Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Aya, basi msikilizaji, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ikiwa ni Aprili mosi, ile siku ambayo inaitwa siku ya wajinga. Ee bwana, mimi nimechelewa leo, leo. Mm. Sasa nilitaka nipige kitu kimoja kikali sana lakini, saa ukiangalia muda Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu. Saa hizi ningepiga kitu kimoja kikali sana, imepita hiyo, imepita hiyo, imepita hiyo hiyo. Mi naitwa Idi Ligongo, asante sana sada, sada. na mimi pishi msikilizaji, mchele Ijumaa wengine iji wanaita furahi dei, wengine wanaita vunja jungu kuelekea Ramadhani. Ndo hivyo wanamaliza maliza siku zao za kujiandaa na nini. Basi, Mambo yanaendelea kwenye Vio Express, mambo ni mengi kwelikweli dunia eh, hii leo eh, bila kusahau kwamba eh, wakati tunajiri hayo, tunaangalia kati hayo tuonayo ni kwamba watoto wa kike nchini Tanzania wanarejea shuleni, baada ya wameshaanza kurejea shuleni baada ya kufukuzwa kutokana na ujauzito, ambao serikali ilibadili msimamo wake na kuwapa fursa watoto hawa kurejea kwenye masomo. Sasa wale ambao wanarejea, nini ambacho wanazungumza? nilikofika sasa, yani kwenye hicho kituo niliambiwa kusoma miaka miwili, yani mwaka mmoja unasoma madarasa mawili alafu mwaka wa pili tena unasoma madarasa mawili unamaliza. Lakini Sande Shomari, vile vile ni kwamba wadau wa sekta ya elimu wana wasiwasi kidogo, kutokana na kukua kwa uh, uh, ile sekta ama tasnia ya burudani. Ee, ambapo imekuwa inaonekana kama inatoa ajira nyingi. Sasa wanafunzi wengi wameanza kuangalia, eh, maeneo ya burudani zaidi kuliko mambo ya zamani. Unakumbuka ulikuwa unasema mi nataka kuwa daktari, nataka kuwa rubani. Watu siku hizi wanakwambia mi nataka kuwa Harmonize, mi nataka kuwa Diamond Platnumz, mi nataka kuwa video vixen mm -hmm. nataka kuwa nabadi. social media influencer mm -hmm. Sasa wanalalamika hii kitu inakuwaje? Lakini vilevile vile leo tutakuwa na jicho letu siku ya Ijumaa tutaangalia vilevile masuala ya burudani na tunakukaribisha moja kwa moja. Tuanzie nchini Tanzania. Uh, Sunday Shomari, eh, kile ambacho umekigusia kidogo nam, hichi hakipo tu Tanzania, kipo Afrika ya Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda na maeneo mengine. Lakini imeongea na mtu kutoka nchini Kenya akisema kwamba wanafunzi katika maisha ya kila siku, hasa watoto wa kike, wako hatarini na wengi wanafanyiwa maovu na hakuna mifumo ya kuwalinda. Kwa mujibu wa mwanaharakati wa haki za wanawake aliyeko nchini Kenya, Njeri Migwi, anasema watoto hawa wanakutana na changamoto nyingi za mahusiano, wengine wanateswa, wengine maamuzi bora ya maisha hawana. Sasa, kwa mtoto ambaye anakutana na changamoto, changamoto kama hizi, nini ambacho kifanyike kuweza kumsaidia? Asema kitu chochote kibaya kikufanikia kuwa msichana mdogo, tafadhali kwanza jichunge. La pili pia umeweza kujichunga toshi, kwa sababu pengine mtoto hajui. Ya, ya, ya, ya kwanza, ya muhimu nisema, usinyamaze, usinyamaze na hilo jambo. Hata tu akianza tu kuonekana ni kama nakukaribia, ni kama anaanza kukutongoza, ni kama naanza kukupenda na we ni mtoto mdogo, naomba tafadhali, uh, ambia