Hain, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu washirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa Waislamu wengi umeanza leo Jumamosi katika baadhi ya nchi kote duniani, huku maeneo mengine yakitarajia kuanza mfungo huo kesho Jumapili. Shirika la habari la Associated Press AP lina ripoti kwamba katika nchi nyingi kote duniani wengi walikuwa na matumaini ya kuufunga mwezi huu wa Ramadhan kwa furaha hasa baada ya janga la virusi vya korona ambapo takriban waislamu bilioni mbili hawakuweza kwenda kuhiji kule Maka miaka miwili mfululizo. Lakini licha ya matumaini hayo, uvamizi wa Russia nchini Ukraine umepelekea mamilioni ya watu katika sehemu mbalimbali mbali duniani kufadhaika, hasa kutokana na kupanda kwa bei ya bidhaa ambako kuna athari zaidi watu wanaoishi katika maeneo yenye migogoro ya kivita yakiwa ni pamoja na nchi kama Lebanon, Iraq, Siria, Sudan na Yemen. Vita vya nchini Ukraine vimeongeza makali hayo kwa kuwa nchi hiyo pamoja na jirani yake Rusia zinazalisha theluthi moja ya ngano inayotegemewa na nchi kadhaa duniani kuwa, kuwalisha mamilioni ya watu wake. Rusia na Ukraine pia ni wauzaji wakuu wa nafaka nyingine pamoja na mafuta ya alizeti ambayo yanatumika kupikia ambayo uhaba wake unashuhudiwa katika nchi nyingi duniani zikiwa ni pamoja na zile za ukanda wa Afrika mashariki na kati. Kundi la waasi la M23 linaloshutumiwa kwa kutekeleza mashambulizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kusitisha mapigano kwa upande wao baada ya siku kadhaa za mapigano makali eh, kati yao na jeshi la kitaifa la DRC. Msemaji wake amesema katika taarifa iliyotolewa jana Ijumaa, kundi hilo lilisema kwamba linataka kufanya mazungumzo na serikali na kwamba limewaondoa wapiganaji wake katika eneo la mapigano ili kuepusha makabiliano mapya na jeshi la Kongo. Msemaji wa jeshi la Kongo na msemaji wa serikali hawakuwa Uh, hawakupatikana wa, wa mara moja kutoa maoni yao kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mapigano makali yalizuka Jumatatu wiki hii baada ya waasi hao wa M23 kushambulia maeneo mawili ya jeshi la Kongo karibu na mpaka wa Uganda na Rwanda na kusonga mbele kwenye miji ya karibu na kusababisha maelfu ya watu kukimbilia nchini Uganda. Kundi hilo la M23 liliteka sehemu kubwa wakati wa uasi wa mwaka wa 2012 na 2013 kabla ya wapiganaji wake kufurusha au kufurushwa na vikosi vya Kongo na Umoja wa Mataifa. Tangu wakati huo wamerejea kutoka nchi jirani na kufanya mashambulizi kadhaa. Msemaji wa M23 Wille Ngoma Aa, mpo hawali alisema kwamba wapiganaji e wake walikuwa wakijikinga na kulishutumu jeshi la Kongo kwa kuanzisha vita dhidi yao. Kumekuwa na juhudi za kikanda katika miaka ya hivi karibuni kuwasambaratisha waasi hao wa M23, lakini viongozi wake wamelalamikia utekelezaji wa polepole wa, pole pole wa makubaliano ya amani. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Jeshi la Mali limesema limewaua zaidi ya wanamgambo mia mbili wa Kiislamu katika operesheni iliyofanyika katikati mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, katika mapigano ya hivi punde katika mwezi mmoja wa hasia zinazozidi kuongezeka. Mashambulizi hayo yaliyotekelezwa mwishoni mwa mwezi huu wa Machi, mwezi Machi, mwezi uliopita, na wanajeshi wa nchi kavu na anga yalilenga eneo la Mura ambalo jeshi linasema ni ngome ya makundi ya kijihadi ambayo yanaendesha mapigano iwe ya mwongo mmoja katika eneo la kati na kaskazini mwa nchi hiyo. Mali imekuwa katika machafuko tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili wakati waasi wa kiislamu walipoanza uasi katika eneo la kaskazini mwa nchi na kuitaka na kutaka eneo hilo kujitenga. Washirika wa kundi hilo Islamic State na Al Qaida wametumia eneo hilo kama sehemu ya kuanzisha mashambulizi katika nchi jirani za Burkina Faso na Niger na kuua maelfu ya watu. Msururu wa ghasia zilizoongozwa na wanamgambo wa Islamic State katika ukanda wa Sahara mwezi Machi ulisababisha vifo vya mamia ya watu. Jeshi lilijibu kwa mashambulizi ya angani na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali kilipeleka vikosi viwili kwenye eneo hilo. Vikosi vya usalama vya Israeli vimewaua watu watatu wenye silaha kutoka kundi la wanamgambo wa Palestina la wanajihadi wa Kiislamu kufuatia ufyatulianaji wa risasi katika ukingo wa magharibi unaokaliwa na Israeli. Maafisa wanne wa Israeli walijeruhiwa wakati wa makabiliano hayo. Na kwingineko ni kwamba mpiga picha wa Ukraini na mtengeneza filamu Max Levin amepatikana amekufa karibu na mji mkuu Kiev baada ya kutoweka zaidi ya wiki mbili zilizopita. Msaidizi wa rais Adro Yamak amesema leo Jumamosi. Shirika la waandishi wasio na mipaka lilithibitisha ripoti hiyo kwenye Twitter likisema Levin Alikuwa kama mwanahabari mwingine au wanahabari wengine watano waliouawa tangu Russia ilipoanzisha vita vyake dhidi ya Ukraine. Hili ni jarida habari kuu wiki hii, uchambuzi na ufafanuzi ili uelewe vyema yanayojiri duniani. Mimi naitwa Kemes Bwire. <muchos> Ikulu ya Marekani, White House, imesema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin hakupewa habari za kweli kuhusu athari ambazo zingetokana na vita vya Ukraine na kwamba uhusiano wake na maafisa wake umeharibika. White House imesema hayo kwa kuzingatia taarifa za kijasusi za Marekani. Mkuu wa mawasiliano wa White House Kate Benfield amesema kwamba wana taarifa za uhakika kwamba Putin anahisi kwamba hakupewa taarifa za uhakika na maafisa wake wa kijeshi wanajeshi wa Ukraine wamekuwa wakidhibiti sehemu kadhaa kutoka kwa wanajeshi wa Russia katika siku za hivi karibuni ikiwemo mji mkuu wa Kiev na sehemu zilizo karibu na mji huo za Irpin. Mashambulizi ya Russia yanaonekana kupungua nguvu, ikiwa ni mwezi mmoja tangu walipoingia nchini Ukraine Februari 24. Katika sehemu ya Irpin, mji unaopita kabla ya kuingia Kiev, meya Oleksandr makshin amesema kwamba mashambulizi ya mabomu yanaendelea na kwamba watu kadhaa wameuawa kutokana na mashambulizi hayo ya wanajeshi wa Rusia licha ya Moscow kusema kwamba wamesitisha mashambulizi. Kwenye laini ya simu naungana na Amin Mwidau mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Toronto, Canada. Amin, mbona iwe kwamba Putin anasemekana alipewa taarifa zisizo za kweli na kwa nini uwezekano uh, mkubwa humo, kwa sababu kitu kilichoko katika Russia ni kwamba watu wote wale wenye kumzunguka Rais