Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Aya, basi msikilizaji, ni siku kumi na moja zimeshakwenda mbele eh, katika ule mwezi wa Aprili kwa wale wanaofunga Ramadhani. Basi kuna wengine siku ya kumi na moja, wengine siku ya kumi, lakini eh, mambo yanakwenda matamu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, siko peke yangu hii leo, niko na jitu eh, la miraba minne BMJ Muridhi <laughs> Bila shaka niko hapa sijui kama kuna haja ni, ni taje jina langu tena kwa sababu umeshataja Idi Ligongo, lakini eh, kwa wasikilizaji tumejitayarisha vilivyo kuwaletea kuwasukumia mpango huu wa VOA Express kutoka hapa studio nambari 15 Washington DC, tukiwa kama ilivyo ada, mengi tu mengi, ikiwa ni pamoja na baadhi ya vijana kule nchini Kenya kulalamikia eh, hali ya sintofahamu ambayo imesababishwa na uh, usajili mpya wa uh, vile, zile laini za simu wanaziita simu cards. Eh, eh, na labda kwanza, tusikie vijana wanasema nini kuhusu eh, hali hii, ambao wanasema wanatumia simu za mikononi kutazama maudhui yao ya kutoka kwa YouTube na kadhalika, wanasemaje? Kuna hofu kutakuwa na mapungufu katika wale watazamaji ambao pia hutumia zile zile simu, maanake nyingi zitafungwa, kwa hivyo ni kitu ambacho kinamwathiri kijana moja kwa moja, hususan jinsi anavyopata ya mapato yake kwa wengi. Naam, vilevile tutaangazia maswala ya vipodozi vipo ama makeup bmj. Ukiingia kwenye mitandao mbalimbali ya Instagram, TikTok, siku hizi unakuta kuna zile picha zinaonyesha kwamba eh, mtu alikuwa hivi mm -hmm, alafu baadaye anakuwa tofauti kabisa baada ya kupodolewa kupaka wa makeup zile e, na wenyewe wanakuambia kwamba bwana, inabidi watu wawe makini siku hizi, maana kunaweza kauziwa mbuzi kwenye gunia mpaka rangi rangi rangi ili ina, inabadilika inabadilika kabisa, kabisa. Yaani anakuwa mtu tofauti kabisa, maana anatoka kuanzia kutoka kuwa labda Mwajuma anaenda kuwa Zubeda. Msikilizaji, utayapata <laughs> yote hayo na mengine mengi ikiwa ni pamoja kama kawaida tuoletea barazani, na bila kusahau pia kwamba tutakuwa na burudani na kadhalika. Lakini hili Ligongo, tuanzie wapi? Naam, tuanzie nchini Kenya, ambapo baadhi ya vijana wanalalamika hali ya sintofahamu ambayo imesababishwa eh, na kauli zinazokinzana kutoka kwa Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya, eh, kuhusu mchakato wa usajili wa laini za simu, eh, maarufu kabisa kama sim card. BMJ, umeliangalia hili swala ni kweli kabisa imekuwa kwamba mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya mawasiliano ya kenya hiyo ca anaitwa uh, ezra sichiloba uh, imebidi atoe ufafanuzi kuhusu hatua ambayo ilikuwa imetangazwa awali idi ligongo kwamba kila mtu ambaye ana laini ya simu lazima iangaliwe upi aende uh, kwa ile kampuni ambayo ndiyo iliyomuuzia uh, zile simka ama laini za simu aende asajiliwe upya. Sasa hiyo kauli ikaibua utata, ikaibua kila aina ya hisia nchini Kenya na kumeshuhudiwa katika wiki moja hivi imepita laini ndefu kweli kweli, foleni katika maeneo mbalimbali mbali ya Kenya, hasa miji mikubwa e, wengi wakitaka kupata ukweli wa mambo kwa sababu walihofia kwamba iwapo tarehe kumi na tano mwezi huu ambayo ndio imewekwa kama siku ya mwisho ya uandikishaji huo itafika, sasa basi simu zao zitafungwa. Sasa hili likaibua utata mkubwa uh, wasielewe. Kwa, kwanza walitaka kujua ni kwa nini wanaambiwa wafanye hivyo kwa wakati huu, na unajua