mama, ambia baba, yaani jaribu tu uongee na mtu mzima ambaye anaweza kuelewa na ambaye anaweza zuia hii mambo kwenda zaidi ya hapo. Sio na urafiki wa karibu na watu ambao ni wazima kukushinda. Na pia sisi kama wazazi, tunahitaji pia tunachunga wasichana wetu, tunawazungumzia na tunawaelezea. Na mtoto akija kwako na kuambia kwamba kuna kitu ambacho kilimfanyikia, tafadhali chukua hiyo hiyo neno kwa uzito lakini sasa je, vyombo vya ulinzi na usalama na wazazi wanafanya vya kutosha kuwalinda, uh, watoto hawa? Kwangu mimi, naona itakuwa vyema vyombo vya habari na pia ambao watu wanastahili kuwa wanalinda watoto, wawe pia wanaenda kwenye mashule, wanazungumza na, wa, na na, na, na you know, wanazungumza na na watu na watoto na kuelezea uh, vitu ambavyo vimezawafanyikia dhidi ya mambo kama hayo. Ndio, ndio pia watoto wawe wanaamka na wanajua na wanaweza na jua vile watajichunga, na itabidi wajichunga. Kwa sababu gani? Itabidi wajichunga kwa sababu wameelezewa. Bila mtoto kujua, atajuaje? Atajuaje maisha yake yako katika hatari? Atajuaje kwamba kuna watu huku nje wana- wanamgoja tu uh, atoe uh, you know aanze kukomaa kidogo, aanze kumtamani. So itabidi pia sisi tujikaze, tuende mbele, tuwe pia tunazungumza na watoto na pia tunawaelezea, ndo wajue, ndio mambo akiwafanyikia, wanajua jinsi ya kufanyaje, wanajua jinsi ya kujikinga nam. Ni mwanaharakati huyo wa haki za wanawake kutoka kule nchini Kenya Njeri Migwi akizungumza na Sauti ya Amerika. Haya, unaambiwa ni untouchable jinako kutoka kile kundi la weusi. E, watoto wa Arusha Tanzania akishirikiana na Damian Soul kijana huwa sinza jijini Dar es Salaam. Mimi nikikwambia story ya huyu Damian Soul. Dai uh -huh. Msije mkasema nimepata mlungula. Huu wimbo ameuchagua <laughs> mzalishaji wa kipindi Saida Amdun sio mimi. Ila huyu Damian Soul yani Damian Soul Soul. Kijana wangu kabisa. Kabisa, Yaani unamfahamu nje huyu kijana wangu mtaani kabisa. Nje ndani wanasema. Hapa anakwambia eh, untouchable ni kati ya vijana ambao wanafanya vizuri sana katika midani ya muziki. Hivi sasa, hasa muziki wa soul akichanganya na afrobeat. Haya basi, tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express na kile ambacho kinaonekana. Sande Shomari, kama tulivyogusia zamani, unakumbuka, unakumbuka, kwa mfano nikikuuliza Sande, wewe wakati uko darasa la kwanza, la pili, la tatu E, hata kidato megi pengine cha kwanza cha pili sekondari kiujumla ni kitu gani hasa ambacho ulikuwa unataka kukifanya utakapokuwa mkubwa kweli ligongo sa izuri sana maana nilipoanza nikiwa mdogo kabisa nilikuwa nachora sana na kila wakati nilikuwa nikichora nachora picha ya ndege ile Boeing 737 kwa nini nilikuwa nafanya hivyo ni kwa sababu safari yangu ya kwanza ya ndege nilichukua nikiwa darasa la kwanza kwa hiyo hili kaniingia kichwani, nikaenda paa kwenye captain seat, nikawekwa pale mbele ya kiti. Miaka ile haikatazwi kwenda kwenye kiti cha pilot. Kwa hiyo hili nikaa kila siku nikaa, nachora. Kwa hiyo ukiniuliza mimi, nilikuwa nasema nataka pilot. Bahati nzuri, umewahi kufanya kazi kwenye ndege vile vile, kwa hiyo wewe kidogo umetimiza ndoto zako. Sasa uh, kuna swala