Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, msikilizaji. Ni Jumatano nyingine tena, Machi 23 mwaka 2022, nikiwa tayari nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio. Msikilizaji, jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Mrithi, kama tu ilivyokuwa jana, tumejaa jaa hapa nasema kama pishi la mchele sijui mimi <laughs> nimejaajaa kama nini, lakini msikilizaji, karibu kwa show ya takriban dakika 30 kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ilivyoada, tumekuandalia mengi, mengi mengi mengi. Sunday, bila shaka mengi mengi kweli kweli, kama usemavyo BMJ. Siku ya Jumatano hatukosi kuangalia katika masuala mengine yanayojiri kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii, hali kadhalika usukumikuhudumu hili bila muziki lakini vile vile tutakujuza kuhusu ziara ya rais Joe Biden ambaye yuko karibu kuondoka hapa Washington kuelekea kule Ubelgiji, ambako atakutana na viongozi wengine wa muungano wa kijeshi wa NATO na baada ya hapo atakwenda mpaka Poland. Tutakujuza yote hayo ikiwa ni pamoja na swali la leo na vilevile tutakupeleka mpaka New York. Tuna mengi, tuna mengi, sande Shomari. Na vilevile katika story mbalimbali tutakazoangalia hii leo, utaangalia swala la rushwa ya ngono katika vyombo vya habari nchini Tanzania, imetajwa kwamba ni tatizo linaloongezeka vipi. Nini kinaendelea huko? Wanafunzi ambao wanakwenda katika mafunzo ya vitendo katika vyombo vya habari, lakini wakifuatiwa na freelancers, wanadai ya kwamba wanakutwa kwa namna moja au nyingine. Sio kila chombo Alafu unajua Sunday eh, no. kule, kule mjini New York kuna mambo mengi ambayo huendelea. uh -huh. no. na kwa kipindi cha miaka miwili sasa eh, kuna mengi amekuwa hayaendelei kama ilivyokuwa kabla ya Covid 19. Wanasema jiji lisilolala eh, lisilolala kabisa, wanaita Big Apple eh, kuna, <laughs> eh, kuna watu ambao wanafanya vitu vingi sana hasa kwenye mitaa ya mm. eh, mji huo. Tutaangalia hilo lakini kwanza hayo ambayo umeyasema kuhusu rushwa ya ngono kuko, kulikoni? E, sawa kabisa. Rushwa ya ngono BMJ imetajwa katika vyombo vya habari nchini Tanzania na maeneo mbalimbali kwamba ni tatizo. E, na kwa mujibu wa uh, taasisi ya uh, chama cha waandishi wa habari wanawake TAMWA nchini humo, kadri siku zinavyokwenda ndivyo dhana ya rushwa nayo inavyozidi kubadilika, kwa sababu miaka ya karibuni imekuwa si kitu cha ajabu kwa baadhi ya karibuni, kwa baradhi, watu kuomba au kutoa hiyo rushwa ya ngono katika maeneo fulani fulani pia, hi, na pia hii inazungumzwa na taasisi ya Door of Hope nchini Tanzania, mm -hmm. Ikitaja katika utafiti wake. Sasa basi hivi karibuni pia kumekuwa na mjadala huko nchini Tanzania, mengine imechapishwa mwingine haijachapishwa, lakini miongoni mwa wadau wa habari kuona changamoto hasa wanawake na wasichana wanazokutana nazo. Mojawapo ni kijana Mariam, yeye hili si jina lake halisi e, kwa kifupi tu hapa natueleza yale aliyokutana nayo akiwa kazini, akiwa mpya kabisa kazini akiwa kama mwandishi mwanafunzi Bosi alinipigia simu asubuhi sana, akaniambia leo nahitaji tutoke kwenda simu fulani. Nikamuuliza kuna habari nika ambayo imetokea huko au tukio lolote, akaniambia na kutumia message location, twende. Akatuma location, ila location iliyokuwa imetumwa ilikuwa ni ya nyumba za wageni. Nikamuuliza bosi, guest house na kazi inayoifanya vinahusiana vipi? Akasema we ni mtu mzima, so mpaka tuongee sana. Nikamba lakini bosi, wewe una mke na