Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Mji wa kusini mwa Ukraine uliozingirwa wa Mariupol leo hii unasubiri kama Rusia itaheshimu njia ya masuala ya kibinadamu ambayo itaruhusu misaada kupita na kuruhusu raia kuondoka. Msemaji wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Ewan Watson amesema kwamba wanaendelea kuwa na matumaini wakati wakielekea Mariupol, lakini hawana uhakika kama itatokea leo. Misafara inasambaza misaada ya mabasi ya kuondoa raia ilisimamishwa hapo jana na vikosi vya Rusia. Mwanadiplomasia mkuu wa Uturuki Mevlut Kavusoglu amesema katika mahojiano na televisheni hapo Alhamisi kwamba Uturuki inafanya kazi kuzirejesha pande zote mbili kwenye meza ya mazungumzo. Mkuu wa ujumbe wa Ukraine David Arakamia amesema mazungumzo yataanza Ijumaa kwa njia ya mtandao. Afisa wa kikanda wa Russia amesema Ukraine imefanya mashambulizi ya helikopta katika hifadhi ya mafuta Ijumaa katika mji wa Russia Belgorod. Dazeni ya makanisa maeneo ya kihistoria na makumbusho yamebomolewa na vita nchini Ukraine kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la masuala ya utamaduni ambalo limesema Ijumaa kwamba lina wasiwasi kuhusu mji wa kaskazini wa Chernihiv. UNESCO imesema mwezi uliopita kwamba imechukua hatua muhimu kulinda maeneo ya urithi ya kitamaduni ya Ukraine kutokana na uvamizi wa Rusia ikiwa ni pamoja na kutumia nembo ya Blue Shield vikionyesha kuwa ni maeneo ya kitamaduni na kumbukumbu. UNESCO awali iliyoorodhesha maeneo ya kihistoria yaliyoharibiwa kabisa ama kidogo ikijumuisha maeneo 29 ya kidini na majengo 16 ya kihistoria. Amesema mkuu wa UNESCO Audrey Azoulay amemwandikia waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov mwanzoni mwa mwezi Machi kumkumbusha kwamba Rusia ni mmoja wa wanachama waliotia saini mkataba wa kulinda maeneo ya kitamaduni wakati wa vita. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov ameipongeza India kwa kutoa hukumu mgogoro wa Ukraine kwa kuelemea upande mmoja na kusema mataifa hayo mawili yatafuata njia za kufanya biashara kwa kutumia sarafu zake zenyewe. Uhusiano wetu ulikuwa madhubuti wakati wa nyakati nyingi ngumu, alisema waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov mjini New Delhi Ijumaa. Tunashukuru kwamba India inachukulia hali hii kwa kuzingatia taarifa za kweli, amesema. New Delhi inakabiliwa na msukumo mkubwa kutoka kwa mataifa ya magharibi kujiunga nao kwa ajili ya kuweka vikwazo vikali dhidi ya Mosco kutokana na uvamizi wake kwa Ukraine. India bado haijashutumu uvamizi wa Rusia na kujitoa katika kupiga kura katika maazimio ya Umoja wa Mataifa kuishutumu Mosco na kuendelea na mpango wa kununua mafuta hafi kutoka Rusia kwa bei nafuu na kuachana na wamarekani na washirika wake. Rais wa Tunisia usiku wa kuamkia leo ametangaza kwamba hatofanya uchaguzi katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kulivunja bunge wiki hii, ikiwa ni hatua ya karibuni zaidi ya utawala wa mtu mmoja baada ya kuweka pembeni wengi wa wale ambayo yalionekana ya kidemokrasia na kufuata katiba. Pande husika kutoka kote Tunisia, katika medani za siasa na chama chenye nguvu cha wafanyakazi, zimeelezea mahitaji ya katiba ambayo itamfanya rais aitishe uchaguzi haraka, baada ya kutangaza Jumatano kwamba analivunja bunge. Hapo jana msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, amesema Washington ilikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu hatua ya rais wa Tunisia na zingine zinazoeleza kwamba atawafungulia mashtaka wa bunge ambao walishiriki kikao cha kumpinga rais cha Jumatano. Marekani ni mfadhili mkubwa kwa Tunisia toka vuguvugu vugu la 2011 ambalo lilitambulisha demokrasia na serikali ya rais Said inafuata wafadhili wa, wa kimataifa katika sekta ya fedha. Kufika hapo ndio tunakamilisha matangazo haya ya habari hizi za muda huu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, mwenzangu BMJ Muridhi atakuja hapa kwa ajili ya kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kuwa nami. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, nachouangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Na leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea Jukwaa la Waandishi, ambapo waandishi mbalimbali wanazungumzia masala nyeti maswala makuu yaliyoonga vichwa vya habari wiki hii yakiwa ni pamoja na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuingia katika jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa hivyo, kwani lango la biashara itasaidia kuongeza wigo wa kibiashara katika ukanda wa Afrika Mashariki na jumuiya zingine za kikanda, operesheni zinazoendelea kwenye mpaka wa DRC na Uganda, wakati kundi la M23 likitajwa kama linalohusika katika mashambulizi katika eneo hilo. Hali kadhalika tutaangalia ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini Tanzania, pamoja pia na uamuzi wa mahakama ya juu ya Kenya kuhusu mchakato wa BBI wa kutaka kuibadilisha katiba ya nchi hiyo. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. <tapos> huwa kabisa karibu kwa jukwaa la waandishi hii leo, ikiwa ni Jumaa, kama alivyokuambia ni kwamba tuna waandishi mbalimbali wakiangazia maswala tofauti tofauti yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii. Hey, George Jogopa, mwandishi wetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, yuko nasi tuko pia na Austel Malivika, mwandishi wetu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Kifuatia ya mengi yanaendelea katika nchi hiyo, pamoja na Free wa Mburi. Huyu ni mwandishi wa habari wa shirika la Royal Media Service ambaye anafanya kazi na kituo cha redio cha Radio Citizen mjini Nairobi, Kenya. Tuende kwa mwandishi wetu hostel Malivika, yuko uh, mjini ma uh, DRC. Kumekuwa na mengi yameendelea katika nchi hiyo ya, ya uh, DRC wiki hii, na nafikiri swala kubwa, ingawa hata hili lingine ni kubwa zaidi, lakini swala kubwa zaidi ni kwamba uh, DRC imejiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki wiki hii, na pia kuna swala ambalo Malivika amekuwa akifuatilia kwa karibu kuhusu mashambulizi e, na mchakato mzima huo unaoendelea katika mashariki mwa mwa nchi hiyo, ambapo atatueleza mengi, lakini tuanzie hapo kwa uh, DRC kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki uh, Malivika, kwa yale ambayo umeyajua katika kukusanya kusanya habari zako e, taarifa hiyo ilipokelewaje hapo DRC? E, e, kwa sababu nimekuwa nauliza wengine katika maeneo ya nchi wanachama e, wa jumuiya hiyo ambao walikuwa wanachama kabla ya DRC kuingia, lakini hapo DRC penyewe wamepokea vipi e, kwamba nchi hiyo imeingia sasa kwenye e, jumuiya? Uh, asante sana m, kama umetoka kuzungumza ni kwamba sasa hivi sipo Goma, lakini nipo Bunagana mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu ambako nimekuwa nikifatia nikiandamana na la Kongo likiendelea na mapambano dhidi ya watu wa ishirini na tatu. Unapozungumzia swala la kujiungi, kujiunga katika za Afrika Mashariki ni kwamba maeneo haya ya mashariki mbo, watu wengi wamefurahishwa, sababu ni wanafanya biashara kati ya mataifa