Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua tukichimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia kumbukumbu kumbu ya 28 ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda, nini kimeendelea? Kwenye sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo kwa sasa katika nchi ya Ethiopia, kuhusiana na mgogoro kati ya serikali kuu waasi wa TPLF katika jimbo la Tigre, ambapo inaarifiwa kwamba hatimaye ya malori machache yameweza kufikia jamii zinazohitaji msaada wa dharura, kwa mujibu wa mashirika ya hisani. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Nam, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba Rwanda leo imeadhimisha miaka 28 tangu mauaji ya kimbari kuanza katika taifa hilo hapo mwaka wa 1994 . Baadaye utasikia yale yamefanyika katika maadhimisho au kumbukumbu ya leo. Lakini kwanza nikupe historia fupi kuhusu uh, mauaji hayo ya kimbari katika taifa hilo la Afrika Mashariki. <coughs> ni mauaji yaliyotokea kati ya tarehe 7 Aprili hadi tarehe 15 Julai mwaka 1994 wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Rwanda. Katika kipindi hiki cha takriban siku mia moja, watu wa kabila la Watuti walio wachache pamoja na Wahutu na wale wa jamii ya Watwa wenye msimamo wa wastani waliuawa na wanamgambo wenye silaha . Makadirio ya kitaalam ambayo yanaelezwa kama yanayokubalika yanasema, watutsi wapatao laki tano hadi laki sita na sitini na mbili elfu waliuawa katika kipindi hicho mwaka wa elfu tisa mia tisini. Wanda Patriotic Front RPF, kundi la waasi lililojumuisha wakimbizi wengi wa Kitutsi. Hakuna upande wowote unaoweza kusemekana kwamba ulifaidika na mapigano hayo na serikali ya Rwanda ikiongozwa na Rais uh, Juvenal Habyarimana ilitia saini makubaliano ya Arusha RPF hapo tarehe 4 mwezi Agosti mwaka 1993. Msikilizaji, na wanahistoria wengi wanahoji kama mauaji ya laiki dhidi ya Watutsi yalikuwa yamepangwa kabla ya hapo, lakini mauaji ya Habyarimana au kifo cha Habyarimana kiongozi huyo tarehe 6 Aprili mwaka 1994 ndicho kinachotajwa kama kilichochochea mauaji ya halaiki kwa kiwango ambacho kilikuwa hakijashuhudiwa katika historia ya taifa hilo na yalizua mtafaruku wa aina yake. Mauaji ya halaiki yalianza siku iliyofuata, mskelezaji, wakati wanajeshi polisi na wanamgambo walipowaua viongozi wakuu wa Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa wastani, wanajeshi na viongozi wengine wa kisiasa. Kiwango na ukatili wa mauaji ya halaiki kilisababisha mshtuko kote duniani, lakini jumuiya ya kimataifa inashutumiwa kwamba haikuingilia kati moja kwa moja kwa wakati uliofaa ili kukomesha mauaji hayo. Wengi wa waathiriwa waliuawa katika vijiji au miji yao wenyewe. Magenge ya wa Wahutu, msikilizaji yanaaminika kuwatafuta waathiriwa waliokuwa wamejificha katika makanisa na majengo ya shule, huku wanamgambo wakiwaua waathiriwa kwa mapanga na bunduki. Unyanyasaji wa kijinsia pia umetajwa kama uliokuwa umekithiri wakati huo, na wastani wa wanawake elfu mia mbili na hamsini hadi elfu mia tano walibakwa wakati wa mauaji hayo ya kimbari kwa mujibu wa rekodi ambazo zipo zilizotolewa na mashirika ya uhisani pamoja pia na mashirika ya Umoja wa Mataifa. Baadaye kidogo nitamleta gevia popote, mmoja wa wakazi wa mji wa Kigali ambaye amekuwa akifuatilia masuala yanayohusu uh, mapigano au umwagikaji wa damu ambao uh, ulifanyika miaka hiyo na jinsi ambavyo