moja ambalo hivi sasa linaelezwa hasa kwa wadau wa elimu. E, ni kwamba kutokana na sekta ya burudani kukua barani Afrika kiujumla, wadau wa elimu na ustawi wa mataifa wanaeleza wasiwasi wao kwamba wanafunzi wengi hivi sasa wanatazama sekta ya burudani kama jambo la kuendesha maisha yao ya baadaye, tofauti na zamani ambapo walisoma e, kwa kutaka kuwa madaktari, wahandisi wana habari na fani nyingine. Sasa uh, inaelezwa sasa wanafunzi wanaona bora wawe wana muziki, wacheza filamu e, influencers katika hizi social media kama Instagram na TikTok na sehemu nyingine e, na wanaona kwamba inakuwaje, inakwenda hivi. Tunaye Mwalimu Castro David, na labda utueleze kwa nini hili lipo hivi kwa sasa, mwalimu sasa hivi wanafunzi wengi wanatamani kwenda kwenye fani za burudani, ni kutokana na kutokuwa wavumilivu na kutokuwa wadadisi na kutokuwa na maono ya upeo wa kufahamu nini anachokifanya. Huwa wanapenda sana maisha ya uharaka kwa kuwa wanaona kwenye TV, kwenye redio, wanaona wanasikia msanii fulani katoa singo, katoka ule mlolongo wa kutoka kidato cha kwanza, cha pili, aende mpaka form six, aende chuo. Wao wanaona kama kuna umbali fulani wa kufikia malengo au maendeleo. Kwa hiyo ona yeye na kuona ni urahisi, ni ile hali ya kufupisha maendeleo yake binafsi kwa kuona wengine wamefanikiwa kwa muda mfupi, na hivyo kuacha fani hizi za udaktari, fani hii za uinjinia, fani za ualimu kama, kama fani ya muda mrefu mpaka kufikia lengo la kufanya hiyo fani, lakini pia licha ya ukweli ni kwamba sekta ya burudani pia inachangia kuzalisha ajira na mapato kwa mataifa. Lakini pia tumeshaona hii ni changamoto, na baadaye vizazi vinaweza kupoteza wataalam wa fani nyingine. Sasa nini kifanyike kuweka usawa kwenye jambo hili? Ushirikiano ni wa msingi zaidi katika kufanya hili jambo lisiwe hivyo. Kwanza tuangalie kwanza mitaala yetu tunavyoitengeneza kama nchi, na pia tuangalie pia usimamizi, yaani udhibiti ubora wa elimu huku mashuleni, kwa sababu wakati mwingine e, tunakosa tunakosa hamasa. Wanafunzi anakuwa na dhamira cha kufanya, lakini kama kweli tumesimamia sekta ya elimu, wizara iko vizuri, wakaguzi wanakuja mara kwa mara, na walimu wanapata semina na mafunzo ya mara kwa mara, kuelimisha vijana namna ya kusoma kwa bidii na kufikia malengo yao na kupata madaktari wazuri, kupata mainjinia wazuri, ni kwamba ni ushirikiano wa watu wote, na pia kuwe kuwe na udhibiti wa uh utenda wazi, yani tusiruhusu kila kitu mtoto akanaangalia. Kwa hiyo ni vyema zaidi tukashirikiana, ili wanafunzi wawe na juhudi zaidi kwenye upande wa masomo haya. Basi huyo ni mwalimu Castro David akielezea hali halisi jinsi ilivyo e kutokana na kukua kwa sekta ya burudani barani Afrika. Msikilizaji, basi mambo haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Lakini pia tuna washirika wetu, washirika wetu basi, tuko nao hapa. Ni huko nchini Kenya, Sauti ya Mwananchi Redio, eneo la Nakuru, bila kusahau Mwenedu Redio kule Voi, sasa Redio ya Bungoma. Tanzania ni 255 Global Radio, Dodoma FM kule Dodoma, Nuru FM Iringa, Hits FM Zanzibar, Voice of Korogwe kule Tanga Tanzania. Pia usahau Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Radio