Orshhii doru hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki angaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako katika habari za dunia hivi leo ni mimi Meri Mgawe. Tunaanza na taarifa kwamba raia wa Tunisia leo Jumapili wamefanya maandamano ya kumpinga Rais Kais Saied kwa kuweka sheria inayoegemea matakwa yake katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika baada ya kuvunja bunge mwezi uliopita. Mwezi uliopita mzozo wa kisiasa nchini humo uliongezeka baada ya ya zaidi ya wajumbe nusu nzima kwenye bunge kufanya mkutano kwa njia ya mtandao kubatilisha uamuzi wa Said. Mwanaharakati Chaima Isa anasema nchi hiyo inakabiliwa na utawala wa kidikteta unaongoza nchi kukiwa na janga la kiuchumi. Amesema wataendelea kuandamana hadi mapinduzi yatakapobatilisha uamuzi wake. Wabunge wengi walishiriki katika maandamano Jumapili ambayo yalifanyika kukiwa na ulinzi mkali wa polisi wa kutuliza ghasia. Awali rais alisema ataunda kamati kuandika upya katiba na kuweka kura ya maoni mwezi Julai na baadaye kufanya uchaguzi wa bunge mwezi Desemba. Vyama vikubwa nchini humo, Ennahda na Free Constitution, ambavyo vinapinga vikali vyote, vilisema vitaendelea kupinga mipango hiyo. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa kote Ufaransa leo katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais ambako karibu wapiga kura milioni arobaini na nane wanaostahili wanamchagua kiongozi wao kati ya wagombea kumi na mbili waliojitokeza kuwania nafasi ya urais. Rais Emmanuel Macron anawamnia muhula wa pili wa miaka mitano ofisini akikabiliwa na changamoto kubwa kutoka mrengo wa kulia. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa majira ya saa mbili asubuhi kwa saa za Ufaransa na kufunga saa moja usiku katika maeneo mengi, na saa moja baadaye katika baadhi ya miji mikubwa. Mbali na Rais Macron, mgombea wa mrengo wa kulia Marine Le Pen na mrengo wa kushoto Jean Luc Malenchon ni miongoni mwa wagombea maarufu wanaowania nafasi ya uongozi wa Ufaransa mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Unaweza kufuatilia vipindi vyetu vingine kupitia tovuti yetu www voaswahili com, ambako kule kuna vipindi vya redio na televisheni. Pia tunasikika kupitia Facebook na Twitter. Wabunge wa Iran wameweka masharti ya kufufua mkataba wa, wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano ikiwa ni pamoja na uhakikisho wa kisheria ulioidhinishwa na bunge la Marekani kwamba Washington haitajiondoa Vyombo vya habari vya serikali ya Iran viliripoti really Jumapili. Iran na Marekani zimejihusisha na mazungumzo yasiyo ya, ya moja kwa moja huko Vienna kwa zaidi ya miaka miwili kwa ajili ya kufufua mkataba huu wa mwaka elfu mbili kumi na tano wa nyuklia ulioweka makubaliano kati ya Tehran na nchi zenye nguvu duniani ambapo baadaye rais aliyekuwepo madarakani Donald Trump aliondoa Marekani mwaka elfu mbili kumi na nane na, na Iran ikakiuka kwa kuanza tena programu zake za, za nyuklia. Mashauriano hivi sasa yamekwama wakati kuna mabishano baina ya Tehran na Washington zikilaumiana kwa pamoja kwa kushindwa kuchukua hatua za msingi za maamuzi ya kisiasa kukubaliana katika maswala