Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kupanda kwa bei ya mafuta nchini Tanzania, huku waziri mkuu akiomba bunge kuidhinisha takriban shilingi bilioni 149 kwa matumizi ya afisi yake. Tumekuwa na miradi ambayo ni mingi mikubwa, ambayo kiwango chake cha fedha ni kikubwa sana kulinganisha na pato letu. Sasa tutegemea wafadhili ndio tupehewa. Katika sehemu ya pili tuta, ambako magavana wanaitaka serikali kuu kutoa mabilioni ya shilingi kwa miradi mbalimbali kwa kaunti ili kuzuia kusambaratika kwa shughuli za serikali za majimbo. Hayo ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Me, hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika maeneo mbalimbali mbali nchini Tanzania wakati serikali ikitangaza kurejesha shilingi mia moja katika bei ya mafuta, na watumiaji wa nishati hiyo wakilazimika kufunga mkanda kutokana na bei kuendelea kupanda. Bei ya nishati hiyo inapanda wakati wananchi wanalalamika kwamba bei ya vyakula na bidhaa zingine pia imeendelea kupanda kwa kasi. Akizungumza na waandishi wa habari jana Jumaanne, mkurugenzi wa petroli na mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya ura a, Gerard Maganga alisema kwamba kuanzia leo Jumaatano, bei mpya ya petroli kwa mafuta yanayopelekwa kupitia bandari ya Dar es Salaam itakuwa ni shilingi 2861 kutoka shilingi 2540 ikiwa ni ongezeko la shilingi 321 pesa za Tanzania. Kabla hatujaangalia kwa kina zaidi suala hili, tusikilize ripoti ambayo imetayarishwa na mwenzangu George Jogopa akiwa Dar es Salaam mamlaka ya udhibiti wa huduma za nishati na maji ya EURA imeonya juu ya baadhi ya wa wauzaji na wasambazaji wa nishati hiyo kujaribu kuhodhi bidhaa hiyo, ikisema tayari imeanzisha msako hasa baada ya kuwepo uvumi wa kuadimika kwake. EURA iliyotangaza ongezeko hilo la bei lililoanza leo inasema wale watakaobainika kuficha bidhaa hiyo ili kuleta hofu kwa wananchi itawashughulikia kwa mujibu wa sheria, ikiwemo kuwafungia leseni zao. Bei ya mafuta imetangazwa kupanda kutokana na kasi ndogo ya usambazaji wake katika soko la dunia kuliko usababishwa na vita kati ya Ukraini na Urusi, vita ambayo pia imevuruga ustawi wa mataifa mengine jirani, ikiwemo nchi za Ulaya zinazotegemea kiwango kikubwa cha gesi na mafuta kutoka Urusi. Kwa Tanzania, bei hiyo mpya ambayo imepanda kwa kiwango kikubwa kwaya kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni imepanda kutoka shilingi elfu mbili mia tano kwa lita moja hadi kufikia kati ya shilingi elfu mbili mia nane hadi elfu tatu kwa lita hiyo hiyo moja. Mkurugenzi wa petroli wa Eura Gerard Maganga anasema ingawa Tanzania imeendelea kuwa na hifadhi ya kutosha mafuta, lakini imelazimika kuchukua hatua ya wa kupandisha bei yake kutokana na kuyumbayumba kwa bidhaa hiyo katika soko la dunia kulikosababishwa na vita inayoendelea. Sio kama kwa wenzetu hapo jirani. Kwetu sisi hapa kwa sasa, mafuta upatikanaji hauna tatizo, yapo. Kwa kuzingatia mahesabu ya kiuchumi, wengi wanahisi kwamba kutokana hatua ya kupanda kwa nishati hiyo ya mafuta, kuanzia yale ya diesel, petroli mpaka mafuta ya ta. taa, sasa hatua ya pili inayofuata ni kushuhudia mfumuko wa bei katika bidhaa nyingine, yakiwemo zile zinazohusiana na chakula pamoja na usafiri. Tayari mamlaka inayohusika na usafiri wa ardhini LATRA imepanga kukutana na wadau wote wa sekta hiyo kwa ajili ya kutathmini namna ya kupandisha bei ya nauli kwa usafiri