RNA kule Baraka. Alafu hii ndio ile Radio Manyema number a. Kila siku patika, nishangaa, unasemaje? Naambia wanasema kule Kifaransa wasemi number 1 na number a. Mitaa ya Kindu kule. Radio Rakumbu na Ghana Radio Malaika, bila kusahau Radio Dynamic kule Libumbashi. Na hii nyingine inataka pia ujue vizuri zaidi Radio Kanyabayonga Communautaire oentaldkajabayog mimi sipo huko. Moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Sande Shomari na mambo kwelikweli. Dazeni ya makanisa na maeneo ya kihistoria pamoja na makumbusho yamebomolewa na vita vya vi Ukraine, kwa mujibu wa shirika la masuala ya utamaduni ambalo limesema Ijumaa kwamba lina wasiwasi kuhusu mji wa kaskazini wa Chernihiv. UNESCO imesema mwezi uliopita kwamba imechukua hatua muhimu kulinda maeneo ya urithi ya kitamaduni ya Ukraine kutokana na uvamizi wa Rusia, ikiwa ni pamoja na kutumia vielelezo vya bluu vikielekeza maeneo ya kitamaduni na kumbukumbu kumbu. UNESCO awali iliyoorodhesha maeneo ya kihistoria yaliyoharibiwa kabisa ama kidogo, ikijumuisha maeneo 29 ya kidini na majengo 16 ya kihistoria. Imesema mkuu wa UNESCO Audrey Ozolei amemwandikia waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov mwanzoni mwa mwezi Machi kumkumbusha kwamba Rusia ni mmoja wa wanachama waliotia saini mkataba wa kulinda maeneo ya kitamaduni wakati wa vita. Mji wa mapambano wa kusini mwa Ukraine, Mariupol, leo hii unatazama kama Rusia itaheshimu njia <muchin> ya masuala ya kibinadamu ambayo itaruhusu misaada ya kupita na kuruhusu raia kuondoka. Msemaji wa kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu Ivan Watson amesema kwamba wanaendelea kuwa na matumaini wakati Mariupol, lakini hawana uhakika kama hilo litatokea. Misafara nayo inapeleka misaada na mabasi ya kuondoa raia yalisimamishwa hapo jana na vikosi vya Russia. Mwanadiplomasia mkuu wa Uturuki Mevlut Cavusoglu amesema katika mahojano ya televisheni hapo Alhamisi kwamba Uturuki inafanyia kazi kurejesha pande zote mbili kwenye meza ya mazungumzo. Televisheni ya taifa ya Serbia RTS inasema ajali katika mgodi mmoja katikati mwa Serbia imeua watu wa nane na wengine ishirini kujeruhiwa. Ajali hiyo imetokea katika mgodi wa makaa ya mawe ya soko majira ya saa kumi na moja alfajiri, kwa saa za huko. Ripoti za televisheni ya RTS zinasema mgodi huo ulianguka na kuwabana wachimbaji waliokuwa ndani. Mkuu wa kituo cha afya cha karibu Rodoljub Zivadinovich amesema kwamba watu 18 wamelazwa hospitalini, wengi wao wakiwa na majeraha kidogo. Rais wa Tunisia usiku wa kuamkia leo ametangaza kwamba hatofanya uchaguzi katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kulivunja bunge wiki hii ikiwa ni hatua ya karibu zaidi ya utawala wa mtu mmoja baada ya kuweka pembeni mengi ya kidemokrasia yanayofuata katiba. Pande kutoka kote Tunisia katika medani za kisiasa na chama chenye nguvu cha wafanyakazi kimeelezea mahitaji ya katiba ambayo yatamfanya rais aitishe uchaguzi haraka, baada ya kutangaza Jumatano kwamba analivunja bunge. Hapo jana, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Washington ilikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hatua