Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express barabara kabisa msikilizaji moja kwa moja kutoka washington dc hii ni express ndani ya nyumba nikiwa nimekusha jan tele kama pishi la mchele langu jina ni sunday shumari na leo ni machi 21 mwaka 2022 natumaini uko standby kupata vitu vizito na leo ndani ya nyumba niko na mwingine mtaalam namwita huyu ambaye muda mrefu hatujamsikia ndani ya studio Naam, karibu kwenye Express, asante sana, na napenda ku, kusalimia wewe msikilizaji wa matangazo ya VOA Express popote, popote pale ulipo, maanake hata mdomo umekuwa mzito. Naitwa Idi Ligongo, kama umenisahau, nipo nimejaa tele ndani ya hapa ya VOA Express, ikiwa ni siku tulivu kabisa ya Jumatatu. Mambo mengi tunayo hii leo, sande Shomari. Kabisa kabisa, Idi wa Ligongo, mambo ni mengi kweli kweli. Tutaangalia hali inavyoendelea kwenye mzozo wa Ukraine, ambao tutazungumza na mwenzetu Mary Mgale aliyeko kule nchini Poland. Hali kadhalika mambo yanaendelea upande wa Olympic, lakini pia upande wa wanawake katika michezo kule nchini Kenya. Wamezungumza na wanasema hali ilivyo ni kwamba hivi sasa wanawake anabidi wapewe nafasi. Tusikilize. Kitu ambacho noimeweza kuhakikisha ni kwamba katika kila sekta ya michezo lazima kuwepo na ile tu genda rule, ao kwamba wanawake lazima wao wamewakilishwa, na si kwamba wanaume tu ndio ambao wanapewa nyati. Sawa kabisa. Basi tasikiliza mambo hayo eh, baadaye kidogo kujua hali ilivyo wanawake eh, katika michezo yapi yanayozungumzwa, basi moja kwa moja Idi wa Ligongo, kama alivyoambiwa wasikiaji wetu, tuelekee moja kwa moja hadi kule nchini Poland ambako mwenzetu Mary Mgawe yupo kule eneo eh, ambalo ni karibu kabisa na wakimbizi wanaotoka katika nchi ya Ukraine. Kama tunavyojua, mzozo kule unaendelea na watu wengi wanakimbia vita kwenye nchi jirani ya Poland. Mary Mgawe, karibu na tueleze jinsi hali ilivyo. Mashirika ya kibinadamu inasemekana yanafanya juhudi kusaidia wakimbizi ambao wanatoka Eh, kuingia nchini Poland. Mary Mgawo, umekuwa hapo sasa kipindi kidogo, tuambie hali ilivyo. Shukran sana Sande na Idi. Kwa kweli katika maeneo ya mpaka ambayo tumetembelea, kwa mfano jana tumekwenda katika mpaka wa Poland na Ukraine Uh, kwenye kijiji cha Madika, uh, huko tumekutana kwa kweli na mashirika ya kimataifa kama vile UNHCR na Red Cross. Uh, na sio tu hayo, lakini mashirika mengine ya kibinadamu ya kibinafsi, watu binafsi, jumuia mbalimbali za kikanisa, wote hawa wako katika eneo la mpaka kwa ajili ya kutoa msaada kwa wakimbizi wanaotokea Ukraine kuingia Poland, na kitu wanachokifanya pale, yani wamejigawanya, lakini wanafanya kazi kwa kushirikiana kuna vibanda mbalimbali mbali vimewekwa pale, kwa hiyo mtu anapoingia tu anapokelewa, wanaangalia hali yake. Kuna madaktari pale pale mpakani, uh, wanawachukua kwanza, ni chakula wanapatiwa, maji uh, supu za moto, vyakula uh, vifaa mbalimbali, kuanzia sabuni, maloshi na kila kitu ambacho unaweza kufikiria kwamba binadamu