Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo, mimi naitwa BMJ Mridhi, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe mosi mwezi Aprili mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. <tune> Katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni ijumaa kama ilivyoada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, leo tukiangazia mafanikio na changamoto za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kuingia rasmi kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Baadhi ya wananchi wanasema nini? kama tunakuwa pamoja ndani ya hiyo East Africa Community, hizo gari za huko zitakuja vizuri, vizuri, na zinarudia vizuri, na hizo zetu za huko zikaenda kule zitatembea vizuri, na zinarudia vizuri, na tutaendelea kulipa na masikilizano itakuwa na katika habari za kimataifa, waziri wa mambo ya nje wa Rusia aipongeza India kwa kutoegemea upande wowote katika mgogoro unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 Samaani, dakika 60 manake, saa nzima kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa VOA swahilcom. Kabla ya kupata yalojiri kutoka kwingineko na kusikia livetok hii leo, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Mji wa kusini mwa Ukraini uliozingirwa wa Mariupol leo hii unasubiri kama Rusia itaheshimu njia ya masuala ya kibinadamu ambayo itaruhusu misaada kupita na kuruhusu raia kuondoka. Msemaji wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu Ewan Watson amesema kwamba wanaendelea kuwa na matumaini wakati, wakati wakielekea Mariupol, lakini hawana uhakika kama itatoa, itatokea hii leo maafisa E, wameeleza kwamba misafara ambayo inasambaza misaada ya mabasi ya kuondoa raia ilisimamishwa hapo jana na vikosi vya Rusia. Mwanadiplomasia mkuu wa Uturuki Mevlut Kavutoglu amesema katika mahojiano na televisheni hapo Alhamisi kwamba Uturuki inafanya kazi kuzirejesha pande zote mbili kwenye meza ya mazungumzo. Mkuu wa ujumbe wa Ukraine David Arakamia amesema mazungumzo yataanza Ijumaa kwa njia ya mtandao. Afisa wa kikanda wa Rusia amesema Ukraine imefanya mashambulizi ya helikopta katika hifadhi ya mafuta Ijumaa katika mji wa Rusia Belgorod. Dazeni ya makanisa, maeneo ya kihistoria na makumbusho yamebomolewa na vita nchini Ukraine kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya utamaduni ambalo limesema Ijumaa kwamba lina wasiwasi kuhusu mji wa kaskazini wa Chenehiv. UNESCO imesema mwezi uliopita kwamba imechukua hatua muhimu kulinda maeneo ya urithi ya kitamaduni ya Ukraine kutokana na uvamizi wa Rusia, ikiwa ni pamoja na kutumia nembo ya Blue Shield vikionyesha kuwa ni maeneo ya kitamaduni na kumbukumbu. UNESCO awali ili orodhesha maeneo ya kihistoria yaliyoharibiwa kabisa ama kidogo ikijumuisha maeneo 29 ya kidini na majengo 16 ya kihistoria. Imesema mkuu wa UNESCO Audrey Azoulay amemwandikia waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov mwanzoni mwa mwezi Machi kumkumbusha kwamba Russia ni mmoja wa wanachama waliotia saini mkataba wa kulinda maeneo ya kitamaduni wakati wa vita. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov ameipongeza India kwa kutohukumu mgogoro wa Ukraine kwa kuelemea upande mmoja na kusema mataifa hayo mawili yatatafuta njia za kufanya biashara kwa kutumia sarafu zake zenyewe. Uhusiano wetu ulikuwa madhubuti wakati wa nyakati nyingi ngumu, alisema waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov mjini New Delhi Ijumaa. Tunashukuru kwamba India inaichukulia hali hii kwa kuangazia taarifa za kweli, amesema. New Delhi inakabiliwa na msukumo mkubwa kutoka mataifa ya magharibi ya kujiunga nao kwa ajili ya kuweka vikwazo vikali dhidi ya Moscow kutokana na, na uvamizi wake kwa Ukraine. India bado haijashutumu uvamizi wa Rusia na kujitoa katika kupiga kura katika maadhimio ya Umoja wa, Mataifa, Umoja wa Mataifa ya kushutumu Moscow na kuendelea na mpango wa kununua mafuta ghafi kutoka Rusia kwa bei nafuu, na kuacha yale ambayo yanatakiwa na Marekani na washirika wake. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Tunisia usiku wa kuamkia leo ametangaza kwamba hatofanya uchaguzi katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kulivunja bunge wiki hii, ikiwa ni hatua ya karibu zaidi ya utawala wa mtu mmoja baada ya kuweka pembeni mengi ya kidemokrasia yanayofuata katiba. Pande husika kutoka kote Tunisia katika midani za siasa na chama chenye nguvu cha wafanyakazi zimeeleza mahitaji ya katiba ambayo itamfanya rais aitishe uchaguzi haraka baada ya kutangaza Jumatano kwamba analivunja bunge. Hapo jana msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Washington ilikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hatua ya rais wa Tunisia, na zingine zinazoeleza kwamba atawafungulia mashtaka wa bunge ambao walishiriki kikao cha kumpinga rais siku ya Jumatano. Marekani ni mfadhili mkubwa wa Tunisia toka vuguvugu la mwaka elfu mbili na kumi na moja ambalo lilitambulisha demokrasia na serikali ya rais Saed inatafuta wafadhili wa, wa kimataifa katika sekta ya fedha. Televisheni ya taifa ya Sebia RTS imesema ajali katika mgodi mmoja katikati mwa Sebia imeua watu wanne na wengine ishirini kujeruhiwa. Ajali hiyo imetokea katika mgodi wa makaa ya mawe ya Soko majira ya saa 11 alfajiri kwa saa za huko. Ripoti za televisheni ya RTS zinasema mgodi huo ulianguka na kuwabana wachimbaji waliokuwa ndani. Mkuu wa kituo cha afya cha karibu, Rodoljub Zinadovich, amesema kwamba watu kumi na wanane wameuawa wa na kulazwa wengine hospitali wao wakiwa na majeraha kidogo. Televisheni hiyo imeripoti kwamba wachimbaji 49 walikuwa ndani ya mgodi wakati ajali inatokea. Hakukuwa na taarifa zaidi za