idi wakati e, wa Kenya wanajitayarisha kwa uchaguzi, kuna mambo hutokea huko, wengine wakasema wanataka ile deta iende ikatumiwe wakati wa uchaguzi kwa njia isiyofaa. Lakini nimezungumza na mmoja wa wachambuzi wa, wa maswala ya vijana, yeye mwenyewe ni kijana na mfanya biashara huko mjini Nairobi, William Lusige e, na nikamuuliza kwa nini kuna utata huu, hasa kwa vijana, ni nini ambacho vijana wanafikiria kwamba e, hali hii ya sintofahamu itafanya katika maisha yao. Bado kuna wasiwasi, maanake kuna wengi ambao wanasema hamna njia ya uwazi ya kuweza kujua ikiwa mtu ameweza kusajiliwa, kwa sababu wengi wanasema wako katika maeneo ya ndani na ni vigumu kusafiri kwenda mijini kuweza kusajiliwa, ili hali hawajajua wa hali ya laini zao. Jambo la pili ni ule umbali ambao nimeutaja, na pia wengi wamesema iweze kuruhusiwa kwamba mtu anaweza kujisajili kwa njia ya simu kuliko kwenda katika maofisi ambayo yanapatikana hususan maeneo ya mijini. Na sasa hili, unajua kwamba katika nchi ya Kenya inatajwa kama moja ya Uh, mataifa ya Afrika ambayo yamepiga hatua kubwa utumiaji wa simu za mkononi, hasa kwa vijana kujitafutia kipato. Unakuta kwamba wengine wanazitumia zile simu kuweka eh, maudhui mbalimbali mbali, mitandaoni kama vile YouTube na nini. Kwa hiyo hili linatajwa kama moja ya mambo ambayo huenda yakawa, eh, yakaleta changamoto kubwa kwa wale ambao wanategemea simu karibu katika maisha yayo ya kawaida. Na hapa William Lusige, uh, analieleza swala hilo kama anavyoliona. Vijana wameathirika pakubwa kwa sababu simu hizi ndizo zimekuwa vyanzo vya fedha kwao, vyanzo vya mtaji, kwa sababu wamekuwa wengine wanatumia labda kuweza kutengeneza filamu ndogo ndogo zile za kuweza kupachika kwenye mitandao na vitu vingine. Lakini kitu cha kwanza serikali imeweza kufanya, wengi wao wameweza kuzima zile simu. Alafu pia kuna hofu kutakuwa na mapungufu katika wale watazamaji ambao pia hutumia zile zile simu, maanake nyingi zitafungwa. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinamwathiri kijana moja kwa moja, hususan jinsi anavyopata mapato yake. Kwa wengi, safi safi kabisa, ni William Lusige. Huyo unasikia Idi Ligongo, mambo na uh, kufungwa na kufunguliwa kwa simu. Lakini tu, ni suala ambalo tunalifuatilia kuona, uh, litaishia uh, ishia vipi, kwa sababu siku ya mwisho kama nilivyosema ni tarehe kumi na tano. Alafu utaona ni nini ambacho kitaendelea baada ya hapo. anaitwa Wande Coal akikwambia naitwa lakikuambia, eh? Ujamaa bwana, yeye alianza masuala ya muziki sana katika miaka ya elfu mbili na sita na alisainiwa na ile lebo ya Don Jazzy, producer mmoja maarufu sana nchini Nigeria. Na kile ambacho naweza nawea kukwambia, ujamaa, unajua, alianza kama densa hivi, alikuwa mtu mm -hmm. ku kupigapiga viungo na nini, lakini sasa hivi anakimbiza kweli kweli katika mambo haya ya muziki amepata umaarufu tayari naam. safi kabisa tu Uh, tutasikiliza ngoma yake labda siku nyingine, lakini kwa sasa twende kwa biashara, ambapo biashara ya vipondozi ama makeup inaelezwa kwamba imeshamiri kwa sasa, ambapo hata ukiangalia kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii kama vile Instagram na TikTok unaweza kuona msikilizaji kwamba eh, ni namna gani uhamasishaji wa mabadiliko ya mwonekano unavyoshamiri. swali, eh, swali kubwa hapa ambalo linaulizwa ni kuhusu eh, hilo swala ni kwamba ah, mbona sasa inaonekana