Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika e, sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia ripoti ya mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za serikali CAG nchini Tanzania ambayo inaonyesha kwamba deni la serikali ya nchi hiyo e, imeongezeka kwa asilimia 13.7. Kitu ambacho tunataka kukiangalia kwa umakini sana ni madeni yale tunavyoyachukua tunayachukua kuyafanyia nini? Kwenye sehemu ya pili, tutatupia jicho mchakato unaoendelea nchini Kenya, ambapo hiyo kesho inatarajiwa kwamba mahakama ya juu nchini humo e, itatoa uamuzi kuhusu mchakato wa kutaka kuibadilisha katiba ya nchi hiyo maarufu BBI. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Deni la serikali ya Tanzania linasemekana kwamba limeongezeka kutoka shilingi e, trilioni hamsini na sita nukta saba sita e, mwaka uliopita na kufikia takriban shilingi trilioni sitini na tano kufikia Juni mwaka wa elfu mbili ishirini na moja, yani yaani mwaka jana na hayo ni kwa mujibu wa taarifa uh, iliyotolewa au uh, ripoti iliyotolewa na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Charles Kechere wakati akiwasilisha ripoti ya ukaguzi wa mwaka wa fedha ambao unakwisha uliisha mwaka wa elfu mbili eh, mwezi Juni elfu mbili ishirini na moja kwa Raisi Samia Suluhu Hassan katika eh, Ikulu ya Chamwino na amesema ah, huyo Kichere kwamba kuna ongezeko la trilioni 7.76, hiyo ikiwa ni sawa na asilimia 113.7. Lakini wakati huo huo ameongeza kusema kwamba kipimo cha deni la serikali ambacho kimetumia pato la taifa kinaonyesha deni hilo bado ni himilifu. Tuingie kujadili hili moja kwa moja na mtaalamu wa masala ya uchumi, Dr. Abel Kinyondo, akiwa kule nchini Tanzania, mjini Dar es Salaam. Daktari, ripoti hiyo ambayo inaeleza kwamba deni la serikali ya Tanzania limeongezeka kutoka shilingi e, trilioni hamsini na sita nukta saba sita mwaka uliopita na kufikia trilioni sitini na nne nukta tano, mbili, e, kufikia mwezi Juni mwaka uliopita ambayo, kama unavyojua, imewasilishwa leo na mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Ukisikia hivyo, kwanza nini hisia zako? Lazima tukubali kwamba madeni ni ni moja kati ya njia halali kabisa nchi inaweza katumia ili kuongeza mapato yake. Kwa hiyo kama ambavyo tunakusanya kodi, kama ambavyo tunaweka tozo aa, na faini mbalimbali, madeni ni sehemu halali kabisa kiuchumi ambayo nchi inaweza ikatumia kuongeza aa, mapato yake. Kitu ambacho tunataka kukiangalia kwa umakini sana ni madeni yale tunavyoyachukua, tunayachukua kuyafanyia nini? Ukiangalia hilo ongezeko, ni ongezeko ambalo kidogo limekuwa kubwa kwa kipindi kifupi, lakini hili si jambo ambalo lina linaweza kushtua ikiwa matumizi ya madeni yale hayajapachikwa katika matumizi au vitega uchumi ambavyo sio vya kudumu. Uh, tunaita recurrent expenditures. Kama unatumia madeni uh, ku, ku, ku- kwenye maeneo ambayo ni pesa zinatumika na kwenda uh, kama mishahara kama ni posho, hili linatisha sana, lakini kama madeni yanachukuliwa yanatumika katika capital expenditures, unakwenda kufanya uh, kitega uchumi katika vitu ambavyo vinawekezwa vina kwa muda mrefu na kwa ajili ya ya ya, ya, ya siku za usoni, kama kutengeneza miundo mbinu, kama hospitali, kama kama mashule, madeni yale yanaweza yakawa na justification kwa nini umekuwa nayo. Kwa hiyo kwa hiyo kwangu mimi ningesema kwanza tutambue kwamba madeni ni njia halali kabisa ya