taasi rushku ay shegen inay baaren borsadeda isla markana aykahelen Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo, Jumatano, Machi ishirini na tatu, elfu mbili ishirini na mbili. na mimi ni Idi Ligongo tukiwa tunasikika kupitia radio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo uzima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com <tune> Nmna, katika matangazo yetu ya leo, wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kuwa zaidi ya chanjo laki nane za COVID-19 aina ya AstraZeneca zimeisha muda wake wa kutumika, hivyo zitatupwa. Na maafisa wa wizara hiyo wanaeleza kuwa baadhi ya wa Wakenya wamesita kutumia aina hiyo ya chanjo kutokana na upotaji na changamoto za uhifadhi. Changamoto moja kubwa na dozi ya AstraZeneca ni kwamba muda wa kutumia dozi chanjo hiyo, so kutoka wakati inatengenezwa hadi mtu apewe ni miezi sita, na kutoka vile inatengenezwa, itoke kwa kiwanda, iwekwe, iingie kwenye nchi, utakuta tayari miezi mbili imeenda na katika ripoti nyingine Rais Volodomir Zelenski wa Ukraine ameendelea kuiomba jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dhidi ya Rusia kutokana na uvamizi wa nchi yake. Hizo ni baadhi ya vidokezo vya taarifa utakazosikia katika matangazo yote haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na mwenzangu ili vigongo Rais wa Marekani Joe Biden amesafiri leo Jumatano kuelekea Brussels, Ubelgiji, ambako atakutana na viongozi wa muungano wa kijeshi wa NATO na washirika wa Ulaya, ambapo anatarajiwa kutangaza duru mpya ya vikwazo dhidi ya Rusia kwa uvamizi wake nchini Ukraine. Ataungana na washirika wetu katika kuweka vikwazo zaidi kwa Russia na kuimarisha vikwazo vilivyopo ili kukabiliana na ukwepaji na kuhakikisha utekelezwaji thabiti. Mshauri wa usalama wa taifa wa White House, Jake Sullivan aliwaambia waandishi wa wa habari. Ziara ya Biden inajiri huku mashambulizi ya Russia dhidi ya miji mbalimbali ya Ukraine yakiendelea na idadi ya wakimbizi wanaotoroka makwao ikikadiriwa kukaribia milioni nne kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski anatarajia kuhutubia kwa njia ya video mkutano mkuu wa NATO kesho Alhamisi, na alisema kabla ya mkutano huo kwamba anatarajia viongozi wa nchi za Magharibi kuongeza vikwazo vyao dhidi ya Russia na kuahidi msaada zaidi kwa Ukraine. Takribani mwezi mmoja baada ya vikosi vya Rusia kuivamia Ukraine kuna ishara zinazoonekana kwamba vikosi vya Ukraine vina ujasiri mkubwa vikilenga wanajeshi wa Rusia na wakati mwingine kuchukua udhibiti wa maeneo yaliyokuwa yametwaliwa na Rusia. Wakati huo huo mataifa madogo ya ukanda wa Baltic ambayo majeshi yake yamekuwa ni madogo ukilinganisha na yale ya nchi jirani ya Russia, wamerejea msukumo wa kuitaka NATO kuanzisha uwepo mkubwa na wa muda wote katika himaya zao kufuatia Rusia kuivamia Ukraine. Estonia, Latvia na Lithuania, ambazo kwa pamoja zina idadi ya watu milioni sita, zimekuwa zikionekana kama mataifa ya NATO yaliyo hatarini zaidi. Mataifa hayo yalijiunga na NATO mwaka elfu mbili na nne, lakini yanapakana na mataifa mengine ya Ulaya wanachama wa NATO kwa ukanda mwembamba, na kwengine kukiwa na mpaka baina ya Russia yenye kiwango kikubwa cha uwepo wa kijeshi. Mataifa hayo ya Baltics ambayo ni wanachama wa zamani wa umoja wa Soviet umekuwa ukiangalia Moscow kwa wasiwasi, ikijaribu kurejesha ushawishi wake kote Ulaya Mashariki. Viongozi wa Ukraine na Rusia wanasema kuna mafanikio yaliyopatikana katika mazungumzo ya amani, lakini waangalizi wanasema makubaliano bado hayajafikiwa na kwamba bado kuna vizingiti katika