anakihitaji kiko pale katika lile eneo la mpaka. Lakini kingine katika kutoa msaada, watu wa hapa Poland ndo wamejitokeza kwa wingi sana, wameshika mabango wengine wamesimama hapo kwa ajili ya kutaka tu kuwasaidia, wengine wanasukuma zile kati, maanake hawa wanapoingia mm. Wengine wa wanakuwa wameshika mabegi na mifuko, kwa hiyo tu wanawapokea na kuambia tuko hapa kuwasaidia, tuko hapa kuwasaidia, wanabeba watoto wao. Kwa hivyo, kwa kweli katika hali ya mpaka, ukizungumzia swala la kutoa msaada uh, lipo, unaliona kabisa linafanyika. Labda mtu anaweza akawa na maswali mengi juu ya hali ya usalama hasa kwa upande wa Ukraine ambako kuna uh, hiyo hali ya vita inaendelea. Hebu tupe uh, picha kamili ya ulinzi kwa upande wa Ukraine. Najua upo Poland, lakini unaweza ukawa unajua nini kinaendelea kwa upande wa pili, uhum. Kwa kweli kama unavyosema, sitaweza kujua kwa upande wa Ukraine, lakini katika wale ambao tumezungumza nao ambao wamekwisha kuingia uh, wamekwisha kuingia Poland wachache, kwa sababu wengi hawaongei uh, Kiingereza, lakini wanaelezea kwamba usalama upo, kwa sababu sasa hivi sio kama ilivyokuwa mwanzoni pale tatizo lilipotokea, walikuwa wengine wanatembea umbali mrefu. Kuna magari, kuna matreni yapo kwa ajili ya, kwa ajili ya raia wa Ukraine kuingia kuletwa katika mpaka wa, wa, wa kutokea Ukraine kuingia Poland japo kwamba inawapasa wasubiri kwa muda mrefu ili waweze kupita sasa, lakini usalama wanasema upo. Lakini labda nigusie kidogo tu kwa upande sasa wa Poland, kwa sababu unajua, hii mtu ukiwa mbali unafikiria, labda pengine hapa Poland usalama si itakuwaje? watu watakuwa wengi, itakuwa hivi. Hapana, kwenye barabara kuu kuelekea kwenye mipaka. Yani hali ni kawaida kabisa, watu wanaendelea na maisha yao kawaida, yani utafikiria hakuna hata wakimbizi ao zaidi ya milioni mbili ambao tayari wamekwisha kuingia Poland lakini sasa unapofika kuelekea katika hivyo vijiji kuelekea huko mpakani, ndipo utakutana na magari mengi ya polisi. Kuna checkpoints ziko hapo, itakubidi uonyeshe kitambulisho chako, lakini wako vizuri tu, wanakukaribisha vizuri. Unafika katika eneo lenyewe sasa la mpaka, polisi wa Poland wako wengi sana, na maafisa ya usalama wako pale tu kwa ajili ya kuhakikisha kila kitu kinakwenda sawa. Bila shaka Meri Mgawe, endelea kufuatilia masuala huko na ukae salama. Tunashukuru sana na tutaendelea kuzungumza na wewe. Asante sana, tutoka huko Poland. N um, kijana majachari kabisa huyo kutoka nchini Nigeria. Mwimbaji na veveni rapa huyo. Huyu e, na wengi wanamjulikana kwa jina lake kama ni Divine Ikubor. Lakini kisanii wanamwita Rema akitamba kweli kweli na kitu chake hicho, basi anatoweka uh, taratibu na calm down, msikilizaji nam. Basi tukiwa tunazidi kusonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express moja kwa moja, tunaelekea kule nchini Kenya ambako tunaangalia kamati ya Olympic kwamba iliandaa kongamano la wanawake ambao wako kwenye sekta ya michezo kuonyesha na