yaliyobakia. Kuweka vikwazo katika wakati mgumu kunaweza kuhatarisha makubaliano ya mwisho kwa kuzuia nafasi ya wapatanishi kushawishi katika mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian amesema Jumapili rais wa Marekani Joe Biden anapaswa kutoa amri ya kiutendaji kuondoa baadhi ya vikazo dhidi ya Iran ili kuonyesha nia yake njema katika kufufua makubaliano ya nyuklia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ukraine imesema Jumapili kwamba inatafuta duru nyingine ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Mosco na misaada zaidi ya kijeshi kutoka kwa washirika wake huku ikijiandaa kwa mashambulizi ya Rasha mashariki mwa nchi hiyo. Rasha imeshindwa kuchukua miji mikubwa tangu ilipovamia Ukraine Februari 24 lakini Ukraine imesema imekuwa ikipanga majeshi yake mashariki mwa nchi kwa ajili ya kufanya shambulizi makubwa na imeomba watu kuondoka katika eneo hilo. Rais Volodimir Zelenski amesema katika ukurasa wake wa Twitter kwamba amezungumza kwa njia ya simu na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz kuhusu vikwazo zaidi dhidi ya Rusia pamoja na msaada zaidi wa kujikinga na ulinzi kwa ajili ya nchi yake. Zelenski pia amejadiliana kuhusiana na mapendekezo ya Kiev kwa ajili ya duru nyingine ya vikwazo vya umoja Ulaya. Katika hotuba yake ya video Jumamosi, Zelenski alirejea wito wake kwa ajili ya marufuku ya bidhaa ni za nishati za Rusia na silaha zaidi kwa Ukraine. Umoja wa Ulaya Ijumaa ilizuia ununuzi wa makaa ya mawe na bidhaa nyingine kutoka Rusia, lakini bado haijagusa mafuta na gesi kutoka Rusia. Kuongezeka kwa athari dhidi ya raia kutokana na vita hivyo kuna kuchochea ukosoaji mkubwa wa kimataifa na vikwazo zaidi, hasa kutokana na mauaji ya mamia ya watu kwenye mji wa Bucha kaskazini magharibi mwa Kiev ambako hadi zaidi ya wiki moja ulikuwa bado unashikiliwa na wanajeshi wa Rasia. Mwisho wa habari za dunia. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari. Usiondoke kando ya redio yako. Kwa sasa, endelea kusikiliza vipindi vingine vinavyoendelea. Habari za jioni, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule muda mwafaka wa kufuata kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Nduimana lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na wimbo huu murua sana, running to you na Chike akishirikiana na Simi. Vijana wote hawa wawili ni kutoka Nigeria. running to you aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu la muziki leo ni Paul Gwarugwa kutoka Limbe Lutonja Tabora Kitunda. Anasema salamu zake ziende kwa Malagabu Ngusa na mke wake Letina Buzi Maduhu Nuru, Mahama Mahamaguga wote wakiwa Mietu Simiyu. Galama Maluta, mkazi wa Isolo Magu Mwanza Tanzania, anasema salamu zake za leo Jumapili kwa chinga mwaminifu Machenji Lupemba, na Mala Joyce Mikanwa, Mahud Mkuishilide, Juma o Kazuri, Moshi yaliyapenda Mwanyika, Kasore Ruhindukira, Emmanuel John Machungwa, Emmanuel Charles MC Masai, Kabazi Jean Joanna Jones Mga, mzee wa kazi na Rashid Fasto mwana ukawa. Pascal Kusa Chambi wa Mondo, Kahama, Tanzania anasema anatuma salamu zake akiwa na furaha Jumapili ya leo. Tuzipeperushe kwa wafuatao: Emmanuel Charles MC