mchakato huo. Baadhi ya maafisa wa magharibi na waangalizi huru wana wasiwasi kwamba Moscow haijajadili kwa nia njema na inatumia mazungumzo hayo kuzuia NATO kutoa silaha za kujihami na mifumo mingine ya silaha za kisasa zaidi kwa Ukraine au kuongeza vikwazo vya mataifa ya magharibi dhidi ya Rusia. Wengine wana mashaka kwamba hata kama Kiev na Moscow zinaweza kufikia masharti madhubuti, mpangilio wa matukio muhimu kwa makubaliano kutekelezwa hautawezekana, kama ilivyokuwa kwa makubaliano ya Minski ya mwaka 2015 ambayo yalikusudia kumaliza mapigano katika jimbo la Donbas na wasichana nchini Afghanistan waliokuwa wameripoti shuleni kwa mara ya kwanza tangu mwezi Agosti mwaka uliopita wameamriwa kurudi nyumbani saa chache baada ya kuingia madarasani. Kennesi Bwire na ripoti kamili. Kundi la Taliban liliamuru wasichana katika shule za upili nchini Afghanistan kuondoka shuleni muda mfupi walipoingia madarasani na kupelekea wasiwasi kuhusu msimamo mkali wa kundi hilo la Kiislamu. Msemaji wa Taliban Inamla Samangani ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wanafunzi wasichana wameamuriwa kurudi nyumbani. Waandishi wa habari wa AFP walishuhudia wanafunzi hao wakiambiwa waondoke shuleni na kurudi nyumbani wasichana hao walionekana wakidondokwa machozi wakati wanapakia mizigo yao na kuondoka. Jamii ya kimataifa imesema kwamba elimu ni haki ya kila mtu na kufanya haki hiyo kuwa suala muhimu katika mazungumzo ya kutoa msaada na kutambua utawala wa Taliban. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Polisi wa Somalia wanasema watu sita wameuawa leo Jumatano, baada ya watu wawili waliokuwa na bunduki kushambulia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mogadishu ambao una ulinzi mkali sana. Waliofariki dunia ni pamoja na raia mmoja wa Somalia na watano ni raia kutoka mataifa ya nje. Watu hao wawili waliuawa na vikosi vya usalama, kwa mujibu wa msemaji wa polisi Meja Abdi Fatah Aden Hassan amesema mmoja wa raia wa kigeni aliyewawa ni wanajeshi katika tume ya Umoja wa Mataifa ya kulinda amani AMISOM. Amesema wengine wanne walikuwa wakufunzi wakisaidia serikali ya Somalia kujifunza kuhusu masuala ya milipuko. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Hassan ameiambia VOA kwamba watu wawili waliokuwa na bunduki walishambulia lango la kuingilia uwanja wa ndege Jumatano mchana na walikabiliwa na vikosi vya usalama. Uwanja huo wa ndege ndipo yalipo makao makuu ya AMISOM na pia ni inahudumia wanadiplomasia wengi wa kimataifa waliopo Mogadishu. Afisa wa mamlaka ya anga ya China Jumatano amesema kikosi cha utafutaji na uokozi kimepata kifaa cha kuhifadhi taarifa za ndege black box kutoka katika mabaki ya ndege ya abiria ya shirika moja la China iliyoanguka. Ndege ya China Eastern yenye nambari ya usafiri MU 5735 ilielekeza pua yake kwa kushtukiza chini na kwenda kugonga mlima kusini mwa Guangzi siku ya Jumatatu nje ya mji wa Wazo. Ndege hiyo aina ya Boeing 737-800 ilikuwa imebeba abiria 132 na na wafanyakazi wakati wa safari yake kutoka Kunming katika jimbo la Yunnan kwenda mji wa viwanda wa Guangzhou. Taarifa zilizopatikana kutoka katika mtandao wa ufuatiliaji wa safari za ndege Flight Radar 24 zimeonyesha ndege hiyo ilikuwa ikishuka chini kwa kasi ya bita 887 kwa dakika kabla ya kudondoka. Na kampuni ya utengenezaji wa dawa ya Moderna Jumatano imesema imefanya utafiti ambao unaonyesha kwamba chanjo ya covid-19 ni salama kwa kila mtoto mdogo, na kampuni hiyo imewasilisha maombi kupata ruhusa kwa wadhibiti wa dawa wa Marekani na kimataifa. Katika taarifa iliyochapishwa katika mtandao wake Moderna imesema taarifa za awali za utafiti wake wa awamu ya pili na tatu umeonyesha kwamba chanjo yake ni salama kwa watoto kuanzia miezi sita mpaka miaka miwili, na miaka miwili mpaka miaka kutokana na matokeo haya, kampuni hiyo imesema kwamba itawasilisha kupewa ruhusa kwa dozi zake mbili kwa watoto wa kuanzia wa miezi sita kwa taasisi za usimamizi wa chakula na dawa ya Marekani, idara ya dawa ya Ulaya na taasisi nyingine za kudhibiti dawa za kidunia katika wiki kadhaa zijazo. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC na habari zochukua uzito wa juu hii leo. Huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF inatangaza kwamba linasimamisha kazi zake katika vijiji viwili vya mkoa wa Ituri, mashariki mwa Kongo. Na leo hii shirika hilo liligoma kufanya kazi kwenye eneo lote la nchi hiyo kupinga hali ya ukosefu wa usalama unaozidi kuendelea mashariki mwa nchi hiyo hasa dhidi ya watumishi wake. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima de la Chance anayo taarifa kamili. Katika taarifa kwa vyombo vya habari MSF inahalalisha uamuzi wake kwa kutokuwepo kwa dhamana ya usalama kwa muda mrefu kutoka kwa wahusika mbalimbali wanaogombana katika eneo hilo linalokuwa chini ya utawala wa kijeshi uliotangazwa huko na Rais Felix Antoine Chisekedi, kumepita miezi kumi. Uamuzi huo ulichukuliwa miezi minne baada ya shambulio lenye silaha dhidi ya magari ya MSF yaliyofanya shughuli za misaada ya kibinadamu. Wakati huo wafanyakazi wake wawili wamejeruhiwa vikali kwa risasi, MSF imeitaka serikali ya Kongo ifanye uchunguzi ila inasema kwamba uchunguzi huo hadi sasa majibu hayajulikane. Kiongozi wa mipango wa MSF nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Olivier Mezue, amesema kwamba uamzi huu wa MSF kusimamisha kazi zake huko Nizi na Bambu ni mgumu. Ila shirika hili la kimataifa halina chaguo tena, kwa vile hali ya usalama inazidi kuwa ngumu kwa MSF ambayo haitaki tena kuwaweka wafanyakazi wake hatarini. Olivier Mesue amesema: Uh, ilikuwa ni miradi miwili ambayo tumefanya shughuli nyingi hasa za huduma kwa watoto mwaka jana katika hospitali mbili za Nizi na Bambu. Zaidi ya watoto elfu saba walilazwa kwa magonjwa ya watoto na wamepewa matibabu. Bado tutaendelea lakini, kutoa michango kwa miezi michache ya dawa na vifaa vya matibabu katika vituo vingine vya Asia. Kwa kushikamana na watumishi hao wa MSF walioshambuliwa, shughuli zote za shirika hili zimesitishwa kote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii Jumatano, isipokuwa shughuli muhimu za matibabu. Lakini hatua ya MSF haijaridhisha mamlaka ya serikali katika mkoa wa Ituri. Gavana wa mkoa huo Luteni Jenerali Jony Luboya Nkashama anaishutumu MSF kwa kuchafua mamlaka ya serikali wakati huu ambapo jeshi la Kongo linafanya juhudi zote kurejesha utulivu. Luteni Jenerali Johnny Luboya amesema, MSF, uh, MSF daima imekuwa mshirika wetu. kutangaza hivyo kuwa wanajiondoa nizi sijui ikiwa ni kutatua tatizo hilo la usalama au ni kuwapa raia wetu wasiwasi tena. Ndiyo MSF walivamiwa, tukafanya uchunguzi na nikawapa matokeo kuwa ni wanamgambo wa Codeco waliowavamia. Waasiriwa wa kwanza wa kujiondoa kwa MSF katika maeneo hayo ni haswa watoto walionufaika kupewa matibabu bila malipo na pia vituo mbalimbali mbali vya afya vilivyonufaika faika kupata dawa na vyombo vingine vya kutunza wagonjwa kwa bure. Hata hivyo MSF bado haijaondoka Ituri kwa lote, shirika hili limeahidi kwamba litaendelea kutoa msaada wa kibinadamu hasa katika miji ya Angumu na Drodro ambako limekuwepo kwa miaka kadhaa. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Raisi wa Ukraine Volodymyr Zelensky ameendelea na ombi lake kwa nchi za magharibi kutaka kuchukua hatua zaidi dhidi ya Russia kutokana na uvamizi wake wa kijeshi nchini Ukraine. Zelensky amelihutubia bunge la Japan na kusema kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kumaliza vita vinavyoendelea nchini mwake na kwamba mabadiliko yanahitajika, akiongeza kwamba viongozi wanastahili kuweka shinikizo zaidi dhidi ya Russia. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa umejikuta katika hali ngumu ya kufanya maamuzi, kwa sababu Rusia ni mwanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la umoja huo. Zelenski amesema kwamba ni lazima hatua zichukuliwe ili kuhakikisha kwamba kuna usalama kote duniani. Amesema kwamba mashirika ya kimataifa yaliyopo hayafanyi kazi ipasavyo kwa ajili ya usalama wa ulimwengu na hivyo kuna haja ya kuwepo mikakati ya kuzuia nchi kuvamia nchi nyingine. Akihutubia bunge la Ujerumani, kansa wa Ujerumani Olaf Shols amesema kwamba uvamizi wa rais wa Rusia Vladimir Putin nchini Ukraine umekwama licha ya kuwepo mashambulizi ya kila siku inayotekelezwa na wanajeshi wake na kutaka Mosko kuacha vita mara moja. Amesema kwamba vikwazo vya nchi za magharibi vilivyowekwa Rusia inafanya kazi na kwamba vita athiri kwa kiasi kikubwa uchumi wa Rusia. Wananchi wa Ukraine wanapigana kwa ujasiri mkubwa, bila ya kuchoka, wanapigania taifa Putin's lao. Mashambulizi ya Putin yamekwama licha ya uharibifu ambao anafanya kila siku. Pamoja na marafiki wetu, tumeungana pamoja na Waukraine kuhusu hatua za kidiplomasia. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov ameshutumu Marekani kwa kile amekitaja kama kuzuia mazungumzo kati ya Rusia na Ukraine kwa ajili ya kumaliza vita hivyo ambavyo vinaingia wiki ya nne. Akihutubia wanafunzi mjini Moscow, Lavrov ameshutumu Ukraine kwa kubadilisha msimamo wake wakati wa mazungumzo mazungumzo yanayoendelea na Ukraine ni magumu sana kwa upande wao, japo wanaelewa kwamba baadhi ya mambo yanastahili kufikiwa makubaliano. Wakati wa mazungumzo wamekuwa wakibadilisha msimamo kila mara na kutaka mapendekezo yao, ni vigumu kufuatia mbali hisia kwamba Marekani inawashika mkono. Wakati huo huo, viongozi wa nchi za magharibi wanakutana Brussels kwa mkutano wa dharura hapo kesho wa NATO kujadili uvamizi wa Rusia nchini Ukraine pamoja na msimamo wake mkali dhidi ya mataifa ya Magharibi ambapo wanachama wa NATO na washirika wao wa Ulaya wanaendelea kujiimarisha kiulinzi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sasa tuelekee huko nchini Kenya, ambapo wizara ya afya nchini humo imetangaza Jumatano kuwa zaidi ya chanjo laki nane za Covid-19 aina AstraZeneca zimeisha muda wake wa kutumika, hivyo basi zitatupwa. Maafisa wa wizara hiyo wanaeleza kuwa baadhi ya wa Wakenya wamesita kutumia aina hiyo ya chanjo kutokana na uvumi wa kunasababisha matatizo ya uzazi. Hata hivyo, serikali ya nchi hiyo imekiri kuwa kulegezwa kwa masharti ya kupambana na virusi hivyo vya korona kama vile kuondoa uvaaji barakoa lazima kumesababisha raia wengi kusita kupokea chanjo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Serikali ya Kenya inaeleza kuwa baadhi ya raia wake wamesita kupokea kwa wakati uliotarajiwa chanjo ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona ya aina ya AstraZeneca kutokana na sababu mbalimbali mbali ukiwemo uvumi kuhusu athari yake kwa mifumo ya uzazi. Chanjo hiyo ya AstraZeneca yenye dozi milioni mbili nukta mbili