Putin ni watu ambao wenye kumwogopa. Kwa hiyo bila shaka, kila watakochukua wampelekea ni jambo ambalo kwamba litamridhisha yeye, si, si reality iliyoko katika katika ground. Kwa hiyo hiyo, kuna uwezekano mkubwa kwamba taarifa alizopewa ni zile taarifa alizotegemea na alizokuwa akizitaka. Hizi zinakuwa na athari gani? Athari zinazo zinazoweza kutokea ni kama hizi tulizoziona, ni kwamba amepewa taarifa ambazo kwamba zilikuwa si sahihi. Kwa hiyo akachukua uamuzi kutokana na taarifa alizokuwa nazo. Pengine walimwambia labda Uh, upinzani atakaopata kutoka kwa wananchi wa Ukraine ungekuwa ni dhaifu, na jeshi lake lingekuwa lingekuwa lenye kushinda kwa wepesi zaidi. Na matokeo yake ni haya tuliyoona, ni kwamba amepata upinzani mkali na jeshi lake limepata kipigo ambalo kwamba limeifanya lime, lime, lime mpaka ianze kuregea nyuma na kufikiria upya uvamizi wake. Unadhani kurejea nyuma inakuwa mkakati, kwamba endapo anahisi mazungumzo yanayoendelea hayafaulu, anaweza kaendelea na kupigana ama kurejea nyuma, itakuwa ndio kurejea nyuma kabisa? Regea nyuma kwake yeye ni mbinu ya kuhakikisha kwamba kipigo alichokipata hakitamwaibisha zaidi. Kwa hiyo ameregea nyuma kama mkakati wa kuhakikisha kuna baadhi fulani ya sehemu za Ukraine ambazo kwamba aweza akazikalia kama vile sehemu ya Donbas. Hii itakuwa ni mojawapo ya, ya vi, vi, vi, vi, viegezo watakaovitumia kwenda kunegotiate ile peace ama njia nyepesi yake yeye kuondoka katika ile nchi huti ni kuwa na utajiri wa mafuta ambao nchi nyingi zinategemea sana kote ulimwenguni. Inamuhisi kwamba kuna katika nafasi nzuri ya kuendelea na analolitaka, ama itafika wakati aone yale mafuta kama ndiyo mtego um, wake hayamsaidii kabisa. Nafikiri usaidizi wa mafuta waweza ukaendelea kwa muda mchache, kwa sababu kama tulivyoona hapo awali kulikuwa na mikakati ya nchi kama Marekani kuzungumza na nchi kama vile Venezuela, na vile vile kuna uwezekano kwamba mazungumzo yalikuwa yakifanyikana ya Russia kuhusu habari zao za nyuklia yakamalizika yaka na yatakapomalizika, kutakuwa na ma, ma, mafuta mengi zaidi katika soko la mafuta ulimwenguni. Kwa hiyo itapunguza thamani na uhitaji wa mafuta yake yee, na tukiangalia kwa sasa Marekani tayari haichukui ya mafuta yake, na vile vile nchi kama Kanada haichukui ya mafuta yake. Kwa hiyo kutaongezeka watu wengi ambao kwamba kwa amba watakuwa hawana umuhimu wa mafuta yake, na vile vile ku, ku, ku, ku, ku, kupungua kwa hamu ya mafuta yake kuta kuta kutapunguza thamani yake, kwa sababu nchi za pekee zinazo zilizoongeza mahitaji ya mafuta yake ni kama vile India na China. Kwa hiyo wateja wake wakiwa ni kidogo zaidi, bei yake ya mafuta itakuwa ni ndogo, na kwa hiyo hata pesa atakazozipata kutokana na, na mafuta yale yatakuwa pia ni kidogo. Wanapokwenda katika mazungumzo, unaona matumaini yoyote? Matumaini yako, kwa sababu kila, kuna masuala mawili: kuna masuala ya, ya kiuchumi ambayo imeanza kuathirika sana Russia, kuna masuala ya, ya ya kivita ambayo pia wameathirika kwa, kwa njia fulani. Kwa hiyo hiyo pia itakuwa ni, ni changio kubwa ya kuhakikisha kwamba kumepatikana suluhu ama kumepatikana uwezo kwa upande wao kukubaliana na na na