E, Warwanda Wanyarwanda wameendelea kulishughulikia suala la utangamano na maridhiano katika taifa hilo, lakini kwanza tupate ripoti hii ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, kwa kusikiliza shuhuda za manusura wa mauaji hayo. Kuanzia leo asubuhi, utadhani mauaji hayo yametokea jana, lakini ni miaka ishirini na minane iliyopita baada ya Rwanda kukumbwa na jinamizi la mauaji makubwa na ya kimbali yaliyowalenga watu wa kabila Watutsi. Sasa leo ulikuwa ni mwanzo wa kumbukumbu kumbu ya siku mia moja, muda ambao ni sawa na siku yalipofanyika mauaji hayo. Wakati kumbukumbu kumbu za mwaka huu zikifanyika, wananchi wana, wana wasiwasi na mitandao ya kijamii kutokana na maudhui yake ambayo kwa mujibu wa wananchi si mbali sana na maudhui ya vyombo vya habari vya mwaka 1994 ya ambayo yalichangia kiasi kubwa Kutokea kwa mauaji hayo. Tuna wasiwasi wasi mkubwa kutokana na hizi social media, sababu unakuta kuna maneno mabaya ya chuki uh, dharau yanaenezwa kwenye mitandao ya kijamii. Kwa mfano, unaweza kukuta mtu ameposti ame mambo ya ajabu ajabu ajabu kwenye uh, YouTube, Instagram au sehemu nyingine nyingine tofauti ambayo yanaeneza chuki uh, kwa Wanyarwanda. Uh, unakuta kuna watu ambao hawakubaliani na kwamba kuna mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yaliyotokea mwaka 1994. Kwa hiyo ya utumiaji wa mitandao ya kijamii umekuwa kwa namna moja au nyingine kwa kweli uh, unaleta uh, taharuki. Akizungumza katika maadhimisho haya, Rais wa Rwanda Paul Kagame amezilaumu nchi kubwa ambazo hata hivyo hakuzitaja majina, akihoji kwamba zinapata wapi ujasiri wa kutoa mafunzo kwa Rwanda wakati nchi hizo hizo zilikuwa na mkono kwenye mauaji hayo are... Sisi ni nchi ndogo, lakini wakubwa mno kwenye haki. Na baadhi ya hao mnaowasikia ni nchi kubwa sana na zenye nguvu, lakini ni wadogo sana katika swala la haki. Hawana mamlaka ya kutoa mafunzo kwa mtu yeyote, kwa sababu wao ni sehemu ya historia hii ambapo zaidi ya watu wetu milioni moja waliangamizwa. So idara ya taifa ya makosa ya jinai imewaasa wananchi kuepuka lugha za kashfa au matamshi ambayo yataonekana yanabeza kutokea kwa mauaji hayo, na pia kuendelea kushiriki midaharo na mazungumzo kila jioni kwa muda wa juma zima. Kuanzia asubuhi, shughuli zote zilisimama na bendera zilipea nusu mlingoti kama ishara ya heshima kwa waathirika wa mauaji hayo ya mwaka 94. Kalimera, Amerika, Kigali. Basi tuungane sasa na Jeannevie Popote ambaye kama nivyokuharifu ni mkazi wa Kigali, ameyaona mengi, ameshiriki katika kipindi hiki kwa wakati mwingine. Na Jean, Jeannevie, baada ya maelezo mengi hayo, lakini kwako wewe ni nini ambacho unaona tunaweza kuangazia katika kumbukumbu ya leo yaleomi? Uh, nafikiri ni kumbukumbu -kumbu, na ukiangalia ilivyokuwa mwaka jana na leo eh, uki mshi yenyewe bado ipo kwenye hili janga la korona ambalo linafanya mpaka watu kuadhimisha, uh, yaani leo ilikuwa kuwepo na kuna kitu kinaitwa Walk to Remember, watu wan, wanasafiri kutoka eh, kutoka ah, jengo jid, jid, la bunge kuelekea uwanja wa Amaoro, lakini kuanzia korona ianze mpaka leo hicho kitu hakipo tena, kwa sababu wanazuia kusambaa kwa virusi vya korona, na katika maadhimisho rahisi tu ndo wanakwenda kwenye kuna sehemu inaitwa Gisozi ambako kuna eneo la makumbusho mauaji ya kimbari kama unaofahamu, huko, rais ndio wanakwenda, watu wengine wanafuatilia