hasa wa ndani ya miji na ule wa kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine. Wananchi wakati huu wako katika wasiwasi mkubwa, wakihofia kupanda kwa gharama za maisha hasa katika msimu huu wa kuelekea sikukuu ya Pasaka na kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambako mara nyingi bei ya bidhaa nyingi zimekuwa juu. Uh, bidhaa nyingi zilishaanza kupanda hata kabla ya mafuta. Hivyo tahadhari ni kwamba kuna uwezekano wafanyabiashara wakazidi kuongeza bei wakisingizia mafuta, lakini nitoe tu wito kwa serikali ijaribu kuweka hata ruzuku ama kuliongelea hili jambo, kusiwe na upandaji wa olela kiolela wa bidhaa. Wale wafanyabiashara wa mafuta na makampuni ya mafuta na vituo vya kuuzia mafuta, ningewaomba kuwe na na kuwe na bei ambayo serikali ikontrol, ili sisi sasa watu wa kawaida tupate uahueni. Make tutegemee chakula kitapanda, lakini kikubwa zaidi ni nauli, na nauli ndio kelo na kilio cha watu wengi. Ingawa Tanzania imejaliwa kuwa na gesi asilia ya kutosha, lakini matumizi yake bado iko chini, na sasa mjadala mkubwa unaoendelea ni wapo watu waanze wa kufikiria kubadili mifumo ya magari yao ili kuruhusu matumizi ya gesi. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Chohoo Icho Chokoma. Basi tuungane sasa na Sami Ruhuza, mchambuzi wa maswala ya mbalimbali uh, mbali nchini Tanzania. Anajiunga nasi kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam. Sami Ruhuza, baada ya ripoti hiyo ambayo inaeleza hali ilivyo uh, kuhusu uh, kupanda kwa mafuta hapo uh, nchini Tanzania, la, labda kwanza nipate tathmini yako kuhusu hali ilivyo vile unavyoiona wewe. Nakushukuru sana. Cha kwanza kabisa, inaweza kusema kwamba mimi niko kwenye sekta hiyo ya mafuta kwa zaidi ya miaka thelathini sasa. Kwa hiyo ni, ni sekta ambayo unaifahamu kwa uzuri. Zaidi ni kwamba toka mwaka jana, naweza ngasema baada ya ile korona kudhibitiwa kiasi fulani duniani Najua kipindi kile mafuta yalikuwa yako bei chini, kwa sababu ma-meli nyingi zilikuwepo na mafuta, lakini wakuwa yazunguki, na ile, ile lockdown za za magari na nini zilisababisha kwamba yaani e, magari, matumizi yaani ma viwanda nini yalifungwa ya, kwa hiyo bei ya mafuta ilishuka sana, kwa hiyo watu wakajenga akili kwamba bei ya mafuta itaendelea kushuka. Baada ya ile kuondoa zile lockdown curfew na nini, mafuta yakaanza kupanda bei, na tuliwaambia kwamba bei haitashuka tena chini, itaendelea kupanda moja kwa moja, kwa sababu ya kuangalia na hali jinsi ilivyo. Ya cha kutushangaza tunaweza nikasema huu mwezi uliopita Rais Samia Suluhu Hassan akatangaza kwamba ile tozo ya shilingi mia tuli, tuliitoa tuliondoa tuli lakini haijaleta ma, haijaleta mabadiliko yoyote. Kwa hiyo tunairudisha tena sasa, kati anazungumza kwamba ile shilingi mia wanairudisha. Rwanda ametoa ruzuku serikali ili kufidia lile pengo la mafuta mm -hmm. kupanda mm -hmm. hata Kongo nayo amefanya hivyo hivyo, yaani nchi nyingi. Kenya nao wamefanya hivyo hivyo lakini, sisi huku Tanzania, rais ametoa maelekezo kwamba iongezwe ile shilingi mia moja na bado kuna kodi kubwa sana yaani, uh, kodi kodi na gharama ambazo mtanzania anaingia ni mara mbili ya bei ambayo mafuta yakifika bandarini. Wangeweza kupata utaalamu katoa tenda na, nafikiri na kuelewa, na kuelewa hapo Sami, lakini ndio tupate kuzungumza mawili matatu, okay. Ni kuulize unaona, kama hali ilivyo kwa sasa nchini Kenya, nchi