Europa na nchi za NATO na Ukraine katika kutafuta suluhu kwenye shida hii ya Ukraine. Asante sana Amin. Asante sana ndugu Bwiria. Ni Amin Mwidau mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Toronto, Kanada akizungumzia mzozo unaoendelea kati ya Russia na Ukraine pamoja na mazungumzo kujaribu kutatua mgogoro huo. Waasi wa M23 wameshambulia kambi za jeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua silaha na kuanza mashambulizi. Jeshi la Kongo lilitoa taarifa kudai kwamba waasi hao wanasaidiwa na jeshi la Rwanda, madai ambayo jeshi la Rwanda lilikanusha. Maelfu ya watu walikimbilia Uganda kutokana na mashambulizi hayo. Anarudi kunyumba kukamatia watoto kukula, njo na kukula, ndio tunarudia na tuko na kimbia masasi, watu wako na kufa. Sikuwe na vitu tu nikuwe na watoto tatu vitu siwezi vibeba na juu ni mama safi ya mingi. Vita iko huko vingi tuko na kimbia sisi kama ni watu gani ambao wako na tikimbizi. Natoka hivyo sinataki chuzo tote hata na pesa sina na makao ya kuishi siwe kama ndaishi wapi. Kufikia Alhamisi jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo liliripoti kudhibiti sehemu kadhaa zilizokuwa zimetekwa na waso wa M23 katika wilaya za rushurum. Vijiji hivyo vikiwemo Ruanguba Kabinti pamoja na mji wa Bunagana vilikuwa vimetekwa na waasi hao tangu Jumatatu waliposhambulia kambi za jeshi la serikali. Waasi hao sasa wanaaminika kuwa kwenye milima ya Chanzu na Runyonyi. Raia wa Kongo wanaendelea kusimulia walioyapitia wakati waasi walipoingia mitaa wanayoishi, huku baadhi ya wakimbizi waliokuwa wametorokea Uganda wakianza kurejea nyumbani, tukawa na wasiwasi, tulikimbia, tukaona watu wenye hatujui, wenye hatujui, tukakili kuwa na silaha tukakimbia sana, populasio yote ikakimbia, wasiwasi huko nayo, hatuyapata usalama, tungali mu wasiwasi tulikimbilia Ruanguba kule mu milima ya Busanza mu mabonde kule chini, chini, chini, atulivaona antuka, vima tulivaona vanaume venye wanavara mubaya mubaya havako na sura yao ya vakongomani. Ni vatoto wadogo wavako na silaha wa miaka kumi na ine na miaka kumi na tatu. Wanajeshi wa kulinda mano wa Umoja wa Mataifa wakishirikiana na wanajeshi wa DRC wanaendelea kupambana na wasi hao wa mashariki mwa nchi hiyo. Waasi wa M23 pia wanashutumiwa kwa kutengua ndege ya walinda usalama wa Umoja wa Mataifa na kupelekea vifo vya walinda usalama hao waliokuwemo kwenye ndege hiyo wapatao nane. Waasi hao hata hivyo, wamekanusha ripoti hizo na kudai kwamba ni jeshi la serikali lilipiga na kuangusha ndege hiyo. Mahakama ya juu nchini Kenya imetupilia mbali rufaa iliyokuwa imewasilishwa na serikali kuhusu marekebisho ya katiba maarufu kama BBI. Jopo la majaji saba wakiongozwa na jaji mkuu Martha Koome limetupilia mbali rufaa hiyo kwa msingi kwamba Rais Uhuru Kenyatta ambaye alianzisha mchakato wa BBI hawezi kuanzisha mchakato wa kurekebisha katiba kulingana na sheria za Kenya na hivyo mchakato mzima ulikiuka katiba ya nchi hiyo. Mahakama imeamuru kuwa marekebisho ya katiba yanaweza tu kuanzishwa na bunge kupitia mchakato wa bunge kulingana na ibara ya 256 ya katiba au kupitia mchakato wa kura ya maamuzi kulingana na ibara ya 257 ya katiba ya Kenya. Jaji