kushamiri zaidi? Hapa tuko naye Clara Salvi ambaye ni mdau wa maswala ya vipondozi kutoka vipondozi kutoka Tanzania, ah, na ameulizwa na, na Idi Ligongo kama ni kweli hali hii imeshamiri na ni, ni kwa nini eh, labda imeshamili namna hiyo? Nimeshamiri sana hivi sasa kutokana kwamba makeup wa zinabadilisha mwonekano, sura inaonekana ya kitoto, sura inaonekana vizuri hata kama umri umeenda. Kwa wale wafanyabiashara, ndo inawaingizia sana kipato. Utandawazi wameelewa na u, kuna uboreshaji, sio kipindi kile cha nyuma. Watu walikuwa wanatumia tu uh, lipsiki wanja basi, lakini sasa hivi kuna uboreshaji, unabadili mwonekano wa sura kabisa unaweza ukawa umepaka makeup ukaonekana una sura ya kitoto wakati umri umeenda. Ndo maana imeshamiri kipindi hichi, kwa sababu ndo wamegundua kuna soko la hivyo. Lakini sasa Clara, kuna wasiwasi wa ubora wa vipodozi eh, ama hizi makeup sasa. Unaona kweli hizi bidhaa zote zina ubora na kupitia ukaguzi unaotakiwa ili eh, kuingizwa bidhaa ambazo hazina madhara kwa watumiaji? hizi bidhaa nyingi hazina ubora, nyingi zinaleta madhara baada ya matumizi. Nyingi sana zinakuwa ni makemiko. Mtu baada ya matumizi unamwona sura aimetoka, ngozi anakuwa na matatizo ya ngozi ya uso, machunusi na kadhalika. Kudhibiti ni kupiga marufuku kama kipindi kile walipopiga marufuku matumizi ya vipodozi vikali, ipigwe marufuku, watumiaji wanaoleta hizo bidhaa wakipatikana, na achia wachukuliwa watu wakali, zipigwe marufuku tu. Kwa hiyo maoni yangu kwamba zipitie kwenye ubora, yaani zikaguliwe. Haya basi, huyo ni Clara BMJ, umemsikia akikwambia kwamba, bwana vitu hivi inabidi vipitie mm -hmm. E, katika namna njema, maanake ukiingia kwenye mitandao ya Instagram siku hizi kila mtu anakwambia yeye ni mtaalamu wa meka lakini mimi hushangaa ni kwa nini hili suala... oh, si, si, siyo mara ya kwanza tunasikia kwa, kwa nini linakuwa uh, kila wakati watu wanataka kujifanya tofauti na walivyoumbwa hilo, ah, ni swala ambalo ni muhimu, inabidi tutafute mwanasaikolojia basi. Tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika habari za dunia. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski ameonya kwamba vikosi vya Rusia vitafanya operesheni kubwa zaidi mashariki mwa Ukraini, lakini amesema eh, kwamba vikosi vyake vitakuwa tayari kujibu mapambano. Akiongea wakati akihutubia taifa kwa njia ya video jana Jumapili, Zelenski amesema kwamba siku zijazo zitakuwa muhimu kama ilivyokuwa katika vita vya wiki sita. Pia amesema wakati wa mahojiano na kipindi cha dakika 60 cha televisheni cha CBS eh, Jumapili jioni kwamba hali ya Ukraine inategemea Marekani kuongeza kasi ya kupeleka silaha na kwamba ametoa orodha ya mahitaji ya Ukraine kwa rais wa Marekani Joe Biden. Makamu wa rais wa Nigeria Yemi Osinbajo Jumatatu ametangaza kwamba atawania nafasi ya juu ya uongozi wa nchi katika uchaguzi wa mwakani, wakati rais wa sasa Muhammadu Buhari atakapomaliza muda wake. Amekuwa mwanasiasa wa karibuni kabisa kutoka vyama vikuu vya upinzani kuingia katika mbio za kuwania urais wa taifa hilo lenye watu wengi zaidi barani Afrika na lenye uchumi mkubwa kwa mara ya kwanza alichaguliwa kama naibu wa rais Buhari mwaka 2015. Osin bajo alitoa tangazo hilo baada ya miezi kadhaa ya tetesi kama anapanga kuwania nafasi ya uraisi katika taarifa yake mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sitini na