jirani. Ukitazama kwamba wananchi wa Kongo wengi wanafanya biashara kupitia Tanzania, wengine kupitia bandari la Mombasa kuunganisha Nairobi mpaka Kambala Kambala alafu kuingia maeneo ya mashariki mwa Kongo, ukiwa kaskazini Ituri pamoja na mkoa wa, wa, wa Chopo, Kisangani na maeneo mengine, wengine wakita Tanzania kwa bandari ya Dar es Salaam kupitia Burundi kuja kusini na hata wengine kuelekea Kalenia. Alafu utakuta kwamba maeneo haya yote ni ya wafanyabiashara. Upande wa wafanyabiashara kwamba hii ni hatua kubwa na nzuri kwao kwa wana, walikuwa wanasumbuliwa sana na mambo ya visa. Ukitazama kwamba kuingia ama Tanzania visa ni dola hamsini. Sasa siku hao wafanyabiashara wanipa hii, wanasema kwamba hiyo ni gharama kubwa, lakini vile vile kunakuwa mtazamo mwingine tofauti kwa miongoni mwa wananchi wa chini na wanasiasa. Wananchi wa chini wanasema kwamba hawajui ha, kwa, Kongo itafaidika katika muungano huo, kwa sababu hakuna biashara itatoka pande wa Kongo kwenda mataifa jirani. Ni biashara inatoka kwa mataifa jirani kuja Kongo na sababu ni nini? Yapo Malivika nini wana hiyo dhana wana kwamba biashara haiwezi kutoka Kongo kuingia, lakini inaweza kuingia Kongo. Ah, kwa, kwa sababu hata ukitazama kwa mfano leo Rwanda tomato viazi nini vyote vinakuja Goma, lakini vile viazi kusema kwamba wafanyabiashara wadogo wadogo wapeleke viazi Rwanda, serikali ya Rwanda kataa, hairuhusu watu wa Kongo kupeleka chakula katika nchi yake lakini chakula inatoka Rwanda kuja Goma kila siku, alafu hii wanajiuliza sasa, kwa kwa nini nji nyingine zinakubali chakula yake ama bidhaa zake zije ko na, lakini bidhaa ya Kongo kwenda nje ya nji inakuwa ni matatizo. Ila nafikiri Malivika, labda hayo ndo baadhi ya maswala ambayo yataangaliwa upya, kwa sababu ikishajiunga kuna eh, kuna ule ile mikakati ambayo lazima ifuatwe. Sidhani kwamba hilo litaendelea. E, lakini kuna kitu naeleza kabla sijakuuliza kuhusu operesheni hii ambayo unaendelea kuiangazia huko Ghana. Ah, ndiye mjii kitu ambacho kingine nilikuwa nazunguza ni kwamba tatizo kubwa ambalo li, lipo Kongo kwa sasa, wadadisi wa mambo wanasema kwamba Kongo imeenda haraka sana kwa sababu wananchi wa Kongo hawajakuwa na vitambulisho halali, alafu kuna uhoga kwamba ingebidi kwamba nchi ya Kongo iwape kwanza vitambulisho wananchi wake kaa ya kuruhusu mataifa mengine kuja Kongo, kwa sababu sasa hapo wananchi wote watakuwa wanakuja Kongo e, japokuwa wananchi wa Kongo wenyewe hawana vitambulisho halali, ni vile vitambulisho vya uchaguzi ambavyo vinatumiwa, lakini isipokuwa tu mbali na spot. Lakini vitambulisho vya kawaida na idadi kamili ya wandi wa Kongo haijulikani hapo, kwamba Kongo ingelianza kufanya sesa ya wananchi wake, baadaye ndio sasa iharakishe hizi juhudi za kuingia kwenye Umoja wa Nchi za Afrika. Huo ndio uhoga wa watu ambao wanao kwamba wanda wengi kutoka mataifa jirani watakuja kujiorodhesha kama vile wananchi wa Congo wakati Kongo itataka kuwa na vitambulisho halisi. Na sasa nije kwako Jeffrey Wamburi, ukiwa hapo Nairobi. Stori kubwa hapo Kenya bila shaka ni kuhusu mchakato wa BBI, sio mchakato wa BBI, lakini uamuzi wa wa mahakama ya juu E, ambapo labda kabla hata hatujazungumza zaidi, hebu e, tueleze nini kimetokea hapo jana Alhamisi a, kwenye mahakama ya juu naam. Asante sana bwana BMJ Muridhi, kama ulivyosema, e, hapo jana ikiwa ni siku Alhamisi, kwa kweli Wakenya walikuwa na subiri aftar uamuzi wa mahakama ya juu ama mahakama ya upeo. Ifahamike kwamba e, mchakato wa BBI ni mchakato ambao