Mkuu Martha Koome, Jaji William Ouko, Isaac Lenaola, Filomena Mwilu, Mohammad Ibrahimu na Jaji Smokin Wanjala walisisitiza kwamba ni lazima raia wa Kenya wahusishwe vikamilifu katika mchakato mzima wa kutaka kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Marekebisho ya katiba ya Kenya BBI yalianzishwa na Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa chama cha Orange Democratic Movement ODM Raila Odinga kwa kile kilichotajwa kama hatua ya kuponya nchi hiyo kutokana na vidonda vya kisiasa vya muda mrefu ambapo mshindi katika uchaguzi mkuu anachukua madaraka na usimamizi wa ofisi zote za serikali. Mabadiliko hayo vilevile yalikuwa na lengo la kuongeza ukubwa wa baraza la mawaziri, kuunda maeneo mengine sabini ya bunge, kuunda nafasi ya waziri mkuu ambaye angechaguliwa kutoka kwa bunge, kuongeza kiasi cha pesa kwa serikali za kaunti, miongoni mwa mengine. Danstan Omari ni wakili masuala ya katiba nchini Kenya. Danstan, uamuzi wa mahakama, je una ishara zozote kwamba huenda rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hana washauri ambao wanampa ushauri wa uhakika na wa kutosha kwamba anapochukua hatua kama hii anagonga mwamba mahala fulani? Wale ambao ni washauri wake? Wameweza kumfelisha rais Uhuru Kenyatta, sio kwa jambo moja. Maamuzi yote aliyowahi kuyafanya yale yashapigwa kwenda kotini, yameweza kuangushwa, kumaanisha kwamba wale washauri hawamshauri vilivyo. Lakini pia upande mwingine, mimi nasema kwamba washauri wake mara nyingine ni watu wa, walio na ujuzi mkubwa hivi kwamba wanachokifanya ni kitu wanajua ni kinyume cha sheria, lakini kile kinyume cha sheria kuja kukibadilisha inachukua zaidi ya miaka miwili, miaka mitatu, kile kitendo kitakuwa kimefanikisha yale waliokuwa wakiyataka. Kwa mfano BBI, bila shaka kila mtu anajua kwamba ilichuka sheria lakini kwa miaka tangu 2018 mpaka sasa fedha za serikali zimetumiwa kinyume na sheria kwa BBI. Raila Odinga aliyekuwa hatari sana 2018 kwa uongozi na legitimacy ya rais Uhuru Kenyatta aliweza kuingia ndani na kuleta legitimacy kwa rais Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo, kwangu mimi inaona kwamba makosa yote ambayo wengi wanafikiri kwamba rais Uhuru Kenyatta anayafanya bila kujua. Hii ni njia moja ya uongozi inayosema kwamba fanya makosa, tumia lile kosa, pata unachokitaka. Kosa litakaporekebishwa, ushafaulu kujipatia kile ulichokitaka. Hizo ndizo sera za Rais Uhuru Kenyatta tangu 2018. Kunao wanasiasa ambao wamekuwa tuseme, magavana wanarudi kugombea viti vingine ama kuna wale ambao wanaungana na Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, huo bado wamekuwa wakizungumza BBI, na kumekuwepo ripoti kwamba wameahidiwa BBI itawapa nafasi serikalini. BBI imeangushwa, hawa wanasiasa wataenda wapi? Ama endapo watashinda uchaguzi BBI inaweza ikarudi kwa mara nyingine, tukifata taratibu na dhana niliyokupa Rais Uhuru Kenyatta alichokitaka ni kila mtu awe na matumaini yasiyokuwepo, aweze kuongoza taifa bila kelele, bila fujo. Wale magavana wamedanganywa kwamba watapata vyeo katika serikali itakayotokana na kuzaliwa kwa ile ambayo tunaitwa BBI. Kila mtu alikuwa anajua kwamba mahakama haiwezi kubalia