ilipokelewa nchini Kenya Januari mwaka huu kupitia kituo cha COVAX kinachoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, na ukomo wa muda wake wa matumizi ulikuwa Februari tarehe ishirini na nane lakini kusita kwa raia wa Kenya kutumia kwa wingi kunaifanya serikali kuitupa, amevieleza vyombo vya habari jijini Nairobi Jumatatu Daktari Masi Mwangangi, waziri msaidizi katika wizara ya afya. Upendeleo wa aina fulani za chanjo kama ilivyoshuhudiwa wakati wa kampeni zilizomalizika hivi punde pia unatia wasiwasi wasi. Baadhi ya watu walidai aina fulani za chanjo na zilipotolewa AstraZeneca walikataa. And when we offered them AstraZeneca they declined. Kenya mpaka leo imepokea chanjo milioni 27.0 ikiwa ni chanjo ya dozi mbili za chanjo ya aina ya Pfizer Moderna, AstraZeneca na chanjo ya dozi moja ya Johnson and Johnson. Lakini kutokana na kuondolewa kwa baadhi ya masharti ya kulemaza usambaaji wa virusi hivyo ikiwemo kuondoa marufuku ya uvaaji wa barakoa kwa lazima katika maeneo ya umma na kushuka kwa kiwango cha maambukizi, kiwango cha upokeaji wa chanjo cha kila siku kimepungua kutoka zaidi ya laki mbili iliyorekodiwa mapema mwezi huu uliopita hadi wastani wakati ya elfu thelathini na elfu arobanne kila siku. Daktari Willi Sahuale, mwenyekiti wa jopo kazi linalosimamia shughuli ya utoaji chanjo nchini Kenya, ameieleza VOA kuwa changamoto kadhaa za kuitumia chanjo aina ya AstraZeneca zimejitokeza, nyingine zikihusishwa na mazoea ya raia wa Kenya. Changamoto moja kubwa na dozi ya AstraZeneca ni kwamba muda wa kutumia dozi chanjo hiyo So, kutoka wakati inatengenezwa hadi mtu apewe ni miezi sita na kutoka vile inatengenezwa ima, itoke kwa kiwanda iwekwe i, iingie kwenye nchi utakuta tayari miezi mbili imeenda. Kwa hivyo ikifika kwenye nchi, uko na muda mfupi wa miezi nne kuitumia. Majimbo yanayotajwa kuwa na upokeaji mdogo wa chanjo hiyo ya AstraZeneka ni jimbo la Nakuru, Busia, Kajiado, Kakamega na Kwale. Aidha, Daktari Akwale ameeleza kuwa kwa wiki tatu zijazo, iwapo hapatakuwa na matumizi ya juu ya dozi moja aina ya Johnson and Johnson, huenda chanjo hiyo ikapitwa na wakati. Aidha, amefichua kuwa serikali imeanzisha kampeni mawasiliano, ugawaji upya wa dozi kwa wakati kutoka majimbo yaliyo na matumizi ya chini hadi yale yaliyo na matumizi ya juu pia ameeleza kuwa Kenya haitakubali kupokea chanjo zilizo na muda mfupi wa matumizi, chini ya miezi minne, kuepusha nchi kutupa chanjo. Kufikia Jumatano, Kenya imewapa chanjo raia wake milioni 17.3. Chanjo milioni 15.953 zimetolewa kwa watu wazima ambao ni asilimia 29.3, na milioni 1.014 kwa watoto walio kati ya umri wa miaka 15 na 17. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji eh, usikose pia matangazo hayo yanasikia kupitia washirika wetu, Step Radio ya Mbale kule Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM Radio nchini Tanzania. Pia usisahau Radio Mwangaza, Radio Jambo Isiro kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kusawa kwenye mtandao wetu pia wa VOA Swahili.com. Pia napenda kukumbusha hapo, saa tatu za usiku usikose kujiunga na mwenzetu BMJ Mrithi katika kipindi cha kwa undani, akimulika habari kwa undani zaidi. na mwishoni mwa juma Jumamosi ya Jumapili, siku ya Jumamosi usikose maswali na majibu, tuwa maswali yako pale, Abdu Shakuru Buri atayajibu. hali kadhalika salamu na muziki siku ya Jumapili. Katika makala ya afya hivi leo, mwandishi wetu Babdi anaangazia kuhusu athari za ugonjwa wa sikosel ama selimundu nchini Kenya. Anazungumza na wagonjwa wanaoeleza matatizo wanayokumbana nayo na huduma