kwamba ilikuwa ni pendekezo kutoka kwa rais wa taifa, rais wa nchi Mweshimiwa Uhuru Muigai Kenyatta, na basi kukawa na mvutano wa hapa na pale katika e, mchakato mzima huu wa BBI. Kiuhakika ni kwamba ilikuwa ni kuna baadhi ya mapendekezo ambayo yalikuwa ya, ya, ya yamenakiliwa pale katika mchakato wa BBI yakiwa ni mengi zaidi, mojawapo yakiwa ni mapendezo uh, ya kuweza angalau kupanua ule mgao wa fedha kutoka asilimia mia tano kufikia asilimia thelathini na tano mgao ambao unafaidi serikali uh, za uh, kaunti uh, kwa maana ya ugatuzi uh, ni baadhi tu na vilevile vile pia kuweza kupanua ile wenyewe wanasema judiciary uh, mfumo wa sheria na pia kuweza kuongeza wabunge kwa hiyo ni mambo mengi kwamba yalikuwa pale ndani na kwa kweli ni kwamba uh, kikao chenyewe cha kuweza kutoa maamuzi ya uh, kesi yenyewe kiliweza Uh, kusikilizwa hiyo jana kama ulivyotaja, na kilichukua uh, muda mwingi sana, nafikiri si chini ya saa tano uh, majaji wakiweza kuamua pale, na basi baada ya mchakato mzima na uwasilishi wa kila jaji, maanake uh, alikuwa pale jaji Njoki Ndung'u, kulikuwa na Smokin Mwanjala, kulikuwa na Ibrahim Muhamed, Filomena Mwilu na, uh, uh, na halikadhalika pia uh, Mata Kome ambaye kwamba ndiye amba uh, rais wa idara ile ya Uh, upande wa ewe wanasema hapa nchini Kenya. Kwa hiyo uamuzi uh, ni kwamba kwa kweli ilisemekana ya kwamba ama kulingana na lile wasilisho uh, majaji wengi zaidi waliweza kushikilia wakisema ya kwamba Rais Uhuru Kenyatta hakuwa na uwezo ama hakuwa na mamlaka ya kuanzisha huu mchakato, na basi ikasemekana ya kwamba mchakato wenyewe basi uliweza uamuzi basi uliweza uh, uliweza kuangusha BBI. Lakini ikasemekana ya kwamba kwa kwabbi labda kuweza kufufuka ama kuweza kuona ule uwezekano uh, wa kuweza kurejelewa tena ni mwananchi wa kawaida mm -hmm, ambaye hana niseme kwamba hayo eh, na mshikamano wowote ule na serikali, asiwe mbunge kwa hiyo wenyewe wanamwita kwamba ni, ni, ni, ni, ni eh, eh, civil, ambaye kwamba hana mahusiano yoyote na serikali, ambaye anaweza kuwasilisha labda kesi na ikaweza kusikilizwa. Lakini uamuzi wa hiyo jana ulishikilia uh, kwamba basi BBI iliweza ndevo iliweza kuangushwa, na kama nilivyotaja ni labda mwananchi wa kawaida ambaye hana yani, hana hana hana miadi ama niseme kwamba hana mshikamano moja kwa moja na serikali kwa maana ule ya ya ya mhudumu wa serikali. Kwa hiyo mwananchi wa kawaida ndiyo ambaye anaweza kuwasilisha eh, labda kesi na ikaweza kusikilizwa, lakini wale yoyote ambaye kwamba anahusika moja kwa moja, moja na serikali huwe mbunge eh, ama uwe civil servant, basi ina maana ya kwamba hauruhusiwi kuweza uh, ku, ku, ku, ku, niseme kwamba kukata rufaa ama kuweza kuwasilisha malalamishi ya labda BBI iweze kurejelewa ku, ku, ku, tena kulikuwa na baadhi eh, mambo ambayo oh, matatu mane hivi ambayo eh, mahakama hiyo ya upeo ilikubaliana nayo ku, eh, ku, kuwa muji wa vile ambavyo mwanasheria eh, mkuu alikuwa amewasilisha hoja zake hapo, eh, kwa mfano kwamba awezi wafanyiwa mashtaka ya kawaida katika hali eh, ta, tuseme eh, mashtaka ya jinai eh, pia kwamba ule ulikuwa una tetewa sana wa basic structure kwamba eh, eh, ambao unaunda katiba wenyewe eh, kuna vile vigezo ambavyo haviwezi kugusa ah, kama hapo ikasema kwamba ah, hakuna mfumo kama huu hauwezi kuheshimika huko nchini Kenya. Eh, vile vile kwamba IBC tume ya uchaguzi na mipaka ina, ilikuwa ina wa, maafisa wa kutosha katika baadhi ya mambo ambayo ilitekeleza. Sasa kuna masuala kama hayo matatu ambayo mahakama ilikubaliana nayo