jirani hapo imekuwa ni hali tete kwa siku tatu nne sasa, ambapo hata mafuta yenyewe kupatikana imekuwa ni vigumu. Unadhani kwamba hali hii ambayo tunaizungumzia sasa huenda ikapelekea eh, hali kuwa mbaya eh, kiasi hicho hapo Tanzania? Kwa kifupi, sio Kenya peke yake au sio Tanzania peke yake, baadaye itakuwa ni dunia nzima kwa sababu nimesema asilimia arobaini ya mafuta yanayotumika duniani yanatoka Russia. Leo Russia amewekewa vidhibiti kwamba asiuze mafuta, na ndio maana India, China wamesema sasa se naenda kununua. Unapo unapomzuia mtu ambaye anauza asilimia arobaini, maana yake ni kwamba zile asilimia sitini sasa zikave asilimia arobaini. Lakini kumbuka hapo kuna Irani ambaye alio wa, na aliotega vikwazo, ambaye naye bado hajarudi vizuri katika soko. Sasa hawa waliobaki wana uwezo wa kupambana na hiyo pengo? Hawana huo uwezo na ndio maana sasa inabidi tutoke huko twende kwenye kwenye kwenye nishati mbadala twende kwenye twende kwenye matumizi ya, ya nishati tofauti. Kwa mfano kwa mfano tu unajua nchi ya Ujerumani, nchi ya mm. Ujerumani waahizi mabasi ya mabasi ya abiria ya kama niliona Hamburg, pale wao yale mabasi yatumia ya maji, mvuke tu wa maji, wala yatumii ya nishati ya mafuta. sasa mengi sana ambayo wangeweza kuingiza katika hiyo system. Sa ndakuuliza swali la mwisho, muda hapa naona, na unatukimbiza kweli kweli. Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ameomba bunge iidhinishe no, no. takriban bilioni shilingi za Tanzania bilioni 148.9, karibu 149 kwa ajili ya matumizi ya ofisi yake na taasisi zake katika eh, mwaka huu wa bajeti 2022/2023 ambapo inaelezwa kwamba zaidi ya bilioni 101 zinakwenda kwa matumizi ya kawaida na zaidi ya bilioni 47 na nusu zinakwenda kwa miradi ya maendeleo. Je, unadhani e, e, e. E, hayo uh, hizo he hela ambazo ameitisha zinafaa kuenda katika kuangazia kuangaziwa katika mambo ambayo ameyasema hapo au zinafaa kusaidia eh, hasa kwa upande huu ambapo kunaonekana kuna, kuna uh, hali ya dharura uh, kuhusu mafuta na kupanda kwa bei e, za bidhaa hapo Tanzania. Nashukuru katika nchi ambazo zinajali wananchi wa, wa nchi na maendeleo mara nyingi bajeti ya maendeleo inakuwa ni kubwa na wanaweka kiwango ambacho kinatosheleza ile miradi, lakini kwa Tanzania mara nyingi bajeti inayopelekwa kwenye miradi ya maendeleo haizidi asilimia tano, na ndio maana unaona hata hiyo bajeti yaliyoweka katika miradi ya maendeleo ni ndogo sana kulinganisha na fedha ambazo zimetakiwa. Sasa ili uendelee, lazima ufanye tafiti na tafiti ndo zinakula fedha sisi tafiti tumeziwekea ndogo sana, na ndio maana miradi ya maendeleo inakwama, kwa sababu zinategemea sana sera za wafadhili. Ni kushukuru sana Same Ruhuza kwa tathmini yako. Muda hauturuhusu uh, kuendelea, lakini twashukuru kwa kushiriki hivi leo. Karibu sana ndugu yangu Msikilizaji Sami Ruhuza anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usiondoke, na itarejea hivi punde na sehemu ya pili. karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika hapa washington dc kama nilivyokudokezea pale mwanzo ni kwamba baraza la magavana nchini kenya linataka hazina kuu ya kitaifa kutoa takriban bilioni 148 hizo ni shilingi za kenya kwa majimbo mbalimbali la sivyo huduma za ugatuzi zitasambaratika kote nchini wakati naye waziri wa fedha wa nchi hiyo ukur yatani akijiandaa kusoma bajeti ya mwaka huu ambayo itasomwa mapema kuliko ilivyo