Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Ijumaa, tarehe 8 April mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu, ikiwemo chuchu Redio Zanzibar, Nuru FM Iringa Tanzania, Redio Muungano Oicha DRC, Redio Rurale Kanyabayonga DRC, Kaya FM Mombasa Kenya ya Redio Bungoma pamoja na Redio UBC Uganda kati ya nyinginezo vilevile, vile tunapatikana kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Kati yale tuliyokuandalia, Marekani yaandika historia kwa kupata mwanamke wa kwanza mweusi kwenye mahakama ya juu ya nchi hiyo, Jaji Kentachi Brown Jackson je nini umuhimu wa jaji kentaji kukaa kwenye mahakama hiyo ya juu jaji ketanji kuja kwake katika sehemu hii ama katika utawala huu ni mzuri sana kwa sababu uamuzi wa mambo yote hapa marekani huamuliwa na mahakama kuu na katika taarifa nyingine ni kwamba rwanda imeadhimisha kumbukumbu ya miaka ishirini na minane ya mauaji ya kimbari yaliyotokea mwaka wa 1994 kipi nchi hiyo inaweza kujivunia miaka ishirini na nane Leo hii Rwanda ni nchi ambayo imeweza kuwaunganisha wananchi wake bila kuweka matabaka. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa. Lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Mkamili Kibayasi akusomea habari za dunia. katika baa kwenye kambi ya kijeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, siku ya Alhamis ulisababisha vifo vya watu wanane na watatu kujeruhiwa. Waziri wa waziro mawasiliano alisema, gavana wa jeshi wa Kivu kaskazini ametujulisha kuhusu mlipuko katika baa kwenye kambi ya Katindo mjini goma, alisema waziri wa mawasiliano Patrick Muyaya katika Twitter. Ripoti ya jimbo inaonyesha watu wanane walifariki na watatu walijeruhiwa. Wahusika tayari wamepelekwa huko kufanya uchunguzi wa kwanza, aliongeza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alionya Alhamis kwamba ripoti zaidi za kuaminika za ukatili wa Rusia dhidi ya raia wa Ukraine zinatoka katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita na kuapa kwamba siku moja, kwa namna fulani, kutakuwa na uwajibikaji kwa Moscow. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani, baada ya kukutana na NATO na washirika mawaziri wa mambo ya nje mjini Brussels, alisema alichukizwa na kile serikali ya Rasia inachokifanya. Alielezea tukio moja la mashambulizi ya Rasia kwenye kitongoji cha Bucha katika mji mkuu wa Kiev, ambapo miili mia nne na kumi ya raia wa Ukraine imepatikana wengi wao wakiwa wamekufa mitaani kabla ya wanajeshi wa Rusia kujiondoa na kuanzisha mashambulizi mapya kusini na mashariki mwa Ukrain. Zaidi ya theluthi mbili ya Waafrika wanaweza kuwa waliambukizwa virusi vya Covid katika miaka miwili iliyopita, ikiwa ni mara tisini na saba zaidi kuliko idadi ya maambukizi iliyoripotiwa. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO imeeleza Alhamis Vipimo vya kimaabara vimegundua visa milioni 11.5 vya Covid 19 na vifo laki 2 na elfu 52 katika bara zima la Afrika, kulingana na ripoti hiyo. Kufikia mwezi Septemba mwaka jana, inawezekana kuwa watu milioni 800 walikuwa tayari wameambukizwa. Lakini WHO kanda ya Afrika imesema utafiti wake ambao bado unakaguliwa unakadiria kwamba idadi rasmi ya maambukizi iliyothibitishwa huenda ikawa ndogo sana kuliko kiwango halisi cha maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Ukaguzi mpya wa utafiti kwa kutumia vigezo sahihi umebaini kwamba idadi halisi ya maambukizi inaweza kuwa mara 97 zaidi ya idadi ya visa vilivyothibitishwa, amesema mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matshidiso Mweti. Ripoti hiyo ilikagua zaidi ya tafiti 150 zilizochapishwa kati ya Januari 2020 na Disemba mwaka jana. Kwa hali halisi hii inamaanisha kuwa mwezi Septemba mwaka 2021, badala ya visa milioni 8.2 vilivyoripotiwa, kulikuwa na visa milioni 800, amesema Moeti. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Rais wa zamani wa Burkina Faso, Roch Marc Christian Kabore, ambaye mustakabali wake ulikuwa suala kuu baada ya mapinduzi ya Januari kumwondoa madarakani, amehamishwa kutoka kifungo cha nyumbani na kupelekwa nyumbani kwake katika mji mkuu wa Wagadugu. Mwandishi wa habari wa shirika la AFP alisema Alhamis Jumatano jioni serikali inayoongozwa na jeshi ilisema katika taarifa kwamba baada ya wiki tatu za mashauriano Kabore atarejea nyumbani kwake. Serikali inatoa uhakikisho kwamba hatua zimechukuliwa ili kumpatia usalama, ilisema taarifa. Wanajeshi kadhaa walikuwa wakilinda nje ya nyumba ya Kabore siku ya Alhamis huku watazamaji wachache wakijaribu kumwona rais huyo wa zamani. Chama chake cha People's Movement for Progress kilikaribisha uamuzi huo katika taarifa na kueleza shukrani zake kwa wale wote waliohamasisha kuachiliwa kwake. Lakini chama hicho kilisema kuachiliwa kwa Kabore hakukuwa kamili, kwa vile rais bado ana vikwazo vya uhuru wake, na kutaka kuachiliwa bila masharti kwa mkuu huyo wa zamani wa nchi hiyo. Mchumba wa mwandishi aliyeuawa wa gazeti la Washington Post Jamal Kashogi aliapa Alhamis kuendelea kupigania haki. Maoni yake yalikuja wakati mahakama ya Uturuki ilipotoa uamuzi wa kusitisha kesi ya raia 26 wa Saudi Arabia walioshtakiwa kwa mauaji na kuihamishia kesi hiyo Saudi Arabia. Kashogi, mwandishi wa gazeti la Washington Post, aliuawa wakati alipoutembelea ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul hapo Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane kwa ajili ya kukusanya nyaraka zinazohitajika ili kumwoa hati. Senges, akizungumza na wanahabari baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo hapo Alhamis, Senges alisema atakata rufaa dhidi ya kesi hiyo hatutakata tamaa kwa sababu tu mchakato wa mahakama umechukua uamuzi kama huu hivi sasa. Sengis alisema, nitaendelea na mchakato wa kisheria kadri niwezavyo. Kesi hiyo ilianza kusikilizwa mwaka elfu mbili na ishirini baada ya Saudi Arabia kukataa ombi la Uturuki la kuwarejesha washtakiwa Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Marekani imeandika historia kwa kupata mwanamke wa kwanza Mmarekani mweusi kwenye mahakama ya juu. Alhamisi, baraza la Senate limempitisha jaji Kentaji Brown Jackson kwa kura 53 dhidi ya 47. Jaji Kentaji mwenye umri wa miaka 51 atachukua nafasi ya jaji Stephen Breyer ambaye amestaafu baada ya kuhudumu kwa zaidi ya miongo miwili. Kutokana na hilo nimeongea na Profesa Thimothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, na nimeanza kwa kumuuliza umuhimu wa Jaji Kentaji kukaa kwenye mahakama ya juu ya Marekani. Jaji Ketanji, kuja kwake katika sehemu hii ama katika utawala huu ni mzuri sana, kwa sababu uamuzi wa mambo yote hapa Marekani huamuliwa na na mahakama kuu. Kwa hivyo, kuwapo