yale yapite. Leo kumesalia miezi mitatu, Rais Uhuru Kenyatta ameweza kuongoza bila shida. Wale watabaki wakiambulia patupu, sababu siasa za Kenya ni siasa za deception. Rais Uhuru Kenyatta alimfanya hivyo William Ruto, mwisho alimwacha bila kuonyesha uso wa soni ama haya amekuwa na Raila Odinga akimwambia kwamba BBI najua itapita. Mpaka leo alimwambia Raila Odinga, osamahani, mimi nilikuwa na nia ya kukusaidia, mahakama imekataa. Sasa wewe nenda mkamenyane na William Ruto. Kwa hivyo nafikiri kwamba Rais Uhuru Kenyatta ni mwanasiasa shupavu ambaye aliweza kuwaadaa na kuwapumbaza wale ambao walikuwa natarajia kwamba watapata cheo chochote katika serikali. Sidhani kulikuwa na chochote, na wataambulia patupu. Hiyo ilikuwa ni siasa. Asante. Thank you. Ni Danson Omari, mchambuzi wa siasa na katiba nchini Kenya, akizungumza na jarida la sauti Amerika akiwa Nairobi, Kenya. anayekupenda pendana naye Kovino, na anayekupenda pendana naye e mami, asiyekupenda chanana mwambie, atembeze kiatu akuondole visirani. Aha. Unasikiliza jarida. Marekani imesema kwamba utawala wa Sudani Kusini umekosa kutekeleza mkataba wa amani uliosainiwa mwaka 2018 na kuonya kwamba itaendelea kuadhibu kwa watu wanaochochea mapigano nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewasilisha ripoti yake kwa bunge la Marekani na ambayo haijawekwa wazi kuhusu hali nchini Sudani Kusini. Wizara hiyo imesema kwamba serikali ya umoja wa kitaifa imekosa kutekeleza makubaliano muhimu ya mwaka 2018 kwa muda unaofaa na kwamba hali ya usalama ya taifa hilo inasalia kuwa ya wasiwasi sana, kutokana na serikali dhaifu, ukosefu wa usalama, usimamizi mbaya na ufisadi. Sudani Kusini ilipata uhuru mwaka 2011 lakini vita vya wenyewe kwa wenyewe vikatokea miaka miwili baadaye, baada ya wanajeshi watiifu kwa rais Salva Kiir kuanza vita dhidi ya wapiganaji wa aliyekuwa kiongozi wa waasi ambaye sasa ni makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Msemaji wa serikali ya Sudani Kusini, Meja Lul Ruai Kwang, amesema kwamba mapigano mapya yametokea katika jimbo la Upper Nile na kwamba kundi hasimu la Sudan People's Liberation Army limetangaza vita kabla ya kushambulia kambi la jeshi la serikali katika kaunti ya Longechuk, lakini Kanali Lampol Gabriel, msemaji wa kundi hasimu, amesema kwamba wanajeshi wa serikali ndio waliowachokoza. Malizie jarida nchini Zimbabwe ambapo kiongozi wa upinzani nchini humo Nelson Chamisa ameeleza matumaini kwamba chama chake cha Citizens Coalition for Change, CCC, kitashinda uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Hii ni baada ya chama cha CCC kupata theluthi mbili ya viti katika uchaguzi mdogo wa bunge na manispaa, licha ya kupitia hali ngumu sana wakati wa kampeni. Chama hicho ambacho kiliundwa miezi mitatu iliyopita kutoka chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change, MDC, kinaonekana kutoa ushindani mkali dhidi ya chama kinachotawala cha ZANU PF. Kimeshinda viti 19 vya bunge kati ya 28. Uchaguzi huo umefanyika kutokana na vifo, kujiuzulu na kuondoka kwa bunge wa chama cha MDC. Chama cha Chamisa pia kimeshinda viti 75 kati ya 122 vya manispaa. Yes, we have Ndiyo, tumeshindwa