Masai, Kashinje mjomba wa watu, Badhi Gibe Jisaba, Baraka Basiwa, Mkuu Shilinde, Gazungu Magufuli, Jikono Jandama, Charles Jumanne, Fundi Simo Kipama au babakaniki wa Mwalutole, Geita Maige Mbona Ntemiseni mzee wa shikamo, Kalele Lugembe wa Igunga, Kasore Ruhindukira, Joas John Mga mzee wa kazi, Masanja Kuyanja msanii wa nyimbo za asili na Michael Paul Nonga. Amani Abdallah Asumani kutoka Lukole DRC, ye anasema anataka ndugu, jamaa na marafiki wawe na amani. Hmm, sawa kabisa. Dala la Tajili wa Namanyere salamu zake kwa Geoffrey, Mwami Vincent, JJ Kaji, Maria Bura, Juma Okazuri Moshi, Charles Juma Nefundi Simu, Nicolaus Godefrey Kayago, Ngalama Maluta, Philbert Jonathan Kenshambi, Esther Tesha wa Moshi, Kilimanjaro, Dennis Mganyizi, Eliapenda Mwanyika, Jacob Safari za moyoni, Haonga Mkuishilinde, Gazungu Simon Mashima Malimi. Ravius Gwekaza wa Rohita Karagwe anasema salamu za leo ni kwa Namala Joas, Jessica Fede, Mrs Ravius, Jelika Joseph, Eligius Katombo, Mr. Kili Simba, Celestin Kajuna, Joas John, Mzee Wakazi, Oscar, Oscar Silidion, Johannes Bita, John Antidius, Baba Mlokozi, Anacret, Nectarius Amos, Ranius Magninus, Mwanayanga Damikius Oyo, Faskaris, Baba David, Dogo Azam, Kaliango Dunga, Mohamed Dunga, Antidius, Mushobozi, Sospita, Peradius, Bebwa Indru, Victor Patience, Anyenda Kahangwa, Mamdo Masweta. Shukuru Bahati Dastan kutoka Kashinga Ngara, Kagera, Tanzania anasema salamu zake anazipeperusha kwa Dimitius Oyo. Faskaras, Baba David, Florian Nyon, Temi William, Jason Bernard Pastori Wilson, Kaduli Malijani, Alfan Silvesta, Francisco Baba Felicia. Kalele Lugembe wa Igunga kwa sasa yupo Temeke, Dar es Salaam anatuma salamu zake kwa Pascal Lucas Chambi, Ngusa Ngusa, Mleba Kalele, Ngangati Kadushi, Ngangati Yegala, Weja Jilanda, Sonda Mbalu, Lugembe, Philbert Jonathan, Kenshambi, Solomon Jiku Wanzega, Samuel Kasembo. Ujumbe kwao: Mungu ndiyo kila kitu hapa duniani. Haya, kabla ya kuendelea kukusomea ujumbe wako, pata ngoma hii Totally Crazy, iliyoimbwa na vijana wawili machachari sana, Bruce Melody kutoka Rwanda na Harmonize wa huko Bongo. Tizeti. totally crazy, two step we just expectation aside. Naopokea ujumbe wa Mohamed Denja Haji, mkazi wa Kigembe, Kasulu, Tanzania. Anasema anawapata safi, salamu zake ziende kwa mama mzazi Skolastika Kazibule, pia kwa Musa Tama, Paulo Tama, Mbanga Charles. Ujumbe anawapenda Mate Muhindo Deogracias kutoka DRC Congo. Yeye anasema naipenda sana vyo Iswahili, na sisi tunakupenda ndugu Mate Muhindo Deogracias. Jz Bahati Lusambo kutoka Iyunga Mbeya, Tanzania, anatuma salamu kwa Eva Simon, Mbukwa Mbukwa, Neema Yohana na kwa Neema Kiando. Nyangoha Samson anasema naitwa Nyangoha Kwame, akiwa Westlands Nairobi, angependa kutuma salamu zake kwa mama mzazi Christine Kwame, baba mzazi Kwame Chacha Robi Kwame, Jame Kamusi, mwalimu Motatiro John, Susan Gati, bila kumsahau mbunge wetu wa Kuria West wote wakiwa Migori County. Bakari Saria kutoka Kocha Kindo Moshi Tanzania, anasema salamu zake anazipeperusha kwa Jeni Musa, Padri Moshi, Mawazo Malema wa Kasekese, Filbert Juma, Daudi Saumu, Mrudhu, Charles Mjeshi, Jafari Kopo, Hussein Machui, Modi