haraka zilizopatikana. Mgodi wa Soko upo kilomita 200 kusini mwa Belgrade, umekuwa ukifanya kazi toka miaka ya awali 1990 Ajali kama hiyo ilitokea mwaka 1998 na kuwa wachimbaji 29 na zaidi ya nusu ya wanafunzi wadogo wa Marekani wamepitia manyanyaso ya kihisia majumbani mwao wakati wa kipindi cha janga la COVID-19 na zaidi ya asilimia 1 wameripotiwa kukabiliwa na manyanyaso ya kupigwa kwa mujibu wa kituo cha kupambana na magonjwa cha Marekani CDC na ripoti za kuzuia tabia za vijana wadogo na uzoefu wao. Wakati huo huo, asilimia kumi ya wanafunzi wanasema walikabiliwa na manyanyaso kwa vitendo kutoka kwa wazazi ama watu wengine wazima waliokuwepo majumbani. Idadi hiyo imeongezeka kwa asilimia ishirini ya wanafunzi ambao waligunduliwa kama wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja na wale wanaoshiriki mapenzi ya kawaida, ripoti hiyo imesema. Tafiti hiyo imesema athari za masuala hayo zimetokea kote nchini, na vijana wadogo wamekuwa wakikabiliwa na njia ambazo maisha ya kila siku yalikuwa yameharibika. ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc ni mshukuru mwenzangu idi ligongo ambaye tuko naye hapa studio kwa kutusomea habari hizo za dunia na sasa kama nilivyokuahidi basi tunaingia sehemu hii ambapo tunaanza live talk majadiliano ya wiki moja kwa moja ni kwamba wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki Jumanne wiki hii waliidhinisha kuikaribisha rasmi au waliidhinisha na kuikaribisha rasmi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye uanachama wa jumuiya hiyo inayokuwa sasa na wanachama saba. Hii ni kufuatia pendekezo la kikao cha baraza la mawaziri cha tarehe ishirini na tano mwezi huu, kwa likieleza kwamba Congo sasa imekidhi eh, vigezo vya kujiunga na jumuiya hiyo baada ya mchakato wa miaka kadhaa. Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilianzishwa rasmi mwaka wa elfu mbili baada ya ile ya awali kusambaratika mnamo miaka ya sabini, sasa inaundwa na nchi kama Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi, Sudani Kusini na hatimaye sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kifupi ni kwamba Kongo iliomba kujiunga na jumuiya hiyo mwezi Februari mwaka wa 2021 na mamlaka husika zilikuwa bado zinapitia ombi hilo kwa kuzingatia mkataba wa kuanzishwa kwa jumuiya hiyo awali. Katika mkutano wa 18 wa wakuu wa nchi uliofanyika mwaka jana 2021, katibu mkuu wa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki Dr Peter Madhuki alibainisha kwamba mwezi Machi mwaka huu hatua zote za Kongo kujiunga na jumuiya hiyo zingekuwa zimekamilika, na hayo ndio yamefanyika wiki hii. Nisiseme mengi kwa sababu tuna wageni katika show ya leo ambao, eh, wengine bado tunaendelea kuwatafuta kwa njia ya simu, lakini niongeze tu kwamba pamoja na mambo mengine mkataba wa kuanzishwa kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kunaelezwa kwamba nchi nyingine yoyote inaweza kujiunga na jumuiya hiyo iwapo itaungwa mkono na nchi wanachama na iwapo nchi hiyo inayoomba itakuwa imetimiza masharti ya uongozi bora, demokrasia na inaheshimu sheria na pia inaheshimu haki za binadamu na ni lazima pia iwe ni jirani ya mojawapo ya nchi wanachama. Basi tunaendelea kuwatafuta uh, wageni wetu uh, ambao wat, watashiriki kwenye show ya leo. Nafahamishwa kwamba uh, kutoka mjini Nairobi, Kenya, tuko na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, na vilevile vile, uh, tuko pia na Dr Abel Kinyondo ambaye anajiunga nasi kutoka Dar es Salaam. uh, wakati tukisubiri uh, alikuwa ameahidi kwamba atashiriki kwenye show ya leo Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Madhuki bado tunaendelea kumtafuta kwenye laini ya simu, lakini manake tuna wageni tayari ambao pia ni wataalam kwa njia moja au nyingine. Nianze na, na Dr Abel Kinyondo ambaye yuko nasi hapa kutoka Tanzania labda tupate tu kwanza kauli yako ama hisia zako kusikia kwamba sasa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo imeingia rasmi kwenye muungano huu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, daktari? Uh, asante sana. Nafikiri ni ni jambo zuri ambalo limechelewa kufanyika. Uh, limechelewa kwa sababu Kongo ni nchi uh, ambayo inapakana na nchi kadhaa ambazo zipo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati, lakini uh, Kongo ina vitu vingi ambavyo vinahitajika ndani ya ukanda huu. Kongo inakuja na uh, idadi ya watu takriban milioni tisini na unapozungumzia watu milioni tisini unazungumzia soko ambalo linaongezeka, ambalo linafikisha sasa uh, takriban ya watu milioni mia tatu katika huu ukanda. Hili ni soko zito ambalo linaweza likasaidia lika, lika, lika katika bidhaa zinazotengenezwa ndani, lakini pia linaweza likakaa na kufanya maamuzi, inapokuja kufanya maamuzi ya kikanda, maanake ni soko kubwa hili. Lakini hata hivyo, uh, Kongo kama tunavyojua ina, ina, ina madini mengi ya kutosha, ambayo pia yanaweza yakasaidia huu uh, ukanda kwa namna mbalimbali, bila kusahau na Kongo pia ina uwezo wa kupata faida nyingi uh, pengine baadaye tunaweza tukaongea, lakini uh, ni wazi uh, Kongo imekuwa ikilalamika kwa njia moja ama nyingine kwamba baadhi ya watu ambao wanachochea simtofahamu katika katika nchi yao ni, ni, ni, ni, ni, ni nchi wanachama wa Afrika Mashariki hii jumuiya. Kwa hiyo inapokuwa sehemu ya jumuiya inakuwa ni rahisi sasa, kama ina malalamiko au inataka msaada, basi haya yaweze kutatuliwa ndani ya jumuiya mm -hmm. Mwisho wa siku, kuna kuna faida nyingi ndani ya jumuiya na kwa Kongo wenyewe kwa yenyewe kuingia katika jumuiya. Kwa hiyo ni jambo zuri kwa ujumla wake. Shukran sana daktari, naomba usiondoke, tutakuwa nawe kwa dakika kadhaa. E, lakini sasa nafahamishwa