ya rais wa Tunisia huyo basi ni African Princess Nandi zao na lile kitu kinaitwa Tanzania House of Talent, ambao imetoa wasanii ama wanamuziki wengi akiwemo Mwasiti, Banaba, Pipi, bila kusahau wale madansa wa kundi la THT Dansa, ambao wametokea katika video nyingi sana za wanamuziki Afrika Mashariki na Kati na Afrika kiujumla. Tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express. Nam, bila shaka kabisa kibao hicho, siwezi. Mambo mazito kwelikweli hayo ya Nandi ambao video yake unasema basi imekuwa na utata kidogo, akizungumzia kwamba mm, inaeleza vipi kuwa na mapenzi na mtu mwingine au namna gani? mm -hmm. Lakini mm -hmm. hayo tunawaachia wengine tutaendelea kuyafuatilia. Basi moja kwa moja, Idi Ligongo tunaendelea tunaelekea katika jicho letu jicho. Eh, ambapo wanafunzi waliopata ujauzito nchini Tanzania umeligusia hili eh, wamerudishwa shuleni baada ya kufukuzwa eh, siku za nyuma na kunyimwa kuendelea na masomo na kuendelea eh, na hali Ambayo kwa namna moja au nyingine inaweza kuendeleza maisha yao. Sasa hapa tunaungana na Rahabu Fredi ambaye amezungumza na mmoja wa wanafunzi hao kupata uzoefu wake baada ya kurejea shuleni. Wakati wako wa Jicho Letu. Mimi ni Rahabu Fredi, tuwe pamoja mwanzo hadi mwisho. Mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili hapa nchini Tanzania, wanafunzi waliokatisha masomo kipindi cha nyuma kwa sababu tofauti walipata fursa ya kurejea na kuendelea na masomo yao. Miongoni mwao ni wale waliokuwa wamepata ujauzito na kufukuzwa ama kuacha shule wenyewe. Mmoja wao ambaye niko naye hapa leo ni raheli Kubeja. Wanafunzi hawa wamewekewa utaratibu maalum wa masomo ili wasikose fursa hiyo, ni kwenye shule mbalimbali mbali, katika vituo maalum Raheli anasoma kwenye kituo kilichopo kwenye shule ya sekondari Uhuru mkoani Shinyanga. Anaanza kwa kutuambia ni lini Sasa umepata fursa ya kurudi shule kwa mara ya pili, unaendeleaje na masomo? Naendelea vizuri. Utaratibu wa masomo yenu unauonaje tofauti na ule wa mwanzoni wa masomo ya kabla ujapata ujauzito? Kuna vitu sasa vingine ishasahau, yani ndio hivyo, napambana. Yani tunaposoma sasa ali, yani tunasoma, yani mi nilipofika sasa kwenye hicho kituo nilianza kusoma miaka miwili ambayo miaka yaani mwaka mmoja unasoma madarasa mawili alafu mwaka wa pili tena unasoma madarasa mawili, unamaliza. Mnasoma masomo gani? tunafundisha ni kama kawaida tu k livyokea tunasoma zamani, hakuna study za kazi, kwa mfano kushona na tufundisha kabisa, tena hiyo ndio nzuri, sikola wangeleta na hiyo. Baada ya kurejea shuleni, ni nini umejifunza kwa kile kilichotokea? nitaendelea tu na shule. Uh, ndoto yangu yani ni kuwa nesi. Mtoto wako ana umri gani kwa sasa? Ana mwaka mmoja tu. Wewe unakwenda shule lakini pia una mtoto. Kuna changamoto gani ambayo unaiona tofauti na binti ambaye hana mtoto na anasoma? Ha, changamoto hii sote yani. Maana ndo kwanza unalea mtoto afu tena shule ndo hivyo yani. Kwa hiyo sasa ukienda shule mtoto unamwachia nani? Namwachia mama binti mwingine ambaye yuko shule sasa hivi anaendelea mm, na masomo na hajapata ujauzito, anasoma kawaida, unamwambiaje? Mi nawashauri teni waendelee kusoma wasikubali vishawishi, maana maisha ya kulea ni magumu. Kila la heri, Raheli, katika kutimiza ndoto yako hiyo, ukiendelea na masomo sasa. Asante kwa kuwa hapa kwenye jicho letu na kutupa uzoefu wa ulichopitia. Jicho letu halina cha kuongeza. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi. Msikilizaji, kipindi ni VOA Express, na kama tusemavyo kwenye kipindi hiki, bila muziki hujasukuma VOA Express. Mm -mm, haiendi. Bila shaka. Sasa basi, unakutana mwanamuziki mashari kabisa, wanamwita Edrisa Musuza. <laughs> <Marufu, laughs> Kenzo. Kenzo. Sawa kabisa. Anakuja <laughs> na kitu chake kile msumbude. Sasa hii msumbude ni Kiganda lugha ya uko Uganda akiwa anasema kama vile chukua au nenda <laughs> Yeah, yeah, Kenzo. Vitu, Ana, yeah, Kenzo, eh, tunazidi kusonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na leo kama ilivyo ada ni siku ya Ijumaa, tunaangalia burudani, eh, hapa ni michezo ya burudani kutoka Mombasa ambapo Collins Lipat Adedi anaangazia eh, marufuku ya FIFA dhidi ya Kenya ambayo tuligusia hapo jana katika yanayovuma mitandaoni, pia, eh, ile draw ya kombe la dunia Qatar elfu mbili na ishirini na mbili. Sijui nani anaibuka kidedea mwaka huo, lakini tusubiri, hatujaona kipute kikiwa kinaputika. Tukishaona zile timu zinavyopambana basi tutajua yale makundi yakitoka. Leo usiku inasubiriwa kwa hamu hii habari, mambo yatakuwa ni mazito. Adede, tupe mambo. Shukran sana wenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani hivi leo, kutoka Mombasa, wafuasi wa soka barani Afrika wanaelekeza macho yao huko Qatar kufuatilia draw ya mechi za kombe la dunia. Afrika itawakilishwa na Senegal, Cameroon, Ghana na Morocco. Hii ni baada ya timu hizo kupata ushindi katika mechi zao mapema wiki hii, japo kuna tetesi nyingi kuhusu baadhi ya mechi hizo zilizotatizwa na tabia mbaya ya mashabiki haswa mechi kati ya Misri na Senegal na ile ya Nigeria na Ghana ambapo mashabiki walizua rabsha na hata kuharibu vifaa mbalimbali katika viwanja vyao. Huku hayo yakijiri Shirikisho la soka duniani FIFA sasa limeidhinisha marufuku iliyowekwa dhidi ya Kenya. Hii ina maana Kenya imetengwa katika shughuli zote za FIFA. Marufuku hii ina maana gani kwa mchezo wa soka nchini Kenya? Tumezungumza na mwanahabari Milton Nyakundi ambaye anatudondolea. Ni hatua ambayo, eh, inasikitisha kwa kweli, kwa sababu uh, sababu ambazo zimetolewa za marufuku hiyo, kwa mtazamo wangu ni, ni sababu ambazo hazifai kwa sababu serikali kuchukua hatua ilizochukua eh, zilichukuliwa chini ya sheria za Kenya na ha, haijakinzana kwa njia yoyote na sheria zile za FIFA. Kenya haitashiriki michuano ya wa kimataifa, wachezaji wetu hawataweza, wale ambao pengine wana nafasi ya kujiunga na vilabu kule nje hawatapata nafasi hiyo kwa sasa, na vilevile marefarii, match commissioners wetu na, na, na administrators ambao wana nafasi ya kushiriki katika mipango mbalimbali uh, mbali, uh, nje ya nchi hawataweza kushirikishwa na CAF na FIFA mpaka marufuku hiyo iondolewe. Uh, lakini licha ya hayo soka yetu ilikuwa imedorora, viwango vimeenda chini, uh, ufisadi ulikuwa umekithiri kule katika uh, shirikisho