kumulika kwamba hii si kazi ya wanaume tu, bali ya hata wanawake. Na asante, umezungumza na mwanahabari huyu wa michezo Ruth, hebu eh, tueleze <im> Ruth Regi anasema kwamba yeye akiwa ni mmojawapo wasichana wanawake wanaripoti michezo, anasema hili ni muhimu sana, hasa kule nchini Kenya, katika kuangazia swala zima la michezo kwa wanawake, na si tu maripota, lakini hata wadau wa sekta za michezo, makocha na wakadhalika. Basi na tumsikilize akizungumzia swala hili. E, kilichoangaziwa hasa kwenye semina hii <im> wanawake pamoja kutoka sekta tofauti tofauti, kulikuwa na marefari, kulikuwa na makocha, kulikuwa nanage kulikuwa na wana habari ya michezo yani, kulikuwa na kila mtu kutoka sekta zote za michezo. Kulikuwa na tendo, kulikuwa na rasi, kulikuwa na atleti, kulikuwa na football, kulikuwa na kulikuwa na onilimodo. Kwa hiyo ni sports zote ziliweza kuwasilishwa, na kutokana na kongamano hilo tunaweza kujifunza mengi kwamba kazi hii si kwamba ni ya wanaume tu, pia wanawake wamepewa nafasi ya kuweza kuwepo ili kuweza kufurahia wanapokuwa wakifanya kazi. Ah, na moja kwa moja pia nitaka kujua sasa, kutokana na hili yaliyojadiliwa, je, nini hasa wameona kama changamoto na namna gani kifanyike kuweza kuondoa changamoto hizi? Kitu ambacho kiliweza kuzungumzia ni kwamba wanawake hawapei nafasi sawia na wanaume. Mwanamke anaposimama kwamba anataka kuwa kocha wa timu, lakini naonekana kwamba mwanamke afai, mwanamke afai kuwepo mwanamke ana uwezo wa kuwa kama kocha, mwanamke afai ama ana uwezo wa kuwa kama timaneja. Kwa hiyo changamoto kubwa ambayo ilichotokea ni kwamba wanawake hawapewi nafasi, kwa hiyo na wanaume kati. Lakini kwa sasa kitu ambacho no kimeweza kuhakikisha ni kwamba katika kila sekta ya michezo lazima kuwepo na ile two gender rule, two parts gender rule kuwepo, kwamba wanawake lazima wao wamewak wamewakilishwa, na si kwamba wanaume tu ndiyo ambao wanapewa nyaki kucheza. Kwa hiyo basically ni kwamba huwa na ile gender rule, lazima mwanamke wawepo. Kama kuna wanaume watano, wanawake wawili lazima wawepo. Kama kuna wanaume kumi, lazima angalau wanawake wanne ama watano wawepo. Kwa hivyo kuna ile gender genda sensitivity. Bila shaka hiyo jenda ruli ya kusema kwamba wanawake wawemo na kushirikishwa na kila kona ya michezo itafanya pengine itasaidia zaidi kule nchini Kenya, kama anavyozungumza nasi kutoka Nairobi mwanaspoti Ruth Aregi. Basi moja kwa moja, baada ya kupata hayo, ni wakati wa kuelekea kwenye habari za dunia. Kampuni ya mafuta ya Norway Equinor imefunga kisima chake cha mafuta cha Snorre B ikiwa ni tahadhari kufuatia tetemeko la ardhi katika mahari ya Kaskazini, licha ya kwamba hakuna uharibifu uliotokea mpaka sasa, kwa mujibu wa taarifa ya kampuni hiyo ya Jumatatu. Haikuwekwa wazi ni lini kampuni ya Snorre B ambayo inazalisha kati ya mapipa elfu thelathini mpaka elfu thelathini na tano kwa siku itarejea kufanya kazi zake kama kawaida, kwa mujibu wa msemaji wa kampuni hiyo Gil Lidel