Katalai, Chelsea, Magembise Joshua Ntango Moharami Mabula na Bajuta Samuel Eric San Irankunda kutoka DRC Bukavu. VOA inasikika kwenye megahertz ngapi hapo Bukavu? Mnatupata kupitia radio shirika ambayo inaitwa Radio Vision. Shala Kingi Majuto wa Geita Tanzania, salamu kwa Goligota Magabe Mkono Mariamu Lute Magula Solomon Njiku Victor Bimselabuye na Amos Magige. Kabla ya kukusomea ujumbe mwingine, tuwapokee wasikilizaji hawa ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu. Naitwa Hasani Ismaili au Wechidizo kutokea Makongonda Masasi, Mtwara. Ninatuma salamu zangu za Jumapili: moja ziende kwa hapa Vincent J Kaji, mbili ziende kwa hapa Juma Dunga akiwa pale Dar es Salaam, tatu ziende kwa hapa Heri Kishio akiwa pale Dar es Salaam, nne ziende kwa hapa Mister Mwago akiwa pale Kimanzichana Dar es Salaam, tano ziende kwa mwanangu Alkama akiwapo Makongonda, za sita ziende kwa wadau wote na wachezaji wote. Nawatakia Jumapili njema, tukumbukane, tusalimiane wote, wadau ni wamoja, niwatakie kazi njema kwako studio. Kwa jina naitwa Daudi Nkuba Shagende kutoka Maswa Kadoto, mwamini ramza ya kwanza ziende kwa mkuu ishirinde, ramu ya pili kwa babangu a Nkuba Shagende, ramu ya tatu kwa baba yangu anaitwa Tawaya Nkuba. Salamu ya nne kaka yangu anaitwa Mina Nkuba. Salamu ya tano kwa namajua. Sita kwa kaka yangu anaitwa Ruhende Nkuba, na ya saba ya mwisho ni kwa kaka yangu Kija Nkuba. Ujumbe ujumbe, nawapenda sana wanafamilia. Karibuni kwetu, kwa majina anaitwa baba jif, niko Kakongo Kigoma Tanzania le. Salamu zangu nawaomba ziende kwa wafuatao. Oh, wa kwanza atakuwa Gorigota Magabe huko Geita. Huyu namba mbili atakuwa Alex Bupina, namba tatu ziende kwa Salim Nasr Sayungu huko Ngara, upande wa namba nne zitakwenda kwa Saenda Mabura, tano zitaenda kwa Clifford Nyanda, upande wa namba sita ambao na mwisho itamsalimia mamangu mzazi. Upande wa ujumbe, niwatakie siku njema. Baada ya ujumbe wa wasikilizaji kwa njia ya simu, pokea kitu hiki tanapu. Kilichoimbwa na Relsan, jina lake halisi ni Swabri Mohamed kutoka huko Kenya, ambaye anaimba Raga Music Turn Up na Relsan. Bila shaka msikilizaji wetu, ngoma hiyo tanup yake Relsan imekuliwaza popote pale unapotusikiliza. Na sasa anausoma ujumbe wa Juma Okazuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania. Anatuma salamu kwa Zamoyoni Haonga, Nazareth Mwakipembe, Ngalama Maluta, Daudi Nkuba Shagembe, James Mzalendo, Simon Shauri, Baba Ombeni, Emmanuel John Machungwa, Simon Mashimba Malimi na Mala Joas Machenji Lupemba na baba yake mzazi Mede Kazuri akiwa legeza mwendo Kalambo, Rukwa, Tanzania. Ujumbe anawapenda sana, aliwakumbuka ni Juma Oxygen Kazuri au Juma Mede wa Ugembe, Tabora. Huyu naye anaitwa waziri wa mambo ya salamu, Mheshimiwa Deus Masunga Buhungulika wa Ijigwa Sikombe, Tabora, Tanzania. Anasema salamu mtu wa kwanza, Mapema Ndula Joji Agwa, mtoto Masunga Deus Bebi Masanja Deus, Malkia Kundi Deus, Bi Asha Shabani Ali, Binkamba Kanisa Ndula, Mohamed Mwinyi na James Tano, pamoja na Nasoro Maziku wakiwa Tabora, Tanzania. Mchana Ji, Mchana Sali Bunzali, Sali Fikiri, Dario Gakala, Rutahiwa Busisi, Magembise Majaliwa Bususu na Saenda Mabula Magesha, popote