serikali inaweza akatumia kukusanya mapato, lakini pia ukubwa wa deni usitushtue sana kama ambavyo ita, tunatakiwa kushtuka deni lile limetumika kwenye nini. Lakini pia inabidi tuwe makini sana, kwa sababu nimeendelea kusikia kauli uh, deni bado imilivu deni bado imilivu uh, inabidi unapofika wakati fulani tuanze kusema imilivu, lakini linaongezeka, na kama linaanza kuongezeka kwa namna ambayo kidogo ni ya haraka inabidi pamoja na kwamba hatujafikia kwenye eneo la kusema si milivu tena, inabidi tuanze kujiuliza kwa nini. Inabidi katika njia zote za mapato tukimbilie tu, tu, tu, sana huko kwenye madeni, what is it? ni kitu gani ambacho hatukifanyi vizuri mpaka wakati huu imefikia mahali kwamba tu, tujiwekeze sana huko, wakati hatukuwa tukikuza deni kwa kiwango hicho kwa hio mimi niseme hakuna kitu ambacho kinaweza kutufanya tushtuke sana, lakini inabidi tuwe makini, inabidi tu, tu, tu, tu, tuangalie kwa undani sana. Uh, wanaotupa madeni sio kwamba wanatupenda sana na sio kwamba mara zote tukipewa madeni maana yake tunakopesheka, au saa nyingine watu wanakopesha ili wa, wa, watumie uh, deni ambalo wametupa kutulazimisha kufanya mambo fulani fulani, kuingia mikataba fulani fulani. Kwa hiyo tusi tusilale tukae, tukiwa alert kuhakikisha kwamba uchumi wetu kwa kiwango kinachowezekana mm -hmm. usilalie kwenye madeni, bali kuangalia ni jinsi gani tunaweza tukakuza tuka uchumi wetu wa ndani tukaboresha uh, uh, uh, mazingira ya kibiashara, ili uchumi unapokuwa umekuwa, wigo wa kukusanya kodi uongezeke, mwisho wa siku wawepo walipa kodi wengi, tena walipa kodi wakubwa ambao wataipa serikali kodi ambayo itatosheleza kwa mapana yake kuwezesha serikali kufanya matumizi mengi ya lazima bila kutegemea madeni kutoka nje na ndani. Amezungumzia huyo bwana kuhusu miradi ya kujenga na kuboresha viwanja vya ndege kumi na viwili vya thamani ya trilioni moja nukta sifuri mbili namna hii. A ambayo amesema imetekelezwa katika kipindi hicho cha kati ya miaka, a, mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba hadi mwaka elfu mbili ishirini ishirini na moja. Lakini pia kaongeza kwamba e, ukaguzi umebaini e, kuna mwingiliano e, ni, ni taarifa ambazo nimeziona, e, inaelezwa kwamba ukaguzi umebaini kwamba kuna mwingiliano wa mamlaka na majukumu ya uendeshaji uendelezaji wa viwanja hivyo na mwingiliano wa TANROADS na TAA ambao unasababisha mapungufu na uwajibikaji katika utekelezaji wa miradi hiyo. Maoni yako tukienda kumalizia, daktari. Uh, maoni yangu uh, tunahitaji kuwa na utawala bora. Utawala bora uh, maana yake tuwe na uwazi. Utawala bora maana yake tuwe na na na, na coordination ambayo ni nzuri zaidi. Utawala bora maana yake tufanye kazi kama serikali moja. Uh, unaposema maingiliano wakati ni serikali moja ya chama kimoja inakuwa inakuwa na utata, tuboreshe uh, namna ya utawala katika nchi yetu. Hili litawezesha kuona kwamba kila taasisi inategemea taasisi nyingine. Mwisho wa siku tunajenga nyumba moja, kwa hiyo hakuna sababu ya kunyang'anyana fito. Lakini jambo uh, la msingi ambalo hili ningependa kulikazia sana Uh, miaka nenda rudi tumekuwa tukipata ripoti za CAG na anakuja na drama nyingi sana tumepoteza. Hiki matumizi haya ni mabaya, deni limekwenda huku. Uh, lakini lakini huoni kama ile ripoti inaleta mabadiliko yoyote, kwa sababu haikanashua yu. Tukija mwakani, atakuja na mabaya mengine, matatizo