mitano ambaye ni mwanasheria mwandamizi na mhadhiri wa zamani amesema miaka yake aliyoitumia akiwa msaidizi wa rais Buhari inamfanya kuwa mtu anayestahili kuchukua wadhifa huo. Raia tisa kati ya kumi wa Mexico waliopiga kura jana Jumaapili katika uchaguzi ambao hujawahi kushuhudiwa wa marudio uliofanikisha au uliofanikishwa na rais Manuel Lopez Obrado wanaonyesha kumtaka aendelee kubaki madarakani, wakigusia namna alivyojikita katika ajenda za kisiasa ambazo zina mivutano. Wakosoaji na wafuasi wake kwa pamoja wamekuwa na maoni kuhusu ushindi wake, wakihitimisha kwamba uchaguzi huo unaweza kutumia tetesi kwamba atafungua mlango wa kuondoa kikomo cha muula wa urais. White House inaeleza kwamba rais wa Marekani Joe Biden na atamchagua mwendesha mashtaka wa zamani wa serikali kuu kuongoza idara ya pombe, tumbaku, bunduki na milipuko ya Marekani, ATF, huku akitangaza hatua mpya Jumatatu za kudhibiti bunduki zinazotengenezwa kienyeji na kutokuwa na nambari za silaha. Chaguo la Rais Biden la mkurugenzi wa ATF Steve Dechebach itabidi athibitishwa na baraza la Senate ili kuchukua utawala wa taasisi hiyo katika tukio hilo akiwa na naibu mwanasheria mkuu Lisa Monaco. Rais Biden anatarajia na kutangaza juhudi za utawala wake katika kushughulikia kile kinachoitwa silaha hewa ikijumuisha kupiga marufuku utengenezwaji wa vifaa ambavyo wanunuzi wanaweza kuunganisha wenyewe kutengeneza bunduki ambazo hazina nambari maalum za utambuzi. Jela. kirefu nimefungwa bila kosa, afunguo za jela ni mfuko wangu mwenyewe, nikipata nitatoka, nikikosa ni kusota. Haya, uh, huyo basi anaitwa Ruby na BMJ uh -huh. Kwa siku ya jana imekuwa siku ya mshtuko kidogo kwa sababu uh, ilitokea tweet moja ya mwanamitindo mmoja kutoka nchini Tanzania anaitwa Flaviana Matata akisema kwamba akijibu, eh, ujumbe ambao aliandika Ruby ambaye alieleza kwamba yeye, yeah, yeah, kama vile amechoka kuishi anaona bora afe achani na maisha ya duniani. Na unaona hilo ni moja ya masuala ambayo yanatia wasiwasi, sio nam na akasema, na kwamba jamani, mtu ambaye yuko karibu Flaviana huyu alikuwa anasema mtu ambaye iko karibu na Rubi basi azungumze naye, ajue nini kinaendelea. Na sasa hivi kuna matukio ambayo yameongezeka sana ya watu kutaka kuondoa uhai e, hapa Marekani, hali kadhalika vijana wengi, ni swala ambayo linatembea e, sana hata kule kote eneo la Afrika na Afrika Mashariki, inaonekana kuna swala la msongo wa mawazo kwa vijana wengi. Bila shaka ni swala la kutia wasiwasi wasi, e, kweli kweli, na, na unaona hasa hawa wa, uh, wasanii e, mara kwa mara tunaona wasanii tajika wanaingia katika na, na, na ukiona wakitangazwa hao ni kwa sababu wanajulikana. Kwa hiyo mambo ya msongo wa mawazo huko kila mahali huko kila mahali, na, na wako wengi sasa. Moja kwa moja tuelekee katika e, barazani ambapo e, tuliangazia: je, unakubaliana na uamuzi wa tume ya maridhiano ya Kenya wa kupiga marufuku matumizi ya maneno kama chunga kura hatupangiwi <laughs> <laughs> na watajua hawajui, hawajui. katika oh. Kampeni andika <laughs> maoni yako. <laughs> Tukataka msikilizaji aandike maoni yake, lakini bila uya, lakini bila yeah. shaka lakini idi, idi, idi labda tupatie background kidogo, ni kwamba mm. Maneno ambayo wengi wanasema wakati huu kipindi cha siasa, unajua Kenya mara nyingi wakati siasa e, wakati kuelekea kwa uchaguzi huwa kuna hali ya matamshi ya chuki kwa hiyo imekuwepo namna hiyo. Sasa ile tume ya maridhiano ikaorodhesha maneno ambayo wengine sasa wanakataa, wanasema hayo maneno hatuwezi kuacha kutumia, kwa sababu hayajabuniwa juzi. Lakini hili kama hatupangwingwi kwa kweli ni neno mpya, lakini limekuwa likitumiwa sana na na kampeni ya naibu wa rais William Ruto, na ndio limeleta hata siasa katika mambo haya. Tuna msikilizaji kwenye uh, laini ya simu. Msikilizaji wetu, karibu katika barazani, na tunaomba utueleze nini maoni yako juu ya swala hili. Nasikia na msikilizaji anazungumza kwa mbali, sijui kama anatusikia. Msikilizaji upo? Nipo, nipo nipo. Amjambo. Safi kabisa, salama. Wewe je? Na nashukuru niko mzima. Kwa jina naitwa Maor Abdalla Bwana Maka, kiongozi wa chama cha uzalendo. Haya <laughs> basi tupe maoni yako kuhusu eh, maneno haya ambayo nasikia, eh, quote in quote yamepigwa marufuku na tume ya maridhiano hapo Kenya. Mimi maoni yangu ni kwamba sioni kama kuna mamu, kama kuna amri maalum ambayo kwamba imetolewa na tume hiyo ya maridhiano, kwa sababu haina haina haina haina nguvu ya kutoa amri kama kama oda ya mahakama. Kwa hivyo ni maneno ameyateua kutokamana na kuwa nukuu katika mduara wa ubunifu wa maneno mengi tu yanayotumika. E, katika mambo mengi tu kuna maneno anaobuniwa katika nyanja za kibiashara, kuna maneno hubuniwa ghafla bin vuu katika nyanja za kisiasa, na kuna maneno pia vilevile hubuniwa vile katika nyanja za kiujamii socialization. Kwa hivyo iwapo mtu ataandamaandama maneno kama hayo, kama hilo ambalo mumelipa kipaumbele la kwamba hatupangwingwi ghafla uh -huh. bin vuu, baada ya kusema kwamba wamepiga marufuku neno hatupangwingwi Nao hawa wabunifu wameruka ghafla, wanasema sasa itabidi warudi kikao tena, waseme pia imepiga marufuku. Hebu nikuulize tu kwa kwa kifupi, unadhani kwamba hiyo mamlaka, nasikia umelitaja suala hilo, lakini una- unaona itakuwaje kwamba wao wanaweza kupiga marufuku? Je, kuna msingi wa kisheria kwa yale ambayo wanafanya hapo kwenye tume hiyo? Hawana hawana uzani wa amri ya kisheria ya kimahakama, yaani kwa lugha ya Kiingereza oda, court oda mm -hmm, kwamba hili jambo hili limepigika marufuku. Wao wanao uwezo tu wa kuteua ama kunukuu au kushauri kwamba maneno kama haya huende ikawa ndio yanahusika katika kuchochea rabsha, vurugu, hali ya sintofahamu na hali kadhalika lakini ghafla bingu kuinuka tu waseme kwamba wao wanao uwezo wa kupiga marufuku utumizi wa maneno kama hayo. Anaona ni kamba wanajaribu kuuma zaidi uh, ya kile ambacho wamepangiwa, kwa wanaweza kuuma. Maanake iwapo kama tume ya maridhiano ingekuwa na oh, ina nguvu hiyo, ina uwezo huo basi hata tume ofisali moja kwa moja ilikuwa inapeleka washtakiwa washukiwa mahakamani pasipo na kwenda kwa eh, mwandamizi wa mashtaka wa serikali. Shukrani yeah, sana. Shukrani sana. Asante mawabu. Sana. Unajua Mambo Express tunakimbia kimbia, kimbia kuli kweli. <laughs> eh, eh, ni kweli kabisa <laughs> kwa sababu pia kuna mengine mengi ambayo lazima tusome kwa wengine. Asante sana. Mauru wana mwaka. Naam. Uh, Praise Alfred Sangu yeye anasema kwamba binafsi hakubaliani na uamuzi huo, kwanza, hayo maneno yanasaidia sana katika kukuza lugha yetu ya Kiswahili. So kupiga marufuku matumizi ya maneno hayo ni kutaka kuzorotesha ukuaji wa Kiswahili. Barnabas Chisika naye anasema la hasha, sikubaliani kabisa. Tume hiyo imeingiwa na pepo la siasa, na kwa hivyo haiwajibiki majukumu yake ipasavyo, inatumiwa vibaya na serikali. La kusikitisha ni kwamba imeongozwa na mtu aliyekuwa kiongozi wa Kanisa, ambaye anastahili atende haki katika uongozi wa NCIC. Haya basi, ni hayo baadhi tu ya maoni ambayo umetutumia msikilizaji wetu, wewe kufahamu kile ambacho kinaendelea. Hart the Band mm -hmm. Wanaangusha vitu hapo eh? uh -huh. Safi kabisa wanamuziki, wanamuziki hawa eh, kundi la wanamuziki wanajulikana kama Hart the Band, tusikie vitu hivyo. Uh, Idi, unajua ya huu ni moja ya nyimbo ambazo ziko na umaarufu mkubwa sana hasa pale nchini Kenya no? E, wanasema hawa ni vijana watatu Modekai Mwini Kimeu, Wachira Katama na mpiga gitaa pale anajulikana kama Kenneth Muya E, wanakuambia Mae Jaber ni kundi ambalo hilo tumelitaja the band liliundwa mwaka 2013 na limeendelea kupata umaarufu kweli kweli. Haya basi tunasonga mbele katika matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika e, ushauri ambapo uh, mwenzetu Joseph Akyoko yuko kwenye laini ya simu na kikubwa ambacho tunakizungumzia hii leo unajua nchini Kenya ni mwaka wa uchaguzi, kwa hiyo, eh, zile harakati zimekwisha anza uh -huh. za mbio za uchaguzi na vijana ndio wanatolewa macho kweli kweli, Josephat Kioko. E, bwana kwanza, mambo vipi? Najua wikendi ilikuwa ndefu sana kwako manake, eh, wewe mwanamichezo Wikendi ilikuwa sawa na tunaingia wiki nyingine, kipindi hiki ambacho pia Wakristo mm -hmm. na Waislamu kote kujiandaa kwa msimu huu na mfungo na Ista. Hamna mengi sana lakini, ulivyotangulia kwamba uchaguzi unakaribia na, na macho yote yanamulika vijana. Kweli miaka ya nyuma imeshuhudiwa vijana wakitumiwa vibaya na wanasiasa. Kwa sasa miungano tofauti ya vijana imeanza mikakati ya kukutana na kushauriana pamoja namna ya kuendeleza amani katika jamii nzima hii. Na eh, nilipokuwa katika sirikalii za kuwazungumza na vijana hao programu zao za kuleta amani miongoni mwa jamii eh, huyu Keli Ngeti ni mwenyekiti wa mtandao wa vijana zaidi ya mia moja wanaojiita Mombasa West Alumni e, e, e, Network. Kwanza anaelezea kuhusu mikakati yao na pia ushauri huu kwa vijana tuna uwezo mkubwa sana wa kuweza kujinufaisha, tukaunda mtandao wetu ambao tukawa tunagawanya nafasi za ajira na ushauriano na kujielekeza kwenye nyanja ambazo zinaweza kutufaidisha katika maisha yetu. Kwa miaka mingi vijana wamekuwa wakitumika kama ngao na wanasiasa. Kwa hivyo ushauri wangu mkuu ni wakati huu wa uchaguzi, vijana tuwe macho, tuangalie wanasiasa ambao wanalenga kunufaisha maisha yetu kama vijana na maisha ya vizazi vijavyo, na tuepukane na wanasiasa ambao wanataka kutupatia madawa ya kulevya, pombe, ili waweze kututumia kwa minajili ya manufaa yao wenyewe, kutumika kwa fujo. Siasa inakuja na inapita, lakini sisi vijana tunasalia, nchi inasalia, makabila yote yanasalia. Sasa Kioko, eh, eh, ili suala la vijana hapo, kila wakati, kila uchaguzi unapokaribia, tunakuwa na ujumbe kama huu. Unadhani wewe kama mwandishi, kwa nini eh, inakuwa hakuna mabadiliko? Tangu mi nianze kuripoti nimekuwa naona mambo haya. Alivyokuwa akieleza Keli hapo ni kwamba ukosefu wa ajira kwa vijana mara nyingi unachangia wao kujipeleka kile kiwango cha baadhi yao kukubali kutumika, na ndio sasa wanasema kuwe na sera mwafaka za kuhakikisha wanachopata kina dumu na kitaendeleza maisha yao bila kusubiri ushawishi ama kupangiwa na wanasiasa, vile