watoto, akaniambia ndio, nahitaji uwe mchepuko wangu. Aliniambia direct kabisa, mi nataka niwe mchepuko wake. <laughs> Nikajiuliza, mimi leo nenda kuwa mchepuko kwa bosi? Nikaambia, hapana bosi, tufanye kitu professional, yaani wewe kuwa bosi, mimi niwe wewe mfanya kazi. Alicheka kaniambia, sijakutana na msichana kama wewe, unajifaa, unajiamini sana. Nikamwambia, vyovyote utakavyofikiria ni sawa, lakini siwezi kufanya chochote kwa kutumia mwili wangu kwa ajili ya kupata kitu chochote. Kama kazi ipo, itakuwepo. Nam sasa, basi ukisikiliza Mariam anazungumza hapo, lakini pia kuna makundi ambayo yanaonekana kwamba imeathirika zaidi na hali hii na vilevile taasisi ya waandishi wa habari wanawake yataja makundi haya na maeneo yanayokutana nayo na hali ilivyo katika utafiti wao. Dr Rose Ruben ni mkurugenzi mtendaji wa chama cha waandishi wa habari nchini Tanzania, na anasema katika utafiti wa taasisi yao ni jambo linalojulikana, na anataja na wale ambao wanaathirika zaidi. Katika utafiti wetu, hili ndio kundi hasa ambalo lilikuwa limeathiriwa, wanafunzi ambao wanakwenda katika mafunzo ya vitendo katika vyombo vya habari, lakini wakifuatiwa na freelancers waandishi wa habari wanaojitegemea ambao nao pia ili taarifa zao ziweze kutoka katika vyombo vya habari, wanadai ya kwamba ni wanakutwa kwa namna moja au nyingine, sio kila chombo, lakini viko vyombo vya habari ambavyo wahariri ama wenye vyombo vya habari ambao hawana maadili, ili kuweza kumpatia mwanafunzi basi kufanya kazi ya vitendo katika shirika lake au katika chumba chake cha habari ni lazima kwanza amwombe rushwa ya ngono ndio aweze kuitangaza ile habari. Baada ya kuonekana lile jambo, pia tulikuwa tunajadili nao, je, wameweza kutoa taarifa mahali kokote? haya hilo basi. Kama unavyosikia huyo mkurugenzi akizungumza, ndio changamoto kubwa, na kusema kwamba je, taarifa zinatolewa popote. Na akaongeza kusema kwamba pia wengi wa hawa waathirika, wasichana wadogo au wanafunzi, wanashindwa kusema, kwa sababu kwanza, wengine mm -hmm. wengine wanani aibu, wengine wanasema mambo haya hayatajwi hadharani katika mila za kiafrika na sande. wengine pia wanasema kwamba unaweza kuta inakuwa vigumu kuaminika kwamba unasema jambo hilo limekuwa ni kweli, na unataka kazi sasa. Unafanyaje katika jambo kama hilo? Wanapitia mengi sana, hasa waandishi eh, wanawake au wasichana. Unajua tulikuwa na taarifa juzi kule Kenya kulikuwa na washa, pia wanasema wanabaguliwa sana kwa mambo mengi, lakini ndivyo hivyo. Msikilizaji, sikiliza vitu hivi wana, kina safari na lola wakuite, na wewe baba vingi tumepitia matosi na wivu, nimejionea nikavumilia, jina na pesa nilizopata, na mimi nikakuvimbia, ila kwako sitoki, nishapata wakufa kuzikwa mwenzangu. Kwa, kwa kweli siodoki jamani, kupendwa raha, raha kupendwa na wewe mambo yalivyo katika anaimba, na kijana Aroboy ambaye kama unavyojua anapendana, basi napaa, anasema kupendwa pia ni raha, lakini taraji ya mtoto. Asante sijui kama unajua, nikufichulie siri hapa mbele ah, ya wasikilizaji kwamba huyu Nadia Mukami mm -hmm. anatoka kijiji nilikozaliwa kweli baba, ehe, lakini mamake katoka upande mwingine, babake katoka kijiji nilikozaliwa, lakini hayo tutazungumza wakati mwingine. Lakini najua kwamba uh, Harison Kamau pia ni shabiki wa mziki wa uh, uh, wanajiamkamna pia huyo Arrow Boy yeah. na anajiunga nasi moja kwa moja sasa kutoka jiji kuu uh, ama jiji la New York kama ulivyosema, jiji ambalo halilali. Mm, eh