kawaida kwa sababu ya uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Nawakaribisha wenzangu Salma Mohamed na Josfat Kioko wakiwa Mombasa ya kutueleza mengi zaidi katika sehemu hii ya pili. Na, asante sana magavana mbalimbali wameandika barua na kuzituma kwa waziri anayehusika na masuala ya fedha kuelezea jinsi wanavyopitia hali ngumu katika serikali za kaunti mkutano uliofanyika jana jijini Nairobi magavana wakiongozwa na gavana wa kakamega Wycliffe oparanya wameambia waandishi wa habari kuwa serikali ya kitaifa inayosimamia mfuko wa hazina kuu isipotoa pesa ya bajeti iliyosalia basi huduma za ugatuzi katika majimbo mbalimbali zitapata pigo kubwa. Mgao wa fedha unaotazamiwa kila mwaka kutoka hazina kuu ya kitaifa katika serikali ya kitaifa hadi serikali zote za kaunti ni shilingi bilioni mia tatu na sabini sawa na dola za Marekani bilioni 3.7. Sb ndio sasa wanasema kiwango kilichosalia kikabidhiwe magavana na kuendesha usimamizi wa shughuli mbalimbali za kutoa huduma kwa wananchi, la sivyo huduma hizo zitasambaratika, wanasema magavana. Kenya ina kaunti 47 na nyingi zinasema hazijapokea fedha hiyo. Hayo yakijiri, baraza la magavana na machifu wa kaunti wanasema kwamba hali ya dharura inaendelea kushuhudiwa hapa nchini Kenya, maanake zaidi ya watu laki tatu na sitini wako katika awamu ya dharura kufuatia ukosefu wa ufadhili wa fedha za kaunti na kupelekea njaa, na zaidi ya watu laki nane tayari wanakabiliwa na utapiamlo kufuatia hali hiyo. Hali ya ukame nchini inaendelea kuwa changamoto haswa katika kaunti kame, na hivi sasa zaidi ya watu milioni tatu nukta moja wana uhaba wa chakula katika kaunti ishirini na nne. Mkutano ambao ulifanyika wa baraza la magavana ulitoa wito wa uingiliaji wa dharura ili kuepusha janga la kibinadamu linalosababishwa na ukame na njaa katika maeneo mbalimbali nchini Kenya. Vilevile vile mkutano huo wa dharura uliamuru kamati ya kiufundi ya uhusiano kati ya serikali kuhitimisha uthamini unaoendelea wa mali na madeni ya kaunti angalau mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu. Kikao hicho cha baraza la magavana pia kimeagiza hazina kushirikiana na ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali kubaini hatima ya ufadhili wa fedha ambazo hazijatolewa za shilingi bilioni mia moja na saba. Magavana wanasema mgao unaotoka kila mwaka huwa hautoshi, kwa sababu inatolewa kwa kiwango kidogo sana, wanapozidi kutoa huduma kwa wananchi kwa mfano gavana wa Kisii James Ongwai anasema kufikia sasa kwa jumla kaunti zote zimepokea shilingi bilioni 222 na sasa kiwango kilichosalia cha bilioni 148 ambayo ni sawa na dola za Marekani bilioni 1.48 isipotolewa basi watazidi kupata tabu zaidi na kwa maana hiyo ulipaji wa mishahara kwa wafanyikazi katika majimbo mbalimbali huduma zingine kwa mfano huduma za afya zinahitaji dharura wanasema ni pigo kubwa na watalazimika hata kuzungumza na Benki Kuu ya Kenya ili kubaini iwapo watapokea fedha hiyo kabla ya mwaka wa fedha kumalizika. Afisi ya ukaguzi wa hesabu za serikali inazungumziaje kuhusu miswada ambayo inasubiriwa? Ukaguzi ulibaini kuwa shilingi bilioni 45.5 zimefanyiwa ukaguzi kati ya shilingi bilioni 155 zilizoripotiwa kutumika kwa hazina ya kaunti. Kuna bakishishi ya shilingi bilioni mia moja na saba ambayo haijafanyia ukaguzi. Hazina kufikia sasa imetoa shilingi bilioni mia mbili ishirini na moja nukta sita kati ya