mengine ambayo yanafanana sana nahaya na haya. Nafikiri vitu viwili ni muhimu sana kufanyika. Jambo la kwanza Inabidi tufike mahali kama nchi kuanza kufanya uh, ukaguzi wa papo kwa papo real time, uh, auditing. Unapokuwa unasubiri mwaka mzima umepita, ndo unasema unajua, miezi kumi na mbili iliyopita unajua, miezi minne iliyopita, miaka minne iliyopita kulikuwa na tatizo hili Sawa sawa kabisa, lakini kabla sijakuacha nikuulize hili ambalo linasema kwamba a, ongezeko la a, hali ama gharama ya maisha hapo Tanzania, e, wengi wakiona labda ni kwa sababu ya serikali kutofanya hivi au kwa sababu ya kipindi cha korona, lakini ikaelezwa e, sana sana ni kwa sababu ya hali inayoendelea kule Ukraini katika mzozo kati ya Ukraini na Rusia. Wewe utasemaje? Uh, ndio na hapana Ndiyo kwamba uh, covid 19 ilituletea mtikisiko um, wa uchumi. Baadhi ya sekta bado zinatambaa, sekta kama ya utalii ambayo ilikuwa inatuletea mapato mengi ya kigeni kuliko sekta yoyote, zilianguka kabisa. Sasa hivi ndo zinaanza kurudi taratibu taratibu. Hii vita ya Ukraine na ya Russia imesababisha ime, ime, ime, ime mafuta uh, ya pande sana, kwa hiyo uh, inaleta mfumuko wa bei. Hmm. Lakini ningependa kusisitiza jambo moja. Japo kuna external factors ambazo zinatuletea mfumuko um, wa bei, kwa maana ya kwamba hatuna mafuta yetu, kwa hiyo yakipanda huko nje, bei tunaletewa tu inakuwa imepanda. Inabidi ifike mahali, kama serikali ianze kujizatiti kuhakikisha kwamba inaweza kuabsorb ile shock ambayo inatoka nje. Kwa hiyo tuanze kujiuliza leo, uh, kitu gani ambacho kinasababisha huu mfumuko wa bei? kama ni mafuta diesel na petroli, sisi ndani ya nchi tuna tuna, tuna tuna gesi. Kwa mfano, sisi ndani ya nchi tuna tuna tuna, tuna, tuna potential kubwa ya kuwa na umeme wa jua solar power. Sisi ndani ya nchi tuna potential kubwa hasa katikati ya ya, ya ya ya nchi yetu, Singida na Dodoma, kuwa na umeme unaotokana na upepo wind power. ni kushukuru sana Dr Abel Kinyondo kwa kuzungumza na Sauti Amerika kwa leo. Si karibu sana na kila la heri. Asante msikilizaji, Dr Abel Kinyondo anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwani nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Mahakama ya juu ya Kenya hapo kesho inatarajiwa kutoa uamuzi unaosubiriwa kwa hamo kuhusu mchakato wa kutaka kuibadilisha katiba ya nchi hiyo maarufu BBI. Hii ni baada ya mahakama mbili za chini e, kutoa uamuzi ambao ulionyesha kwamba e, walitaka E, mchakato huo usitishwe. Yaani, majaji walisema kwamba mchakato huo haukuendana na, at, na katiba ya nchi hiyo, na hivyo basi ulikuwa batili, na kwamba haungeendelea. Na sasa wale ambao walishindwa wakaingia ama wakawasilisha e, malalamishi Uh, tuseme kakata rufaa katika mahakama ya juu zaidi, lakini kupata mengi zaidi, tuungane na wenzetu kule Pwani ya Kenya kutoka studio nambari 15. Shukran sana BMJ Muridhi. majaji saba wa mahakama hiyo ya juu zaidi nchini walikamilisha kusikiliza pande zote mbili zinazokinzana katika kesi hii yapata miezi miwili iliyopita, wamekuwa wakiandika uamuzi na kuwa tayari kuutoa kwa umma. Majaji hao ni pamoja na jaji mkuu Martha Koome, naibu jaji mkuu Flomena Mwilu, Justice Smokin Wanjala, jaji Njoki Ndung'u, jaji Ibrahimu Muhammed, jaji Isaac Lanaola na Justice William Ouko. Kikao chao kilichukua siku tatu mfululizo hapo Januari, na sasa wamo tayari kutoa uamuzi huo kesho Alhamisi. Nam ikiwa