na mengine, baadhi ya yale umeyataja hapo, uh, uh, Jeffrey, e, e, kuna watu wanauliza, kweli huu ni ushindi wa nani? Ni wa upande ama kambi iliyokuwa inaongozwa na Rais Kenyatta na, na Raila Odinga uh, kiongozi wa ODM, au ni kambi ile nyingine Ah, ambayo ingawa sio rasmi ilionekana kama iliongozwa na naibu rais William Ruto, ambayo ilikuwa ni ya kupinga, eh, kupinga mchakato huo. Nani ameshinda hapo, kwa maoni yako kama mwandishi? Asante sana bwana Benjamin Muridhi, umetaja uh, vizuri kuhusiana na mchakato mzima ambao kwamba uliweza uh, kushuhudiwa hiyo jana. Ifahamike ya kwamba Uh, BBI ni mchakato ambao kwamba uliweza kuibuliwa Machi tarehe tisa mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya ile hanshe kwenyewe wanasema, eh, baina ya aliyokuwa waziri mkuu ambaye ni kiongozi wa chama cha ODM nchini Kenya, anazungumzia Raila Amolo Odinga na, na uh, rais wa taifa ambaye ni mheshimiwa Uhuru Muigai Kenyatta. Na nikirudi kidogo tu uh, kwa yale uh, baadhi ya mawasilisho uh, ya majaji pale mahakamani, ukiangalia utapata kuona ya kwamba majaji karibia wote isipokuwa uh, Njoki Ndung'u waliweza kukubali hususan ile dhama ya kwamba rais alikosea na alipotoka kuweza kuona kwamba anaibua huo mchakato mzima yeye binafsi na hali kadhalika aliyokuwa waziri mkuu. Na labda katika ile hali tu Njoki Mdungu, katika lile wasilisho lake alitaja pale akisema ya, ya kwamba rais pia yeye ni uh, kwamba rais mwenyewe akijaribu kuweza kumtetea akisema rais pia yeye ni uh, si, si mhudumu Mbomba, si yule civil servant moja kwa moja ilhali ni rais wa nchi. Kwa hiyo hii inakuambia kwamba bado yuko katika ile mabano kwamba Jaji Matakome alikuwa ameazungumzia pale. Malivika, kuna operesheni ambayo inaendelea hivi tunavyozungumza. E, tuea kwamba huko kule Bunagana, hebu tuambie imekuepo wiki nzima hii tumekuwa tukiripoti na ukituletea ripoti mbali mbali, ni nini kinachoendelea? tuko na dakika kama tatu tu zimebakia. Aa, kwa kweli kile kinachoendelea hivi sasa wakati ambapo nazungumza nikikuelezea kwamba niko Bunagana, ni jeshi la Congo ambalo kwa mara nyingine limeunganisha mji wa Ruchuru na mji wa Bunagana kwa sababu hiyo miji miwili ilikuwa imekatika kutokana na kwamba waasi wa em ishirini na tatu walikuwa wamechukua vijiji na barabara yote ambayo ilikuwa ikiunganisha eh, Kongo kwa kwa Uganda, na wakati ambapo unazungumza sasa hivi ni kwamba sasa kuna mchakato wa serikali ya Uganda, wale wakimbizi ambao wananchi wa Kongo wakimbilia upande wa Uganda, Uganda hii jioni ilikuwa imeamua kwamba hawa wakimbizi wote wapelekwe katika kambi ya wa wakimbizi wengine. Hata hii usiku wakati ambapo tunazungumza wamelazimika kurudi kwenye upande wa Kongo kwa sababu wao wanasema hawataingia katika kambi, kwa sababu Uganda imesema hawawezi kufanya zaidi ya siku nne wakilala barabarani, wengine kwenye e, nyumba za watu. Haiwezekani hivi wanapelekwa katika kambi ambayo iko mbali na mpaka wa wa Kongo na, na na Uganda. Upande mwingine ni kwamba jeshi linaendelea na mapigano, lakini vilevile Umoja wa Mataifa unasema kwamba utaendesha mkutano kabambi na juhudi za kuweza kuaga mili ya wanajeshi wake nane waliofariki wakati wa ajali ya ndege inayosemeka kwamba ilitunguliwa katika ardhi ya waasi wakati wa mapigano. Masuala mawili malivika kwa haraka haraka, eh, kuna hilo kuma kundi hilo, uh, unaliita M23 na kumeibuka maswali kuhusu hili, ni kundi jipya la M23 ama ni lile lile ambalo tulilisikia, eh, miaka ya nyuma, na lingine lilikuwa hata kabla ya hapo? Ni, ni kundi lipi