na Me, imebidi ya kwamba serikali iweze kuingilia kulingana na sheria za Kenya. Tunasimama na serikali kwa sababu serikali imechukua hatua hii kulingana na sheria ile ya Sports Act. Tunaomba FIFA wa, waweze kushauriana na serikali waweze kuona ni vipi ambavyo masuala ambayo ya yanakithiri ya, ya yaweze kusuluhishwa kidiplomasia. Kwingineko ni kwamba wapenzi wa soka za ligi za wilaya wanatarajia burudani wikendi hii huko Uingereza. Liverpool ya akina Sunday Shomari inakutana na Watford, na Manchester United itacheza na Leicester City. Arsenal itakuwa inacheza siku ya Jumatatu na Crystal Palace. Ligi hiyo imefanyiwa marekebisho ambapo itaruhusu mabadiliko ya hadi wachezaji watano huku timu zikiruhusiwa kuwataja wachezaji saba kwenye benchi. Hatua hii inatoa nafasi ya kuwalinda wachezaji dhidi ya majeraha na uchovu mkubwa. Hili pia limekuwa ni gumzo kubwa katika usimamizi wa soka. Na kwenye burudani ni kwamba Mombasa sasa inaanza kujiandaa kwa ajili ya msimu wa Pasaka. Hoteli mbalimbali zinaandaa burudani spesheli, vyakula maalum kwa ajili ya Wakenya ambao watataka kujistarehesha. Mimi ni Collins Liberty Adede na warudisheni Washington. Asante sana Adede kwa kutueleza hayo ya burudani yanayoendelea hapo eh, Mombasa lakini sehemu mbalimbali kiujumla. Na moja kwa moja sasa, Ina sande Shomari, tuangazie yale ambayo yanavuma mambo yanao msikilizaji basi Id Ligongo, mambo ni mengi kama alivyosema Adede. Kombe la dunia ni moja ya mambo ambayo yana trend sana leo, kila mtu akisubiri dro ya kombe la dunia ambayo usiku huu basi saa za Afrika ya Mashariki au saa sita hapa Washington ndo itakuwa inaanza ile dro. Madude manne yatawekwa pale kama masufuria, majina yatatupwa, tujue kimbunde na kipute kita. Kitaputika vipi? <laughs> manake tusubiri tu, kuona kundi gani mchekea kundi gani gumu, mm -hmm. eh, kundi gani mteremko kundi gani mlima bila eh. shaka, tutafuatilia sana hiyo, na ukiangalia hio na ukiangalia wakilishi wa Afrika tuona eh, watakumbanishwa na nani hapo Kun, ndo kila mtu anaangalia wiki hii. Kuna mtu mmoja alikuwa analalamika kwamba mm. Afrika imekuwa mara zote lazima awekwe katika yale makundi vigogo Mm -hmm. He, unakuta unapigwa pale na Brazil, unapigwa pale na Argentina, unapigwa pale na Ujerumani, ama unapigwa na Uingereza. Kwa hiyo ikisha, ikishawekwa hivyo tu, tayari unaona kwamba hali inakuwa ni tete, maanake nafasi kama vile moja. Maana lakini, kama kama unakumbuka Senegal 2002 walipigwa kundi gumu sana, lakini walifanya vitu vya ajabu, wakamfunga bingwa mtetezi Ufaransa. Kwa hiyo moja, wanaweza wakafanya maajabu bila kutegemea. Goli nzuri, goli nzuri kabisa la Papa Bouba Diop marehemu uh, <laughs> Sio mchezo. Sio mchezo. Haya, kwingine kwa Tanzania kunaendelea habari za mkutano mkuu wa Chama cha Mapinduzi, CCM. Hapo makamu mwenyekiti uh, Abdulrahman Kinana ambaye ameteuliwa huko nchini Tanzania, alikwenda kutoa na kuzungumza na kutoa hotuba yake. Wakati wakimzungumza huyu makamu mwenyekiti, unakumbuka aliwahi kuwa katibu mkuu wa Chama cha Mapinduzi kwa muda mrefu, na akaamua kwamba sasa anaondoka, lakini leo ameteuliwa kwenye nafasi ya makamu mwenyekiti