile taifa la Uganda pia lililegeza masharti yake na kufungua shule ambazo zilikuwa zimefungwa kwa zaidi ya miaka miwili na pia taifa jirani Tanzania, sasa kunaendelea na himizo kubwa kwa wananchi kuendelea kupokea chanjo, hofu ikiwa ni kwamba maambukizi yasikuja yakatokea tena, ipatikane wale ambao hawajachanjwa. Jambo jingine ambalo pia amesisitiza ambalo nimesahau kulitaja ni kwamba wale wote wanaohudumu katika uh uchukuzi wa umma ikiwemo gari moshi, e, katika ndege na vile vile usafiri wa magari ya umma barabarani wanapaswa kuwa wote wamepata chanjo kamili. Kufikia hapo, tunahitimisha Kwa Undani ambapo tumekuwa tukiangazia hatma ya kuondoshwa kwa baadhi ya masharti ya kukabiliana na covid-19 nchini Kenya na vile ilivyotatiza sasa shughuli ya kutoa chanjo kwa wananchi. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo kwenu Washington, shukrani sana. Collins Liberty Adede na Amina Chombo bo sehemu ya pili ya kwa undani ndiyo imekamilika. Kutoka hapa Washington DC upande wa pili, Saida Hamduni, msimamizi wa matangazo hayo hadi Jeriami. Jina langu ni Sandey Shomari na watikani wote, usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.