uskan aya ah fursa hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Chama tawala nchini Nigeria kimemteua mwenyekiti mpya katika kongamano la kitaifa linalonuia kumaliza mizozo huku akijiandaa kumchagua mgombea atachukua nafasi ya Rais Muhamadu Buhari katika uchaguzi wa mwaka 2023. Buhari ambaye alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2015 alitumia wiki kadhaa kujadiliana na magavana wa majimbo wajumbe wa chama ili kushinikiza msimamo wa makubaliano kabla ya kongamano siku ya Jumamosi. Jumamosi usiku chama hicho kilikubali na kumteua Abdullahi Adam, seneta ambaye alikuwa akiungwa mkono na Buhari ili kuepusha mizozo zaidi, kulingana na kamati ya uchaguzi ya chama cha All Progress, Progressives Congress APC. Ushindani wa kisiasa tayari umeanza kuchukua nafasi ya Buhari kama kiongozi wa taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika, lakini kinyang'anyiro hicho kimesalia wazi huko vigogo kadhaa wakichuana. Kinyago kimoja cha kuchonga kutoka Afrika ya kati cha karne ya 19 kiliuzwa nchini Ufaransa kwa yuro zipatazo milioni 4.6 siku ya Jumamosi, licha ya waandamanaji wa Gabon katika jumba la mnada kudai kurejeshwa kwa kinyago hicho. Kinyago hicho cha nadira cha mbao kijulikanacho kama Nigil kinachotumiwa katika sherehe na watu wa kabila la Fang nchini Gabon kilivunja makadirio ya euro laki tatu hadi laki nne kwenye mnada katika mji wa kusini wa Ufaransa wa Montpelia. Ni kesi ya kupokea bidhaa zilizoibiwa. Na mwanaume mmoja alijitambulisha kama mwanachama wa jumuiya ya Gabon huko Montpelia alishangaa kutoka nyuma ya chumba cha mnada akiwa amezungukwa na nusu darzeni ya wananchi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitaka kuhakikishia washirika wa Israel na Waarabu waliokutana kwa ajili ya mkutano wa kilele wa nadra nchini Israel siku ya Jumapili kwamba Washington itaendelea kukabiliana na tishio lolote la Iran wakati akiwa anaipa nafasi diplomasia ya nyuklia na Tehran. Blinken aliahidi sambamba na kufanya kazi katika kuboresha hali ya Palestina. Ziara ya Blinken inakuja wakati baadhi ya washirika wa, wa Marekani katika eneo hilo wanatilia shaka dhamira ya utawala wa rais Joe Biden na kujiandaa kukabiliana na matokeo ya kukabiliana ya nyuklia ya Iran na mgogoro wa Ukraine. Waziri Blinken amesema Marekani haina mkakati wa mabadiliko ya utawala nchini Rusia au pengine popote pale, baada ya rais Joe Biden siku ya Jumamosi kusema rais wa Rusia Vladimir Putin hawezi kubaki madarakani. Biden alitangaza Jumamosi nchini Poland kwamba utetezi wa Magharibi wa Ukraine dhidi ya uvamizi wa Rusia ni muhimu ili kulinda demokrasia kote kwa vizazi vijavyo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa mara ya kwanza baada ya miaka miwili, tuzo za Akademi zinazindua zulia jekundu katika ukumbi wa Dolby wa Los Angeles kwa kile ambacho waandaaji wanatumai kuwa tuzo za Oscar zitakuwa kama kawaida, isipokuwa kwa baadhi ya mambo yaliyobadilishwa. Na kuonyesha kwenye televisheni kwa tuzo hizo za 94 za Oscar kutaanza kama kawaida saa mbili za usiku kwa saa za Marekani ya mashariki na kupitia kwenye televisheni ya ABC, lakini kidogo zaidi kuhusu jinsi tuzo hizo za Oscar mwaka huu zinavyofanyika ni yale ya kawaida. Saa moja kabla ya matangazo kuanza, wahudhuriaji watakusanyika katika ukumbi wa Dolby kawasili, kwa uwasilishaji wa tuzo nane. Ni nani watakaochukua picha bora? Matarajio kwenye koda ya Apple TV Plus, au The Power of the Dog ya Netflix. Aidha, hii itakuwa picha bora kupitia huduma ya mtandao kwa mara ya kwanza katika tuzo hizo na wanamgambo wa itikadi kali Alshababu nchini Somalia wanapata ujasiri katika mashambulizi yao na wameongezeka kutumia washambuliaji wa kujitoa muhanga wanaovaa vilipuzi. Mwisho wa habari za dunia, tuungana na Idi Ligongo kwa salamu na muziki. Ni siku nyingine tena ya Jumapili linapokualika katika salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwenyeji wako siku hii ya leo, naitwa Idi Ligongo, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa salamu na muziki. dance it, dance it, yeah nam salamu na muziki hii leo tunaanza na Ngalama Maluta. Ngalama Maluta anasema anapatikana kule maeneo ya Magu, Mwanza, Tanzania. Salamu zake anasema ziende kwa Mbuga Peter, Bucheyeki Juma, o Kazur, Moshi Iliyapenda, Mwenyika Namalas, Joas Chinga, Mwaminifu Machenji, Lupembe Simon Shaur, Baba Ombeni, E, Kashinje mjomba wa watu baadhi, e, Kasore Luhindukira Kabanzi Jen, uh, Muikanwa Mahudi, Emmanuel Machungwa na ndugu jamaa na marafiki e, anasema kwamba waendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa basi nakamata ujumbe wake si mwingine e, huyu amejitambulisha kwa jina e, la Emmanuel John Machungwa za kisalamu anasema zingependa kumfikia Namalas Joasi Mwakinanwa Mahud e, Daudi Nkuba Shagembe e, Machenji Lupembe Kasore Lundukira a, bila kumsahau Daudi Nkumba Shagembe ujumbe wake si mwingine ni Galigota Magabe hivi sasa ambao e, ninaukamata na anasema zake salamu ziwafikie King Majuto, Victor B. Mselabuye, Kongobedi Zenobi, Baraka Manganga, mzee Josefu Sindano, James C. Tano, bila kumsahau Thomas Majunga, Mwana Rolesia, Mohamedi Kachuru, Elias Range, Magige Letisia, Shilogile Revokatusi Ravaeli, bila kumsahau vilevile Franki Shawa, Mama Sorongai, Mama Justina Fitina, Paul wa Kotolo, Maiko Longa, Jafet John Faud, bila kumsahau na Maronga Ja Shaban vilevile amemkumbuka katika salamu zake za siku hii ya leo ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja sasa tunaelekea kupata salamu zake, si mwingine ni abu Mansur uh, Mujahidin. Anasema zake salamu zimfikie Abubakar Ingeresi eh, kutoka Sanawari Kilimani, Arusha, Tanzania. Vilevile uh, zake salam zimfikie Fikiri Dario Gakala, Devota Daniel, Vincent JJ Kaji Ndoto Kushanga, James Mzalendo, Jumadunga Mkui, Shilinde Kasoro, Ruhundikira, Leticia Shilogile, Jipole Ji Sandu, Musa Mjengi, bila kumsahau vilevile Jafari Kopo na Buhu Magembia. Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine ni Doto Mahona. Doto Mahona anasema anamsalimia Emmanuel Charles, MC Masai Matikiti, Muhamed Majaliwa Bususu Ngusa Mleba Njile Oswago Mbuga Pita Bucheyeki Mwikanwa Mahudi, anamkumbuka vilevile Machenji Liupemba, Mzee Josefu Sindano, Josefu Asenga, Sadiki John, bila yakumsahau e, mwanaharakati huyo na Mkankule wa Mkankule, ujumbe tupi, tupi, tukumbukane kupitia idhaa yetu pendwa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukizidi kusonga mbele na salamu na muziki. Hivi sasa moja kwa moja e, na kamata ujumbe wake, si mwingine huyu, amejitambulisha e, kwa jina la E, Maligisu Kwimba, Maligisu Kwimba anasema yeye angependa kumsalimia e, familia ya Sosi Maluta wakiwa e, maeneo ya Kwimba. Vilevile anamsalimia mama yake mzazi Sofia Bugalama akiwa Mwanza. A, bila kumsahau vilevile Sara John akiwa Mwanza, Tanzania, na watu wengine wote vilevile amewakumbuka e, wale wote ambao wako maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, na nchini Kenya. Watuma salamu wote, amesema kwamba yeye binafsi anawatumia salamu hizo muhimu kabisa, ili waendelee kukumbukana ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukizidi kusonga mbele na salamu na muziki, hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine huyu. Amejitambulisha ah, eh, kwa jina la eh, Devota Daniel. Devota Daniel anasema pia angependa kumsalimia Dario Gakala, ah, Vicent JJ Kaji Ndoto Kushanga, James Mzalendo, Jumadunga Mkuyi, Shilinde Kasore, Ruhindukira, Leticia Shilogile, Jipole Jisandu, Musa Mjenge, Jafar Kopo Buhu Magembia, Doto Mahona, Emmanuel Charles, MC Masai Matikiti, Muhamedi Majaliwa Bususu e, bila kumsahau Ngusa Mleba zake salamu. Hivi sasa nazikamata si za mwingine, huyu ni Mwikanwa Mahudi M, anasema anamsalimia Machenji Lupemba, Mzee Josefu Sindano, Josef Asenga, bila kumsahau vilevile Sadik John mwanaharakati na mnankule wa mnankule, na anasisitiza kwamba jamani e, tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja. Basi tuelekee katika burudani ya muziki hivi sasa. E, namwona hapa Willie Paul anakuambia chokolate <laughs> kibao kitamu kabisa e, ndani ya salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Saadid. nam basi, kibao kitamu kabisa hicho chake Willy Paul akikuambia eh, chokolate ni chokolate eh, kule jamhuri ya kidemokrasia <laughs> eh, ya, eh, ya Kongo atakuambia chokolete eh, nawatania hawa ndugu zangu. Unajua mimi nao ni kitu kimoja, maeneo ya kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya kule Maniema. Haya e, tunasonga mbele ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na unasikiliza uh, salamu na Muziki kama unajiunga nasi hivi sasa na mwenyeji wako hii leo si mwingine basi, ni mimi Idi Ligongo. Moja kwa moja anapeleka e, zake salam kwa Pasco Lucas Chambi, yeye anasema angependa kumsalimia Majaliwa Bususu Kashinje mjomba wa watu baadhi e, Masanja Kuyanja Gaza Boy Kilaka, bila kumsahau Kasore Ruhumlikira e, Rutahiwa Busisi Chinga Mwaminifu Lenga Chapati Mage Mbise Fikiri dalio gakala bila kumsahau letisia shilogile nakamata ujumbe wake simu mwingine ni emmanuel charles mc masai anasema angependa kumsalimia charles jumanne fundi simu jumadunga njile oswago bila kumsahau fojei mwa mloka anamsalimia vilevile vile doto kushanga nazareti mwa kipembe alimrangi bila kumsahau dison wa itu wa itu ujumbe Ukizikia salamu basi na wewe rudisha salamu. Naamini kabisa kabisa, e, wenzako hawa ambao umewapelekea salamu watakuwa katika nafasi ya kurejesha zile salamu ambazo wewe umewatumia kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Hivi sasa anakamata ujumbe wa Raviusi Ruelaza. Raviusi yeye anapenda kupeleka salamu zake ziwafikie kwa Namala Joasi Dogo, Azam Kaliango, Maiko Kajembe, Eli Jiusi Katombo, Nektarius Amosi na Kasore Luhindukira. Uh, luhindukira huyu, eh, anaye amesalimiwa kabisa na salamu hizi kutoka kwake. Simu mwingine ni ravius ruelaza eh, ravius ruelaza eh, lazima utulie kidogo, kuna majina mengine inabidi utulie kidogo ili ulime usije e, eh, ukagonga mwamba na kamata ujumbe wake. Simu ingine huyu ni ngusa mleba ngusa mleba eh, anasema anapatikana kule maeneo ya Igunga, Tabora. E, maeneo ya Shilole haya e, zake salam angependa zimfikie. Simu ingine ni Abubakar Ngeresi Machenji Lupemba Doto e, Kushanga Mkankule wa Mkankule e, Abu Masula a, Mwinankwa Mahundi vilevile amemkumbuka Ngusa Mleba a, pande za Igunga e, kule e, nchini Tanzania na kamata ujumbe wake mwingine, huyu ni Kabanzi Jean, ni Kabanzi Jean anasema eh, angependa zake salam zimfikie Elia Penda Mwanyika, eh, Juma O Kazuri Moshi, bila kumsahau ah, Nkuyi Shilinde Daudi Nkuba Seishagembe Mwenunkwa Mahud MC Charles Emmanuel ah, bila kumsahau John Machungwa Emmanuel eh, na Mala Jonas bila kumsahau vilevile Simon Shauri baba ombeni amemsalimia vilevile e, kashinje mjomba wa watu baadhi. E, awa watuma salamu, ukiangalia kwa umakini wanatumiana wa wenyewe kwa wenyewe. Jamani, nyinyi ni wachoyo ama vipi? Eh, ni wachoyo, mbona majina yanajirudia rudia, mnatumiana salamu wenyewe kwa wenyewe? Haya, lakini ndio mambo ya utamaduni wa salamu, unapomtumia e, mtu salamu, sharti naye akurejeshie salam. Basi tunasonga mbele na matangazo ya salamu na muziki kutoka e, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ya Jumapili, ikiwa ni tulivu e, kabisa, na kama nilivyokwambia mwenyeji wako ni mimi ileo e, Idi Ligongo. Moja kwa moja tuelekee kupata kibao cha muziki na si mwingine, basi e, huyu hapa anaitwa tu baba e, Innocent Idibia maarufu kabisa eh, kama vile eh, Tuface Idibia, hapa anakwambia smile Idibia Tu Baba na eh, eh, kibao kizuri kabisa smile. Naamini kabisa msikilizaji wangu unaisikiliza salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Utakuwa na wewe ume smile kama vile ambavyo umeambiwa, eh, tabasamu kidogo jamani. E, tuwe na furaha. Tunajua tunapitia mambo mengi katika ulimwengu huu e, lakini mimi nikusihi tu na nikuambie, kwamba e, yote yanayokusibu hivi sasa yatapita, na siku moja utasmile, kama wewe huwezi kusmile hivi sasa pengine kutokana na ugumu eh, ama maswala ya kimaisha ya hapa ah, na pale. Wote tunapitia