huyu ni host wa Zulia Nyekundu yuko kule <laughs> angalia eh hata, <laughs> e, nisiseme mengi. Harrison Kamau, karibu kwenye VOA Express, tujuze ni nini unachokiona huko eh, mjini New York City. Asante sana wenzangu, BMJ Muridhi na Asante Shomari. Kweli, kama ulivyosema, niko hapa New York, kama unavyosikia kelele, kelele, shughuli zimeanza kwa kweli, maisha yameanza kurudi kawaida, na kabla kusema, ya kusema hata mambo yalivyo New York, niseme kwamba Nadia Mukami kando na kutoka kijiji cha kina BMJ, bado wametoka katika nchi yangu. Basi tuendelee na mambo ya New York. <laughs> <laughs> Sawa, kama hao tumekusikia kaka. <laughs> Sasa nasikia huko biashara zimeanza kurejea kurejea kwenye mitaa huko, na pia uh, ulinitokezea kidogo kwamba wale uh, wana, wasanii ambao hufanya kama maacrobat umewaona huko mitaani, labda tueleze, tuwaeleze wasikilizaji nini unachokiona wakati, baada ya miaka miwili ya janga hili la korona, hali ikoje huko na kuambia New York ilikuwa ni kama eneo la vita. Ilikuwa kwamba maisha yamesimama, wengi wakazi wananiambia kwamba kwa miaka miwili hakuna chochote kilikuwa kikiendelea, na sasa tunapozungumza, nimesimama pale tunapopaita Times Square, pale ndipo shughuli yote inafanyika, na siku mbili tatu ambazo nimekuwa hapa New York, kwa kweli kuna wale watumbuizaji wa barabarani ambao wamekuwa kikitokeza hasa saa za adhuhuri, wale wanambieleka wana Acrobat, wale kwa, na pia kwa waigizaji na wachekeshaji. Uh, kitu ambacho nimegundua ni kwamba New York kufikia sasa biashara uh, nyingi hasa za uh, kama migahawa hazijafumbuliwa kabisa. mm -hmm. Uh, kitu cha kwanza ni kwamba baridi haijakwisha kabisa New York, kando na ilivyo kule Washington. Hapo baridi bado kidogo uh, kunayo, lakini watu wanajikaza kujikakamua, lakini shughuli kwa kweli zimeanza na maisha yamerudi kawaida, na watu wengi barakoa inaonekana ni kama hawazingatii sana japo kuna vipimo vinafanyika kwenye barabara karibu kila sehemu vya COVID, lakini inaonekana ni kwamba maisha yamerejea kawaida, na hasa upande wa burudani hapa New York. Na pengine kama haraka haraka, vipi kwenye upande wa usafiri wa matreni? Maana wewe ndio usafiri mkubwa New York, na wewe unajaa watu wengi, ukoje? Mambo yamerejea kawaida, sande Shomari. Watu wanasafiria matreni na mabasi yote yamerudi, lakini kitu kimoja tu ambacho tumepewa tahadhari ni kwamba tangu janga lilipoingia New York, kidogo hali ya usalama imekuwa ni tete. Kumekuwa na watu waporaji sana, hasa kwenye treni za chini kwa chini. Lakini kando na hilo, watu wanajikakamua na kurejea katika, kujikaza kurejea katika hali ya kawaida ya maisha. Nasikia kwamba biashara zingine ndogo ndogo, kuna baadhi ya watu ambao wamezifunga kabisa, na sio kupenda kwao, ingawa walikuwa na, uh wanapigwa jeki kama tunavyosema na serikali, lakini eh, biashara zingine hazitarudi huko, uh, mjini New York kama tukiman. Inahuzunisha sana kuona biashara nyingi zikiwa zimefungwa. Kuna baadhi, kukitembea kwenye mitaa unakuta kabisa milango imefungwa, lakini baada ya kupekua pekua na kuulizia ni nini, inasemekana kwamba hawange mudu gharama ya kodi katika mji ambao unauelewa hapa katikati New York. Kwa hivyo, sijui labda serikali itawasaidia ama serikali ya mji itawasaidia kurejea tena kwenye shughuli za kawaida, lakini hali ilivyo, kuna matumaini mema mm, kwa sababu naona watu wameanza kuingia kwa wingi, na kuna watalii wengi, wageni wako hapa, ni voko sasa hivi kama au. Tunakutakia