shilingi bilioni mia tatu na sabini zilizotengewa kaunti katika hisa sawa katika mwaka huu wa kifedha. Ikiwa imesalia takriban miezi miwili hadi mwisho wa mwaka wa kifedha, jumla ya salio ambalo halijalipwa kwa mwaka wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na moja ya shilingi bilioni mia moja arobaini na nane. Ni pesa ambazo hazijalipwa kwa kaunti kulingana na ratiba ya malipo. Kuna kusalia malipo kusalia ya shilingi bilioni 87.4 kwa sasa. Imesalia miezi miwili tu ili serikali ya Kenya kufunga rasmi mwaka wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili itakuwa inakamilika hapo Juni, lakini kwa sasa wanajiandaa kusoma bajeti. Waziri Ukur Yatani ataisoma mapema kwa sababu Kenya inaelekea katika uchaguzi mkuu. Sasa kilio cha sasa cha magavana ni huduma gani muhimu sana ambazo wanasema zinaumia na kwa nini wanasema wanaamini fedha hiko itolewe haraka iwezekanavyo? Hapa katika VOA kwa undani, tumezungumza na baadhi ya magavana kupata kauli zao, na hapo moja kwa moja kwa njia ya simu tunaye gavana wa kaunti ya Machakos Dkt Alfred Mutua. Karibu sana, utueleze kauli yako. Jambo la mio ni kwamba sisi katika nchi yetu ya Kenya tuko na ugatuzi na katika sheria iliyowekwa katika katiba letu inasema kwamba fedha zinapaswa kuja kutoka kwa serikali kuu, kutoka kwa national treasury, ambayo inaipa pesa serikali ya Uhuru Kenyatta na pia inazipa pesa serikali za ugatuzi, na hizo fedha zinapaswa kuja kila tarehe kumi na tano ya kila mwezi. Siri iliyopo ni kwamba tangu devolution ianze, tangu ugatuzi uanze, hizi fedha zimekuwa zikichelewa. Wakati mwingine takaa miezi mitatu, miezi minne, miezi miwili haujapata fedha. Mimi kwangu Machakos tayari imepata fedha za Februari, lakini za Machi ziko wapi? za aprili ziko wapi? Zimechelewa. Kuna kaunti zingine ziko na miezi minne hazijapata fedha, na tunataka kujiuliza hivi, kama ni mpangilio wa fedha na ni jambo ambalo limeendelea miaka kumi hivi sasa, mbona National Treasury haijajipanga kuweza kutupa fedha zetu kwa wakati ambao unafaa? Ni kwa nini kila wakati ni mvutano? Ni kwa nini hawa wanawalipa wanajeshi, wanawalipa madaktari wao, walipo wengine, lakini sisi kwenye counties hatupati fedha zetu? na hiyo ndio tumesema kwamba huu mchezo tuwachane nao. Hii ni haki yetu, sio kitu tunaomba. Hii ni haki yetu kikatiba. Hizo fedha ambazo wako nazo kule National Treasury zimetoka kwa kaunti. Wakati mama ananua mafuta ya taa, wakati mama ananua unga, wakati kijana ananunua soda, iko VAT. Hiyo VAT ndio wanakusanya, hiyo income ndio wanakusanya na ndio inakwenda kule National Treasury. Wajipange waturejeshee kule, tufanye maendeleo tayari tumeanza kuona athari katika kimtizamo wa kitaifa, na tunajua kwamba vile tunavyotarajia, hasa tukijua kwamba tunaelekea katika wakati wa uchaguzi, na huwa kuna misukosuko hii ya kifedha, ni kipi ambacho nchi inaweza kujikuta katika hali gani? Hiyo shida iliyopo kwa wakati huu, kuna athiri ya pesa ambazo, upungufu wa pesa umeleta shida nyingi sana. Unakuta ya kwamba kwa sababu hiyo hakuna pesa za kutosha, kwa mfano kunua madawa Utakuta hospitali zetu zina shida ya madawa, unakuta kwamba watu wanaenda kwa hospitali wanaambiwa walete gloves, unakuta kwamba zile filamu za x-ray hazipo. Ni kwa nini? Kwa sababu fedha hazijakuja kule mashinani. Utakuta kwamba miradi ya maji imekwama, utakuta ya kwamba watu wanaopasa kulipa wakandarasi