Johansen amesema kile wanakiangalia kwa sasa ni usalama. Vyombo vya uchunguzi vya kampuni hiyo vimepelekwa katika eneo la uzalishaji kufanya tathmini ya uharibifu uliojitokeza. Ukraine Jumatatu imelikataa sharti la Rusia la kusalimisha mji wa Mariupol, wakati vikosi vya Rusia vikifanya mashambulizi katika mji mkuu wa Kiev. Naibu waziri mkuu wa Ukraine Irina Vereshuk amekataa matakwa ya Rusia na kusema Rusia inapaswa kufungua njia kwa juhudi za kibinadamu ili raia waondoke katika mji huo. Akizungumza na chombo cha habari cha Ukraine Pravda, amesema kwamba hakuna nafasi ya mazungumzo ya kujisalimisha na kuweka chini silaha na kwamba wamefahamisha Rusia kuhusu hilo. Kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali ya Rusia Ria, wizara ya ulinzi ya Rusia imelipatia jeshi la Ukraine muda wa mpaka leo kujisalimisha. Ukraine imefanikiwa kuwapa zamu wafanyakazi wanaoshughulika na kinu cha nyuklia cha Chernobyl kwa mara ya kwanza toka Russia ilipokishikilia mwezi uliopita baada ya kufanya uvamizi. Kwa mujibu wa idara ya Umoja Mataifa ya nyuklia, Ukraine imeeleza idara ya nguvu za atomiki ya mataifa IAEA kwamba takriban nusu ya wafanyakazi hatimaye wamefanikiwa kurejea makwao jana Jumapili baada ya kufanya kazi katika kituo hicho kinachoshikiliwa na Russia kwa takriban wiki nne ameeleza mkurugenzi wa IAEA Rafael Grossi. Wote walioondoka walishikiwa zamu zao na wafanyakazi wa Ukraine, ilieleza taarifa iliyotolewa Jumapili jioni. Februari 24 Rusia ilivamia Ukraine na vikosi vya Mosco vikashikilia eneo la Chernobil ambapo ilitokea ma, maafa makubwa mwaka 1986 baada ya kulipuka na kuwa tukio baya zaidi katika kituo cha uzalishaji wa nguvu za nyuklia. Maafisa wa usafiri wa anga nchini China wanasema ndege ya shirika la China Eastern aina ya Boeing 737 ikiwa na abiria 132 imeanguka katika jimbo la kusini la Guangxi. Mamlaka ya usafiri wa anga ya China imesema katika taarifa yake kwamba ajali hiyo imetokea leo karibu na mji wa Wazu. Katika kaunti ya Teng. Imeongeza kusema kwamba ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Kunming katika jimbo la magharibi la Yunnan kwenda katika mji wa viwanda wa Guangzhou kwa kupitia katika bwambao wa mashariki. Hakuna taarifa za awali kuhusiana na idadi ya waliofariki dunia ama kujeruhiwa. Maafisa wa mamlaka ya anga ya China wamesema ndege hiyo ilikuwa imebeba abiria 123 na, na wafanyakazi tisa, na kusahihisha taarifa za awali kwamba watu 133 walikuwa ndani ya ndege hiyo use, nunu, use, tenu, use. Use. Ay, basi unasikiliza matangazo ya VOA Express Shea, Kills, uh, Daniel uh, Sande. Unajua huyu jamaa bwana alikuwa amepotea miaka miwili mitatu hapa mm -hmm. imepita na hivi sasa anavyokuambia, licha ya ngoma hii eh, kuna ngoma nyingine ameshirikiana na tiwa savage eh, pamoja na uh, Wanda banton a eh, wanakuambia nowahala, ngoma kali kulikwe, ukipata ah, muda yin, ngoma ni kali. Haya uh, ukipata muda usikilize maanake kwa kishindo wa 2022. Hawataki mchezo hata