walipo ujumbe kazi na dawa. Jibe Jisaba akiwa Manyoni Tanzania, anasema natuma salamu kwa Maria Bura, mkankule wa mkankule Mnyirimba Halisi, mtu pesa, mwanambuke, Jafet Maembe wa Ugala, Katavi, Mama Maige Ngoligota, Magabe mkono, Pascal Lucas, Chambi Bundala na Tabu Budole, Ali Mrangi gigiri Mresa, mdau asiyechuja wa Masange, kwa sasa yupo Mabibo Dar es Salaam Tanzania anasema salamu zake kwa baba mzazi mzee Mresa Hussein Gigiri akiwa Masange Kondoa, mama mzazi Hawa Hussein Haji Ngulo akiwa Filimo Kondoa, Sijali Shomar, Jumadunga Musa Mjengi, Hamisi Mrangi, Davidi Sachenga, Eric Shiwa, Jafari Kopo Matikiti, Mohamed. Ujumbe, tushindane kufanya mema. Uniite Ali Mrangi Gigiri Mresa. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni kwa leo. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Saida Hamdun. Hewani mlikuwa nami Patrick Nduimana. Nawaachia ngoma hii kubana yake Joboy kutoka huko Nigeria. Sina la ziada, nawatakia usiku mwema, kwaheri ya kuonana. Barabara kabisa. Shukran sana Patrick Nduimana kwa kipindi hicho murwa kabisa cha salamu na muziki na kibao ambacho kimetumalizia kipindi hicho kubana, kutoka pale Nigeria. Yote hayo unayapata kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, nami hivi sasa Meri Mgawe nakusomea muktasari wa habari ambao kwa hakika ndio utakuwa unakamilisha matangazo yetu usiku wa leo. Raia wa Tunisia leo Jumapili wamefanya maandamano ya kumpinga Rais Kais Said kwa kuweka sheria inayoegemea matakwa yake katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika, baada ya kuvunja bunge mwezi uliopita. Mzozo wa kisiasa nchini humo uliongezeka mwezi uliopita baada ya zaidi ya wajumbe nusu nzima kwenye bunge kufanya mkutano kwa njia ya mtandao kubatilisha uamuzi wa Saied. Vituo vya kupigia kura vimefunguliwa kote Ufaransa leo katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais ambako karibu wapiga kura milioni arobaini na nane wanaostahili wanamchagua kiongozi wao kati ya wagombea kumi na mbili waliojitokeza kuwania nafasi ya urais. Rais Emmanuel Macron anawania muhula wa pili wa miaka mitano ofisini akikabiliwa na changamoto kubwa kutoka mrengo wa kulia. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa majira ya saa mbili asubuhi kwa saa za Ufaransa na kufunga saa moja usiku katika maeneo mengi na saa moja baadaye katika baadhi ya miji mikubwa. Wabunge wa Iran wameweka masharti ya kufufua mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano ikiwa ni pamoja na uhakikisho wa kisheria ulioidhinishwa na wa na bunge la Marekani kwamba Washington haitajiondoa vyombo vya habari vya serikali ya Iran viliripoti siku ya Jumapili. Iran na Marekani zimejihusisha na mazungumzo ya sio ya moja kwa moja huko Vienna kwa zaidi ya ya miaka miwili kwa ajili ya kufufua mkataba huo wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wa nyuklia ulioweka makubaliano kati ya tehran na nchi zenye nguvu duniani ambapo baadaye rais aliyekuwepo madarakani donald trump aliondoka marekani aliyeondoa marekani mwaka elfu mbili kumi na nane na iran ikakiuka kwa kuanza tena programu zake za nyuklia na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.