kwa idadi kubwa sana, lakini tunasisitiza kwamba kunahitajika mabadiliko makubwa sana katika sheria ya uchaguzi nchini humo, na kuhakikisha kwamba matokeo ya uchaguzi yanatolewa kwa njia nzuri zaidi. Vituo vya kupiga kura havistahili kuwa na ghasia na wapiga kura hawastahili kutishiwa sana kama tunavyoshuhudia sasa hivi. Uchaguzi huo mdogo ulionekana kama mtihani mkubwa kwa chama chake Rais Emmerson Mnangagwa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao hakuna chama cha upinzani kimewahi kushinda uchaguzi na kuunda serikali tangu Zimbabwe ilipopata uhuru mwaka 1980. Nakamilisha jarida kutoka Sauti Amerika VOA. Msimamizi wa kipindi ni Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Mimi naitwa Kennes Bure. Asante kwa kusikiliza. Basi ni ruhusu ni kutakie jioni tulivu, barabara kabisa. Jarida ni kipindi kinachokujia kila siku ya Jumamosi. Uh, baada ya wiki mbili kuniradhi, kitakujia wiki mbili kuanzia sasa, na kiongozi wake ama anayekiendesha ni mwenzangu Kenneth Bwire. Kwa hivyo usikose eh, kujiunga na Kenneth Bwire Jumamosi kutoka sasa, Jumamosi wiki mbili kuanzia sasa, kwa kipindi kingine kinachoangazia ripoti kuu ambazo zimegonga vichwa vya habari wiki hii. Mimi BMJ Murithi basi sasa na kusomea muktasar wa habari e, kabla sijaondoka hapa studio. Mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa Waislamu wengi umeanza hii leo Jumamosi katika baadhi ya nchi kote duniani, huku maeneo mengine yakitarajia kuanza mfungo huo kesho Jumapili. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba katika nchi nyingi kote duniani wengi walikuwa na matumaini ya kufunga mwezi huu wa Ramadhan kwa furaha, hasa baada ya janga la korona ambapo takriban Waislamu bilioni mbili hakuweza kwenda kuhiji huko Maka miaka miwili mfululizo, lakini licha ya matumaini hayo, uvamizi wa Urusi nchini Ukraine umepelekea mamilioni ya watu katika sehemu mbalimbali kufadhaika hasa kutokana na kupanda kwa bei ya bidhaa. Kundi la waasi la M23 linaloshutumiwa kwa kutekeleza mashambulizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetangaza kusitisha mapigano kwa upande wao, lakini kwa muda, baada ya siku kadhaa za mapigano na jeshi la kitaifa la DRC, msemaji wake amesema katika taarifa. Kwingineko, jeshi la Mali limesema kwamba limewaua zaidi ya wanamgambo mia mbili wa Kiislamu katika operesheni iliyofanyika katikati mwa nchi ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi katika mapigano ya hivi punde kabisa katika mwezi mmoja wa hasia zinazoendelea kuongezeka. Msururu wa hasia zilizoongozwa na wanamgambo wa Islamic State katika ukanda wa Sahara mwezi Machi zilisababisha vifo vya mamia ya raia na jeshi lilijibu kwa mashambulizi ya angani, na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Mali kilipelekea vikosi viwili, au kikapeleka vikosi viwili katika eneo hilo. Na vikosi vya usalama vya Israeli vimewaua watu watatu wenye silaha kutoka kundi la wanamgambo wa Palestina na wanajihadi wa Kiislamu kufuatia ufiatulianaji wa risasi katika ukingo wa Magharibi. Siku ya Jumanne, mshambuliaji wa Kipalestina aliwapiga risasi watu watano. Leo mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.