kwa TV. Kwa hiyo hata leo wizara uh, ambayo inahusika na maadhimisho ya kumbukumbu za mauaji ya kimbari imesema kwamba itakuwa kama ilivyokuwa mwaka jana, hakuna mabadiliko, watu waruhusii kwenda kushuhudia hayo mambo kwa macho yao, yani wanafuatilia tu kwa TV. Lakini katika maisha ya kawaida hapo, wakati unapitapita huko Jean Vianney ni, eh, ni unaweza kusema kwamba sasa kuna utangamano zaidi eh, baina ya watu wanaoishi hapo Rwanda kuliko ilivyokuwa tuseme miaka mitano iliyopita ama miaka mitatu iliyopita. Uh, naweza kusema mabadiliko yanajitokeza katika, kwa mfano, kuna juhudi zinafanyika katika kuwaunganisha, kuwafakanisha watu. Kila mwaka kunakuwa na mabadiliko, kuna hatua imepigwa. Ukirudishwa maso nyuma kila elfu moja mia tisa tisini na nne kwa mfano, watu walikuwa wanawingwa watu wanauawa mpaka makanisani, lakini leo ukiangalia huwezi kusema videnda vimepona, lakini kila mwaka kuna m, yani kuna vitu vinato, vipya vinatokea, serikali kuwahamasisha watu kupendana, serikali kuwaambia watu wasiwe na kinyongo, yani vitu kama hivyo, lakini sio kitu ambacho unaweza ukasema hiyo hayo, ni mambo kama haya ambayo yatakaa kisaikolojia, sio kitu ambacho tunaweza ukaja mwaka mmoja miaka miwili umena mabadiliko ambayo yanaonekana zaidi shahiri ni vitu ambavyo unaweza kulinganisha katika miaka kama kumi na mingapi iliyopita, hali ilivyokuwa, watu wenyewe walikuwa na, ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii walikuwa na, wanaweka jumbe za, za tuki, kwa mfano mtu ameingia Facebook anasema tutawaua ambao hawakuuawa, tukimikila kumi mitikisa mia tutakuja tuwaua tuwamalize, wengine wanasema mii, jamani, mtu amjatumaliza lakini. Sisi jumuiya ya kimataifa pia inazungumzia suala hili mara kwa mara. Hii leo eh, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres amesema E, na ninamnukuu hapa, amesema kwamba yale yaliyotokea mwaka elfu tisa mia tisini na nne nchini Rwanda haikuwa ajali na wala halikuwa jambo ambalo halingeweza kuepukika. Ukisikia eh, hili kutoka kwa eh, kiongozi huyo wa ngazi ya juu katika Umoja wa Mataifa, e, nini maoni yako? Hizo kauli ambazo zinatolewa na viongozi, nakumbuka hata elfu mbili na kumi na nne alikuwepo E, kati moja makosa kingine bani kimuna ilikuwa kwa kauli kama hiyo, kwamba hawakufanya cha alimwelekezea kufanya kama jamii ya kimataifa kuzuia mauaji yake hiyo hivi. E, binafsi naamini jamii ya kimataifa, kitendo moja mataifa au nchi kubwa wanatoa msaada kule ambapo wana wana maslahi hayo, na kile kipindi kile, kwamba kuna wana kama ni ambao wana maslahi hayo yote na kusaidia, kuna sababu za mashuhuri, machafuko ya kikabila, machafuko ya kisiasa, lakini baadaye jamii ya kimataifa haiendi kusaidia ni mafuta hata kama ni kushuka kwenda kulinda amani, wanapeleka vikosi kama maslahi baada ya kampeni ya kibiashara ni kwa ni kitabu na kitu kingine. Nafikiri hizo kauli zimetolewa na ni vizuri kutolewa kwake, lakini kimkiwa kuchimba kingani zaidi na kuja kuona kwamba leo wanaweza kusema hata huko wanga wanasikia never again, never again, na hoja inatokea sikike tena, lakini unashangaa kuna watu wa Rohingya huko Myanmar unashangaa knaciingi nafikiri, ni kauli ambazo zinaweza kusaidia kwa namna moja ama nyingine, lakini pia ni kauli ambazo ni kushukuru sana. Jarvia, popote kwa kuzungumza nasi leo. Mgeni wetu huyo kutoka Kigali, Rwanda, anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea muda si muda nikiwa na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Ingawa jumuiya za kimataifa zinaendelea kulalamikia hali ilivyo katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi na wahamiaji e, katika eneo la Tigre nchini Ethiopia, taarifa za hivi karibuni, takriban wiki moja mbili zilizopita, zinaonyesha kwamba kuna baadhi ya watu ambao wameanza kupokea misaada baada ya malori kadhaa kuonekana yakifika e, katika kambi hizo, tofauti na ilivyokuwa awali ambapo kwa kiasi kikubwa ilikuwa ni vigumu sana kufikia kambi hizi. Lakini nisiseme mengi, nimpishe mwenzangu Jason Nyakundi, yuko mjini Nairobi atupatie ripoti yaliyonayo kuhusu hali ilivyo kwa sasa katika e, jimbo la Tigray. Jason asante sana BMJ Mureithi hapa Washington DC. Malori mia mbili yaliyokuwa yamebeba chakula cha msaada yaliingia katika eneo linalodhibitiwa na vikosi vya uasi vya Tigrey nchini Ethiopia Ijumaa iliyopita kulingana na Umoja wa Mataifa, ishara kuwa tangazo la usitishwaji mapigano la wiki iliyopita limewezesha usafirishaji wa misaada. Haijulikani ni misaada kiasi gani inaweza kufuatia au kwa haraka kiasi gani. Zaidi ya asilimia tisini ya watu milioni 5.5 katika jimbo la kaskazini la Tigrey wanahitaji msaada wa chakula kulingana na Umoja wa Mataifa. Hapo awali, afisa wa cheo cha juu wa kundi la Tigray People's Liberation Front TPLF, kundi ambalo limekuwa katika vita na serikali kwa muda wa miezi 17 alikaribisha hatua hiyo kama hatua katika mwelekeo sahihi, lakini akasema kwamba kunapaswa kuwa na mfumo uliowekwa kuhakikisha upatikanaji usio na vikwazo wa misaada kwa wanaohitaji. Hadi kuwasili kwa msafara huu wa kwanza tarehe mosi Aprili, misaada pekee iliyowasilishwa tangu katikati ya Disemba ilikuwa kwa njia ya ndege. Wakati wa wiki ya kwanza ya Machi, tani mia moja pekee za misaada ya kibinadamu zilisafirishwa kwa njia ya anga hadi Mekele, mji mkuu wa Tigrey, kulingana na Umoja wa Mataifa, chini sana kuliko ilivyohitajika. Mkurugenzi wa taasisi inayohusika na utafiti kuhusu mizozo ya HON Dr Hassan Hanenje anasema hali huko Tigrey bado ni ya kutia wasiwasi. Hali katika jimbo la Tigrai si nzuri sana kwa hizi siku za hivi punde. Kumekuwa na vikundi ambavyo vina za haki za kibinadamu, kwa mfano, zimeweza kuthibitisha kwamba kumekuwa na mauaji ya jinai katika jimbo la Tigre na kumekuwa na madhara ma ma ma ma ma mengi sana ambayo yamefanywa. Kuna ukosefu wa chakula, kuna ukosefu wa madawa, na bado serikali ni kama ina sita Uh, kuweza kuwaruhusu uh, wale ambao wanatoa wana msaada kutembea katika zile pande zote ama pembe zote katika hilo jimbo la Tigray. Na sasa bado kuna hali ambayo si nzuri sana kwa kweli. Na pia huu msaada haujakuja kwa wingi uh, kuweza kusuluhisha ku, ku, yale mahitaji ambayo wanayo kwa sababu janga la njaa Uh, kuumia hali ya kukuwa na wakimbizi wa ndani mwa nchi imekuwa ni kubwa mno, na saa hizi msaada umekuwa mchache uh, kwa sababu zingine tuseme za kimataifa, kwa mfano kama vita ambazo zinaendelea huko Ulayani uh, sasa hivi kwa sababu ya vita uh, wale wananchi wengi wao hawana makao uh, jambo la kwanza hawana madawa, hospitali zao nyingi hazina madawa ama ziliharibiwa na pia wengine uh, utapata kwa mfano watoto ambao hawana wazazi wazazi uh, wao waliuawa ama walihamishwa uh, kimabavu, na sasa ndiposa itabidi kuwe na mpangilio maalum