kidogo. Naam, tuelekee katika a, baraza. Eh? Kwenye barazani yetu sio? Tuangalie mambo ya barazani yanasema nini? Sawa basi, kwenye barazani swali so, letu leo linasema kwamba je, kinahitajika kufanya kitu gani ili kuwapambutisha zaidi wanamichezo wa nchi za Afrika Mashariki kufanya vyema zaidi kwenye mashindano ya kimataifa? Hiyo ndio swali letu. <laughs> Tusea, watu wameangusha vitu, tuwasikilize. Tusianze mjadala mkubwa wa nini kifanyike hapa <laughs> uh, kwenye laini ya simu tunaye Ocheng, George Ocheng, hebu tueleze nini kile ambacho unakiona wewe kwamba kinapaswa kufanyika ili kutoa motisha kwa wanamichezo ndani ya Afrika Mashariki ili kufanya vyema kabisa katika medani za kimataifa. wa majina tena ni Ocheng George Ngiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Kile ambacho kinaweza fanya hawa wana michezo hasa wa hapa Afrika Mashariki kung'aa zaidi ni kwamba serikali zao ziweze kuhakikisha kwamba zinawekeza zaidi katika sekta ya michezo. Unakuta kwamba nchi kwa mfano kama Kenya na nchi jirani kama Tanzania na nchi zingine hapa Afrika Mashariki, watu hawajaweza wa kuwekeza kabisa, ama hata serikali yenyewe haijaweza kuwekeza katika sekta hii ya michezo pia hawajaweza kuhakikisha kwamba wanaopatia hawa kwa kwa mba, wana michezo morali motisha, hawapei malipo mzuri. Ikiwa wataweza kupata malipo mzuri, ikiwa wataweza kujengewa viwanja vya, basi timu hizi zitang'aa katika viwanja vya kimataifa. Lakini ikiwa hawataweza kuwezeshwa, basi utapata labda timu haifanyi vizuri, lakini ninatumaini ya kwamba siku za usoni ikiwa serikali zetu zitakuwa zinajiwekeza katika sekta hii, basi itakuwa inaweza fanya vyema zaidi. Na pengine tunaona ni serikali tu hapa inataka kuwekeza, hakuna kitu kingine. Kwa wadau wengine wa michezo au wananchi, ndio wadau pia, wana jukumu la kuhakikisha kwamba baada ya serikali kuwekeza katika sekta hiyo, wadau wana kazi kubwa sana ya kuweza kuhakikisha kwamba wanatafuta wana michezo wale walio na talanta ya michezo kuweza kuhakikisha kwamba wanaoweka pamoja, wanaweza kupatia pia motisha na kuweza kuwaunga mkono katika kila zoezi, kwa sababu kwa kweli unakuta ya kwamba kando na serikali kuwekeza, lazima pia kuwe na jamii, kuwe na watu ambao wanaweza tambua talanta hawa wana michezo, iwe ni kabumbu, iwe ni nini. Lakini ikiwa uh, ikawachiwa pia serikali peke yake, basi unakuta ya kwamba unakuwepo na ulemavu fulani. Kwa hivyo ningeomba tu kila mtu katika kila sekta, wadau wote na kila mtu aweze kuhakikisha kwamba pande yake, ili wanamchezo wetu wapate kung'aa katika ngazi za kimataifaasante sana asante sana, Ocha George. Moja kwa moja sasa tuelekee kuangazia wasikilizaji wetu wengine ambao walishiriki vilevile kutuandikia uh, katika ukurasa wetu wa Facebook juu ya swali letu hili la leo. Na tunaanza na nani hapo? Sandey Shumari hapo, e, namwona hapa, huyu ni Abdul Arimba, anasema mishahara mizuri zaidi na mazingira bora ya kazi yaongezeke. Naye Nyuka Toto anasema kwamba