na mwelekezi wangu Aidah Issa kwamba tumempata Dr. Peter Madhuki. Huyu ni e, katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, anasimamia sekretarieti ambayo makao yake makuu ni kule Arusha, Tanzania. Dr. Madhuki, wewe umekuwa kati ya mambo ambayo unaweza kusema kwamba unajivunia ku, kuwa yamekamilika. Nafikiri hili ni moja hapo, lakini nisikusemee E, twende moja kwa moja utuambie, maana hili tumelizungumza sana kwamba DRC itaingia itaingia itaingia wiki hii imeingia. Kwanza, ni mabadiliko gani ambayo yanatarajiwa yafanyike mara moja? Asante sana kwa cha kwanza kuniunga na hichi kipindi, lakini cha muhimu zaidi ni kweli tarehe ishirini na tisa mwezi wa tatu ilikuwa siku ya Jumanne. Viongozi baraza la marais katika jumua la Afrika Mashariki wote kwa kauli moja walikubalia na wakasema ni vizuri ombi iliokuwa imefanyika na DRC kwamba walikuwa wameomba kujiunga na jumuia ya Afrika Mashariki, na rasmi ilo baraza la marais ikakubalia ilo ombi, na rasmi sasa hivi tunakuwazungumza, DRC ni mwanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo ni kusema ni cha kwanza Hongera kwa wanadra na pia kiongozi wao Mweshimua Rais Elieskedi, lakini pia marais wa jumuia ya Afrika Mashariki wote kwa maamuzi ya muhimu zaidi, sababu sasa jumuia la Afrika Mashariki imekuwa sasa jumuia kubwa kati ya zile jumuia kubwa kati bara la Afrika, lakini pia ukiangalia idadi ya watu sasa tuko na jumla takribani milioni mia tatu hiyo ni wananchi wa jumuiya wa wa ya Afrika Mashariki, mnapojua sasa hivi jumuiya ya Afrika Mashariki imeanzia na inaishia kule. Kwa hivyo, hiyo pia ni nafasi kubwa na kuna fursa nyingi tu za kuja na hili na vile. Mwenzangu amesema kweli, kuna fursa ya soko kwamba, ikiwa ni wafanya biashara a, itakuwa ni rahisi sana kutoa bidhaa kutoka nji moja kwenda nyingine. Napoongea sasa hivi bidhaa nyingi kwenye Kongo zinatoka zingine kama Uchina asilimia thelathini na tano, na vile bidhaa zinatumika kule Kongo zinatoka Uchina na asilimia kumi na moja tu ndio zinatoka katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na kwa sasa hivi tuko pamoja. Sasa hiyo bidhaa balaa zingine zingimi zinatoka katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo, kwa wanabiashara, hiyo ni nafasi kubwa na masa biashara ikienda kufanyika pia ni nafasi kubwa kwa wananchi na vijana haswa wanatafuta nafasi za kazi. Asante ah, sana katibu mkuu kwa kutueleza hayo, lakini vilevile tungependa kuangalia swala hili kwa mtazamo mwingine pia kwa sababu ah, kama ulivyoainisha wewe na daktari hapo awali kwamba soko limefunguka, eh, kuna eh, mazingira mazuri ya kufanya jumuiya ikawa kubwa, watu milioni mia tatu, eh, utamaduni wa watu hawa wa eneo hili la Afrika Mashariki. Sasa kuna swala moja ambalo watu wengine wamekuwa kidogo bado wana mashaka nalo, maanake ndani ya Afrika Mashariki utakuta kwamba kuna mataifa na mataifa yanakuwa na mivutano na hivi tunavyojua, uh, wiki hii au toka juma lililopita DRC ilieleza bayana kwamba kuna uwezekano eh, Rwanda imeingilia eh, ama inasaidia wale waasi wa, wa M23, lakini Rwanda yenyewe imekanusha. Lakini masuala kama haya ya shutuma baina ya nchi na nchi yamekuwepo. Je, kuja kwa Af uh, DRC katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki ni kweli inaweza kuipeleka mbele hii jumuiya ama kuongeza nafasi nyingine tena ya kushughulikia migogoro zaidi baina ya nchi na nchi? Cha kwanza ni kusema kwamba nia ya kuileta DRC katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni nia safi, na milengo kweli ilionekana na waanzilishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na ikiwa kuna vikwazo ama matatizo yataotokea katika jumuia, hata kati ya familia familia unapata kunakuwa na changamoto ama shida pale na pale, lakini wenye nyumba wanatatua na kitu wanatatua kwa hivyo. Cha kwanza ukiangalia manufaa na fursa nizipo, tukiwa na jumuia kubwa, manufaa na fursa ni nyingi zaidi kushinda hizo changamoto, lakini pia hizo changamoto zitakuwa pia ni vizuri kwa pamoja zile changamoto zilikuwa zilikuwepo kwa pamoja, itakuwa vizuri sana kama viongozi wenyewe wa wako na miasasi na wakakubaliana vizuri, tutuwaleta wale kwa pamoja, watapata nguvu ya kuondoa zile shida. Ama changamoto zinaweza kuwa pale, lakini ujue changamoto zikiwepo ni wanatafuta suluhu na suluhu ikipatikana basi ya kudumu hmm, pia inapeleka jumuia mbele. Kwa hiyo naomba wananchi wote katika jumuia ya Afrika Mashariki rasmi wa wakubalie wa, wa, wa, wa eh, wanajua rasii kuingia katika jumuia, lakini ikiwa kwa pamoja tujiandae, ikiwa kuna jambo lolote zitatokea sisi mm -hmm, kwa saa moja tutatue zile, zile changamoto lazima ziwepo at, changamoto hapa na pale na kote duniani changamoto zipo, lakini uwezo wa kutatua hizo Dr Mathuki, naomba ukae nasi kama itawezekana. Kama haitawezekana, tutaelewa kwamba una shughuli nyingi kama ulivyokuwa umenieleza e, lakini nikimkaribisha Profesa uh, Chacha Nyaigoti Chacha kule Nairobi, kwanza nataka asikilize na wasikilizaji wasikie alivyosema Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakati eh, wanakaribisha DRC E, kwenye muungano huo siku ya Jumanne. Tunafahamu fika kuhusu manufaa ya kijamii na ya kiuchumi yanayoweza kutokana na ushirikiano imara wa kieneo, full katika ulimwengu huu wa utandawazi. Kwa hiyo tumeazimia kuunga mkono kwa dhati mafanikio ya mchakato huu kwa manufaa ya wananchi wetu wote katika ukanda wa Afrika Mashariki. Ningependa nichukue na fursa hii kuwakaribisha ndugu zetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa, kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki na Mheshimiwa Rais Felix Tshisekedi kwenye uongozi wa jopo la viongozi wa Afrika Mashariki. Viva