ni uamuzi ambao unasubiriwa baada ya mahakama mbili ikiwemo ile ya juu na ile ya rufaa kutupilia mbali mswada huo kati ya mwezi Mei na mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja mtawalia, na kustaja kwamba mswada huo wa BBI marekebisho hayakuwa yamefuata katiba na vilevile vile kwamba ile kamati iliyokuwa ikisimamia hiyo BBI pia ilikuwa imewekwa nje ya kikatiba na Rais Uhuru Kenyatta kusimamia mswada huo. Uo pia wakisema umekiuka sheria. Kwa hivyo basi katika yale ambayo atakuwa anaangaliwa kesho, kulingana na wanasheria eh, kwenye majarida mbalimbali wanasema mbali, kwamba kuna maswala matatu ama mengi ambayo atakuwa anaangaliwa lakini ikiwemo ni safari ya marekebisho ya katiba katika taifa hili la Kenya ambapo katiba mwaka 2010 na vilevile eh, vile kuna swala ambalo litaangaliwa ni kuhusiana na kesi hino ya BBI na uamuzi ambao umefanywa katika mahakama zile mbili kuhusiana na BBI je, mahakama hii ya upeo ama ya juu zaidi nchini Kenya itakwenda kushikilia uamuzi uliotolewa na mahakama zile nyingine ama tu hiyo itafanya uamuzi tofauti? Ni swala ambalo linasubiriwa kwa hamu. Baada ya kama ulivyotangulia kwenye mahakama zile zilizopita, kulikuwa na eh, vuta ni kuvute katika mahakama hii ya upeo Ma ambapo mawakili kutoka pande hizo mbili wakiongozwa na mkuu wa sheria upande wa serikali na vilevile vile John Haminwa upande wa upinzani, kila moja alikuwa anavuta ni kuvute. Hapa kwa undani tunapanga kuwahusisha wale wanaohusika moja kwa moja na pia kuzungumza na wanasheria, nini kinatarajiwa na itakwendaji iwapo uamuzi huu utatolewa. Lakini kwanza ni kufahamishe tu msikilizaji kuhusu BBI, kwa Kiingereza Building Bridges Initiative, na kwa nini huu unatajwa kuwa ni mchakato wa kisiasa. Ulianzia pale mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga waliamua kwamba wanasalimiana na kusitisha uhasama wa kisiasa uliokuwa unashuhudiwa baina ya pande hizo mbili, kila mmoja akiongoza mrengo mmoja wa kisiasa na mwingine akiongoza serikali. Na wakasema salamu hizo basi zilirejesha amani nchini Kenya na hapo pande zote mbili zikabuni kamati ya wataalam waliohusisha pia wanasheria na kusema kwamba haya ni madaraja ya kuleta amani nchini Kenya, na watu wafanye kazi bila mgogoro wote. Na hapo ndipo BBI ikasemekana ilibuniwa baada ya vikao vya wale wataalamu wa pande zote mbili, na hapo ikaanza kuleta mihemuko ya kisiasa, na wengine wakasema sasa hii BBI ikifaulu, hi, inakwenda kubadilisha katiba ya Kenya. Hapo viongozi wa upinzani na waliokuwa ndani ya serikali wengine wakaungana, lakini wengine wakazozana sana. Na kwa kipindi cha zaidi ya miaka miwili, takriban miaka mitatu hivi, mchakato huu wa BBI umepitia mchakato mrefu sana, kwenda mahakamani, kukataliwa, kukataliwa mara mbili, na sasa uamuzi huu unaosubiriwa katika mahakama ya Supreme kesho Alhamisi huenda ukatoa mwelekeo zaidi, kama itakataliwa na mahakama mara ya tatu ama iko tayari kutumika ama kuidhinishwa. Na kabla tumpishe wakili kuzungumzia yale ambayo huenda yatakayojiri yataleta mchemko gani ama mhemko gani katika taifa hili la Kenya ambalo linasubiri uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili pale Agosti tisa, tuangalie tu yale maswala tisa ambao alikuwa anaangaliwa. Uh, Kioko walikuwa wanazungumzia maswala ya kupigana na ufisadi uh, vilevile walikuwa vile wanasema kwamba Kenya kumekuwepo na tofauti za