kila la heri katika projekti zile uko nazo. Ukirejea najua, najua wasikilizaji watakuwa na mambo chungu nzima kutoka kwako. E, tunakutakia kila la heri mwenzetu. Asanteni sana wenzangu wa Express, ndio hiyo matangazo hapa ni mengi. <laughs> Harrison Kamau akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka jiji kuu ama jiji la New York, a, hapa Marekani. Naam basi, matangazo haya yanakujia moja kwa moja kupitia redio wa shirika kote kule Afrika ya Mashariki. Nchini Kenya, sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, kunamwenedi radio kule Voi, sasa radio pale Bungoma na kule Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM kule Geita, Hits FM Zanzibar, TKFM kule Tanga, BMJ Niambi na vilevile kule, kule DRC tunasikika: Radio Racome kule Bunagana, Radio Maniema namba 1 ya Kindu, na pia Radio Malaika na Radio Dinamike, zote hizo zinapatikana kule Lubumbashi, DRC. Moja kwa moja tuelekea katika habari za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden anasafiri leo Jumatano kuelekea Brussels, Ubelgiji, ambako atakutana na viongozi wa muungano wa kijeshi wa NATO na washirika wa Ulaya, ambapo anatarajiwa kutangaza duru mpya ya vikwazo dhidi ya Rusia kwa kuivamia Ukraine. ataungana na wa washirika wetu katika kuweka vikwazo zaidi kwa Rusia na kuimarisha vikwazo vilivyopo ili kukabiliana na ukwepaji na kuhakikisha utekelezaji thabiti, mshauri wa usalama wa taifa wa White House Jake Sullivan aliwaambia waandishi wa habari. Ziara ya Biden inajiri huku mashambulizi ya Rusia dhidi ya miji mbalimbali mbali ya Ukraine yakiendelea na idadi ya wakimbizi wanaotoroka makwao ikikadiriwa kukaribia milioni nne kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi. Wakati huo huo, viongozi wa Ukraine na Russia wanasema kwamba kuna mafanikio yaliyopatikana katika mazungumzo ya amani lakini waangalizi wanasema makubaliano hayo bado hayajafikiwa na kwamba bado kuna vizingiti katika mchakato huo. Baadhi ya maafisa wa magharibi na waangalizi huru wana wasiwasi kwamba Moscow haijadili kwa nia njema na inatumia mazungumzo hayo kuizuia NATO kutoa silaha za kujihami na mifumo mingine ya silaha za kisasa zaidi kwa Ukraine au kuongeza vikwazo vya kimataifa eh, hasa kutoka kwa mataifa ya magharibi, eh, dhidi ya Russia. Idara ya kukabiliana na ujasusi ya Poland ABW imesema imewatambua wanadiplomasia 45 wa Rusia kama watu wanaoshukiwa kuwa majasusi na kuitaka wizara ya mambo ya nje kuwafukuza kwa mujibu wa msemaji wake, Stanislaus Zerin. Msemaji wa ABW aliwaambia waandishi wa habari hii leo Jumatano kwamba orodha ya washukiwa hao imepelekwa kwa wizara ya mambo ya nje. Zerin pia alisema ABW imemshikilia raia wa Poland kwa tuhuma za ujasusi wa huduma za siri za Rusia. Na vikosi vya usalama vya Somalia vilipambana na washambuliaji kwenye lango la kambi ya jeshi katika mji mkuu Mogadishu, kwa mujibu wa kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali. Shahidi mmoja amesema kwamba washambuliaji waliingia kwa nguvu na kuanza kufyatua risasi. Kundi la Alshabab lenye uhusiano na Al Qaida limesema kwamba lilihusika na shambulio hilo ambalo hadi tukitayarisha ripoti hii bado lilikuwa li Kiendelea Radio Andalus ya kundi hilo la wanamgambo li, ilisema kwamba kwenye matangazo yake kwamba wapiganaji wake walishambulia kambi ya Halane na bado walikuwa wakifyatua risasi HVP, cari, cari, cari. Kibao hicho msikilizaji, ni ishara kwamba tunaingia katika barazani. Huyu mwanamuziki