Jumuiya ya Afrika Mashariki na nawashukuru nyote. Sasa, Profesa Chacha Nyaigotis Chacha, Rais Uhuru Kenyatta amesikika akitoa kauli ambazo zinafanana na hiyo aliyoitoa Jumanne akisema kwamba Kenya ina, inataka kuwa imejifungua imefunguka kwa nchi za Afrika Mashariki na kati ili watu waingie na watoke bila wasiwasi, lakini kuna masuala ambayo bado yanaonekana hayajatatuliwa. Sijui kama wewe kama mtaalam wa masuala ya kimataifa unaona hii sasa ndio uh, njia ya pekee ambayo itafungua eneo hilo uh, kwa njia ambazo mwananchi wa kawaida anayefanya biashara ataweza kuingia mpaka uh, huko DRC na atoke bila wasiwasi wowote, au huenda ikachukua muda gani? Uh, maoni yako kwanza? Eh, mimi ninachukua fursa hii kuwapongeza viongozi wa nchi za Afrika Mashariki kwa kubali kwamba Kongo DRC ni ndugu na ni mojawapo wa nchi ambazo zinaweza kuchangia kuimarika kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hilo jambo, tulikuwa tumeshalitaja tangu zamani na kuna nchi mbalimbali ambazo zilishatuma maombi kwa muda. Maombi hayo yamekuwa yakingojea tu ili nchi hizo zikaguliwe na ziweze kuonyesha kwamba zimetimiza majukumu yale na matakwa yale na mashariki. Sasa, suala kubwa ambalo sahizi linaleta sita fahamu na changamoto katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni kwamba, pamoja na kusherehekea umoja wetu na kuendelea kuongeza idadi ya raia ambao wanajumuishwa katika jumuiya hii, kwa kuona kwamba raia hao wataleta soko zuri, na kwa sababu tunafahamu baadhi yetu ambao tumeshiriki katika mazungumzo na mipangilio mbalimbali mba ya jumuiya kwamba nchi hizi zilikuwa tayari zimeshaweka mikataba ya pamoja ya kuwa na soko huru, ya kuwa na forodha ya pamoja, na kwa namna hiyo tulikuwa tumeshatoa tamko kama nchi za Afrika Mashariki kwamba kuna uhuru wa kila mmoja wa raia wa Afrika Mashariki kufanya biashara bila tasishi, lakini masikitiko makubwa wakati mwingine tunakuta kwamba kuna vita katika mipaka ya kiuchumi katika mipaka, kwa mfano Busia, Malaba na Manga. Wakati mwingine ni vita ambayo tunagombania ni nani anatoa mayai au mayai yanatoka nchi gani. Mm -hmm. Swala kama hilo huwa linasikitisha sana. Kwa hivyo pamoja na kwamba tunasherehekea kwamba Congo DRC inajumuishwa katika soko huru la Afrika Mashariki, na kwa hivyo ku kubali kwamba uchumi wa nchi hizi za Afrika Mashariki utaimarika kwa sababu ya kuongeza watu wanunuzi ambao wanaweza kununua bidhaa badala ya kununua kutoka China no. Waweze kununua bidhaa kutoka nchi nyingine za Afrika Mashariki. Tunawaomba viongozi wa Afrika Mashariki warudi, wazingatie yale mambo ambayo tayari wameshakubaliana kuyafanya, kwa mfano vita hii ya uh, wakulima kunyanyaswa mpakani mara ni mbizi mama amebeba nyanya kutoka Taarime, anataka kupeleka Migori kuuza, anashikwa na polisi. Nafikiri kuna matatizo ambayo ni lazima pamoja na kupanua jumuiya ya Afrika Mashariki tuweze kuyazingatia na kuyatatua kwa kufuatilia mikataba ambayo tayari kama nchi tumeisha kubaliana nayo hmm. Na hili ndio jambo ambalo mimi ningependa kuchangia wakati huu tunasherehekea kuingia kwa DRC katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante uh, sana Profesa Chacha Nyaigoti, na tumkaribishe uh, Mzina Bende wa Moto kutoka nchini Uganda. Uh, kile ambacho unachokiona uh, na Bende wa Moto, uh, nini ambacho unaweza ukasema kwamba kuingia kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kina, kinaweza kubadilisha eh, sura kamili mwelekeo E, na kuongeza kasi chachu ya Afrika Mashariki kuwa moja kati ya jumuiya madhubuti kabisa ulimwenguni. Asante uh, sana uh, na- nashukuru wenzangu ambao wameanza kuongea juu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na naweza kusema mwanzo kwamba nitaweka, nitaweka kwa kwanza changamoto mbali mba kidogo na nianze na kuingia kwa DRC kwenye jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Inawapa fursa wakaaji wote wa Afrika Mashariki kuweza kujumuika na kujumuika hasa kwa uchumi, kama vile Rais mheshimiwa Rais Kenyatta alivyosema hapo mwanzoni na kujumuika pia kiuchumi, nafikiri na kiusalama, lakini nitaacha usalama hapo kando kidogo, hiyo nitaiongelea hapo baadaye. Masilahi mapana ni ya soko, na Kongo ni nchi kubwa sana na inayo watu zaidi ya milioni tisini, kwa hivyo wakiongezwa wanaweza kufanya soko kupanuka, soko la Afrika Mashariki, na sio soko pekee yake, pia kuzalisha, wanazalisha na pia wananunua hao wenyewe. Kwa hivyo hiyo ni tija kwa watu wa Afrika Mashariki. Naam, soko hilo litaweza kuwa la tija zaidi ikiwa mamlaka husika wote viongozi hawa wataheshimiana na kukosa kushukiana kila mara, kama vile wewe mtangazaji ulivyosema hapo awali. Yaani viongozi wa mpaka huu kuvuka mpaka wa mwingine wanapata shida kidogo, wakati mwingine, na hilo na hilo nafikiri vile nilivyosema nitaliongelea hapo baadaye. Asante sana. Pia na asante, asante sana, asante sana mzee Nabende wa Moto, maanake muda wetu unatupa kisogo hapa kwa sehemu ya kwanza ya Live Talk, ni niwatakie nyote ambao mnatuacha kwa sasa, hasa mnaotusikiliza kwa njia ya redio Niwatakie wakati mwema, na waislamu wote nawatakia kila laheri, wakati tukianza maadhimisho ama kuadhimisha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tuonane katika sehemu ya pili. Oh, una kheri zake mwezi mtukufu wa Ramadhani. Barabara <laughs> kabisa, na kukaribisha kwa sehemu ya pili ya matangazo haya Live Talk, majadiliano ya wiki moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi ni na niko na mwenzangu Idi Ligongo, na tuna wageni wetu ambao wako kwenye laini za simu, ambao na wengine wanaojiunga nasi sasa, wanajiunga wengi wenu mkijiunga nasi kwa njia ya mtandao kupitia wafuti wetu www voa swahili com na