kikabila uh, kwa hivyo watazingatia kuweka ukabila kando. Kuna swala la ugatuzi uh, ambalo tayari lipo na vilevile vile, vile, kumekuwa na hizi tofauti za kisiasa ambapo uchaguzi ukifanyika leo, basi miaka mitano watu bado wanazungumzia uchaguzi. Kwa hivyo wakasema pia wataangalia hilo. Kuna swala la usalama eh, pia alikuwa lizingatiwe katika eh, mchakato huo wa BBI na vilevile vile, eh, walikuwa pia wanaangalia maswala ya haki za kibinadamu pamoja na zile haki za wafanyakazi wa Uma. Na la mwisho basi ilikuwa ni kuangalia kwamba je, ikiwa eneo fulani limekuwa likipata mgao mkubwa, je upande mwingine lingepata vipi? Kwa hivyo kuhakikisha kwamba kuna ugavi sawa wa rasilimali. Tumekuahidi kwamba tunahusisha wahusika na pia wataalamu wa masuala ya kisheria, na tunaungana sasa kwa njia ya simu namna moja kwa moja basi, tutakuwa tunaungana naye Francis Kairu ambaye ni wakili eh, na mwanasheria kuhusiana na masuala haya ya uongozi hapa nchini Kenya. Tunatarajia kwamba tunaweza enda pande mbili. La kwanza mahakama yaweza kukubaliana na mahakama ya rufaa na ikasema kwamba ah, mahakama ya rufaa ilikuwa imeafikia ili maafikio ambayo ni eh, mazuri zaidi, kwa hivyo iseme kwamba haitabadilisha lolote ama pia aweza kusema kwamba pengine kuna mambo kadhaa imeangalia hapo ndani na imeona kwamba ule uamuzi unahitaji kubadilishwa, na ikibadilisha, itamaanisha kwamba la kwanza, uh, suala la mchakato wa kubadilisha katiba utakuwa ni kama umepata mwanzo mpya tena, sababu tunakumbuka kwamba lile ambalo limekuwa likipambanwa uh, nalo pale mahakamani ni kama katiba yaweza kubadilishwa, na kama itabadilishwa itabadilishwa vipi lile likafanyika. Uh, ikuwe kwamba mahakama ya Supreme Court itakubaliana na mahakama ya rufaa ama court of appeal, basi nafikiria wale ambao wamekuwa wakipigia debe mabadiliko ya katiba watakuwa ni kama wamekatwa miguu kidogo, na lile litafanya yale maafikiano wamekuwa nayo zile, sababu kumekuwa na discussion kati ya hawa watu kabla ya waingie kwa uh, zile tunaita coalition, lazima kumekuwa na makubaliano kwamba tutaingia tuta tutaenda kwa uchaguzi pamoja, na uchaguzi ukimalizika, iwapo sisi ndio tutashinda, tutabadilisha katiba, na tukibadilisha katiba kuna vyeo fulani tutagawana. Tujue kwamba mahakama ikisema kwamba katiba haitobadilishwa, haya makubaliano ambayo wamekuwa nayo yataanza kuyumbayumba, na lile laweza likapindua siasa ambazo tunazijua saa hizi zikawa siasa tofauti tena sana. Wale ambao waliingia kwenye mikataba na ile mikataba imejengwa juu ya mchanga uh, tuseme itaporomoka haraka tena sana. Upande wa pili, mahakama yaweza kusema kwamba katiba yaweza kubadilishwa. Lile likifanyika, tujue kwamba kuna mrengo wa siasa umekuwa uh, ukipingana na lile sana, na itakuwa ni kama wamepigwa mabao mengi sasa, sababu wale ambao wamekuwa wakipigia debe kubadilika, kubadilishwa kwa katiba, watasema ha, sasa tumepata nafasi yetu na sasa hii meli yetu imeng'oa nanga, na sasa sisi ndio tuna nguvu zaidi. Sasa tukishinda basi, inamaanisha kwamba utaweza kugawana viti vizuri na tutaweza kubadilisha katiba. Wale ambao wamekuwa wakipinga itakuwa ni kama wamewachwa nje kidogo, ni kama wame eh, safari yao ni kama imeingia ime makosa kidogo ama dosari kidogo. Kwa hivyo, uh, tujue kwamba iwapo uamuzi wowote utakaotoka kwa ile mahakama itachangia vikubwa yale makubaliano yamekuwa katika vyama vya kisiasa, lile