ambao utahitaji msaada mkubwa uh, kutoka uh, mashirika ya msaada na mashirika za haki za kibinadamu, lakini vilevile vile pia, mashirika pia nchi jirani, changamoto iliyopo ni uh, kuanzia mwezi jana. Uh, vita ambazo zinaendelea Urusi zimefanya mataifa uh, ya Ulaya kwa mfano yaweze kwanza kuelekeza msaada wao kule nchini Ukraine na basi hiyo itakuja kuwa, itaweza kuwaadhiri ule usaidizi ambao ungekuwa ama ungewezekana kupatikana kuweza ngalau kupatia nafuu uh, wale wananchi ambao wanaumia katika jimbo la Tigray takriban watoto nusu milioni wanakadiriwa kukosa chakula huko Tigray wakiwemo zaidi ya watoto elfu 115 wanaokumbwa na hali mbaya ya utapia mlo. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanakadiria kuwa malori 100 yanayobeba chakula, vitu visivyo chakula na mafuta yanatakiwa kupeleka misaada inayohitajika Tigrey kila siku. Mpaka sasa njia kuu zimefungwa kutokana na mzozo unaoendelea. Kuendelea kwa mapigano katika eneo la mpaka kati ya Tigrey na jimbo jirani la Far upande wa mashariki kumefanya njia hiyo kuwa hatari sana. Barabara kutoka eneo la Muhara kuelekea kusini na Sudan kuelekea magharibi pia zimefungwa huku wanamgambo wanaopingana wakigombea udhibiti wa maeneo hayo. Hakuna ufikiaji kupitia mpaka wa kaskazini wa Tigrey na Eritria. Dr Hanenja anasema kila wakazi wa Tigrey wanahitaji kwa sasa ni misaada kama chakula. Hawa wananchi kweli wanahitaji chakula, chakula ni jambo la kwanza, na ni kitu ambacho kwa mfano, kwa sababu ya vita hawakuweza ku kuweza kufanya uh, kilimo uh, na pia pia kumekuwa na, na, na, na, na, na, na joto nyingi sana katika pembe hii. Sasa hakuja kuwa na kilimo ambao umeendelea. Wanahitaji madawa, kwa sababu wengi wao walikuwa wagonjwa. Wengine wana magonjwa ambayo si mazuri sana yale, yanahitaji kama saratani, yanahitaji msaada wa dharura uh, wengine unapata, wengi wao watoto hawajaenda shule sasa kwa zaidi ya mwaka mmoja, miaka mbili hivi sasa watoto wapaswa kurudisha shuleni na utapata tuseme, uh, wengine hawana stima na maji ambayo yameharibiwa, na kwa sababu ya changamoto ambayo ilisababishwa na vita za wenyewe kwa wenyewe. Kuna uwezekano ya kwamba uh, uh, misaada zaidi ita, itaendelea, lakini pia hiyo italingana na hali ya serikali ya Abiy Ahmed. Ikiweza kukubali misaada nyingi ziingie, zi, basi zitaingia, lakini kukiwa na sintofahamu ama hali ya kutoelewana kati ya serikali na yale mashirika ambayo ya misaada na ya haki za kibinadamu basi hapo hivyo kutakuwa na changamoto. Marekani imeishutumu serikali ya Abi Ahmed kwa kuzuia misaada kuwafikia wale wanaohitaji, huku mamlaka ya Ethiopia wasi, kwa upande wake ikilaumu waasi kwa kuweka vizuizi. Serikali imetoa wito kwa waasi kuachana na vitendo vyovyote vya uchokozi na kuondoka katika maeneo ambayo wameyateka katika mikoa jirani ya Afar na Amhara. Waasi kwa upande wao wamezitaka mamlaka za Ethiopia kuchukua hatua madhubuti kuwezesha ufikiaji wa misaada ya kibinadamu kwa Tigrey. Mtaalamu wa masuala ya usalama George Musamali amesema suluhu kwa mzozo wa Ethiopia ni pande zote kuketi chini na kusikilizana. Serikali ya Adisababa na wale wapiganaji wa Tigri hivi sasa wamesitiza mapigano na kuna mazungumzo ambayo yanaendelea baina ya vikundi hivi viwili ingawa bado kuna vuta ni kuvute kutoka kwa serikali na hali kadhalika makomanda wa wapiganaji wa kule Tigri, lakini moja kwa moja hali