anajulikana kama Adekunle, bila shaka Adekunle Gold au AG Baby wanamwita nane. Huyu ni kijana machachari sana kule Nigeria, akiimba katika mtindo wa highlife. Eh, wanamtambua sana kule nchini Nigeria kwa nyimbo zake nyingi ambazo zimetamba na hasa kibao chake kutoka mwaka 2015 kiliitwa Shade. Hii single <laughs> ilipiga moto kweli kweli, ikiwa anasema ni story of my life. Nasikia mtindo wake ni taratibu taratibu, bila shaka uh -huh. Ni kijana ambaye anatamba kweli kweli kule akifanya vitu vyake, inabidi umwangalie shughuli zake zinavyokuja, AG Adekunle Safi kabisa, msikilizaji, tunaingia katika kile kipengele tunakiita barazani, ambapo tuna keti chini kwa pamoja tunazungumzia swala fulani. Hii leo tunakuuliza je, kina baba wanajihusisha na malezi ya watoto kama inavyostahili? Wanasemaje sana, uh, bila shaka wamemwagika kweli kweli na kutiririka, tunasema kwenye Facebook hapa kutoa maoni yao mbalimbali. Basi moja kwa moja nianze naye Aded Mzamiru huyu anasema yuko Kaibanja, Kagera, Tanzania. Asa, binafsi yangu naona baba walio wengi hawalei watoto kwenye maadili mema. Kwa hiyo inakuta baadhi ya wa wazazi wanaishi ili mradi maisha yaende, lakini kumweka chini na kumwambia mambo mazuri ya kuepukana naye, wazazi hao ni wachache. Shukuru nzekerebandia ana jina refu kweli kweli. Wakati <laughs> ndio, wakati tunawatafuta wasikilizaji tuona kama tunaweza kuwapata kwa njia ya simu, simu zina matatizo, Sandi Shomari. Lakini huyu Shukuru anasema anatokea kule wa, Wasakatonge, Kaibanja eh, kutoka TZ kule Bukoba anasema <laughs> hapana, kwanza baba sio rahisi kujihusisha na uh, kwa ukaribu zaidi kwenye malezi ya mtoto kutokana na majukumu lakini mtoto hukaa na mama yake muda mwingi kuliko baba yake, na hivyo anajikuta kwamba malezi yanaegemea kwa upande wa mama. Haya, Wachira Mbugu anasema kutafuta pesa za malezi ndio zaidi ya kukaa nyumbani, kwa sababu kukaa nyumbani utakosana na bibi Haya, hatukufanikiwa kuwapata watu kwenye simu, lakini ndivyo hivyo. Uh, twende kazi, tusikie kibao cha muziki nane sande. Kibao hicho cha muziki kwa kele kinatoka kwa mwanamuziki macho chare kabisa, Brown Mauzo. Huyu ni kijana ambaye anatamba sana kule nchini Kenya. Anakuja na kitu moyo wangu <mucho> shaidi na akili yangu kaiteka Brian Brown Brown Mauzo, huyo msikilizaji, akifanya vitu vyake mwana mm -hmm. mwanamuziki machachari kabisa kule nchini Kenya ambaye BMJ Muridhi kama umezungumza hivi karibuni, eh, alipata mtoto mtoto wa kike eh, maarufu bila shaka, bila yeah, shaka anafahamika sana yule. Na jina la huyu msanii eh, jina lake la kuzaliwa uh, ni Fredrick Mtinda. Aha. Lakini jina la kisanii kama ulivyosema ni Brown Mauzo. Anapenda kucheza ngoma zake, muziki wake mwingi anacheza kwa lugha ya Kiswahili bila shaka, akitamba sana nyimbo zake kama vile dawa na natamani. Ngoma hizo zimetamba kwelikweli eh, katika muziki wake Akituweka taratibu basi, wengine wanamwita Mr. Lava Man. Ndivyo mambo yalivyo hapa kwenye VOA Express. Msikilizaji, matangazo ya moja kwa moja hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa. Eh, tumejazana hapa kwenye studio nambari 15. Eh, naona Sandy Shomari, tuangalie masuala ya biashara au vipi? Bila shaka BMJ Muridhi, wewe ndio mtaalam wa hii meza ya biashara. Katika utaalamu wako umechambua, umepekuapekua tangu alfajiri leo, ulikuwa umeamka mapema kabisa. Nini kinachojiri BMJ katika masala haya? Kwa kweli sijapekua pekua, pekua chochote leo kwa sababu mandi... <laughs> Mwandishi wetu kule Tanzania amenisaidia kupekua pekua. Inaelezwa kwamba changamoto za mifumo ya mitaji ni miongoni mwa mambo ambayo yanazorotesha ukuaji wa kampuni changa na shughuli za ujasiriamali katika nchi ya Tanzania, na wataalam katika maswala ya uchumi na biashara wana, uh, wanahimiza kwamba mabadiliko katika sekta hiyo pamoja na elimu yafanyike eh, katika taifa, ili liweze nalo kuenda uh, kasi eh, na ukuaji wa miji na vile vile pamoja na fursa za masoko eh, ya pamoja. Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu miji na majiji inaeleza kuwa miji katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara inakabiliwa na ongezeko la kasi la idadi ya watu. Hata hivyo, ukuaji wao wa uchumi haujashika kasi. Sababu moja inaweza kuwa uwekezaji mdogo wa mitaji. Ugumu wa kupata mitaji ni wimbo unaoimbwa na, na wajasiriamali wengi Mathalan hapa Tanzania, changamoto kubwa ni upatikanaji wa, wa fedha. Uh, mabenki na taasisi za kifedha uh, zina haziko supportive sana kwenye processing, tofauti na tukiongelea nchi kama ya Vietnam, ambacho hawa wenye viwanda wanapata support kubwa upande wa upatika wa upatikanaji wa fedha, na kwa bei nafuu, kwa riba nafuu. Serikali pia isaidie um, au mabenki kutoa grants kwa vikundi hivi vya ujasiriamali ili waweze kuzalisha bidhaa hizi, kwa sababu watu wapo, lakini wanashindwa katika katika kufuga. Hoja kama hizi zimekuwa chachu na hamasa kwa mataifa mengi Afrika kuweka mazingira wezeshi ya ukuaji wa kampuni changa na shughuli za ujasiriamali. Majiji kama Lagos huko Nigeria na Nairobi nchini Kenya ni miongoni mwa maeneo yenye rekodi nzuri na kuwa katika orodha ya miji yenye idadi kubwa ya kampuni zinazoanzishwa. Hata hivyo Dar es Salaam haionekani kwenye orodha hizo. Nimezungumza na Walter Nguma ambaye ni mchambuzi wa masuala ya uchumi. ni mifumo yetu ya urasimishaji wa makampuni ya kibiashara. Ukija kuangalia hii mifumo wakati mwingi kumekuwa kukitolewa kasoro nyingi sana na wanasiasa, wasomi na watu wa taaluma mbalimbali, wamekuwa wakisema kwamba ni kwa namna gani mifumo yetu sio rafiki kwa wawekezaji au kwa watanzania wenyewe katika kuweza kuanzisha makampuni ya kibiashara. Benki ya Maendeleo ya Kilimo ni moja ya taasisi wezeshi kwa sekta hiyo. Vipi wananchi wanaweza kufikia mikopo kwa ajili ya mitaji katika taasisi hii ikiwa ni miongoni mwa changamoto kubwa inayozungumzwa? Modo ya kwanza tunatoa mikopo kwa wakulima directly, tunaita direct lending ambapo wakulima wanakuja kwetu wanapata mikopo. Lakini pili, kwa sababu tunajua nchi yetu kijiografia ni nchi kubwa ambayo si rahisi kuifikia uh, kwa haraka Uh, ukilinganisha na malengo ya nchi yetu ambayo inataka wakulima wengi wafike kwa haraka, tunatumia taasisi zingine za kifedha zikiwepo mabenki ya kibiashara ambayo yako nchi nzima, lakini pia tunatumia benki za kijamii. Benki ya Dunia nayo inaeleza kuwa ili kukua kiuchumi, kadri inavyokuwa kwa ukubwa miji ya Afrika, lazima ifungue milango yake kwa ulimwengu wanahitaji utaalamu katika uzalishaji na utengenezaji wa bidhaa na huduma zinazoweza kuuzwa kikanda na kimataifa, pamoja na kuvutia uwekezaji wa kimataifa katika uzalishaji wa bidhaa zinazouzika, hatua itakayokuza makampuni na shughuli za ujasiriamali na kuwa endelevu. Idi Wesu, VOA, Dar es Salaam, Tanzania. Shukran sana Idi Uwesu. Naona sasa, asante, tuangalie nini kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka, BMJ Mrithi, mitandao inavuma na mambo ni