vilevile vile kwenye kurasa mbalimbali mbali za mitandao ya kijamii za idhaa ya sauti ya Amerika. Sasa basi tunaendelea kuzungumza kuhusu Jumuiya ya Afrika Mashariki kuikaribisha rasmi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye wanachama ya jambo ambalo ama hatua ambayo ilichukuliwa siku ya Jumanne wiki hii. E, nimeambiwa kwamba Daktari Peter Madhuki ayuko nafsi, lakini bado tuko na Nabede wa moto kutoka kule Uganda. Tuko pia na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kutoka mjini Nairobi, Kenya, na Daktari Abel Kinyondo kutoka kule eh, Dar es Salaam, Tanzania. Abel Daktari, umetulia eh, kwa muda mrefu. Ni anafikiri nianze na wewe. Tumezungumza sana kuhusu mambo ya uchumi eh, na kadhalika. Sijui E, kwa wale wengine ambao wana, wanawaza tu labda mwananchi wa kawaida huko kijijini kabisa anasema, mimi sitafanya biashara moja kwa moja e, ambayo itakuwa ni ya kimataifa. Wao wanaweza kufaidika vipi, hata kama sio kwa njia ya moja kwa moja? Labda kwanza tu- tu- tuliweka hili wazi, ni kweli kwamba uh, DRC imetoka tu kujiunga katika hii jumuiya lakini ukweli uliopo ni kwamba tayari wafanyabiashara na, na watu mmoja mmoja kutoka DRC na kutoka kwenye nchi wanachama wamekuwa wakifanya biashara. Kwa hiyo kwa hiyo kwa hiyo tunaposema biashara imefunguka, imaanishi kwamba ni, ni ndo wanakwenda kuanza, lakini hili jambo limekuwa likiwepo, na tunamshukuru Mungu katika huu kanda, lugha adhimu ya Kiswahili imeweza kutuunganisha kama lugha ya kibiashara, lugha ya ya, ya ya mawasiliano. Kwa hiyo ile tayari ipo, ina, inaendelea sasa. So, tunapozungumza kwamba biashara itapanuka, biashara huwa ina, ina, ina tabia ya ya ya ya ya kutengeneza kama mnyororo hivi wa thamani, kwa maana ya kwamba mtu anaweza asiwe na uwezo wa kuchukua mzigo bandari ya Dar es Salaam au Mombasa na kuupeleka uh, uh, uh, DRC Congo au kutoka Congo kwenda kwenye nchi wanachama. Lakini ile biashara inavyokuwa ikifanyika, lile lori linavyokuwa likipita, huwa linaacha kidogo kidogo, linaacha katika kila sehemu inavyopita. Kwa hiyo kuna, kuna sehemu lile lori litakwenda litasimama mtu mwenye kanyumba kake atapata biashara uh, ya huyu kuweza kulala pale. Lakini mama wa kawaida tu, mama ntilie, kwa sababu hili roli limepaki pale, atakuwa na uwezo wa kumlisha huyu dereva na huyu utingo wa hili gari. Pia wanapopita njiani, machinga anaweza akauza maji yake, kwa sababu atahitaji kunywa maji na kadhalika na kadhalika. Huwa kuna, kuna kuna kuna kuna kitu uh, uh, uh, cha, cha cha cha cha cha kuongezea ile impact, ile repo effect na kwa kubwa zaidi kuliko kile ambacho kinafanyika moja kwa moja. Kwa hiyo lazima tufahamu kwamba tunapozungumzia biashara, japo watakaokuwa wanaonekana kwa wazi sana ni wale wa-wana wafanya biashara wakubwa, lakini kuna mgawanyiko mwingi ambao utakuwa ukiendelea ambao utakuwa ukiacha kidogo kidogo kwa watu wa kawaida kabisa ambao wanaweza uh, kufaidika katika hilo, lakini pia ninaona kwa kupitia Kiswahili kuna kuna advantages nyingi sana ambazo zitatokea pale Kiswahili kitaweza kufundishika, watu wakienda huku na huku, na tamaduni zitaweza kuhuzika, ambavyo ni vitu ambavyo vime vimekwisha kuanza, ila kwa sasa hivi tunasema vitaanza kwa rasmi kwa hiyo vitakuwa na urahisi zaidi. Aa, ndugu yangu kutoka kutoka Kenya alizungumzia kwamba tuna tuna changamoto mbili tatu, saa nyingine, mara tunanyang'anyana kuku mara nini, lakini ni kawaida. Sisi waswahili tunasema unapokuwa na glasi mbili, kugongana ni kitu cha kawaida sana. Tunapogongana, tunapokwaruzana ndipo tunapojifunza, tunapopata ujuzi na kusema hatuwezi tukarudia haya kwa sababu tumekwisha kuyafanya, na mara nyingi wale wanaopendana hawakosi kung'atana hapa na pale. Yote haya ni katika kujifunza kwamba tunasogea. Hii uh, jumuia kwa mara ya pili haijazaliwa uh, zamani sana, kwa kutakuwa na changamoto mbalimbali, lakini uzuri ni kwamba tumejikusanya pamoja hata zile nchi ambazo zinaangaliana kwa jicho pembe kidogo zilikuwepo na zikapiga kura kuruhusu DRC kuingia. Kwa hiyo wanawajibika sasa kuona DRC haiwalalamiki, DRC inafaidika na wao wanafaidika kutoka kwenye kwenye hii nchi uh, mwanachama mpya. Kwa hiyo mwisho wa siku kutakuwa na faida Asante uh, sana uh, Dr. Abel Kinyondo kwa maelezo hayo uh, vilevile, tunaye Kalemi Semisenga eh, huyu ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kukaribishe na nini, kwanza maoni yako, mapokezi yamekuwa vipi hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na matumaini, ma, ma, ma, matumaini E, ya wananchi wafanyabiashara, e, lakini vilevile vile hali ile ya utamaduni wa kisiasa, japokuwa kumekuwa na mwingiliano e, wa DRC na mataifa mengine haya ya Afrika Mashariki, lakini baada ya DRC kuingia rasmi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, mapokezi kwa ujumla yamekuwaje? Ah, tunashukuru sana ndugu huku DRC, amtuka, watu wamefurahikia sana DRC kuingia kwenye chama ile ya mashariki ya maichi ya mashariki. DRC ni nchi kubwa na DRC kubwa, ina soko kubwa, inaweza kununua vitu vingi vya kupeleka kwenye Kenya, kwenye Tanzania, kwenye Uganda, ile yote hata kwenye Rwanda na ile inaweza kufurahisha sana waraia wa Kongo na ni kwa hiyo watu waweze, ni kwa hiyo hata watu waliweza kufurahikia, hata kuna maongozi kidogo kidogo inaingiaka kwa kwa waraia wanasiasa wa maichi mbalimbali mbali. Na kwa hiyo waraia wa Kongo wameona itakuwa ni jinsi ya kuweza kukaribisha tena Waraia sawa, waraia wa Kongo na waraia wa wa wa Rwanda e, kwani kuna changamoto kidogo kidogo. Naam, asante sana ndogo ndogo. Naam, eh, asante sana, lakini naomba usiondoke hapo mgeni wetu eh, Kalemi Semisenga eh, tutaangalia ni nini ambacho kinaelezwa kwenye