kwake pale kama mwanamke wa kwanza mwafrika kunaashiria jinsi Rais Biden alivyosema ya kwamba atawateua wanawake katika viwango tofauti vya uongozi. Kwa hivyo jambo hili linampa motisha bwana Biden, na pia katika kundi la wahamiaji, ama wale immigrants ama watu ambao waliohamia nchi hii waliowakaa rangi tofauti, naona ya kwamba itawatia moyo. Unaweza kueleza vipi kuona karibu wa senator Republicans karibu wote isipokuwa watatu tu ndio wamempigia kura hii? hii inamaanisha nini? Kwanza bado yamaanisha ya, ya kwamba Marekani bado, hali ya kisiasa ni mgawanyiko. Maanake sasa hivi, pale awali walikuwa wanaona ya kwamba yule jaji hataweza kuchaguliwa, kwa hivyo watakuwa hamsini kwa hamsini. Kwa hivyo makamu wa rais ndiye angesimama kuamua ni nani, kwa hivyo kura yake ingeangukia upande wa Demokrat. Lakini kwa sasa tunaona mgawanyiko huu bado upo, ya kwamba Wanademokrat hawataki kupigiwa kura na wale wa Republican. Na pia unakuta wa Republican pia nao hawataki kupiga ukura upande huu mwingine. Kwa hivyo mambo yale bado yanaleta mgawanyiko wa kisiasa na pia mgawanyiko wa maendeleo kwa njia moja ama nyingine. Je, yeah, Rais Biden au wa Demokrati watafaidika vipi kisiasa kuona jaji Kentaji sasa amepitishwa na atakaa kwenye mahakama kuu? Ah, kwanza najua wengi leo itakuwa ni sherehe kubwa kwa majimbo mengi hasa upande jimbo la DC area na Maryland na kwinginepo, lakini kwa kwa ujumla wa Afrika wote weusi wa hapa watakuwa wanashangilia kuona huo ni ushindi mkubwa. Kwa hivyo pale ni kuona dhibitisho la Rais Biden jinsi alivyoahidi ya kwamba atawaangalia waafrika weusi, kuwapatia kuwapatia ama kumteua jaji mmoja kati ya waafrika weusi. Kwa hivyo jambo hili linampa motisha pia bwana Biden, na jambo la pili ambalo tuliangalia ni kwamba jaji Kentanji sasa ata, atakuja kuneutralize ama katika pale Uh, kuingia katikati maanake, sasa uh, kati ya mambo mengi ambayo yanaamuliwa kulingana na wingi wa ni nani walioko pale, ama wenye kuteuliwa na rais ambaye alipendelea upande wa mlengo wa kushoto na mwingine wa kulia. Kwa hivyo, yeye anapoingia anaingia pale akiwa kati. Kwa hivyo, uamuzi wa kesi ambazo zitaleta haswa uh, changamoto ni kama zile ambazo tumezishuhudia za, za watu wa jinsia ni nani hapa wale LGBT ama pengine haki yao, pengine wanasema haki ya mzazi ama mama kupa watoto mimba, kutoaji wa mimba na mambo kama yale, yatakuwa ni kisiasa na pia ni uzito mkubwa katika taifa. Ni Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jijini Atlanta, Georgia. nedelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Mkamiti Kibayasi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Korea Kusini na Marekani wanajiandaa kwa uwezekano wa jaribio la nyuklia la Korea Kaskazini, huku mivutano ikiwa juu baada ya onyo la wiki hii kutoka Pyongyang kwamba iko tayari kutumia silaha za nyuklia dhidi ya jirani yake wa kusini. Jaribio la nyuklia litakuwa la kwanza kwa Korea Kaskazini tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Wataalamu wanasema kwamba pamoja na matamshi ya hivi karibuni ya kivita kutoka kaskazini huenda ikaushinikiza utawala wa Biden na serikali ya rais ajaye Korea kusini Yunsu Yel kuchukua msimamo mkali zaidi kuhusu Pyongyang. Kim Yo Jong dada yake kiongozi wa Korea kaskazini Kim Jong Un na makamu mkurugenzi wa idara ya kamati kuu ya chama cha wafanyakazi cha Korea alizidisha mivutano kwa matamshi yaliyoripotiwa na wengi siku ya Jumanne. Iwapo Korea Kusini itachagua mapambano ya kijeshi na sisi, kikosi chetu cha kupambana na nyuklia kitalazimika kutekeleza wajibu wake bila shaka, alisema Kim Yo Jong. Anahudumu kama msemaji wa Korea Kaskazini dhidi ya Korea Kusini na Marekani. Wanawake saba raia wa Marekani kutoka mashirika mbalimbali waliitembelea Kabul wiki iliyopita licha usha ya ushauri wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuwaonya raia wa Marekani dhidi ya kusafiri kwenda Afghanistan kwa sababu ya ghasia za wenyewe kwa wenyewe, migogoro ya silaha, uhalifu, ugaidi, utekaji nyara na COVID-19. Kundi hilo likiwemo moja kutoka shirika linaloongozwa na wanawake linaloitwa Code Pink lilitumia wiki moja katika mikutano na maafisa wa Taliban wenyeji, pamoja na wanaharakati wa haki za wanawake. Walisema walirudi nyumbani wakiwa wamekata tamaa. Madhumuni ya safari awali yalikuwa ni kusherehekea kufunguliwa kwa shule za wasichana, alisema Media Benjamin, mwanzilishi mwenza wa Code Pink ambaye alikuwa na kikundi hicho, katika mahojiano ya simu kutoka nyumbani kwake huko San Francisco, lakini siku mbili kabla ya kusafiri kwenda Afghanistan kikundi hicho kiliarifiwa kwamba Taliban, kinyume na uhakikisho wa hapo awali, walikuwa wameongeza marufuku yao bila kutarajiwa kwa shule za sekondari za wasichana. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa u Washington, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika mjini Kigali, tunasikika vyema kupitia 104.3 FM. Rwanda iliadhimisha Alhamisi kumbukumbu ya miaka 28 ya mauaji ya kimbari ya 1994 ambapo zaidi ya watu laki nane wengi wao kutoka kabila la Watutsi waliangamizwa katika kipindi cha siku mia moja. Nimezungumza na Tom Dahiro, mwanahistoria na mtafiti, kuhusu mauaji ya kimbari na kutaka kujua nini Rwanda inaweza kujivunia Miaka ishirini na minane tangu yafanyike mauwaji ya kimbari leo hii Rwanda ni nchi ambayo imeweza kuwaunganisha wananchi wake bila kuweka matabaka. Mnyarwanda ambaye ni mnus, manusura wa mauaji ya kimbari anaishi na mtu aliyeuoma ndugu zake na majirani zake, na sio kwa sababu nyingine ni kwa sababu yale matabaka ya Hutu na Watutsi na Watwa yameondolewa katika itikadi na matendo na siasa ya nchi ya Rwanda. Na siyo hivyo tu, Mnyarwanda atakwenda, atasoma shule anayoiweza kwa kadi ya uwezo wake, atapewa kazi kadi ya uwezo wake, atatembea kadi ya uwezo wake, atapewa paspoti kadi ya uwezo wake hicho kitu ni kitu kikubwa sana katika maendeleo ya Rwanda ambacho haki, hakiwahi kufanyika miaka ya sitini na mbili, sitini na tatu mpaka tisini na nne kabla ya kushindwa kwa serikali ya wauaji na ambayo ilikuwa na, inaendekezwa na Hutu Power. Je, leo tunaweza kusema kwamba itikadi za watu kutaka kuangamiza wenzao kwa sababu sio kutoka kabila lao hazipo tena? Siwezi kusema kuwa itikadi ambayo e, inataka kuangamiza wenzao kwa sababu sio kutoka kabila lao imeondoka au imekwisha au imefutika, kwa sababu kuna watu bado ambao wanadhihirisha itikadi hiyo. Ukiangalia makundi ya watu hasa hasa wale watoto wa- wale wafanya mauaji wa kimbari wale ambao ni kuwa ni vinara wakereketwa wa mauaji ya kimbari yaliyoko Ulaya, Marekani na sehemu zinginezo nje ya Rwanda na ndani ya Rwanda. Siwezi kusema kuwa itikadi hiyo imeondoka, itikadi hiyo bado ipo. Na upande wa vijana ambao ndio vizazi vya kesho, unavyoona wewe, huwa wanajihisi kuwa ni Wanyarwanda kuliko kujihisi kuwa Wahutu au Watutsi. Miaka ishirini na nane baadaye, kuna vijana ambao bado wamepotoka, lakini na hakika na naweza kuhakikisha kuwa vijana wengi waliopo wanajiona kuwa ni Wanyarwanda kuliko kuwa Watutsi au Wahutu au watwa. Lakini fikra hizo zinataka msukumo wa kisiasa, kiitikadi na kisheria ili uendelee. Ni Tom Dahiro akiongea na Sauti ya Amerika kutoka mjini Stockholm nchini Sweden. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Jana Alhamisi ilikuwa ni siku ya afya duniani. Kitu pekee ambacho binadamu anapaswa kuzingatia kila siku ni kuwa na afya bora, yeye pamoja na wanaomzunguka, ili aweze kutimiza majukumu yake pasipo na tatizo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani, ameangazia umuhimu wa kulinda afya ya mwili. Afya ni hali ya mtu kuwa vizuri kimaumbile, akili na kimwili bila ya kusumbuliwa na ugonjwa wowote unaoweza kupelekea kutokuwa katika hali ya furaha. Afya binadamu itakuwa njema kama atafuatilia kanuni na taratibu bora za afya, ikijumuisha mazoezi na kula mlo kamili kwa chakula chenye virutubisho vyote. Licha ya hayo, kuna umuhimu wa kulinda afya kama anavyoelezea Daktari Muhamedi Kisai. Kwanza mtu akiilinda afya yake na maana, pia atailinda jamii ya yake kupata maradhi, mfano maradhi haya ya kuambukiza kwa maana mtu anaweza akalinda jamii yake kuto kupata maradhi kwa kuwa yeye mwenyewe atakuwa yupo vizuri, hana maradhi. Lakini pia kwa upande mwingine, hata yale maradhi ambayo hayaambukizi, kama mtu atajilinda nayo, kwa kuwa yale ni maradhi ya kurithi, atakilinda kizazi chake pia utokuja kurithi maradhi hayo ambayo yeye itakuwa ameyapata kwa kuto kulinda afya yake, aidha kuto kufanya mazoezi au kuacha kula aina fulani ya chakula. Kwa hiyo akijilinda yeye, atakuwa amelinda pamoja na kizazi chake. Lakini pia katika masuala ingine ya kijamii ni mwingiliano mzuri wa jamii. Akiwa yupo vizuri, ina maana yeye na jamii yake kutakuwa kuna mahusiano mazuri, kuliko mtu akiwa ana maradhi. Hata yale mahusiano yake na jamii pia anaweza yakapungua, au hana maradhi, lakini afya yake haipo sawa, basi hata ule uzalishaji wake unakuwa unapungua. Jamii kubwa imekuwa haioni umuhimu wa kuwa na afya bora kutokana na kuishi kimazoea, huku wakisema hali ngumu ya maisha kuwa ndio chanzo cha wao, hata wanapojihisi hawapo vizuri kiafya, kushindwa kwenda kupima hospitali na kujua kinachowasumbua. Adil Mansur ni miongoni mwa watu hao. Raisa unapofikiria kwamba hichi nitakachokitoa nikienda kule kufuata hizo huduma za kucheki afya yangu nakuta mimi kesho sitokula. Nikiamka mikono ni vizuri, mimi nakanyaga siendi. Kwa hiyo mpaka time nyingine nitakapokuwa nimeanguka sasa siwezi hata kufanya zile shughuli zangu za kawaida. Hapo sina jinsi. Mara nyingi hapo ndo nakuwa naenda hospitali kwenda kupima. Sasa hapo nakuta sometimes kama ni UTI ndo limekuwa. Unakuta kama ni malaria ndo eh, sugu. Hapo lazima iniangushe wiki wiki mbili. So kama nataka hivyo, lakini sasa fumo wa maisha tunatulazimia Abdala, watu wengi wanashindwa kupima afya zao kutokana na hali ngumu ya maisha. Katika kuadhimisha siku ya afya duniani, shirika la afya ulimwenguni WHO, linakadiria zaidi ya vifo milioni 13, kote ulimwenguni kila mwaka vinatokana na sababu za mazingira zinazoweza kuepukika, ikiwa ni pamoja na mzozo wa hali ya hewa ambao ndio tishio kubwa zaidi la kiafya linalowakabili wanadamu. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika Tanzania. Katika mfululizo wa makala kuhusu elimu Afrika Mashariki na Kati, leo tunaangazia elimu ya vyuo vikuu. Ukosefu wa ajira katika nchi za Afrika Mashariki na Kati mara nyingi umehusishwa na aina ya masomo yanayotolewa katika vyuo vikuu sawa na mikakati mibovu ya serikali katika kuwekeza kwenye viwanda ili kubuni ajira hizo. Mfumo wa elimu hasa katika vyuo vikuu umeangaziwa sana, baadhi wakitaka kufanyike mabadiliko makubwa. Kenneth Bwire ameandaa ripoti ifuatayo. Japo msukumo mkubwa kwa sasa ni kutaka elimu inayowatayarisha wanafunzi kubuni ajira zao wenyewe badala ya kutegemea kuajiriwa, kumekuwepo na mjadala kwamba elimu inayotolewa Afrika Mashariki ni ya nadharia na kwamba baadhi ya kozi hazikidhi soko la ajira kwa sasa baadhi ya viongozi wamesikika wakisema kwamba elimu inayohitajika kwa sasa ni kozi za sayansi. Mjadala pia umekuwepo kwamba idadi kubwa ya kozi zinazotolewa katika vyuo vikuu zimepitwa na wakati. Daktari Hamisi Babusa, mhadiri na mwandishi wa vitabu nchini Kenya, anasema kwamba kazi ya vyuo vikuu siyo kubuni ajira wala si kumtayarisha tu mwanafunzi katika kujiendeleza kimaisha Ila kazi ya kubuni ajira ni kazi ya walio madarakani. Kazi ya chuo kikuu kupata elimu eh, ya chuo kikuu ni kumfungua mtu macho, kumfungua akili, ili aweze kutumia maarifa yake kujinufaisha mwenyewe, si sana kulenga ajira. Kama vyuo vikuu vinalenga ajira moja kwa moja, basi italeta, yaani havitakuwa vyuo vikuu vyenye kufanya utafiti mzuri. Hakuna somo ambalo halifai seme hivyo, inaweza kuwa pengine soko limejaa lakini hakuna somo ambalo huwezi kusema hili somo halifai. Kwa mfano, huwezi kusema sayansi peke yake sasa ya ndiyo yanafaa iendeleze zaidi na masomo ya sanaa yaachwe. Mr Pacific Igraneza mtaalamu wa elimu akiwa London, Uingereza anamsimama kwamba linalokosekana katika vyuo vikuu vya vi Afrika Mashariki ni elimu ya vitendo na kwamba vyuo havina ushirikiano dhabiti na viwanda, ushirikiano ambao unaweza kumsaidia mwanafunzi kujua anachosoma. Igraneza anasema kwamba baada ya masomo ya elimu ya juu mwanafunzi analazimika tena kufunzwa na viwanda alichoajiriwa. Kama Rwanda kwa sasa ukiangalia vyuo vingi vinashirikiana vina na na mafaktoriz na sehemu ambapo wanafunzi wanatakiwa kwenda kufanya kazi, yaani, kozi zile zinazokuwa zinatolewa ni kozi zinazokwenda kusaidia wale wanafunzi uh, kwenda kufanya ile kazi inayowasubiri pale. Kwa hivyo sasa inatakiwa uh, kuwa, ushiriki, kuwa ushirikiano katika serikali Uh, watu wa, ambao wa, wa, wa, watawaajili wale wanafunzi na vyuo vilevile ili waweze kukaa pamoja waone ni kozi gani zinazohitajika, alafu hizo kozi zitolewe. Wanafunzi wanaojiunga katika vyuo vikuu vilevile hawashiriki moja kwa moja katika kuchagua baadhi ya kozi wanazofanya. Bodi za vyuo ndizo zinaoamulia wanafunzi kozi za kufanya kulingana na alama walizopata katika mitihani ya kitaifa ya sekondari kulingana na mr hili ni kosa kubwa ambalo hupelekea baadhi ya wanafunzi kufanya kozi ambazo hawapendi na hivyo kuleta upungufu katika utendakazi wao baadaye