mengi kwelikweli, kweli kweli. Kama kawaida, huko tunaanzia basi kwenye mtandao wa Twitter na na Facebook jana, na vilevile vile Instagram uliona, na hata WhatsApp, picha nyingi zilikuwa zikisambaza binti mmoja kule nchini Tanzania mm, wakidai kwamba ndiye anayeolewa na mwenyekiti wa chama cha TLP. Huyu ni mwanasiasa maarufu kule Tanzania aitwa Lyatonga Mrema, ambaye pia aliwahi kuwa naibu waziri mkuu mm -hmm kipindi cha Rais Mwinyi. Sasa amepata, binti huyu picha yake imesambaa sana. Ndio. Wengi wakawa wanajiuliza, kwa sababu Mrema alitangaza anafunga ndoa na binti ambaye ni mdogo, baada ya mkio wa kwanza kufariki, akasema anafunga ndoa na familia yake imeruhusu, lakini nani hakutaja. Sasa hii picha ikatokea tu pop, sasa kumbe binti huyu amejitokeza, mm -hmm. uh, sasa kwenye mitandao ya kijamii na amejitokeza kwenye kituo cha television cha Clouds, halikadhalika kwenye Global Publishers, wakiandika akisema kwamba yeye hamfahamu mzee Mrema wala hajai kutana naye, na kwa hiyo hii picha sio ya kwa hiyo picha wameitumia tu, lakini sio ya binti huyu. Na akasema kabisa, jamani, nimepigiwa simu nyingi sana. Hmm. Anasema sasa, Mrema huyu afanye, akashindwa kwenda shuleni, Mrema huyu afanye hivi, atupatie picha halisi <laughs> ili na sisi tusije tukawa tu tunafanya nini speculation, eh. Na yeye mwenyewe pia huyu binti amesisitiza kumwomba eh, huyo kiongozi wa zamani wa siasa wa Chade, wa TLP hmm, amseme mke wake ni nani, maana yeye amepata shida sana na kuulizwa na Wengi wakati naona hatuna muda mrefu wa kukaa hapa kwenye trending, lakini ni lazima nitaje hili kwamba mamake rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, mama mama Ngina Kenyatta mm -hmm. ye yeah, anasema kwamba wale wanamtusi mtoto wake, yani wanamrushia yani matusi ni watu ambao hawajalewa, hawajalewa uh, kwa njia safi hawajaelewa hawajalelewa kwa njia ifaayo e, kwa sababu wanasema wanamrushia maneno machafu, na ili hali yeye ameamua kufanya kazi na Raila Odinga, kwa sababu Ruto, naibu wake William Ruto wamekosana kwa sababu ya masuala mbalimbali. Kwa hiyo anasema lazima ule, ulelewe vizuri ndio uweze eh, kukosa ku... Eh, eh, vizuri jua hilo, ukishaelewa vizuri, ukishaelewa vizuri anasema ndio utaelewa sasa, utamtukana rais bila kujua nini kimefanyika eh, ukilelewa vizuri, ukilelewa vizuri, ukiwa umezaliwa ukalelewa vizuri. Haya basi, nakwambia lugha hapa inakanganya kiasi. Swali la leo, je, unadhani nini kinasababisha linaloshuhudiwa wakati huu. Bila shaka bmj, moja kwa moja nianze naye Pascal Lucas Chambi mm -hmm. Akiwa kahamashan Tanzania, anasema kuongezeka kwa joto kali ni hewa inabadilika kila kukicha. Haya madhambi tunayo mkosea Mwenyezi Mungu, anatukumbusha kwa hili joto tukumbuke kuwa bado kuna moto wenyewe kule Jehanamu. Huyu sio mimi da, ni Jimi Ruta mwenyewe bila shaka amekumbusha. <laughs> Kwelikweli nayo Joshua mjukuu wa Nila anasema mkazi wa Makuyuni anasema haya ni mabadiliko ya hali ya hewa tu. <laughs> safi kabisa. Tumalizie na wangini, Oiso Rok Nikodemas anasema uharibifu wa mazingira na uhalifu wa kivita ndivyo vinavyosababisha. Ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo kutoka eh, hapa studio nambari 15. Mi naitwa BMJ Mridhi, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Hadija Riyami na nimeshirikiana na Sandi Shomari, upande wa pili tumekuwa naye Aida Isa. Tuonane tena pana mitambo Pet. Pet mwenyewe bila shaka, tuonane tena wakati Mungu akijalia wa <laughs>