mitandao ya kijamii. E, namwona Idi Ligongo yuko tayari kabisa kusoma yale ambayo mmeandika lakini e, tukisoma hapo, ndakuja kwako profesa, tuzungumze mambo ya lugha ambayo itatumika kwenye jumuiya hiyo. Idi Ligongo, asante ah, sana BMJ muridhi, na moja kwa moja tuangazie wale ambao wameandika katika ukurasa wetu wa Facebook kuchangia swala hili, nikianza naye Richard Kambale anayesema anapatikana kule Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kwangu mimi naona itasaidia umoja huo ikiwa wataheshimu mikataba, kwani kwanza wamepata mshirika wa e, ambaye kwa namna moja manyingine anaweza kuongeza chachu e, na anaangaliwa dunia nzima ni DRC, nchi iliyo na misitu yaani wakulima wakipewa elimu watazalisha, watazali chakula kwa wingi, na vilevile kunaipa wafanyabiashara mashariki ya DRC ambao wanategemea sana nchi za Uganda, Tanzania na Kenya hata pia Rwanda. Huyu hapa ni Vincent JJ Kaji, kijana mpole Tanzania, kutoka eh, Kagongwa, mtaa wa majengo manispaa ya Kahama, Tanzania. Eh, yeye anasema kweli, yeye anaona huenda kwanza Kongo ikafaidika na jumuiya hiyo kumaliza machafuko kwenye taifa hilo. David Sechenga anasema anapatikana kule Muheza, Tanga. Uh, ni kweli nchi ya DRC Congo ilikuwa na umuhimu wa nchi hii kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, na kwa kuwa mwanachama rasmi wa jumuiya hii, na faida zake ni kuongeza nguvu za kiuchumi, kwa kuwa hizi nchi zinategemea na zinashirikiana, kwa kuwa zote ziko katika jumuiya moja, hata lile soko la pamoja litakuwa likizinufaisha nchi hizi. Basi BMJ, ni baadhi tu, tutaendelea kusoma mwingine hapo baadaye, lakini turejee kwake Dr. Chacha Nyaigoti E, ambaye yupo nasi hapa BMJ, ulikuwa unataka kuzungumza swala la lugha, e, e, bila shaka manake hapa kuna mchanganyiko wa lugha nyingi, kuna Kifaransa, kuna Kiingereza lakini kuna Kiswahili na pia e, unajua jumuia ya Afrika Mashariki lugha yake rasmi ni Kiingereza na Kiswahili. mm-hmm. Na sasa imeingia e, DRC ambayo ina lugha kadhaa, e, ikiwa ni pamoja na pia Kilingala na Kituba na vilevile vile, na Kichuluba. <laughs> sijui <laughs> <Sasa laughs> Profesa Nyaigoti Chacha, background yake hili ligongo kama ujui, yeye ni e, mtaalamu mtaalamu wa communication wa lugha na mawasiliano kabisa. Eh, sijui hapo, hebu tu- tupatie mwanga hapo, itakuwaje? <laughs> <laughs> <laughs> Nafikiri kwanza, lugha lugha lazima watu wafahamu kwamba nchi ya Congo, DRC kuna lugha zaidi ya mia nne zinazozungumzwa katika hiyo nchi, lakini kwa ukweli ni kwamba kwa sababu ya kihistoria lugha ya Kifaransa ilikuwa rasmi kwa muda mrefu, kwa sababu taifa lilikuwa limekoa koloni la Wafaransa pamoja na wale Wabelgiji waliokuwa wakizungumza Kifaransa. Uh, Wafaransa wameshaungana na jumuiya ya Afrika Mashariki, wale ambao wametumia lugha ya Kifaransa kama lugha rasmi ya mawasiliano katika nchi zao, Burundi na Rwanda. Mkumbuke um, kwamba pamoja na kwamba saa hizi zina uhamasisho mkubwa sana wa kutumia lugha ya Kiingereza, lakini pia ni nchi ambazo lugha zao, kutokana na hiyo historia ya kikoloni, ilikuwa ni Kifaransa. Kwetu kama wana jumuia ya Afrika Mashariki, tunafurahi kwamba hizo lugha, Kifaransa, Kiingereza na Kiswahili na Kiarabu pia. Mkumbuke kwamba kwenye mwambao wa pwani kuna watu ambao wanajifunza Kiarabu toka utotoni na wakati mwingine wakienda katika madarasa wanatumia lugha ya Kiarabu. Kwa hivyo nafikiri kuwa na lugha kubwa kama hizo ambazo zinatumika kimataifa kama lugha mojawapo inayoweza kusambaza mawasiliano katika jumuia ya Afrika Mashariki ni tunu, ni heshima, ni hadhi, ni kubwa. Lakini nafikiri turudi kwa DRC kwamba sasa inakuja na Kifaransa lakini mkumbuke pia DRC inakuja katika jumuiya ya Afrika Mashariki na ukwasi mkubwa sana wa utamaduni wa muziki mm -hmm. na utamaduni wa muziki wa DRC umekuwa ukichangia sana eh, soko la kimuziki katika nchi za Afrika Mashariki, na kwamba sasa tutakuwa na ukuruba wa kusafiri na kuelekea huko. Baadhi ya vijana chipukizi ambao wanataka ku endeleza talanta zao za uwanamuziki watajifunza namna ya kuimba na kucheza muziki kama ile ambayo iko DRC Congo. Uh, sasa tuone soko hili. Soko hili pia ni soko kubwa katika taaluma ya elimu, mm -hmm. kwa sababu tunafahamu kadri unazokuwa na watu wengi ndivyo unazidi kutafuta elimu katika shule za aina mbalimbali, na kwa sababu tayari kama nilivyosema awali hizi nchi zimeshakubaliana kwamba watu wanaweza kuweka makazi yao mahala popote katika jumuia, mradi tu ni wanachama wa jumuia. Tunatarajia pia kwamba waalimu kutoka nchi ya Tanzania, waalimu kutoka nchi ya Kenya na nchi ya Uganda wataweza kwenda DRC kufundisha Kiingereza na, na wengine labda kufundisha Kiswahili na kukiboresha zaidi, kwa sababu tunavyofahamu la haja mbalimbali ambazo mbali mbali zinatumika katika Afrika Mashariki. La haja rasmi ni la haja ambayo inatakikana ifundishwe katika mashule, na watu wa Kongo la haja yao wakati mwingine huwa ni Kiungwana, na katika ile hali ya kutafuta kuzungumza lugha uh, sanifu ya Kiswahili labda mm -hmm, watatarajia kwamba walimu kutoka Tanzania na kutoka Kenya wataweza kwenda wakafundisha katika mashule mbalimbali mbali ambayo yatakuwa yanazingatia elimu au taaluma katika lugha ya Kiswahili. Wakati huo huo, naam, hao watu wa Kongo pia watatufundisha Kilingala, watatufundisha na Kitetela, ki, ki, kuna lugha nyingi kule ambazo zinatumika hata wakati wa kuimba mazizi. Itakuwa ni rahisi kabisa ku, eh, kupata mafanikio mengi tu. Kama nilivyosema, sio mambo na uchumi, eh, Idi Ligongo kuna mengi tu ambayo watu wanaweza kujifunza, isipokuwa kuna swali ulimuuliza eh, Dr. Madhuki na nilifikiri ni swali muhimu sana kwa sababu eh, mara nyingi maswali huulizwa, wengine