siyo mbaya sana kama ilivyokuwa hapo awali, wakati vita vilikuwa vinapiganwa baina ya majeshi ya serikali na wale wanamgambo wa, wa, wa Tigri. Na suluhisho la hili tatizo ni suluhisho la kisiasa manake, wale wapiganaji wana madai yao ambayo wao wanataka, na serikali pia imeshikilia msimamo ambao ni mkali kwamba haitakubaliana na matakwa ya wale wapiganaji katika eneo hilo, na kwa hivyo ni vema kwamba uh, jamii ya kimataifa imeingilia kati, na hivi sasa vikundi hivi viwili vinaweza kuketi chini na kuzungumza kwa pamoja, tuone kama itazaa matunda. Maanake hili ni jambo ambalo limefanyika hapo awali na hali ile ile tu, nikitoa mfano kama ikarejea ile ile tu, ni kama vile hali ilivyo Sudan Kusini, maanake baada ya mataifa kuingilia kualeta, kuleta makundi ambayo yanalumbana katika meza waweze kuzungumza na kutafuta suluhisho. Hawa wapiganaji wamechukua misimamo mingumu, na hiyo ndio hali ambayo pia tunaishuhudia kule Ethiopia ambapo uh, wanamgambo wa Tigray wanasema kwamba wao wanataka uhuru kama vile ilivyokuwa na Eritrea, na serikali ya Addis Ababa imekatalia mbali hayo matakwa na kusema kwamba uh, Tigray itabaki chini ya taifa la, la Ethiopia. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lazima tuangazie wakati haya ya mazungumzo yanavyoendelea, ili tuwe na suluhisho moja kwa moja ambalo litahakikisha hali ya usalama imeregea na isiwe ni kwamba tutarejelea katika ile hali ambayo tunaishuhudia hivi sasa. Baada ya kipindi kifupi, tuwe na mazungumzo ambayo ni ya ukweli, na vikundi vyote viwili vio vimekuja katika yale mazungumzo vikiwa vina nia ya kutafuta suluhisho, manake mara kwa mara tumeona mazungumzo yakifanywa, yakisimamiwa na jamii ya kimataifa. Tumeona Marekani imeingiza mkono wake katika taifa hilo. Tumeona taifa la majirani kama vile Kenya, ambapo hivi karibuni tu Rais Uhuru Kenyatta alitembelea taifa la Ethiopia ili kuweza kuleta hivi kundi viwili pamoja na wapawe na mazungumzo na kuleta hali ya usalama ya kudumu. Hapo awali serikali ilitangaza kusitisha mapigano huko Tigrey mwezi Juni mwaka jana, lakini baadaye waasi walifanya mashambulizi la ghafla na kutua eneo hilo kutoka kwa vikosi vya serikali kabla ya kujitanua hadi ya Amhara na Afar. Mapigano hayo yalishika kasi katika nusu ya pili ya mwaka 2021 kabla ya kukwama. Waasi wakati mmoja walidai kuwa ndani ya kilomita mia mbili kutoka mji mkuu wa Adisababa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, vita hivyo vimesababisha zaidi ya watu milioni mbili kuyahama makazi yao na kusababisha mamia kwa maelfu kukumbwa na njaa na kuwaacha zaidi ya watu milioni tisa wakihitaji msaada wa chakula mzo huu ulianza Novemba 2020 wakati Abi alipotuma wanajeshi huko Tigrey kuiangusha TPLF, chama tawala cha zamani cha eneo hilo, akisema kwamba hatua hiyo ilikuja kutokana na mashambulizi ya waasi kwenye kambi za jeshi. Maelfu ya watu wamekufa wakati mapigano yakiendelea, huku ripoti zikiibuka kuhusu mauaji na ubakaji na pande zote mbili zikishutumiwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu. Asante ah, sana Jason Nyakundi. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mimi naitwa BMJ Mridhi, mwelekezi hii leo amekuwa ni Aida Isa. Tuonane hapo kesho inshallah, ambapo Mungu akijalia, tutakuwa na makala ya jukwaa la waandishi. Kwa heri kwa sasa Amkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki mil