litakuwa na adhari kubwa sana, sababu tujue kwamba hawa ambao wamekuwa na hii mikutano kwenye maboardroom wamekuwa na maafikiano fulani, na wote wanalenga kungoja waone kama mahakama itakubaliana nao ama itakubaliana na upande ule mwingine, mahakama ikafungua iseme kwamba katiba yaweza kubadilishwa. Kwa fikira zangu, naona kwamba wale ambao wanataka katiba ibadilishwe waweza kuanza mchakato wa kusema kwamba wakati tutakapokuwa tukifanya uchaguzi, lakini hapo ndani pia pawe na kura ya maoni ya kubadilisha katiba. Ndio tukienda kwenye uchaguzi, ukuwe ni uchaguzi ambao una kura ya maoni na pia una kuchagua wasimamizi wa, wa, wa, wa nyasifa tofauti tofauti katika serikali. Kisheria wanaweza wakaamua kufanya mambo mawili yaani, kura ya maoni ifanyike wakati uchaguzi mkuu unafanyika, ili inaweza kufanyika sababu Uh, sheria zetu hazikatazi kura ya maoni kufanyika wakati wowote, na tukumbuke kwamba kuna miezi kadhaa kati ya saa hizi na uchaguzi utakapofanyika. Kwa hivyo lile linahitajika ni bunge iidhinishe mkataba wa kuleta uh, iidhinishe sheria ya kukubalisha uchaguzi ufanyike na kura ya maoni ifanyike pamoja. Kile ambacho kinahitajika ni mswada upelekwe bungeni na upitishwe, ndio kura ya maoni ifanywe moja kwa moja. Uh, pamoja na uchaguzi ambao uh, tunaongojea. Kumbuka hapa kuna William Ruto na Raila Odinga ambao wako pande mbili tofauti, mmoja na pinga, mmoja na unga. Je, uamuzi utakaotoka, unaweza kusema kwamba uchaguzi ujao, matokeo yatakuwa vipi? Tuseme kwamba iwapo uamuzi utakuwa ni umeenda, tuseme kwamba unamfeva uh, mtu kama Raila, lile litampa motisha zaidi, wale ambao wamemzunguka watapata motisha zaidi, na lile peke yake laweza kufanya atapata nafasi nzuri zaidi katika uchaguzi ambao unakuja. Pia ule uamuzi ukaenda upande wa Ruto, watatumia ule uamuzi kama njia ya mojawapo ya, no, ya ya kuambia wananchi kwamba, unaona, mawazo yetu yamekuwa ni haya, mahakama imekubaliana na sisi na ule uamuzi, ingawaje utakuwa ni uamuzi ambao unaambatana na sheria, wanasiasa najua watauchukua na watasema kwamba wao ndio wameshinda. Halitakuwa kwamba ni mahakama imeamua, ni wakenya wameshinda. Itakuwa kama yale ya ya ya maamuzi yatampeva Ruto, Ruto asema tumeshinda, na kama yatakuwa yanampeva Raila, Raila, atasema tumeshinda, na lile eh, litatumika kwa kiasi kikubwa sana kuchangia nguvu ambayo inahitajika kutoka saa hii kwenda katika uchaguzi. Ni uamuzi wa mahakama, lakini utakuwa na kishindo kikubwa sana kwa masuala ya kisiasa hapa nchini. mm -hmm. chini ni Francis Kairu, mwanasheria nchini Kenya, akitoweka kwa yale mengi ambayo ametuchanganulia kuhusiana na yale yatakaojiri katika uamuzi wa kesho kuhusiana na mswada wa BBI, mswada ambao umechukua takriban miaka miwili katika mahakama za humu nchini, ikiwa ni vuta ni kuvute ambayo wakenya wote kesho watakuwa nakodolea macho runinga zao kujua yale yatakaojiri. Je, ni lipi litakalofuata? Kwako studio pale Washington. Asante sana wenzangu gu hapo Mombasa. Shukran kwa wote ambao mmeshiriki katika show ya leo na wengine ambao mmetusikiliza. Matangazo yamesimamiwa na Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdune, mimi naitwa BMJ Mridhi. E, tuonane hapo kesho inshallah, ambapo kama unavyojua tutakuwa na jukwaa la waandishi. Kwa heri kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani na wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki