Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya kumekucha ya Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Matangazo haya ya kumekucha Afrika yanasikika kupitia redio washirika wetu katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Mitume Redio, Kitale Kenya, Redio Chuchu na His FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sare Redio huko Eldoret Kenya. Ni Jumatatu Aprili 11 mwaka wa 2022. Tulio kuandalia hivi sasa baada ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kusema hadharani kuna kazi ya kuirudisha nchi kuwa moja baada ya kutetereka kuwepo udini, ukabila, ukanda na itikadi. Je, Askofu Bagonza ana maoni gani? Sasa basi, kwa hiyo namuunga mkono kwa kupata ujasiri wa kulisema, na tunahitaji moja. Tulifikia mahali tunaambiwa maendeleo hayana chama, lakini katika makala yetu ya jamii na maendeleo leo. Leo inaelezwa ukosefu wa elimu na matumizi bora ya ardhi Tanzania umesababisha athari ya kukabiliwa na tishio la kugeuka jangwa. Tanzania tuko hatarini sana, asilimia 61 ya eneo la Tanzania iko hatarini kuelekea kwenye suala la ukame na kwenye suala la jangwa. Kwa hiyo na, na asilimia 19 imekwisha kuwa jangwa tayari. Kwa ripoti hizi na nyinginezo unazipata katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ya yanayoanza hivi sasa. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameongoza kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi Jumapili, akimshinda kwa tofauti kubwa kuliko ilivyotarajiwa mpinzani wake wa chama cha mrengo mkali wa kulia Marine Le Pen na hivyo watakutana katika duru ya pili kati ya wawili hao baadaye mwezi huo. Matarajio yalionyesha Macron atashinda kwa kati ya asilimia 28 na 29, huku Lopen akiwa na kati ya asilimia 23 na 24, wakiwa washindi wawili wa juu wanasonga mbele kwenye duru ya pili ya uchaguzi tarehe 24 April. Rais Macron amewataka wafuasi wake kutolegeza kamba, kwani bado kuna kazi kubwa ya kufanya ili wapate ushindi kwenye duru ya pili. Mgombea wa mrengo mkali wa kushoto Jean Louis Melanchon ameshika nafasi ya tatu na kura zinazokadiriwa kuwa kati ya asilimia ishirini na ishirini na moja. Naye mwanasiasa wa mrengo mkali wa kulia Eric Zemmour ambaye anagombea kwa mara ya kwanza anatarajiwa kupata kati ya asilimia sita nukta tano na asilimia saba nukta moja. Matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa leo Jumatatu asubuhi. Pakistan leo Jumatatu inapiga kura kumchagua kiongozi wa upinzani Shahbaz Sharif kama waziri mkuu mpya wa nchi hiyo siku moja baada ya bunge la taifa kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu wa sasa Imran Khan na hivyo kumaliza uongozi wa miaka minne wa serikali yake ya ushirika. Bunge la taifa lenye wabunge 342 mapema Jumapili lilipiga kura ya kutokuwa na imani dhidi ya Imran Khan, huku wabunge 174 wa muungano wa upinzani wakiunga mkono ni mara mbili zaidi ya idadi iliyokuwa inahitajika kumshinikiza nyota huyo wa zamani wa mchezo wa cricket kuondoka madarakani. Sharif aliongoza mchakato wa upinzani katika juhudi za kumwondoa madarakani Khan na baadaye aliwasilisha uteuzi wake kwa bunge ili achaguliwe kama waziri mkuu, uchaguzi ambao mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini anatarajiwa kuushinda. Khan ni waziri mkuu wa kwanza nchini Pakistan kuondolewa kupitia kura ya kutokuwa na imani naye lakini hakuna waziri mkuu aliyechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia aliyehudumu muhula kamili wa miaka mitano tangu kuanzishwa kwa taifa hilo mwaka 1947. Meya wa jiji la New York nchini Marekani, Eric Adams alipimwa na kukutwa na covid-19 siku ya Jumapili, ikiwa ni siku yake mia moja ofisini, kulingana na mwakilishi wake. Mkamili Kibayasi anaarifu zaidi. Mdemokrati huyo akiwa katika muhula wa kwanza madarakani aliamka Jumaapili na kuchukua kipimo cha PCR cha COVID-19 ambacho kilionyesha matokeo ana maambukizi ya COVID-19, alisema mwakilishi wake Fabian Levi katika taarifa mapema Jumaapili. Levi aliandika kwenye Twitter kwamba Adams alifanya kipimo cha haraka cha covid 19, ambapo majibu yaliyoonyesha ana maambukizi, lakini alifanya kipimo kingine cha ziada kwa tahadhari zaidi. Adams hana dalili nyingine, lakini amesitisha hafla zote za umma kwa wiki hii na atakuwa akitumia dawa za kuzuia virusi vya covid 19 na pia akifanya kazi kutokea nyumbani, Levi alisema. Jiji la New York limekuwa likishuhudia kuibuka tena kwa kesi za virusi vya covid 19 katika mwezi uliopita. Hivi sasa ni wastani wa kesi mpya 1800 kwa siku bila kuhesabu vipimo vingi vinavyochukuliwa nyumbani ambavyo havijaripotiwa kwa maafisa wa afya. Hiyo ni mara tatu ya idadi ya hapo mwanzoni mwezi Machi, wakati jiji lilipoanza kulegeza sheria za uvaji barakoa pamoja na kanuni za chanjo. Wiki iliyopita ilikuwa na shughuli nyingi kwa Adams. Meya huyo alihudhuria chakula cha jioni cha kila mwaka cha Gradayon Club huko Washington Jumamosi iliyopita, baada ya darzeni ya wahudhuriaji huko walipopatikana na maambukizi ya COVID. Pia alihutubia kwenye mkutano wa National Action Network siku ya Jumatano na alihudhuria hafla ya jioni siku hiyo, ambapo alionekana kwenye studio za televisheni ya MSNBC katika kipindi cha Morning Joe siku ya Alhamis kabla ya kujumuika na Robert De Niro kwenye tamasha la filamu la Real Abilities. Alikwenda kwenye ufunguzi wa New York Yankees siku ya Ijumaa na pia alikuwa Albany siku ya Jumamosi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC. Wanajeshi wa Israeli Jumapili wameua wanawake wawili wa Kipalestina baada ya mmoja kuwakimbilia wanajeshi na mwingine kumchoma kisu mwanajeshi katika matukio tofauti katika Ukingo wa Magharibi unaokaliwa kimabavu, maafisa wa usalama wa Israeli wamesema. Umwagaji damu huo unafuatia msururu wa mashambulizi mabaya ya Waarabu nchini Israel. Kumekuwa pia operesheni za uvamizi za Israel ndani na kuzunguka mji wa Jenin huko Ukingwa Magharibi, ngome wanamgambo dhidi ya kile waziri mkuu Naftali Bennett ameita ni wimbi jipya la ugaidi. Hakuna silaha iliyopatikana kwenye mwili wa mwanamke aliyepigwa risasi huko Bethlehem baada ya kupuuza wito wa wanajeshi na onyo la kufyatua risasi, kuacha kuwakaribia wanajeshi Jeshi la Israeli limesema na kuongeza kuwa limeanzisha uchunguzi kuhusu tukio hilo. Katika tukio la pili, mwanamke aliyejihami kwa kisu aliuawa kwa kupigwa risasi baada ya kumjeruhi kidogo wa afisa wa polisi wa mpakani huko Hebron, nje ya eneo la makaburi ambalo Waislamu wanaliita msikiti wa, wa, wa Nabii Ibrahim, maafisa wa usalama wa Israeli wamesema. Wizara ya afya ya Palestina imethibitisha vifo hivyo viwili. Rais wa Marekani Joe Biden leo Jumatatu atakutana kwa njia ya mtandao na waziri mkuu wa India Narendra Modi, Whitehouse imesema wakati ambapo Marekani imeeleza wazi kwamba haitaki kuona India ikiongeza uagizaji wa nishati ya Rusia. Rais Biden ataendeleza mashauriano yetu ya karibu juu ya madhara ya vita vya kikatili vya Rusia dhidi ya Ukraine na kupunguza athari zake za kudhoofisha usambazaji wa chakula duniani na masoko ya bidhaa. Msemaji wa Whitehouse Jen Psaki amesema Jumapili katika taarifa. Dalip Singh, naibu mshauri wa Marekani wa usalama wa taifa kwa ajili ya uchumi wa kimataifa, alipofanya ziara nchini India hivi karibuni, alisema Marekani haitowekea India kikomo juu ya uagizaji wa nishati kutoka Russia, lakini haitaki kuona ongezeko la kasi katika ununuzi wa nishati hiyo ikishawishiwa na pengo kubwa upande wa nishati kufuatia vikwazo vya mataifa ya magharibi kwa kampuni za Russia. India ilinunua angalau mapipa milioni 13 ya mafuta ghafi ya Rusia tangu nchi hiyo ilipoivamia Ukraine mwishoni mwa Februari. Hiyo ikilinganishwa na mapipa milioni 16 iliyonunua kwa mwaka mzima uliopita, takwimu zilizokusanywa na Reuters zimeonyesha. Endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka nchini Tanzania, ambapo Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amesema kuna kazi ya kuirudisha nchi kuwa moja baada ya kutetereka kwa watu kujuana kwa misingi ya udini, kabila, ukanda na itikadi. Nimezungumza na askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania dayosisi ya Karagwe Dr Benson Bagonza ambaye hivi karibuni alisema kuna umuhimu wa Watanzania kuwa tayari kufikia mwafaka katika mambo ya msingi yanayoibua misigano kwa nia ya kuendelea kuwa taifa lenye watu wa moja. Kwanza nikamuuliza amepokea vipi matamshi ya Rais Samia na nini kifanyike katika kutokomeza hali hiyo. Kwanza nampongeza Mheshimiwa Rais kwa, kwa kupata ujasiri wa kusema maneno haya. Mimi kabla hata ajawa rais, akiwa makamu wa rais, ilikuwa ni mwaka mpya mwaka jana, niliandika kwamba tunahitaji mradi mkubwa wa kujenga umoja wa kitaifa kwa sababu taifa letu lilikuwa limegawanyika katika makundi hayo aliyoyataja. Tunahitaji kuibua tena tunu, kusahau tofauti zetu, na kupinga kwa kauli moja kile kilichotufanya tugawanyike, tuseme sasa basi. Kwa hiyo namuunga mkono kwa kupata ujasiri wa kulisema na tunahitaji umoja. Tulifikia mahali tunaambiwa maendeleo hayana chama lakini mtu yule yule anayesema maendeleo yana chama, akifika mahali, anawaambia watu, nyinyi mlimchagua mpinzani, kamuombeni awajengie barabara, mimi siwaletei barabara. Na iwapo leo hii unapata fursa ya kuzungumza na rais Samia, nini jambo lako kuu ambalo utaweza kumshauri kuhakikisha kwamba taifa linakuwa moja kama ambavyo umeanza kuzungumza siku zilizopita? nitamshauri kwamba akubali tuunde tume ya ukweli na uwazi na maridhiano, ili wale wote walioathirika na vitendo vya kuwabagua kiitikadi, kidini, kikabila watokee hadharani waseme, na sisi kama taifa moja tusimame kutoka makundi yote, tuseme haya tumeyasikia na tunatamka kama nchi kwamba yasirudiwe tena. Kwa hiyo, bila kusema ukweli, hatuwezi kupona Mama ningemshauri akubali tuwe na chombo cha kupokea ukweli unaouma, na ndipo tuutafutie dawa. na iwapo Uh, asipofuata ushauri huo unadhani kwamba taifa litazidi kugawanyika au kuna njia nyingine mbadala ya kuweza kujumuisha jamii kuwa kitu kimoja? Mimi ni kama mganga, natoa dawa lakini anayeponyesha ni Mungu. Kwao nikimshauri hivyo asifuate Ninanawa mikono naelekea pembeni, ila ninajua mgawanyiko utaendelea, kwa sababu hata ndani ya vyama vyenyewe vya, vya kisiasa mparaganyiko upo: ndani ya chama tawala, ndani ya vyama vya upinzani, ndani ya taasisi mbalimbali, nyufa za mgawanyiko ziko bayana. Kuna baadhi ya watu wanaona kwamba wewe ni askofu ambaye ni mtu ambaye unatakiwa kusimamia katika masuala ya dini, iweje sasa unazungumzia siasa? Pengine una azma ya kuwania nafasi fulani katika siasa siku za mbeleni. Hakuna hokifanya katika taifa hili ambacho sio siasa. Kwa hiyo kusema mimi nasemea siasa, ni nani asiyesemea siasa? Ukikaa kimya ni siasa, ukisema ni siasa, ukigombea ni siasa, usipogombea ni siasa, ukipiga kura ni siasa, ukigoma kupiga kura ni siasa. Sasa kitu gani sio siasa? Siasa labda waniambie, ni kitu gani sio siasa ili nikifanye hicho Sina mpango. Nimekuwa hivi tangu nikiwa taruriji mpaka tano mpaka UVCCM mpaka CCM yenyewe hii, kwa mtu ninayependa kutoa mawazo yangu. Kwa nini sikugombea huko nyuma, aliogombea sasa wakati nikiwa mzee? Ni askofu wa kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, Diocese ya Karagwe, Dr Benson Bagonza akizungumza na Kumekucha Afrika ya VOA Swahili unasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, kila Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati. Endelea kusikiliza. Habari za dunia zinasomwa na Patrick Nduwimana. Tukiendelea na habari zaidi za dunia Rasia itachukua hatua za kisheria ikiwa nchi za magharibi zitajaribu kuilazimisha ishindwe kulipa madeni yake ya kigeni, waziri wa fedha wa Rasia Antony Silwanov ameliambia Jumatatu gazeti linaloegemea upande wa Kremlin Izvestia, ikiimarisha msimamo wa Moscow katika mapambano yake ya kifedha na mataifa ya magharibi. Bila shaka tutashtaki kwa sababu tumechukua hatua zote muhimu kuhakikisha wawekezaji wanapata malipo yao, Silwanov ameliambia gazeti hilo katika mahojiano Tutawasilisha mahakamani bili zetu kuthibitisha juhudi zetu kulipa kwa fedha za kigeni na sarafu ya nyumbani ya rubol. Hautakuwa mchakato rahisi. Itabidi tuonyeshe ushahidi wa shauri letu licha ya changamoto zote, amesema. Russia inakabiliwa kwa mara ya kwanza kwa zaidi ya karne moja na tishio la kushindwa kulipa madeni yake ya kigeni baada ya kutoa mapendekezo ya kulipa bondi ya kimataifa kwa kutumia sarafu ya rubol mapema wiki iliyopita licha ya kuwa inatakiwa kulipa katika dola za Marekani wiki iliyopita Silwanov alisema Russia itafanya kila iliwezalo kuhakikisha wakopeshaji wake wanalipwa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis Jumapili amezindua wiki takatifu kwa kutoa wito wa kusitishwa mapigano nchini Ukraine kwa ajili ya sikukuu ya Pasaka ili kutoa nafasi kwa mazungumzo ya amani, akisisitiza haja ya viongozi kujitolea kwa ajili ya manufaa ya wananchi. Akiadhimisha misa ya Jumapili ya mitende mbele ya umati katika uwanja wa Mtakatifu Petro kwa mara ya kwanza tangu janga la COVID kutokea, Papa Francis ametoa wito wa kuweka silaha chini, kuanza sitisho la mapigano la Pasaka na sio kulundika tena silaha na kuanza tena mapigano. Hapana, sitisho la mapigano ili kufikia amani kwa njia ya mazungumzo ya kweli. Kwa kweli, huo utakuwa ushindi gani? Nani ataweka bendera chini ya lundo la vifusi? amesema. Francis ameomboleza kifo kisicho cha haki cha waume na watoto wao wakimbizi, wanaokimbia mabomu, vijana walionyimwa haki ya maisha yao ya baadaye, na askari waliopelekwa kuua kaka zao na dada zao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba mashirika ya kiraia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya ya Kongo, DRC katika wilaya Rushuru, na na gana, ya Rushuru hasa Jomba na Bunagana yanawaomba waasi wa M23 kusimamisha mapigano na kusalimisha silaha zao ili kuleta amani kwa wakazi wa maeneo hayo ambao wanakimbia mapigano kila siku. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayeripoti zaidi Damien Sebusanane, kiongozi wa shirika la raia Pajumba, kilomita tano na mji wa Bunagana unaopatikana mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, na ambaye tumekutana naye katika mji wa Bunagana, aomba waasi wa M23 kusalimisha silaha, kwani wakazi wamechoshwa na mlio wa risasi wa kila siku. Viongozi wa M23 ili waweze kuweka silaha chini, tafadhali wasaidiane kwa kujenga nchi, na kuomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Sekedi kumaliza swala la uwasi wa M23. Natoa wito kwa serikali na binafsi kwa rais wa nchi ili aweze kufanya kila jitihada ili usalama urudi katika maeneo yetu ya Ruchuru kwa kuwa tumechoshwa na vita. M23 kwa upande wao wakitangaza kusimamisha mapigano kwa muda na kupisha mazungumzo na serikali ya Kinjasa kwa haraka, na wapo tayari kuwaachilia mateka wa jeshi la Kongo waliokamatwa wakati wa mapigano mwishoni mwa wiki wakiwa kabidhi kwa shirika la msalaba la Umoja wa Mataifa CRC, akisema msemaji wao Wili Ngoma, tumezungumza na wakazi wanaokuwa katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi kwa njia ya simu. Usalama mdogo unapatikana, wamerudi nyuma mpaka kumilima, wameondoka pale kumwingini ya kabindi, wamerudi kumlima na chengerero, wameondoka kubarabara. Jeshi la Congo FARDC likiwa na mtazamo tofauti. Kanali Njike ambano ni siku tutafikia lengo yetu ya mwisho. Na lengo ni nini? Ni kumtia huyo hadui hinje ya nchi yetu. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama kwa upande wao nao wasemaje? Huyu hapa Lora Mgira Neza, mkazi wa Ruchuru, akiwagoma. Sisi kama raia wa Ruchuru tunasema tunachoka na mambo kama huo na mchezo kama huo, tunaita government ifanye haraka uwezekanavyo iweze kumaliza eh, mara moja hiyo jambo la M23. Tunajua kama M23 haina uwezo, haina nguvu. Mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ikiwa imefanya wiki mbili sasa, waasi hao wakiwa bado katika milima baada ya jeshi la serikali kurudi nyuma wakati wa mapigano. FARDC yetu tunaiaminia, ina nguvu iwafurushe na kuwapiga, na kama Rwanda ina nia njema, mahali pale wanakimbilia katika Sabinyo kwenye zone Tampo, waweze kuweza kusaidia DRC kwa kuweza kuwapokonya silaha wale waasi ambao kila mara na kila dakika wanatatiza na wakazi kuhama nyumba zao kuwa wakimbizi. Jeshi likijipanga upya kwa kuchukua kwa mara nyingine maeneo walioacha, ikiwemo Chanjo, Runyonyi, Gisiza pamoja na Chengerero. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Ruchuru. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Ufaransa aliyepo madarakani Emmanuel Macron na hasimu wake Marin Le Pen jana Jumapili wamefanikiwa kuingia katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais wenye ushindani mkali hapo Aprili 24, huku baadhi ya matokeo ya awali yakiwa yametolewa kutokana na upigaji kura jana. Macron yuko mbele akifuatiwa na Le Pen, huku wagombea wengine wakikubali kushindwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Lisa Bryant, anaripoti kutoka mjini Paris na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wakati wa upigaji kura wa jana Jumapili, mistari mirefu ilishuhudiwa mbele ya baadhi ya vituo vya kupigia kura nyakati za mchana huko kaskazini mashariki mwa Paris, lakini wakazi wengine wengi wa Paris walikuwa wametoka nje kufurahia jua katika msimu wa spring litua, litua. Mstaafu Polet Jean Baptiste alikuwa na wakati mgumu kuchagua miongoni mwa wagombea urais. Alikuwa na wakati mgumu katika kuchagua kati ya rais Emmanuel Macron, mgombea wa mrengo wa kulia Marine Le Pen na Jean Luc Meloncho wa mrengo wa kushoto kwa Jean Baptiste ambaye asili yake anatokea Guadeloupe, wasiwasi wa gharama ya maisha ni jambo la msingi. Kodi zipo juu sana, anasema. Pia ni vigumu sana kujikimu kimaisha. Euh, meneja wa IT Marie alikuwa anamuunga mkono Meloncho, lakini Marie anasema anaamini Macron alikuwa na urais mgumu akisimamia janga la Covid 19 na hivi sasa vita vya vi Ukraine. Anasema pia anafikiri kiongozi huyo wa mrengo wa kati wa Ufaransa angeweza kuwa na jukwaa la kijamii lenye nguvu sana. Maandalizi ya upigaji kura huu yalishuhudia uongozi wa Macron ukiongoza kwa starehe unatoweka ukusanyaji maoni kabla ya uchaguzi yalibainisha Marine Le Pen akifurahia ongezeko la kura za dakika ya mwisho kufuatia kampeni yake iliyosisitiza wasiwasi wa gharama ya maisha, ambapo wapiga kura kama Jean Baptiste wameipa kipaumbele Le Pen. pia amefanya kazi kulainisha taswira yake ya kupinga uhamiaji Picha inayotuliwa shaka Ulaya inaonekana kuwa imefanya kazi hasa tangu mgombea mwingine wa urais Eric Zimoho kuonekana ni wa mrengo wa kulia zaidi kuliko yeye. Macron alijiunga na kampeni kwa kuchelewa, akidai alikuwa na shughuli nyingi sana katika kufanya kazi yake, hususan vita ya Ukraine. Aliandaa mkutano mmoja mkubwa pekee wa uchaguzi kabla ya duru ya kwanza na hakushiriki midahalo yeyote ya ana kwa ana dhidi ya wagombea wengine. Wachambuzi wa kisiasa kama vile Nicole Bakran wanaamini kwamba imemgharimu katika uungwaji mkono wake. Uh, uh, uh, nadhani that... sehemu ya tatizo ni kwamba anawapa hisia watu wengi wa Ufaransa kwamba anajali zaidi kuhusu Ukraine kuliko kujali kile kinachoendelea nchini Ufaransa. Sidhani kama ni sahihi. Baada ya wapiga kura wa Paris kama vile Patrick Giroud anapiga kura yake kwa Macron. Giroud, ameidhinisha kwa upana urais wa Macron, pia ana wasiwasi kuhusu ushindi wa Le Pen. Uh, so second... matokeo ya miaka mitano iliyopita kwangu sio mabaya sana, na pili, na hiyo ni muhimu sana, mpinzani anayekabiliana naye ni hatari kwangu na hatari kwa Ufaransa. Macron alikabiliana na Le Pen katika duru ya pili miaka mitano iliyopita na alishinda duru ya pili kwa kiasi cha theluthi mbili ya kura. Wachambuzi wanasema wakati huu matokeo yapo mbali kujua uhalisia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo hii leo tunaangazia athari za tatizo la ukosefu wa elimu ya matumizi bora ya ardhi nchini Tanzania ambapo ukosefu wa elimu na matumizi bora ya ardhi umesababisha asilimia kubwa ya maeneo yanayotumika kwa kilimo nchini humo kukabiliwa na tishio la kugeuka jangwa. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika Mashariki ambazo asilimia kubwa ya wananchi wake wanategemea kilimo. Pamoja na fursa hiyo, watafiti na wataalamu wa masuala ya mazingira wanasema sehemu kubwa ya ardhi inayotumika kwa kilimo nchini Tanzania sasa iko katika hatari ya kugeuka kuwa jangwa. Tanzania tuko hatarini sana, asilimia 61 ya eneo la Tanzania iko hatarini kuelekea kwenye suala la ukame na kwenye suala la jangwa. Kwa hiyo na na asilimia kumi na tisa imekwisha kuwa jangwa tayari. Tukiangalia ardhi tunayo hii moja, na kila mtu anahitaji ardhi. Ardhi hii tunahitaji kwa ajili ya kilimo tunahitaji kwa ajili ya mifugo, tunahitaji kwa ajili ya sisi kuishi na kufurahi, tunahitaji ardhi kwenye mambo mengi. Lakini ardhi hii hii tusipoitunza vizuri, ikapotea ikawa jangwa, hakuna mtu atatamani kuishi katika, katika ardhi hii. Hata hivyo, wataalamu hao wanabainisha baadhi ya sababu zinazochangia ambazo wanasema licha ya kuchangiwa na mabadiliko ya tabia ya nchi, pia ongezeko la mahitaji ya ardhi kwa shughuli za binadamu yamekuwa yakichangia kwa kiasi kikubwa. Mabadiliko ya tabia nchi mengi yanaletwa na mwanadamu, na kuna njia nyingi, practices nyingi. Tukiangalia swala la kilimo, kilimo ambacho tuna kilima sisi au ambacho kinatangazwa na kina, kinawekewa nguvu sana, ni kile kinachopelekea kuharibu mazingira. Sasa ukishaharibu mazingira, ujue moja kwa moja tunaipeleka nchi kwenye swala la ukame na jangwa. Wataalamu na wadau hao wa kilimo wanasema kutokana na uwepo wa maeneo makubwa yanayofaa kwa kilimo na asilimia kubwa ya wananchi wakiwa wanalima kwa kila mmoja kwa utaratibu wake, imekuwa sababu nyingine ya kuchangia kuongezeka kwa jangwa katika maeneo mengi. Wakulima wengi wana tabia ya kwenda kufyeka pori, wanalima. Baada ya miaka miwili mitatu, ardhi ikipungua iki, iki, rutuba wanatelekeza lile eneo, wanaenda kutafuta msitu mpya, wanafyeka tena hivyo hivyo, kwao wanakuwa na wana, hamahama kweli. Kasi ni kubwa na inatisha, na ndio maana wadau mbalimbali wanachukua hatua, lakini kwa wadau kama sisi pamoja na mashirika mengine na serikali hatutoshi, ni kitu ambacho inatakiwa kila mwananchi aidha. Wataalamu hao wanabainisha baadhi ya hatua zinazohitaji kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hiyo. Mwisho wa siku wote tunawajibika, tuna, tuna e, wadau serikali, e, viongozi na wananchi wote kwa ujumla tunawajibika kufuata sheria, kutunza maeneo yaliyohifadhiwa, lakini pia kutunza maeneo yetu, kustawisha miti katika mashamba yetu, katika maeneo yetu mbalimbali mbali, ili tuweze kukabiliana na hili tatizo. Tatizo hilo pia linazungumziwa na baadhi ya watendaji wa serikali wanaoshughulikia masuala ya mazingira lakini pia masuala ya kilimo ambao nao wanazungumzia hatua wanazochukua kukabiliana na tatizo hilo. Aidha, wanashauri namna ambayo hatua zinaweza zikachukuliwa kukabiliana na hali hiyo na kupunguza kasi ya kuenea kwa jangwa ambalo linadaiwa kuchukua asilimia kubwa ya maeneo yanayofaa kwa kilimo. Tuna sheria ya usimamizi wa mazingira mwaka 2004 tuna kanuni, lakini pia tuna sheria za kisekta za kisekta kama vile sheria ya misitu, tuna sheria za ardhi. Kwa hiyo serikali kama serikali kwa kweli imejipanga vizuri. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, jina langu naitwa Asiredi Mvungi. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili na ufuatao usasa. Sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduwimana. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameongoza kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi Jumapili, akimshinda kwa tofauti kubwa kuliko ilivyotarajiwa mpinzani wake wa chama cha mrengo mkali wa kulia Marine Le Pen, na hivyo watakutana katika duru ya pili kati ya wawili hao baadaye mwezi huu. Matarajio yalionyesha Macron atashinda kwa kati ya asilimia 28 na 29, huku Lopen akiwa na kati ya asilimia 23 na 24. Mpaka hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Jumbe Hamza, imeshirikiana na Patrick Nduwimana. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Ninakutakia usikilizaji mwema na siku njema popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.