zao, ndio hizo pesa ziweze kuemea, hazipo. Shida nyingi ndiyo imeendelea sana katika kaunti zetu, kwa sababu ya zile pesa kuchelewa, na upungufu wa zile pesa na mpangilio mzuri katika mfumo wa utawala Kenya kwa sasa, kuna shughuli zinafadhiliwa na serikali kuu na shughuli zinafadhiliwa na serikali za kaunti. Mtu atofautishe vipi? Hata anayesikiza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka mbali, serikali kuu ifanye nini na ninyi mfanye nini wenyewe? Shida iliyopo ni kwamba katika vile sheria yetu imetengezwa ni kwamba asilimia tisini na tano ya kodi ambazo zinakusanywa katika nchi yetu ya Kenya zinaenda kwa serikali kuu, zinaenda kule kwa zile zinabakia ni asilimia kama tano peke yake, zile rate za biashara kidogo kidogo, na zile pengine za za nyumba na nini na nini, lakini zile pesa nyingi income tax, duty ya magari, kila kitu, biashara zote, tax za income za biashara, kila kitu kinaenda kwa serikali kuu. Na labda nyinyi kama magavana, baraza la magavana, mnasaidia serikali kupunguza madeni, maanake madeni inaona mikopo imekuwa mingi. Pia shida sio madeni, shida ni kujipanga, kujipanga vizuri na vile kusema ya kwamba ugatuzi unafaa, tunaona kuna kuna tabia ya kuwa na madharau, niite madharau. Ikija kwa ugatuzi inakuta ya kwamba national government wamepewa hela, zao zetu hazipo. Unakuta kuna hiyo madharau, watu bado wanataka ya kwamba nguvu zote zibakie kule Nairobi na sii, tunasema ya kwamba Kenya sio Nairobi. Tunataka fedha zitirike mpaka hapa chini, yule mama mkongo aliye pale chini asikufa na njaa, apate haki yake ya maji, yule kijana asiyepata kazi apate haki yake Gavana huyo Daktari Alfred Mutua, na muktadha huo kuhusiana na utumizi wa fedha na ugavi wa fedha katika serikali za majimbo. Hali hiyo yote ambayo inaendelea kushuhudiwa katika nchi ya Kenya, hata hivyo, imepelekea kupotea kwa bidhaa muhimu ambazo zinatumiwa na wananchi moja kwa moja ikiwemo katika sekta ya mafuta, vyakula na hata vilevile vile pigo katika sekta ya afya, ambapo shirika hili la Global Fund lililoundwa na kuharakisha mwisho wa ugonjwa ukimwi, kifua kikuu na malaria kuwa mlipuko katika nchi zinazoendelea kama Kenya. Global Fund huchangisha na kuwekeza karibu dola za Marekani bilioni nne kwa mwaka ili kusaidia programu zinazoendeshwa na wataalamu wa ndani katika nchi za jumuiya zinazohitaji zaidi. Kwa jumla, Global Fund imefichua ununuzi na ugavi usiofaa katika utoaji na uhasibu wa madawa na bidhaa nyingine za afya. Ni baadhi tu ya huduma ambazo wanazungumzia katika kaunti mbalimbali kutokana na ufadhili kukosekana na pale. Katika mahojiano pia tumemsikia gavana Mutua akisema kaunti zingine zina miezi tatu hadi nne hazijapokea fedha inayotoka hazina kuu. Nasi hapa tumekagua katika gazeti la Daily Nation, limesema kwamba kuna kaunti 34 ambazo zinadai shilingi bilioni 24 na kaunti ambazo zimesalia nazo zinadai pesa ya mwezi wa tatu na huu wa nne ambao sasa tumewanza rasmi. Asante sana kwa haya mengi, tukurejeshe Washington. Asanteni sana Salma Mohamed na Josfati Kioko, wenzangu nyinyi, mkiwa hapo Mombasa kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, muda hapa studio nao unanipa kisogo, unasema niondoke. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Muridhi. Naomba tukutane papa hapa hiyo kesho kwa mengine mengi kutoka dawati la Kwa Undani, inshallah. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.