amekubali na kurudi sasa. Wengi wanajiuliza vipi tena mzee, mbona amerudi? Na wengine wakisema kwa nini asirudi? Kwa hiyo ni gumzo kubwa naendelea mwanasiasa huyo mkongwe. Hali kadhalika mwanasiasa mwingine mkongwe ambaye tulimzungumza jana, Bernard Membe alikuwa mgombea wa upinzani uliopita, Mm -hmm. chama cha ACT Wazalendo, mgombea urais. Mm -hmm. Sasa yeye tena amerudi chama cha Mapinduzi, ambapo alikuwa waziri kule kwa muda mrefu kwenye wizara ya mambo ya nje. Sasa wanajiuliza naye kulikoni, lakini amepokelewa kwenye chama cha Mapinduzi, na swali letu tulilouliza kwenye Facebook limekuwa na majibu mengi kwelikweli kuhusiana na swali hili ambalo tutaligusia na kumhusu Membe vilevile. Jana mpaka leo mitandao mingi sana inaendelea kuonyesha video yake akieleza kwamba yeye alifukuzwa Chama cha Mapinduzi na wanasiasa wengi ambao wamekuwa wakifukuzwa huwa hawarejei. E, itakuwa ni fedheha, lakini sasa watu wanajiuliza je, ni fedheha hivi sasa yeye kwamba amerejea yeah. Haya ndiyo mambo ya siasa. Moja kwa moja tuelekee katika swali letu la ambalo eh, tumeliweka kwako ko kwa kwa wewe msikilizaji wetu uweze kutupa maoni yako, ambapo tumeuliza vyama vya upinzani Tanzania vinajifunza nini baada ya Bernard Membe kurejea CCM. Watu wametiririka kweli kweli. Sandi Shomari eh, kuzungumzia uh, swali hili ka huyu uh, hapa ni ka Shimbi eh, anasema kwamba kumpokea mwanachama kutoka chama kingine ni kuhatarisha chama chako au kukidhoofisha chama, kwa sababu unayempokea anaweza akawa chawa. Eh, ili ni neno ambalo linatumika sana kule Tanzania, wale watu wanaojipendekeza au wanataka ku, kukuperemba tukukupaka mafuta kwa mgongo wa chupa, alikotoka. Hivyo wasiamini mpaka kuwapa madaraka haya. Na Caroline Eli anasema wanatakiwa kujifunza kwamba kiongozi yote aliyetoka Chama cha Mapinduzi kwenda kwenye vyama vingine vya upinzani ametumwa kwenda kuvuruga mipango, kwa hiyo wasikubali kumpa cheo mtu yeyote aliama chama chake cha cha, akitaka awe mwanachama wa kawaida au mjumbe tu wa kamati, lakini sio kumpa bendera aongoze chama. Jackson Mkeni anasema hakuna vyama vya siasa, isipokuwa kuna makundi ya kugawana pesa za kampeni na kuiacha Tanzania ikisota na madeni haya. Musa Mbalo anasema wanajifunza kwamba kuhama kutoka Chama cha Mapinduzi na kurejea huko ndio uhuru. Jamani, ya demokrasia huru, unaenda unakotaka, unakwenda unakotaka saa yoyote. Podolski Mulwa John anakuambia Tanzania ni nchi ambayo inaongozwa kikatiba ambayo imekipa chama kimoja nguvu e, ikiwa namaanisha kuwa a, chama kingine tofauti na CCM hupata shida kweli kweli. E, ndiyo maoni yake huyu, a, Podolski Mulwa John. Asante sana basi, nisikilizi sana wachezaji wetu kwa kutuma maoni yenu. Endelea kutuma maoni kwenye Facebook mdani wako, wewe kufanya hivyo hapa studio. Muda nao unakimbia, ikiwa ni furahi day, siku ya Ijumaa, niwatakieni wote Ijumaa njema na nimshukuru pia upande wa pili, Saida Hamduni, produsa nambari moja kwenye studio hapa. Ndani ya nyumba niko na mzee wa kazi, naitwa Idi Ligongo, bila shaka na mimi naitwa Sunday Shomari, msikilizaji, ukipenda Simba nafanya vitu vyangu kutoka studio. Nikutakie ijumaa njema, asante.