akiwa Chake Chake, Masake, Dar es Salaam, hasa nadhani kuwepo na mashindano yenye kuwapa zawadi nzuri zaidi, kwa sababu hii anasema itawapa motisha sana. Upande mwingine, namwona huyu bwana Robert Cheriot yuko nchini Kenya. hii anasema kuwekeza zaidi katika wizara za michezo, hii itaboresha viwanja kwanza, na anasema na kuwapa marupurupu zaidi wanaposhindana na kupewa ufadhili wa kutosha wanapokwenda kushiriki nje ya nchi. Kwa hiyo wacho wametoa mawazia wengi tu, na tuendelee like kufuatilia haya hayaaya. Basi moja kwa moja tuelekee katika muziki Diamond Platnumz, a uh, Nasib Abdul, huyu jamaa vitu vingi, vitu vingi, manake kutoka jumaa kuna mambo mengi, lakini ngoja tusikilize hapa kibao chake, anakuambia nawaza. Alafu kwenye yale yanayovuma kwenye mitandao tutamrudia tena huyu jamaa, sawa? Bila shaka Sare sana na waza Diamond <laughs> Platinum, zunawaza nini baba Diamond? Vitu vingi kweli kweli. Sio tu huu wimbo bali watu wamezungumza sana kuhusu wimbo utoka, sivyo? Idi, ehe, maanake unajua huyu bwana ana mambo mengi ambayo bado yanaleta maswali mengi kuliko majibu mm. Sasa anawaza nini ndugu yangu? Haya. Haya, basi moja kwa moja Idi, tuelekee katika lifestyle, ama mtindo mitindo ya maisha, si ndio? Bila shaka, bila shaka. Na kule basi tunakutana na ishu inasema kwamba vijana wengi sasa hivi e, ndani ya idadi ya watu huko nchini Kenya e, ni wengi vijana, lakini uchunguzi unaonyesha kwamba kila mwaka wa uchaguzi vijana wengi hawapendi kujihusisha na upigaji kura nchini humo. Sasa je, hilo ni kwa nini? Mwenzetu Josephat Kioko amezungumza na kijana mmoja wa kike ambaye pia ni mwanafunzi chuoni na anatueleza mambo yalivyo mwenyewe. Unaonanga vizuri, watu wenye upiga kura ni hao watu wenye, hao wenye wamezeeka sana, hao ndio hupenda kupiga kura kwa sababu ya kale ka kitu kadogo wanakuja kupewa huu wakati wa siasa, na wanasaulika baadaye. Sisi kama vijana tunaona vile hiyo serikali inapeleka sisi, tumeelimika, tunajua no jinsi ambavyo wanatumia kudanganya hawa watu wengine wakapiga kura. Ndio maana sisi kama vijana tunaangalia tu vile mtu tu atajiendeleza kimaisha, mtu ya heri aende kazi asubuhi, akafanya kazi kuliko enda akapiga kura, kwa sababu ukimpigia kura huyo mtu hata kusaidia na chochote, hataleta kazi, hataleta maendeleo, itabaki tu hivyo hivyo. Na miaka miaka tano ikisha tu atakuja tu hapo yeye mwenyewe ajilete, akuja ape watu hivi pesa kidogo kidogo tu mia mbili mia tatu wafumbe macho. Ndio maana unaona vijana wengi siku hizi hadi kura zenyewe hawana, wanajiingiza wao wenyewe kwenye kura ndo wapigiwe kura, si wao wanaenda kupiga. Wanataka wenyewe waingie kwa serikali, kwa sababu wanajua ni nini ambacho kinaendelea huku nje ambacho kinataka kutengenezwa generation inakuja, waweze kuwa na kitu muhimu ya kujitegemea. A kwanza, mimi mimi mwenyewe nang'ang'ana vile nitaweza nitaweza kutengeneza maisha yangu. Maana nikampigia mtu mwenye kura, hata hii nisaidia chochote, hata inifanyia