wanavyosema wenyewe, wajipangie mambo yao wenyewe. Na hapa katika sehemu ya pili ameeleza jinsi wao pia wana uwezo wa kuongoza nchi kupitia uchaguzi. Ni vyema sisi kama vijana tuweze kupewa nafasi za ajira na hawa wanasiasa, isiwe tu kazi yetu ni kutumika. Tuulize, je, unatupatia nini? katika haya isiwe sasa fujo. Sisi vijana tunatumika, lakini kazi zinakuja kupewa watu ambao tayari umri wao umepita. Kama kuna kijana ambaye anaonekana na uwezo wa kuwa kiongozi, tuitane pamoja, tujitokeze kama vijana, tumpigie debe awezi kuwa kiongozi wetu. Na baadaye yule kiongozi wetu tuliyemchagua, akitoka kama ni nje ya bunge, tunaweza tukakaa naye chini kama vijana na kumpa mwelekeo ya jinsi mambo yanavyokwenda na vile tungetaka tuweze kusaidika mambo hayo, uh, vijana huko. Unasikia Idi Ligongo. Shukran sana uh, Josfati Kioko kwa kazi nzuri hiyo. Asante uh, sana. Asante uh, sana Joseph. Tukiwa kwa moja kwa moja basi tuelekee kuangazia yale ambayo yanavuma mitandaoni. BMJ, uh, Kim Kardashian hivi sasa vilevile vile anavuma kweli. Unajua Kim Kardashian ni mwanasheria. Mm -hmm. Eh, watu wengi sana wanashindwa kuelewa hili swala kwamba yeye amekuwa akiwa anasomea ule wanasheria. Kwa hiyo kuna mwanamke mmoja katika jimbo la Texas anaitwa Melissa Lucio eh, katika ile hukumu ya kifo ambayo yamepangiwa eh, hukumu yake kutendwa Aprili 27. Kwa hiyo anamtetea mm -hmm. ame ameomba jimbo la Texas kuondoa eh, ile eh, hukumu hiyo ili si, isitekelezwe hapo Aprili 27. Ni jambo ambalo linavuma sana sana kwenye mitandao. Kweli hii mimi sikujua kwamba ni mwanasheria, lakini hayo utanifunza baadaye eh, lakini moja kwa moja sasa BMJ, hayo tutaongea baadaye. Twende moja kwa moja katika swali la leo. Je, unaamini sababu zinazotolewa na serikali yako kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta? Eh, na msa? wamejibu kwa wingi kwa mm -hmm. wingi kabisa, huyu Remo Dedadiki Malela anasema kwanza inatakiwa tujue mafuta tunanunua kutoka nchi ipi. Kama tunanunua huko Russia, basi hatuna budi kukubaliana na sababu zinazotolewa na serikali kwamba bei ya bidhaa ipo juu kwa sababu ya vita vya Ukraine na Rasia. Uh, ramo kiz anasema viongozi wa Afrika vitu vitapanda, watasema serikali haina hela, ila hakuna mbunge kulalamika kukosa mshahara wala kupunguziwa mshahara. Na tuliambiwa e, gesi ipo huyo. e, anazungumzia kwa Tanzania. Sasa kwa nini isiingizwe sokoni e, ili ikabiliane na upungufu wa nishati hiyo ya mafuta? Na ma, wameandika kweli kweli, kwa sababu huyu naye Zaid al Halwari anasema watu wengi wanamlaumu rais. Mimi hii sababu nakubaliana nayo. Wanasema sisi hatukumchagua, tumechagua Magufuli. Huyo anasema moja kwa moja kule Tanzania. Uh, ni bure kumlaumu mama. Utakuta jamaa alichangia kwenye uh, katika hali ngumu ambayo watu wanaendelea uh, kuipata. Aposto Bigima anasema, anasema ninachoamini mimi ni kwamba madalali ndio waliopandisha bei ya vitu vyote na wala sio vita vya Ukraine, kwa sababu hakuna vikwazo vyovyote ambavyo eh, tumewekewa nchi hizi eh, za Afrika ya Mashariki. Basi tunakamilisha matangazo ya VOA Express, kutoka hapa Washington DC mimi naitwa Ligongo Aida Isa. Upande wa pili alikuwa akituongoza mwenzangu wa hapa studio ni BMJ Muridhi. Kwa kipindi kirefu nimefungwa bila kosa, afunguo za jela ni mfuko wangu mwenyewe, nikipata nitatoka, nikikosa ni kusota. Tabu zetu mimi na wewe zimeniweka kwa kasero