wanasema unaweza kupita, unaweza kuenda kitambulisho tu ukaingia nchi fulani. Mambo hayo yote lazima yaainishwe vizuri, ndo wananchi wapate eh, kujua ukweli wa mambo. Lakini na bede wa moto suala hili la eh, usalama E, kati ya nchi zilizo katika eneo hilo ambapo Uganda, nchi ambako huko imekuwa ikishirikiana na DRC katika kujaribu ku, kuwaondosha au kuwafukuza kuwafurusha, wale waasi walio kwenye mpaka pale, kama sasa tunasikia mambo ya kundi la M23 na makundi mengine kwenye eneo hilo la mpakani, sijui kama huku kuingia rasmi sasa kwa DRC kwenye jumuiya E, kutasaidia kwa njia yoyote, labda kwa nchi zingine sasa kuingia kwa nguvu zaidi katika kuisaidia DRC, ambayo kama tunavyojua imekumbwa na changamoto nyingi sana za waasi hapo kwenye mpaka. Naam, uh, ninalosihi viongozi ni kwamba wanaweza kukopa mfano wa huko Afrika Magharibi ECOWAS wakitaka usalama kwa, yaani usalama ni swali nyeti sana kwa kuweza kujenga soko hili ambalo tunaliongea, tunaongea juu yake, lakini kuweza kumaliza jambo la usalama hasa upande wa uko Kongo mwanachama ambaye ni mgeni zaidi kwani kule Kongo ndio kunayo changamoto zaidi, ya vikundi vikundi vingi vinavyopigana. Hili limetokea kwa ajili ya misitu mikubwa na serikali kutoweza kuwa na nguvu kuelekea nchi yote ya huko Demokrasia ya Kongo. siku za siku za hawaji na si viongozi na, na, na wote wanasikiza, wakikopa ECOWAS wataweza kujenga kamati kamati ya usalama iwe ya maofisa ambao walistaafu, wanaweza kuchukua maafisa wawili wawili wa kijeshi na polisi kutoka kila nchi, na hao wajenge jeshi, jeshi ambalo ni jeshi maalum linaloshughulikia usalama wa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwani wasiwe wanategemea majeshi yetu ya kawaida, kwa sababu hii yanaweza kuleta sintofahamu, lakini wakiwa na jeshi la jeshi maalum ambalo liko chini ya maafisa ambayo pia wametolewa kwenye nchi moja moja namba iliyo inayokuwa inayofanana mm-hmm. Na wajenge hilo jeshi kutoka kwa wanachama wataweza kumaliza hili jambo la kutokuwa na usalama kwa kila nchi sio Kongo peke yake. Inamu. wakipata shida wanatuma hilo jeshi, na ilo jeshi haina halina upendeleo wowote, linaenda tu kumaliza shida sehemu hiyo, na lirudi makao yao ma, ma, ambao wana uh, wanatumikia nchi zote kwa hivyo usalama ni jambo nyeti sana no. Na si kuweza kuongea juu ya usalama wote kila nchi, lakini nimehasa kuchukua mfano wa Kongo, sio kwa ubaya lakini kwa ajili Kongo sehemu ya upande no. wa mashariki imekuwa na shida sana ya kukosekana kwa usalama. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumbuka kwamba pia wewe unaweza kushiriki, na wengi wameshiriki kwa njia moja au nyingine e, kupitia mitandao ya kijamii na kadhalika, lakini hapa tuna msikilizaji ambaye anatufahamisha kwamba naambiwa jina lake ni Patrick Kabuyaya, yeye ni mkazi wa DRC, e, moja ya miji ambayo iko mashariki mwa nchi hiyo. Tusikie kauli yake. Muungano wa nchi za Afrika Mashariki zinasaidiana kwa kujenga ujenzi wa barabara na mahopitali, kufaidika kwanza binafsi. Ngambo hii yetu ya Ruchuru hatuna barabara, kama nchi yetu itajiunga humo na mkipindi mkipande kyao kya maendeleo wakatusaidia kujenga barabara sisi kwetu, sisi wakaaji wa Kongo ya Mashariki tutakuwa tukiwashukuru na ya maana sana, kwa wafanya, wafanya biashara kwa, kwa wakuvuka mpaka itawarahisisha kupata vitu ambavyo vinavyokuwa hii ngambo kwa kirahisi, na nao huko kutoka huko nao wanakuja huku, nao wanatafuta mimea ambayo yasiokuwa huko kwao kwa rahisi, na itasaidia wakongomani wa nusu kwa kutumiza pesa za nchi mbalimbali katika hii nchi yetu. Asante uh, sana msikilizaji wetu, na moja uh, kwa moja, mimi nielekeze swali langu kwa Daktari Abeli uh, Kinyondo na kile ambacho ningependa kukifahamu daktari, sijui unaweza kulieleza e, vipi hili swala. Ni swala ambalo kwa namna moja ama nyingine e, mara nyingi e, nchi wanachama zimekuwa hazizungumzi kiundani na kuweka bayana, kwa sababu ukiangalia bado kuna mif, mif, mitafaruku ya mivutano ya hapa na pale baina ya nchi na nchi e, tumeshuhudia wakati fulani Burundi na Rwanda zikiwa hazielewani. Uganda na Rwanda zikiwa haziliwani mpaka wakavu, wakavu, wakafunga mpaka. Hali kadhalika Tanzania na Kenya vilevile vile. Na tumesikia hili swali nimemuuliza uh, katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa hali ya kisiasa uh, hali ya kuwa na masuala ambayo ya mivutano baina ya viongozi na viongozi, je, ujio wa DRC unaweza ukapunguza matendo kama haya, au na yenyewe vilevile inaweza ikaingiza e, mzigo mwingine wa mivutano kama hii? Ndiyo na hapana. Ujio uh, uh, wa, wa DRC unaweza ukasaidia uh, kwa upande mmoja, kwa maana ya kwamba uh, sasa tuna tuna tuna mjumbe mwingine ambaye anakuja na uzito wake. Ukiziangalia hizi nchi ambazo mara nyingine zinasigana hapa na pale, ni nchi ambazo zinajihisi kwamba zinalingana lingana hivi, zinajihisi kama zinataka uh, kushindana Burundi, Rwanda, Tanzania na Kenya. Na hivi vitu vina historia yake, lakini sasa anapokuja player mwingine ambaye ana watu wengi kuliko uh, wajumbe mmoja mmoja, lakini anaingia na pato la taifa takriban dola bilioni hamsini. Ana, ana, ana, ana, ana natural resources ambazo hazihesabiki. Sasa unabadilisha kabisa mtazamo uh, tunaweza tukaa ikawa ni, ni, ni, ni, ni opportunity sasa ya kusema baadaye sasa tuanze kugombea kuku na mahindi. Hebu tuende sasa tufanye mambo makubwa zaidi, kwa sababu huyu uh, ndugu yetu kutoka Kongo anaweka mezani kitu kikubwa zaidi. Kwa hiyo tuache haya mambo madogo madogo, tuangalie sasa haya mambo makubwa ambayo yanaweza yakatutoa hapa tulipo, uh, tuende sehemu ya mbele zaidi. Lakini haya uh, kwa upande mwingine, hayatawezekana kama hatutajenga uh, jumuiya ambayo