hayo hivi sasa. Anakamata ujumbe wake si mwingine eh, huyu amejitambulisha kwa jina la Jemsi tano eh, wala sio Jemsi sita wala saba, ni Jemsi tano anazima, anasema zake salam zimfikie Thomas Mayunga, Mwana Rolesia, Muhamedi Kachuru, e, bila kumsahau e, Galigota Magabe mkono Mama Justina Fitina, Paul wa Katolo, uh, Michael Longa, uh, Jafet John Fund na uh, King Majuto vilevile vile, amesema anampelekea zake salamu eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Huyu hapa si mwingine ni Devota Daniel, uh, anasema zake salam zimfikie eh, Musa Mjenji, Jafar Kopo, Buhu Magembia, Doto Mohona, Emmanuel Charles, Mc Matikiti, Muhamed Majali wa Bususu, Ngusa Mleba, Njile Oswago, Mbuga Peter, Bucheyeki Mwinankwa Mahudi, bila kusahau ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo na kamata ujumbe wake. Huyu si mwingine e, bali amejitambulisha kwa jina la Abubakari Ngeresi e, kutoka kule Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Anasema anaanza kumsalimia Fikiri Dario Gakala, Devota Daniel Vincent, JJ Kaji Ndoto Kashanga, James Mzalendo, Juma Dunga, Mkuyi Shilinde Kasore, eh, Ruhindukira Letisia, Shilogile Jipole Jisandu, Musa Msenji, Jafar Kopo, Abuhu Magembia, bila kumsahau Doto Mahona, Emmanuel Charles, Msi Masai, Matikiti, Muhammed Majaliwa, Bususu Ngusa, Mleba Njile Oswago Mbuga, Peter Bucheyeki Mwikanwa Mahudi Machenji Lupembe, Mzee Joseph Sindano, na anasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ili tupeane zile salamu. Basi eh, kwa ujumbe huo ndio unatukamilishia matangazo haya ya salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya ya salam eh, na muziki na matangazo mengine kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa, eh, Washington DC. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo na nakushukuru sana kwa kuwa nami siku hii ya leo. Eh, tukutane tena siku nyingine, eh, panapo majali wa ndani ya salam na muziki. Shukran kwa kuwa nami na nikutakie alamsik hapo ulipo na uwe na baraka na fanaka na kila jambo lako, ambalo pengine kwa namna moja ama nyingine haliende vizuri, basi Mwenyezi Mungu e, akuletee ile heri e, mambo yaende vizuri kabisa. Na kama una chochote kile ambacho unataka e, kifanyike, kifanyike kwa jema. Shukran kwa kuwa nami na alamsi yeah. Asante sana Idi Ligongo, huyu akikamilisha salamu na muziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa. Basi msikizaji, nitakusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Chama tawala nchini Nigeria kimemteua mwenyekiti mpya katika kongamano la kitaifa linalonuia kumaliza mizozo, huku kukijiandaa kumchagua mgombea atayechukua nafasi ya Rais Muhamadu Buhari katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Buhari ambayo alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2015 alitumia wiki kadhaa kujadiliana na tano magavana wa majimbo na wajumbe wa chama ili kushinikiza msimamo wa makubaliano kabla ya ya kongamano siku ya Jumamosi. Kinyago kimoja cha kuchonga katika kutoka Afrika ya kati cha karne ya 19 kiliuzwa nchini Ufaransa kwa euro milioni 4.6 siku ya Jumamosi, licha ya waandaji wa Gabon katika jumba la mnada kudai kurejeshwa kinyago hicho kinyago hicho cha nadra cha mbao kijulikanacho kama Nigel kinachotumiwa katika sherehe na watu wa kabila la Fang nchini Gabon kilivunja makadirio ya yuro laki tatu hadi laki nne kwenye mnada katika mji wa kusini mwa Ufaransa wa Montpellier. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken alitaka kuhakikishia washirika wa Israel na Waarabu wanaokutana kwa ajili ya mkutano wa kilele wa nadra nchini Israel siku ya Jumapili kwamba Washington itaendelea kukabiliana na tishio lolote la Iran wakati akiwa anaipa nafasi diplomasia nyuklia na, na Teheran. Ziara ya Blinken wakati baadhi ya mashirika wa Marekani wanatilia shaka dhamira ya utawala wa rais Joe Biden na kujiandaa kukabiliana na matokeo ya makubaliano ya nyuklia ya Iran na mgogoro wa Ukraine kwa mara ya kwanza kwa baadhi. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.