chochote, yuko hapo tu. Mtakuwa mnasema yeye ni mheshimiwa. Mheshimiwa yuko kwa kiti atengeneze barabara asomeshe watu ape watu basari s so, ni mheshimiwa kazi gani? Mimi mwenyewe sina hiyo wakati. Huo wakati nafaa kuwa nikitafuta vile mimi mwenyewe nitajitegemea, niweze kupata pesa yangu, niweze kusaidia hiyo generation inakuza. Huyo mtu atafanya kitu, hata ipeane basari, hatajua kwenye hizo pesa zitaenda. Nyinyi tu mko hapo tu. Kufa mimi, mimi siuko kwenye siasa hadi siasa zenyewe hazijeni pendeza. <laughs> Si ni ukweli, ukikuja tutakataa pesa yako. Vijana wengi wameamua kupigia vijana wenzao. Ndio maana kama huu mwaka wa kura, vijana wengi wamechukua kura wasababu, kwa sababu kuonekana kuwa hao watu wenye walianza kura kitambo. Wanataka kuendeleza serikali vile kitambo ilikuwa inaendelea. Hawajui chenye kinaendelea saa hii. Na mwanu, unaona vijana wengi huu mwaka wamejiingiza kwenye kura, na pia vijana wengi huu mwaka wamechukua kura ndio waweze kupigia vijana wenzao wakaweze kuwa kwa, kwa represent huko. Kwa sababu wao wenyewe ndo wanajua ni nini kinahitajika. Kama si hivyo, vijana wengi mtawapata tuku kwa mitaa hiyo siku ya kupiga kura. Haya kabisa. Hiyo ni habari ya vijana Kenya katika swala zima la uchaguzi. Kama unavyojua, Kenya hivi sasa wanajiandaa na uchaguzi mkuu, na vijana ndio wengi, kama anavyosema Kioko. Sasa nafasi yao iko vipi? Hayo ndio vijana wanayoyasema. Nam moja kwa moja, sasa tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na tuangazie yale ambayo yanavuma katika, eh, mitandao mbalimbali mbali. Lakini mambo ni mengi kweli kweli, yale ambayo nimeyaona, kwa upande wangu naamini utakuwa umeafikiana na mimi pia. Uh, Sande Shomari na msikilizaji wangu, eh, ni jambo hili la El Clasico mm -hmm. mchezo mkubwa kabisa ambao eh, ulipigwa hapo jana eh, nchini mchezo mzito sana, Idi Ligongo, kwa hakika kila mtu alikuwa akiusubiri katika mashabiki wa soka kuona nini kitatokea safari hii na aliyotokea Barcelona, mtu anasema du <laughs> kweli. Haya, Idi sasa kile ambacho kinashangaza wengi ni juu ya namna timu ya Barcelona ambavyo imebadilika kwa kipindi kifupi sana, ukiangazia kwamba eh, kwa msimu huu wa elfu mbili na 21, 2022 kwamba Barcelona ilikuwa ikifanya vibaya sana mpaka ikafikia hatua kwamba watu walikuwa wanahofia inaweza isiingie katika ile nne e, bora hmm. Na sasa hivi katika nafasi ya tatu ikiifunga e, Real Madrid ambayo bado inaonekana ina makali kwelikweli, ukichukulia vile, vile juma lililopita iliifunga timu ya uh, PSG, PSG. Eh, jumla ya mm -hmm. goli tatu kwa moja. Kwa hiyo ni habari cheso, moja kati ya mambo ambayo yanavuma sana Tukecha... firihidi pia. Ukiangalia na kuvuma kwake, Xavi amechukua nafasi kubwa sana kwenye uvumaji wa hii timu. Wengi walifikiri hawakujua Xavi atafanya nini, lakini wanaona kwamba Xavi kwa kweli anayepeleka hii timu mahali pazuri, na vilevile vile Pierre Aubameyang Watu wanashindwa kuelewa imekuwaje huyu ime jamaa kabadilika <laughs> eh, kabisa