imejengeka kitaasisi. Uh, inabidi ifike mahali uh, jumuia ijengwe kama taasisi, kwa maana ya kwamba uh, zile sheria, yale maamuzi, mikataba iwe na nguvu kuliko mtu mmoja mmoja. Ukiangalia kwa sasa hivi, jumuia zinaendeshwa zaidi na na na kaliba ya kiongozi aliyoko, mm-hmm. Kwa hiyo kama kiongozi akiwa ni mtu ambaye anataka kujifungia basi jumuiya inaanza kuteremka kidogo. Akiwepo kiongozi ambaye anataka kufunguka, e, mambo yanakuwa mazuri kidogo. Kwa hiyo jumuiya inatembea kutokana na na na miemko au kutokana na utashi wa viongozi wa wakati huo. Hii inaonyesha uchanga wa jumuiya, kwa sababu jumuiya ikianza kupata, kupata kukomaa zaidi taasisi zinakuwa na nguvu kuliko watu. Kwa hiyo hata kama wakibadilika watu, taasisi ambayo imekaa itakuwa na uwezo wa kuhakikisha kwamba yale mambo ya msingi yanaendelea kuwepo hapo. Sio jambo ambalo litafanyika kwa usiku mmoja. Roma haijawahi kujengwa kwa usiku mmoja, lakini huko ndiko tunatamani tuanze kufika, kwamba iwe ni jumuiya ambayo inaongozwa kitaasisi zaidi na sio jumuiya ambayo inategemea mizunguko ya ya, ya ya ya kiuchaguzi ambapo le leo akiwepo rahisi kwenye nchi fulani ambaye anapenda kufunguka basi mambo yanakwenda. Kesho kutwa tukifanya uchaguzi kama wenzetu wa Kenya, Ogasti hapo atakuwa na uchaguzi, atakayekuja akiwa na yeye anataka kujifungia basi tunaanza moja. Hii ni dalili ya uchanga. Kwa hiyo inabidi, na nafikiri ndugu yangu ambaye ni katibu wa jumuia, hili ni moja kati ya changamoto ambazo anataka ziangalie, tujenge taasisi. Tusipojenga taasisi, jumuia itakwenda kushuka na kushuka. Ndugu yangu na wa Kenya alizungumzia ECOWAS. Ziko taasisi ambazo zina uwezo wa kuliangalia tukio na bila kuangalia upendeleo au kuangalia nani amefanya nini, ni rafiki yangu au ni jirani yangu. Zile taasisi zinakwenda zinashughulikia uh, migongano iliyoko, na migongano inakwenda kupatiwa ufumbuzi. Ni taasisi ambazo zina nguvu ndo zinaweza zikafanya hivyo kwenye jumuia, lakini no, Mafredi, kwa sasa hivi bado tuko chini kidogo. Watu au viongozi wa nchi moja moja ndio wenye nguvu kuliko taasisi ya jumuia ya Afrika Mashariki. Kalemi Semi Senga, um, e, swali hili labda ningemuuliza Profesa Nyaigoti Chacha, lakini haujazungumza sana na, na kuelekezea swali hili mm. Kulikuwa na wasiwasi -wasi. E, kwa baadhi ya nchi za Afrika Mashariki na kati zingine e, na, haya ni mambo ambayo yamekuwa wazi, yamewekwa wazi, zingine zikiohofia kwamba iwapo, e, nchi kama nyingine itajiunga na jumuia ya Afrika Mashariki huenda ikawa, yani, zile nchi ambazo zinajisikia kwamba zina nguvu zaidi zinaona kama itakuwa ni mzigo kwa nchi nyingine kujiunga na na umoja huo e, unaonaje kuhusu maoni hayo ambayo yalikuwepo, na sijui kama yamekwisha ama kuna bado kuna watu wanashikilia msimamo huo? Ah, nashukuru sana ndugu, na waza eh, Profesa ameweza kuzungumza kirefu sana, huku raia wa Kongo na raia wote wa kama wa Tanzania, wa Kenya, wote tunapaswa kufurahikia ile umoja wa wa e, Kongo inaingia katika umoja wa Afrika mashariki india, e, kwa nini kwani tumesikia ndugu wa wa Ruchuru amesema tuna matatizo ya njia. Wakati DRC inaingia kwenye umoja wa mataifa ya Afrika Mashariki, itaweza kusaidia mu umoja, wanaweza kujenga barabara kwa jinsi ya kuweza kurahisisha biashara e. Nawaza e, kwa wasikilizaji wa e, Sauthi Amerika nawaza mutaweza kukumbuka kama bandari ya ya Kigoma iliweza kujengewa na Congo kwa kuweza kurahisisha kutosha e, madini kama shaba kwa kuweza kwenda kuipeleka Dar es Salaam, bandari ya Dar es Salaam na imeenda na ile urahisi tena ingine ya kuna bandari ya Mombasa inatoa vitu kutoka Asia kwa jinsi ya kuweza kuingiza Kongo, kwa ile itaweza kusaidia sana. Na waza kwa ile kidogo kidogo, mashiba kidogo kidogo, kati ya maiti haiwezi kuwa tatizo sana, kwani tukikuwa katika umoja tutaweza uh -huh. kupata tena maendeleo tunamewaza kama Ufaransa na Ujerumani walikuwa ka nyakati nyingi hawawezi kuelewana sana, walikuwa kama waadui, lakini wakati waliweza kuungana kidogo kidogo na kupita wakati nyingi, na waza iliweza kusaidia wanakuwa marafiki tena sana leo. Ukiona Ujerumani na Ufaransa ni marafiki sana, wanakuwa ni marafiki. Ni mashida kidogo kidogo, yenyewe itakuwa ako sawa ile mavita uh, uh, bila shaka ishirini na tatu Naam, bila shaka Rwanda inaweza kujumbanisha, Burundi inaweza kusaidia kwa jinsi kumaliza ile fujo, na ile yote itakuwa itarahisisha sana. As, asante sana, asante sana shukran eh, za dhati kwa kalemi semi senga. Naona tuna dakika moja tu, labda nimtupie Profesa eh, swali hilo hilo ambapo kuna wanasema kwa, kwa Kiingereza pessimist, ambao watu ambao hawaamini na wanasema kwamba iwapo labda nchi ambazo sio tajiri kama nchi zingine zikiingia kwa muungano eh, zinaleta mzigo eh, kwa nusu dakika. Naona muda umekwisha sana, Profesa. Twende, nafikiri muungano wa jumuia yoyote huanzie -hmm. Ulaya na kokote, nchi huwa si lazima ziwe zinalingana kiuchumi au kimuundo mbinu, lakini kwa kuwa pamoja zinasaidiana, kwa sababu wale ambao wameendelea zaidi, zile asasi zao ambazo zimejengwa na kuimarika zinatumika kwa manufaa ya watu wote kwa pamoja. Ndio maana ya jumuia maana ya jumuia ni kwamba watu tuko pamoja, tunajumuika pamoja, na tunafaidika kutokana na nguvu za mmoja wetu, pamoja tutaelekezana. Kwa hivyo, wakati naona muda umetupa kisogo, msikilizaji. Tunafika mwisho wa Live Talk kwa leo. ni washukuru nyote mlioshiriki, pamoja na msimamizi wa matangazo haya Abdushakur Abud. Mimi naitwa BMJ Mridhi, mlekezi hapa amekuwa ni Aida Isa, na nimeshirikiana na mwenzangu Idi Ligongo. Idi Ligongo, shukran sana. Muwe na wikendi safi, na kwa mara nyingine tena Waislamu wote watakia kila laheri mwezi mtukufu unapoanza.