kazini. Isitoshe, anasema kwamba kozi zinazotolewa zinastahili kukaguliwa kila mara na ikiwezekana, zingine kuondolewa kwenye mtaala. Wale watu wengi unaoona pale mji Dar es Salaam, Bujumbura, Nairobi, ambao wamekaa mitaani tu na wamemaliza digrii zao ina maana ya kwamba zile kozi walizosoma hazihitajiki kwa sasa, au ni wengi wamezisoma wametosheka, ile sekta imetosheka na wafanyakazi. Kwa hivyo sasa, serikali inataka inatakiwa kuunda mfumo um, mpya kuangalia ni kozi gani ambazo watu wakizisoma tutawaingiza katika kazi bila kuwa na shida yoyote. Kila chuo kitajua kwamba ili nipate hela za serikali au ili nikubaliwe kutoa kozi hapa, itabidi niweke nitoe hizi kozi hizi kwa sababu zinahitajika na nchi inazihitaji. Karibu nusu ya wanafunzi wanaofuzu kutoka vyuo vikuu kila mwaka wanakosa ajira ya moja kwa moja. Baadhi wanakata tamaa baada ya miaka kadhaa na kufanya kazi yoyote ile watakayopata, tofauti kabisa na mambo waliosomea, kando na migomo ya kila mara katika vyuo vikuu Afrika Mashariki inayohusisha walimu pamoja na wanafunzi, wataalam wanasema kwamba vyuo hivyo havipati ufadhili wa kutosha kutoa elimu yenye kiwango kinachotosheleza soko la sasa. Tanzania, Kenya, Burundi na Uganda, asilimia ya hela wanazoweka kwenye education kwa budget yao ni, ni kidogo sana. Sio kwamba tunaweza kusema ni yale nyingi, na kwa hivyo sasa vyuo vingine unakuta kwamba havina hata ile uh, basic standard, yani kiwango cha mwanzo ili waweze kufundisha specialized courses ambazo, kozi, ningesema kwamba kozi zinazohitajika kuwa na vitu kama workshops uh, pale chuoni. Idadi ya vyuo vikuu sawa na wana wanafunzi wanaofuzu kutoka vyuo hivyo inaendelea kuongezeka kila mwaka katika Jumuia ya Afrika Mashariki linalojulikana kwa wanaofuzu ni ahadi ambazo wamepewa na serikali zao kwamba zinaweka mazingira mema ya kubuni ajira. Lisilojulikana ni utekelezaji wa ahadi hiyo ya kubuni ajira. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata muktasari wa habari za dunia na Mkamili Kibayasi. Mlipuko katika baa kwenye kambi ya kijeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC siku ya Alhamis ulisababisha vifo vya watu wanane na watatu kujeruhiwa. Waziri wa mawasiliano alisema. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Anton Blinken alionya Alhamis kwamba ripoti zaidi za kuaminika za ukatili wa Rusia dhidi ya raia wa Ukraine zinatoka katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita na kuapa kwamba siku moja, kwa namna fulani, kutakuwa na uwajibikaji kwa Moscow. Zaidi ya theluthi mbili ya Waafrika wanaweza kuwa waliambukizwa virusi vya Covid katika miaka miwili iliyopita, ikiwa ni mara tisini na saba zaidi kuliko idadi ya maambukizi iliyoripotiwa. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO imeeleza Alhamis. Rais wa zamani wa burkina Faso, roch marc christian Kabore, ambaye mustakabali wake ulikuwa suala kuu baada ya mapinduzi ya Januari kumwondoa madarakani, amehamishwa kutoka kifungo cha nyumbani na kupelekwa nyumbani kwake katika mji mkuu wa Ouagadougou, mwandishi wa habari wa shirika la AFP alisema Alhamis. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mridhi mwelekezi wetu jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana meshirikiana mkamiliki Bayasi. Kwa pamoja tuna waageni, tukiwatakia asubuhi njema.