hili? Na pili, eh, kuhusu wale wakim, uh, wakimbizi, watu ambao wametoroka huko DRC kuingia Uganda, inasemekana idadi imekuwa kubwa zaidi. Unaweza kuzungumzia hayo mawili na ni nini hasa kinaendelea? Ah, ndio, kwanza tuanze hapo mwanzo. Ni lile lile kundi la m ishiri na tatu lile la zamani, kwa sababu e, katika barua yao walisema kwamba serikali imekataa kutekeleza mikataba waliofikiana Nairobi mwaka wa elfu e, mbili kumi na tatu, na wasema kwamba hii upuuzi, na vile wamekuwa wakichokozwa na jeshi la Kongo katika eneo ambalo wamelichukua katika mbuga la wanyamapori la, la Virunga linalopatikana o, katikati ya Rwanda, Uganda na Jamhuri ya asi ya Kongo na wengi wao walikimbilia Uganda na wengine Rwanda. Alafu wanasiasa na serikali ya Kongo inajiuliza kwa nini wale wapiganaji ambao walikuwa katika serikali walikuwa wako i inji, nchini Rwanda na wengine Uganda, lakini wametoka huku kuja kuja kuja kushambulia ngome na kambi za jeshi la Kongo, japokuwa kuna mikataba ya beba inasema kwamba hakuna tena nchi nyingine ambayo inaweza kuwa waasi ambao wanaweza kuharibu usalama kwenye nchi jirani. Sasa nikuwaje waasi ambao walikuwa wanaangaliwa na serikali jirani, lakini wameachwa ili waje waje shambulishe e, nchi ya Kongo. Alafu hapo ndio msemaji wa jeshi la Kongo na msemaji wa gavana uh -huh. alisema kwamba kuna unafiki, kwa sababu hii haiwezekani wakati ambapo wamekubaliana kwamba nchi nyingine siweke waasi kuharibu usalama wa nchi nyingine. Hiyo inakwata kuhusu suala la wakimbizi, ni kwamba kuna aa uh, wakimbizi ni wananchi wa Kongo waliokuwa katika hii haya maeneo ambayo ye chukuliwa yametekwa na wasi w wa ishirini na tatu ndi wamekimbilia wote Uganda, waliona kukimbilia upande wa Kongo hakuna usalama, na pengine hawa wasi wataenda kuwakuta kule. Ndio sababu mji wote wa Bunagana wote umeishia katika nchi ya Uganda na idadi ni kubwa sana. Kwa hiyo hiyo inaweza hata kuleta wasiwasi kwa kas Uganda kuhusu usalama wake. Basi tuungane na mwandishi wetu George Jogopa akiwa Dar es Salaam, naye atuambie ni nini kikubwa hapo Tanzania wiki hii. Karibu George Jogopa. Na BMG, kumekuwa na mengi yaliyojitokeza juma hili hapa Tanzania. Kwanza, ripoti iliyowasilishwa na mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali, ripoti iliyoangazia matumizi ya serikali na namna mwenendo wake kwa mwaka elfu mbili na ishirini ishirini na moja. Licha kwa kiasi fulani ripoti kuashiria kwamba kumekuwa na o, kiwango cha kupungua kwa matumizi ya hati chafu lakini ripoti imebainisha maeneo ambayo yanatilia shaka namna mwenendo wa serikali hasa kuongezeka kwa deni la taifa ambalo sasa linagharimu trilioni sitini na nne na ushe hivi, kwamba serikali inasisitiza kwamba deni hili ni stahamilivu, lakini wasiwasi ni mkubwa kwa mwenendo wa hali ya uchumi, hasa kwa sasa dunia inavyoshuhudia vita hii ya Ukrain na Urusi. Ripoti hii inabainisha namna ambavyo kuzorota kwa huduma ya nishati ya umeme iliyosababisha hata bwao zalisha umeme huko Kibaha ambalo lilitarajiwa kuanza uzalishaji wake mapema mwezi mwaka huu, lakini sasa limeshindwa kufanya hivyo, kwamba pengine litaanza mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Hali imeongeza gharama ya kuendesha mradi huu wa kuzalisha umeme kutokana na kukatika katika mara kwa mara kwa umeme pia ripoti inabainisha namna ambavyo kumekuwa na uzembe kwa baadhi ya mifumo ya serikali ikitumika vibaya kukusanya mapato. Kila idara ama wizara inaunda mifumo ambayo inakusanya mapato, na hivyo mifumo hii aiuani na mfumo mkuu wa serikali kiasi ambacho Rais Samia Suluhu Hassan ametilia shaka kwamba pengine kuna mianya ya kuweza kuwafanya watu wa mifumo huyo kujaribu kupenyeza ushawishi wa kuchukua fedha, hivyo ameagiza mifumo hiyo iweze kuunganishwa na kuwa na mfumo mmoja. Lakini tukiweka kando hayo ya ripoti ya mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali, tukio kubwa ambalo linazua gumzo kwa sasa ni katika meda siasa, lakini... uh, George, George kabla huja kwenda kwa siasa, kulikuwa na swala moja ambalo wanauliza wengi kwenye mitandao ya kijamii kwamba hali ya maisha, yani gharama ya maisha imeendelea kupanda e, hapo Tanzania na e, kulikuwa na taarifa kwamba labda sijui kama ni serikali au ni nani aliyesema, e, hayo sio kwa sababu ya mipango mibaya ya serikali, lakini yanatokana na hali ilivyo kule Ukraine, au labda sio kwa sababu ya janga la korona ambalo kwa kiasi kikubwa linaonekana kupungua eh, makali yake. E, nini ambacho unaweza kutueleza kuhusu hilo? nimeona ikiwa ni kauli inayozungumzwa. Abia mji kwanza, uko sahihi, kumekuwa na kilio cha muda mrefu kuhusiana kuendelea kupanda kwa gharama za maisha baadhi ya huduma muhimu ambazo wananchi kwa hasa wale wa kipato cha chini wamekuwa wakitegemea kuzalisha na kuendesha maisha yao. Na kabla sijafika huko, hata hapo majuzi, wakati akizungumza uh, na waandishi wa habari mwenyekiti wa chama cha wananchi kafu Profesa Ibrahim Ripumba, ambaye ki kiasili ni mchumi, aliyenyoshea kidole serikali kwa kushindwa kuweka sera madhubuti ambazo zingesaidia kuokoa hali ya mambo kuhusiana na kuendelea kupanda kwa gharama za maisha. Alilaumu kwamba serikali imeshinda kutoa ruzuku ya kutosha kugharimia sekta ya kilimo ambayo ndio uti wa mgongo wa taifa. Katika hoja ulioizungumza, kweli kumekuwa na kilio ambacho kinaendelea mpaka wakati kwamba gharama ni kubwa, na hii inaelezwa kwamba pengine kutoka na kuzidi kupanda kwa gharama za mafuta. Na wakati akizungumza baada ya ya kukabidhiwa ripoti hii rais Samia Suluhu Hassan alionekana kukerwa na namna watendaji wake hasa mawaziri na wabunge wanavyoendelea kukaa kimya, kuto kubainisha bayana namna hali inavyosababishwa haya yanayojitokeza sasa. Alisema kupanda kwa gharama za maisha kumesababishwa kwa kiwango kikubwa na vita vinavyoendelea kati ya Ukraini na Urusi, ambako ndiko wazalishaji wake kiwango kikubwa mafuta yanayotegemewa karibu mataifa mbalimbali, na pia hata ngano ambayo ina tumika katika uzalishaji wa bidhaa mbalimbali ikiwemo maandazi na huduma nyingine mbalimbali katika maeneo ya majumbani inatoka katika eneo hilo ambako vita bado imekuwa akishika kazi. Rais Samia alisema kwamba siyo serikali yake ya kulaumiwa kutokana na hayo yanaendelea, bali wananchi wanapaswa kueleza ukweli kuhusu vita hivi, ndio chagizo la kuonekana mabadiliko ya gharama katika maeneo mengi. Sawa sawa kabisa, George Jogopa, muda kwa kweli umetupa kisogo. Najua ulikuwa na mengi kuhusu hata siasa za hapo Tanzania, lakini tutakomea hapo. Msikilizaji, ni hayo tuliokuwa nayo kwenye jukwaa la waandishi. Tulikuwa na waandishi George Jogopa kutoka Sauti Amerika Dar es Salaam, tulikuwa pia na Jeffrey Wamburi, mwandishi wa Radio Citizen nchini Kenya ni mwenzetu Austel Malivika, mwandishi wetu akiwa kule Bunagana, mashariki mwa DRC. Basi kufikia hapo, tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Jukwaa la Uandishi. Shukrani za dhati kwenu nyote ambao mmetusikiliza wiki nzima hii katika vipindi vyetu vya Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia wikend njema