msingi zinazohitajika kwa wagonjwa. Niligundua niko na sikosel eh, nikiingia kidato cha kwanza, but nilizaliwa na huo ugonjwa Maelezo ya Jo Mundikiza alivyogundua na ugonjwa wa selimundu wa masikosel ni dhihirisho kuwa raia wengi hapa Kenya hawana ufahamu wa kutosha kuhusu ugonjwa huu. Ugonjwa wa selimundu ni ugonjwa wa sugu na wa kudumu. Waathirika waweza kuwa wenye afya njema, lakini maisha yao huandamwa na vipindi vya mashambulizi ya maumivu, na haswa kwa uh, mishipa ya damu zile ile ikonyembamba na ikifanya hivyo, uh, damu haipiti vizuri sana na hiyo kujiganda na kuji, uh, kuji stick together kwa mshipa inafanya mtu akuwe na uchungu mno, na haswa sana sana wanasema huyo, uh, uchungu hukuja kwa mguu na kwa mkono. Joan Chazima ni mwathiriwa wa ugonjwa huu pia na nakiri kuwa uchungu wa selimundu ni mara saba uchungu wa uzazi wakati wa kujifungua, anasema karibu afe kutokana na makali yake. Uh, watu wa familia waliona huyu haendelei ha, ha, ha, ha, vizuri, haponi. Wakanileta Nairobi, na ndio wakati tulipata madaktari ambao walinishughulikia vizuri mpaka nikarudi sawa. Lakini wengi sana wakiwa kwa, kwa hali hiyo, kwa sababu madaktari pia hawajui, madaktari wengi hawajui vile ya kuishughulikia, so unapata, unakuwa mgonjwa na haujui ni nini inafanyika baadaye kwa sababu ime, ime, imekula mebi imefanya figo imekufa, imefanya mebi roho imekufa. Unapata watu wanaenda bila kuelewa ni kwa nini ameenda. Baada ya kupona, Joana alianzisha wakfu wa kuwasaidia watu kuelewa ugonjwa wa selimundu na kutambua dalili zake mapema. You know, kitu ya kuhuzunisha sana ni wakati unakutana na watu ambao wanakuambia sana sana, aa sana, mama wanakuambia mi nangojeu mtoto afe kwa sababu sijui nini ingine naweza fanya eh? Ina, inafanya mtu anakufa roho sana, kwa sababu unashanga, yani tutakaaje kwa kijamii, na unaona wengine wanakaa hawana hope, wanaangalia wanasema huu mtoto unangoja tu, kwa sababu yote. Kila wakati ungeongea juu ya selimundu watu wanakuambia huyo atakufa tu, ukisema selimundu watu wanajua tu ni kifo. Kwa mujibu wa wizara ya afya, ugonjwa wa selimundu ni ugonjwa ambao mtu anarithi na hutokea baada ya mwili wa mwanadamu kuwa na upungufu katika maumbile inayosababisha umbile la seli kubadilika na kuwa nusu duara. Hata hivyo, huenda ugonjwa huu ni janga la baadaye linalosubiri kulipuka iwapo mikakati ya kuukabili haitawekwa. Hiyo, kuna tamaduni pia zingine zinawafanya wasifikirie. Hii ni ugonjwa ambao pia inaambukizwa kwa kurithi. kuna Uh, mambo ya, ya, ya kiutamaduni, pengine wengine wamesema wamerogwa. Na ndio tumamana tunasema, tunataka tuna, tuna kuhamasisha watu hasa, uh, juu ya uh, ugonjwa wa selumundi, na pia si shida pekee ya watu hata, uh, wakurugenzi ama wataalamu wa afya pia wako na habari duni kuhusu Uh, Salimundi Jo anasema gharama ya matibabu ya ugonjwa huu ni ghali mno, na kwa wastani huenda ikamgharimu mgonjwa zaidi ya shilingi laki moja kila mwezi. Baada ya baba kufariki, naendi, ya na naendi alikuwa ananisaidia sana. Inabidi sasa nianze kutafuta ufadhili, mtu wa wakun, kunisaidia kununua dawa, juu unapata eh, mwezi ukiisha umespend over 100,000 huko hospitalini, madawa ni, ni ghali Tangu miaka ya sitini hakuja kuwa na maelezo kamili ya ugonjwa huu nchini. Katika hospitali ya kitaifa ya rufaa ya Kenyatta, watoto watatu au wanne huzaliwa kila wiki wakiwa na selimundu, na kila siku zaidi ya watoto thelathini hufikishwa katika kliniki kwa utunzi wa ugonjwa huu. Huba Abdi, VOA Nairobi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, akitangaza kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao matangazo haya yanakamilika kutoka hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya kesho alfajiri, ambapo utakuwa naye Mkamiti Kibayasi na Patrick Ndwimana walikuletea habari moto moto -moto, kutoka mji mkuu wa marekani Washington DC. Basi kwa niaba ya wenzangu wote waliokamilisha matangazo haya ya upande wa pili, Aida Isa msimamizi, Hadija Riami, jina langu ni Sunday Shumari, nimeshirikiana mwenzangu Idi Ligongo, tutikeni wote, jioni njema kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Zaidi ya mwaka mmoja uliopita, jeshi la Barma lilifanya mapinduzi ambayo yalifunga kabisa njia kwa mfumo wa demokrasia wa hivi karibuni nchini Barma. Leo tunaona Barma ambayo haitambuliki kama nchi tuliyoijua mwaka mmoja uliopita, amesema Greg Hart, naibu mkurugenzi wa USAID kanda ya Asia, katika maelezo yake ya hivi karibuni mbele ya bunge la Marekani. Licha ya changamoto kubwa wananchi wa Burma hawakuvunjika moyo na tunasimama nao kuunga mkono demokrasia. Kufuatia mapinduzi hayo, USAID ilichukua dola milioni 42.4 ya misaada ambayo ingenufaisha serikali na kuelekeza msaada wa moja kwa moja kwa wananchi wa Burma. Hii ni pamoja na kutoa huduma za kuokoa maisha kwa wale wanaopambana na janga la COVID-19, HIV na ukimwi, malaria na kifua kikuu. USAID pia inatoa msaada wa dharura wa kibinadamu kwa maelfu ya watu wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa na mzozo na kwa waliokoseshwa makazi kote nchini Burma, ikiwa changamoto ngumu kutokana na masharti makali ya utawala kwa mashirika hisani ya hisani yasiyoegemea upande wowote. Tangu mapinduzi, utawala wa Burma umekwisha kuua zaidi ya watu elfu moja na mia sita, miongoni mwao wa watoto, wanahabari na wafanyakazi wa misaada na kuwakamata zaidi ya maelfu wengine hasia zinapamba moto na mgawanyiko kati ya serikali na makundi mbalimbali yanayopinga mapinduzi ya kijeshi na utawala yanazidi kuongezeka, ameonya naibu mkurugenzi hat. Kurejesha mfumo wa kidemokrasia nchini Burma ni kipaumbele kikuu cha USAID. USAID inashirikiana na, na wadau wa kidemokrasia kuwa na mtazamo mmoja kwa ajili ya demokrasia inayojumuisha vyama vingi. Washirika hawa ni pamoja na vuguvugu linalounga vugu, mkono demokrasia, mashirika ya kikabila, mashirika ya kiraia mashirika yasiyo ya kiserikali ya kitamaduni na kidini na wanachama wenye nia moja wa sekta binafsi, ili kudumisha nafasi ndogo ya demokrasia iliyosalia, USAID inatoa msaada wa kifedha kwa vyombo huru vya habari na waandishi wa habari kusaidia kwa kutangaza habari nyingi zilizo huru. Licha ya kuzorota kwa mazingira ya vyombo vya habari, washirika wa USAID wanafanya kazi kwa karibu na jamii za wenyeji ili kupatikane wanaharakati wanaounga mkono demokrasia watetezi wa haki za binadamu waandishi wa habari na makabila ya walio wachache ili kuimarisha mapambano yao kwa ajili ya mstakabali wa kidemokrasia. USAID inatoa pia msaada kwa watetezi wa haki za binadamu na makundi yanayounga mkono demokrasia. Kupitia kazi hii, USAID inayosaidia mashirika ya kiraia kupata uwezo wanaohitaji kukabiliana na ukiukwaji wa haki za binadamu na kuzuia mauaji makubwa katika siku zijazo. USAID inajiunga na, na jumuiya ya kimataifa kwa kulaani mapinduzi ya kijeshi, ghasia za kijeshi na kuwekwa kizuizini kinyume cha sheria kwa watu wa tabaka mbalimbali ambao walipinga ukandamizaji wa kikatili wa jeshi la Burma. USAID itaendelea kutafuta fursa mpya kusaidia wananchi wa Burma wakati wanafanya juhudi za kujipatia tena uhuru. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>