moto wa kuotea mbali, mbali ni jambo ambalo, uh, mjadala mkubwa sana unaendelea, hata yule uh, uh, mwanahabari E, mashuhuri wa kule nchini Uingereza ambaye pia vilevile vile ni mshabiki mkubwa wa Arsenal. e, mm -hmm. E, aliwahi kuwa mtangazaji wa, wa CNN, International habu, CNN hapa Marekani m mm -hmm. E, Piers Morgan, Ana, anazungumza sana kwamba imekuwaje au <laughs> mamayange e, amekuwa <laughs> na mabadiliko hayo sasa, tukiachana na hilo, tuelekee katika ile uh, reality show ya Netflix ambayo imezinduliwa siku ya Ijumaa iliyopita, hmm. ambapo inashirikisha e, vijana matajiri wa Kiafrika uh, sasa Diamond Platinum naye no. yumo ndani na mzazi mwenzie Zari the boss lady kutoka yeah. kule nchini Uganda. Lakini kikubwa ambacho kimefanya watu wafanye uh, mjadala mkubwa ni namna uh, Diamond alivyokuwa akieleza kwamba umri wake hmm. amesema yeye eh? 31st. 31st. Sasa <laughs> yeah. so, wakajiuliza hii imekuwaje. Na hiyo ikawa ndio gumzo la mjini kwamba jamaa, inakuaje? Mzee Diamond anakosea kuitamka hii kitu vizuri, inakuaje? Lakini wengine wanasema kwamba inawezekana alikuwa anajaribu kuchezea sentensi au vitu hivi, na ni vingi sana, vitu vingi vinawezekana. Basi ni hayo ambayo ndio kasema kwamba yamevuma sana katika mitandao ya kijamii. Bila shaka, bila shaka, hili hayo ndio yamevuma. Lakini basi muda nao unakimbia kweli kweli, kabla tutakamilisha, tuangalie swali la leo hili, linasemaje? Swali letu leo nasema kwamba Jumapili ilikuwa ni siku ya furaha duniani. Je, mambo gani na kusababisha wewe uwe na furaha katika maisha yako? Watu wengi sana wametiririka hapa Idi, wametiririka kabisa. Lakini tanzanaye Abdul Azizi Kalomo akiwa Tanzania asa, furaha yangu kubwa ni kuzaliwa mwislamu na kumwabudu Mwenyezi Mungu, wakati wengine wanaabudu vitu vingine Anasema alhamdulilahi, nimezaliwa hivyo na kuujua na kuufuata Uislamu, na hapa nimefunga siku tatu za amil bidh. Naam, mimi nakamata ujumbe wake. si mwingine ni Jospati Lenaola, anasema vile Mwenyezi Mungu ananipenda ananilisha wakati mwingi nikiwa sina tumaini ya chakula. Hii inanifunza na kunitia moyo zaidi nifurahie hata ikiwa mambo sio mazuri sana. Ni ushuhuda wangu, nikiwemo maeneo ya Thika, Kenya. Dunia isikie ukuu wa Mungu. Bila shaka niko naye Bestina Balisesa akiwa Geita, Tanzania. Hasa furaha yangu ni pale familia inapokuwa na afya njema, amani, haijalishi magumu gani tunayopitia, hiyo ndiyo furaha yangu. Masunzu Jikulu yeye anasema kwamba eh, kinachonifanya niwe na furaha sana ni kuona Simba inafanya vizuri katika mechi zake Zakafuna, <laughs> <laughs> za kafu na NBC Premier League kule nchini Tanzania. Bila shaka anatonyesha watu ndani ya studio. Tunakamilisha express na ujumbe huu. Msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo mengine yanayokujia kila siku hapa studio Jerango. Ni Sunday Shomari, upande wa pili Aida Isa, vilevile mzee wa kazi. Mimi naitwa Idi Ligongo, twatakieni wote siku njema. Kwa heri kutoka Washington DC.